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SURA YA KWANZA 

 

Maua yenye rangi tofauti tofauti  yaligeuza  sehemu ile ya mavani kuwa bustani 

zuri la kupendeza na kutamanika kwa kiasi kikubwa. Utulivu wake ulimfanya 

yeyote  aliyekuwa  pale  awaze  na   kumliwaza   kwa ndani kwa starehe zake na 

kujiona kiumbe pekee cha thamani duniani. Mathalan,  vipepeo  wenye  

madoadoa ya kupendeza walitua kutoka ua moja hadi jingine kwa madaha kama 

wanamapambo wa harusi ya Bi. na Bw. mkubwa. Mandhari haya yalifikishwa  

upeo  na  sauti tamu tena nyororo za chini zilizotolewa na wale nyuki waliofyonza 

mbochi, sauti zilizokwenda sawia na bendi za watiribu jukwaani. Milio ya kila 

aina ya ndege ilienda sambamba na zile ala za muziki mwororo wa kuliwaza. 

Makaburi meupe sampuli ya theluji yalilazwa pale yakiwa yamepangwa kwenye 

mlolongo kama gwaride la jeshi la maji. Kila kaburi lilikuwa na msalaba 

uliochomoza juu na maandishi machache kumhusu mwendazake. 

Katika kaburi moja kwenye sehemu ya msalaba, kulikuwa kumeandikwa, “Padri 

Stefano 1935 – 2010” kisha maelezo fulani yakafuata chini yake. Ikiwa ni asubuhi 

kama  yoyote ile ya kawaida, binti mmoja aliyanyunyizia maji maua 

yaliyozunguka kaburi lile kabla ya kuzuru kaburi jingine kwa zoezi hilo. Mara 

aliuondoa utando ambao buibui walikuwa wamejenga usiku kucha katika 

shughuli zao za mawindo. Aliona jinsi tu wadudu wengine walivyonaswa katika 

utando huo ndivyo binadamu wasio na hatia humalizia kujinasa katika mitego ya 

maadui na hatimaye kumezwa na ulimwengu uliojaa ukatili. Kamwe, hakuona 

kinyongo chochote katika kazi yake ya kila asubuhi. Hivyo ndivyo Salima Habibu 

alivyokuzwa. Aliambiwa lazima angeitunza nyumba ya watakatifu waliotangulia 

kama njia ya kupata ustawi na neema za kila siku. 

Salima kwa wakati huu alikuwa na umri wa miaka kumi na miwili, bado yeye ni 

kigoli, ndipo kumalizia awamu yake ya utoto na kufungua ukurasa wa ujana. Hata 

hivyo alifahamu namna ya kuzilaza nywele zake ndefu nyeusi ti (za singa) 

kwenda nyuma na kuzifunga  julfa. Uso wake wa ngozi nyororo ya kinjano 

uliokosa alama na kutunukiwa vidu kwa mashavu ulimpa sura ambayo ni adimu 

kuonekana ulimwenguni. Macho yake malegevu yaliyosharabu weupe, yenye 

huruma na mboni nyeusi yalilindwa imara na kope laini za kumetameta. Mwone 

jinsi aliovyoumbika. Msichana aliyeumbwa akakamilika. Hana kasoro wala kovu 
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lolote, utadhani aliumbwa kwa upendeleo. Meno  yake  yaliyojipanga  kinywani  

kama lulu katika chaza. Msichana aliyetunukiwa na vidu alivyojua namna  ya  

kuvitumia  kwa  lile  tabasamu  lake la kulazia. Kwa kweli Salima alikuwa zaidi 

ya ua zuri lisilokinaisha kutamanika. Hata wale waliokuwa mavani ni bayana 

kwamba walitosheka na huduma za kiumbe hiki kilichowajali, wakataka aendelee 

tu kuwatunza milele. 

“Salima! Salima!” Iliita sauti moja ya mwanamke kutoka upande wa chini 

kwenye kiingilio cha mavani. Alikuwa ni mwanamke aliyevalia nguo ndefu ya 

hudhurungi iliyochukua mtindo wa sare. Nywele zake daima hungeziona kwani 

alizifunika kwa kilemba cheupe kirefu hadi mabegani. Haikosi huyu ni bikira. 

Alizoea kuitwa ‘sista’ kama mabikira wengine walivyoitwa. Alikuwa ni Sista 

Joyce aliyekuwa kama mama wa kambo kwa Salima. Salima alimpenda na 

kumkubali Sista Joyce kama mama mzazi kwani alimpa malezi mema na wasia 

wa busara nyingi. Mara si moja, Sista Joyce alijizuia kumjuza Salima 

yaliyompelekea kujipata mikononi mwake. Alimwona mchanga kufahamu 

makuu na mazito ya ulimwengu. Hata hivyo aliona muda ulikuwa umewadia wa 

kumpasulia mbarika. 

Sista Joyce alimpata  Salima  akiwa  kwa  kaburi  lile la Stefano ameyoyomea 

katika ulimwengu wa ruiya na maono. Salima anapotulia hapa huwa anawaza 

sana na moyo humpiga kwa kasi. Alikumbuka uchangamfu wake Stefano na 

uhalisia aliokuwa nao katika mahubiri yake. Daima hangekosa kuhudhuria misa 

zake kwa vile alijihisi kiumbe kipya baada ya ibada zake. Padri Stefano alikuwa 

mkarimu sana tena mwenye upole. Baada ya kutamatisha misa, watoto 

wangemkimbilia ili awashike vichwa naye akatamka maneno fulani, wakaenda 

nyumbani wakiamini amewabariki. Wakati mwingine angeingia katika madarasa 

ya dini, akawazawidi maziwa ya pakiti kila mmoja hadi Sista Joyce, mwalimu 

wao wa dini. 

Kifo chake  kiliwaacha  wengi  wakiwa  wamepigwa na butwaa. Alikuwa akiugua  

ugonjwa  wa  saratani  ya figo kwa muda mrefu hadi pale mauti yalipomwatua 

moyo. Hata wahudumu wa hospitali ya misheni ya St. Agnes walihisi  kutoweka  

kwa  mtu  wa  watu.  Lilikuwa ni pigo kubwa kwa wengi wa wafuasi wake hasa 

kwa Salima Habibu aliyempenda na kumthamini  hadi mwisho. Wasemao husema 

kwamba chema hakidumu kwani wale wanaostahili kuishi sana ndio hufa. Salima 

alijitolea kutunza malazi yale ya milele ya Stefano. Wakati mwingine kibaridi 

chepesi kilichoandamana na upepo kilimpiga na kuona kiwiliwili chake Stefano 
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kikitokomea hewani. Aliona ni kama Stefano alitaka kumfahamisha suala fulani 

lakini tena akasita. Kila wakati kiwiliwili cha Stefano kilipopotea, ndipo Sista 

Joyce alijitokeza. Ni kana kwamba kilienda kumwita naye akaitikia mwito. 

Sista Joyce alikwisha msoma Salima na kutambua kilichokuwa kikimsunza. 

“Mwanangu,  mauti  ni  hatima ya kila mja, na chochote kinachoona mwanga 

hakina budi kuonana na kiza. Ni mlango ambao kila mmoja atapitia siku zake 

zinapofika, apende asipende.  Mauti hayahepukiki na sisi sote tu safarini. Kama 

ilivyo desturi, kila safari ina mwisho wake. Stefano amekwisha kutamatisha yake. 

Sasa ni awamu yetu kuzifanya safari zetu kuwa nyoofu tena safi. Kadri siku 

zinapokwenda ndipo tunavyopiga hatua kufika ukingo wetu.” Maneno yake Joyce 

yalikuwa ya kutuliza mno japo ya kutamausha. Alimshika Salima begani naye 

akaangusha uso. 

Sista Joyce alimkagua Salima kwa ukaribu. Aliona kweli amefika umri wa 

kufanya maamuzi makomavu. Salima alikuwa ameanza kunenepa kiuno na kifua 

chake kilianza kuinuka japo si sana na kusimama imara kuwili kama miba ya 

mkonge. Salima alikuwa bado hajielewi naye Sista Joyce alifahamu hilo. 

“Salima! Mwanangu, nataka unisikilize na kunipa makini. Nimekuwa  nikijiuliza  

ni lini; lakini wewe sasa u mzima. Nimeona ni heri nikujuze mengi 

usiyoyafahamu.” 

Kweli alitaka kuyafahamu mengi. Mengi ambayo ametamani kuyajua ingawa 

alitiwa subira ambazo aliona hazivuti heri. Mara si moja amekuwa akitaka 

kufahamu mengi lakini Sista Joyce akajitia hamnazo. “Mwanangu, wewe bado 

mtoto wa kufahamu makubwa. Mambo mengine yamekupiku; ni heri uhepukane 

nayo la sivyo yatakusunza bure.” Hivyo ndivyo alivyojibiwa kila mara 

alipomtolea dukuduku lililokuwa moyoni mwake. Salima alichoka kusubiri 

chambilecho ndimi za wahenga; ngoja ngoja huumiza matumbo. 

“Stefano ndiye alikuleta hapa kwetu Kigombo kwa masista tukulee. Wewe 

ulikuwa mchanga mno, hukujijua wala kujielewa. Baada ya kulemewa na uzazi 

na kushindwa kukabiliana na ukatili wa ulimwengu, mamako, Bi. Tanya, aliona 

heri nusu shari akakukabidhi kwake Padri. Najua humfahamu ingawa ulionja titi 

lake. Ulimwengu ulikuwa umemwonyesha kasumba za kutosha. Hakutaka 

kamwe uyapitie maisha magumu aliyoyapitia. La! Alitaka ulelewe kwa misingi 

ya kidini na uwe mcha Mungu. Ndoto yake itatimia pale ambapo wewe utafikia 

uamuzi wa kuwa sista.” Maneno haya yalimwingia Salima bongoni na kumshika 
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mshipa wa hisi. Huo ndio ukweli mchungu ambao hakuufahamu na daima aliishi 

kutamani kujua. 

Aligeuka na kumtazama Sista Joyce kwa macho yaliyojaa hisia kali. “Sista! Nina 

mama? Nimekuwa nikidhani kwamba sina mama. Labda nikaonewa imani na 

kuokolewa kutoka mapipani na kuletwa hapa. Mbona aniasi na, unamfahamu 

unijuze?” alitamani sana kujua. Alitamani amwone na kumkumbatia, ampe pole 

hata kama hakumkosea. 

“Kwa sasa hilo ni gumu na sina habari yoyote hata kumhusu mamako. Labda 

tukaulize mzuka wake Stefano. Mwongo mmoja umepita bila kusikia lolote 

kutoka kwake.” Sista Joyce alimjibu. Hayo siyo Salima alitaka kujua kwa wakati 

huu wa kupasuliwa mbarika. “Na baba je? Sina baba? Mama alipitia dhiki gani 

hizi za kusalimu amri ya kunilea?” Salima alikuwa mwingi wa maswali lakini 

Sista Joyce alikuwa na kauli moja tu, “hayo yote Stefano angetujuza angelikuwa 

hai.” 

Salima alisononeka sana kupashwa habari hizi. Hata kama alimpenda na 

kumthamini Sista Joyce kama mama mlezi, mama pekee aliyemjua, alitamani 

atoke siku moja na kutokomea mbali kabisa kumtafuta Tanya. Ni leo hii amejua 

jina la mamake kwa mara ya kwanza. Sista Joyce hakuwa mbaya. Alimlea Salima 

kama mzazi wa kweli tena mwenye mapenzi kwa mwanawe. Alifahamu vyema 

kwamba katika aushi yake ya ubikira hatakuwa na fursa ya kupata mtoto na hivyo 

akajituma zaidi katika malezi ya Salima. 

Sista Joyce alikua na ndoto ya kumwona Salima akimaliza masomo na kuwa 

bikira kama yeye. Kwa kuwa bikira, aliona atakuwa wa manufaa kwa wengi na 

pia atahepukana na mikasa ya ndoa kama ile aliyopitia Tanya. “Salima 

mwanangu, Tanya alitaka uishi maisha mazuri. Stefano pia alikutakia maisha 

mema. Maisha mazuri ndiyo tunakutakia sisi. Uwe bikira. Uitwe sista. Sista 

Salima. Mwenye mienendo sawa na maadili ya kupigiwa mfano. Mwenye 

manufaa kwa wengi na kuwaongoza kwa njia ya haki na ukweli. Uwe nuru kwa 

waliopotea gizani,” aliishi akimpa mwongozo na mawaidha. 

Wakati mwingine alimhepusha na macho ya vijana waliokuwa wanammezea 

mate. Ungewaona vijulanga wakiwa wanapiga kambi kwa ua la nyumba za 

masista, vichwa vyote vikigeukia nyumba ya Sista Joyce, ungedhani ni mazoezi 

ya makurutu. Sista Joyce alipowagundua, aliwafokea vikali nao wakachana 
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mbuga miguu niponye. Lakini kwa vile tabia ni mazoea, hawakukoma kamwe 

kupiga kambi uani mwa masista. Wanasayansi husema ua la kung’aa haliachi 

kuwavutia nyuki, naye Salima alikuwa ua la kipekee machoni mwa wengi! 

Salima akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alisomea shule ya wasichana ya 

misheni ya St. Andrew’s. Shule hii ilikuwa ya bweni kuanzia wanafunzi wa darasa 

la nne. Hata hivyo, mara mojamoja, waliruhusiwa kutoka nje wakati maji yaliisha 

shuleni na kwenda kuteka bwawani. Kila Jumapili, waliruhusiwa kuhudhuria 

misa za kanisa la St. Andrew’s ambalo lilikuwa maili chache tu kutoka shuleni. 

Wakati wa likizo wanafunzi wengine walipokwenda makwao, Salima alienda 

kwa masista maana hapa ndipo alipopachukulia kama kwao. Hata kama Kigombo 

palikuwa nyumbani pa malezi, alitamani naye awe na mahali kwingine pa kuita 

nyumbani. Nyumbani kwa mama labda. Kwa njia moja au nyingine, Salima 

aliapa liwe liwalo siku moja atatoka, aende kuitafuta familia yake na kuikubali 

hata kama angeipata ikiwa imevunjikavunjika. Asitake hata kujua ni  kwa  namna 

gani atampata Tanya, lakini amtafute bila kuchoka. Hata hivyo ilikuwa ni vigumu 

sana kwani hakujua aanzie wapi ikizingatiwa hakumfahamu Tanya, babake wala 

ndugu zake ikiwa walikuwepo. 

Salima hakutaka kusomea shule ya upili ya karibu endapo angefaulu mtihani wa 

shule ya msingi. Alitaka asomee mbali na Sista Joyce, apate uhuru wa 

kujisimamia na kutangamana na wengine, fursa ambayo alinyimwa na Joyce. 

“Mbona bikira asitangamane na wengine? Ni utu asio nao ama ni kosa la usaliti 

wa dini?” aliishi akiwaza. Hakufahamu katu kwa nini Sista Joyce alimkanya 

kutangamana na wengine. Labda hakutaka wampotoshe kwani aliusibu msemo; 

dudu liumalo silipe kidole. Kule kwa Masista, aliruhusiwa kutangamana na 

wasichana wengine ambao pia walisomea dini. Kathra alikuwa rafiki wake wa 

karibu japo alikuwa darasa moja nyuma ya Salima. Yeye aliishi kwa Sista Hope. 

Kujua ukweli kulimnyima amani na kumpa uchovu wa ghafla. Alifahamu sasa 

yale Stefano alitaka kumjuza kwa kile kiwiliwili chake. Si bure Salima huhisi 

mtulivu mno anapokuwa mavani. Alitoka kule kichwa kikiwa kimemjaa mawazo 

na fazaa tupu. Sista Joyce alijipata katika hali ya vuta nikuvute ya kifikra, ajutie 

kwa kumpasha ukweli ule ama ajihisi huru kwa kutenda haki. Haki iliyokuwa 

ikimsuta kila mara kama kikohozi kilichomkwama kooni. Jua lililokuwa 

limechomoza lilianza kushika makali nao upepo ukawaandama kana kwamba 

ulikuwa unawaambia, “Nendeni kwa amani enyi watakatifu wenye mapenzi 

mema!” 
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SURA YA PILI 

 

Bwana Balaa Beluwa aliegemea kwenye kiti chake cha bembea 

kilichotengenezwa kwa miti ya kupindwa nje ya jengo lake, mkono mmoja ukiwa 

umekamata kidevu nayo macho akayatunga angani. Tangu atoke ughaibuni hivi 

majuzi, maisha yamekuwa yakimwendea upogo. Siku ile alipotoka ng’ambo na 

kutua viamboni Kigombo, habari za kuwasili kwake ziliwapata wengi kwa 

kishindo. Hamna aliyemtarajia arejee hata kumtaka arejee baada ya kuvuka 

ng’ambo. Walikuwa wamemtia katika kaburi la sahau na kumtupa na vitimbi 

vyake. Alipohamia ughaibuni, wengi walitoa shukrani kuntu na kumshukuru 

Mola kwa kujibu dua lao na kuwaondolea kizungumkuti kilichokuwa kero na 

kuwafika kooni. Alikuwa amekuwa kero kwa wengi, akawakera na kuwakereketa 

maini. 

Siku alipowasili, Balaa Beluwa aliandamana na binti mmoja chotara aliyekuwa 

na sura ya kizunguzungu yenye chembechembe za kiafrika. Mabinti wa aina hii 

wanafahamika kwa sana kama Black Americans. Binti huyo alipendelea mtindo 

wa kuvalia sketi fupi aina ya mini na suruali ndefu iliyofika hadi kisiginoni kutoka 

ndani. Kisha alivalia blauzi fupi ambayo ilikusudiwa kuwa kanchiri lakini yenye 

mikono mirefu ya vifungo. Blauzi hiyo haikutimiza jukumu lake kikamilifu 

kwani iliwacha vilima viwili vilivyotengana vikichungulia kutoka juu. Kitovu 

kilibaki hadharani labda kuonyesha kipini cha shaba kilichoninginia kwacho. 

Kope za kitana na nywele zake nyeusi za kusuka zilizoyumbayumba alipotembea 

zilichukuana na miwani mieusi  iliyotulia  machoni  na juu ya kipua chake. Viatu 

vya mchuchumio vilimfanya atembee kama aliyekuwa katika maonyesho ya 

urembo. Mabinti kama huyu ni adimu kuwapata njiani, ila kwa filamu. Kati ya 

warembo wote wanaotambulika, Kamaria Fasihi ndiye alikuwa mbele kama 

mfuko wa shati. Kwa kifupi alifahamika kama Fasihi. 

Balaa alimkamata Fasihi kiganjani akivuta begi lililokwenda kwa vijigurudumu 

vidogo huku nyuso zao zikionyesha furaha ya kutua nyumbani pageni. Watu 

waliwakaribisha tu kwa macho ya miondoko. “Mwone sasa! Baada ya kumpa 
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talaka mkewe na kwenda ng’ambo, ameamua kumwoa msichana rika ya watoto 

wake. Aibu hii!” Watu hawakuacha kusema.  

Kwa kweli walitembea pamoja kama pea ya kiatu cha kiume kwa cha kike. Watu 

walijitia tayari kupokea vioja kwa msimu mwingine. Hawakukumbuka uzuri 

wake japo mchache. Hata nyimbo na mashairi aliyowakariria ya kutumbuiza 

akiwa mlevi hawakuyakumbuka. Ni bayana kwamba baniani mbaya kiatu chake 

dawa lakini kwao kiatu chake hakikuwa dawa bali sumu. Walikumbuka tu namna 

alivyolewa chakari na kuenda haja katika kibwawa walichokitegemea kuteka 

maji, jambo lililowafanya wanakijiji kuchunga kibwawa hicho kama kasri 

wakawa wanamfumania kwa mijeledi babamtu alipoyumbayumba kwenda kule 

kukilaki na kutoa kombora za matusi kwa wanakijiji. Balaa hakuwa wa kusikia 

bee wala tee, akawa hakanyiki na kila mara akiwa amelewa alikwenda kukisalimu 

kibwawa kile. Kibwawa kile kiliitwa kibwawa cha Chipuka. Tangu kufika kwake, 

Fasihi amekuwa riwaya mpya ya kusimuliwa mtaani. 

Akiwa ameketi kule chini, Balaa alitafakari kwa mapana na marefu. Wasemao 

husema kumbukumbu ni hazina isiyoweza kufutika. Akili yake iligeuka kiwanda 

cha tafakuri akakumbuka vyema siku ile alipojiwa na Bamba Makini. Bamba 

alikuwa nduguye Balaa, kifunguamimba. Alifanya kazi ya uhandisi katika 

kampuni moja iitwayo Royal Metal Manufactures iliyo na makao makuu pale 

ng’ambo Minnesota, Marekani. Balaa alimfuata Bamba. Alifanya kazi katika 

kiwanda kimoja cha kukarabati magari. Visa vya uporaji wa vifaa maalum vya 

gari vilipozidi, alikuwa miongoni mwa wale walioonyeshwa mlango. Baada ya 

kupiga kiguu huku na kule kutafuta riziki kwingine, kwa bahati ya kipekee 

alifanikiwa kuajiriwa katika shirika moja linalosimamia uuzaji wa vipuli vya 

magari. Aliwekwa kama msimamizi mkuu wa fedha za uagizaji wa vifaa hivyo. 

Shida hazikukosa kumwandama kule aliporipotiwa kwa kosa la kununua vifaa 

ghushi na shirika likaanza kufilisika. Alipigwa kalamu na kuhukumiwa kifungo 

cha miaka miwili gerezani. 

Pamela Bopo ndiye alimfuata Balaa Beluwa tena kifungamimba katika familia 

hii ya Pengo Mapengo. Yeye alikuwa nesi katika hospitali moja ya kibinafsi kule 

Mtito Andei. Katika ndoa yake, hakufanikiwa kupata mtoto wa kiume hata 

mmoja. Alirejelewa kuwa tasa kwa kutojaliwa mtoto wa kiume kulingana na mil 

ana desturi za jamii yake. Alikuwa na wasichana watatu, mmoja akiwa shule ya 

upili na wawili katika shule ya msingi. Wanawe hawakuonyesha ukaidi wowote 
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wala utovu wa nidhamu. Walikuwa kielelezo chema cha kupigiwa mfano katika 

jamii. 

Baada ya kumaliza kifungo chake, alionekaniwa na nyota ya jaha. Kwa vile 

undugu ni kufaana tena damu ni  nzito  kuliko  maji,  Bamba  alitia  fora  kule  

ng’ambo na kumtafutia kibarua  kingine.  Kwa vile alifahamu Balaa amebobea 

katika sekta ya ukarabati wa magari, alifanikiwa kupata nafasi katika kampuni 

moja ya Pan- Auto Link iliyotopea katika uundaji wa vifaa vya kudumu. Hili 

lilikuwa jambo la mwisho Balaa alitarajia  kutoka kwa nduguye. Ukame wa hela 

aliokuwa nao ulikuwa umemfikisha ukingoni akawa maskini asiye na mbele wala 

nyuma. Alipewa fursa murua ya kuvuka ng’ambo na ayali yake, akaipokea fursa 

hiyo kwa mikono miwili ingawa aliingiwa na kiburi. 

Wiki tatu kabla ya kung’oa nanga kwenda Minnesota Marekani, Balaa alifanya 

maamuzi ya dharura. Alimsihi Bamba amruhusu waondoke naye   bila   

kuandamana na familia yake ilivyoazimiwa. Kisa na maana, aliona mkewe 

hatamfaa katika shughuli zake kule Minnesota tena atamharibia nemsi yake, 

akamwona akiwa zuzu asiyewezana na maisha ya uzunguni. Balaa alitaka aionje, 

ainywe na kuila raha peke yake tena mbali na akraba yake. Mara si moja alikuwa 

amedokezewa kuwa Marekani kulikuwa na maisha mazuri hivyo kuandamana na 

familia kungemhini uhuru zaidi aliotaka kubugia. 

Awali, Balaa alikuwa mwenye mapenzi tele kwa familia yake changa japo 

mienendo yake kazini ilikuwa mibovu. Alipopata fursa ya kusafiri nje, alifichua 

makucha yake – alikuwa tai aliyejifunika kwa manyoya ya hua. Alikiuza chochote 

kile kilichoweza kuuzika na kubeba chochote kile cha thamani. Talaka ya ghafla 

aliyompa mkewe ilimwathiri Tanya nusura aambulie wehu. 

Usiku huo kabla ya  kuondoka  na  kuabiri  ndege ya asubuhi, Balaa alimpasulia 

mkewe mbarika ya kutoandamana naye. Mkewe hakuamini aliyokuwa 

akiambiwa, akashtuka hadi ya kushtuka akawa sasa hamwoni yule Balaa 

aliyemfahamu bali ibilisi wa Balaa. Ile tamaa  na  ari  ya  kwenda  ughaibuni  

ilimkwisha ghafla akatawaliwa na fazaa tupu. Alijaribu kumsihi na kumshawishi 

kwa namna zote amruhusu waandamane naye kama alivyomwahidi awali lakini 

Balaa akakataa kata kata. Alikaidi kama mkia wa mbuzi kikawa ni kilio kwa 

mwamba upasuke maji. Kitoto chao hakikujua kilichokuwa kikiendelea, 

kilikimya tu, kikakodoa macho na kufurisha mashavu kama andazi. 
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“Ikiwa wewe ni wa kusikia na basi nataka usikie. Kule ughaibuni nakwenda kazi 

si malezi, sina budi kuondoka nikakuacha hapa. Usidhani maisha ni mazuri pale 

kuliko hapa. Kumbuka wa kusaidiwa huonyesha moyo. Sikuwa na hela, hali 

inayonipelekea kupiga seli nyumba hii angalau niondoke na senti zangu. Hamna 

chetu humu, nishapiga kila kitu seli. Itakulazimu utafute pa kujisitiri kwa muda.” 

Hayo ndiyo yalikuwa matamshi yake Balaa. Aliyasema kwa ufasaha ungedhani 

alikuwa amefanya matayarisho na kuyapiga msasa. Hivyo ndivyo masikini wa 

watu Bi. Tanya alivyosalitiwa na kuachwa na kitoto chake kisicho na hatia, 

Salima Habibu, kumenyana na ukungu wa ufukara uliowasubiria. 

Balaa aliabiri ng’ambo hatimaye. Asubuhi hiyo haikuwa ya kawaida kwake 

Tanya. Wenye mali walisomba kila kilichokuwa mle. Aliwatupia tu macho ya 

huruma yasiyowazuia wenye mali waliozidi kunyakua hata kisicho chao. 

Mwishowe, nyumba nzuri ilisalia ikiwa imesimama bila chochote ndani, yeyote 

aliyeiona kutoka nje aliitamani kupindukia lakini pindi aingiapio ndani umwone 

akitoka kama yule aliyeingia kuzimu. Kulikuwa na utulivu  wa aina yake ambao 

ulisheheni mengi makuu yasiyoelezeka. 

Kule Marekani, Balaa hakuchukua muda kabla hajampata mchumba. Alifanya 

kazi ya uchukuzi na usafirishaji wa vifaa vya gari kutoka kwa kampuni hadi 

marikiti au kwa wateja. Kazi hii hakuiona ikiwa ngumu kwani ilimhitaji pale tu 

alipohitajika kusafirisha. Muda mwingi aliutumia kupiga soga na wafanyakazi 

wengine. Hivyo ndivyo alivyotangamana na Regina, mweka hazina katika shirika 

lile la Pan-Auto Link. 

Regina alikuwa mwanamke aliyefikia umri wa kuolewa lakini bahati yake ya 

kuolewa haikuwa imesimama. Labda ni kutokana na muda mwingi aliotumia 

afisini uliomhini nafasi ya kutambulika na kutamanika ama kutokana na cheo 

chake kilichomfanya aonekane kama mwanamke mwenye hela nyingi ambaye si 

rahisi kufikiwa. Regina alikuwa mweupe wa uzungu wa kweli. Matendo yake 

afisini yalionyesha wazi kwamba anamtongoza Balaa. Regina alivaa mavazi 

yaliyombana sana na kuketi kiholela hajali wala habali utadhani hakuumbiwa 

aibu. Mara nyingi utampata afisini akiwa amekuda sketi yake huku akijipa 

shughuli zake. Miguu yake ilikaidi kutulia pamoja, mmoja utakuwa hapa na 

mwingine kule, mwenye pazia ayafunge macho yake. 

Endapo hakuwa ametenganisha miguu ovyo, chuchu zake zilichungulia kutoka 

sehemu ya juu ya kanchiri iliyombana ikafunikwa na blauzi ya kubana. Kifua hiki 



Kivuli cha Usaliti 

10 
 

ni kama kilikuwa na sumaku kwani Balaa aliishi kuyatunga macho pale na 

kukitazama bila soni. Alipomwambia, “Today you’re looking gorgeous!” Regina 

alitoa tabasamu la kulazia na kumjibu, “Seriously? I appreciate!” Hayakuishia 

hapo. Regina aligeuza mtindo wake wa kutembea pindi tu alipomwona Balaa 

akimwangazia. Alitembea huku akitikisa kiuno kama nyuki aonapo mbochi, 

mkono mmoja ulikamata kifuani na mwingine ukaninginia hewani kwenda juu 

kama mguu wa mbele wa kangaruu. 

Balaa alihitaji kutia chudi kiasi na azma yake ingeafikiwa. Naye kama sonara 

asiyekosea katika ufundi wake, alijituma. “Regina? You are fabulous. Shall we?... 

Maybe a cup of coffee?” Alimwambia siku moja alipoona hali yake haimpi muda 

wa kuipoza. “Sure.” Alimjibu kwa izara. Jioni ya usiku huo walifika katika hoteli   

ya West Park, Balaa akadhihirisha kwamba yeye ni jogoo anayewika shambani 

na mjini. Tangu hapo, wawili hawa walijitangaza kuwa wachumba. Ulikuwa ni 

mwanzo mpya wa Balaa ambaye alikuwa na bahati ya mtende kumpata mpenzi 

ambaye amekuwa akitamani tangu ahamie ughaibuni. 

Utamu wa maisha ulizidi kule ng’ambo. Alimsahau kabisa mke wake wa awali, 

Tanya, aliyemwacha hohehahe na kukimbilia anasa za ughaibuni. Halikuwahi 

kumjia wazo kuhusu hali ya maisha ya Tanya wala Salima Habibu, mwanawe wa 

kwanza. Alikuwa ametiwa kifungamacho haoni wala kubashiri. Tanya aliachwa 

kupambana na ulimwengu mkavu. Alijaribu maisha kutoka kila upande lakini 

pande zote zikawa hazimpi matumaini. Aligeuzwa na kuwa mke wa kuhuni na 

kuazima vya bure. Shamba lao la miti ya kuchoma makaa ya kuuza lilikuwa 

limeuzwa na Balaa kwa tajiri mmoja aliyeligeuza kuwa shamba la pamba. 

Darahima kidogo alizokuwa nazo zilimezwa na mahitaji ya Salima. Waliompa 

msaada walianza kumdai madeni yao, machache akayalipa kwa kukopa kwingine 

lakini iwe hivi hadi lini? Hamna biashara ambayo hakuipa majaribio hata kama 

ni uhuni. Si kibarua cha kulima makondeni wala si kuwatekea watu maji. 

Wasemao husema mshoni habagui nguo. Maisha yalimwia magumu akaingiwa 

na mashaka na tuhuma moyoni mwake. 

 

JINYAKULIE NAKALA ILI UENDELEE KUSOMA 


