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KARATASI YA KWANZA {102/1} 
Karatasi ya kwanza ni karatasi ya insha. Hii ni kwa sababu 

karatasi hii inahusu kazi ya mwanafunzi aliyoitunga yeye mwenyewe 

inayopima uwezo wake wa kujieleza kimaandishi kulingana na swali 

alilopewa na kuitimiza katika muda aliopewa. Uandishi wa insha katika 

shule ya upili unalenga kumwezesha mwanafunzi kubuni, kuchambua, 

kuhakiki na kuandika mambo mbalimbali yenye mantiki na mtiririko 

mzuri wa mawazo kwa kuzingatia kanuni za utungaji ipasavyo.  
 

Maelezo ya kimsingi kuhusu karatasi ya 
kwanza 

 Huwa juu ya alama 40 
 Huwa na maswali manne  
 Andika insha mbili  
 Swali la kwanza ni la lazima  
 Chagua insha nyingine, moja kati ya insha tatu zilizosalia 2, 3 au 4  
 Kila insha ina alama 20  

 Soma insha zote tatu kwa makini kabla ya kuamua insha utakayojibu.  

 Kadiria uwezo wako wa kujibu kila insha na uangalie ni gani, una mengi 

ya kuandikia 

 Kila insha isipungue maneno 400  

 Kila insha lazima iandikwe kwa lugha ya Kiswahili  

 
Mpangilio wa maswali katika karatasi ya 
kwanza na mahitaji yao 
Baada ya kufahamu mahitaji ya kijumla ya karatasi ya insha, ni muhimu 
kufahamu mpangilio unaotumiwa kutahini karatasi ya kwanza.  
1. Swali la kwanza  

 Swali hili ndilo swali la lazima  
 Hutahini uelewaji wa insha za kiuamilifu/insha zenye sura 
mahususi. Katika kitengo hiki, tunazo aina zifuatazo za insha: 

 

(1) Barua Rasmi  
 Kuomba kazi  Barua ya uteuzi



MSINGI WA KARATASI YA KWANZA ~ EDWIN ODERO  2 

 

 

 Kuomba msamaha   Barua kwa mhariri 

 Barua meme baruapepe  Barua ya mwaliko 

 Maombi ya nafasi ya kujiunga na taasisi za masomo  

(2) Ripoti (3) Kumbukumbu 
(4) Memo(arifa) (5) Hotuba 
(6) Risala (7) Tahariri 
(8) Ilani/onyo (9) Tawasifu 
(10) Wasifu (11) Tawasifukazi  
(12) Mahojiano (13) Dayalojia 
(14) Mazungumzo (15) Ratiba 
(16) Resipe (17) Shajara 
(18) Tangazo  (19) Tahakiki 
(20) Matangazo                  
(21) Taarifa 

 

Katika kujibu swali hili, zingatia mambo mawili ambayo ni 

muhimu: 

(i) Kuelewa sura  
 Ni lazima ujue sura za insha zote za kiuamilifu 

(ii) Kuzingatia mada uliyopewa  
 Mada hii ndiyo itakayokuongoza kuteua maudhui  
 Maudhui ndiyo inayobeba zile alama nyingi.  

 Zingatia mada ili kukuza maudhui 

 
Tanbihi:  
Lazima mtahiniwa awe na maudhui manane kuhusu mada husika.  

 

Baadhi ya maswali ya miaka tangulizi: 
(1) KCSE 2023 

Barua kwa mhariri ~Namna vijana kujiinua kiuchumi  

(2) KCSE 2022  
Mahojiano ~Namna ya kuimarisha maisha shuleni  
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(3) KCSE 2021  
Barua ya kirafiki ~ Hatua ambazo kaunti imechukua kujitosheleza 

kwa chakula  

(4) KCSE 2020  
Ripoti 
Sababu ya wanafunzi kupuuza masomo ya kiufundi  

(5) KCSE 2019  
Hotuba 
Umuhimu wa kushtawisha vyuo vinavyotoa mafunzo ya kiufundi 

(6) KCSE 2018 
Kumbukumbu 

Uaribifu wa mazingira  

(7) KCSE 2017  
Barua kwa mhariri  

Faida na changamoto za kiwanda cha kutengeneza matofali 
(8) KCSE 2016  

Ripoti 
Namna ya kupambana na matumizi ya dawa za kulevya.  

(9) KCSE 2015 
Ripoti  
Visa vya wanafunzi kuacha shule kabla ya kukamilisha masomo yao.  

(10) KCSE 2014  
Hotuba  
Umuhimu wa ushauri nasaha katika shule za sekondari  

(11) KCSE 2013  
Memo  
Visa vya ukiukaji wa maadili ya kikazi.  

(12) KCSE 2012 
Kumbukumbu  
Visa vya wanafunzi kukiuka sheria za shule.  

(13) KCSE 2011  
Mahojiano  
Umuhimu wa magazeti kwa mwanafunzi wa sekondari  
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2.Swali la pili  
 Kujikita katika utahini wa insha ya mjadala au insha ya kujadili.  
 Maswali haya yanarejelea maswala ibuka, Kama vile; athari za 
ugonjwa wa korona, namna ya kupambana na magonjwa 
sugu, athari za michezo ya bahati nasibu. Yaani mambo 

yanayotuzunguka sasa hivi na kuathiri jamii ya sasa.  

 Kanseli ya KNEC pia imeweza kuangazia mambo yanayoathiri 

mtahiniwa moja Kwa moja, umuhimu wa michezo miongoni 
mwa wanafunzi.  

 

Tanbihi: 
 Kuwa na mazoea ya kusoma magazeti ili kuelewa mambo yanayoathiri 

jamii kwa sasa.  

 Fuata mijadala ya maswala ibuka runingani, redioni na 

vyombo vya habari kwa jumla.  

 Soma kwa mapana 

 Elewa maswala ibuka katika jamii  

 Fuatilia mijadala ya kisiasa kuhusu mambo yanayoathiri jamii.  

 Kichwa kiandikwe na kisipite maneno sita.  
 Soma swali kwa makini ili kutambua mtego. Jikite katika 
mtego bila kutoka nje ya mada.  

 Swali lililo na sehemu mbili, mfano faida na hasara, sehemu 

zote ziangaziwe na msimamo kutolewa katika aya ya 
mwisho kwa mtindo wa:  

5(hoja za kuunga mkono):3(hoja za kupinga)  
6(hoja za kuunga mkono):2(hoja za kupinga)  
 
Isiwe ni hoja sawa pande zote kama vile: 
4(hoja za kuunga mkono):4(hoja za kupinga) 
7(hoja za kuunga mkono):1(hoja za kupinga)  
8(hoja za kuunga mkono):0(hoja za kupinga)  

 Iwapo swali lina sehemu moja (swali funge), unga mkono 
sehemu hiyo  
Kwa mfano: 
Ufisadi umeleta hasara katika jamii. Jadili                         (alama20)                       
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 Swali linalohusu tatizo au changamoto, Kama vile athari 
za dawa za kulevya, jadili lile tatizo na mwisho kutoa suluhu 

katika sentensi ya mwisho ya kila aya yenye maudhui.  
 Utangulizi ~(aya ya kwanza) ~itangulize mada na kiini cha 

maandishi. 

 Mwili ~ (aya pili – tisa) ~Sehemu ya maudhui. Maudhui 

yasipungue manane na yaendelezwe kikamilifu  

 Tamati ~ (aya ya mwisho) ~ ionyeshe falsafa ya mwandishi 

kuhusu mada husika. (falsafa ni msimamo wa mwandishi) 
 Kuwa na mazoea ya kusoma magazeti ili kuelewa mambo 

yanayoathiri jamii kwa sasa.  

 Fuata mijadala ya maswala ibuka runingani, redioni na 

vyombo vya habari kwa jumla.  

 Soma kwa mapana.  
 Fuatilia mijadala ya kisiasa kuhusu mambo yanayoathiri jamii.  

 

Baadhi ya maswali ya miaka tangulizi: 
(1) KCSE 2023 ~Maadili wakati wa kula 

(2) KCSE 2022 ~Umuhimu wa michezo shuleni (riadha)  

(3) KCSE 2021 ~Manufaa ya kuimarisha miundo misingi.  

(4) KCSE 2020 ~Umuhimu wa maktaba za shuleni kuwa na magazeti 

(5) KCSE 2019 ~Usalama wa mwanafunzi unamtegea yeye 

(6) KCSE 2018 ~Udanganyifu katika mtihani huathiri mwanafunzi na  

                               jamii yake (yaani si mwanafunzi tu bali jamii kwa  

(7) KCSE 2017 ~Umuhimu wa mwanafunzi kujiunga na vyama  

                            mbalimbali shuleni.  

(8) KCSE 2016 ~Faida na hasara za utalii nchini Kenya  
(9) KCSE 2015 ~Umuhimu wa tamasha za muziki katika maisha ya  

                                vijana  
(10) KCSE 2014 ~Matumizi mabaya ya ardhi nchini 
(11) KCSE 2013 ~Faida na hasara ya simutamba (Rununu) katika    

                       jamii  
(12) KCSE 2012 ~Umuhimu wa vijana katika kuimarisha      

                     mshikamano wa kimataifa.  
(13) KCSE 2011 ~Faida na hasara ya magari ya matatu  
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3. Swali la tatu  
 Ni insha ya methali 
 Kichwa cha insha hiyo ni sharti kiwe ni metahli yenyewe. 

Usitumie methali mbadala.  

 Huwa na utangulizi (aya ya kwanza) 

Ni muhimu kuonyesha maana ya methali kwa kina na kuonyesha 

hivyo kwa: 

 Kueleza maana ya juu au bayana 
 Kueleza maana ya ndani ya methali.  
 Kutaja methali inayolingana kimaana na ile uliyopewa iwapo 

unaijua.  

 

Tanbihi: 
Taja tu methali ukiwa na hakika na maana yake la sivyo usitaje 

 Katika sehemu ya mwili: 

 Buni na usimulie kisa kimoja tu 

kinachothibitisha/kinachlenga ukweli wa methali. Kisa kisipinge 

methali.  

 Onyesha pande mbili za methali ukianza na upande wa 

kwanza (kuinamako) kisha upande wa pili (kuinukako). Kuinamako 

kulete dhana ya unyonge au udhaifu wa aina fulani kisha kuinukako 

kuonyeshe hali ya kufanikiwa kutoka katika hali hiyo duni. 

 Upande wa kwanza wa methali kuashiria tukio ilhali upande wa pili 

huonyesha matokeo.  

 Pande zote zipewe uzani sawa (maneno 200, 200)  

 Tumia lugha yenye mnato ili kuwavutia wasomaji.  

 Katika kuhitimisha, malizia insha yako kwa kueleza funzo 
linalotokana na methali hiyo. 

 Zama kwenye kisa kwa kufafanua na kukuza maudhui kikamilifu.  

 Kisa chako kiwe na mfuatano na mtiririko wenye mantiki ufao ili 

kuwavutia wasomaji.  

 Katika mtihani usidhubuti kufanya swali la methali kama 
haulewi maana ya methali.  

 Kama insha ya methali ni ya lazima basi huna budi kuifanya na liwe 

liwalo lakini ni vyema kupitia methali nyingi iwezkanavyo ili upate 

ulewa mpana wa maana na matumizi ya methali mbalimbali.  
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Baadhi ya maswali ya miaka tangulizi: 
(1) KCSE 2023 ~ Kidole kimoja hakivunji chawa 

(2) KCSE 2022 ~ Mchelea mwana kulia hulia mwenyewe 

(3) KCSE 2021 ~ Aliye kando haangukiwi na mti 

(4) KCSE 2020 ~ Mpanda ovyo hula ovyo 

(5) KCSE 2019 ~ Mla nawe hafi nawe ila mzaliwa nawe.  

(6) KCSE 2018 ~ Mti mkuu ukigwa, wana wa ndege huyumba 

(7) KCSE 2017 ~Papo kwa papo Kamba hukata jiwe  

(8) KCSE 2016 ~ Chombo cha kuzama hakina usukani. 
(9) KCSE 2015 ~Usipoziba ufa utajenga ukuta 

(10) KCSE 2014 ~Achanikaye kwenye mpini hafi njaa 

(11) KCSE 2013 ~Usitukane wakunga na uzazi ungalipo  
(12) KCSE 2012 ~ Chombo cha kuzama hakina usukani.  
(13) KCSE 2011 ~Pele hupewa msi kucha 

 

4. Swali la nne 
 Huwa ni swali la mdokezo 
 Mtahiniwa anapewa fursa ya kutunga kisa au visa vya kubuni. 

Mtahiniwa hutunga kisa cha kubuni kinachomalizikia au kuanzia kwa 

mdokezo (kauli aliyopewa) 
 Angalia toni iliyotumika 
 Elewa mandhari ya kisa kulingana na swali. Ni kanisani au shuleni?  

 Elewa mdokezo uliotolewa kwa kutambua maneno muhimu kisha 

kubuni au kuzua kisa kwa maneno hayo.  

 Zingatia nyakati zilizotumika katika kifungu ulichopewa. Iwapo 

ni wakati uliopo kisa kiwe katika wakati uliopo. 

 Mara nyingi mtahiniwa anatakikana kujihusisha katika kisa kikamilifu.  

 Kazi iwe nadhifu na yenye kupangwa vizuri.  
 Mdokezo wa kumalizia au kuanzia insha usiongezewe wala 

kuondolewa neno hata moja 
 Chagua kichwa mwafaka na kisipite maneno sita.  

 
Kwa mfano: 
Nilimtazama kwa muda. Moyo wangu ulinituma kuulizia kilichomfanya 

kuishi katika mazingira ya kudhalilisha kama hayo… 
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Katika swali hili, mambo haya yanajitokeza: 
 Mazingira ni ya kudhalisha ~maelezo yajikite katika mazingira 

dudi.  

 Kuna toni ya huruma ~ toni hii itawale ~ onyesha hali ya kuzua 

huruma.  

 Wakati uliopita ndio hutumika  
 Wewe ndiwe unamtazama basi ni nafsi ya kwanza inayotawala 

licha ya nafsi ta tatu kutumika kurejelea anayeishi katika mazingira 

duni.  

 
Maneno muhimu ni yepi:  

 Nilimtaza kwa muda~ kuzua toni ~ uliona nini ulipomtaza.  

 Mazingira ya kudhalilisha ~ rejelea mazingira duni  
 Kilichofanya kuishi katika mazingira yale ~ kuna swali ulichohitaji 

kujibu~ ilitendeka vipi?  
 

Baadhi ya maswali ya miaka tangulizi: 
(1) KCSE 2023 ~…kila ninapokumbuka kisa hicho, ninapata  

                 matumaini kwamba maisha yangu yanaweza kubadilika.  

(2) KCSE 2022 ~ Hapo ndipo nilipotambua kwamba mtu akitia  

                           bidii katika jambo hata likiwa gumu vipi, hufanikiwa.   

(3) KCSE 2021 ~ “Maskini, anaonekana kulemewa na hisia za   

                 kupoteza. Huu mchezo wa bahati nasibu utakuja  

                                kutuangamizia kizazi,” akajisemea Kutu huku  

                                akimtazama mja aliyekuwa kainamia meza huku  

                                ameshika kichwa 

(4) KCSE 2020 ~ Msongamano wa wanunuzi, wapitanjia na wasukuma  

                           mkokoteni katikati ya wachuuzi wa kila aina  

                           ulinitanabaisha kuwa nimefika mji wa Tafaruku.  

(5) KCSE 2019 ~ Nilimtazama kwa muda. Moyo wangu ulinituma  

                           kumuuliza kilichomfanya kuishi katika mazingira ya  

                           kudhalilisha kama hayo 

(6) KCSE 2018 ~ “Waja husema kuwa subira huvuta heri: hii yangu  

                           inazidi kuvuta machungu kila kuchapo. Hii heri  

                           itapatikana lini?” Tuama alijisemea kwa masikitiko. 
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(7) KCSE 2017 ~Sikuupa moyo wangu nafasi ya kujutia  

                          niliyoyatenda. Nilikuwa nimeamua kuyajenga  

                           maisha yangu upya.  

(8) KCSE 2016 ~“Niligugumia ile picha ya maji kwa pupa. Sikuamini  
                            kuwa kiu yangu ingekatika. Baada ya kumaliza  
                            kunywa yote, ndipo nilipotambua kwa kweli kuwa  
                            maji ni uhai.” 

(9) KCSE 2015 ~Nilimtazama kwa muda. Macho yake yalijaa   
                  machozi ya furaha na majonzi… 

(10) KCSE 2014~Mara tu nilipokivuka kizingiti cha lango la    
                    nyumba yangu, nilijua kwamba maisha yangu  

                                    yalikuwa yanachukua mkondo mpya… 

(11) KCSE 2013~Moyo wangu ulidunda kwa matarajio makuu…  
(12) KCSE 2012~Nilijaribu kuyambua macho yangu yaliyojaa uchovu  

                               kutokana na malimbikzo ya usingizi…  
(13) KCSE 2011~ “Niliipapia ile bilauri ya maji kwa pupa. Sikuwa na  

                         uhakika kuwa kiu yangu ingekatika. Nikapiga mafunda  
                        mawili, matatu. Baada ya kugugumia bilauri yote,     
                        ndipo nilipotambua kuwa maji ni uhai.” 

 

Tanbihi: 
Ni muhimu walimu na watahiniwa wote wafahamu kwamba maswali ya 
insha za kuamilifu na swali la pili daima hulenga maswala ibuka. Ni 
dhahiri kwamba hakuna siku na mwaka ambapo watatoka nje ya maswala 
ibuka, hivyo watahiniwa waandaliwe vyema katika maswala haya ibuka.  
 

(Ukurasa wa 58) 
Tanbihi:  

 Kuwa na mazoea ya kusoma magazeti ili kuelewa mambo yanayoathiri 

jamii kwa sasa.  

 Fuata mijadala ya maswala ibuka runingani, redioni na vyombo vya 

habari kwa jumla.  

 Soma kwa mapana.  

 Elewa maswali ibuka katika jamii.  

 Fuatilia mijadala ya kisiasa kuhusu mambo yanayoathiri jamii 
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MAMBO MUHIMU YAKUZINGATIA KATIKA 
KARATASI YA KWANZA ~ VITAHINIWA 
MUHIMU  
1. KICHWA    

 Kila insha sharti iwe na kichwa  

 Usiweke kitone baada ya kuandika kichwa cha insha. 

 Katika insha za kiuamilifu kichwa kinaweza kukosa au kupita maneno 

sita (kinategemea aina ya insha)  

 Kichwa kiandikwe kwa herufi kubwa na kipigiwe mstari 
mmoja kwa usani 

 Katika insha za kiuamilifu, anwani huwa na vipengele zaidi ya viwili 
vya lazima. Elewa vipengele hivyo vya lazima.  

 Insha za kiuamilifu (swali la kwanza) sharti kichwa kitaje aina ya 

insha inayoshughulikiwa.  

Kwa mfano: 
1. TAWASIFU YANGU EDWIN ODERO 

 
2. KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA CHAMA CHA 

KISWAHILI KUHUSU NAFASI YA KISWAHILI KATIKA 
UCHUMI WA TAIFA ULIOFANYIKA JUNI 6, 2022 
KATIKA UKUMBI WA SHULE YA UPILI YA SACRED 
HEART RORET  

 
3. RIPOTI KUHUSU TAMASHA ZA DRAMA MJINI RORET 

KUTOKA TAREHE KUMI HADI TAREHE KUMI NA SABA 
AGOSTI MWAKA WA 2021 

 Insha ya tatu (insha ya methali), kichwa kiwe methali 
uliyopewa.  

 Insha ya mjadala na ya mdokezo (insha ya 2 na insha ya 4) 
maneno yasipite sita.  
 

2. MAUDHUI                                
 Maudhui yasipungue manane. Husaidia mwandishi kupata urefu 

wa insha unaofaa 
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 Anza kwa maudhui mazitomazito, maudhui yenye ushawishi 

mkubwa yasiyo yenye uvumi.  

Kwa mfano:  
Jadili sababu za ajali barabarani                     (alama20)  

 Barabara mbaya  

 Magari mabovu   

 Ulevi miongoni mwa madereva  

 Matumizi ya simu miongoni mwa madereva  

 Maudhui yaandikwe kiaya na aya zote ziwe za mraba 

 Ruka mstari mmoja kabla ya kuanza aya nyingine. 

 Jadili maudhui kwa kina.  
Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui hiyo. 
                      Topic + how + so what 

Kwa mfano: 
Jadili sababu za ajali barabarani nchini                (alama20)  

Hoja/topic (barabara mbaya ni moja kati ya sababu za ajali barabarani) 

maelezo/how (magari yanapojaribu kukwepa mabonde yanaweza 

kugongana. Suluhu/So what (barabara mbaya zirekebishwe)  

Mtahiniwa ametoa/amedondoa hoja, amejadili (how) na kutoa hitimisho 

(so what)  
 Maudhui yajitokeze wazi katika sentensi ya kwanza ya kila aya.  

 Sentensi kamilifu itangulize maudhui. Usitumie kirai.  
 

Kwa mfano: 
Unaweza kusema; barabara mbaya ni kati ya sababu za ajali barabarani…. 
(Kisha maelezo) …. suluhu …. 
Usiseme: barabara mbaya X 

 Vidokezo (maudhui na hoja muhimu) viorodheshwe katika 

sehemu yenye maswali. 

 Swali lililo na sehemu mbili, mfano faida na hasara, sehemu 

zote ziangaziwe na msimamo kutolewa katika aya ya 
mwisho kwa mtindo wa:  

5(hoja za kuunga mkono):3(hoja za kupinga)  
6(hoja za kuunga mkono):2(hoja za kupinga)  
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Isiwe ni hoja sawa pande zote kama vile: 
4(hoja za kuunga mkono):4(hoja za kupinga) 
7(hoja za kuunga mkono):1(hoja za kupinga)  
8(hoja za kuunga mkono):0(hoja za kupinga)  

 Iwapo swali lina sehemu moja (swali funge), unga mkono 
sehemu hiyo  
Kwa mfano: 
Ufisadi umeleta hasara katika jamii. Jadili                         (alama20)                       

 Swali linalohusu tatizo au changamoto, Kama vile athari 
za dawa za kulevya, jadili lile tatizo na mwisho kutoa suluhu 

katika sentensi ya mwisho ya kila aya yenye maudhui.  
 Utangulizi ~(aya ya kwanza) ~itangulize mada na kiini cha 

maandishi. 

 Mwili ~(aya pili – tisa) ~Sehemu ya maudhui. Maudhui 

yasipungue manane na yaendelezwe kikamilifu  

 Tamati ~ (aya ya mwisho) ~ionyeshe falsafa ya 
mwandishi kuhusu mada husika. (falsafa ni msimamo wa 
mwandishi) 
 

3. MTINDO                                                                                                
 Fahamu sura za insha zote za kiuamilifu. Kumbuka barua 

rasmi ni tofauti na ripoti, kumbukumbu, hotuba, tahariri na 

kadhalika.  

 Soma swali kwa kina ili kutambua mtego katika swali 

unaloshughulikia.  

 Zingatia sehemu muhimu za insha, mathlani; kichwa, 
utangulizi, mwili na hitimisho 

 Zingatia urefu unaofaa (maneno 400) 
 Utangulizi ~ (aya ya kwanza) ~itangulize mada na kiini cha 

maandishi. 

 Mwili ~(aya pili – tisa) ~Sehemu ya maudhui. Maudhui 

yasipungue manane na yaendelezwe kikamilifu  

Hoja + maelezo + suluhu/maoni kuhusu maudhui 
husika katika insha ya kwanza na ya pili. 

 Tamati ~ (aya ya mwisho) ~ionyeshe falsafa ya mwandishi 

kuhusu mada husika. (falsafa ni msimamo wa mwandishi) 
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 Kila aya iwe imeandikwa kwa mstari 6-7 katika sehemu ya 

maudhui lakini katika sehemu ya utangulizi na tamati iwe 

imeandikwa kwa mistari 3 - 4 

 Utangulizi (aya ya kwanza) ~mistari 3 - 4 
 Mwili ~ (aya 2 - aya 9) ~ sehemu ya maudhui ~ mistari 6 - 7  

 Tamati ~ (aya 10) ~ mistari 3 - 4  

 Tumia kalamu ya ‘rangi ya bluu’ katika mitihani yako yote kwani 

hufanya kazi yako kuwa safi na ya kuvutia.   

 

MAMBO YAKUZINGATIA KATIKA KUANDIKA 
MAJIBU 

 Hakikisha kuna uyakinifu na uhalisia (ukweli si uvumi) 
katika insha ya kwanza na ya pili. 

 Tumia hati nadhifu inayosomeka. Usirembeshe herufi. 

Tonesha ipasvyo herufi i na j 

 Swali likiwa ni la sehemu moja (funge), unga mkono hiyo sehemu 

pekee. 

 Zingatia nafsi, nyakati, unadhifu. 
 Onesha nambari ya insha unayoijibu. 

 Andika sentensi komavu na zenye mnato. 

 Tumia tamathali za semi/mapambo ya lugha hasa katika 

insha ya 3 na 4. 

 Usiandike insha kavu. Onyesha ukwasi wa lugha. 
 Katika hotuba mwanafunzi asianze na alama za kunukuu wala 

kukamilisha na za kufunga. 
 Epuka kufutafuta. Kama neno lina makosa, futa kwa kupigilia mstari 

neno zima. 

 Tumia msemo si msimu, bora uhai X 

 Zingatia maadili. Usionyeshe umepotoka kimaadili kwani 

itadhihirisha kwamba haujatimiza lengo la elimu la kuadilisha na hivyo 

utachukuliwa kuwa hatari kwa taifa.   
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MAMBO YATAKAYOKUFANYA UPOTEZE ALAMA 
KWA MSINGI WA MAADILI 

 Kutumia lugha isiyo ya adabu (kukosa tasfida)  

 Maudhui yanayotukuza maovu ~Kama vile kutukuza ukabila, 

yanayosifu wizi, chuki na mambo ya unajisi.  

 Kutaja misamamo mikali ya kidini ama kisiasa.  

 Insha inayoonyesha ubaguzi wa kijinsia, kidini, uko kabila.  

 Kutaja majina ya viongozi wanaojulikna kiholela au hata walimu au ata 

kuansika maovu kuhusu taaluma ya ualimu 

Epuka yafuatayo:  
 Epuka matumizi ya aina moja ya mapambo katika insha nzima. 

 Epuka kutumia tarakimu, vifupisho, lugha ya Kiingeraza 
(isipokuwa anwani ya barua pepe/meme) au lahaja. 
Maneno ya kisayansi kama vile Mshwari, Safaricom na MPESA 

yanakubalika 

 Epuka utohozi hasa utohozi bandia kwa maneno yenye msamiati wa 

Kiswahili. Toothpiki badala ya kichokomeo 

 Epuka alama za kunukuu ikiwezekana. 

 Epuka sha mfano ameshakula 

 Usikatekate silabi kiholela. 

 Usitumie maneno magumu visivyofaa/makombora ya misamiati 

inayohitaji kamusi.  

 Udondoshaji wa herufi ku uepukwe km unaweza pata badala ya 

unaweza kupata 

 Epuka tafsiri ya moja kwa moja Golden bells-kengele za 

dhahabu, mimi kama mwanafunzi..., nambari nyingi ya watu badala ya 

idadi kubwa ya……. 
 Epuka semi zisizofaa na zitumiwazo kimazoea kama bora uhai, 

kungonjeka, kunipea, kutoa kazi, kupeleka gari, pesa mingi, makaratasi, 

masaa, madawa, kwa mpigo, haswa. 

Tanbihi: 
Sentensi anazotunga mwanafunzi au mtahiniwa au mwandishi inahitaji 

kukamilishwa kwa mambo matatu: 

 Iwe sahihi kisarufi 

 Iwe na uwezo wa kuathiri kinacholengwa  

 Iwe na maana. 
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MIUNDO YA INSHA ZA KIUAMILIFU 
1. KUMBUKUMBU ~KCSE:19995, 2004, 2012, 2018  
Kumbukumbu ni taarifa za mkutano zilizoandikwa na kuhifadhiwa. Ni 

maelezo kuhusu matukio yaliyojadiliwa katika mkutano. Kumbukumbu 

huandikwa na katibu wa mkutano au kikundi hicho. 

 

Muundo wa kumbukumbu 
Kumbukumbu huchukua muundo ufuatao: 

(i) Kichwa  
Anwani sharti iwe na vipengele vitano:  

 Neno kumbukumbu liwepo  

 Jina la chama au kundi linalokutana.  

 Mahali pa mkutano  

 Tarehe ya mkutano 

 Saa ya kufanyika.  

 
Kwa mfano: 
Wewe ni katibu wa chama cha Walinda Mazingira wasio na mipaka shuleni 

mwenu. Andika kumbukumbu zilizofanyika kujadili suala hili.  

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA WALINDA MAZINGIRA 
ULIOFANYIKA KWENYE UKUMBI WA SHULE YA TAHIDI 
TAREHE 27-02-2024 SAA SITA KAMILI  
 

(ii) Kumbukumbu za mahudhurio 
Katika mahudhurio, kinachostahili kuzingatiwa ni kuonyesha idadi ya wale 

waliohudhuria mkutano ama walioshiriki katika kikao hicho.  

 

Mpangilio wa kumbukumbu za mahudhurio huwa 
kama ifuatavyo: 
1. Waliohudhuria 
Waliohudhuria ni jumla ya watu waliofika kwenye kikao au mkutano. Watu 

hawa huandikwa kwa majina  

2. Waliotuma udhuru wa kutohudhuria  
Hawa ni wale ambao walitarajiwa kuhudhuria mkutano. Waliomba radhi 

kwa kutohudhuria mkutano. 
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3. Waliokosa kuhudhuria bila udhuru 
Hawa ni wale waliotarajiwa kuhudhuria mkutano lakini hawakutuma 

udhuru. Kamwe hawakueleza sababu zozote maalum za kukosa kuhudhuria 

mkutano huo. 

4. Wageni Waalikwa 
Wageni waalikwa waliohudhuria ni wageni mashauri walioalikwa. Walio 

wataalam wa jambo fulani na waliokuja hasa kwa madhumuni ya kutoa 

ushauri wa kitaaluma katika kikao hicho.  

5. Ajenda za mkutano 
Maana ya ajenda ni orodha ya mambo yatakayozungumzwa kwenye 

mkutano; ni ratiba ya yale yatakayozungumzwa kwenye mkutano 

kumbukumbu za mikutano zinapoandikwa, ajenda zake huandikwa punde 

tu baada ya kuandika orodha ya waliohudhuria ya sehemu ya mahudhurio.  

Tanbihi  
Kila ajenda/hoja inayojadiliwa inakiliwe kama suala (kipengele 

kinachojitegemea) 

(iii) Mwili   
 Neno kumbukumbu lifupishwe ili liwe KUMB:  

 Kitone kiwekwe baada ya ufupisho huo.  
 Koloni iwekwe kabla ya hoja inayojadiliwa.  

 Hoja nane au zaidi zijadiliwe kwa kina.  

 Kusiwe na kitone baada ya kila hoja yaani kumbukumbu 

iliyoorodheshwa.  

 Wakati uliopita ndio hutumika.  

 

(iv) Hitimisho  
 Iwapo hakuna shughuli nyingine za ziada, mkutano hukamilika kwa 

maombi.  

 Siku na mahali pa mkutano utaofuata hutangazwa na kuandikwa.  

(v) Thibitisho  

 Nafasi ya sahihi na majina ya mwenyekiti na katibu 
ionyeshwe 

 Nafasi ya tarehe ionyeshwe  

Tanbihi:  
Sehemu ya mahudhurio si sehemu inayohesabiwa ili kupata maneno 

400. Hesabu huanzia katika sehemu ya ajenda inayoangazia 

maudhui. 
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Mfano wa mpangilio wa kazi ya Kumbukumbu  
 
KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA WALINDA 
MAZINGIRA ULIOFANYIKA KWENYE UKUMBI WA 
SHULE YA SACRED HEART TAREHE 27- 02 - 2024 
SAA SITA KAMILI  
Waliohudhuria  
1. ……  ……. – mwenyekiti  

2. ……  ……. – katibu  

3. ……  ……. – mwekahazina  

4. ……  ..…... – mwanachama  

5. ..…...  .……– mwanachama  

6. …….  . ….. – mwanachama  

7. ..…...  …… – mwanachama   

8. ..…...  …… – mwanachama 

9. ..…...  …… – mwanachama 

10. ..…...  …… – mwanachama 

Zingatia yafuatayo:  
 Fuata itifaki unapotaja walioshiriki 

 Zingatia usawa wa kijinsia 

 Tumia majina yanayobainisha makabila yote nchini 

 Tumia kistari kifupi kuonyesha nafasi ya kila mwanachama 

 
Waliotuma udhuru  
1. ..…...    …… – mwanachama  

2. ..…...    …… – mwanachama  

 Zingatia usawa wa kijinsia 

 Tumia majina yanayobainisha makabila yote nchini 

 Tumia kistari kifupi kuonyesha nafasi ya kila mwanachama 

 

Waliokosa kuhudhuria  
1. ..…...    …… – mwanachama  

2. ..…...    …… – mwanachama  

 Zingatia usawa wa kijinsia 

 Tumia majina yanayobainisha makabila yote nchini 

 Tumia kistari kifupi kuonyesha nafasi ya kila mwanachama 
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Wageni walikwa  
1. .....  ……  –  

2. .....  ……  –   

 Lazima wawe wenye taaluma/uzoefu kulingana na mada husika 

 Onyesha nafasi zao katika jamii pindi tu baada ya majina yao.             

 

Ajenda za mkutano  
1. Wasilisho la mwenyekiti  

2. Kusomwa na kuthibitishwa kwa kumbukumbu za mkutano za mkutano 

uliotangulia 

3. Yaliyotokana na kumbukumbu hizo 

4. Mwili au maudhui  
Yaliyomo yashughulikiwe hapa kwa kujibu swali aliloulizwa kwa 

kujadili mada. (maudhui yasipungue manane) 

Kubainisha maudhui yaliyomo  

       Sehemu ya hoja + maelezo 

      Maudhui yaelezwe kwa mistari 6 - 7 

5. Mchango wa baraza au chama kuhusu mada  

Sehemu ya suluhu/maoni kuhusu maudhui haya                        

6. Shughuli nyinginezo  

7. Kufungwa kwa mkutano      

 

Tanbihi:  
 Baada ya kuandika nafasi au cheo cha anayeshiriki kikao/mkutano, 

alama ya kitone isiwekwe  

 Kumbukumbu zenyewe (kila hoja) inayojadiliwa inakiliwe kama suala 

(kipengele kinachojitegema)  

  Kumb. 1/6/2024: Wasilisho la mwenyekiti 

  Kumb. 2/6/2024: Kusomwa na kuthibitishwa kwa Kumbukumbu  

                               za mkutano uliotangulia 

 Mtahiniwa yeyote anayeandika kumbukumbu za mkutano anashauriwa 

kutumia lugha ya heshima au adabu. Asidhubutu kamwe 

kutumia lugha yenye matusi, inayomvunjia mshiriki yeyote 

heshima ama hata inayoweza kuchochea wanachama na kuzusha fujo. 

 Haikubaliwi kamwe kuyataja majina ya watu (washiriki) watoao maoni, 

mapendekezo mkutanoni unapoandika kumbukumbu za mkutano, kwani 

yanayojadiliwa, yakapendekwa si uamuzi wa mtu binafsi. 



MSINGI WA KARATASI YA KWANZA ~ EDWIN ODERO  19 

 

 

Majina yatajwayo tu katika kumbukumbu za mkutano ni yale wale 

wafuatao: 

 Anayeongoza maombi kuufungua mkutano  

       (mwanzoni mwa kikao)  
 Anayeongoza maombi kuufunga mkutano  

       (mwishoni mwa kikao)   
 Anayependekeza au wanaopendekeza kuthibitishwa kwao 

kumbukumbu za mkutano uliotangulia. 

 Wanaounga mkono kuhusu kumbukumbu hizo za mkutano 

uliotangulia. 

 
Anayeomba au anayependekeza au wanaopendekeza au 
wanaounga mkono, ni sharti awe kati ya waliohudhuria 
kikao cha siku 

 

Thibitisho 
Mwenyekiti ____________ tarehe___________ Sahihi______ 

Katibu    ____________ tarehe____________ sahihi______ 

 

2. HOTUBA ~KCSE:1991,2001,2005,2009,2014, 
2019 

Hotuba ni maneno au maelezo maalum yanayotolewa na mtu mmoja 

mbele ya watu. Ni maneno asili ambayo husemwa na mtu fulani 

akiwaambia wasikilizaji wake. 

Mpangilio wa insha ya Hotuba 
Insha yoyote ya hotuba inastahili kuwa na sehemu nne muhimu kama ilivyo 

katika insha zozote nyinginezo. Sehemu hizi ni: 

 Kichwa 
 Utangulizi 
 Mwili 
 Tamati 

(i) Kichwa au mada 
Kila hotuba ni sharti ipewe kichwa kulingana na dhamira au lengo la hotuba 

hadhira iliyopo na mahali ambapo hotuba hiyo itatolewa.  

Anwani iwe na vipengele vinne  
 Neno hotuba liwepo 
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 Hotuba ya nani/hatibu ni nani?  

 Walengwa ni nani/hadhira lengwa ni nani?  

 Kuhusu nini? ~ kiini/maudhui?  

Kwa mfano:  
Wewe ni Mkuu wa Elimu katika kaunti ndogo ya Darubini. Andika hotuba 

utakayowatolea maafisa wa elimu na walimu wakuu kuhusu umuhimu wa 

kustawisha vyuo vinavyotoa mafunzo ya kiufundi katika eneo lao.  

HOTUBA YA MKUU WA ELIMU KWA MAAFISA WA ELIMU 
NA WALIMU WAKUU KUHUSU UMUHIMU WA KUSTAWISHA 
VYUO VYA MAFUNZO YA KIUFUNDI  

(ii) Utangulizi 
 Aya ya kwanza  
 Insha za hotuba huanza kwa utangulizi ulio rasmi. Urasmi huu ni 

maamkizi au salamu ambazo huwatambua wageni mashuhuri na 

hadhira kwa jumla kwa kufuata mamlaka ya vyeo vyao.  

 Utangulizi pia unaweza kuhusu mambo 
utakayoyazungumzia katika hotuba nzima ili kuhakiksha kuwa 

hadhira yako imeelewa kiini cha kuwa pale; jambo hili pia huwaanda 

wawe tayari kuyasikiliza yanayofuata (lengo la hotuba yenyewe)  
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia 
 Usitumie alama za kunukuu. Iwapo umeanza nazo lazima ufunge 

nazo.  

(iii) Mwili 
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa 
(maudhui yasipungue manane)  

 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  

 Maelezo yawe kiaya ~ hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Matumizi ya lugha ya adabu na heshima 

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Hotuba hii, ni lazima ilenge mada iliyopendekezwa.  

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana na uwe na matokeo mema kwa 

wahusika wanaosikiliza.  

  Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 
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(iv) Hitimisho  
 Aya ya kumi 
 Insha za hotuba huhitimishwa kwa kutoa ushauri au kwa kuhimiza 

jambo linalostahili kuzingatiwa au kutimizwa.  

 Falsafa/msimamo wa hatibu lazima usisitizwe hapa.  

 Aghalabu humalizikia kwa maafikiano jambo linalokubalika na wote; 

ama kwa kutoa ombi lako au lenu ambalo litatia motisha.  

 Zaidi ya hayo huwa sehemu ya kuwashukuru hadhira kwa kuwa 

watulivu na kusikiliza hotuba.  

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

 

3. MEMO ~ KCSE: 2013  
Barua hii hutumiwa zaidi katika mazingira rasmi kama kampuni, taasisi za 

serikali, shule na vyuo. Memo huwa na lengo la kuwasilisha ujumbe kwa 

watu wengi kwa wakati mmoja. Ujumbe waweza kuwa juu ya mkutano wa 

pamoja, onyo kuhusu kuchelewa kazini, kuhusu kuwakumbusha kuhusu 

suala fulani na mengine. Memo hutumika sana katika idara za serikali, 

makampuni, vyuoni, katika hospitali, mashirika na kadhalika.  

Muundo za memo:  
 Hutangulizwa kwa jina la shirika husika.  

Juu katikati mwa karatasi wala si pambizoni~herufi kubwa 

 Neno MEMO hufuata chini ya jina. 

 Rejelezi ~ hii huwa ni namba ya kurejelewa. 

 Tarehe: 
 Kutoka kwa nani ~ yule anayeandika memo. 

 Kwenda kwa akina nani ~ wanaokusudiwa kupata 

ujumbe/walengwe 

 Mada ya memo ~ kiini {lengo la kuindika} 

KUH: _______________(herufi kubwa) ~ lenga mada husika.   

 Mwili: 
 Ndiyo sehemu yenye maudhui kulinga na mada husika.  

 Maudhui yaandikwe kiaya.  

 Yasipungue manane 

 Kimalizio ~ muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Sahihi  

Jina  

Cheo  
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Kwa mfano:  

Wewe ni meneja wa kampuni ya Darubini. Kumekuwa na visa vya 

utepetevu kazini miongoni mwa wafanyikazi wako. Waandikie wafanyikazi 

wa kampuni yako memo ukiwaonya dhidi ya utepetevu huo.  

KAMPUNI YA DARUBINI 
MEMO 

Rejelezi        : A/KA/301/22  

Tarehe          : 27-02-2023  

Kutoka kwa : Meneja mkuu  

Kwa              : Wafanyikazi wote  

KUH             : VISA VYA UTEPETEVU KAZINI 

(i) Utangulizi  
 Aya ya kwanza  

 Mtahiniwa atangulize kiini cha memo 

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(ii) Mwili 
 Ni sehemu yenye maudhui ~aya ya pili hadi aya ya tisa  

              (maudhui yasipungue manane)  
 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  

 Maelezo yawe kiaya ~hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana na uwe.  

 Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(iii) Hitimisho  
 Aya ya kumi 
 Hudokeza msimamo na falsafa ya mwandishi. Msimamo wake 

ulenge mada.  

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(iv) Kimalizio ~Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Sahihi  

Jina  

Cheo  
Sahihi odero 

Bw. Edwin Odero 

Meneja 
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4. BARUA YA KIRAFIKI ~KCSE:2021  
Inayoandikwa kwa ndugu, jamaa na marafiki. 

Muundo wa barua ya kirafiki  
(i) Anwani ya mwandishi na tarehe  

 Hii huandikwa kwenye pembe ya juu ya karatasi upande wa kulia.  

 Anwani huanza kwa jina lako au shule iliyo karibu nawe.  

 Hufuatwa na nambari ya sanduku la posta.  

 Jina la mji 

Tanbihi: 
 Kila mstari unastahili uanze kwa herufi kubwa na uhitimishwe kwa 

koma (yaani alama ya kituo,) ila mstari wa mwisho ambao hutaja jina la 

mji nao hutiwa kikomo (.) Aidha baada ya kuandika tarehe (ambayo 

huandikwa chini ya jina la mji na lazima utie kikomo (.) 

 Baada ya anwani mstari moja hurukwa kabla ya kuandika tarehe.  ~ 

tarehe si sehemu ya anwani.  

(ii) Mwanzo wa barua  
  Kwa … mpendwa,  

(iii) Utangulizi  

 Aya ya kwanza  

 Salamu na kumjuliana hali 

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(iv) Mwili 
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa  

(maudhui yasipungue manane) 
 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  

 Maelezo yawe kiaya. ~ hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(v) Hitimisho  
 Aya ya kumi 

 Maelezo kamili ya kutamatisha mawasiliano 

 Hapa, kuna maagano.  

 Hudokeza msimamo na falsafa ya mwandishi kuhusu mada hiyo.  

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  
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(vi) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Mimi wako,  

Edwin odero  

 

5. BARUA RASMI ~KCSE:1989,1990,1986, 
2000,2023 

Barua rasmi hutofautiana kimuundo na barua za kirafiki. Barua hizi rasmi 

huwa ni mawasiliano kuhusu shughuli rasmi za jambo maalum.  

Muundo wa barua rasmi  
(i) Anwani ya mwandishi na tarehe 

 Kama kawaida huandikwa kwenye pembe ya kulia sehemu ya juu ya 

karatasi kwa mpangilio wima na kuakifishwa kama barua rasmi yoyote 

ile.  

 Mstari yote ianze kwa herufi kubwa na kila mwishoni mwa mstari 

mwandishi atie alama ya mkato.  

 Jina la mji liandikwe kwa herufi kubwa na mwishoni mwa jina la mji, 

mwandishi atie kikomo.  

 Tarehe iandikwe chini ya jina la mji.  

 Ikumbukwe kuwa jina la mwandishi haliandikwi pamoja na anuani ya 

msomaji. Jina la mwandishi wa barua huandikwa mwishoni kabisa mwa 

barua.  

(ii) Anwani ya mtumiwa au mpokeaji 
 Anwani hii ni ya yule anayeandikiwa au anayetumiwa barua rasmi. 

Huandikwa upande wa kushoto kuanzia kwenye pambizo ya karatasi, 

kwa mtindo wa wima.  

 Yule anayeandika (mwandishi) barua anastahili kuanza kwa kuandika 

wadhifa au cheo cha afisa anayeandikiwa, mstari wa pili huandikwa 

jina rasmi la kampuni, mahali au shirika linaloandikiwa barua. Mstari 

wa tatu nao huandikiwa sanduku la posta.  

 Mstari wa mwisho nao huandikiwa jina la mji wa anayeipokea barua.  

Tanbihi:  
Kunao wakati mwingine ambao barua rasmi haimwendei au haimfikii 

mtumiwa moja kwa moja bali kwa sababu za utaratibu, sheria zilizopo 

katika mpango au kanuni za kiofisi, hulazimu barua rasmi kupitia au 

kuwaendea afisa au maafisi wa ngazi fulani za uongozi au utawala ama hata 

wadhamini wa mradi fulani kabla ya anayekusudiwa.  
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Iwapo hivyo, basi katika hali kama hii, inamlazimu mwandishi punde tu 

baada ya anwani ya mwandikiwa, aruke mstari mmoja na kuandika maneno 

“kupitia kwa” au impitie; halafu aandike anwani ya afisa (maafisa) 

ambaye barua inapitia kwake. 

Mfano: 
KAMISHONA WA POLISI, 

S.L.P 60 - 3000, 

NAIROBI. 

 

KUPITIA KWA: 

MKUU WA POLISI, 

MKOA WA MOMBASA, 

S.L.P 30 - 6000, 

MOMBASA. 

 

(iii) Kianzio 
Anwani ya mwandikiwa inapokamilika, mwandishi anastahili aandike 

kianzio, kuanzia kwenye pambizo ya karatasi, chini ya anwani ya 

mwandikiwa. Ni sharti lugha rasmi itumiwe katika kuandika kianzio. 

Kwa mfano: 
Kwa Bwana/Bibi, 

Kwa Daktari, 

 

(iv) Mada/mtajo 
Kama ilivyoelezwa mwanzoni, mtajo hueleza au hutaja lengo au 

madhumuni kwa ufupi (muktasari). 

Aghalabu mtajo huandikwa kuanzia mbele kidogo kutoka kwenye pambizo 

ya karatasi. Herufi kubwa ndizo hutumiwa katika mtajo huu na mtajo 

wenyewe huandikwa kwa ufupi kuhusu lengo au mada kuu ya barua hiyo. 

Vifupisho vinavyoonyesha madhumuni ndivyo hutangulia kichwa katika 

mtajo.  

 
Kwa mfano:  

KUH: OMBI LA KAZI YA UALIMU/MAPENDEKEZO 
KUHUSU JUMA MRISHO/ MWALIKO WA 
KUHUDHURIA KONGAMANO LA KISWAHILI 
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Tanbihi: 
Ni muhimu uelewe kwamba vifupisho hivi ni lazima viandikwe kwa herufi 

kubwa kisha vifuatiwe na koloni (nukta mbili) ili kuonyesha ya kwamba 

kuna maelezo yanayofuatia. Maelezo hayo ya mtajo yanafaa kuandikwa 

kwe herufi kubwa na kwa sentensi moja fupi kisha yapigwe mstari chini 

yake. 

(v) Utangulizi  
 Aya ya kwanza 
 Hubainisha madhumuni ya kuandika barua na maelezo ya kimsingi 

kuhusu barua. 

 Kwa kawaida barua rasmi haiwi na salamu.  
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4 yenye lugha inayovutia 

(vi) Mwili  
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa ~ 

  Maudhui yasipungue manane  
 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  

 Maelezo yawe kiaya ~ hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(vii) Hitimisho 
 Aya ya kumi 
 Maelezo kamili ya kutamatisha mawasiliano 

(viii) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Wako mwaminifu, 

Sahihi odero 

Edwin odero 

 

AINA MBALIMBALI ZA BARUA RASMI 
(a) Barua ya kuomba kazi (KCSE 2000)  

Huwa na maudhui ya kuomba kazi   
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(i) Utangulizi  
 Aya ya kwanza ~Ulikopata ripoti au tangazo kuhusu kazi hiyo au 

nafasi ya ajira. Pia, mwandishi hueleza usuli wake, tarehe, siku 

na mahali alikozaliwa, umbo na sura yake, familia yake.  

 Kwa kawaida barua hii haiwi na salamu.  

 Utangulizi uwe yenye lugha inayovutia 

(ii) Mwili ~ sehemu ya maudhui  
Wasifu wako ~ maelezo ya kibinafsi.  

Sehemu hii huwa na mambo yafuatayo:  

 Aya ya pili ~ kiwango cha elimu  

 Aya pili ~ Maisha ya shule ya upili  

 Aya ya tatu ~ Maisha ya chuo kikuu 

 Aya ya nne ~Tajriba katika taaluma yoyote uliyosomea 

 Aya ya tano ~ Majukumu au mchango wako katika jamii 

 Aya ya sita ~ Sababu ya kuchagua kazi hiyo  

 Aya ya saba ~Matarajio au azama yako. Unatetea nini zaidi 

katika jamii 

 Aya ya nane ~Hakikisho lako kuhusu kazi hiyo 

 

Tanbihi: 
 Eleza ujumbe kwa kina na mapana. 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 
 Huandikwa kwa njia ya nathari, kila hatua katika aya yake. 

 Panga maelezo yako kiwakati; hatua baada ya hatua 

 Uwe na ubunifu na mvuto katika maelezo yako 

(iii)  Hitimisho   
 Aya ya kumi ~ Matumaini yako kuhusu ombi lako la 
kazi. Pia onyesha thibitisho lako. 

Nimeambatanisha wasifukazi wangu na stakabadhi nyingine za 

kielimu.  

(iv) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Wako mwaminifu, 
Sahihi odero 

Edwin odero 
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(b) Barua ya mwaliko  
 Barua hii huwa na lengo la kuwaalika watu kwenye sherehe fulani.  

 Huwa na maelezo kuhusu shughuli yenyewe; mahali, tarehe, jina. 

(c) Barua ya uhamisho ~Lengo ni kumfahamisha mtu kuwa 

amehamishwa kutoka kitu fulani hadi kingine.  

(d) Barua ya uteuzi ~ni barua ambayo inaandikwa kujibu mtu 

aliyetuma ombi la kazi na akakubaliwa.  

(e) Barua ya kuachishwa kazi ~huandikwa na mwajiri kwa yule 

anayefutwa kazi akifahamishwa kuwa ameachishwa kazi kutoka tarehe 

fulani. Huwa na sababu za kuachishwa kazi.  

 

6. BARUAPEPE{MDAHILISI} (KCSE _______)  
Barua pepe pia huitwa barua meme; ni ujumbe unaofikishwa kwa njia 

ya mtandao wa mawasiliano ya kompyuta.  

Muundo wa baruapepe 
Kutoka kwa      :sandrahmutai2604@gmail.com 

Tarehe              :26 -10-2022         10:30 

Kuelekea kwa  :edwinodero3045@gmail. com 

Nakala kwa     :oderoe247@yahoo.com 

KUH               : MKUTANO WA CHAMA CHA KISWAHILI 

(i) Utangulizi  
 Aya ya kwanza  
 Hutanguliza maelezo ya anayeandika barua. 
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(ii) Mwili  
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa 
        Maudhui yasipungue manane  

 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  

 Maelezo yawe kiaya. ~hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatirika, mawazo yaingiliane na 

kuchangiana 
 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

  Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

 

 

mailto:sandrahmutai2604@gmail.com
mailto:mwanahuruma2604@hotmail.com
mailto:oderoe247@yahoo.com
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(iii) Hitimisho  
 Aya ya kumi 
 Maelezo kamili ya kutamatisha mawasiliano 

 Hudokeza msimamo na falsafa ya mwandishi kuhusu mada hiyo.  

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(iv) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Wako waminifu,  

Edwin Odero,  

Mwenyekiti,  

Chama cha Kiswahili cha kaunti 

 

7. BARUA KWA MHARIRI~KCSE:1990, 2007, 
2017,2023 

Huwa ni barua rasmi ambayo huandikiwa mhariri wa magazeti kwa 

madhumuni ya kufahamisha ujumbe fulani. Barua hizi hugusia maswala 

mbalimbali ya kijamii au yenye umuhimu kitaifa. Barua hizi huandikwa 

ikiwa na maoni, malalamishi, pongezi au mchango kuhusu jambo fulani au 

taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti hilo ama swala ibuka.   

Muundo wa barua kwa mhariri 
Barua hii iandikwe kwa muundo wa barua rasmi isipokuwa sehemu ya 

mtajo. Kwa Mhariri  

 Anwani ya mwandishi juu mkono wa kulia.  

 Tarehe chini ya anwani ya mwandishi 

 Anwani ya mhariri wa gazeti upande wa kushoto.  

 Mtajo  
Bwana Mhariri, 

 

Tanbihi 
 Maneno ‘Bwana, na Mhariri” na kadhalika yote yaanze kwa herufi 

kubwa tokea kwenye pambizo la karatasi.  

 Alama ya mkato itiwe mwishoni.  

 Majina ya Wahariri yasitumike hata kama yanajulikana kwa msomaji.  

 Mada: Hudokeza japo kwa ufupi mada ya barua au madhumuni ya 

barua kwa mhariri. 
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Kwa mfano:  
KUH: KUZOROTA KWA USALAMA 
(i) Utangulizi  

 Aya ya kwanza  

 Hutanguliza maelezo ya anayeandika barua. 

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(ii) Mwili  
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa  

   Maudhui yasipungue manane 
 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  
 Maelezo yawe kiaya. ~hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Maudhui ya barua yaelezwe kinagaubauga na yambatane na 

mifano halisi ili kutilia uzito swala linaloelezwa. 

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

 Hoja + maelezo + suluhu/maoni kuhusu maudhui husika  
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(iii) Hitimisho  
 Aya ya kumi. 
 Maoni hutolewa mwishoni. Mtazamo au mapendekezo ya 

mwandishi kuhusu mada kwa ujumla. 

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(iv) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Wako mwaminifu,  
Sahihi odero 

Edwin odero 

 
Tanbihi:  
Mwandishi atie alama ya mkato mwishoni mwa neno mwaminifu 

kuanzia pambizoni 

 

8. RIPOTI ~ KCSE: 1993, 2006, 2015, 2016, 2020  
Ripoti ni maelezo yanayotolewa na mtu au jopo fulani, kuhusiana na 

matokeo ya uchunguzi uliofanywa juu ya mtu, kitu, tukio au janga fulani.  
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Aina za ripoti  
(a) Ripoti ya kawaida ~hii ni ripoti inayoandikwa kuhusu mada au 

suala fulani lisilo rasmi. 

Muundo wa ripoti ya kawaida 
(i) Kichwa  
Anwani iwe na vipengele vinne  

 Neno ripoti liwepo  

 Ripoti ya nani?  

 Inahusu nini/maudhui?  

(ii) Utangulizi 
 Aya ya kwanza  

 Hutaja asili ya(usuli) ripoti. Malengo ya ripoti.  

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia. 
(iii) Mwili  

 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa  

   Maudhui yasipungue manane  
 Sehemu hii hutoa ripoti kuhusu jinsi mambo yalivyotokea au 
yalivyoonekana.  

 Huandikwa kwa kutumia wakati uliopita.  
 Nafsi ya tatu ndiyo hutawala.  

 Hugawanywa katika vijimada vidogovidogo 

vinavyojitosheleza. Kila kijimada kipigiwe kistari.  
 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

  Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(iv) Hitimisho  
 Aya ya kumi.  
 Hutaja chanzo cha hali ya mambo kuwa jinsi yalivyo. Chazo 

hiki hutokana na yaliyomo kwenye mwili wa ripoti.  

 Pia hueleza matumaini, mwito au falsafa ya mwandishi  
 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(v) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  
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Ripoti imetayarishwa na: 
Sahihi odero 

Edwin Odero, 

Katibu wa chama cha Kiswahili 

Tarehe: 24/5/2024  

 

(b) Ripoti rasmi  
Ni ripoti inayoandikwa na jopo au kamati teule baada ya kufanya 

uchunguzi wa kina 

Muundo wa ripoti rasmi  
(i) Kichwa 
Anwani iwe na vipengele vinne  

 Neno ripoti liwepo  

 Ripoti ya nani/wizara/kitengo?  

 Inahusu nini/maudhui?  

 Kipindi/mwaka gani?  

Kwa mfano:  
Wewe ni katibu wa jopokazi ambalo limeteuliwa kuchunguza sababu za 

wanafunzi wa shule za upili kupuuza masomo ya kiufundi. Andika ripoti ya 

uchunguzi huo huku ukitoa mapendekezo.  

RIPOTI YA WIZARA YA ELIMU KUHUSU SABABU 
ZA WANAFUNZI WA SHULE ZA UPILI KUPUUZA 
MASOMO YA KIUFUNDI MWAKA 2023 
(ii) Utangulizi 

 Utangulizi hubainisha kisababishi cha utafiti uliofanyika, haja na 

madhumuni ya utafiti huo.  

 Ripoti ilihitajika na nani?  
 Mwandishi anafaa pia kutaja wanajopo walioshiriki, muda wa 

kufanya uchunguzi na hata tarehe ya kuwasilishwa kwa ripoti 

yenyewe.  

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia 
Kwa mfano  
Kufuatia kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu katika wilaya ya 

Sagamoyo, Afisa mkuu wa Afya ya Umma Dkt. Fatuma Kosgei aliteua 

jopo la wanachama wanne kuchunguza chanzo cha ugonjwa huo na 

kupendekeza hatua za kuchukuliwa kukabiliana nao.  
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Wanajopo walipewa muda wamwezi mmoja kukamilisha uchunguzi wao na 

kuwasilisha matokeo kwa waziri wa Afya ya Umma, tarehe 20-09-2020. 

Waliokuwa katika jopo hilo ni: 

1. Dkt. Gloria Kemunto - Mwenyekiti 

2. Dkt. Moses Kola        - Katibu    

3. Bi. Mercy Cheptoo    - Mwanajopo     

4. Bi. Sandrah Odero     - Mwanajopo   

 Orodhesha wanajopo  

 Fuata itifaki/cheo 

 Idadi ilingane na idadi iliyoteuliwa namna ilivyoelezwa katika 

utangulizi ~ wasipite wanne  

 Baada ya kuandika nafasi au cheo cha anayeshiriki kikao/mkutano, 

alama ya kitone isiwekwe  

 

(iii) Utaratibu wa kuchukua data 
Ripoti rasmi lazima zionyeshe utaratibu uliotumika kukusanya habari au 

data.   

Kama vile:  
Mahojiano, Hojaji, Picha za video, Mashauriano, Ushiriki, Upelelezi  

 

Tanbihi:  
Iwapo ripoti inayoandikwa haihusishi utafiti wa nyanjani, baada ya 

utangulizi, utaenda moja kwa moja kwa mweli.  

(iv) Matokeo 
 Hii ni sehemu ya ripoti ambayo ni matokeo ya uchunguzi, utafiti au yote 

yaliyoshuhudiwa.  

 Haya huwasilishwa kwa visehemu maalum katika mwili wa ripoti.  

 Aghalabu, visehemu hivi hupewa vichwa vidogovidogo, kila kichwa 

kikishughulikia mada fulani maalum.  

 Habari hutolewa waziwazi kwa njia isiyohitaji ufafanuzi au maelezo 

zaidi 

 Maudhui huwasilishwa chini ya mada hizi.  

(v) Hitimisho 
 Hii huwa ni muhtasari wa mambo yote kwenye ripoti bila kushirikisha 

jambo jipya ambalo halikushughulikiwa.  
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 Pia huweka wazi msimamo wa jopo kama utafiti wao umezaa matunda 

kwa mujibu wa majukumu waliyopewa. Aidha, hutoa shukrani kwa 

watu na mashirika yaliyochangia. 

 Hitimisho aghalabu huwa na aya moja tu.  

(vi) Mapendekezo 
Ni ushauri ambao hutolewa na wanakamti au anayeandika ripoti kutokana 

uchunguzi uliofanywa au kutokana na yaliyoshuhudiwa wakati wa kufanya 

utafiti.   

Tanbihi:  
 Mapendekezo hutoa suluhisho au hatua za kuchukuliwa ili 

kuthibiti ama kurekebisha hali fulani.  

 Idadi ya mapendekezo huenda sambamba na idadi ya hoja 
za matokeo. 

 Huorodheshwa kwa nambari kwa kufuata namna matokeo 

yalivyotokea. 

(vii) Ithibati 
Ripoti imeandikwa na: 

Katibu Dkt. Gloria Kemunto             2-6-2024   Sahihi Sahihi 

Mwenyekiti Dkt. Glenda Atunga       2-6-2024   Sahihi Sahihi  

 

9.TAHARIRI ~KCSE: 2008  
Haya ni makala maalum ambayo huwa yanaandikwa na mhariri wa shirika 

la habari. Makala haya huweza kuwa maoni au msimamo wa shirika kuhusu 

janga, tukio, jambo lenye utata au masuala ibuka fulani. Msimamo huu 

huwakilisha maoni ya walio wengi. Tahariri huonyesha msimamo wa 

Mhariri wa gazeti fulani kuhusu jambo linalozungumziwa.  

Muundo wa tahariri 
(i) Anwani huwa vipengele vifuatavyo  

 Jina la gazeti au kituo cha habari kionekane juu. (herufi kubwa)  
 Tarehe ya kuandika tahariri  

 Mada ya tahariri iandikwe baada ya tarehe. (herufi kubwa)   

 
Kwa mfano:  
Andika tahariri itakayochapishwa katika Gazeti la Darubini kuhusu faida na 

hasara za usafiri wa pikipiki nchini.  

 



MSINGI WA KARATASI YA KWANZA ~ EDWIN ODERO  35 

 

 

GAZETI LA DARUBINI 

27/06/2024 

KUH: FAIDA NA HASARA ZA USAFIRI WA PIKIPIKI NCHINI  

(ii) Utangulizi  
 Aya ya kwanza  
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  
 Maelezo mafupi ya jumla kuhusu mada husika. Hutanguliza 

maelezo ya anayeandika tahariri.  

(iii) Mwili  
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa  
Maudhui yasipungue manane  

 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  
 Maelezo yawe kiaya. ~hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Maudhui yaelezwe kinagaubauga na yambatane na mifano 

halisi ili kutilia uzito swala linaloelezwa. 

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

 Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika  
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(iv) Hitimisho  
 Aya ya kumi 
 Hudokeza msimamo/falsafa ya mwandishi  
 Inaweza kutoa maoni au msimamo wa mhariri  
 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(v) Kimalizio 
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Jina la mwandishi,  

Wadhifa wake 

Jina la gazeti 

Kwa mfano: 

Edwin odero,  

Mhariri 

Gazeti la Darubini 
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10. ILANI/TAHADHARI/ONYO ~(KCSE_____) 
Ilani ni taarifa ambayo aghalabu hutadhaharisha kuhusu jambo, au tukio 

ambalo linaweza kuleta madhara au linastahili kuepekwa. Mfano wa jambo 

linaloweza kuandikiwa ilani kuhusu kukatiwa kwa umeme au umem, au 

ilani kuhusu kuzuka kwa ugonjwa hatari.  

Muundo wa ilani 
(i) Anwani huwa na vipengele vifutavyo:  

 Huwa na nembo au jina la kampuni/shule  
 Neno ilani hufuata kwa herufi kubwa  

 Tarehe  

 Kutoka kwa:  

 Kwa:  

 Hufuatwa na mada ya ilani kwa herufi kubwa. 
 

Kwa mfano: 
Wewe ni kiranja mkuu katika shule ya upili ya Darubini. Kumekuwa na 

visa vya utovu wa nidhamu miongoni mwa wanafunzi. Waandikie 

onyo/Ilani wanafunzi wote ukiwaonya dhidi ya visa hivyo.  

 

SHULE YA UPILI YA DARUBINI  

ILANI  

Tarehe         : 27-08-2024  

Kutoka kwa: Kiranja mkuu  

Kwa             : Wanafunzi wote  

KUH            :     VISA VYA UTOVU WA NIDHAMU  

(i) Utangulizi  
 Aya ya kwanza  

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

 Hutanguliza maelezo ya anayeandika ilani (msukumo)  

(ii) Mwili  
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa  
Maudhui yasipungue manane  

 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  

 Maelezo yawe kiaya ~ hoja hufafanuliwa katika aya yake.   

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 
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 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

 Hoja + maelezo + suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(iii) Hitimisho  
 Aya ya kumi 
 Hudokeza msimamo/falsafa ya mwandishi  
 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(iv) Kimalizio 
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Sahihi 

Jina  

Cheo cha mwandishi. 

Shirika/jina la kampuni 

Kwa mfano 

Sahihi odero 

Edwin Odero, 

Kiranja mkuu,  

Shule ya upili ya Darubini 
 

11. RISALA ~ KCSE: __  
Hii taarifa inayoandikwa na mtu ama kundi la watu ili ipelekwe kwa mtu au 

watu fulani kwa lengo la kutoa maoni au kueleza msimamo wao kuhusu 

suala fulani.  

Risala pia inaweza kutolewa kama hotuba mbele ya kiongozi kwa niaba ya 

kundi fulani la watu.  

Muundo wa Risala 
(i) Anwani ya mwandishi na tarehe ~ huandikwa kama anwani ya 

barua ya kirafiki.  

(ii) Mada 
Mada hutaja anayetuma pamoja na kiini cha risala yenyewe.  

Mada idhihirishe kuwa ni risala kwa kutaja jina ‘risala’  
KUH: RISALA YA RAIS WILLIAM RUTO KWA WATU 
WA JUMIYA YA JAMUHURI YA 
TANZANIAKUFUATIA KIFO CHA RAIS WAO POMBE 
MAGHUFULI 
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(iii) Mtajo ~hubainsha anayeandikiwa; Kwa wananchi wapendwa,  

(iv) Utangulizi  
 Aya ya kwanza  
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  
 Hutanguliza maelezo ya anayeandika risala. 

 Hisia zinazobainika mwanzoni hutegemea uhusiano uliopo baina ya 

mwandishi na mwandikiwa na aidha mada inayorejelewa 

 Iwapo ni risala za tanzia ~hisia za huzuni hujitokeza.  

 Iwapo ni risala ya heri njema~ inaweza kutangulizwa kwa 

kutoa shukrani 

(v) Mwili  
 Ni sehemu yenye maudhui ~ aya ya pili hadi aya ya tisa  
Maudhui yasipungue manane  

 Hubeba maudhui muhimu kulingana na mada.  

 Maelezo yawe kiaya. ~ hoja hufafanuliwa katika aya yake.  

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo yaingiliane na 

kuchangiana 
 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

  Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika  
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(vi) Hitimisho  
 Aya ya kumi 

 Hudokeza msimamo/falsafa ya anayetuma risala au ahadi za uaminifu, 

uzalendo, shukrani, furaha na matarajio kutegea mada ya risala.  

 Sehemu hii huishia kwa kauli ya kutia moyo.  

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(vii) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo:  

Wako waminifu,  

Sahihi  

Jina la mwandishi,  

Kwa mfano:  
Wako mwaminifu, 
Sahihi odero 

Edwin Odero  

Rais  
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12. MAHOJIANO ~KCSE: 2011, 2022  
Mazungumzo yanayoendeshwa kwa muundo wa maswali na majibu 

Muundo wa Mahojiano  
(i) Kichwa  
Anwani sharti iwe na vipengele vitatu  

 Neno mahojiano liwepo.  

 Hutaja wahusika. Mahojiano baina ya nani na nani?  

 Kiini cha mahojiano/Mahojiano kuhusu nini?  

Kwa mfano: 
Wewe kama mwanafunzi umepata nafasi ya kumhoji Mkurugenzi wa 

Habari nchini kuhusu umuhimu wa magazeti kwa wanafunzi wa shule za 

sekondari. Andika mahojiano hayo.  

MAHOJIANO BAINA YA AUDRY CHEBET NA MKUGENZI 
WA HABARI NCHINI KUHUSU UMUHIMU WA MAGAZETI 
KWA WANAFUNZI WA SHULE ZA SEKONDARI  

(ii) Utangulizi 
 Utangulizi mfupi unafaa kuwa kwa mabano ukionyesha mazingira ya 

wahusika, hali yao na jinsi walivyo kabla ya mahojiano. 

 Mtahiniwa afanye wahusika wake kuamkiana. Mmoja mwenyeji 
amkaribishe mwenzake. (mgeni)  

 Mwenyeji aweze kudokeza mada katika kauli yake baada ya 

kumkaribisha mgemi wake 

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

Kwa mfano: 
(Mkurugenzi wa habari nchini Bi. Virginia yumo ofisini mwake katika 

jumba la Darubini, mjini Kisumu. Anasimama kumpokea mwanafunzi 

Audry Chebet ambaye amebeba mkoba mdogo labda ambao ni hifadhi ya 

stakabadhi zake ili kumhoji Bi. Virginia kuhusu umuhimu wa magazeti kwa 

wanafunzi wa shule za sekondari. Bi. Virginia akiwa angali anasimama, 

anaashiria makochi yaliyo mle ofisini na kusema karibu) 

Bi. Virginia  : Hujambo Audry Chebet? 

Bi. Audry     : Sijambo.  

Bi. Virginia  : Karibu katika ofisi hii.  

Bi. Audry     : Ninashukuru sana. Bila kupoteza wakati karibu  

                       katika mahojiano yetu ya leo ambapo tutaangazia  

                       umuhimu wa magazeti kwa wanafunzi wa shule za  

                       sekondari.  
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Bi. Virginia : Asante.  

Bi. Audry    : ………………………… 

(iii) Mwili  
 Mahojiano yawe na hoja zinazohitajika kwa mujibu wa swali.  

 Mhusika mmoja huwa akimhoji au kumwuliza maswali 
mwenzake. 

 Mara nyingi mfumo wa maswali huwa mafupi huku maelezo 

yakawa marefu.  

 Maswali yaulizwe kwa utaratibu ambao mhojiwa kutoa 
ujumbe unaodhamiriwa kimaelezo 

 Mhojiwa aeleze ujumbe kwa kina na mapana. 

  Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Maelezo yenye maudhui yawe na mistari 6 – 7 

 

Tanbihi: 
 Utungo uchukue mtindo wa kitamthilia 
 Nukta pacha itumiwe kutenganisha majina ya wahusika na 

wasemayo 

 Wahusika watajwe kwa majina au vyeo vyao kisha 

yatengwe na mazungumzo halisi kwa kutumia nukta pacha 

 Mwanafunzi asitumie majina: MIMI au YEYE. 

 Maelezo ya mabano yaweza kutumiwa au yasitumiwe  

 Mahojiano yasitawaliwe na mhusika mmoja. 
 

(iv) Hitimisho  
 Katika hitimisho, mhoji amwuulize mhojiwa kutoa ushauri 
wake na maoni yake kwa jumla kuhusu mada ya siku.  

 Mahojiano yahitimishwe kwa mwenyeji kumshukuru mgeni 
wake na kuagana. 

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

Maelezo yawe kwenye mabano kuhusu hali ya mazingira baada ya 

kumalika kwa mahojiano 

 

Kwa mfano: 
(Anaondoka Bi. Audrey Chebet huku akiwa na mkoba wake shingoni.)  
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13. DAYALOJIA~KCSE: ___ 
Ni mazungumzo baina ya watu wawili au zaidi. Mazungumzo haya yana 

lengo la kupata suluhu kuhusu tatizo fulani.  Dayalojia 

huchukua muundo wa kitamthilia sawa na mahojiano. Tofauti moja kati ya 

Dayalojia ni kuwa katika dayalojia, wahusika wote wanachangia 
hoja kuhusu suala husika ilhali katika mahojiano mhusika huuliza 
swali huku wa pili akichangia kimaelezo kwa kujibu swali hilo.  

 

Muundo wa dayalojia  
(i) Anwani sharti iwe na vipengele vitatu  

 Neno Dayalojia liwepo 
 Hutaja wahusika. Dayalojia baina ya nani na nani?  
 Kiini cha dayalojia/kuhusu nini?  

Kwa mfano: 
Wewe kama mwanafunzi umepata nafasi ya kumhoji Mkurugenzi wa 

Habari nchini kuhusu umuhimu wa magazeti kwa wanafunzi wa shule za 

sekondari. Andika mahojiano hayo.  

DAYALOJIA BAINA YA AUDRY CHEBET NA MKUGENZI WA 
HABARI NCHINI KUHUSU UMUHIMU WA MAGAZETI KWA 
WANAFUNZI WA SHULE ZA SEKONDARI  
 

(ii) Utangulizi 
 Utangulizi mfupi unafaa kuwa kwa mabano ukionyesha mazingira 
ya wahusika, hali yao na jinsi walivyo kabla ya dayalojia.  

 Mtahiniwa afanye wahusika wake kuamkiana. Mmoja mwenyeji 
amkaribishe mwenzake.  

 Mwenyeji aweze kudokeza mada katika kauli yake baada ya 

kumkaribisha mgeni wake 
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

 

Kwa mfano: 
(Mkurugenzi wa habari nchini Bi. Virginia yumo ofisini mwake katika 

jumba la Royal Media, mjini Kisumu. Anasimama kumpokea mwanafunzi 

Audry Chebet ambaye amebeba mkoba mdogo labda ambao ni hifadhi ya 

stakabadhi zake. Bi. Virginia akiwa angali anasimama, anaashiria makochi 

yaliyo mle ofisini na kusema karibu) 
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Bi. Virginia    : Hujambo Audry Chebet? 

Bi. Audry       : Sijambo.  

Bi. Virginia   : Karibu katika ofisi hii.  

Bi. Audry      : Ninashukuru sana. Bila kupoteza wakati karibu katika           

                        dayalojia yetu ya leo ambapo tutaangazia umuhimu wa   

                        magazeti kwa wanafunzi wa shule za sekondari.  

Bi. Virginia   : Asante.  

Bi. Audry      : ……………… 

(iii) Mwili  
 Baada ya utangulizi, wahusika huanza kujadiliana kwa kulenga mada 

kusudiwa. Ni lazima kuwe na jambo la kujadiliwa ili kutofautisha 

dayalojia na insha zile zingine (mazungumzo na mahojiano) 

 Dayalojia iwe na hoja zinazohitajika kwa mujibu wa swali.  

 Maelezo ya mabano yaweza kutumiwa au yasitumie  

 Lazima kuwe na makubaliano kabla ya dayalojia kutamatishwa.   

 Wanaohusika katika dayalojia wachangie mada kina na mapana. 

 (Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui hiyo.) 

 Maelezo yenye maudhui yawe na mistari 6 – 7 
Tanbihi: 

 Utungo uchukue mtindo wa kitamthilia. 
 Nukta pacha itumiwe kutenganisha majina ya wahusika na 

wasemayo 

 Wahusika watajwe kwa majina au vyeo vyao kisha yatengwe 

na mazungumzo halisi kwa kutumia nukta pacha 

 Mwanafunzi asitumie majina: MIMI au YEYE 

 Maelezo ya mabano yaweza kutumiwa au yasitumiwe  

 Dayalojia isitawaliwe na mhusika mmoja. Wote wachangie 

kulinga na mada husika. 

(iv) Hitimisho  
 Maelezo ya hitimisho yadhihirike 
 Hudhihirisha maelewano na makubaliano baina ya wahusika  

 Shukrani na kuagana 

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  
Maelezo yawe kwenye mabano kuhusu hali ya mazingira baada ya 

kumalika kwa mahojiano 

Kwa mfano: 
(Anaondoka Bi. Audrey Chebet huku akiwa na mkoba wake shingoni.)  
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14. TANGAZO ~ KCSE: ___ 
Matangazo ni ujumbe unaotolewa kwa maneno yenye mpangilio maalum 

ili kujulisha kuhusu jambo au shughuli fulani.   

Muundo wa tangazo 
(i) Kichwa 

Huwa na vipengele vifuatavyo.  

 Huwa na nembo au jina la kampuni  
 Neno tangazo hufuata kwa herufi kubwa  
 Nambari rejelezi  

 Tarehe  

 Kutoka kwa:  

 Kwa:  

 Hufuatwa na mada ya tangazo kwa herufi kubwa  

Kwa mfano:  
Wewe ni Afisa wa afya wa kituo cha afya cha Darubini. Kumeripotiwa visa 

vya maradhi ya Korona katika eneo hilo. Waandikie wananchi wote wa 

eneo hilo tangazo rasmi kuhusu namna ya kujikinga dhidi ya maradhi hayo.  

KITUO CHA AFYA CHA DARUBINI 
TANGAZO  
Rejelezi      :A/KA/301/2024  
Tarehe        :27-06-2024 
Kutoka kwa: Afisa Mkuu wa Afya  
Kwa            : Wanakijiji wote  
KUH           : MKURUPUKO WA MARADHI YA KORONA  

(ii) Utangulizi 
 Aya ya kwanza  
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

 Utangulizi hukusudiwa kueleza japo kwa ufupi nia ya tangazo hasa 

katika matangazo yanayotoa taarifa.  

(iii) Mwili  
 Aya ya pili hadi aya ya tisa  
Maudhui yasipungue manane 

 Katika sehemu hii maelezo ya taarifa inayokusudiwa hutolewa.  
 Maelezo yawe kiaya ~ hoja hufafanuliwa katika aya yake. 
 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 
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 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

 Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 
 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

(iv) Hitimisho  
 Aya ya kumi 
 Hudokeza msimamo/falsafa ya mwandishi  
 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(v) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo, kutegemea aina ya 

tangazo:  

 Majina ya afisa anayetoa tangazo 

 Saini 

 Wadhifa wa afisa anayetoa tangazo. 

 Anwani ya shirika au kampuni inayotoa tangazo na pia nambari ya 

simu.  

Kwa mfano: 
Bw. Edwin Odero 

Sahihi odero 

Mkuu wa idara ya Afya, 

Kauti ya Kericho 

 

15. RATIBA ~ KCSE: _____ 
Ratiba ni utaratibu wa kuonyesha matukio yanayotazamiwa kufanyika.  

Ratiba huonyesha jinsi matukio yatavyofuatana; tukio lipi litatangulia, lipi 

litakalofuatia na lipi litakalokuwa la mwisho. Ratiba hutumiwa katika 

shughuli kanma sherehe za arusi, mashindano ya riadha, mikutano ya 

kuchanga pesa, tamasha za sanaa na shughuli nyinginezo.  

Muundo wa ratiba 
(i) Kichwa cha ratiba 
Vipengele muhimu  

 Neno ratiba lionekane.  

 Shughuli inayoratibiwa.  

 Mahali pa tukio/shughuli  

 Tarehe  
 Saa ya kuanza shughuli  
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Kwa mfano: 
Kutakuwa na shughuli za kuchangisha pesa za ujenzi wa nyumba za 

walimu shuleni mwenu. Mwalimu mkuu amekuomba umwandikie ratiba 

itakayotumika siku hiyo. Andika ratiba hiyo.  

RATIBA YA SHEREHE YA HARAMBEE ITAKAYOFANYIKA 
SHULENI SACRED HEART RORET UKUMBINI TAREHE 4 
JUNI 2023 KUANZIA SAA TANO ASUBUHI 
 

(ii) Mwili  
 Mpangilio mzima wa shughuli husika hujumuishwa kwa kuzingatia 

saa, tukio lenyewe na wahusika iwapo wapo.  

 Sehemu hii huwa na safu mbili:  

Safu ya kwanza  
 Inaoonyesha muda uliotengewa shughuli.  

 Huonyesha saa ya kuanza shughuli hadi saa ya kumaliza shughuli.  

Safu ya pili  
 Huonyesha shughuli au matukio 

 Mfano:  
  Saa                           Tukio 
  7.00 - 8.00Asubuhi:    Wafanyakazi kunadhifisha maeneo  

                                             yanayozunguka shule ya upili     

                                             Sacred Heart Roret. 

                                   Wafanyakazi hawa watakuwa     

                                            wanasaidiwa na wanafunzi kupanga viti  

                                            maridadi kwenye eneo la sherehe. 

                                   Zaidi ya hayo, watakapoketi wageni mashuhuri  

                                            kupambwa. 

(iii) Hitimisho  
 Shughuli za mwisho hudokezwa hapa  

 Kufungua kwa maombi  

 Kufumkana/kuondoka  

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(iv) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo: 

Majina ya mwandishi 

Sahihi  

Wadhifa wake 
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16. TAWASIFU ~KCSE: ___ 
Tawasifu ni maelezo yaliyoandikwa na mtu binafsi kuhusu maisha na 

sifa zake.  

 Huandikwa kwa masimulizi ya moja kwa moja 
 Huangazia kuzaliwa kwa mwandishi, familia yake, wazazi wake, 

alikozaliwa, wakati aliposoma, alichosomea na alivyofaulu, tajriba 

mbalimbali alizonazo, shughuli zake kujikimu, uhusiano wake na watu 

katika jamii na jinsi alivyotangamana nao katika maisha yake.  

 Hutumia nafsi ya kwanza umoja (Mimi, inayowakilishwa kwa 

kiwakilishi Ni.) na kuwasilishwa kwa njia ya nathari na mfululizo kiaya 

Muundo wa tawasifu  

(i) Anwani huwa na vipengele viwili  
 Neno tawasifu liwepo 

 Tawasifu ni ya nani/mhusika  

 
Kwa mfano:   
Wewe ni mkaazi wa eneo la Darubini na unataka kuwania ugavana katika 

kaunti ya Darubini. Andika Tawasifu utakayowasilisha kwa raia ili waweze 

kukuchagua uwe Gavana wao. 

TAWASIFU YANGU EDWIN ODERO 
(ii) Utangulizi  

 Aya ya kwanza  

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

 Mwandishi hueleza usuli wake, tarehe, siku na mahali alikozaliwa, 

umbo na sura yake, familia yake.  

 
Kwa mfano: 

 Jina la mwandishi 

 Tarehe ya kuzaliwa (Tarehe huandikwa kwa maneno si 
tarakimu)  

 Mahali alipozaliwa 

 Wazazi wake 

 Mtoto wa ngapi katika uzawa wake 

 Jinsia yake 
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Kwa mfano: 
Ninaitwa Edwin Odero. Nilizaliwa tarehe kumi na tano mwezi wa Februari 

miaka ishirini na saba iliyopita katika kijiji cha Rangwe kaunti kubwa ya 

Homabay. Mimi ni mvulana mkenya aliye na umri wa miaka ishirini na 

saba na kifungua mimba katika familia ya Bwana na Bi. Odero.  

(iii) Mwili   
 Aya ya pili hadi aya ya tisa (maudhui yasipungue manane)   
 Aya zinazofuata huelezea maisha yake kuanzia utotoni 
 Maelezo haya yapangwe kiwakati kama yalivyofuatana na 
kusababishana.  

 Maelezo ya kina kuhusu  

 elemu 
 mafanikio katika elemu  
 kazi, tajriba ulinayo  
 taaluma yoyote uliyosomea 
 hadhi ya ndoa  
 mazimio yako katika maisha  
 ufanisi pamoja na pandashuka ulizopitia maishani  

 
Mpangilio wa aya ya pili hadi aya ya tisa 
Aya ya pili ~Maisha katika shule ya chekechea  
Miaka minne baada ya kuzaliwa kwangu, nilijiunga na shule ya msingi ya 

Darubini katika kiwango cha chekechea. Nilifuzu kwa kupata matokeo 

yaliyoniwezesha kupata nafasi katika darasa la kwanza mwaka ambao 

ulifuata. Shukrani za dhati kwa mwalimu wangu huyo aliyenisaidia kuweza 

kufahamu mambo katika umri wangu huo mdogo.  

 

Aya ya tatu ~Maisha katika shule ya msingi 
Baba yangu ambaye alikuwa mwalimu mkuu katika shule ya msingi ya 

Darabuni alipata uhamisho, jambo lililosababisha kuhamishwa kwangu 

kutoka shule hiyo hadi shule ya msingi ya Songambele, kwani maji hufuata 

mkondo. Nilijisatiti kisabuni na hakuna aliyeweza kunipiku katika masomo 

kwa kuwa nilijua lazima niwe mfano bora kwa wanafunzi hawa na familia 

yetu kwa jumla. Baada ya miaka minane nilifanya mtihani wa kitaifa wa 

shule ya msingi na kufuzu kwa alama za A katika kila somo.  
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Aya ya nne ~Maisha ya shule ya upili  
Nilijiunga na shule ya upili ya Bahati ambayo ilisifiwa kwa umarufu wake. 

Nikiwa katika kidato cha pili, wazazi wangu wote walifariki baada ya 

kusombwa na maji ya mto wakiwa katika gari lao jioni moja. Tukio hili 

lilifanya niwe yatima karibu niingiwe na wazimu. Nikawa wa kutegemea 

wafadhili. Sikukataa tamaa na kweli Mungu hamwaachi mja wake, niliweza 

kupata mhisani na mfadhili aliyegharamia elimu yangu ya shule ya upili. 

Matokeo yangu ya mitihani ya kidato cha pili yaliathirika mno baada ya 

msiba huo. Hata hivyo, muda si muda nilianza kupanda ngazi tena. Miaka 

miwili baadaye nilitia fora katika mtihani wa kitaifa KCSE na kupata alama 

ya A hasi (A-) 

 

Aya ya tano ~Maisha ya chuo kikuu 
Mwaka wa elfu mbili kumi na mbili, nilijiunga na chuo kikuu cha Maseno 

kusomea shahada ya B.A (Kiswahili na Sayansi ya Jiografia) kwa miaka 

minne. Nilihitimu vizuri mwaka wa elfu mbili kumi na sita na kupata digrii 

ya ukapera katika taaluma ya ualimu daraja ya kwanza kitengo cha juu. 

Katika hafla ya kufuzu ya mwaka huo nilikuwa miongoni mwa mahafali 

wachache waliotuzwa kama wanafunzi bora.  

 

Aya ya sita ~Tajriba katika taaluma yoyote uliyosomea 
Baada ya kuhitimu, mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na saba, nilipata 

nafasi kuhudumu kama mwalimu wa Kiswahili katika shule ya upili ya 

Sacred Heart ambapo nilihudumu kama mwalimu wa kujitolea. Kazi hii 

nimeifanya kwa miaka mitatu sasa. Ninawasaidia jinsi nilisaidiwa na 

mfadhili wangu nilipokuwa sijiwezi. Ninaishi nikijua fika kwamba Mungu 

si athumani. Ninamshukuru Mungu kwa kuwaongoza wanafunzi wangu 

kupita somo hili la Kiswahili  

 

Aya ya saba ~Majukumu au mchango katika jamii 
Mtu katika nafasi yake hawezi kuwa raia mwema ikiwa atakiuka maadili 

yaliyowekwa kwa misingi ya utamaduni. Maarifa yangu yaliniwezesha 

kutambua kuwa vijana ni mawakala wa mabadiliko na wanaweza kuleta 

mchango ambao unaweza kufaidi wanajamii wote. Nimekuwa miongoni 

mwa vijana ambao walijitolea mhanga ili kupiga vita suala la ukabila 

lililokita kambi katika jamii. Nimeweza kuhamasisha jamii kuhusu 

umuhimu wa kuishi kwa amani na upendo.  
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Kutokana na bidii zangu pamoja na vijana wenzangu tumeweza kutupilia 

mbali suala la ukabila kwenye kaburi la sahau. Shukrani kwa vijana 

tulioshiriki nao kwani umoja ndio nguvu.  

 

Aya ya nane ~Hali ya ndoa  
Nimepata mchumba ambaye ni nesi na mzawa wa jamii ya kalenjin. Katika 

ndoa yetu hii tumeishi kwa amani licha ya pandashuka za hapa na pale hasa 

kulingana na mtazamo hasi wa jamii kuhusu tofauti za ukoo. Tunaelewa 

kwamba dunia ni nyumba ya mtihani. Tumebarikiwa na watoto wawili 

ambao ni jinsia ya kike. Kifungua mimba ameanza kuenda shuleni na tayari 

amethibitisha kubarikiwa na akili pevu. Amekuwa wembe masomoni. Yule 

wa pili naye amepasua ufizi. Mimi ninashukuru kwa hawa alionipa Mungu. 

Nikitaka zaidi nitakuwa mchache wa shukrani. 

 
Aya ya tisa 

 Matarajio au azama ya mwandishi/manifesto yake katika wadhifa wake 

katika maisha.  

 Anatetea nini zaidi katika jamii 

 
Tanbihi: 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana. 

 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

 Huandikwa kwa njia ya nathari, kila hatua katika aya yake. 

 Eleza kwa njia ya nathari na kimantiki 

 Panga maelezo yake kiwakati; hatua bada ya hatua 

 Uwe na ubunifu na muvuto katika maelezo yako 

 

(iv) Hitimisho   
 Aya ya kumi 

 Kwa kawaida mtu hujitanua na kujifaragua kwa sifa kemkem kuhusu 

uzuri wake pamoja na sifa alizopata.  

 Falsafa/mtazamo wake katika jamii kuhusu maswala mbalimbali 
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17. WASIFU~ KCSE: 2010 
Wasifu ni maelezo yanayoandikwa na mtu kumhusu mtu mwingine 

(maelezo kuhusu historia ya mtu fulani ambayo huandikwa na mtu 

mwingine) 

Insha ya wasifu hutoa maelezo juu ya mtu au kitu fulani kwa 

uhalisia wake. Maelezo hayo yahusu sifa, hali, matendo au tabia ya 
mtu au kitu hicho.  

 
Muundo wa wasifu  
(i) Anwani huwa na vipengele viwili  

 Neno wasifu liwepo 
 Wasifu ni ya nani/mhusika  

WASIFU YA EDWIN ODERO 
 
(ii) Utangulizi  

 Aya ya kwanza  
 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

 Mwandishi hueleza usuli wake, tarehe, siku na mahali 
alikozaliwa, umbo na sura yake, familia yake.  

 
Kwa mfano: 

 Jina  

 Tarehe ya kuzaliwa (Tarehe huandikwa kwa maneno si tarakimu)  

 Mahali alipozaliwa 

 Wazazi wake 

 Mtoto wa ngapi katika uzawa wake 

 Jinsia yake 

 
Kwa mfano: 
Edwin Odero alizaliwa tarehe kumi na tano mwezi wa Februari miaka 

ishirini na saba iliyopita katika kijiji cha Rangwe kaunti kubwa ya 

Homabay. Ni mvulana mkenya aliye na umri wa miaka ishirini na saba. 

Edwin ndiye kifungua mimba katika familia ya Bwana na Bi. Odero.  
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(iii) Mwili   
 Aya ya pili hadi aya ya tisa (maudhui yasipungue manane)   
 Aya zinazofuata huelezea maisha yake kuanzia utotoni 

 Maelezo haya yapangwe kiwakati kama yalivyofuatana na 

kusababishana.  

 Maelezo ya kina kuhusu elemu, mafanikio katika elemu, kazi, tajriba 

ulinayo, taaluma yoyote uliyosomea, hadhi ya ndoa, mazimio yako 

katika maisha, ufanisi pamoja na pandashuka ulizopitia maishani 

yatokea katika sehemu ya mwili.  

 

Mpangilio wa aya ya pili hadi aya ya tisa 
Aya ya pili ~Maisha katika shule ya chekechea  
Miaka minne baada ya kuzaliwa kwa Edwin Odero, alijiunga na shule ya 

msingi ya Darubini katika kiwango cha chekechea. Alifuzu kwa kupata 

matokeo yaliyomwezesha kupata nafasi katika darasa la kwanza mwaka 

ambao ulifuata. Shukrani za dhati zikawa kwa mwalimu wake aliyemsaidia 

kuweza kufahamu mambo katika umri wake huo mdogo.  

 

Aya ya tatu ~Maisha katika shule ya msingi 
Baba yake ambaye alikuwa mwalimu mkuu katika shule ya msingi ya 

Darabuni alipata uhamisho, jambo lililosababisha kuhamishwa kwa Edwin 

Odero kutoka shule hiyo hadi shule ya msingi ya Songambeli. Shuleni 

alijisatiti kisabuni na hakuna aliyeweza kumpiku katika masomo kwa kuwa 

alijua lazima awe mfano bora. Baada ya miaka minane alifanya mtihani wa 

kitaifa wa shule ya msingi na kufuzu kwa alama za A katika kila somo.  

 

Aya ya nne ~Maisha ya shule ya upili  
Alijiunga na shule ya upili ya Bahati ambayo ilisifiwa kwa umarufu wake. 

Akiwa katika kidato cha pili, wazazi wake wote walifariki baada ya 

kusombwa na maji ya mto wakiwa katika gari lao jioni moja. Tukio hili 

lilifanya awe yatima karibu aingiwe na wazimu. Edwin alikuwa wa 

kutegemea wafadhili. Hakukataa tamaa na kweli Mungu hamwaachi mja 

wake, aliweza kupata mhisani na mfadhili aliyegharamia elimu yake ya 

shule ya upili. Matokeo yake ya mitihani ya kidato cha pili yaliathirika mno 

baada ya msiba huo. Hata hivyo, muda si muda alianza kupanda ngazi tena. 

Miaka miwili baadaye alitia fora katika mtihani wa kitaifa KCSE na kupata 

alama ya A hasi (A-) 
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Aya ya tano ~Maisha ya chuo kikuu 
Mwaka wa elfu mbili kumi na mbili, alijiunga na chuo kikuu cha Maseno 

kusomea shahada ya B.A (Kiswahili na Sayansi ya Jiografia) kwa miaka 

minne. Alihitimu vizuri mwaka wa elfu mbili kumi na sita na kupata digrii 

ya ukapera katika taaluma ya ualimu daraja ya kwanza kitengo cha juu. 

Katika hafla ya kufuzu ya mwaka huo alikuwa miongoni mwa mahafali 

wachache waliotuzwa kama wanafunzi bora.  

 

Aya ya sita ~Tajriba katika taaluma yoyote aliyosomea 
Baada ya kuhitimu, mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na saba alipata 

nafasi kuhudumu kama mwalimu wa Kiswahili katika shule ya upili ya 

Sacred Heart ambapo alihudumu kama mwalimu wa kujitolea. Kazi hii 

ameifanya kwa miaka mitatu sasa. Amewasaidia jinsi alisaidiwa na 

mfadhili wake alipokuwa hajiwezi. Anaishi akijua fika kwamba Mungu si 

athumani. Kila uchao ameishi kumshukuru Mungu kwa kuwaongoza 

wanafunzi wake kupita somo hili.  

 

Aya ya saba ~Majukumu au mchango wake katika jamii 
Mtu katika nafasi yake hawezi kuwa raia mwema ikiwa atakiuka maadili 

yaliyowekwa kwa misingi ya utamaduni. Maarifa yake yalimwezesha 

kutambua kuwa vijana ni mawakala wa mabadiliko na wanaweza kuleta 

mchango ambao unaweza kufaidi wanajamii wote. Amekuwa miongoni 

mwa vijana ambao walijitolea mhanga ili kupiga vita suala la ukabila 

lililokita kambi katika jamii. Ameweza kuhamasisha jamii kuhusu 

umuhimu wa kuishi kwa amani na upendo. Bidii zake pamoja na vijana 

wenzake umeweza kutupilia mbali suala la ukabila kwenye kaburi la sahau. 

Shukrani za dhati zikawa kwake pamoja na vijana alioshiriki nao kwani 

umoja ndio nguvu.  

 

Aya ya nane ~Hali ya ndoa  
Edwin Odero amepata mchumba ambaye ni nesi na mzawa wa jamii ya 

kalenjin. Katika ndoa yao, wameishi kwa amani licha ya pandashuka za 

hapa na pale hasa kulinga na mtazamo wa jamii kuhusu tofauti za ukoo. 

Anaelewa kwamba dunia ni nyumba ya mtihani. Wamebarikiwa na watoto 

wawili ambao ni wa jinsia ya kike. Kifungua mimba ameanza kuenda 

shuleni na tayari amethibitisha kubarikiwa na akili pevu.  
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Amekuwa wembe masomoni. Yule wa pili naye amepasua ufizi. Naye 

anashukuru kwa hawa aliompa Mungu. Akitaka zaidi atakuwa mchache wa 

shukrani.  

 

Aya ya tisa 
 Matarajio au azama ya mwandishi/manifesto yake katika wadhifa wake 

katika maisha.  

 Anatetea nini zaidi katika jamii 

Tanbihi: 
 Eleza ujumbe kwa kina na mapana. 

 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

 Huandikwa kwa njia ya nathari, kila hatua katika aya yake. 

 Eleza kwa njia ya nathari na kimantiki 

 Panga maelezo yake kiwakati; hatua bada ya hatua 

 Uwe na ubunifu na muvuto katika maelezo yako 

 

(v) Hitimisho   
 Aya ya kumi 
 Kwa kawaida mtu hujitanua na kujifaragua kwa sifa kemkem kuhusu 

uzuri wake pamoja na sifa alizopata.  

 Falsafa/mtazamo wake katika jamii kuhusu maswala mbalimbali 

 

Mambo ya kuzingatiwa 
 Huandikwa na mtu mwingine juu ya mtu fulani  

 Hutumia nafsi ya tatu, yaani Ali… 

 Huandikwa kwa mtindo wa nathari, huku maelezo yakisimuliwa kiaya 

bila mada ndogondogo. Hueleza historia tangu kuzaliwa hadi alikofikia 

mtu.  

 Husimulia habari zote njema na mbaya kuhusu mtu. Mema aliyotenda, 

maovu aliyofanya na mengine.  

 Anayesimuliwa anaeza kuwa hai au awe amekufa.  

 Utangulizi utaje mtu au kitu hicho.  

 Insha iandikwe kwa mtiririko na kwa mpangilio mzuri wa aya.  

 Huandikwa katika nafsi ya tatu.  

 Wakati uliopo (na) na hali timilifu (me) hutumiwa ikiwa anayeandikiwa 

angali hai ilhali wakati uliopita (li) hutumika akiwa anayeandikiwa 

ameaga dunia.  
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18. WASIFUKAZI AU TAWASIFUKAZI ~ KCSE____ 
Hii ni taarifa inayoelezea kuhitimu kwa mtu kuhusu kupata kazi au ajira. 

Kwa kawaida, wasifukazi huambatanishwa na barua ya kuomba kazi. 

Wasifukazi huandikwa kwa muundo maalum. Muundo wake una mada 

ndogondogo.  

 
Wasifu - Kazi iwe na mpangilio au vipengele vifuatavyo: - 

(a) Maelezo ya kibinafsi 
Jina:  

Tarehe ya kuzaliwa: 

Mahali pa kuzaliwa: 

Ndoa/Hadhi: 

Lugha: 

Anwani: 

Nambari ya simu: 

Barua pepe: 

 

Tanbihi: 
Vipengele hivi vitengwe kwenye mstari mmojammoja  

 

(b) Kiwango/viwango vya elimu 
 Mwanafunzi aanze na kiwango cha juu cha elimu. 

 Mwaka wa kusoma –Kiwango na cheti alichopata baada ya 

kuhitimu/kufuzu  

 
Kwa mfano:  
1999 – 2004: Chuo kikuu cha Maseno Shahada ya kwanza ya ualimu. 

(c) Tajriba ya kitaaluma - Aanze kwa kazi anayoifanya kwa sasa 

(d) Uteuzi (ikiwa upo) majukumu au nyadhifa ulizowahi kupewa. 

(e) Semina ulizo hudhuria (ikiwa zipo) 

(f) Kazi za ziada/ tuzo/ machapisho 

(g) Uraibu 
(h) Wadhamini/warejelewa ataje wawili au watatu ila wasizidi hapo 
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19. TAARIFA ~ KCSE: _____ 
Haya ni maelezo yanayoandikwa kuhusu tukio fulani kwa lengo la 

kufahamisho ili hatua ichukuliwe.  

 

Muundo wa Taarifa 
(i) Kichwa  

 Neno taarifa liwepo 

 Hudokeza kiini cha taarifa 

TAARIFA KUHUSU ATHARI ZAMATUMIZI YA DAWA 
ZA KULEVYA 
(ii) Utangulizi 

 Aya ya kwanza  

 Utangulizi wa taarifa hueleza chanzo cha taarifa yenyewe.  

 Hutaja kimuhtasari tukio linalotolewa taarifa, mahali lilipotokea, wakati 

na waliohusika na tukio hilo.  

 Utangulizi uwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  
 

(iii) Mwili  
 Aya ya pili hadi aya ya tisa  
Maudhui yasipungue manane  

 Katika sehemu hii maelezo ya taarifa inayokusudiwa hutolewa.  

 Maelezo yawe kiaya ~ hoja hufafanuliwa katika aya yake. 

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 

 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 
(iv) Hitimisho  

 Aya ya kumi 
 Hudokeza hatua/msimamo/falsafa ya mwandishi  
 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

(v) Kimalizio  
Muundo wa mwisho udhihirike kama ifuatavyo: 

Majina ya mwandishi 

Wadhifa wake 
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20. MAKALA YA REDIO ~ KCSE: ____  
Muundo wa Taarifa 
(i) Kichwa  

 Neno makala ya redio liwepo 
 Kitaje tarehe 
 Hudokeza kiini na saa 

MAKALA YA REDIO KUHUSU ATHARI ZAMATUMIZI YA 
DAWA ZA KULEVYA 27/6/2024 SAA NNE ASUBUHI 

(ii) Utangulizi 
 Aya ya kwanza  

 Utangulizi wa makala ya redio huhusisha makaribisho na maelezo 

mafupi kuhusu mada husika.   

(iii) Mwili  
 Aya ya pili hadi aya ya tisa  
Maudhui yasipungue manane 

 Katika sehemu hii maelezo ya makala yanayokusudiwa hutolewa.  

 Maelezo yawe kiaya. ~hoja hufafanuliwa katika aya yake. 

 Hakikisha sehemu ya maudhui inatiririka, mawazo 
yaingiliane na kuchangiana 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana.  

Hoja + maelezo+ suluhu/maoni kuhusu maudhui husika 

 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 
(iv) Hitimisho  

 Aya ya kumi 
 Hudokeza hatua/msimamo/falsafa ya mwandishi  
 Kuwapongeza wasikilizaji na kuwwaga 

 Hitimisho iwe na mistari 3 – 4, yenye lugha inayovutia  

 
21. TAHAKIKI~KCSE: ___ 
Maandishi ya kuchambua kazi ya fasihi. Huandikwa baada ya kuisoma kazi 

hiyo ya fasihi na kuilewa barabara.  

Muundo wa Tahakiki  
(i) Sura 

TAHAKIKI YA RIWAYA CHOZI LA HERI 
Anwani          : CHOZI LA HERI   
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Mwandishi     : Assumpta Matei  

Mchapishaji   : Oxford University Press  

Mhakiki         : Mary Ndung’u  

Bei                 : Mia tatu hamsini (Kwa maneno) ~Si lazima  

(ii) Utangulizi  
 Uwe katika aya ya mwanzo  

 Hutoa ufafanuzi au maelezo zaidi kuhusiana na mada/anwani ya kitabu 

kinachohakikiwa.  

(iii) Mwili 
Baadhi ya mambo yanayoweza kuhakikiwa na mwandishi ni pamoja na: 

 Dhamira ya mwandishi  

 Maudhui yanayojitokeza katika kitabu na namna yanavyosaidia 

kukuza dhamira ya mwandishi.  

 Maelezo kuhusu wahusika na jinsi wanavyosaidia kukuza 
dhamira ya mwandishi.  

 Mandhari makuu aliyotumia mwandishi kukuza dhamira yake.  

 Mtazamo wa kjumla kuhusu namna alivyoteua na kutumia lugha katika 

kitabu (mbinu za mtindo)   

 Maelezo kuhusu mbinu za kimuundo na namna inavyofanikisha dhamira 

ya mwandishi.  

Namna mtahiniwa anavyoweza kupanga kazi yake:  
 Aya ya kwanza ~ Maelezo kuhusu anwani ya kitabu 
 Aya ya pili~Dhamira  
 Aya ya tatu na aya ya nne ~Maudhui makuu     (mawili) 

 Aya ya tano na aya ya sita ~Wahusika wakuu    (wawili)  

 Aya ya saba na aya ya nane ~Mandhari makuu  (aya mbili)  

 Aya ya tisa ~ Tamathali za usemi 
 Aya ya kumi ~Mbinu za kisanaa  
 Aya ya kumi na moja ~Mbinu za kimuundo 

 
Tanbihi: 

 Eleza ujumbe kwa kina na mapana. 

(Hoja + maelezo + suluhu/maoni kuhusu maudhui hiyo.) 

 Sehemu hii ya maudhui iwe na mistari 6 – 7 

 Mwandishi anastahili kujadili iwapo vipengele hivi viliafikiwa na 

mwandishi wa kitabu husika.  

 Maelezo haya yatoke kiaya 
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VIDOKEZO VYA MADA ZA MASWALA IBUKA 
Ni muhimu walimu na watahiniwa wote wafahamu kwamba maswali ya 

insha za kuamilifu na swali la pili daima hulenga maswala ibuka. Ni dhahiri 

kwamba hakuna siku na mwaka ambapo watatoka nje ya maswala ibuka, 

hivyo watahiniwa waandaliwe vyema katika maswala haya ni kama 

yafuatayo:  

1. Jinsi ya kujikinga na Magonjwa 

2. Namna ya kukabiliana na korona  

3. Madhara ya korona  

4. Utamaduni/Unyanyasaji wa wanawake/Taasubi ya kiume 

5. Jinsi wanaume/vijana wa kiume wanavyodhulumiwa 

6. Dawa za kulevya/ Mihadarati 

7. Uhalifu/Utovu wa usalama 8. Haki za binadamu 

9. Jinsi ya kuwatunza watoto 10. Mazingira 

11. Usalama barabarani 12. Sayansi na teknolojia 

13. Simutamba/Rununu 14. Runinga/Magazeti 

15. Utalii   16. Umaskini 

17. Dini 18. Ukeketaji wa wasichana 

19. Njaa 

20. Gharama ya juu ya maisha nchini Kenya 

21. Maasi/Uozo miongoni mwa vijana 

22. Ufisadi nchini 23. Amani/ Utaifa/ Umoja 

24. Usafiri wa matatu 25. Mtandao/Utandawazi 

26. Udanganyifu/wizi katka mitihani nchini Kenya 

27. Katiba mpya ya Kenya 28. Pesa za hazina ya vijana 

29. Umuhimu wa kuimarisha miundo msingi 

30. Visa vya kishetani shuleni/Migomo ya wanafunzi 

31. Kuorodhesha shule kutokana na matokeo ya mitihani 

32. Mchango wa vijana katika kuendeleza ugatuzi 

33. Ndoa za jinsia moja 34. Uchukuzi wa bodaboda  

35. Michafuko wa kisiasa  

36. Umuhimu wa vyuo vya kiufundi  

37. Kuimarisha masomo 38. Mafuriko 

39. Uimarishaji wa kilimo  40. Mfumo wa ugatuzi 

41. Umuhimu wa michezo shuleni 

42. Faida na hasara ya uvumbuzi wa mafuta nchini  

43. Jinsi ya kuimarisha demokrasia  
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44. Ufaafu wa elimu ya umilisi CBC  

45. Uwindaji haramu/sababu na athari  

46. Misongamano ya watu nchini/magari  

47. Jinsi ya kupunguza uhamaji wa watu hadi mataifa mengine  

48. Jinsi ya kupunguza uhamaji wa watu hadi mjini 

 

BAADHI YA HOJA ZA MASUALA IBUKA YA 
KATIKA JAMII 
1. JINSI YA KUJIKINGA NA MAGONJWA 

 Kula chakula chenye virutubisho vyote na madini  

 Kutotumia chumvi, sukari au mafuta mengi 

 Kufanya mazoezi  Chanjo kwa watoto 

 Kutozini au kutumia kinga   Kutotema kikohozi ovyo. 

 Kupimwa mara kwa mara  Kupika vyakula vizuri 

 Kunawa mikono na macho 

 Kuchemsha maji au kuyatia dawa kabla ya kuyanywa 

 Kutochangia vifaa kama vitana na nyembe na mavazi ili kujikinga na 

magonjwa ya ngozi. 

 Kulala ndani ya neti iliyotiwa dawa 

 Kufyeka nyasi karibu na nyumba na kutupa mikebe iliyo na maji  

 Kuweka dawa kwenye vidimbwi ili kuua mbu 

 Kutotumia vileo kama vile pombe na sigara  

 Kuzuia kunyeshewa na mvua na kuvaa mavazi mazito wakati wa baridi 

au usiku 

 Kukohoa au kupiga chafya mtu akiwa ameziba pua na midomo  

 Kutubu dhambi, kujua Mungu na kuomba kwa afya ya kiroho 

 

2. UKIMWI 
Ugonjwa unaosababishwa na virusi vya HIV unaofanya mwili 

kupungukiwa na kinga dhidi magonjwa. 

Njia za maambukizi 
 Uzinzi, ubakaji au ulawiti 

 Tohara ambapo ngariga anatumia kisu kimoja kwa watahiriwa wote 

 Kuchangia vifaa vyenye ncha kali k.v. nyembe, vinyoleo n.k. 

 Utumiaji wa sindano moja na vifaa vya upasuati ambavyo havijatiwa 

dawa au kutokoswa ili kuua viini 
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 Wanawake kuambukiza watoto wakijifungua 

 Kuongezewa damu ambayo haijapimwa au haijapimwa vizuri. 

 Utumiaji wa dawa za kulevya kwa kujidunga kwa sindano moja 

 Ulevi kumfanya mtu kupotewa na utambuzi kisha kufanya ngono na mtu 

aliyeambukizwa. 

 Kubusu mtu aliye na virusi ukiwa na vidonda kinywani 

 Wakati wa ajali watu walio na viini wanapojeruhiwa na kutokwa na 

damu na inafikia majeraha katika miili ya wasio na hivyo viini 

 

Dalili  
 Kukohoa kwa muda mrefu  Kuendesha kwa muda mrefu 

 Kupoteza hamu ya kula  Kunyonyoka nywele 

 Jipu mwilini  Mwasho mkali katika Ngozi 

 Vidonda kinywani na kooni  Saratani ya ngozi 

 Kuvimba shingoni 

 Kukonda au kupoteza uzani wa zaidi ya kilo 10 kwa muda mfupi 

 Mwili kudhoofika/unyonge 

 Homa na kutokwa na jasho jingi usiku 

 Magonjwa ya kifua kikuu na homa ya mapafu 

 Utaahira wa akili k.v. kusahau na kutokumbuka mambo 

 

Madhara 
 Jamaa kuathirika kisaikolojia wakiona mtu wao akiteseka na ugonjwa 

 Vifo kwa kuzidiwa na ugonjwa 

 Huzuni baada ya mgonjwa kuaga dunia 

 Watoto kuachwa wakiwa mayatima baada ya wazazi kufa 

 Gharama kubwa ya kugharamia matibabu 

 Unyanyapaa/kutengwa/kubaguliwa 

 Ndoa kuvunjika kutokana na lawama 

 Ubakaji wa watoto wa kike ili kujitakasa 

 Kuathiri uchumi wa nchi pesa nyingi zinapotumiwa kununulia dawa za 

kupunguza makali hata za kifua kikuu 

 Serikali kupoteza wataalamu iliyogharamia elimu yao kulazimika kuajiri 

wataalamu kutoka nje kwa gharama ya juu sana 

 

Jinsi ya Kujikinga  
 Kutofanya zini kabla na nje ya ndoa 
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 Walioambukizwa kutumia dawa za kupunguza makali (A.R.V) 

 Aliyebakwa kupewa dawa za A.R.V kabla ya saa 72 

 Kuwapa mama waja mzito wenye virusi dawa kabla ya kujifungua 

kukinga mtoto 

 Ngariba kutotumia kisu kimoja kwa watahiriwa wote 

 Kutumia sindano mpya hospitalini na matumizi ya dawa za kulevya 

 Kupima damu vizuri kabla ya kuwaongezea wagonjwa 

 Kupimwa kabla ya ndoa na mara kwa mara ili kujua hali ili kujikinga 

dhidi ya maambukizi au kujitunza kama mtu ameambukizwa 

 Kutumia mipira 

 Walioambukizwa kutofanya mapenzi bila kinga ili wasipate virusi aina 

tofauti na sugu au magonjwa mengine ya zinaa 

 Kula chakula vinavyofaa na kufanya mazoezi 

 Kupata matibabu wakati ufaao mtu anapougua magonjwa mengine 

 Kumjua Mungu ili kumwamini na kumtumainia ili kuondoa uoga na 

mahangaiko na hivyo kumwezeha mtu kuishi siku zaidi 

 

3. UNYANYASAJI/UDUNISHAJI WA WANAWAKE NA 
UTAMADUNI/TAASUBI ZA KIUME 

Namna/njia za unyanyasaji 
 Kunyimwa haki ya kusema.  Kupigwa na kutusiwa 

 Kutalikiwa.  Kubakwa.  Kukeketwa.  

 Kutorithi mali  

 Wanawake wajane kunyang'anywa mali na kufukuzwa  

 Ndoa za wake wengi (uke wenza). 

 Kurithi wanawake (wajane) kwa lazima. 

 Kutawishwa au kunyimwa uhuru wa kutoka  

 Kutoelimishwa eti kwa akiolewa hatafaidi familia, atapanda wanaume 

vichwa. 

 Ndoa za mapema/lazima zinazosababisha kukatiza elimu yake (mahari 

haiwezi kurudishwa). 

 Kulazimishwa kuolewa na mtu asiyempenda. 

 Kunyimwa ajira kwa vile akipata mimba atajikokota kazini na atahitaji 

likizo baada ya kujifungua. 

 Ajira ya mtoto wa kike ambapo anafanyishwa kazi ya sulubu na kupewa 

mshahara duni 
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 Wanaume kutokuwa waminifu kwao hata kuwanyima mahitaji na 

kuwapa mahawara zao 

 Wanaume kupuuza majukumu ya kukimu familia. 

 Ubadhirifu wa wanaume na hali wake zao ndio walifanya kazi za 

kupatia hizo pesa 

 Kulaumiwa mtoto akikosekana hata mke mwingine kuolewa 

 Mahali pa mwanamke kuwa nyumbani au haruhusiwi kufanya kazi 

ofisini au kuongoza 

 Kulazimishwa kuvaa mavazi aina fulani na kukatazwa kuvaa aina 

mengine  

 Kufanyishwa kazi za nyumbani kama mtumwa. 

 Kudhibitiwa na wanaume zao kwa sababu ya wivu. 

 

Suluhisho 
 Hatua kali za kisheria kwa wanaowapiga, wanaowabaka na 

wanaotekeleza mila ya kukeketa na ndoa za mapema 

 Kufanya kampeni dhidi ya mila zinazochangia udunishaji wa wanawake 

 Kuwashauri watoto wa kike badala ya kuwapasha tohara waende shuleni 

 Kuanzisha makao ya watoto wa kike wanaotishiwa na mila mbaya 

 Kumwelimisha mwanamke kuhusu haki zake 

 Kuhimiza wanawake kupigania haki zao 

 Serikali kutenga pesa za kuelimisha watoto wa kike ili kuwapa uwezo 

wa kiuchumi kwani wengi hunyanyaswa kutokana na umaskini na 

ujinga. 

 Mashirika ya kutetea haki za wanawake kama FIDA na Maendeleo ya 

Wanawake. 

 Hazina ya kutoa mikopo kwa makundi ya wanawake k.v. K.W.F.T 

 Kuwapa wanawake nafasi sawa za ajira 

 Kutekelezwa kipengele cha thuluthi ya wanawake katika uongozi. 

 Kupunguza alama ambazo wasichana wanazopaswa kufikisha ili 

kujiunga na vyuo vya elimu ya juu. 

 Kubuni sheria za kuwawezesha kumiliki mali 

 

4. JINSI WANAUME WANAVYODHULUMIWA 
Namna  

 Kupigwa na wazazi/waelekezi wao 

 Kuchomwa kwa maji moto 
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 Wanawake kutokuwa waminifu kwao. 

 Kutusiwa  Kunyimwa chakula. 

 Kukatwa sehemu nyeti  Kutelekezwa. 

 Kazi za sulubu. 

 Kufanyishwa kazi fulani k.v. kufulishwa nguo na kupikishwa mke 

akiwepo hata mbele ya wageni 

 Kuzomewa/kugombezwa wake. 

 Kutofuliwa nguo na wake zao. 

 Kunyimwa unyumba eti kulipiza/ kumwadhibu 

 Kunyimwa pesa kama hana ajira. 

 

Suluhu  
 Hatua kali za kisheria k.m kufunwa jela kwa wanaowapiga na 

kuwatelekeza.  

 Kufanya kampeni dhidi ya mila zinazochangia udunishaji wa waume. 

 Kuwashauri watoto wa kiume dhidi ya kuwakabili wake bila uhasama. 

 Kumwelimisha mwanamme kuhusu haki zake. 

 Serikali kutenga pesa za kuelimisha vijana wa kiume ili kuwapa uwezo 

wa kiuchumi kwani wengi hunyanyaswa kutokana na umaskini na 

ujinga. 

 Mashirika ya kutetea haki za waumme yaundwe. 

 Kuwapa wanaume nafasi sawa za ajira. 

 Kusawazisha alama za wanafunzi kujiunga na vyuo vya elimu ya juu. 

 

5. MADHARA YA KORONA 
 Imesababisha vifo nchini  

 Matumizi ya pesa nyingi   

 Uchumi umesambaratishwa  

 Imesababisha hofu na wasiwasi miongoni mwa wananchi.  

 Korona imeleta umaskini miongoni mwa wanajamii 

 Kusambaratisha mipango na mipangilio katika taasisi za masomo kama 

vile shule nchini kufungwa. n.k  

 Wafanyikazi wengi kuachishwa kazi katika mashirika mbalimbali nchini  

 Ongezeko la visa vya ualifu nchini hasa miongoni mwa walioachishwa 

kazi  

 Kusababisha ukengeushi miongoni mwa viongpozi ~KEMSA 
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6. JINSI YA KUJIKINGA NA MARADHI YA KORONA 
 Kula chakula chenye virutubisho vyote na madini  

 Kufanya mazoezi  Kunawa mikono kila mara  

 Kutosalimiana   Matumizi ya barakoa  

 Chanjo kwa watu, watoto na wananchi kwa jumla  

 Kutochangia vifaa kama vitana na nyembe na mavazi ili kujikinga.  

 Kuepuka kutangamana na anayeshukiwa kuwa ameambukizwa.  

 Kukohoa au kupiga chafya mtu akiwa ameziba pua na midomo/kutumia 

karatasi shashi au kiwiko unapokohoa au kupiga chafya.  

 Kuepuka kushirikiana na umati  

 Kutotema kikohozi ovyo  Matumizi ya kiyeyushi  

 Kuepuka safari hapa na pale hasa nchi zilizoripoti korona  

 Kujitenga/kutafuta matibabu wakati ambap viwango vya joto 

vimepanda au kuwepo kwa dalili za maradhii. 

 

7. MFUMO WA ELIMU YA UMILISI (CBC)   
Mfumo huu ukitekelezwa vizuri, mambo yafuatayo yataimarika nchini. 

 Utendakazi katika sekta mbalimbali nchini  

 Matumizi ya teknolojia kuboresha uchumi 

 Michezo.  Kilimo  Biashara  

 Uajibikaji miongoni mwa raia 

 Ukosefu wa ajira utapungua.  Umaskini utapungua 

 Kuimarika kwa sekta ya afya itaimarika 

 Ushindani mwafaka na mataifa ya kigeni. (Kenya itapata hadhi) 

 Waekezaji wa kigeni wataongezeka. 

 
Yaani: 

 Husaidia wanafunzi kutambua, kukuza na kutumia talanta zao.  

 Wanafunzi wataweza kujitegemea katika maisha yao ya usoni.  

 Inasaidia katika kuendeleza utamaduni.  

 Mfumo huu unasisitiza utendaji kuliko nadharia.  

 Wanafunzi wako na uhuru wa kufanya watakacho katika maisha yao 

usani.  

 Hukuza utangamano miongoni mwa wanafunzi wanapotekeleza wajibu 

pamoja.  

 Inawezesha wanafunzi kuwa wabunifu wanapotumia vitu 

vinavyopatikana kwenye mazingira yao.  
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 Uchafuzi wa mazingira unapungua.  

 Matumizi ya teknolojia yanapanuka kwa vile wanafunzi wanaitumia 

katika masomo.  

 Inasaidia nchi kujiendeleza kiuchumi na kuepuka kuagiza bidhaa nje ya 

nchi.  

 
Changamoto 

 Ni ghali mno na inaumiza wanafunzi wa kutoka tabaka la chini.  

 Wazazi wanatumia wakati mwingi kuwashughulikia wanao, wakati 

ambao wangetumia kushughulikia masuala mengine za kujiendeleza 

kiuchumi.  

 Wanafunzi walio na mahitaji maalum kama vile vipofu 

hawashughulikiwi kikamilifu.  

 Wanafunzi wengi wanategemea wazazi wao kuwafanyia kazi ya ziada.  

 Serikali haijaajiri walimu wa kutosha kushughulikia mfumo huu wa 

elimu 

 Walimu hawajapewa mafunzo ya kutosha ya kuwashughulikia 

wanafunzi. 

 

8. RUWAZA 2030(vision 2030) 
 Ajira ~kazi za ukarabati na ujenzi huongeza nafasi za kazi 

 Huimarisha uchumi 

 Bidhaa na watu huweza kusafirisha kwa haraka 

 Itavutia wawekezaji wa nje 

 Itavutia watalii watakaotupa ushuru wa kigeni 

 Bidhaa zilizo na maisha mafupi k,v samaki/ matunda hufika sokoni kwa 

muda mzuri 

 Watu huweza kupata maji masafi kwa kutumia mabvomba maalum 

 Ajali za barabrani zaweza kuepukwa iwapo barabara zitakuwa nzuri 

 Mandhari hufurahisha macho 

 Biashara miongoni mwa nchi yetu na nchi za maeneo haya k.v Uganda, 

Tanzania na Sudan Kusin huweza kuimarisha – Reli kutoka Lamu hadi 

Sudan Kusini 

 

9. UFISADI 
Uovu, ubaya au uharibifu. 
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Shuleni   
 Wanafunzi kudanganya katika mtihani 

 Kutoza mwanafunzi wa kidato cha kwanza pesa au chakula kama nyama 

ili kuwalinda. 

 Kujipakulia chakula kingi. 

 Waalimu wakuu kuitisha hongo ili kuruhusu wanafunzi wajiunge na 

shule zao 

 Kupita wengine katika foleni wanapokwenda kupata chakula au chai 

hata benki 

 Kurudishiwa bakaa/chenji nyingi dukani na kutoirejesha kwa muuza 

duka. 

 Kuokota pesa njiani na kutoulizia ni za nani 

 Kughushi stakabadhi za mtihani, hati za umiliki shamba. 

 
Nchini  

 Kunakili kanda za muziki za wengine na kuziuza. 

 Waajiri kuajiri watu wa familia zao au makabila yao. 

 Daktari kuitisha hongo ili amhudumie mgonjwa 

 Polisi kuitisha hongo ili aruhusu magari ya huduma kwa umma 

yasiyofaa kupita 

 Kutohoa maziwa au kuyaongezea maji ili yawe mengi 

 Wenye maduka kuuza bidhaa kwa bei ghali 

 Kuuza bidhaa kama sukari, nyama, nafaka, gesi na mafuta ya petroli 

ambazo hazijatimiza uzani unaotakikana 

 Madereva wanaoendea mafuta ya petroli kuuza kiwango fulani cha hayo 

mafuta na kuongezea ya taa au diseli 

 Kuuzia watu dawa bandia zisizotibu magonjwa 

 Ulanguzi wa dawa za kulevya 

 Kuiba pesa kwa kutumia risiti bandia au kufuruisha bei za bidhaa ili 

pesa zilizo juu wahusika wagawane 

 Kutoa ushahidi wa uongo 

 Kunyang'anya wajane na yatima mali zao 

 Uporaji wa mali ya umma k.v. nyanja za kuchezea watoto na misitu 

 Hakimu kuchukua hongo aididimize kesi 

 Madaktari kutoza wawele ada ya juu hata kuwafanyia upassuaji 

wasiouhitaji ili wapate pesa. 
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Sababu ya watu Kushiriki Ufisadi 
 Tamaa ya kutajirika 

 Kutofahamu madhara/matokeo yake 

 Kukosa njia za kukimu mahitaji 

 Mishahara au mapato duni yasiyomwezesha mtu kukimu mahitaji yake 

au ya familia 

 Kutotosheka kwa kile mtu alichonacho. 

 Hofu ya kupata hasara au kukosa ajira. 

 Kutomjua mungu hivyo hawana imani. 

 Kuzugwa au kutekwa nyara kimawazo na kuwa mtumwa na shetani. 

 Wengine hulichukulia kama jambo la kawaida tu au hali ya maisha. 

 Imani kuwa siku hizi mtu hawezi kupata chochote bila kutoa hongo. 

 
Madhara ya ufisadi 

 Vifo kutokana na ajali barabarani au kutotibiwa bila hongo. 

 Majeruhi wa ajali za ajalini wengine hulemaa wasiweze kujifanyia kazi 

zao. 

 Kufutiliwa kwa matokeo ya mtihani. 

 Kufukuzwa shuleni au chuoni. 

 Umaskini kutokana na utoaji hongo ya pesa nyingi kisha kutopata kazi 

na ununuzi wa bidhaa kwa bei ghali. 

 Kushuka kwa viwango vya elimu wasiohitimu ipasavyo 

wanaporuhusiwa kujiunga na shule/ vyuo fulani 

 Kushuka kwa viwango vya huduma kwa umma kutokana na kuajiriwa 

kwa watu wasiohitimu vizuri. 

 Afisi za serikali kuchomwa wafisadi wakijaribu kusitiri ushahidi wa 

ufisadi 

 Nchi kurudishwa nyuma kiuchumi na kimaendeleo kutokana na pesa za 

miradi kuporwa. 

 Kupoteza ajira baada ya kufutwa kazi kutokana na ufisadi 

 Familia kuteseka baada ya kupoteza ajira 

 Kufungwa jela kwa wanaopatikana na kosa la ufisadi 

 Uharibifu wa mazingira na madhara yanayoendana nao kutokana na 

ufyekaji wa misitu 

 Kudidimiza haki pale kesi inakatwa vibaya kutokana na hongo hata 

asiye na makosa aweza kufungwa 

 Viongozi wafisadi katika mashirika na asasi kupoteza nyadhifa  
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Suluhisho/Njia za Kuukabili/kupambana/kuzuia Ufisadi 
 Hatua kali za kisheria kwa wafisadi 

 Kulipa wafanyakazi mishahara mizuri 

 Kuelimisha kuhusu madhara ya usisadi 

 Kufuta kazi wafisadi 

 Kunyang'anywa pesa au mali walizopata kifisadi 

 Watu kutangaza mali zao k.v. kwa kujaza fomu kudhihirisha hayo 

 Shirika la kukagua vipimo na ubora wa bidhaa 

 Majina ya wafisadi kutangazwa hadharani. 

 Ukaguzi wa hesabu za matumizi ya pesa katika asasi za serikali 

 Shirika la kupambana na ufisadi lichunguze wafisadi. 

 Kufumania wafisadi. 

 Kupiga picha kwa kamera ya video wafisadi k.v. polisi wakichukua 

hongo 

 Kujifunza kutosheka kwa kile mtu alichonacho na kuishi maisha ya 

kiwango chake. 

 Kuarifu polisi au shirika la mkupambana na ufisadi kuhusu visa vya 

ufisadi. 

 Kumjua na kumcha Mungu. 

 

10. DAWA ZA KULEVYA / MIHADARATI 
Dawa ambazo huathiri utendakazi wa mwili. 

Sababu za kutumiwa 
 Kukaa katika mazingira zinamotumiwa 

 Ukosefu wa ushauri/kutojua madhara 

 Shida k.v. ukosefu wa ajira na mahitaji ya kimsingi 

 Masurufu au kuwapa vijana pesa nyingi za matumizi 

 Kujipa burudani 

 Shinikizo la rika kwa vijana  Matangazo ya biashara

 Marafiki wabaya  Malezi 

 Kuvunjika kwa ndoa  Upweke 

 Kujitoa haya k.m. makahaba  Shida kazini 

 Kudanganywa zina manufaa k.m. kumpa mtu nguvu ya kufanya kazi au 

kuerevusha 

 Kujipa hisia za kuwa huru na ujitambuaji  
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Madhara  
 Magonjwa k.v. saratani na ya zinaa 

 Vifo kutokana na ajali, magonjwa au dawa zenyewe 

 Kuiba ili kupata pesa za kununulia dawa za  

 Ubakaji  Visa vya ubakaji. 

 Hufilisi watu kwa kutumia pesa nyingi hata kuuza au kuzikodisha mali 

zao ili kuzigharama 

 Kupotoka kimaadili k.m. kuwa mwenye matusi, kupiga wengine, kuwa 

mgomvi hata mzinifu. 

 Kuwa mchafu kama fungo k.m. kutooga, kutofua nguo, kutochanua 

nywele n.k. 

 Kuhisi mambo yasiyokuwepo (hallucination). 

 Wengine kushindwa kuolewa na kutoweza kupata watoto k.m. 

watumiaji wa miraa. 

 Kuvunjika kwa ndoa kutokana na kupiga mke, kutumia pesa vibaya. 

 Kufutwa kazi k.m. kutokana na ulevi. 

 Wazimu  Uhalifu 

 Jamaa ya mtumizi kuteseka ikimwona mwenzao akiangamia kutokana 

na kuzitegemea dawa za kulevya 

 Mhusika huathirika kimwili na kisaikolojia  

 Huathiri ukuaji wa mwili na akili 

 Huathiri uwezo wa kufikiri kwa kuua seli za ubongo 

 Hufanya mtu kupotoka kimaadili k.m. upyaro, vita, uchoyo, uzinifu 

 Kuvunjika kwa ndoa  Kufukuzwa shuleni 

 Wazimu  Kufungwa jela 

 Kuzaa watoto ambao hawajatimiza uzani wa wastani 

 Kufa kwa neva na viungo kukatwa 

 
Suluhisho  

 Kuelimisha watu kuhusu madhara ya dawa za kulevya 

 Watu kumjua Mungu 

 Matibabu ya kurekebisha watumwa wazo 

 Kujitenga na marafiki wabaya 

 Kutoingia katika mandhari zinamotumiwa 

 Maelekezo kuhusu dawa za matibabu kufuatwa ipasavyo 

 Kutotumia dawa za matibabu kwa matumizi mengine yasiyo ya kutibu 

 Ukaguzi wa wageni na mizigo katika viwanja vya ndege  
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 Hatua za kisheria kwa walanguzi, wauzaji na watumiaji 

 Kuongeza nafasi za ajira  

 Kukomesha matangazo ya biashara ya dawa hizo 

 Kuandika matahadharisho katika chupa na pakiti za vileo 

 

11. UHALIFU/UTOVU WA USALAMA 
Chanzo 

 Umaskini kusababisha wizi na uisadi 

 Dawa za kulevya kusababisha wizi au kubaka 

 Marafiki wabaya  Malezi mabaya 

 Malezi mabaya k.m. mtoto akiiba na kupelekea wazazi, wazazi 

hawamuulizi alikotoa vitu hivyo 

 Tamaa ya mali kufanya watu kuiba, kushiriki ufisadi, n.k. 

 Hasira au kushindwa kujidhibiti kusababisha kumpiga na kumuumiza 

mtu hata kumuua 

 Tamaa kubwa au uchu kusababisha ubakaji. 

 Chuki na wivu huweza kusababisha mauaji 

 
Madhara  

 Hofu/woga kutanda  Kufukuza wawekezaji 

 Umasikini/kupoteza mali  Husababisha vifo 

 Kuhama kwa watu/kutoroka  Uhasama baina ya waja 

 Uchumi wa hudorora/zorota 

 Huibua utegemezi maana watu hawajabuni kiteka uchumi kwa woga wa 

kuibiwa 

 

Suluhisho 
 Kuongeza nafasi za ajira   Hatua kali za kisheria 

 Kuongeza askari kwani idadi yao ni dogo ikilinganishwa na raia 

 Kuunda vikundi vya kujilinda  Kuweka ua na lango 

 Vituo vya polisi kuongezwa 

 Vitu vya thamani kuwekwa mahali salama k.m. benki 

 Kutotembea nyakati za usiku 

 Kutoendea mahali kusikofaa k.v. vichochoroni 

 Mavazi yanayofaa kuzuia ubakaji 

 Kutoa mafunzo ya kujikinga 

 Nambari za simu za dharura za kuripotia uhalifu   
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12. HAKI ZA BINADAMU 
 Kuishi  Kuingiliana/kutangamana 

 Uhuru na usawa  Elimu 

 Kuwa na Makazi  Kuwa/kupata Afya 

 Kukula chakula  Kuabudu  Kufanya kazi 

 Kumiliki mali  Kupiga kura  Kutobaguliwa 

 Kutoteswa kuminya habari  Uhuru wa kuongea/usemi 

 Kutembea na kuishi popote  Kesi kuendeshwa kwa haki

 Huduma za matibabu  Kujitetea anaposhutumiwa 

 Haki ya kupata burudani 

 Haki ya faragha/ kuhifadhi siri zake 

 Kiwango cha kurithisha cha maisha 

 Kutunzwa uzeeni/ hifadhi ya jamii/wasio na uwezo 

 Utulivu k.m. mtoto au mke asipigwe ama kuteswa 

 Jina na utaifa wakati wa kuzaliwa 

 Mtoto mlemavu apewe huduma maalum 

 Alindwe kutokana na mateso, kazi ya sulubu na kuhusishwa vitani 

 Kuoa au kuolewa na unayemtaka 

 Alindwe dhidi ya mila na tamaduni zisizofaa  

 

13. JINSI YA KUWALINDA NA KUWATUNZA WATOTO 
 Sheria kubuniwa za kuwalinda 

 Hatua kali kisheria kwa wanaodhulumu watoto  

 Shirika la kupigania haki za watoto 

 Makao ya watoto wanaokimbia wa dhuluma 

 Hazina ya wizara na maeneo bunge ya kufadhili watoto maskini 

(bursary) 

 Watoto kuelimishwa kuhusu haki zao 

 Kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa kulinda mtoto 

 Elimu ya bure ili watoto maskini wafaidi 

 Shule maalum kwa watoto walemavu 

 Wananchi kuchanga kusaidia watoto maskini 

 Makanisa kusaidia watoto yatima 

 Shule kuwapa watoto maskini ufadhili 
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14. MAZINGIRA 

Hali au mambo yanayomzunguka kiumbe katika sehemu anakoishi. 

Jinsi Yanavyoharibiwa 

 Kufyeka misitu ili kupata mahali pa makazi ama kulima 

 Kufuga mifugo kupita kiasi 

 Kutupa taka ovyoovyo 

 Moshi kutoka katika magari na viwanda huchafua hewa  

 Dawa na mbolea za kemikali za kilimo huchafua udongo na maji. 

 Migodi kuacha mashimo ardhini ambayo hujaa maji na kuwa hatari kwa 

binadamu na kizalio cha mbu. 

 Kelele za vyombo vya mziki, viwanda, honi za magari na ndege 

 Mafuriko kuchanganya choo pamoja na maji safi  

 Taka kutoka nyumbani na viwandani kuelekezwa mitoni. 

 

Madhara 
 Ongezeko la joto duniani  Mvua za gharika 

 Uhaba wa mvua  Ukame na njaa 

 Uhaba wa maji  Mazingira huchukiza

 Mmomonyoko wa udongo  Uhaba wa chakula 

 Maradhi yanayotakanana uchafu- mathalani kipindupindu 

 Vifo vya watu na binadamu kutokana na athari za madhara haya mfano 

saratani ya ngozi 

 Kufa kwa wanyama wa majini kama samaki 

 Magonjwa na vifo kutokana na kuathiriwa na maji machafu 

 Magonjwa ya mapafu kutokana na hewa chafu 

 Ukosefu wa mvua /kataji wa miti 

 Hewa huchafuka kutokana a moshi kutoka viwandani 

 
Suluhisho  

 Kupanda miti kusiko na miti na kule misitu imefyekwa 

 Elimu kuhusu madhara ya kuharibu mazingira na jinsi ya kuyatunza 

Uhaba wa maji. 

 Kukagua viwabda na hatua za kisheria kama vinavyoachilia taka katika 

mazingira  

 Kutumia samadi badala ya mbolea za kemikali na dawa za kiasili kuua 

wadudu katika mimea na mifugo 
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 Kutaifisha misitu  Askari wa kulinda misitu 

 Kutumia magari ya umma  Kutolima kando ya mito 

 Kutumia kawi mbadala na ambazo hazichafui mazingira k.v. kutokana 

na maji na jua 

 Mashimo na mapipa ya kutupa taka 

 Kuweka mifugo kulingana na eneo la malisho 

 Kutia choo cha binadamu dawa kabla ya kukiachilia mitoni 

 Kutumia taka kama malighafi na kutumia vile vitu vyaweza kutumika 

tena   

 

15. USALAMA BARABARANI 
Vyanzo vya ajali 

 Madereva kutohitimu vizuri  Magari mabovu 

 Njia mbovu  Kutotii sheria za barabarani 

 Kuendesha magari kwa kasi  Ulevi na athari zake 

 Kutodhibiti usukani vizuri  Dawa za matibabu 

 Waabudu shetani kusababisha magari kupoteza mwelekeo 

 Uchovu kusababisha usingizi 

 Kubeba abiria na mizigo kupita kiasi 

 Kupita magari mengine bila uangalifu 

 Wenda miguu kutokuwa waangalifu wanapovuka barabara 

 Kuchanganyikiwa Abiria kutolalamika au hata kumwambia dereva 

aendeshe kwa kasi wafike haraka  

 
Suluhisho ya ajali/mapendekezo 

 Hatua za kisheria kwa wakiukaji kanuni za barabarani 

 Kuondoa polisi wafisadi barabarani 

 Kukarabati barabara 

 Ukaguzi wa magari ili kuhakikisha yafaa kuwa barabarani 

 Kufunza madereva upya  

 Mikanda au mishipi ya kujifunga kuzuia kujeruhiwa vibaya na vifo ajali 

ikitokea 

 Kuweka vidhibiti mwendo 

 Vifaa vya kutambulia madereva walevi na kasi ya magari 

 Uangalifu wakati wa kupita magari mengine 

 Kuwa mwangalifu wakati wa kuvuka barabara 
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16. SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
Umuhimu wa teknolojia  

 Uvumbuzi wa umeme unaotumiwa kuangazia na kuendesha vyombo 

vingi 

 Matibabu kuwezesha watu kuishi kwa muda mrefu k.m. dawa,chanjo, 

upasuaji,upachikwaji viungo,miale ya kutibu saratani, n.k. 

 Kurahisisha na kuharakisha usafiri k.m. magari, pikipiki, ndege, k.m. 

 Kurahisisha na kuharakisha mawasiliano kunakosaidia wakati wa 

dharura k.m. rununu, mtandao, nukulishi, n.k. 

 Upashaji wa habari kuwezesha kupata habari kutoka kote duniani k.m. 

mtandao, redio, runinga, n.k.  

 Utengenezaji bidhaa viwandani kuharakishwa kutokana na mitambo 

inazoendesha na tarakilishi 

 Mimea na mifugo wanaokomaa haraka na walio na mazao mengi 

 Roketi inayowezesha kwenda katika mwezi na sayari nyingine 

 Silaha kama bunduki za kupambana na maadui na wahalifu 

 Burudani bora k.m. sidi, video, mtandao, n.k. 

 
Madhara hasi/ubaya/maovu ya teknolojia 

 Uavyaji mimba  Mauaji ya huruma 

 Tishio la dunia kuangamia kutokana na silaha za nuklia na viini 

vinavyotengezezewa maabarani  

 Uhalifu kuongezeka kutokana na wingi wa bunduki, simu na mtandao 

 Vyakula kutokana na mimea ina mifugo iliyokuzwa kisayanzi kudhuru 

afya  

 Wizi wa viungo vya mwili hata kuhasiwa bila hiari  

 Ajali za barabarani na za ndege zinazoua watu wengi 

 Upotoshaji kimaadili kama vile filamu chafu katika mitandao na sidi  

 Kutumia vijusi kutengenezea viungo 

 Ongezeko la joto duniani kutokana na uchafuzi wa hewa 

 Ugaidi kutokana unaotekelezwa kwa mabomu 

 

17. SIMU ZA RUNUNU 
Faida 

 Kurahisha na kuharakisha mawasilano 

 Kupunguza gharama za usafiri 

 Mtandao huelimisha na hufahamisha habari 
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 Kutuma pesa  Kuweka pesa/akiba  

 Burudani k.m. nyimbo, michezo 

 Kupiga nduru uhalifu unapotokeo 

 Ajira kwa wauzaji na watengenezaji 

 Ushuru kwa serikali 

 Shajara, kalenda, kamera, kikokotozi 

Madhara 
 Burudani kusababisha ajizi  Uhalifu  

 Mtandao kupotosha kimaadili  Kudanganya katika mitihani 

 Gharama kubwa hasa kuweka chaji na malipo kabla ya kutumia kuongea 

au mtandao 

 Hutoa miale ambayo yaweza kusababisha saratani  

 Kufungwa jela kutokana na arafa za vitisho na matusi 

 

18. RUNINGA/MAGAZETI 
Faida 

 Ajira kwa wanahabari na watangazaji  

 Matangazo ya biashara  

 Kuelimisha k.v. vipindi vya fasihi 

 Kutalii Burudani  Kupasha habari 

 Kukuza lugha  Kukuza uzalendo 

 Kufunza maadili k.m. michezo ya kuigiza na vichekesho. 

 Kutuwezesha kufahamu sehemu nyingine za nchi na dunia Kuangazia 

sehemu na watu wenye shida 

 

Madhara hasi 
 Ajizi  Kupotosha kimaadili 

 Matangazo ya vileo   Gharama ya kununulia 

 Wanafunzi kutosoma jioni 

 Mke na mume kutoongea kujadili mwelekeo wa familia 

 Wanaume kuchelewa kurudi nyumbani usiku wakitazama mpira 

 Migogoro kwa kutaka kutazama vipindi tofauti 

 Filamu ziazohimiza watu kuwa wazinifu. 

 Kuenezea chuki na propaganda 

 Kuiga utamaduni wa kigeni usiofaa k.v. mavazi, talaka 

 Kutopata muda wa kushauri watoto na kuomba 

 Kelele na usumbufu kwa waliolala 
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19. UTALII 
Hali ya kuzuru kwa kusafiri mbali ili kujivinjari au kufurahia mandhari 

Faida 
 Fedha za kigeni  Uhifadhi wa mazingira 

 Kuboreshwa kwa miundo msingi 

 Ajira katika hoteli, udereva, n.k. 

 Mapato kwa serikali kutokana na ada ya kuingilia mbugani na kodi za 

mikahawa  

 Amani na maelewano nchini na duniani  

 Kuhifadhi mila na tamaduni zetu 

 Kupa nchi umaarufu duniani 

 Maeneneo kame kuweza kutumiwa ipasavyo kama kivutio chao  

 Soko kwa mazao ya kilimo 

 Kuwapa wauzaji vinyago mapato 

 
Ubaya/madhara hasi  

 Magonjwa k.v. ya zinaa  Matumizi ya mihandarati 

 Tabia zisizofaa k.v. Usenge zinazovunja ndoa na kueneza magonjwa 

kama ukimwi 

 Upuuzaji wa miradi ya maendeleo serikali ikijengea watalii hoteli za 

kifahari na viwanja vya ndege ambavyo hutumika kwa nadra sana 

 Kusababisha watoto kuacha shule ili wawe wanawaelekeza wapate pesa 

 Kuhimiza mauaji wa wanyama kwa kununua pembe na ngozi  

 Kelele za magari yao husumbua wanyama na kukanyaga na kuharibu 

lishe yao  

 

Suluhu/Jinsi ya kuvutia watalii zaidi 
 Kudumisha usalama 

 Kuimarisha miundo msingi 

 Kutangaza nchi na vivutio nje 

 Kupunguza malipo katika hoteli za watalii 

 Kufahamisha wananchi kuhusu vivutio kupitia vyombo vya habari 

 Kuongezea wafanyakazi mishahara ili kuweka akiba waweze kuzuru 

maeneo yenye vivutio 

 Kuwapa wafanyakazi likizo ya kutosha 
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20. UMASKINI 
Suluhisho  

 Kuongeza nafasi za ajira 

 Kutoa mikopo rahisi kulipa 

 Kupunguza bei ya pembejeo 

 Elimu ya bure 

 Kazi kwa vijana 

 Kupigana na ufisadi 

 Upangaji uzazi ili kupunguza idadi ya watu 

 Bei bora ya mazao ya kilimo 

 

21. UKEKETAJI 
Sababu 

 Kupunguza tamaa  Njia ya kukomaa 

 Mila na tamaduni 

 Kuwatofautisha na wengine. 

 Ushujaa 

 

Madhara 
 Kifo kwa kutokwa na damu sana 

 Uenezaji wa magonjwa 

 Shida wakati wa hedhi na kujifungua 

 Ndoa kuvunjika 

 Kibali cha kujiingiza katika myenendo isiyofaa 

 Utengano kati ya waliotahiriwa na ambao hawajatahiriwa -migogoro 

 Kuzua utabaka baina ya waliopashwa na wasiopashwa tohara 

 

Suluhisho 
 Hatua za kisheria kv kuwafungulia mastaka 

 Elimu kuhusu madhara hasi yatolewe 

 Mawaidha kwa wasichana dhidi ya ukeketaji 

 Makao ya watoto kuanzishwa 

 Wasichana wafadhiliwe kwenye shule za mabweni 

 Kuunda shirika la kulinda watoto wa kike 
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22. GHARAMA YA JUU YA MAISHA NCHINI KENYA 
Jinsi serikali inapambana nayo 

 Kupunguza bei ya bidhaa ya kimsingi 

 Kupunguza/kufutilia mbali ada za huduma za kimsingi kama vile 

matibabu, elimu, n.k 

 Kusisitiza ulipaji wa ushuru na wote 

 Kupanua nafasi za kazi/ajira 

 Kupambana na tatizo la ufisadi 

 Kuhimiza wananchi na mashirika mbalimbali kubuni nafasi za kazi 

 Kupunguza/kuunganisha idara mbali mbali za serikali kuu na kaunti 

 

23. NJAA 
Visababishi vya njaa 

 Matumizi mabaya ya ardhi ya upanzi 

 Kiangazi kingi kinachoathiri mimea 

 Maradhi na wadudu wanokula mimea 

 Matumizi mabaya ya chakula 

 Mbinu mbaya ya kuhifadhi chakula 

 Wizi/utapeli wa vyakula na mabwenyenye 

 Maswala ya ujenzi wa makazi (real estate) 

 Ukosefu wa pembejeo 

 Idadi kubwa ya watu/walaji 

 Miundo misingi duni km barabara inayopelekea chakula kuharibikia 

shambani 

 Utegemezi wa vyakula vya msahada 

 Mipango duni ya serikali/wananchi kuhusu maswala ya vyakula 

 Kudhamini mimea isiyolika. 

 Uhamiaji mijini- vijana wengi walio na nguvu za upanzi wamehamia 

mijini. 

 Ukosefu/mipango duni kuhusu chakula. 

 

Njia za kupunguza/kuzuia njaa 
 Kilimo cha unyunyizaji maji 

 Kupunguza bei za pembejeo 

 Kutayarisha mashamba mapema 

 Njia bora za kuhifadhi mazao 

 Utumizi wa samadi na mbolea 
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 Kuelimisha wakulima kuhusu kilimo bora 

 Serikali kununua mazao ya wakulima na kuyahifadhi. 

 Wakulima kuhimizwa wapande kwa kupewa pembejeo kwa bei nafuu. 

 Mimea na mifugo inayokomaa haraka 

 Serikali kuhimiza njia za kisayansi za upanzi (GMO) 

 

24. DINI 
 Uzuri wa dini  Kufunza maadili 

 Kusaidia maskini  Kuanzisha shule na hospitali 

 Ajira kwa padri, kasisi n.k. 

 Kuandaa watu kwa maisha baada ya kifo 

 Kufariji/kuliwaza wenye dhiki 

 

Ubaya wa dini 
 Tamaa ya pesa  Biashara 

 Ubakaji wa watoto  Kuuza uponyaji 

 Vita/jihadi (wislamu)  Kutoenda hospitalini 

 Nyingine kutosaidia wenye shida 

 Kuruhusu waovu bora watoe pesa 

 Kuendeleza maovu k.v. uzinifu, ushirikina, uabudu shetani, n.k. 

 

25. MAASI YA VIJANA 
Visababishi  

 Dawa za kulevya  Shiniko la kikundi/rika 

 Filamu mbaya  Kudhibitiwa kupita kiasi 

 Kukosa nidhamu  Malezi mabaya/udekezaji 

 Kubomoka kwa msingi wa jamii 

 Ufukara kusababisha kujiunga na makundi haramu 

 Kukata tamaa   Kutumiwa vibaya na wanasiasa 

 
Suluhisho  

 Kujiondoa kundini  Kuimarisha uchumi 

 Kuwashauri vijana  Kujenga udhabiti wa jamii 

 Utiifu na unyenyekevu   Kuwa na usemi  

 Uadilifu  Kushiriki kazi  

 Kutotumia dawa za kulevya  Kuomba pamoja 

 Kuvumiliana na kusameheana   Uaminifu na kuaminiana 
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 Kutochagulia watoto taaluma na wachumba  

 Wazazi kutolazimisha watoto taaluma au kozi wasizotaka 

 Kutumia pesa vyema bila ubadhirifu 

 Kutopendelea na kulinganisha watoto kiuwezo  

 Wazazi kutopendelea watoto fulani 

 Baba kutimiza majukumu yake ya kukimu jamii 

 Kutodhibiti mke na watoto kupita kiasi 

 

26. MAMBO YANAYOATHIRI UTAIFA/UMOJA  
 NA UTANGAMANO/AMANI 

 Ukabila  Viongozi kueneza chuki 

 Usalama kukosekana  Ukosefu wa ajira 

 Majanga ya kiasili  Ubomoaji wa nyumba 

 Ukimbizi wa ndani kwa ndani  Matamshi mabaya ya viongozi 

 Kupanda kwa gharama ya maisha 

 Kutojenga miundo msingi kwa usawa 

 Kupendelea maeneo fulani katika ugawaji wa raslimali 

 Ufisadi k.v. kuajiri watu kimapendeleo 

 Serikali kutoakisi uwakilishaji wa taifa zima 

 
Suluhisho 

 Lugha ya taifa kuhimizwa  Kukabiliana na ufisadi 

 Tamasha za kitamaduni  Ndoa za makabila tofauti 

 Serikali ya muungano 

 Usawa katika ugawaji wa raslimali 

 Kutalii sehemu nyingine za nchi 

 Kuelimisha kuhusu umoja wa kitaifa 

 Viongozi wachochezi kuchukuliwa hatua kisheria 

 

27. SAFIRI WA MATATU 
Faida 

 Njia murwa ya ajira.  Ushuru kwa serikali. 

 Ni biashara   Njia ya kutajirika 

 Huduma za dharura 

 Kurahisisha na kuharakisha usafiri 
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Madhara 
 Husababisha ajali  Wizi kuzidi  

 Ufisadi wa polisi kuongezeka  Kuongeza nauli ghafla 

 Ujeuri wa madereva na mataniboi 

 Kuchelewesha watu njiani 

 

28. MTANDAO / UTANDAWAZI 
Umuhimu 

 Kupasha habari za taifa na kimataifa 

 Kuelimisha k.m. kuhusu afya  Kuburudisha k.m. vibonzo 

 Matangazo ya biashara  Mapato kwa serikali 

 Kutangaza nafasi za ajira  Kurahisisha utafiti 

 Mpwito wa wakati  Ajira k.m. wahariri, wauzaji 

 Kukuza umoja (kurasa za fesibuku na wazapu) 

 Elimu k.m. uchambuzi wa vitabu vya fasihi na mashairi 

 

Hasara/ubaya/changamoto 
 Ulaghai/utapeli kwa kushawishiwa kupitia mtandao 

 Kueneza /kusambaza/kuhimiza ukabila 

 Ajizi  Kupotosha watu 

 Filamu ziazohimiza watu kuwa wazinifu. 

 Matangazo ya vileo/mihadarati inayoathiri kihasi  

 Kueneza chuki na propaganda 

 Kuiga utamaduni wa kigeni usiofaa k.v. mavazi, talaka 

 Gharama kali ya kununulia vifaa/ada ya kuingia mtandaoni 

 Kutopata muda wa kushauri watoto na kuomba kwa kuwa mtandaoni 

kila mara. 

 Wanafunzi kutosoma jioni/kupoteza muda 

 Kuvunja uchumba 

 Vifaa vya mtandaoni kama simu/kompyuta huleta magonjwa ya macho 

na kansa 

 

29. UDANGANYIFU/WIZI WA MITIHANI YA KITAIFA 
LA KENYA 

Njia za udanganyifu 
 Matumizi ya rununu  Walimu kuwasaidia 

 Wanafunzi wa vidato vingine kuwafanyia 
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 Kusaidiana kwa watahini wenyewe katika cha mtihani n.k 

 Kusoma kutoka vitabuni na vijikaratasi walivyovitiyarisha 

 Kutoa majibu mtandaoni. 

 Kupiga maswali na majibu picha 

 
Suluhisho 

 Wanafunzi walenge kupata alama kulingana na uwezo wao 

 Wazazi wawe na matarajio kulingana na uwezo wao. 

 Mtazamo wa jamii ubadilishwe 

 Wanafunzi na shule washindane (zishindane) kulingana na kiwango 

 Mfumo wa elimu ubadilishwe usiegemee sana kupita mtihani pia 

uangazie vipawa vya wanafunzi 

 Wasimamizi wawe macho wakati wa kusimamia mtihani 

 Hatua kali kuchukuliwa kwa wale watakao jihusisha na udanganyifu  

 Kuondoa wanafunzi wengine shule wakati mtihani upo 

 Kupiga marufuku matumizi ya simu shuleni 

 Baraza la mtihani/serikali isaidie shule ziwekwe kamera zitakazonasa 

wezi wa mtihani 

 

30. KATIBA MPYA  
Faida  

 Kuzingatiwa na haki za binadamu 

 Ugavi wa rasilimali utafanywa kwa uwazi 

 Uongozi mzuri na uajibikaji  Kuwepo kwa usawa 

 Utaimarisha demokrasia  Ugatuzi utaleta maendeleo 

 Kushirikisha wakenya wote katika maendeleo 

 Maswala ya vta baada ya uchaguzi yatotuliwa 

 Idara ya mahakama kuwa kuwa 

 Umoja wa kitaifa  Utangamano  

 Utatilia maanani haki za jamii haswa zile zinazohisi kutengwa 

 Utaimarisha kuhusisha wananchi katika utawala  

 
Ubaya/hasara 

 Ufisadi ~ubadhirifu wa pesa 

 Kuvuruga baadhi ya tamaduni k.m nafasi ya mwanamke 

 Kuendeleza ukabila - kuruhusu ugatuzi uliogawa watu 

kimaeneo/kikabila 
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 Baadhi ya maeneo kubaki nyuma kimaendeleo 

 Migogoro kati ya viongozi k.m magavana na maseneta 

 Utata katika kuelewa, kutafsiri au kufasiri vifungu vya katiba mpya 

 Serikali kuu kutoachilia baadhi ya vitengo vya utekelezaji wa katiba 

mpya 

 Matumizi mabaya ya mamlaka na viongozi 

 Kuna baadhi ya vipengele vya katiba mpya ambavyo havijatiwa baadhi 

ya masharti 

 
Suluhu  

 Vipengele tata vibadilishwe 

 Viongozi wahakikishe katiba inafuatwa ifaavyo 

 Hatua kali kwa viongozi wafisadi katika Nyanja za uongozi. 

 

31. PESA ZA HAZINA YA VIJANA 
Faida 

 Kuanzisha miradi ya kuwaletea pesa. 

 Kuinua kiwango chao cha maisha.  

 Utangamano wa vijana. 

 Kuondoa ukosefu wa kazi. 

 Kupunguza uhalifu na kudumisha maadili. 

 Kuwafanya wawajibike maishani. 

 Kuwashirikisha katika ukuaji wa uchumi. 

 Kukuza vipawa vyao. 

 Kuboresha miundo msingi na mazingira kwa jumla. 

 

Hasara 
 Ubadhirifu k.m. Kushiriki anasa. 

 Ufisadi miongoni mwa wasimamizi 

 Mapendeleo kinasaba. 

 Kutokuwa na usawa/utaratibu wa ugawi 

 Chuki miongoni mwa waliopata na wale wasiopatana  

 Wizi/uporaji miongoni mwa vijana hasa wale masikini.  

 Uhuru utakuwa mwingi kwa wananchi. 

 Kuingiliwa na vyombo vya kisiasa 
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32. UMUHIMU WA KUIMARISHA MIUNDO MISINGI  
 Mifano ya miundomisingi 

 Barabara  Bandari 

 Viwanja nya ndege  Reli 

 Mabomba ya maji  Umeme  

 Shule     Hospitali  

 Nyaya za kusambaza umeme 

  

Umuhimu  
 Ajira ~kazi za ukarabati na ujenzi huongeza nafasi za kazi 

 Huimarisha uchumi 

 Bidhaa na watu huweza kusafirisha kwa haraka 

 Itavutia wawekezaji wa nje 

 Itavutia watalii watakaotupa ushuru wa kigeni 

 Bidhaa zilizo na maisha mafupi k.v samaki/ matunda hufika sokoni kwa 

muda mzuri 

 Watu huweza kupata maji masafi kwa kutumia mabvomba maalum 

 Ajali za barbrani zaweza kuepukwa iwapo barabara zitakuwa nzuri 

 Mandhari hufurahisha macho 

 Biashara miongoni mwa nchi yetu na nchi za maeneo haya k.v Uganda, 

Tanzania na Sudan Kusin huweza kuimarisha – Reli kutoka Lamu hadi 

Sudan Kusini. 

 

33. VISA VYA KISHETANI SHULENI 
 Ulaji viapo.   Matumizi ya mihadarati. 

 Ukatili kwa wenzao wasiotaka kuungana nao. 

 Ugawanaji kwa vikundi.  Migomo 

 Uchomaji shule.  Kudharau walimu. 

 Uavyaji mimba.  Ushoga/ usagaji 

 Vijana kuwa na pesa nyingi sana zisizoeleweka zatoka wapi. 

 Kukaidi adhabu  Kutofuata sheria za shule 

 Mahusiano ya kimapenzi 

 Mikutano ya usiku ya utoaji kafara. 

 Zawadi zinazotolewa za kupumbaza akili. 

 Kupiga chale miili/ uchoraji unaohusu utoaji damu Matumizi ya ishara 

zisizoeleweka kwa kila mtu. 
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Mapendekezo/jinsi ya kusuluhisha 
 Kuimarisha ushauri – nasaha 

 Kukadiria masurufu ya wanafunzi na kuyawekea viwango. 

 Kuhamasisha wanafunzi juu ya ubaya wake. 

 Kuwaalika wajuzi wa kidini. 

 Kuwahamasisha wazazi kuhusu umuhimu wa kuwapa watoto wao 

mahitaji ya kimsingi. 

 Kuelekeza wanafunzi kuhusu mbinu chanya za kufaulu masomoni. 

 Kuwashirikisha katika michezo na njia mbadala za burudani. 

 Kuchuja sinema / filamu zinazotazamwa shuleni. 

 

34. MIGOMO YA WANAFUNZI 
Visababishi vya mgomo shuleni 

 Matumizi ya dawa za kulevya  

 Uongozi mbaya katika taasisi ya elimu  

 Malezi mabaya   Walimu wachache   

 Chakula kibaya   Kuogopa mtihani  

 Kunyimwa huru   Kuiga viongozi wa kisasa  

  

Suluhu ya migomo ya wanafunzi  
 Kusikiliza malilio ya wanafunzi. 

 Wanafunzi wenyewe wachague viranja watakao wawakilisha. 

 Ushauri nasaha ufanywe.  

 Wanafunzi wapewe muda wa kupumzika 

 Makaazi/darasa/mabweni kuboreshwa. 

 Kuondoa adhabu ya viboko shuleni. 

 Kuhusisha wazazi kwenye mikutano na jinsi ya kuadhibu. 

 Washikadau wa elimu (walimu, wazazi n.k) kuhushwa katika maslahi ya 

wanafunzi. 

 Serikali iwaadhibu walimu kama kuwafuta kazi wanaowadhulumu 

wanafunzi. 

 Wanafunzi wanaogoma na kuharibu mali ya shule wachukuliwe hatua 

kali kama kufukuzwa shuleni au kufidia mali waliyoharibu. 

 Wanafunzi wakaguliwe kila mara ili wasimiliki silaha na petroli za 

kuharibu shule. 

 Mafundisho ya dini kuhusu maadili ihusihwe. 
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35. KUORODHESHA SHULE KUTOKANA NA 
MATOKEO YA MTIHANI 

Ubaya  
 Mbinu potovu kutumika katika ushindani ikiwemo wizi wa mitihani 

 Wazazi hugharamika pakubwa ili kukidhi ushindani huo, mfano 

ongezeko la karo. 

 Kuna maswala kadhaa yanayofanyika shuleni kando na Elimu ya 

vitabuni hivyo si haki kuordhesha shule kwa kigezo kimoja tu. 

 Walimu na wanafunzi hutumia muda mwingi kuboresha elimu ya 

vitabuni na kusahau maswala mengi muhimu kama vile michezo. 

 Wanafunzi kushurutishwa kurudia madarasa. 

 Wanafunzi kutopata muda wa kutosha kupumzika na kutumikia jamii 

zao. 

 Kuongezeka kwa visa vya mauaji/maafa ya wanafunzi ambao hukosa 

nafasi ya juu au wanaolazimishwa kurudia madarasa. 

 Vitisha kwa walimu wakuu ambao shule zao hazipati nafasi za juu. 

 
Umuhimu/uzuri 

 Kuwepo ushindani miongoni mwa wanafunzi na walimu/shule 

 Huimarisha utendakazi miongoni mwa walimu/wanafunzi kufanya kazi 

kwa bidii 

 Wazazi kushiriki kikamilifu katika masomo ya watoto wao. 

 Ili kuimarisha kwa miundo msingi katika shule zetu/ili kuwe na 

matokeo bora. 

 

36. MCHANGO WA VIJANA KUENDELEZA UGATUZI 
 Kushiriki biashara ndogo ndogo 

 Kushiriki katika uchaguzu wa viongozi 

 Wanaoajibika kushiriki katika siasa 

 Kushiriki katika kazi za ujenzi wa miundo msingi kama vile barabara 

 Kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa amani/usalama kama nguzo za 

maendeleo 

 Kushiriki katika makundi ya kujiinua kiuchumi 

 
Matatizo  

 Ukosefu wa usalama  Mimba za mapema 

 Utumizi wa mihadarati  Shinikizo la rika 
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 Pengo kuu la kizazi  Uozo wa jamii  

 Utandawazi-matumizi mabaya yavyombo vya mawasiliano 

 Ukosefu wa karo ya kujiendeleza kielimu 

 Ukosefu wa pesa za kuanzisha miradi. 

 

37. MAZINGIRA 
Madhara ya uharibifu wa mazingira 

 Ukataji wa miti / ukosefu wa 

mvua 

 Mmomonyoko wa udongo

 Mazingira huchukiza  Uhaba wa chakula 

 Maradhi yanayotakanana uchafu- mathalani kipindupindu 

 Vifo vya watu na binadamu kutokana na athari za madhara haya mfano 

saratani ya ngozi 

 Hewa huchafuka kutokana a moshi kutoka viwandani 

Suluhu 
 Adhabu kali kwa wenye kuharibu miti 

 Sheria kwa viwanda  Upanzi wa miti 

 Maafisa wa kilimo kutumwa nyanjani 

 Wakulima kuelimishwa kuhusu njia mwafaka za kuhifadhi mazingira 

 Wizara ya afya kuhudumia waathiriwa wa uchafuzi huu 

 Wananchi wahamasishwe kuimarisha ukuzaji wachakula 

 Wanaohifadhi mazingira watuzwe 

 

38. NAMNA YA KUIMARISHA MASOMO 
 Vipindi kuongezwa.  Vitabu vya kutosha. 

 Pawepo na walimu wa kutosha. 

 Teknolojia mpya kushirikishwa kufunza Kiswahili. 

 Ushauri kuhusu mtazamo hasi eti Kiswahili ni kigumu. 

 Kubuniwa kwa Baraza la Lugha nchini ili kutoa mwelekeo kuhusu 

matumizi ya Kiswahili, uundaji msamiati, n.k. 

 Marekebisho kwa silabasi – ni pana sana kwa miaka mine. 

 Ushirikiano kuimarisha baina ya walimu na wanafunzi ili kukuza lugha 

ndani na nje ya darasa.  

 Kiswahili kutambulika kama lugha ya wenyeji/wakenya na ya 

kujivinia(uzalendo) – si mtihani tu. 

 Kuandaa makongamano zaidi baina ya shule mbalimbali. 
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 Maktaba ya shule yawe na vitabu zaidi vya Kiswahili, vya aina kadha 

na majarida yajae ili kuwapa motisha. 

 Mashindano ya uandishi wa insha. 

 

39. MAFURIKO 
Madhara  

 Kuharibiwa kwa barabara kwa kuwa teketeke. 

 Kuzidisha umaskini.  Madaraja kubomoka. 

 Mimea kuoza –hivyo kutokua na mazao mema. 

 Nyumba na majengo mengine kuharibiwa. 

 Kukwamiza shughuli/kazi za kujitafutia riziki au za ujenzi wa taifa. 

 Kisingizio cha wengine kuzembea kazi. 

 Magonjwa kutokea. 

 Kiwango cha uchumi kuzorota –mavuno machache ukarabati mwingi 

wa miundo- msingi. 

 Vifo vya watu, ndege na wanyama. 

 
Suluhu  

 Kuziba vidimbwi vya maji 

 Kuchimba mitaro ya kupitisha maji 

 Watu kuhamia maeneo ya juu 

 Kuunda vidude kwenye eneo ili kupunguza nguvu za maji 

 Kupanda mimea inayotumia maji mengi 

 Kuzuia kulima/kukingua kando ya mito 

 Makao yasijengwe karibu na mito 

 

40. MFUMO WA UGATUZI NCHINI  
Ufanisi wa mfumo wa ugatuzi 

 Nafasi za kazi zimebuniwa. 

 Makundi na makampuni mbalimbali yanaweza kufanikiwa kupata 

kandarasi mbalimbali kama vile za ujenzi wa barabara, mabwawa za 

taifa nk 

 Ugatuzi sawa wa raslimali za kitaifa kwa kaunti zote. 

 Huduma za serikali zimeletwa karibu na wananchi. 

 Wananchi wamepata fursa ya kuendeleza kaunti zao kama inavyofaa 

kutegemea mahitaji yao. 
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 Imekuwa rahisi kumulika namna ambavyo pesa zilizotengewa kaunti 

zinavyotumiwa. 

 Imeokoa wakati wa kushughulikia maswala fulani kwani hakuna 

kutafuta huduma mbali. 

 Nafasi katika taasisi za elimu ya juu zimeweza kunufaisha wenyeji 

kinyume na ilivyokuwa hapo awali. 

 Huduma nyingi za kijamii na za kimsingi zimeletwa karibu na 

wanaoishi katika kaunti husika. 

 Wananchi wanahusishwa vilivyo katika kufanya maamuzi muhimu 

katika maeneo yao, kwa mfano kuhusishwa katika bajeti, miradi ya 

shule, barabara nk. 

 Ushindani chanya baina ya kaunti/maeneo mbalimbali. 

 Ushirikiano wa kibiashara baina ya kaunti mbalimbali. 

 
Changamoto za mfumo wa ugatuzi 

 Ufisadi miongoni mwa maafisa wa kaunti hasa wakati wa kupeana 

zabuni. (Ufisadi umegatuliwa) 

 Ukabila na mapendeleo kwa mfano kwa misingi ya ukoo au sehemu 

anayotoka kiongozi. 

 Kaunti zingine ni changa sana kiuchumi na kimaendeleo. 

 Mfumo huu ni swala geni zaidi nchini – kuna changamoto kwani hakuna 

tajriba ya awali ya kurejelea. 

 Huenda maeneo mengine katika kaunti yakatengwa au kupuuzwa huku 

mengine yakipendelewa. 

 Kunaweza kutokea chuki, kutoelewana na kutoaminiana miongoni mwa 

watu wa maeneo mbalimbali wakiwemo viongozi.  

 Ushindani usio na manufaa baina ya serikali za kaunti na serikali kuu. 

 Kunyosheana kidole cha lawama kati ya magavana na maafisa katika 

serikali kuu kuhusu kutokuwepo kwa miundo msingi bora. 

 Matumizi mabaya ya pesa kwa kutoa huduma zinazofanana kati ya 

serikali kuu na zile za kaunti. 

 Ubadhirifu na matumizi mabaya ya raslimali. 

 Wengi wanaoshikilia nyadhifa mbalimbali katika serikali za kaunti 

hawana tajriba ya kutosha. 

 Kuzorota kwa baadhi ya huduma kama vile ya afya. 
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41. KWA NINI WATU HUNYWA POMBE 
 Uzembe.  Mshahara duni. 

 Kupatikana kwa urahisi.  Kutowajibika. 

 Shinikizo la wanarika au marafiki. 

 Bei yake ambayo ni rahisi/bei nafuu kuliko pombe inayotengenezwa na 

kampuni kama vile Kenya Breweries, Keroche n.k. 

 Umaskini unaosababisha upikaji wake. 

 Ukosefu wa ajira kisha kuuza ndio mbadala 

 

42. UMUHIMU WA MICHEZO SHULENI 
 Huimarisha afya ya wanafunzi 

 Huwasaidia kutumia muda wao vyema 

 Huwawezesha kukuza vipawa vyao 

 Huwachangamsha baada ya siku nzima masomoni 

 Huwafunza jinsi ya kutangamana 

 Huwakutanisha na wanafunzi wa shule zingine 

 Huimarisha uhusiano kati ya wanafunzi na walimu 

 Huwafungulia milango ya heri baadaye maishani/ajira 

 Huchangia katika kujua tamaduni za wengine. 

 

43. UMUHIMU WA MAGAZETI  
 Mapato kwa serikali   Habari za taifa na kimataifa  

 Kuelimisha k.m. kuhusu afya   Kuburudisha k.m. vibonzo  

 Matangazo ya biashara   Ajira k.m. wahariri, wauzaji  

 Hutumiwa kufungia bidhaa  Kutangaza nafasi za ajira  

 Elimu k.m. uchambuzi wa vitabu vya fasihi na mashairi  

 

44. UMOJA NA UTANGAMANO KATIKA FAMILIA  
 Kuheshimiana   Utiifu na unyenyekevu  

 Kuwa na usemi   Uaminifu na kuaminiana  

 Kuomba pamoja   Kushiriki kazi 

 Uadilifu   Kutotumia dawa za kulevya  

 Baba kutimiza majukumu yake ya kukimu jamii  

 Wazazi kutopendelea watoto fulani  

 Kutochagulia watoto taaluma na wachumba  

 Wazazi kutolazimisha watoto taaluma au kozi wasizotaka  

 Kutumia pesa vyema bila ubadhirifu  
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 Kutopendelea na kulinganisha watoto kiuwezo  

 Kuvumiliana na kusameheana  

 Kutodhibiti mke na watoto kupita kiasi  

 

45. RUNINGA/MAGAZETI  

Umuhimu  
 Burudani   Utalii  

 Habari   Matangazo ya biashara  

 Kukuza lugha   Kukuza uzalendo  

 Kuangazia sehemu na watu wenye shida  

 Ajira kwa wanahabari na watangazaji  

 Kufunza maadili k.m. michezo ya kuigiza na vichekesho.  

 Kutuwezesha kufahamu sehemu nyingine za nchi na dunia  

 Kuelimisha k.v. vipindi vya fasihi  

 
Madhara 

 Ajizi   Kupotosha kimaadili  

 Matangazo ya vileo   Gharama ya kununulia  

 Wanafunzi kutosoma jioni  

 Kuenezea chuki na propaganda  

 Kuiga utamaduni wa kigeni usiofaa k.v. mavazi, talaka  

 Filamu ziazohimiza watu kuwa wazinifu.  

 Kutopata muda wa kushauri watoto na kuomba  

 Mke na mume kutoongea kujadili mwelekeo wa familia  

 Wanaume kuchelewa kurudi nyumbani usiku wakitazama mpira  

 Migogoro kwa kutaka kutazama vipindi tofauti  

 Kelele na usumbufu kwa waliolala 

 

46. NAFASI ZA NYIMBO ZA KITAMADUNI  
 Zilitumika kukuza vipawa vya uimbaji.  

 Kuboresha umoja na ushirikiano katika jamii 

 Njia ya kuburudisha wanajamii  

 Kuwaepusha vijana katika fikra za kutenda maovu 

 Zilitumika kufunza maadili katika jamii 

 Katika sherehe hizi vijana waliweza kupata wachumba 

 Zilitumika kuendeleza na kufunza mila na tamaduni za jamii husika.  
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47. CHANGAMOTO ZA WATAHINIWA WOTE WA 
DARASA LA NANE KUJIUNGA NA SHULE ZA 
UPILI  

 Umaskini/kutojiweza kwa familia 

 Utovu wa usalama katika maeneno mbalimbali  

 Ndoa za mapema   Uhaba wa walimu 

 Msongamano katika shule za upili.  

 
Mapendekezo  

 Serikali ifadhili wanafunzi kutoka familia maskini katika kuingia shule 

za upili 

 Serikali kuimarisha hali ya usalama.  

 Wazazi na wahusika wa ndoa za mapema wachukuliwe hatua za kisheria  

 Vituo vya serikali vitoe ushauri nasaha kwa familia.  

 Serikali kuajiri walimu wa kutosha  

 Serikali igharamie ujenzi wa miundomisingi  

 

48. MADHARA YA FILAMU ZA KIGENI KATIKA 
JAMII  

 Kukuza uzembe/uvivu   Husababisha uraibu  

 Wanafunzi kufeli masomo  Husababisha kujitia kitanzi 

 Matatizo katika ndoa   Matatizo ya kisaikolojia 

 Kujiunga na makundi hasi   Kutoa mafunzo hasi/tabia 

 Gharama ya kiuchumi kwenda juu  

 

49. ATHARI ZA MIZOZO YA KISIASA                                           
 Wananchi wa kawaida kuchomewa mali yao.  

 Kupoteza maisha yao.   Kupata majeraha.  

 Wao ndio hupata gharama ya matibabu au mzishi.  

 Hupata dhiki za kisaikolojia  Kupoteza ajira.  

 Ukosefu wa usalama/hofu ya usalama wao 

 Kuathirika kwa huduma za kimsingi.  

 Kukamatwa na kutiwa mbaraoni.  

 Kutiwa mbaroni kwa sababu ya uchochezi.  

 Mvutano na kutoelewana baina ya wananchi.  

 Kusabibisha sifa mbaya kwa taifa. 
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50. MATATIZO YANAYOWAKUMBA WAKULIMA 
 Njia za zamani za ukulima 

 Kutotabiriwa kwa hali ya anga 

 Ukosefu wa fedha/mikopo 

 Ukosefu wa ardhi 

 Ukosefu wa masoko 

 Ukosefu wa vifaa 

 Ushindani mkali kutoka twa bidhaa zinazotoka n je ya nchi k.m sukari 

 Matatizo ya uhifadhi 

 Matatijzo ya uchukuzi 

 Ukiritimba 

 Magonjwa ya wanyama, mimea n.k 

 Bei ghali ya pembejeo k.v mbegu, mboleo, viua vijidudu n.k 

 Ukosefu wa ushauri kutoka kwa wataalamu n.k                        

 

Suluhisho  
 Kuwapa wakulima mikopo 

 Maafisa wa kilimo kuwatembelea wakulima nyanjani 

 Ugawaji wa ardhi ulio sawa 

 Seditafute masoko 

 Kodi/ushuru mkubwa utozwe kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje. 

 Njia bora za kilimo yasisitizwe shuleni na vyuoni. 
 

51. NDOA ZA JINSIA MOJA 

Serikali isihalalishe 

 Ndoa kama hizi hazikubaliwe kitamaduni 

 Zitakumja asai za ndoa  Ni kinyume cha imani za kidini 

 Ni imani potovu inayotokana na tamaduni za kigeni tofauti za kidini 

hasa ya wakisto na waislamu. 

 Zitzitaweza kusababisha ingawanyisha wa taifa 

 

52. MADHARA YA NJAA 
 Kudhoofika kwa afya   Uhamaji 

 Vifo   Ndoa kuvunjika  

 Migogoro   Lawama  

 Hofu au dhiki za kisaikolojia  
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53. CHANGAMOTO ZINAZOWAKUMBA VIJANA  
 Ukosefu wa nafasi za kazi   Matumizi ya mihadarati  

 Mapenzi haramu   Michezo ya bahati nasibu  

 Mitandao ya kijami  

 Msukumo kutoka katika jamii   Malezi duni  

 Ukosefu wa vielelezo  

 Nafasi finyu za kuendelea na elimu ya juu  

 Ukosefu wa pesa za kuanzisha biashara  

 Mvutano baina ya wazazi kuwaathiri kisaikolojia  

 Msukumo wa hirimu kufanya uhalifu, ukahaba  

 Sera za serikali zinazoegemea jinsia moja 

 

54. NJIA ZA KUSTAWISHA MICHEZO  
 Wanamichezo waajiriwe na serikali  

 Walimu wa michezo wame wamehitimu  

 Vipawa vya michezo vitambuliwe mapema  

 Vyuo maalum vya michezo vianzishwe kote nchini  

 Somo la michezo liwe la lazima nchini 

 Kuondoa siasa nchini  

 Wachezaji na wasimamizi wapewe motisha  

 Wanamichezo wastaafu wapewe heshima.  

 Vifaa vya michezo visitozwe ushuru  

 Kuwe na vifaa vya kutosha na vya kufaa 

 

55. CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI WANAFUNZI 
WA SHULE ZA KUTWA  

 Safari ndefu kuelekea shuleni asubuhi na nyumbani jioni 

 Kukosa wakati wa kutosha wa kufundishwa saa za ziada 

 Changamoto za kifamilia nyumbani 

 Kuwepo kwa uwezekeno wa kuingizwa kwa matumizi ya mihadarati  

 Wasichana kuingizwa kwenye ndoa za mapema ama kupachikwa mimba 

mapema.  

 Kutekwa na vyombo vya kiteknolojia  

 Kupewa majukumu nyumbani baada ya kutoka shuleni.  

 Huathiriwa na hali mbaya ya anga  

 Uchovu wa kutembea  

 Wanafunzi wakike huenda wakabwa njiani 
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56. NAMNA YA KUKABILIANA NA GHARAMA YA  
    JUU YA MAISHA  

 Kupunguza kudorora kwa shilingi ya Kenya dhidi ya fedha za kigeni 

kama dola  

 Benki zihimizwe kupunguza riba zinazotuza mikopo inayochukuliwa 

na wananchi ili wengi wachukue mikopo na kuwekeza nchini 

 Kudhibiti bei ya bidhaa 

 Serikali iongeze wafanyakazi mishahara kulingana na viwango vya 

maisha  

 Serikali iwahimize wananchi kuzipa kipau mbele bidhaa 

zinazotengenezwa nchini kuliko za nje kama vyakula, mbolea n ahata 

vipuri 

 Kuboresha miundo msingi kama barabara na reli ili kupunguza 

gharama ya usafirishaji wa bidhaa sokoni na viwandani.  

 Kujenga na kufufua viwanda katika sehemu mbalimbali nchini hasa 

mashinani ili wananchi wengi waajiriwe.  

 

57. CHANZO CHA KUDIDIMIA KWA VIWANGO VYA  
     ELIMU  

 Upungufu wa vifaa vya kufundishia kama vile vitabu, maabara  

 Uchache wa karo kwa upande wa wazazi hivyo hawaoni haja ya 

kufuatilia sana masomo ya wanao. 

 Uchache wa walimu wa kutosha mimba na ndoa za mapema 

 Matumizi ya mihadarati miongoni mwa wanafunzi 

 Uzembe miongoni mwa walimu  

 Matumizi ya lugha ya mama au misimu  

 Uchache wa madarasa, maabara na maktaba shuleni.  

 Umaskini miongoni mwa wazazi na huchangia wanafuni wengi kukosa 

karo.  

 Uzembe miongoni mwa wanafunzi  

 Kuondolewa kwa adhabu kali shuleni hivyo wanafunzi kutojikaza 

 Utovu wa nidhamu miongoni mwa wanafunzi.  

 

58. MASAIBU YANAYOWAKUMBA WATOTO NCHINI 
 Ajira za watoto   Kunajisiwa na kulawitiwa  

 Kunyimwa elimu au hata chakula  

 Dhuluma za watoto kama vile kupigwa  
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 Watoto kukosa malazi bora~ vikote au wale wanaorandaranda mtaani 

kulala kwenye mitaro  

 Watoto kukosa mavazi  

 Watoto kutengena na wazazi na hivyo kunyimwa mapenzi na ushauri  

 

59. HASARA NA FAIDA ZA MVUA YA MASIKA  
Hasara  

 Kukatizwa kwa masomo shuleni maeneo yaliyoathirika  

 Kuharibika kwa mazao ya shambani hasa msimu wa mavuno  

 Bidhaa muhimu kutofikia wanaohitaji kwa wakati ufaao kwa sababu ya 

barabara telezi au zisizopitika 

 Vifo hasa kwa wanaojaribu kuvuka mito iliyofurika 

 Kuzaana kwa mbu kwa wingi  

 Maradhi kama vile kipundupindu hasa katika maeneo machafu  

 Kuharibika kwa miundo misingi kama daraja  

 Misongamano ya magari hasa jijini iwapo barabara hazipitiki  

 Maporomoko ya ardhi katika maeneno ya milima 

Faida  
 Mazao tele kutokana na mvua hasa katika maeneno ya kilimo 

 Maji mengi yanayokidhi mahitaji ya binadamu na wanyama  

 Uwezo wa kuzalisha umeme huimarika zaidi na kupunguza bei ya 

umeme huku uchumi ukijiimarika  

 Vumbi inayokera na kusababisha magonjwa kama homa wakati wa 

kiangazihukoma 

 Ajira huongezeka~ watu hulipwa kulima, kuvuna makondeni  

 

60. FAIDA NA HASARA ZA MAFUTA  
     YALIYOFUMBULIWA TURKANA  
Faida  

 Wenyeji watapata ajira na hivyo kupunguza umaskini  

 Kaunti husika itajipatia fedha za kigeni  

 Uchumi wa Turkana utaimarika si haba  

 Miundo misingi kama barabara zitaborshwa na kufanya uchumi 

kuimarika hata zaidi.  

 Shughuli za kitalii zitaimarika zaidi  

 Bei ya mafuta kupungua nchini 
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Hasara  
 Kuwepo kwa vita au mizozo inayohusiana na mafuta hayo  

 Visa vya ufisadi miongoni mwa mwa maafisa husika  

 Kuhamishwa kwa wananchi katika maeneno ya mafuta  

 Uchafuzi wa mazingira kutokana na shuguhuli za kuchimba mafuta hayo 

 Kandarasi kuenda kampuni za nje ya nchi 

 

61. NAMNA YA KUIMARISHA ELIMU YA MSICHANA  
 Wasichana wapewe nafasi sawa na wavulana 

 Shule za wasichana zijengwe kwa wingi  

 Ndoa za mapema ziharamishwe  

 Tamaduni zilizopitwa na wakati zinazowakandamiza wasichana 

ziharamishwe  

 Alama za kuingia vyuo vipunguzwe  

 Walimu wengi wakike waajiriwe ili kuwapa wasichana motisha  

 Wasichana wapewe visodo kwa wingi  

 Wasichana wajengewe shule nyingi za bweni.  

 
62. HASARA NA FAIDA ZA MICHEZO YA KAMARI 
Hasara  

 Huchangia utovu wa nidhamu kwa vijana ~ wizi ili wapate pesa za 

kushiriki katika michezo  

 Kufilishisha jamii kwa sababu ya utegemezi 

 Washiriki kutopanua mawazo yao jisni ya kupata riziki  

 Ni njia moja ya kuvunja sheria  

 Uleta upotovu wa kijamii kwa mfano washiriki kutumia pesa za karo na 

matumizi mengine kwa kucheza kamari  

 Huchangia wanafunzi kuacha shule  

 Huchangia uvivu wa vijana  

 Huchangia kujitia kitanzi hasa mmoja anapokosa hela zake  

 
Faida  

 Huleta ajira kwa vijana katika mashirika hayo ya kamari  

 Huchangia kupatikana kwa ushuru kwa serikali  

 Husaidia kupitisha wakati  

 Ni njia ya kujitajirisha kwa haraka  

 Ni aina ya burudani inapotokea kwenye runinga  
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 Kampuni za uchezaji kamari huweza kufadhili michezo na elimu  

 Husaidia katika kuinua jamii au kuzalisha mali kwa mafano mshindi 

ataweza kuwaajiri wengine.  

 

63. UMUHIMU WA VYUO VYA MAFUNZO YA  
     KIUFUNDI  

 Hutoa nafasi kwa waliokosa kujiunga na shule za pili  

 Wanaweza kuwaajiri wengine  

 Hupunguza ukosefu wa mafundi  

 Hupunguza uhalifu  

 Vipawa vinakuzwa  

 Ubunifu unakuzwa  

 Gharama ya kuunda bidhaa zinapungua  

 Huduma zao ni nafuu  

 

64. NAMNA VIRANJA WANAWEZA KUBORESHA 
     MAISHA SHULENI 

 Kukmarisha nidhamu shuleni kupitia ushauri nasaha  

 Kuleta mshikamano miongoni mwa wanafunzi  

 Kuboresha uhusiano kati ya wanafunzi na walimu  

 Kuhimiza kushiriki katika michezo na ukuaji wa talanta  

 Kukuza uhusiano kati ya walimu wafanyakazi na wanafunzi  

 Kuboresha lishe shuleni  

 Kuhakikisha walimu wamewajibika hasa katika mahudhurio ya masomo  

 Kuboresha utendakazi wa viranja  

 Kuhakikisha usalama wa wanafunzi.  


