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Sura ya kwanza 

            "Muhibu wangu Fatuma, hivi wajua kwamba mwanamke na 

mwanamume ni malaika walioumbwa kupaa pamoja? Kati ya wanawake 

wote duniani niliowahi kukutana nao mimi nimekuchagua wewe. 

Nimechagua kupaa nawe kama malaika mwenza. Uzuri na urembo wako 

wenye mvuto hauna badala yake popote pale duniani." Nikatanguliza. 

"Wewe nawe utaniua kwa maneno yako haya yaliyo matamu zaidi ya uki!" 

Fatuma akajibu huku akitabasamu kwa tabasamu yake yenye mnato. 

Aghalabu kila alipotabasamu urembo na uzuri wake uliongezeka maradufu. 

Vidu vilivyojitokeza mashavuni kila alipotabasamu, macho yake ya gololi, 

nyusi nyeusi tititi, nywele zake za kipilipili  na mdomo wake wa kasiba  

vyote vilichanga bia kumzidishia urembo wake wa kuitikisa dunia.  

                    "Kukurambisha asali toka moja kwa moja kwenye sega la 

nyuki ni jukumu langu mie. Mpenzi wangu Fatuma ninakumithilisha na 

chemchemi yenye maji maenge iliyochipuka ghafla jangwani mbele ya 

mtu aliyekuwa anaelekea kufa kutokana na kiu ya maji. Ninakupenda sana 

mpenzi wangu Fatuma. Ninatamani sana n'kafanikiwe nikakutimizie haja 

zako zote. Ninaamini ipo siku." Nikaendelea kumfurahisha Fatuma kwa 

nyama ya ulimi. Fatuma alilifurahia kila tamko toka kinywani mwangu 

huku akiyarembua macho yake.  

            Tulipokuwa tukiendelea na mazungumzo yetu humo chumbani 

huku tukicheka kwa furaha tele zilizotutawala, tulisikia mbisho mlangoni. 

Baada ya kunyanyuka pale kochini na kuufungua mlango, nilikutana uso 

kwa uso na mmiliki wa nyumba hiyo tulimoishi pale mlangoni. Hata bila 

salamu alianza kunifokea, "Mwezi wa pili ndio huu sasa ushaanza ila bado 

hamjalipa kodi ya nyumba! Si nyie wasomi tena wenye mishahara 

mikubwa mikubwa? Sasa nawapa siku mbili tu, endapo hamtakuwa 

mmelipa kodi nitawafurusha toka katika nyumba yangu hii!" Baada ya 
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kusema kwa ghadhabu aliondoka. Ujio wake mlangoni petu ulidhihirisha 

uchovu wa kusubiri aliokuwa nao. Alikuwa amechoshwa na kuchushwa na 

ahadi zangu hizo za mara kwa mara ambazo alihisi kwamba hazitimiziki.  

Je, lakini ilikuwa kupenda kwangu kweli kutomtimizia ahadi yangu hiyo; 

ahadi ya kulipa kodi ya chumba hicho nilimoishi mimi na mke wangu 

Fatuma? La hasha! Haikuwa kwa ridhaa yangu kabisa.  Ni hali ya ukalili 

wa hela ndiyo iliyonilazimu. Maneno yake yaliyosheheni ghadhabu na 

vitisho yakanizamisha  katika bahari ya luja. Nikawaza na kuwazua kuhusu 

hali hiyo ya ukata iliyotuandama kwa siku ayami kama kivuli. 

              Niliiwazia elimu ya nchini kwetu ambayo baada ya kuhitimu 

hususan mafunzo ya vyuo mtu anafaa kuajiriwa kulingana na taaluma 

aliyoisomea nikaishia kuinunia na kuichukia. Elimu niliyohisi kuwa 

imemea mkono wa birika ikaninyima matunda yake. Lakini elimu kweli? 

Labda ilikuwa ni serikali ya nchi yangu ndiyo iliyoninyima matunda ya 

elimu; yaani kutonipa ajira. Naam! Ilikuwa serikali na mfumo wake wa 

uongozi wa kutopanua nafasi za kazi kwa vijana. 

                  Tajiri au maskini ambaye hakuhudhuria hata masomo ya 

chekechea angemuonaje msomi fukara? Angeionaje au angeichukulia vipi 

elimu? Si angeishia kuidharau elimu tu bila kutambua kwamba elimu ndio 

uti wa mgongo katika kila nyanja?  Je, yumkini nchi yetu ndiyo 

haikuchangamkia suala la ajira kwa waliohitimu masomo yao ya vyuoni? 

Iweje mtu aliyehitimu masomo ya chuo aondokee kuwa mchuuzi mjini 

huku akijinyenyekeza kwa watu wanunue bidhaa zake huku wale 

waliokosa kwenda shule wakiendesha mashangingi na hata kuwatifulia 

wasomi vumbi barabarani? Haiwezekani na haifai kabisa! Kwamba wote 

waliokwenda shuleni na wale hawakwenda wana haki ya kunafasika 

kulingana na bidii ya mtu binafsi pamoja na utumizi wake wa akili, pia 

wasomi na elimu yao wanafaa kupewa hadhi yao.   Wasomi wanafaa 

kuhongerwa kwa kuajiriwa pindi wanapohitimu masomo yao.  Waone na 
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kuyafurahia matunda ya bidii yao katika elimu ili waweze kujikwamua 

toka katika minyororo ya dhihaka, masimango na dharau za wakwasi na 

wakata ambao hawakwenda skulini. 

         Mara ghafla niligutushwa toka katika mawazo hayo mazito mle 

chumbani mwangu kwa mguso wa mkono laini begani. Ulikuwa mguso 

nilioufahamu barabara. Mguso wa mchumba wangu Fatuma.  Fatuma 

kasimama nyuma yangu hali amefadhaika zaidi. "Mume wangu! Mawazo 

yatakumaliza wewe! Usiwaze sana." Fatuma alisema. "Lakini hadi lini 

tutaendelea kuabiri kwa mtumbwi huu wa uhawinde? Kama ni vyeti na 

maarifa vyote tunavyo. Wewe hapo ulipo ni mhasibu, unacho cheti chako 

halali kabisa baada ya kufuzu nami hapa nilipo ni mhandisi. Tena mwenye 

cheti halali kabisa baada ya kufuzu. Kama ni kazi tumetafuta sana. Kwa 

siku nyingi tumekuwa kiguu na njia kubisha hodi katika afisi mbali mbali 

za serikali kuomba kazi ila hatujafua dafu.  

          Ni mwongo mmoja sasa umepita tukiwa tunasaka kazi bila 

mafanikio. Yumkini kuna mja ametupoka sudi yetu? Tumeomba kazi hata 

katika mashirika ya kibinafsi ila juhudi zetu zimekuwa tasa. Watu 

wanaajiriwa kwa kujuana na kwa kupeana rushwa. Cha kutamausha zaidi 

ni kwamba kuna wale walioajiriwa kwa kughushi au kutumia uwezo wao 

wa kifedha kununua vyeti. Sisi wenye vyeti original na halali kabisa 

tumewachwa nje. Kamwe hatuthaminiwi kabisa pamoja na juhudi zetu na 

maarifa mengi.  Sisi maskini ambao hatuna connections hatuna letu kabisa! 

Eti siku hizi lazima uwe na watu wako walio na ushawishi serikalini ndio 

usaidike." Nilisema kwa ghadhabu.  "Hali itaimarika tu, jana si leo na leo 

si kesho. Yesterday is not today and today is not tomorrow. Each day rises 

fresh from the hands of 'Were' to bring whatsoever it will alisema Margaret. 

A Ogola katika kitabu chake The River and The Source. Inawezekana kuna 

mwanga kesho mpenzi wangu," Fatuma alinitia moyo. "Lakini mchumba 

wangu Fatuma, hivi unajua kwamba unampa mgonjwa malana tumaini la 
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kupona ilhali mwenyewe  tayari ameshaliona kaburi lake?" Nikamjibu 

Fatuma kwa mfadhaiko. 

   Abadani sikuona matunda ya mahangaiko ya muda mrefu shuleni. 

Uwepo wangu shuleni kuanzia darasa la chekechea hadi chuo kikuu 

nilikumithilisha na kupoteza muda wangu tu kuhangaikia jambo lisilo na 

hata tone la tija. Laiti kungediriki kunionjesha hata tone la tija yake niwe 

na matumaini madhali nilisadiki kwamba matumaini humpa mtu moyo wa 

kujaribu tena. Wavyele wetu waliojisabilia na kujifunga masombo hali 

wanajikusuru watulipie ada ya shule wangejivunia nini? Binafsi 

matamanio yangu yalikuwa kwamba nibahatike kuajiriwa   nikawafae 

wazazi wangu kwa kunisomesha. Sikutaka kabisa ije itokee habari ya 

kufanikiwa na kisha kuwatamausha kwa kuwatelekeza wazazi wangu. 

Huko kungekuwa sawa na fadhila za punda ambazo daima ni... Abadani 

sikutaka niwalipe mateke kwa fadhila zao za kupigiwa mfano.  

              Maskini kila nilipoenda usaili nilinyimwa nafasi hiyo ya ajira kwa 

madai kwamba sikuwa na tajriba wala uzoefu. Nilishindwa jinsi ningepata 

tajriba hiyo au uzoefu huo madhali hakuna yeyote aliyenipa kazi ili nipate 

tajriba hiyo. Wote walitaka tajriba kabla ya kunipa kazi. Hapo ndipo 

msingi imara wa kuwachukia mno wasaili wenye hulka ya kutanguliza 

tajriba kama moja wapo ya vigezo muhimu ya kuajiriwa ulipojengeka 

moyoni mwangu. Hivi, utamtarajia vipi mtu ambaye hajawahi ajiriwa kazi 

awe na tajriba? Kwa mtazamo wangu mtu kama huyo anafaa aajiriwe ili 

aweze kupata tajriba na wala si kunyimwa kazi kwa kutoafikia kigezo hiki. 

Siku zote nilihisi kwamba wasaili hususan waliokwisha lishwa milungura 

walitumia sababu hiyo  kuninyima kazi. 

              "Muhibu, naona bora nijaribu kwenda Uarabuni. Inawezekana 

riziki yangu ipo kule. Inawezekana nikapata 'green pasture'  huko, yaani 

mapato makubwa kule. Wewe waonaje mke wangu?" Nilimpendekezea 

Fatuma wazo langu. "Wazo hilo zuri ila ukienda utaniwacha na nani? Je, 
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kule utakwenda vipi ikiwa kodi ya nyumba pekee yatutoa jasho? Hiyo 

nauli utaimudu kweli mume wangu?" Fatuma aliuliza kwa mfuatano.  

Maswali yake yalinitafakarisha na kunifikirisha mno. Ikabidi niwaze kwa 

kitambo kirefu kabla ya kumjibu, chambilecho wahenga ni bora kuenga 

kabla ya kujenga. "Nitaenda kuzungumza na wazazi nyumbani wanisaidie 

kupata nauli ili nifanikishe safari hiyo.  Wewe napendekeza kwamba 

utaenda nyumbani kwetu ukakae na wakwe zako huku ukiendelea kutuma 

maombi ya kazi. Ujaribu tu huenda nyota ya jaha ikakushukia." "Lakini 

kazi yenyewe tumekwishaitafuta sasa huu ni mwaka wa kumi bila 

mafanikio! Imekuwa sawa na kutarajia kupata sindano katika nyazi ndefu 

gizani. Mimi naona bora twende wote." Fatuma alisema na kupendekeza 

kwa mfadhaiko. 

"Kwenda sote si hoja. Hoja ni nauli za kutufanikishia usafiri wetu sote 

tutazitoa wapi? Isitoshe, kule ndio ninaenda kusaka kazi yenyewe si 

kwamba nina uhakika kwamba kazi hiyo ipo yanisubiri. Wacha mimi 

nizungumze na wazazi wanisaidie nisafiri. Nikifika huko na kupata ajira 

nitakuwa nikikutumia hela za matumizi. Aidha, nikifanikiwa kuyalainisha 

mambu yangu, nitakushughulikia nawe uje. Sawa mke wangu?" Nilimjibu 

Fatuma na kisha kumuuliza endapo aliafikiana nami huku akiwa ametulia 

kifuani pangu nami nikimgusagusa taratibu mgongoni. Fatuma bila 

kutamka lolote akatikisa kichwa, ishara ya kukubaliana nami ijapokuwa 

shingo upande.  Hatukuwa na njia nyingine mbadala ila kukubaliana kwa 

mapendekezo hayo. Nilikuwa mbuzi ambaye singeendelea kula kwa urefu 

huo wa kamba yangu. Urefu ambao abadani haungenitosha. Nilihisi 

kwamba kamba yangu hiyo ilikuwa fupi  mno. Njia pekee ya ya 

kujiongezea shibe ilikuwa ni kuikata ili nijitimizie haja na ndoto zangu. 

       Hatimaye nilibahatika kufanikisha safari yangu hiyo ya kwenda 

Uarabuni kusaka kazi. Nilipania kufanya kazi yoyote ile ipatikanayo huko. 

Waama mwenye njaa hachagui chakula kilicho tamu au kile ambacho si 
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kitamu. Chochote kijacho mbele yake yeye yu tayari kukifakamia kama 

fisi mwenye njaa ya juma nzima muradi chashibisha na kuitokomeza njaa. 

Fatuma alinisindikiza hadi katika uwanja wa ndege na kabla ya kupanda  

kwenye ndege tuliagana kwanza na kutakiana heri. Katika kuagana huko 

nilimpiga Fatuma pambaja nikahisi jinsi moyo wake ulivyodunda. 

Machozi nayo yalimchirizika kama maji yamwagikayo toka kwenye bilula. 

Nadhani hisia za uchungu wa utengano huo zilikuwa zimemuelemea. 

Fatuma aliponiambukiza hisia hizo nami machozi yakaanza kunidondoka 

bila kutarajia. Nikauona na kuuhisi upendo wa dhati uliokuwepo kati yetu. 

Ama kweli kutengana kuna tabu. "Muhibu ingawa kimwili tunatengana 

bado moyoni tuko pamoja na daima tutasalia kuwa pamoja. Ninaahidi 

kukutunzia penzi lako nawe tafadhali nitunzie langu!" Nilimwambia  na 

kumrai Fatuma kabla ya kuingia kwenye ndege. 
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Sura ya pili 

           Nilipoingia ndani ya ndege, zilikuwa zimebakia dakika chache tu 

ndege hiyo iweze kung'oa nanga  toka katika uwanja huo wa kimataifa wa 

Vijiweni. Ndege yenyewe iliitwa Hawinde Airways. Ilikuwa ni ndege 

yenye ukubwa wa wastani. Ilikuwa bado alfajiri mbichi kabisa ambapo 

anga lililokuwa limetawaliwa na utusi utusi mwanzoni sasa lilikuwa 

limeanza kuwa na uchechea. Baada ya kuketi kwenye kiti nilichotengewa 

mle ndegeni, nilitunduia nje kupitia kwenye dirisha la ndege lililokuwa 

karibu nami. Pale nikaliona jukwaa la kupungia wasafiri mikono likiwa 

limejaa sisisi watu waliofika katika uwanja huo kuja kuwaaga wendani 

wao. Nikamtazama Fatuma naye akanitazama kwa huruma na kite. 

Tukapungiana mikono ya kwaheri kwa mara ya mwisho kwa takriban 

dakika tatu hivi.  

                  Kwa kawaida machozi ya mwanamume huja kwa tukizi mno 

kama mvua jangwani. Wakati huo machozi yalinitiririka bila kutarajia. 

Msemo wa baadhi ya watu kwamba machozi usoni pa mwanamume 

hayastahili kabisa madhali yameumbiwa makoo tu na wala si majogoo  

kamwe haukunizuia kuzidhihirisha hisia zangu katika hali hiyo 

iliyonikabili na kuniandama kama nzi kwenye kinyesi. Sikutaka kutengana 

na Fatuma kabisa. Nilitamani ningekuwa na uwezo tusafiri wote ila sikuwa 

na uwezo huo. Aidha, nikawazia kukatisha safari hiyo ila nilipofikiri jinsi 

maisha yalivyoniwia magumu nikaghairi nia. Nikaona bora niende tu. 

Niende  nikasake maisha katika bara lingine hilo ambalo sikuwa nimewahi 

kukanyaga mguu wangu kwalo tangu kuzaliwa kwangu. Hiyo ilikuwa 

mara yangu ya kwanza kabisa kuabiri kwa ndege maishani mwangu. 

     Hata ndege ilipoanza kwenda, nilikuwa bado napungiana mikono hiyo 

ya kwaheri na Fatuma.  Sote tulisononeka zaidi kwa utengano huo ambao 

hatukuufanya kwa ridhaa yetu wenyewe bali kutokana na hali ngumu ya 
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maisha. Si kwa kawaida chochote kinachobanwa na kukandamizwa 

hujaribu kufurukuta ili angalau kijinusuru? Sikuwa na budi kufurukuta ili 

nijinasue toka kwenye mkatale huo wa ukata uliokuwa unaelekea 

kutunyanyasa na kutukandamiza zaidi.  Fatuma alikuwa bado kanitungia 

macho kwa jitimai. Niliufunika uso wangu ulioshamiri mavune kwa 

vitanga vyangu na kisha kuyafuta machozi yaliyokuwa karibu yanipofushe 

kwa hanchifu niliyokuwa nayo. 

Ilikuwa desturi yangu kusali kila mwanzoni mwa safari yoyote ile  ili 

nikamtangulize Rabana katika safari yangu. Akaniepushie mipango 

mibaya ya ibilisi. Hivyo basi niliinamisha kichwa changu nikapiga 

bismilahi kwake Karima. Hiyo ilikuwa mara yangu ya kwanza kabisa 

kuabiri kwa ndege maishani mwangu. Nilipomaliza na kisha kuinua 

kichwa changu, katika mkono wangu wa kushoto  nilimuona binti mmoja 

aliyekuwa ameketi karibu nami  kanikazia macho sana. Nikaamua 

kumuamkua, " Dada hujambo?" "Sijambo mie kakangu. Habari za 

kwako?" Yule binti alijibu na kisha kuendeleza salamu. "Njema tu 

nashukuru dada," nikamjibu. "Mimi naitwa Neema. Wewe je?" 

Akajitambulisha na kisha akauliza. "Mimi jina langu ni Yohana." 

Nikamjibu.  

           Mazungumzo kati yangu na Neema yakaendelea kadri 

tulivyoendelea na safari yetu hiyo ya angani.  Awali tuliendelea na 

utambulisho. Kila mmoja akajitambulisha kwa mwenziwe kwa kina. 

Nilipigwa na butwaa nilipobaini kuwa niliwahi kusoma na Neema kuanzia 

darasa la chekechea hadi darasa la tatu katika moja kati ya shule za msingi 

zilizopatikana kijijini kwetu Msonge. Shule yenyewe iliitwa Angaza. 

Kama nilivyomfahamu enzi hizo, hakuwa wa kujumlisha moja na moja 

akapata kumi na moja bali mbili tena kwa wepesi na haraka zaidi.   

                 Kuibuka nambari moja katika kila mtihani tulioufanya  wa mara 

kwa mara ndio uliokuwa desturi yake Neema. Aliwahi kuwa nambari mbili 
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mara moja tu baada ya mimi kumpiku na kuja katika nafasi yake hiyo 

katika moja kati ya mitihani tuliyowahi kufanya.  Nakumbuka 

alighadhabika zaidi nilipomshinda katika mtihani huo. Mamake alikuwa 

mwalimu aliyetufundisha katika shule hiyo ya msingi ya Angaza.  Kwa 

bahati mbaya mamake huyo na babake baadaye walihusika katika ajali 

mbaya ya barabarani wakaaga dunia.  Wakamwacha Neema mikononi 

mwa nyanyake na babu yake ambao baadaye walimhamisha toka katika 

shule hiyo ya msingi ya Angaza na kumpeleka katika shule nyingine 

ambayo sikuwahi ifahamu. Hapo ndipo tulipoondoana machoni hadi 

tulipokutana siku hiyo katika safari hiyo ya ndege. Babu na nyanyake 

walijisabilia kumsomesha hadi akahitimu masomo ya chuo kikuu 

kulingana na alivyonieleza katika mazungumzo hayo.  

                 Neema alikuwa ametaalumia uhasibu kama mke wangu Fatuma. 

Naye alikuwa yuaelekea Uarabuni kusaka kazi yoyote ambayo angeipata 

kule. Katika mazungumzo hayo niligundua kuwa mimi na Neema tuliabiri 

mtumbwi mmoja. Mtumbwi wenye madhila si haba kutokana na kutopata 

ajira nchini kwetu hata baada ya mahangaiko ya muda mrefu ya kuisaka. 

Naye alikuwa amekata shauri. Shauri la kwenda katika bara hilo lingine 

kusaka kazi hata kama kule tungekumbana na tatizo la kubaguliwa. Pana 

ajabu gani nzi kufia kidondani? Tulikuwa radhi kukabiliana na vyovyote 

vile viwavyo kule.  

                    "Yohana mimi naudhika sana kuona jinsi serikali ya nchi yetu 

haijaipa kipaumbele ajira kwa wanaohitimu masomo yao.   Yasikitisha 

mno kuona mtu aliyejikusuru hadi akamaliza masomo yake ya chuoni na 

kuhitimu vizuri akiteseka eti kisa na maana hakuna ajira. Suala la ajira kwa 

wanaofuzu ni jambo ambalo serikali inafaa ilichangamkie haraka 

iwezekanavyo. Watu wengi wenye vyeti vyao na maarifa yao wameishia 

kujihusisha na uhalifu ili tu kulisukuma gurudumu lao la maisha sababu 

kuu ni kwamba  wametamaushwa na serikali kwa kunyimwa ajira." Neema 



 

11 

 

alisema kwa mfadhaiko. "Ni heri twende kule Uarabuni tukabaguliwe 

huko kuliko tuendelee kuzama katika bahari ya uhawinde. Huko 

tutanyenyekea tu kama nyasi iinamavyo pindi inapokanyagwa" Nami 

nikasema baada ya kitambo kifupi cha kumpa Neema masikio yangu.  

            Tangu kuzaliwa kwangu sikuwa nimewahi safiri kwa ndege. 

Niliona tukio hilo kuwa la kipekee na adimu kabisa maishani mwangu. 

Angalau katika historia yangu au wasifu wangu ingeandikwa kuwa 

Yohana aliwahi kwenda Uarabuni kwa ndege. Mandhari hayo mapya 

niliyobahatika kuyaona siku hiyo yalinishangaza na kunipa pumbao zaidi. 

Anga lililokuwa tulivu lilituhakikishia safari njema kabisa. Mawingu  

niliyoyaona kwa ukaribu mno  yalikuwa meupe pepepe kama theluji. 

Kamwe hayakuthubutu kutununia hata kidogo. Yumkini nayo yalikuwa 

yakiifurahia safari yetu hiyo. Nilisuudika kuona vilele vya milima mirefu 

mirefu na majengo marefu marefu, zote zikiwa karibu nasi kabisa. Vitu 

mbali mbali vilivyokuwa ardhini vilionekana vidogo zaidi.  Watu kwenye 

ardhi walionekana kama wadudu wadogo zaidi ambao ili uwaone tu 

ungehitaji kuwa na hadubini.  

        Safari hiyo ya ndege iliwapumbaza wengi wakapumbazika. Wengi 

wakaanza kusinzia huku wengine wakiwa wanalala wakikoroma na 

kuforota kwa sauti za kutisha. Wengine kama mimi na Neema tulikuwa 

amilifu kabisa. Mimi nilijishughulisha na kusoma kitabu chake Prof. Ken 

Walibora kilichoitwa Siku Njema. Kitabu nilichokipenda na ambacho 

nilishinda nikikisoma tena na tena. Uhondo wacho haungenipa nafasi ya 

kulala wala kusinzia hata kidogo.  Akilini nikawa nasafiri na mhusika 

Kongowea mswahili kutoka Tanga kuja hadi Mombasa na hatimaye Kitale 

Makutano kwa Ngozi. Mkononi Neema naye alikuwa kashika kitabu chake 

Shaaban Robert kinachoitwa Kusadikika. Kayanatisha macho yake 

kwenye hicho kitabu kama sumaku. Nadhani hakutaka ujumbe 

uliopitishwa kwenye kitabu hicho umfutu hata chembe. Sijui ilikuwaje 
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kwamba sisi sote tulikuwa maashiki wa kusoma vitabu hususan vya fasihi? 

Tena vya Kiswahili? 

      Safari iliendelea bila walakini wala hitilafu yoyote.  Nasi tukaendelea 

kujisomea bila kutatizika kwa lolote wala chochote isipokuwa mikoromo 

ya waliokuwa katika dunia yao wakila usono. Mikoromo hiyo ilitosha 

kabisa kumkurupusha simba kwenye himaya yake.  Wapo waliozungumza 

usingizini ila waliokuwa wakizungumza nao ndio sikuwa na uwezo wa 

kuwatambua. Yumkini ilikuwa mizimu ya Jamaa zao waliokwishatangulia 

mbele za haki. Wengine walipiga nduru nadhani kutokana na majinamizi 

waliokutana nayo usingizini. 

            Baadaye tuliamua kupumzisha akili zetu. Tukaendeleza 

mazungumzo yetu. Katika mazungumzo hayo tulihadithiana na 

kusimuliana mengi kuhusu yaliyopita, yaliyokuwepo na tuliyoyatazamia 

katika siku za halafu.  Katika mazungumzo hayo nikamtathmini Neema 

nikaondokea kumweka katika orodha ya mabinti jasiri, adibu na wenye 

bidii maishani.  Aidha, nilimuona kuwa aliyejitambua. Hakuwa mwepesi 

wa kuyumbishwa na vishawishi vya wanaume ovyo ovyo. Sera 

alizoziandama zilikuwa hirizi zilizomkinga dhidi ya hila na maovu mengi 

ya dunia. Nikaondokea kumhusudu kwa tabia zake za kuvutia. Alikuwa 

miongoni mwa mabinti wachache sana wanaojituma maishani. Kamwe 

hakuwa mwanamke mzembe ambaye ndoto yake ilikuwa kuchumbiwa au 

kuolewa na mwanamume tajiri. Alitafuta utajiri wake mwenyewe tena kwa 

hali na vile vile mali. 

       Kukutana kule na Neema kukawa chanzo cha mkabala baina yetu 

wawili na urafiki wetu wa kudumu. Hata tulipofika kule Uarabuni baada 

ya takriban saa kumi za kusafiri, tulimshukuru Mungu kwa safari njema na 

kisha tukabadilishana namba za simu. "Neema mimi nikutakie kheri sasa. 

Nakuombea nyota ya jaha. Ukapate kazi, na iwapo baada ya kupata 

patatokea nafasi nyingine ya kazi naomba ukanifahamishe kupitia nambari 
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hiyo ya simu. Naahidi kufanya vivyo hivyo pia. Tusisahau udugu wetu wa 

kiafrika. Udugu wa nikune nikukune tukunane." Nilimsisitizia Neema 

kisha akajibu, “Ahsante sana Yohana. Kwamba nina namba yako sitakosa 

kukupigia simu. Nakutakia kheri vile vile ukafanikiwe." "Ahsante sana!" 

Nikajibu na kisha tukaagana. Kila mmoja akishika njia yake.  

                  Kila nilipopita nilikodolewa macho na kupigwa picha ovyo 

ovyo na Wazungu na Waarabu- raia wa huko. Nadhani walishangaa 

kumuona mtu mweusi kama mkaa. Nilipata kusikia baadhi ya minong'ono 

yao wakisema, "Look at that monkey! Has it run away from the zoo?" 

Walisema na kuulizana huku wakiangua vicheko. Hilo halikunigusa 

popote madhali tayari nilijua hayo ndiyo ningekabiliana nayo nifikapo kule 

Uarabuni. Nilikuwa tayari kukabiliana nayo.  Niliona bora nijishughulishe 

na yaliyonihusu. 

       Mawasiliano baina yangu na mke wangu Fatuma yaliendelea. 

Nikimfahamisha jinsi safari ilivyokuwa na kuhusu mandhari hayo mageni. 

Hata punde tu ndege ilipotua katika uwanja wa ndege kule Uarabuni 

nilitangulia kumfahamisha kupitia simu kwamba nilifika salama salimini. 

Neema alitangulia kuajiriwa kama mjakazi katika boma la muarabu fulani 

katika moja kati ya miji mikuu Uarabuni.  Hili hakulinyamazia. Alinijuza 

nami nikamjulisha kwamba nilifaulu kupata kazi ya ubawabu katika boma 

la mzungu pia kwa usaidizi wa mawakala.  Mbali na kudumisha 

mawasiliano yangu na mke wangu Fatuma, sikuyatelekeza yangu na 

Neema. Tulizidi kujuliana hali mara kwa mara. Tukitiana moyo na 

kutakiana kheri maishani mipango na nia yetu sote itengemae, kwa 

kutimizika kwa malengo na maazimio yetu. 
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Sura ya tatu 

      Katika boma la Tom Johnson-mzungu niliyefanya kazi ya ubawabu 

kwake, kulikuwa pia na mjakazi mwengine mwafrika. Aliitwa Peter. Yeye 

katika boma hilo alifanya kazi ya usafi. Uwepo wa Peter katika boma hilo 

ulinifanya  nijihisi nyumbani mbali na nyumbani kwa kukutana na mtu 

mweusi kama mimi. Angalau tungezungumza mengi yaliyotuhusu sisi 

waafrika. Aghalabu Peter alipomaliza kazi yake ya usafi alikuja pale getini 

kukaa na mimi. Pale tungehadithiana mengi ikiwemo chanzo na sababu ya 

ujio wetu Uarabuni.  

                   Alasiri moja Peter alikuja pale getini. Ilikuwa ndio mwanzo 

mwanzo wa kufahamiana kwetu. "Uarabuni huku wakuonaje kaka? Peter 

aliuliza. "Shwari tu kaka ijapokuwa ningali katika kurasa za mwanzo 

mwanzo wa eneo hili. Bado sijapafahamu vema," nikajibu. "Usijali, 

utapafahamu tu kaka, lakini naomba nikuondoe hofu. Huku ni kuzuri 

ijapokuwa ubaguzi wa rangi tu. Sisi watu weusi wanatuona tumbili. Hata 

hivyo bosi wetu ni mtu mwenye utu wake, kakirimiwa wema chungu 

nzima. Neno ubaguzi halipo kwenye kamusi yake. Sijui ni kwa sababu 

amemuoa mwanamke mwafrika au?" Peter alisema. "Amemuoa 

mwafrika?" nikadakia kwa kuuliza. "Naam amemuo mwafrika tena kutoka 

nchini kwetu Hawinde. Mke wake anaitwa Huruma. Inasemekana 

kukutana kwake na bosi, alikuwa kaja huku Uarabuni kusoma baada ya 

kupata ufadhili. Wakakutana na bosi chuoni na hapo ndipo mchakato wa 

uhusiano wao kufanyika ndoa ulipong'oa nanga.  Bosi na mke wake ni 

watu wenye utu wema kabisa," Peter akanihakikishia. 

      "Bosi mwenyewe anafanya kazi gani? Wajua tangu nije hapa 

nimewahi kumuona nadhani mara moja tu yeye na mkewe!" nikauliza. " 

Bosi ni mhandisi na mke wake ni wakili. Wao huonekana hapa kwa tukizi 

mno kutokana na kazi zao ambazo huwanyima muda wa kutulia hapa 
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katika boma lao," Peter akanijibu. Matamanio yangu ya kukutana na 

kuonana ana kwa ana na hao waajiri wangu yalinijia ghafla hasa baada ya 

kuambiwa kuwa Tom Johnson alikuwa mhandisi. Tena mhandisi 

mwenzangu. Niliamini kuwa angenifaa kwa mafao maridhawa. Ningempa 

cheti changu akione aamini madhali kuona ni kuamini. Halikadhalika, 

nilitamani nikamuone mke wake huyo mwafrika ili tupate kujuana na 

kufahamiana vema. Nadhani angefurahia kukutana na mwafrika 

mwenzake, tena wa kutoka nchi moja naye. 

             Kadri siku zilivyozidi kusonga ndivyo tulivyozidi kufahamiana 

zaidi na Peter. Niligundua kuwa tulitoka katika moja. Nchi ya Hawinde. 

Kadhalika, vijiji tulivyotoka vilikuwa pua na mdomo. Katika mazungumzo 

yangu naye, Peter aliukabilisha muda wake kunielezea mengi yaliyomhusu. 

Alinieleza yote yaliyomhusu; ya raha na karaha kuanzia ukoko hadi  

utandu. Akanieleza kuwa alifaradhika kuja Uarabuni baada ya maisha 

kumwia magumu hasa pale alipopatwa na mtamauko mkubwa mno; 

alipoachwa na mke wake aliyemsomesha hadi chuo kikuu.  

             Mkewe alipohitimu masomo ya chuo kikuu na kupata ajira 

akamtalaki. Akamwacha yeye na vikembe vyao viwili. Wana aliozaa na 

mumewe Peter. Alidai kwamba mumewe Peter hakuwa tena kufu yake 

madhali alijiona kuwa mwenye kisomo cha juu kuliko mumewe Peter. 

Peter alikuwa ameuza shamba ekari moja alilolimiliki ili tu akamsomeshe 

mkewe akijua kwamba mkewe atakapomaliza masomo yake atamsaidia 

wakanunue shamba lingine ila maskini hilo halikutimia. Shamba na kila 

kitu alichokiuza ili akamfanikishie mkewe masomo, vyote vilikuwa 

vimeenda sasa kwa mganga na havingerudi tena. Waama kiendacho kwa 

mganga hakirudi. Kuanzia kipindi hicho Peter akaona kwamba maisha 

hayakuwa maana  tena. Yalikuwa sawa na kaka tupu la yai tu. Kila kitamu 

alichokionja kilikuwa kichungu mithili ya shubiri. Vichungu navyo 

vilikuwa vichungu zaidi.  
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      Peter alipowazia kujitia kitanzi aliwahurumia wanawe akaghairi nia. 

Akaamua kumeza mate machungu tu kwa ajili ya wanawe wawili 

aliowachiwa. Alihisi kwamba endapo angechukua hatua hiyo wanawe 

wangetaabika sana. Hawangekuwa na mlezi. Mama yao katili alikuwa 

amewatema kama masuo baada ya kusukutua. Ndipo alipoamua 

kuwapeleka wanawe kwa nyanya na babu yao- wazazi wake Peter, ili aje 

Uarabuni kutafuta kazi akawaridhishe wanawe kwa malezi yanayostahili. 

Mwanamke huyo katili hakuwa na shukrani kwa wema aliotendewa na 

mumewe Peter hata chembe tu. Kumzawidi mumewe Peter mateke ndilo 

aliloliona bora. Akashupaza shingo, akayafumba macho yake, masikio 

akayatia nta  na kuuhayawanisha moyo wake. Asione, asisikie wala kuhisi 

hata chembe chembe za fadhila alizotendewa na Peter. 

   Nilimuonea Peter imani kubwa kwa mtamauko huo wa kuatua moyo hadi 

nikadondokwa na machozi. Kamwe hakustahili kutendewa uhayawani huo. 

Siku zote nikimtia moyo na kumhimiza kuyasahau hayo yaliyopita ambayo 

hayakuwa ndwele. Nilimhimiza ayagange yajayo madhali hayo yaliyopita 

yangeendelea kumuumiza na kumnyima amani ya moyoni endapo 

angeendelea kuyawazia. Nami vile vile nilimuelezea Peter chanzo cha ujio 

wangu Uarabuni pamoja na maelezo kadhaa yaliyonihusu ambayo 

yalikuwa sehemu ya utambulisho wangu kwake. Katika maelezo hayo, 

niligundua kuwa Peter alimfahamu Fatuma barabara baada ya kumwambia 

kuwa nilimwacha mke wangu anayeitwa Fatuma nyumbani kwetu. 

Aliniambia kuwa walisoma shule moja ya msingi ijapokuwa yeye alimpiku 

Fatuma kwa  madarasa mawili. 

*                         *                      * 
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 Mazungumzo baina yangu na Fatuma mke wangu yaliendelea. Haingepita 

hata siku moja bila ya sisi kuzungumza. Aghalabu nikimtumia yeye na 

wazazi hela za matumizi. Wote wakinishukuru mno na kunitakia kheri ya 

mafanikio. Sahibu yangu wa kike-Neema, naye nilizungumza naye mara 

kwa mara. Kadri tulivyoendelea kuzungumza ndivyo moyo wake Neema 

uliondokea kunidondokea kwa mahaba maridhawa. Usemi kwamba 

hakuna mkate mgumu mbele ya chai ulikuwa tayari ushanipambaukia 

bayana. Abadani sikutaka nilainike mbele ya chai hiyo-Neema.  Iwapo 

ningelimatia hata kidogo ningeondokea kumkosea Fatuma kwa kuanzisha 

uhusiano wa kimapenzi na Neema.  Niliona bora nimtaarifu Neema 

mapema kwamba nilikuwa tayari na mke ili isijetokea madhara mabaya ya 

chelewachelewa.  

   Neema alikuwa mwepesi wa kuelewa na wala hangeruhusu taarifa yangu 

hiyo iuvunje urafiki wetu huo mkubwa. Tuliendelea kuwa marafiki wa 

chanda na pete. Tukafaana kwa vingi na katika nyakati zote. Si za mvua, 

si za jua, si za mwanga, si za giza. Ndio uliokuwa urafiki wetu siku zote.  

Baada ya siku tatu Neema alinipigia simu akiwa na bashasha mno. 

Alinijulisha kwamba alikuwa amepata kazi aliyoisomea; kazi ya uhasibu. 

Alinieleza kwamba muajiri wake ndiye aliyemtafutia kazi hiyo baada ya 

kugundua kuwa alikuwa na shahada ya uhasibu. Katika mawasiliano hayo 

nikampongeza Neema kwa ufanisi huo. Vilevile nikamtakia heri katika 

kazi hiyo. Halikadhalika, naye hakusita kunitakia kheri. Akanipa moyo 

kwamba nami siku yangu itafika.  Neema aliitumia nafasi hiyo barabara. 

Alilimbika hela alizozipata katika benki ili zikamfae kwa maendeleo yake 

ikiwemo kuwasaidia ndugu zake na kuwainua babu na nyanya yake. 

Mshumaa wa matumaini ya nami kusuudika kupata ajira katika kozi 

niliyoisomea chuoni haukuzima. Ulizidi kumwaya mwanga. Siku zote 

mwanga huo ukinifariji na kuniondolea hofu moyoni hata nilipoelekea 

kukata tamaa.  
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Sura ya nne 

        Moja kati ya siku za mapumziko nilifunga safari na Peter kwenda 

kutembea katika mji mmoja maarufu kule Uarabuni. Ulikuwa mji wenye 

haiba ya kipekee. Majengo marefu marefu na usafi wa mji huo ulinivutia 

mno. Kilichonichukiza na kuuvuaza mtima wangu ni kile kitendo cha 

ubaguzi dhidi ya mwafrika kilichoshamiri katika mji huo. Mtu mweusi 

hakufaa kabisa mbele ya macho ya mtu mzungu. Alikuwa kama kopo la 

msalani au pengine kiumbe cha ajabu zaidi na ndio maana wazungu hao 

walishinda wakitukodolea macho kwa mshangao mkubwa. Walikuwa 

kama waliosuudika kuyaona mabaki ya Adamu na Hawa.  

     Ukweli kwamba rangi ya mtu na asili yake ni pambo tu la kimaumbile 

na hazipaswi kuwa sababu ya kubaguana kamwe haukuwaamshia wale 

wazungu wenye mioyo miyeusi kama mkaa hisia zozote za utu. Niliitikadi 

kwamba inawezekana utu umewakimbia watu na kuwaingia wanyama nao 

unyama ukawakimbia wanyama na kuwaingia watu. Si maajabu kumuona 

mbwa akimkuna ng'ombe kwa upendo wa dhati tena bila kumjeruhi kwa 

njia yoyote ile. Vile vile si maajabu kumuona binadamu akimuangamiza 

binadamu mwenzake kwa silaha hatari bila kujali wala kubali. Matendo ya 

kiuhayawani ulimwenguni yamekuwa kawaida tu. Kefule! Maajabu kweli! 

Kila tulipopita Wazungu na Waarabu ambao walikuwa raia wa huko 

walituepuka kama kwamba tulikuwa na ugonjwa wa Ukoma. 

Hawakukubali tuwakaribie. Walishinda wakizipepea pua zao kwa viganja 

madhali walituona  kama tulionuka harufu mbaya ya kutisha. Wengine 

walikuja mbele yetu kutupiga picha huku wakichekacheka kama kwamba 

walikuwa wakiwafurahia sokwe katika mbuga ya wanyamapori.  Watoto 

wao wadogo walitukimbia huku wakilialia kila walipotuona. 

Hatukuruhusiwa kupita karibu na maduka madhali walituona wezi.  
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Nilivuta taswira ya kwetu Afrika na jinsi sisi waafrika huwapokea 

wazungu kila wajapo katika bara letu nikaona kwamba sisi waafrika 

tumestaarabika kwa kiwango kikubwa zaidi tukilinganishwa na wazungu. 

Wazungu wajapo katika bara letu la Afrika sisi huwaona kama wageni na  

watalii wanaostahili staha lakini Waafrika katika bara lao huchukuliwa 

kama wakimbizi. La kushangaza zaidi ni kwamba hata wazungu hawa 

huabudiwa kama miungu na baadhi ya Waafrika wajapo katika bara letu.  

Maskini sisi! Abadani hatukuwa kama wazungu wanaotudhalilisha sisi 

waafrika tuzurupo bara lao. Badala ya kutupokea  kwa njia nzuri wao siku 

zote wanatunyanyapaa.  Katika mojawapo ya maduka ya nguo 

yaliyokuwa katika mji huo, niliona gauni iliyonivutia mno.  Niliona 

kwamba ingemfaa zaidi mwendani wangu Fatuma. Nilimuomba Peter 

tusonge karibu na duka hilo ili niweze kuliona vazi hilo vizuri na niulizie 

pia bei yake.  

Mlangoni mwa duka hilo tulimkuta bwana mmoja mwenye asili ya  

kiafrika aliyekula akashiba. Kiriba kilichojitokeza bayana na mashavu 

yake yaliyojaa yalidhihirisha hilo.  Rangi ya ngozi yake ilikuwa ya 

hudhurungi. Kwa muonekano wake alikuwa mwafrika halisi kabisa. 

Alikuwa kavalia, viatu vizito vyeusi, suruali ndefu nyeusi, chepeo nyeusi 

na shati nyeusi iliyokuwa na nembo iliyoandikwa security. Nembo hiyo na 

kifaa cha kukagulia watu wanaoingia dukani kubaini iwapo wana silaha 

hatari ilitosha kutuhakikishia kwamba alikuwa ndiye mlinzi katika duka 

hilo. Tulikaribia katika mlango wa duka hilo bila hofu yoyote madhali 

tuliamini kwamba mwafrika mwenzetu hangetudhulumu kwa ubaguzi wa 

rangi wala asili. Tuliamini angetupokea na kutukaribisha vizuri katika 

duka hilo. 

   "Habari yako ndugu?" nikamuamkua kwa bashasha na kisha kusubiri 

jibu la salamu. Baada ya muda mrefu wa bwana yule kunitumbulia macho 

kwa ghadhabu bila kujibu salamu yangu niliamua tena kumuamkua kwa 
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mara ya pili sasa. Makisio yangu yakiniambia kwamba pengine hakuwa 

amenisikia. Sikutaka kutumia lugha ya kingereza madhali niliamini kuwa 

alikuwa anaifahamu lugha ya Kiswahili, "Hujam..." Hata kabla ya 

kumalizia salamu akanikatiza kwa ghadhabu, "You monkey! What do you 

want here? I think you are thugs. Let me call the police right now."  

Tulijitahidi kujitetea kwake, "No brother. We do not have any evil 

intenstion. We just came here to inquire the cost of this dress,” nilisema 

huku nikiashiria gauni hiyo kwa kidole changu kilichokuwa kikitetemeka 

kwa lililotupata. Peter naye alipojaribu kutetea nia yetu mahala hapo, 

akazabwa kibao shavuni.  

                Nilimuangalia mlinzi huyo kwa hasira za simba aliyejeruhiwa. 

Nikazidhibiti hisia hizo za hasira ili zisinifanye nivaane na bwana yule 

vibaya vibaya. Nilimhurumia na kumsikitikia Peter zaidi. Hata baada ya 

kuzabwa kibao hicho Peter hakuthubutu kurudisha baya kwa baya. 

Alimeza mate machungu tu na kisha kutulia.   Kujitetea kwetu kwamba 

hatukuwa na nia yoyote mbaya mahala hapo kulikuwa tasa. Hakukutuzalia 

matunda kabisa na hivyo basi hatukuwa na budi kusubiria hatima yetu 

mbovu.  

      Hata bila ya huruma kwetu mlinzi huyo alibofyabofya simu yake upesi 

na kuwapigia askari simu. Baada ya muda mfupi karandinga lilikuwa 

limekwishafika mahala hapo, tayari kutuchukua. Hapo tukafungwa pingu 

na kusukumwa mbio mbio hadi katika karandinga hiyo. Tulipofikishwa 

katika kituo cha polisi tulifungiwa katika chumba kimoja kilichokuwa na 

chungu walionona na kunoneana. Ilisemekana wadudu hao waliwekwa 

mle ndani mahususi kututia adabu. Sijui sasa adabu gani?  Chumba 

chenyewe kilikuwa na baridi ya mzizimo. Halikadhalika mwanganza mle 

ndani uliadimika kama wali wa daku. Kiza cha kaburi ndicho kilichotawala 

mle ndani.  Humo nikafungiwa na Peter tukabiliane na baridi hiyo kali 

pamoja na adhabu kali ya  chungu hao hatari. 



 

21 

 

     Wahalifu wazungu walifungiwa katika chumba kizuri kilichokuwa na 

kitanda pamoja na runinga. Hakikuwa na baridi wala chungu kama chetu 

Waafrika, maskini ambao hatukuwa na hatia yoyote. Siku iliyofuata 

tukapelekwa kortini ambako tulihukumiwa kwa tuhuma ya wizi wa 

kimabavu. Kosa ambalo hatukuwa tumeliwazia wala kulitenda. Hatukuwa 

na jinsi ila kuridhia dhuluma hizo dhidi yetu Waafrika.  Kortini hakimu 

mzungu akatuhukumu kifungo cha miaka mitatu kwa masingizio tu.  

Niliondokea kumchukia mlinzi huyo kadri ya uwezo wa moyo wangu hadi 

hii leo. Nilikerwa kwa jinsi alivyoutukanisha uafrika wake kwa 

kutusababishia karaha ile. Sikutaraji kuwa angetutendea udhalimu huo bila 

kuzingatia kwamba tulikuwa waafrika wenzake au binadamu wenzake basi. 

Kuanzia hapo nikaondokea kumuafadhalisha mbaguzi mzungu kuliko 

mbaguzi mwafrika. Nafsini nikijiuliza ujamaa na undugu wa waafrika 

ulitokomea wapi? Yumkini ukoloni ulitupagawisha na kutufanya tusahau 

uafrika wetu ulioshamiri utu, undugu na mshikamano. Inasikitisha 

kwamba waafrika wengi wamekuwa wazungu bandia mathalani mlinzi 

huyo wa duka la nguo. Wanaizungumza lugha ya Kiswahili iwe yawe tu! 

Wengine hawaizungumzi kabisa. Wanahisi kwamba utakuwa ushamba 

kuizungumza lugha ya Kiswahili. Inasikitisha na kutamausha kweli 

kwamba baadhi ya waafrika wameondokea kuwa watumwa hadi wa lugha.  

*                  *                     * 



 

22 

 

Huruma-mke wa bosi wetu alipopata taarifa kwamba tulikuwa 

tumeshikwa na kuhukumiwa alikuja kutuokoa. Ushawishi wake mkubwa 

katika masuala ya sheria mjini humo ulitufaa zaidi. Alitutetea tukaachiliwa 

huru kwa dhamana. Akatusikitikia na kutuonea huruma zaidi kwa 

kuhukumiwa kwa masingizio baada ya yeye kugundua baadaye kuwa 

hatukuwa na hatia yoyote. Alipotaka kumshitaki mlinzi huyo tukamrai 

amsamehe. Hatimaye tulirudi katika boma lake kuendelea na kazi. 
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Sura ya tano 

     "Poleni sana kwa yaliyowakuta vijana wangu," bi Huruma alisema kwa 

lafudhi iliyoathiriwa zaidi na lugha ya Kingereza. "Ahsante. Tushapoa," 

nikajibu na Peter kwa pamoja. Bi Huruma alikuwa ametuita katika kikao 

ukumbini mwa jumba lake la kifahari. Tangu nianze kazi katika boma lake 

hilo sikuwa nimewahi kaa naye kwa mazungumzo kutokana na ratiba yake  

iliyomnyima muda  wa kukutana na kuzungumza na mimi. Ukumbi wa 

jumba lake hilo la kifahari ulipambwa ukapambika. Kwenye kuta 

kulitundikwa picha zenye haiba ya kipekee zikiwemo picha zake, wanawe 

na mume wake Tom Johnson.  Vyombo vya samani vilivyotengenezwa 

kwa ufundi na ujuzi wa kiwango cha juu ikiwemo meza na makochi vyote 

vilinivutia si haba. Vyote hivyo vilikuwa vya bei ghali. Halikadhalika  

nilipendezwa na  runinga kubwa ajabu mithili ya ubao wa kufundishia 

wanafunzi shuleni iliyotundikwa ukutani. 

"Kwamba ulifika na kuanza kazi uliyoelekezwa kuifanya katika boma 

langu hili ni jambo ambalo nalifurahia mno. Personally, I was very busy in 

the court when you came. Nilimtuma agent akanitafutie mtu atakayefanya 

kazi ya ubawabu katika boma langu hili and am very greatful that he found 

you." Bi Huruma aliniambia kwa Kiswahili na Kimombo. Ilimwia vigumu 

kuzungumza kwa lugha ya Kiswahili bila kuhusisha lugha ya Kingereza 

kutokana na kuishi uzunguni kwa miongo mitatu. Jambo ambalo 

lilimfanya aathirike zaidi na lugha ya Kingereza.  

"Mimi naitwa Huruma mkewe Tom Johnson. Mimi ni mwafrika kama 

nyinyi. Nilitoka nchini Hawinde takriban miaka thelathini na tatu iliyopita  

kuja kusomea huku masomo yangu ya chuo baada ya kupata ufadhili wa 

kusomea sheria. Nilikuwa miongoni mwa wanafunzi bora katika mtihani 

wa kitaifa na ndio maana serikali ikanipa mimi na wengine  ufadhili wa 

kusomea huku. Mume wangu Tom Jonson nilikutana naye katika chuo 



 

24 

 

ambako tulikuwa twasoma pamoja. Yeye alikuwa anasomea uhandisi wa 

ujenzi wa miundo msingi.  Tuliondokea kuchumbiana hadi tukaoana baada 

ya kuhitimu masomo yetu," Bi Huruma alijitambulisha zaidi na kisha 

akaniomba nami nijitambulishe.  

        Kabla ya kuanza kujitambulisha, niliisafisha koo yangu kwanza 

madhali kama nilivyomuona Bi. Huruma alitarajia maelezo mengi ya 

utambulisho toka kwangu. 

"Mimi ninaitwa Yohana. Asili yangu ni bara la Afrika katika nchi iitwayo 

Hawinde..." Bi Huruma aliposikia kwamba nilitoka katika nchi ya 

Hawinde akanikatiza na kuniuliza ili ahakikishe, "Eti you are from 

Hawinde?"  "Yes, I am from Hawinde," nikajibu kisha Bi Huruma 

akaunyosha mkono wake kwa furaha na kunisalimu ishara ya kufurahia 

kwamba mimi na yeye tulitoka nchi moja. Baadaye niliendelea 

kijitambulisha, "Nimekwishahitimu masomo yangu ya chuo kikuu baada 

ya kutaalumia uhandisi wa ujenzi wa miundo msingi. Nina mke ambaye 

nilimwacha nyumbani kwa wazazi wangu ambaye naye amehitimu baada 

ya kutaalumia uhasibu. Uhaba wa ajira nchini ndio umenishurutisha kuja 

huku kutafuta kazi," nilimalizia utambulisho wangu. 

             Bi Huruma aliposikia kwamba nilikuwa nimetaalumia uhandisi, 

aliahidi kunitafutia kazi. Stakabadhi na vyeti vyangu vyote nilikuwa 

nimevibeba  katika mkoba wangu madhali niliona kwamba vingenifaa 

baadaye  kule Uarabuni. Licha ya Bi Huruma kukaa Uarabuni kwa muda 

mrefu hivyo bado aliutanguliza na kuukumbatia undugu wa kiafrika. 

Hakuwa ameruhusu utamaduni na mtindo wa maisha ya kule Uarabuni 

zimshupaze shingo wala zimsahaulishe udugu huo wa kiafrika. Hakuwa 

kama 'wazungu bandia' walojitwika na kujipakaza uzungu usio wao, hata 

wakawaona waafrika wenzao kama tumbili. Wakaondokea kuwaamshia 

zani pamoja na kuwasababishia karaha bila hatia wala kosa lolote. Watu 
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kama bi Huruma wameadimika sana katika dunia ya leo. Katika elfu 

waweza pata mmoja tu au hata umkose kabisa. Waja wengi 

wamehayawanika wakasahau utu kabisa. 

        "Wajua mataifa mengi yanayoendelea hususan barani Afrika 

hayajachangamkia sana upanuzi au uzalishaji wa nafasi za kazi kwa watu 

wao. Halikadhalika, ubinafsi wa viongozi na mapendeleo katika kuajiri 

watu zimechangia kwa asilimia kubwa kuwepo kwa tatizo hili la uhaba wa 

ajira kwa watu wengine wenye vyeti na maarifa. Hii ndio sababu ya watu 

wengi kutopata kazi hata baada ya kukamilisha masomo yao chuoni na 

kutimiza vigezo vyote vya kuajiriwa. Baadhi ya viongozi huajiri watu wa 

familia yao au wa kabila lao ambao hata hawajatimiza vigezo vya 

kuajiriwa- hawana elimu na maarifa inayohitajika katika kufanya kazi hizo 

huku walioafiki vigezo hivyo wakiachwa nje."  Bi Huruma alisema. "Ni 

kweli kabisa mama," nikaridhia bila pingamizi yoyote kwa aliyoyasema. 

Ulikuwa ukweli mtupu. 

Bi Huruma aliendelea,"Kwamba nimeamua kukusaidia ukapate kazi 

ya uhandisi kuku huku Uarabuni hufai kutia shaka. Nitahakikisha kwamba 

umeipata kazi hiyo." "Nitashukuru zaidi mama," nikasema. Ahadi hiyo 

ilinipa nguvu zaidi. Angalau nikaiona kesho yangu ikiwa na mwanga 

uliozagaa katika kila kipembe cha maisha yangu ya halafu. Angalau 

ningekuwa na kazi yenye hadhi tena yenye mshahara mkubwa zaidi. 

Nilikula yamini kuuvumilia ubaguzi wa rangi uliokithiri Uarabuni hadi 

ndoto zangu zikatimie. Ningewanyamazia wale wangenisema vibaya 

vibaya au hata kunitukana eti kisa na maana mimi ni mtu mwafrika; mtu 

mweusi. 

Jioni moja Tom Johnson alipofika hapo nyumbani kwake toka kazini, 

mkewe bi Huruma alikuwa na tonge la kummegea. Lipi lakini? Naam, 

wasifu wangu!  Alimueleza kuhusu usuli wangu, kisomo changu 

kilichohusisha taaluma niliyoisomea  chuoni pamoja na chanzo cha ujio 
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wangu Uarabuni. Mumewe aliposikia kwamba nilikuwa na shahada ya 

uhandisi wa miundo msingi sawa na yeye akanifurahia sana. Akanisikitia 

alipogundua kwamba licha ya kuwa msomi niliishia kukosa kazi katika 

taifa langu na kuishia Uarabuni kufanya kazi iliyoitukanisha kabisa kisomo 

changu hicho; kazi ya ubawabu katika boma lake.  Bosi alihisi kwamba 

haikuhalisi kabisa mimi na shahada yangu ya uhandisi kufanya kazi kama 

hiyo. Aliona kwamba huko kulikuwa sawa na kuitehemu elimu inayotupa 

maarifa na kutupa kazi zenye hadhi. Mwenyewe alipenda elimu mno na 

asingependa kuona elimu ikivunjiwa heshima yake.  

Jioni hiyo alimtuma mkewe bi Huruma aje aniite. Wakati huo 

nilikuwa nimetulia tu pale getini nikiyawazia maisha yangu ya nyuma, ya 

wakati huo na ya usoni. Nyuni walishinda  wakirukaruka toka mti mmoja 

hadi mwingine huku wakilialia kwenye miti iliyoizunguka boma hilo. 

Katika mawazo hayo mazito, nikashtuliwa na kinyesi cha nyuni mmoja 

aliyeniendea choo utosini. Nikagutuka na nilipoinua kichwa changu 

nikamuona Bi.Huruma roshani akiniita kwa ishara akitumia mkono wake 

wa kulia. Nikanyanyuka upesi na kwenda alikokuwa haraka huku nikiwa 

na mseto wa mawazo.  

Nilikuwa nikiwazia alichoniitia pamoja na tukio hilo la nyuni. Katika 

jamii yetu nchini kwetu Hawinde, ilikisiwa kwamba nyuni akikuendea 

choo kwenye kichwa huwa ni ishara ya bahati njema. Wengi waliamini 

hivyo na ama kweli waliondokea kubahatika kila walipoendewa choo na 

nyuni. Hata hivyo imani ina nguvu ya kufanya visivyowezekana 

viwezekane. Katika Bibilia Petro alishindwa kutembea juu ya maji 

kutokana na imani haba. Iwapo angekuwa na imani kama ya Yesu 

inawezekana angefanikisha jaribio hilo. Basi nikatamani makisio na  imani 

ya jamii yetu ikatimie kwangu kutokana na tukio hilo la nyuni. 
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Nilipanda upesi vidato vya jumba hilo la kifahari hadi kwenye roshani, 

alipokuwa bi Huruma. Pale akanisalimu na kuniagiza nimfuate. 

Akanielekeza hadi katika chumba kimoja alimokuwa mumewe.  Kwa 

muonekano wacho kilikuwa chumba cha kusomea. Tuseme maktaba 

ndogo ya nyumbani.  Mle mlikuwa na vitabu nui mbali mbali 

vilivyopangwa katika vijisanduku vidogo vidogo kwenye ukuta; si vya 

kiada, si vya hadithi, si kamusi ya Kiswahili na Kingereza.  

Kilichonishangaza na kunivutia zaidi kwa wakati mmoja ni milki kubwa 

ya vitabu vya Kiswahili hasa vya hadithi alivyokuwa navyo. Mle chumbani 

Tom Johnson alikuwa akisoma kamusi ya Kiswahili. Tukio ambalo 

lilinishangaza na kunitafakarisha zaidi. Nilishangaa jinsi mzungu 

alivyojitutumua kuifahamu lugha ya Kiswahili huku wazungumzaji asilia 

wa Kiswahili wakijitutumua siku zote kuitehemu lugha ya Kiswahili 

badala ya kuiboresha na kuiendeleza. Hata hivyo moyoni nilifurahi na 

kufarajika mno kwa jinsi Kiswahili kilitambulika hadi Uarabuni na 

Ughaibuni. 

Kwa jinsi nilivyomuangalia mumewe bi Huruma kwa mshangao 

mkubwa, ilimwia rahisi kutambua kwamba nilikuwa nimeshangazwa naye 

kwa tukio hilo la yeye kusoma kamusi ya Kiswahili. Tukio nililoliona la 

ajabu sana. Aliniangalia kwa tabasamu kisha akaisafisha koo yake na 

kusema kwa Kiswahili chenye lafudhi iliyoathirika mno na lugha ya 

Kingereza, " Karibu uketi mwanangu," "Ahsante mno!" nikashukuru na 

kuketi kwenye kochi lililokuwa mkabala na alilokalia yeye na mke wake 

bi Huruma.  Kisha akaendelea, "I know you are surprised seeing me 

reading Kamusi. Is it?"  "Yes sir. Am very suprised," nikajibu huku 

nikitabasamu. "I like Kiswahili too. Ninajitahidi niijue Kiswahili. Niongee 

kwa ufasaha kama nyinyi wenyeji wa this language. My honey amenifanya 

nipende Kiswahili. Ndiye my teacher,” bosi akasema huku akimgusagusa 

mkewe bi Huruma begani. Kipindi hicho chote Bi.Huruma alishinda 

akitabasamu huku akizigusagusa ndevu za mumewe  zilizokuwa ndefu. 



 

28 

 

Maongezi baina yetu watatu yaliendelea katika chumba hicho. Tom 

Johnson akaniambia kile alichoniitia jioni hiyo mle chumbani. Alisema 

kwamba alikuwa amesikia maelezo kunihusu toka kwa mkewe na alikuwa 

radhi kunisaidia kwa hali na mali nipate kazi. Nilienda nikachukua vyeti 

vyangu vya masomo katika chumba nilichokuwa nikilala aliponiuliza 

ikiwa nilikuja navyo Uarabuni, nikampa avipitie. Baada ya kuviona na 

kuvipitia  alinipa mkono wa tahania. Akaona kwamba vyeti vyangu hivyo 

viliakisi na kusadifu upevu wangu wa akili. Akanihongera zaidi. Baadaye 

aliomba asalie navyo ili siku ambayo ingefuata aende akaniombee kazi 

katika shirika  la uhandisi alilokuwa akifanya kazi nalo.  Katika kampuni 

hiyo, yeye alihudumu kama makamu mkurugenzi. 
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Sura ya sita 

                  Wangu muhibu ninao uhaba, 

                  Uhaba wa lako tamu huba, 

                  Mno ninalipeza hilo huba, 

                  Lini 'tapata hayo mahaba, 

                 Unondowe jakamoyo kwa yako mahaba, 

                 Uulainishe mtima wangu mahabuba. 

Niliulainisha moyo wake Fatuma kwa wimbo huu kila tulipozungumza. 

Hata alipokuwa kapungukiwa na furaha au hana furaha kabisa kutokana na 

makuruhu ambayo ni faradhi maishani, wimbo huu ulimpa furaha na 

utulivu wa mtima. Mapenzi ya dhati niliyokuwa nayo kwake yalinifanya 

niondokee kuwa mraibu wa kuzungumza naye mara kwa mara. Nilijitahidi 

kuwasiliana naye kwa simu kila nilipoamka na hata kabla ya kulala. 

Tukijuliana hali na kujulishana kila hatua. Aidha, tulitiana moyo na 

kutakiana kheri ya siha na mafanikio kila wakati. Mambo yote yaliyokuwa 

yakiendelea nchini kwetu na nyumbani alikuwa akinifahamisha nami 

nikimfahamisha ya Uarabuni kupitia mawasiliano hayo. Katika suala zima 

la ufahamishaji nilimkuna akanikuna na tukakunana.  Katu halingenifutu 

jambo lolote au tukio lolote kiamboni kwetu na nchini kwetu kwa jumla. 

          Halikadhalika,tulihusishana katika namna ya kujiendeleza kimaisha 

katika mazungumzo yetu hayo ya mara kwa mara. Aghalabu nikimueleza 

mapendekezo yangu yaliyohusu sehemu mwafaka ya kununua shamba 

ambako tungeishi na aina ya nyumba ambayo tungejenga. Fatuma naye 

angetoa mapendekezo yake. Alikuwa mbishi mno kwa jinsi 

nilivyomfahamu. Hangeridhia jambo kirahisirahisi tu. Tabia na hulka yake 

hiyo Fatuma ilitufanya tuzamie katika majibizano ambayo yangetuchukua 
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saa nyingi kufikia makubaliano. Wakati mwingine mapendekezo yetu 

wawili yakikinzana lakini baadaye tungeafikiana kwa hili au lile. Angalau 

mkinzano wa mapendekezo yetu hayo yangefikia ukomo wake. 

      Katika mojawapo ya mawasiliano yetu, Fatuma alinijulisha kwamba 

kulikuwa na nafasi ya kazi ya uhasibu iliyopatikana akaamua kujaribu 

aone ikiwa bahati ingemwangukia. Fatuma akaomba nafasi hiyo ya kazi 

kupitia waraka aliouambatanisha na vyeti vyake vya masomo pamwe na 

stakabadhi zingine muhimu zilizohitajika. Baada ya majuma mawili 

Fatuma akaitwa katika sehemu hiyo husika kwa usaili. Alikuwa miongoni 

mwa vijana sita waliochaguliwa kwa usaili baada ya kutuma barua zao za 

kuomba kazi hiyo. Katika usaili huo Fatuma alikutana na mtamauko 

uliomuachamisha na kumvunja moyo kabisa. Usaili huo uligeuka 

uumbuliwaji, dharau na madhalilisho ya nui mbalimbali yaliyoelekezwa 

kwake. Huko alikutana na jopo la usaili lililokuwa tayari limelishwa 

mlungura na mmoja wa waliofaa kusailiwa. Ilisemekana kuwa yule 

aliyelilisha hongo jopo hilo alitoka katika familia ya walala hai na wazee 

wake ndio waliompa hela za kuwaonga wanajopo hao ili wampe kazi hiyo. 

Hivyo usaili huo haukuwa na maana yoyote wala manufaa yoyote kwa 

Fatuma. Ulikuwa kama kaka la yai tu. Laiti angejua mapema ili 

asijisumbue kuomba kazi hiyo. Ilikuwa sawa na kutaraji jiwe likujibu swali 

fulani baada ya kuliuliza. 

             Katika nchi ya Hawinde ulaji wa milungura ulikithiri. Aidha, 

ulikuwa kawaida kama ibada. Ikiwa ulitaka kupata kazi yoyote ile hata ya 

kijungu jiko ilikuwa lazima uwe na mkono wa kurambwa. Mahawinde 

kama Fatuma hawakuwa na lao ila Mungu tu. Lakini inawezekanaje mtu 

awe na Mungu na akose kufanikiwa katika jambo fulani?  Si Mungu 

hashindwi na lolote wala chochote? Au... Oooh! Yumkini itakuwa ni muda 

wa Mungu kumtimizia mja huyo yale ayatakayo ndio utakuwa haujawadia. 
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Naam, muda! Si muda ni dawa mujarabu wa vitushi vya maisha? Basi 

daima tuuwachie muda kazi yake, utudhihirishie mbivu na mbichi.  

      Fatuma aliniambia kupitia mazungumzo yetu kuwa katika usaili huo 

aliishia kuulizwa maswali ambayo hata hayakufungamana wala kuhusiana 

kabisa na kazi hiyo aliyoiomba. Wakimuuliza kabila lake, kama yuko 

katika ndoa au bado hajaolewa pamoja na kumuuliza alikuwa mfuasi wa 

chama gani ya kisiasa; kati ya vyama viwili vilivyokuwa vya mafahali 

wawili waliokuwa wanagombea kiti cha urais nchini. Halikadhalika 

walionekana kuwa wenye dharau mno. Walimdharau Fatuma kwa kuwa 

hakuwa na lake.  Viti walivyovikalia viliwatakaburisha. Wakawaona 

wengine kama masimbi tu. Nilimsikitikia na kumuonea Fatuma imani 

zaidi kwa maumbufu hayo dhidi yake. Hisia hizo za imani nilizokuwa 

nazo kwake  zikanitanabaishia beti mbili za shairi nililowahi kulisoma 

mahali. Kimyakimya nilijikariria; 

'Sinione masikini, madharau 'kazidisha, 

Ukanishusha thamani, na kunifanya dubwasha, 

Chanzo una vya thamani, bei vinakupandisha, 

Usinidharau ndugu, kwa kuniona sifai. 

 

Yule alekupa kiti, ndiye 'linipa kumbi, 

Ukiwa katika kiti, usinione masimbi, 

Kesho nami nitaketi, na yatakwisha mawimbi, 

Usinidharau ndugu,  kwa kuniona sifai. 
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Sura Ya Saba 

                   Ushawishi mkubwa aliokuwa nao bwana Tom Jonson katika 

kampuni hiyo ya uhandisi ulinipa hakikisho la kupata ajira. Siku zote 

nikiitikadi kuwa katika kufanikiwa matarajio ya kufaulu yanafaa yawe 

makubwa zaidi kuliko matarajio ya kufeli.  Baada ya kupita siku chache 

hivi, niliajiriwa katika kampuni hiyo ya uhandisi kama Msanifu Ujenzi; 

taaluma mojawapo miongoni mwa taaluma  za uhandisi niliyoisomea 

chuoni. Kazi hiyo ilihusu uchoraji wa  ramani ya majengo mbali mbali. 

Kazi niliyoipenda na kuionea fahari zaidi. Kwangu kazi hiyo ilikuwa 

mzigo wa pamba madhali Mungu alikuwa kanitunuku kipaji cha uchoraji. 

Kauli kwamba Mungu hamtupi wala hamtelekezi mja wake 

ikanipambaukia bayana. Nilihisi kuwa 'green pasture' niliyokuwa 

nikiimezea mate kwa muda mrefu ilikuwa sasa imetimia. Awali ilikuwa 

miongoni mwa ndoto zangu nilizoziwazia na kuziota katika ulimwengu wa 

kifantasia tu.  Alhamdulilahi! Sasa ilikuwa katika ulimwengu halisi. Tena 

halisi kabisa. 

       Nilianza kuona sasa matunda ya elimu pamoja na tija ya mahangaiko 

ya muda mrefu shuleni na vyuoni. Nikaona jinsi elimu haina mipaka, 

kwamba haitambui tabaka, kabila wala uraia. Ni watu tu ndio wenye 

mipaka na ubaguzi usiomithilika. Watakuambia kuwa elimu na matunda 

yake ni ya watu walioafiki vigezo fulani fulani tu. Ukiwaambia wakutajie 

vigezo hivyo utaishia kuwa mja aliyeona jiwe likizungumza.  Utapigwa na 

butwaa kuona jinsi kuna tofauti kubwa kati ya mtu aliyeelimika na 

aliyeishia kusoma tu. Wengi walioishia kusoma tu ndio waongozao 

kufanya mambo mengi ya ovyo katika jamii. Hawana michango yoyote ya 

kupigiwa mifano katika jamii. Walioelimika nao huwa katika mstari wa 

mbele kufanya mengi ya kuigwa na wengi katika jamii. Wengi wao wana 

michango hasi tu katika jamii. Huyatumia maarifa waliyoyapata shuleni 

baada ya kusoma na kuelimika kuleta maendeleo makubwa katika jamii. 
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Hata wafapo majina yao na  michango yao  huwa zimeandikwa kwenye 

uso wa dunia. Hudumu milele na vizazi vya leo, kesho, kesho kutwa, 

mtondo, mtondogoo na hata milele huwatambua.  Aidha, hutambulika 

katika kila kipembe cha dunia. 

            Kupitia elimu, mtu yeyote kutoka mahali popote anaweza 

kuajiriwa mahali popote muradi ana vyeti vya kuthibitisha kwamba 

ametaalumia kozi fulani inayohusiana na kazi husika. Watu 

wanapokumbatia elimu huondokana na utumwa wa ujinga kwa kupata 

mwanga na kuona jinsi dunia ilivyokirimiwa mengi mazuri ambayo bila 

maarifa ambayo ni matunda ya elimu waja hatuwezi kuyaona. Dunia 

imejaa fursa. Ukiondoa manyingu na matongo kwa kuelimika utaziona. 

Elimu ni taa na gizani humwaya mwanga watu wakatazama na kuona 

vizuri jinsi dunia ilivyo na mengi yaliyo matamu hata kuliko uki. Aidha, 

mashahidi wa manufaa ya elimu watakwambia, 'Education is the key to 

success' - elimu ni ufunguo wa mafanikio. 

      Nilimshukuru bwana Tom Jonson kwa utele wa shukrani. Bwana yule 

na mkewe  walitunukiwa nyoyo kubwa ajabu.  Wawili hao sikuhusiana nao 

kwa damu wala usaha lakini kwa jinsi walivyonitendea wema singethubutu 

kuwasahau hadi mauko yangu.  Siku zote nikiwaona kuwa walioumbwa 

kunitimizia ndoto zangu nzuri. Habari za kuwalipa mashuzi au mateke kwa 

fadhila walizonitendea kamwe singethubutu kuipa nafasi ya kutokea. Si 

jema hulipwa kwa jema? Hata mabaya hatupaswi kuyalipa kwa mabaya 

bali mema. 

Kazini nilikutana na watu kutoka mataifa mengine barani Afrika ambao 

nilifanya nao kazi.  Wote wakifurahia mandhari hayo ya Uarabuni hali. 

Aghalabu, tulizamia katika mazungumzo mazito yaliyohusu ulinganishi 

wa mataifa ya bara la Afrika na kule Uarabuni. Tuliangazia mawanda 

mengi ikiwemo; uongozi, thamani ya fedha, umiliki wa rasilimali 
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mbalimbali mathalani dhahabu, almasi, mafuta, mito,maziwa na hata 

wanyama pori.  

              "Hivi mwajua kwamba Afrika ni bara tajiri zaidi?" Akasema 

Thomas; raia wa nchi ya Watumwa. "Naam, bara la Afrika limekirimiwa 

vingi sana. Bara letu ni bara tajiri kupita kiasi ila tatizo ni viongozi wetu 

wasiolinda rasilimali zetu kwa manufaa ya mataifa yetu. Wao 

watashawishiwa na mataifa ya ughaibuni na kuziuza malighafi na 

rasilimali zetu kwa bei za kutupa na kisha baadaye kununua bidhaa 

zilizoundwa kwa malighafi na rasilimali zetu hizo kwa bei ghali mno toka 

katika mataifa haya haya ya Ughaibuni na Uarabuni. Cha kutamausha zaidi 

ni kwamba tunauziwa bidhaa zenye thamani ya chini na hafifu kwa bei 

ghali huku wenyewe wakijiundia zilizo bora na dhabiti kwa rasilimali zetu 

hizo hizo tu," nikasema na kisha kuendelea huku Thomas na wengine 

wakiwa wananisikiliza kwa makini zaidi. 

 "Tunayapiku mataifa ya Ughaibuni kwa vingi mno. Si madini, si maziwa 

na mito, si wanyamapori, si rasilimali mbali mbali, si... Itoshe tu kwamba 

bara letu ni tajiri zaidi na tunapaswa kufumbua macho vinginevyo 

tutaendelea kuwa maskini wa kutupwa huku mataifa ya Uarabuni na 

Ughaibuni yakiendelea kujitajirisha kwa utajiri wetu. Naamini barani 

Afrika patazaliwa Muamar Gadaffi na Magufuli wengine watakaoionea 

bara la Afrika fahari na watakaoipigania bara letu hili kwa udi na uvumba 

kupitia uongozi wao wa kupigiwa mfano. Aidha, watakaojitutumua 

kuwakomesha wazungu dhidi ya kuendelea kuifukarisha Afrika kama 

walivyofanya mashujaa hawa na wengine wengi. Pamoja na fadhila zote 

ambazo tumeyatendea mataifa haya ya Ughaibuni ni shukrani zipi 

wametupa zaidi ya mashuzi? Mara kwa mara wanawashawishi viongozi 

wetu kwa vijisenti kwamba waridhie kuhalalisha ndoa ya jinsia moja. 

Ajabu kweli! Huu ni ushetani ambao tunafaa kuupinga na kuutokomeza 

kwa hali na mali." 
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              Aghalabu tulizamia mazungumzo kwa kina tukilitazama bara letu 

la Afrika kwa jicho la tatu. Kila mmoja wetu alikuwa na hili au lile la 

kusema kuihusu bara letu.   Sarafina mmoja wa wahandisi wenzangu naye 

alikuwa na lake la kusema, "Thamani ya fedha za Ughaibuni iko juu 

ikilinganishwa na ya  mataifa mengi ya bara la Afrika kutokana na ukwasi 

wao unaotokana  na kuitumikisha bara letu la Afrika. Si ajabu kuona kuwa 

mshahara wa anayefanya kazi ya ubawabu Uarabuni au Ughaibuni ni sawa 

na wa yule anayefanya kazi ya pengine uhasibu katika benki au hata 

utabibu katika mataifa mengi ya bara la Afrika. Yumkini hii ni moja kati 

ya sababu ya Waafrika wengi kuhamia Ughaibuni kusaka ajira wakidai 

kuwa huku kuna green pasture, cha kusikitisha ni kwamba licha ya 

kulipwa mishahara minene huku Uarabuni na hata Ughaibuni wameishia 

kudhulumiwa mno na waajiri wao." 

            Sarafina aliendelea kuyatoa machungu aliyokuwa nayo moyoni, 

"Nadhani nyote mwakumbuka tukio hilo la juzi la kutamausha lililo..." 

"Gani hilo?" Tukamkatiza Sarafina kwa shauku ya kujua lililofanyika huku 

tukimkaribia zaidi ili lisitupite hata neno toka kinywani mwake.  "Huyo 

binti mwafrika mwenzetu aliyelazimishwa kuwanyonyesha mbwa kwa 

kosa la kusingiziwa huku tu Uarabuni," "Maskini binti wa watu! Huo si ni 

ubahaimu jamani!" nikasema kisha wenzangu wakaunga mkono, "Sana 

jamani!" Sarafina akaendelea, "Inasemekana kuwa alimtaka kimapenzi 

mume wa muajiri wake. Adhabu kwake kwa kosa hilo la kusingiziwa 

ikawa kwamba awanyonyeshe mbwa. Vipi ikahalisi mbwa akanyonye titi 

la binadamu? Alipokataa, yule muajiri wake mwanamke muarabu 

akamfyatua risasi akafa." "Alaaniwe yule mwanamke katili!" Sote 

tukatamka. "Cha kuatua moyo zaidi ni kuwa hakuna hatua yoyote 

iliyochukuliwa dhidi ya mwanamke huyo katili. Inasikitisha sana kuona 

baadhi ya waafrika wenzetu wakija huku kutafuta maisha na hatimaye 

kurudishwa Afrika kama mizigo." " Yasikitisha sana," nikajibu kwa 
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mfadhaiko mkubwa. "Hata hivyo pana ajabu kweli nzi kufia kidondani?" 

Sarafina akauliza. "Hapana kabisa!" sote tukajibu kwa pamoja.  

            Hii ndiyo hali halisi tangu zamani. Bara la Afrika halijapiga hatua 

bado katika kusuluhisha tatizo hili. Viongozi ambao wamekuwa na ari ya 

kusuluhisha tatizo hili wamejaribu kuliletea bara letu hadhi yake lakini 

mwishowe wakafa katika mazingira ya kutatanisha mathalani Muamar 

Gaddafi na wengine wengi. Kwa njia hii utagundua kuwa wazungu 

hawana nia njema na bara letu la Afrika. Iweje mtu akupe mkopo na 

kukutoza riba kubwa alafu adai kuwa ana nia njema nawe?  Iweje mtu akae  

katika maabara kutengeneza virusi vinavyoiangamiza bara la Afrika awe 

mtu mwenye nia njema katika bara letu? Haiwezekani kabisa. Wao ndio 

watunga mitihani na kisha kutuuzia majibu kwa bei za kuatua moyo. 

Mwanafalsafa Napoleon alisema kuwa watu duniani wanateseka si kwa 

sababu ya vurugu ya watu wabaya bali kwa sababu ya ukimya wa watu 

wazuri. Inasikitisha kuwa baadhi ya viongozi wetu hulifumbia macho na 

kulizibia suala hili mdomo. Heko kwa Gaddafi na Magufuli ambao abadani 

hawangeyafumbia madhila haya macho wala kuyazibia midomo. 

         Martin Luther King alisema kuwa tunapaswa kujifunza kuishi 

pamoja kama ndugu au tuangamie pamoja kama wajinga. Hivyo basi siku 

zote nilishinda nikiitazamia siku ambayo mataifa yote ya bara la Afrika 

yataizingatia na kuikumbatia kauli hii. Ambapo maraifa yote ya bara letu 

la Afrika yataungana na kupinga unyanyasaji wa wazungu kupitia viongozi 

bora watakaofuata nyayo za watangulizi wao walioonyesha nidhamu 

katika uongozi. Aidha, nilishinda nikiitazamia siku ambayo wazungu wote 

watakuwa kama Tom Johnson, ambapo watatambua kwamba rangi ya 

ngozi ya mtu na asili yake ni pambo tu na si kigezo cha kubaguana. 

Vilevile natazamia siku ambayo mataifa ya Ughaibuni yatakuwa na nia 

nzuri kwa mataifa ya bara la Afrika. Ambapo wataunganika na mataifa ya 

bara la Afrika kupinga ndoa ya jinsia moja badala ya kuitukuza. 
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*                    *                     * 

                     Baada ya muda mfupi wa kufanya kazi katika kampuni hiyo, 

kampuni ilipata umaarufu zaidi kutokana na uchoraji wangu wa kupigiwa 

mfano. Ulikuwa uchoraji wenye mnato uliowavutia na kuwakosha wengi. 

Ulikuwa  kama sumaku ivutavyo vyuma. Taasisi mbali mbali zikinijia ili 

niwachoree ramani ya majengo mbalimbali. Hatimaye Tom Jonson 

alikuwa na pendekezo kwa mkurugenzi mkuu baada ya kutambua 

utendakazi wangu katika kampuni hiyo. Pendekezo lenyewe lilikuwa 

kwamba nipandishwe cheo kutokana na utendakazi wangu ulioiinua 

kampuni kwa kuiongezea kipato pamoja na kuiongezea umaarufu zaidi ila 

mkubwa wake huyo hakuridhia. 

          Baadhi ya maneno yake mkurugenzi mkuu niliyosuudika kuyasikia 

toka afisini mwake akizungumza na naibu wake Tom Johnson 

yalijipenyeza masikioni mwangu kwa shuruti. Yalikuwa makali kuliko 

hata wembe,"It is not possible for a monkey to be given such a position. 

That is just a refugee from a poor country who has come to beg in our 

streets. Am not even sure if I was sobber at the time I was employing him 

in this company. Perhaps I had taken a little bit of alcohol. Such 

promotions are just meant for the white people only and not black people. 

Let him be contented with the position he's holding or else..."  Tom 

Johnson hakuwa na lake tena baada ya kufokewa. Nikamsikia akijibu kwa 

sauti hafifu mno, "But why don't you consider him based on his perfomance. 

All these progress in our campany is due to his vital role in our company 

and..." akakatizwa na mkurugenzi mkuu kwa sauti kali, "Eeish. Stop it, I've 

said no!"  Ukali huo na msimamo huo wa bosi ukamfaradhisha Tom 

Johnson kuridhia methali ya mwenye nguvu mpishe. Kwa mfadhaiko 

mkubwa akajibu, "Is okay sir. Am sorry please." 

            Tom Johnson aliamua kunimegea angalau tonge la kioja kilichojiri 

alipojaribu kunipigania mbele ya mkubwa wake. Tayari nilikuwa 
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nishapata mwao wa kioja hicho madhali nilikuwa nimesuudika kuyasikia 

baadhi yacho. Nikamshukuru mno kwa juhudi zake hizo zilizosheheni 

upendo. Akanihimiza na kunitia moyo niendelee kuitumikia kampuni kwa 

moyo wangu wote licha ya juhudi zangu kutotambuliwa kabisa na 

mkurugenzi mkuu, kisa na maana kuwa mimi nilikuwa mtu mweusi. Kioja 

hicho abadani hakikunivunja moyo madhali hata mshahara nilioupata 

niliuona mkubwa na ambao ungeniwezesha kufanikisha maendeleo yangu 

pamoja na ya walionitegemea.  

                 Niliendelea kuitumikia kampuni hiyo kwa bidii za mchwa na 

upendo mkubwa huku nikilimbika hela nilizopata ili baadaye nijue cha 

kufanya kwa kumshirikisha mke wangu Fatuma.     Methali kwamba fimbo 

ya mbali haiui nyoka kamwe haikuniamshia hisia zozote hasi wala 

mawazo mabaya dhidi yake mke wangu Fatuma licha ya kila mmoja kuwa 

mbali na mwengine.  Maneno ya wafulani kwamba binadamu kamili 

hawezi kaa mbali na mchumba wake kwa muda mrefu bila kumwendea 

kinyume binafsi niliyaona kuwa tetesi na fununu tu zisemwazo na wenye 

midomo ya kusema hata zisizostahili kusemwa. Nikazidi kumpenda 

Fatuma kwa dhati mno kama mboni ya jicho langu.  Hata nilipopata kazi 

hiyo ya uhandisi yeye ndiye niliyemjulisha wa kwanza kabla ya 

kuwafahamisha wazee wangu. Akafurahi ghaya kwa bahati hiyo na 

ufanifu huo mkubwa uliotuhusu sote. 

             Baadaye nilimfahamisha sahibu yangu Neema kadhia ya 

mafanikio yangu hayo. Kwa moyo wake mweupe mithili ya pamba naye 

akayafurahia mno. Akanieleza kwamba ati ati na wasi wasi zilizokuwa 

zimemjaa moyoni kutokana na mimi kutopata kazi yenye hadhi na 

iliyolingana na kisomo changu sasa zilikuwa zimemtoka moyoni. 

Zikamwacha mwenye furaha na amani kabisa. Kwa jinsi nilivyomtathmini 

ili nijue namuweka katika kategoria gani ya mabinti, tathmini zangu 

zilionyesha kuwa Neema alikuwa binti mmoja katika elfu. Mfano wake 
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haungempata kwa urahisi. Ili umpate, yumkini ingekugharimu muda mrefu 

na matembezi mapana. Alikuwa binti adibu kabisa. Aidha, kakirimiwa 

ukwasi wa utu. Laiti wafulani wangemuiga binti huyo waiongezee dunia 

ladha ya kupaishi. 
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Sura Ya Nane 

          Katika kampuni hiyo nilizikabilisha akili zangu, upendo wangu na 

moyo wangu wote katika kufanya kazi.  Nikifanya kazi hiyo kwa bidii 

zaidi mithili ya mchwa bila kutarajia pongezi wala hisani ya aina yoyote 

ile kwa kazi nzuri niliyokuwa nikifanya. Niliridhika na mshahara huo 

wangu tu nikitahadhari dhidi ya tamaa zilizomuua fisi. Aidha, nilitahadhari 

mno dhidi ya kumkosea mkurugenzi mkuu kwa njia yoyote ile. Hata zile 

pongezi za watu walioifurahia kazi yangu sikutamani azisikie hata kidogo. 

Alikuwa mja aliyeumbiwa husuda na gere za kumtosha, ambaye kamwe 

hangetamani kumuona mwafrika akiwa na cheo cha juu hususan katika 

taifa lao na bara lao kwa jumla.  

     Sikuwa nimethubutu kumwambia Neema lolote kuhusu ubahaimu wa 

mkurugenzi mkuu  wa kampuni yetu dhidi yangu hadi aliponieleza kadhia 

ya masaibu yaliyokuwa yakimsibu  kule alikokuwa akifanya kazi. Kumbe 

naye alikuwa kakumbwa na nilichokumbwa nacho. Alinijulisha kuwa 

wafanyakazi wenzake walimpendekezea mkubwa wao kuwa akampe 

Neema cheo kutokana na utendakazi wake mzuri ila mkubwa wao 

akakataa kata kata pendekezo hilo eti kwa kuwa Neema alikuwa mwafrika 

Nilimhimiza Neema kutovunjwa moyo na hilo naye akanitendea sawia. 

Kwa njia hiyo nikawa  nimemfaa naye akawa amenifaa na hatimaye 

tukawa tumefaana. Mwishowe sote tukaishia kuendelea kuridhika na 

nafasi zetu katika kazi tulizokuwa tukizifanya. 

   Ubaguzi wa mkuregenzi mkuu katika kampuni yetu dhidi ya mtu mweusi 

uliwaudhi wafanyakazi wengi waafrika. Aidha, ulidhihirika wazi zaidi 

alipompiga Thomas kalamu baada ya kumsikia Thomas akihoji ni kwanini 

utendakazi wangu haukutambuliwa naye kabisa. Nikamsikitikia mno 

Thomas kwa ubaguzi huo wa bosi dhidi yake. Baada ya kuwaza na 

kuwazua jinsi ya kumsaidia Thomas, niliamua kuzungumza na Tom 
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Johnson akamuombee msamaha kwa mkubwa wake ila juhudi hizo 

hazikuzaa matunda kabisa. Bosi alikataa kata kata na baada ya muda mfupi 

alimuajiri mzungu kuziba pengo hilo la Thomas. Kwa bahati nzuri Thomas 

aliajiriwa katika kampuni nyingine ya uhandisi baada ya Tom Johnson 

kumtafutia kazi katika kampuni hiyo. Thomas akamshukuru mno bwana 

Tom Johnson. Akaungama kuwa sifa nilizokuwa nikimlimbikizia bwana 

Tom Johnson zilisadifu kabisa. 

              Visa vya ubaguzi dhidi ya mwafrika vilishuhudiwa katika kila 

pembe ya Uarabuni na hata Ughaibuni. Waafrika walidhulumiwa mno. 

Abadani hawakutambuliwa kama binadamu walioumbwa kwa mfano wa 

Mungu. Waarabu na Wazungu walijiona waliofaa zaidi. Aghalabu ubaguzi 

huo ukiniamshia ilhamu ya kuwa katika taifa lisilo na ubaguzi.  Tamanio 

hilo likawa linaongezeka siku baada ya siku. Angalau, nisibaguliwe na 

kunyimwa nafasi mbalimbali kwa sababu ya rangi yangu wala uraia wangu. 

Lakini si binadamu hubaguliwa popote pale na mtu yeyote yule? Naam! 

maisha ya kila mja yametawaliwa na ubaguzi wa aina mbalimbali. Hata 

nchini kwako waweza kubaguliwa. Waweza kubaguliwa ima kijinsia, 

kitabaka, kimasomo na hata kikabila. Hivi kuna jinsi ambavyo binadamu 

tunaweza kusaidiana ikiwa tutafanana? Haiwezekani hata kidogo. Lazima 

watu watofautiane ndipo mambo yafane kwa kusaidiana.      

            Utofauti wetu hauko kwa madhumuni ya kututenganisha bali 

kutufanya tugundue kwamba kila mmoja anamhitaji mwenzake ili 

kufanikisha mambo yake. Asiyejua anamhitaji ajuaye ili naye ajue. Kipofu 

anamhitaji mwenye uwezo wa kuona ili akaelekezwe vizuri. Hebu wazia 

nakama itakayotokea vipofu wakielekezana wenyewe kwa wenyewe! 

Licha ya kukithiri kwa ubaguzi, sikuwa na budi kuvumilia ili nifanikishe 

lililonipeleka Uarabuni. Naam! Huko ndiko nilikojipata. Nilistahili 

kujikunia huko bila kukata tamaa kwa yaliyonisibu. Unyenyekevu wa 

nyasi ndio niliouchagua kuwa hirizi iliyonikinga dhidi ya maumbufu ya 
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aina yoyote ile ya watu weupe kama walivyojiita. Laiti wangekuwa weupe 

wa nyoyo pia waukumbatie utu na kuasi ubahaimu wao huo. 
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Sura Ya Tisa 

                      Hatimaye nilihisi kwamba hela ambazo tayari nilikuwa 

nimezilimbika zingenifaa. Lakini zingenifaa tu? La hasha! hazingenifaa tu 

bali zingenifaa kwa mafao maridhawana. Hela hizo zingetosha kununua 

shamba huko nyumbani na kujijengea jumba zuri tu tena la kifahari pamoja 

na kuwajengea pia wazazi wangu nyumba.  Aidha, zingemuwezesha 

mchumba wangu Fatuma kuanzisha biashara ambayo ingemuingizia kiasi 

kikubwa cha mapato. Lililobakia ilikuwa sasa ni kushauriana na Fatuma 

kuhusu nia na mipango yangu. Baadaye tungeyatekeleza yale ambayo 

tungekubaliana. 

              Baada ya kumpendekezea Fatuma nia na mipango yangu kuhusu 

jinsi tungetumia hela nilizokuwa nazo, Fatuma hakuwa na lolote wala  

chochote cha kupinga. Aliridhia kabisa. Kwa kuwa nilikuwa bado kazini 

Uarabuni, niliamua kumpa jukumu hilo la kutafuta sehemu nzuri ya 

kununua shamba ambapo tungejenga, kusimamia ujenzi huo pamoja na 

kuanzisha biashara. Kwa kisomo chake cha uhasibu niliamini kuwa 

usimamizi wa hela ambazo ningekuwa nikimtumia kufanikishia miradi 

yetu hiyo hakungempiga chenga hata kidogo. Sisemi kuanzisha na 

kusimamia biashara ambayo tulipanga kuanzisha. Haya yote angeyaweza 

na kuyamudu kabisa. 

 Vile vile sikuwa na hofu kwamba ningedanganywa na mchumba wangu 

Fatuma kwa lolote. Nilimuamini zaidi madhali hakuwa amewahi 

kunidanganya tangu tujuane.  Niliamini angedumisha uaminifu katika 

matumizi ya hela hizo na hata wa uhusiano wake nami. Habari za 

kutamaushwa naye na laiti ningalijua kipindi ningerudi nyumbani barani 

Afrika abadani sikuzipa nafasi kuwa kati ya niliyoyawazia. Yeye alikuwa 

mchumba wangu, tena niliyeamini kuwa ananipenda kwa dhati. Kwanini 

ningekuwa na wasiwasi naye? 
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            Miinukoni lilikuwa ndilo eneo ambalo Fatuma aliniambia kuwa 

alinunua shamba ekari mbili baada ya kumtumia pesa za kufanikisha zoezi 

hilo. Ilikuwa eneo nililolifahamu barabara. Halikuwa kitalifa sana na kijiji 

chetu cha Msonge nilikozaliwa na walikoishi wazazi wangu. Lilikuwa 

eneo ambalo ukulima wa vyakula mbalimbali ulilikubali kabisa. Mimea 

mbali mbali katika eneo hili ilikua na kunawiri vizuri. Si mihindi, si ngano, 

si viazi mbatata, si mihogo, si... Kifupi niseme tu kwamba eneo hilo 

lilikuwa na uwezo wa kuzalisha vyakula tele vya aina mbalimbali 

kutokana na mchanga wake wenye rutuba. Watu hawakukosa vya kutia 

kinywani ije msimu wa mvua ije msimu wa kiangazi. Ndilo lililokuwa 

eneo lililokimbiliwa na watu wa vitongoji jirani msimu wa kiangazi 

ulipobisha hodi. Ukwasi wa walioishi Miinukoni ulitokana na uwekezaji 

wao katika zaraa. Utajiri huo na nyumba za kifahari zilizopatikana  katika 

eneo hilo pamoja na umiliki wa  magari ya kifahari na wenyeji wa huko. 

                     Ilisemekana kwamba awali wakoloni waliishi Miinukoni 

kutokana na mchanga wake wenye rutuba. Enzi hizo waafrika nchini 

mwao Hawinde walidhalilishwa na kuumbuliwa vya kutosha na wakoloni 

hao. Wengi walitumikishwa kama punda na fahali mashambani. Kutwa 

nzima walishinda makondeni wakilima huku wakicharazwa mijeledi 

migongoni bila imani. Halikadhalika, waafrika hawakuruhusiwa kuishi 

eneo la Miinukoni na sehemu zingine  zenye rutuba. Wao waliishi maeneo 

ambayo hayakuwa na uwezo wa kuzalisha mimea ya vyakula. Katika eneo 

hilo, wakoloni  walifuga ng'ombe wa maziwa, walipanda ngano, mahindi, 

maua pamoja na chai na kahawa. Waafrika waliopatikana Miinukoni enzi 

hizo walikuwa wafanyakazi tu katika maboma na mashamba ya wakoloni 

hao. Vugu vugu la MAU MAU (Mzungu Arudi Ulaya Mwafrika Apate 

Uhuru) lilipoanzishwa ndipo waafrika walipoanza kunyakua mashamba 

katika eneo hilo baada ya wakoloni hao kutimuliwa.  
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            Cha kusikitisha ni kwamba, hata baada ya kuondoka kwa wakoloni 

hao wazungu bado palisalia Wakoloni weusi. Hawa walijinyakulia 

mashamba makubwa makubwa bila kuwafikiria waafrika wenzao ambao 

hawakuwa na hata pa kukanyaga. Ule uhuru ambao waliupigania  na hata 

ukagharimu maisha ya baadhi yao  haukuwa na faida hata kidogo kwao. 

Iweje tuungane kwa nia moja ya kumtimua adui yetu sote na baada ya 

kufanikiwa kumfurusha adui huyo tuanze tena kudhulumiana wenyewe 

kwa wenyewe? Iweje mtu umiliki mashamba makubwa makubwa kiwango 

cha kutojua hata ukubwa wake na mwenzako uliyeshirikiana naye 

kumtimua adui aishie kuishi katika nyumba ya kupanga miaka nenda 

miaka rudi eti kisa na maana hana shamba, hawezi hata kulima akajipatie 

kipato? Kuna haja gani umiliki mashamba hayo yote na ufapo uzikwe 

katika kijishimo kidogo tu chenye ukubwa wa mita moja kwa mbili?  

           Tumeruhusu tamaa iliyomuua fisi kutunyima upendo kwa wenzetu.  

Tusiwaone wenzetu kama wanaofaa pia kumiliki vya kumiliki. Ninaamini 

iwapo tungeishi kuiandama nadharia ya Alexander The Great, basi 

hatungeruhusu vitu vya kidunia kutukosesha upendo na ujali kwa wenzetu. 

Mwanafalsafa Alexander The Great kwa mtanzamo wake anaona 

binadamu azaliwapo huwa haji na chochote duniani na  hata afapo, vyote 

alivyovipata duniani huviwacha papa hapa duniani. 

        Nilifurahishwa mno na hatua ya mke wangu Fatuma kununua shamba 

Miinukoni. Angalau tungefanya ukulima katika sehemu ambayo ingebaki 

baada ya kujenga. Baadaye nilimtumia Fatuma hela za kuweka ua aushi 

katika shamba letu hilo pamoja na za kujenga. Ujenzi wa jumba hilo 

tulilopania kuwa nalo ulipoanza, Fatuma alikuwa akinifahamisha mara 

kwa mara ulipofikia. Lililonitia kiwewe kidogo ni hatua ya Fatuma kukataa 

kunitumia picha za jinsi ujenzi huo ulikuwa ukiendelea. Kila 

nilipomuomba akapige picha na kunitumia alishinda akiniambia kuwa kazi 

inaendelea vizuri na nisiwe na tumbo joto hata kidogo. Akiniahidi kuwa 
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atanitumia picha tu pindi jumba hilo litakapokamilika. Hata hivyo sikuwa 

na budi kuondoa hofu niliyokuwa nayo baada ya Fatuma kunihakikishia 

kuwa kila kitu kilikuwa sawa. Lililoniondoa hofu zaidi ni kwamba hakuwa 

amewahi kunidanganya hata siku moja.  

            Ukweli kwamba tabia za mtu huwa sawa na rangi ya kinyonga na 

kwamba hubadilika kulingana na mazingira aliyomo  kipindi hicho 

haukuwa umenipambaukia bayana. Aidha, kupatwa na mtamauko 

kutokana na kubadilika kwa Fatuma hakukuwahi nipitikia akilini. Siku 

zote nikishikilia kuwa Fatuma alikuwa bado ndiye yule yule wa juzi, jana 

na leo kitabia. Binti adibu kabisa. Mawasiliano baina yetu wawili 

yaliendelea vizuri, kila mara akinijulisha ujenzi ulivyoendelea na 

ulipofikia. Hata mradi huo ulipokamilika akatimiza alichokuwa 

ameniahidi awali; akanitumia picha ya jumba alilodai kuwa ndilo 

alilolisimamia ujenzi wake. Jumba lililokuwa limenigharimu mno kuanzia 

mwanzo wa ujenzi wake hadi kumalizika kwake. Nilivyoliona   kwenye 

picha alizonitumia, lilikuwa jumba na nusu. Lilikuwa la kuvutia mno.  

            Nilimpongeza Fatuma zaidi kwa kazi aali aliyoifanya pamoja na 

uaminifu wake wa kupigiwa mfano. Wasemao husema kuwa mja husadiki 

pindi aonapo. Niliona nikaamini kuwa hela zangu zilitumika vizuri kwa 

kunitimizia niliyopania. Nikamuamini zaidi kipenzi changu Fatuma bila 

ati ati ya nui yoyote. 

                 Baadaye Fatuma alinipendekezea kwamba alitaka kufungua 

duka la kuuza nguo, viatu pamoja na mapambo mbalimba ya wanawake 

katika soko la Miinukoni. Aliniambia kwamba baada ya kufanya 

uchunguzi wake katika soko la Miinukoni, aligundua kwamba hapakuwa 

na maduka mengi ya kuuza nguo, viatu pamoja na mapambo ya nui mbali 

mbali.  Hali ambayo iliwashurutisha watu wengi wa Miinukoni kuambua 

nyayo zao hadi masoko ya mbali kutafuta nguo, viatu na hata mapambo  
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ya mapendeleo yao. Hiyo ilikuwa fursa ya kibiashara aliyoitambua na 

ambayo alihisi kwamba ingemuingizia kipato kikubwa zaidi.  

              Nilimsaidia Fatuma kuanzisha biashara hiyo baada ya kumtumia 

pesa alizozitumia kama mtaji wa kuanzisha biashara hiyo. Kwa jinsi 

nilivyompenda na kumuenzi Fatuma, nilikuwa radhi kumfanyia lolote 

alilolitaka kadri ya uwezo niliokuwa nao tena bila wasi wasi wa aina 

yoyote. Sikutaka akose lolote alilolitaka madhali hilo lingemuondolea 

furaha na kumuachia karaha. Uso wake uliomeremeta metumetu kama 

nyota kila alipotabasamu sikutaka kamwe utawaliwe na huzuni hata 

kidogo. Nilitaka ashinde akitabasamu usiku kucha na mchana kutwa. 

Nilipania mchumba bora zaidi kwake ambaye badala yangu hangempata 

popote pale. 

                   Niliumithilisha uso wake Fatuma na ua la waridi upendezao 

mno wakati wa asubuhi na ambao hunyauka kutokana na dhuluma za jua 

kali la kutwa nzima. Hivyo nilijitahidi nisiwe kama jua kali la kutwa nzima 

ambalo lingeudhulumu uso wake kwa kuunyausha. Nia yangu ilikuwa ni 

kumpigisha Fatuma mbizi katika bahari ya mapenzi maridhawa. 

Nilimuona kama zawadi niliyokirimiwa na Karima na hivyo basi sikuwa 

na budi kumpenda kwa dhati na kumuwajibikia ipasavyo. Kabisa sikutaka 

kuwa katika orodha ya wale wakosao kuthamini walivyozawadiwa na 

baadaye wakapokonywa na kujutia mapuuza yao.   
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Sura Ya Kumi 

                  Kangaja kangaja ambayo baadaye huenda yakaja hatimaye 

yalikuja. Baada tu ya kumtumia Fatuma pesa alizodai alitaka kuzitumia 

kama mtaji wa kuanzishia biashara, Fatuma alianza kupunguza 

mazungumzo nami. Kila nilipompigia simu, simu yangu ingeita bila 

kupokelewa na hata baadaye iwapo angepata simu fifi yangu hangethubutu 

kunipigia ajue nilimpigia kwanini. Mara chache nilizosuudika 

kuzungumza naye, nilishinda nikimuuliza kwanini aliondokea kupunguza 

mazungumzo nami kiasi hicho madhali nilihisi kwamba lazima kulikuwa 

na jambo ambalo halikuwa sawa. 

               Majibu aliyonipa Fatuma abadani hayakuuridhisha moyo wangu 

uliokuwa ukivuja damu. Moyo ambao kwa wakati huo haukuwa na amani 

kabisa. Mara kwa mara akinijibu kwamba shughuli za kibiashara ndizo 

zilizomnyima muda wa kuzungumza nami.  Iliniwia vigumu sana 

kutozungumza na niliyemfanya mboni ya jicho langu. Mazungumzo ya 

mara kwa mara na Fatuma yaliyokuwepo hapo awali sasa hayakuwepo 

tena. Nilijiona samaki aliyetolewa majini na kutupwa katika nchi kavu. 

Sehemu yenye uhaba wa maji. Tena maji ambayo yangenihakikishia uhai. 

Sasa yangepita hata majuma mawili ndipo nisuudike kuzungumza na 

Fatuma. Yeye hangethubutu kunipigia simu hadi mimi mwenyewe 

nikampigie. Endapo singempigia basi mawasiliano baina yetu 

hayangekuwepo. 

                Hata kila nilipompigia na kuzungumza naye hakuwa yule 

Fatuma niliyemjua na kumzowea tena. Ule uchangamfu aliokuwa nao 

mwanzoni haukuwepo tena. Sisemi maneno matamu matamu yaliyoipiku 

asali aliyokuwa akinitamkia kama mwandani wake kabla ya kulala na kila 

nilipoamka. Hizo zilikuwa dalili za mvua ambazo sasa nilikuwa 

nimeshaanza kuziona. Ilinibidi sasa niwe mstahimilivu ningojee mvua 
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kunya. Kila nilipomuuliza tatizo lililokuwa likimsumbua, alishinda 

akiniambia kuwa hapakuwa  na tatizo lolote lililokuwa likimsumbua. 

Nikamuona Fatuma kama muwele. Tena muwele ambaye ugonjwa wake 

haukujulikana sembuse kuutibu? Kwa kawaida ugunduzi wa aina ya 

ugonjwa umtaabishao mgonjwa husaidia pakubwa katika kupata tiba 

mwafaka. Huwa ndio hatua ya kwanza ya upataji suluhu kwa ugonjwa 

wowote ule. Ni muhali mno kupata tiba ya ugonjwa ambao haujajulikana. 

Sikupata amani kabisa kwa mbadiliko huo wa Fatuma wa ghafla. Hapo 

ndipo nilipoungama kwamba mazowea yana tabu yake.  

            Hata kazini wafanyakazi wenzangu walionijua vizuri kama 

Sarafina walitambua kwamba hali yangu haikuwa ya kawaida. " Ndugu 

Yohana kwanini hauko mchangamfu kama kawaida? Siku hizi nakuona 

mnyamavu zaidi, hauna furaha na hata maneno toka kinywani mwako 

twayasikia kwa tukizi mno! Nadhani lazima kuna jambo linalokuvuruga 

mtima. Hebu niambie!" Akasihi Sarafina huku akiungwa mkono na 

wengine, "Naam, tuambie. Tuko radhi kukusaidia ndugu."  "Jambo tu 

ninaloweza kuwaambia kwamba lanisumbua ni kwamba hakuna 

linalonisumbua. Mie niko sawa kabisa na wala msiwe na hofu nami." 

Nikawajibu na kisha wakaangua cheko kubwa kwa jibu langu hilo.   

              Siku zote niliitikadi kwamba kuna mambo yanayokuhusu wewe 

mwenyewe ambayo hata sahibu wako wa ndani zaidi hapaswi kujua. Kuna 

watu ambao wanapojua baadhi ya mambo yako huyatumia kama silaha ya 

kukuangamizia. Wao hukushawishi na kukupumbaza hadi uwaambie siri 

zako kwa dhana ya kukusaidia lakini baadaye badala ya kukusaidia wao 

huondokea kukutilia msumari moto kwenye kidonda chako hicho. Hata 

sahibu yangu Neema sikuthubutu kumhusisha kwa njia yoyote ile. 

Sikutaka kuishi kabisa nje ya sera yangu hiyo niliyoiandama siku zote. 

Yaliyokuwa yakinikabili niliamini kuwa vilikuwa vita ambavyo 
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ningepigana navyo mwenyewe na hatimaye nivishinde. Sikutaka msaada 

wa mtu yeyote katika hilo. 

           Kutozungumza na mke wangu Fatuma mara kwa mara kama 

nilivyozowea hapo awali kulinipa tabu mno. Aidha, nilihisi kuwa 

hapakuwa na tabu iliyozidi tabu hiyo. Ilinibidi niiridhie hali hiyo geni 

ambayo sikuwa nimeizowea hata kidogo. Hali niliyoiona kuwa ya upweke 

na ukiwa uliopitiliza. Wasemao husema kuwa muda ni dawa mujarabu wa 

vitushi vya maisha. Niliamua kuupa muda jukumu la kunieleza 

kinagaubaga yaliyokuwa yakiendelea bila utambuzi wangu. Muda ukawa 

silaha niliyoichagua na kuiona ya kufaa zaidi katika vita hivyo 

nilivyokuwa nikipigana navyo. Nilikuwa na uhakika kwamba muda 

ungenipa ushindi usiopingika. 

             Niliendelea na kazi yangu katika kampuni hiyo ya uhandisi huku 

shauku ya kutaka kurudi nyumbani barani Afrika ikiongezeka kila uchao. 

Nilitamani nimalize mkataba wangu huo niende nyumbani nikae karibu na 

mchumba wangu Fatuma na kuishi naye. Aidha, iwe fursa ya kukitegua 

kitendawili kilichokuwa kikinisumbua kwa siku ayami tangu nilipoanza 

kuhisi kwamba lazima kulikuwa na doa katika uhusiano wetu au pengine 

ndoa yetu. 

             Hatimaye niliamua kubuni njia mpya ya kuzungumza na Fatuma 

mke wangu baada ya yeye kuyapunguza mawasiliano yetu zaidi. 

Kumtumia jumbe za salamu na heri za mara kwa mara ndiyo iliyokuwa 

njia yangu mpya ya kuzungumza naye. Lolote nililokuwa nalo moyoni 

nilimpasha kupitia jumbe hizo. Maskini nilishinda nikimtumia jumbe hizo 

hata bila ya kupata majibu toka kwake. Sikutaka kujua namna 

alivyozipokea jumbe hizo, alimuradi tu zilimfikia. Daima nikijifarijisha 

kwamba huenda jumbe hizo zingekuwa na athari ya kumkumbushia jambo 

alilokuwa labda amelisahau kuhusu uhusiano wetu lakini hilo halikuwahi 

tokea.  
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            Nilianza kuhisi kwamba nilikuwa fimbo ya mbali kwa Fatuma 

ambayo kamwe haingeweza kumuua nyoka. Nikaamua kumjulisha 

kwamba ninapanga kurejea nyumbani baada ya miezi michache kupitia 

ujumbe huu niliomtumia kwa njia ya barua pepe: 

 Kwa mke wangu Fatuma, 

 Hujambo barafu wa moyo wangu?  Mie huku niliko sijambo. Uliko kwema 

kweli? Mbona umekawia kunitumia hata neno tu? Kwaniumiza kunyamaza 

kwako huku. Usono siupati. Ninatawaliwa na wasiwasi kutwa nzima na 

hata usiku mzima. Amani imenikimbia. Nimebaini kwamba mazowea kweli 

yana tabu yake. Tena tabu tumbi nzima. Uraibu wangu kwako wanipa tabu 

mno. Laiti singekuwa nimezowea kusema nawe mara kwa mara. Naumia 

sana mpenzi. Lengo hasa la kukuandikia waraka huu ni kukujulisha 

kwamba baada ya miezi mitatu nitakuwa natua katika uwanja wa ndege 

wa Vijiweni. Naja tuishi pamoja raha mustarehe, tuondoane upweke na 

ukiwa. Nitakujulisha tarehe kamili ya ujio wangu uje unilaki pale uwanjani. 

Nakupenda zaidi ya unavyodhani mpenzi wangu. Shukrani! 

Wako wa mtimani, 

Mstahimilivu Yohana. 

          Nilitamaushwa na kuatuliwa moyo na hatua ya Fatuma kutonijibu 

lolote hata baada ya kuupokea ujumbe huu. Hakudiriki kunijibu hata kwa 

neno moja tu. Hali hiyo ilinizidishia ari na ghera ya kwenda nyumbani hata 

kabla ya kukamilisha mkataba wangu katika kampuni hiyo ya uhandisi 

nilimokuwa nikifanya kazi. Amani ilizidi kunitelekeza kila uchao.  

             Mtagusano wangu wa mara kwa mara na Peter niliyeishi naye 

katika boma la Tom Johnson ulimfanya agundue hali yangu hiyo ambayo 

haikuwa ya kawaida kulingana na alivyonizowea. Yeye alikuwa bado 
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anafanya kazi katika boma hilo la Tom Johnson. Aghalabu Peter alishinda 

akinidadisidadisi ili atambue lililokuwa likinisumbua.  

                 Jioni moja baada ya kutoka kazini, Peter alinipata nimeketi 

barazani mwa jumba la Tom Johnson nikiwa nimezama katika bahari ya 

luja na kuniuliza, " Ndugu Yohana! Hivi uko sawa kweli? Siku hizi 

unanyamaza sana. Nahisi kwamba huu ukimya wako wa siku hizi lazima 

kuna jambo ambalo umelisitiri. Nini linakusumbua?" Nilisafisha koo na 

kisha nikajibu, "Hamna linalonisumbua Ndugu Peter. Ni uchovu tu wa 

kazini."  "Sidhani kama ni uchovu tu, mimi ninahisi kwamba lazima kuna 

jambo. Huu ukimya wako wa kila siku umepitiliza sasa." Peter akakanusha 

kisha nami nikaendelea kuutetea upande wangu, "Mimi kuwa kimya 

hakumaanishi kwamba ninasumbiliwa na jambo. Kuna nyakati ambazo ni 

sahihi kabisa kuuziba mdomo wako kuliko kuufungua na kuyatamka hata 

yasiyofaa. Hivi hujui kuwa samaki aliyefumba mdomo wake ni vigumu 

mno anaswe kwenye ndoana?" "Unajua kujitetea wewe! Lakini tambua 

kwamba unaponyamazia shida wewe mwenyewe hatimaye huondokea 

kuwa shida." Peter akasema huku akiondoka na kuniwacha pale barazani 

nikitazama runinga.  

             Hata runinga yenyewe sikuimakinikia sana madhali nilishinda 

nikitafakari alichoniambia Peter. "Eti ukinyamazia shida hatimaye wewe 

mwenyewe huondokea kuwa shida" nilijiwazia maneno haya nafsini pale 

barazani, nikijaribu kufasiri alichomaanisha Peter. 

  Hata hivyo  juhudi  hizo za Peter  hazikumzalia matunda hata baada 

ya kutumia mbinu mbalimbali za kutambua lililokuwa likinisibu. 

Nilishinda nikimpa jibu hilo hilo tu ambalo asilani halikumsadikisha kuwa 

hapakuwa na lolote lililonisibu.  
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Sura Ya Kumi na Moja 

          Baada ya mpito wa miezi miwili hivi, Peter aliwahi kurudi nyumbani 

kwao kutokana na mauko ya babake mzazi. Hilo likawa tukio lililomtibulia 

mipango yake. Akafaradhika kwenda nyumbani kabla ya muda aliokuwa 

amepanga. Tukio hilo lilimsononesha mno Peter. Kipindi hicho cha 

majonzi kikamjulisha kuwa kumbe maisha ni mshumaa usiokuwa na 

mkesha. Wengine husema kuwa maisha ni moshi ufukao kwenda juu 

angani na ambao huwa hauna marejeo. Alilitambua hili tena kwa uchungu 

mkubwa. Akahisi kwamba hapakuwa na uchungu mwingine uliozidi 

uchungu wa kuondokewa na baba mzazi. Nikamhurumia na kumsikitikia 

mno Peter kwa mauko hayo ya babake.  

            Kuondoka kwake Peter kukaniwachia upweke usiosemeka. Katika 

boma hilo la Tom Johnson hapakuwa na mtu mwengine ambaye ningepiga 

naye gumzo na kusahaulishiana naye dhiki za kibinafsi ambazo kila mmoja 

angekuwa akiandamwa nazo kisirisiri. Kwa kawaida hapana mja yeyote 

duniani ambaye hana dhiki maishani mwake. Usishangae kugundua 

kwamba hata mtoto mdogo azaliwaye sasa ana dhiki zake. Tena dhiki tele 

mno. Yeye hawezi kujifanikishia mambo yake binafsi bila kumtegemea 

mamake au babake, mathalani kula, kuoga au hata kujieleza.  Kwa yeyote 

aishiye, lazima awe na tatizo ambalo ima anaweza kuwahusisha wengine 

kulitatua au yeye mwenyewe kulikabili kisirisiri bila kuwahusisha 

wenziwe. Asiye na dhiki wala doa sijawahi kumuona. Katika boma hilo la 

Tom Johnson kulikuwa na mjakazi mwengine aliyefanya kazi za ndani. 

Yeye hakuwa mbaraza sana, mara kwa mara alishinda peke yake 

akijishughulisha na yaliyomhusu tu. Hakuwa na muda wa kutangamana na 

yeyote kati yangu na Peter hadi Peter alipoondoka. Bi. Huruma na 

mumewe Tom Johnson walionekana katika boma lao kwa tukizi mno 

kutokana na pilikapilika zao zilizowanyima muda wa kutulia nyumbani 

mwao. 
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           Hali hiyo ya upweke katika boma hilo iliponielemea, niliamua 

kumjulisha Bi.Huruma na Bw. Tom Johnson kwamba nilitaka kuondoka 

nirudi nyumbani ila hawakuridhia. Wakanipendekezea kuwa ni heri niwe 

mstahimilivu hadi mkataba wangu wa kufanya kazi ukamilike. Sikuwa na 

budi kustahimili upweke huo hadi muda wa kufanya kazi katika kampuni 

hiyo ya uhandisi ukamilike. Nilipomuuliza Neema endapo naye alikuwa 

na mpango wa kurudi nyumbani karibuni akanijulisha kwamba haukuwa 

na mpango huo. Kwamba alitaka akamilishe mradi wa ujenzi wa nyumba 

za kupanga aliokuwa ameuanzisha kule nyumbani kwa usaidizi wa kaka 

yake aliyekuwa akiusimamia ujenzi huo. Nilipomuambia kwamba mimi 

nilikuwa na mpango wa kwenda nyumbani karibuni akatamani twende sote 

ila nikamshauri kwamba ilikuwa verma aukamilishe mradi wake huo 

kwanza. Tukakubaliana kukutana pindi arudipo nyumbani Mungu 

akiridhia.  

         Siku ziligeuka wiki nazo wiki zikageuka mwezi. Hatimaye mkataba 

wangu ukakamilika. Wakati wa kurudi kiamboni ukawa sasa umewadia. 

Nikajaribu kumtafuta Fatuma kwa simu nisimpate. Nilitaka nimfahamishe 

tarehe kamili ya kutua katika uwanja wa ndege wa Vijiweni ili aje anilaki 

pale uwanjani. Hata nilipojaribu kumtumia ujumbe, ujumbe wangu huo 

haukujibiwa. Nikahisi kuwa pengine alikuwa kaaribikiwa na simu na ndio 

maana hakuwa anapatikana kila nilipompigia.  

               Ilibidi nibadilishe ratiba yangu sasa pindi nituapo nchini kwetu 

salama salimini kutokana na Fatuma kutopatikana hewani. Awali nilikuwa 

nimepanga kwamba pindi nikutanapo na Fatuma ajapo kunilaki katika 

uwanja wa ndege tungefululiza pamoja hadi Miinukoni tulikonunua 

shamba na kujenga. Kutokana na hali hiyo, sasa ilinibidi niwe mnyumbufu 

zaidi.  Nikafanya mabadiliko katika ratiba yangu hiyo ya awali na kuamua 

kwenda moja kwa moja hadi nyumbani kwetu nikawaone wazee wangu 

kwanza.   
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            Siku ya safari yangu ilipofika, Bi. Huruma na mumewe 

hawakutaka nisafiri kwa kuhofia upweke uliokuwa ukiwakodolea macho. 

Walitaka niendelee kukaa nao katika boma lao hilo hali nikiendelee na kazi 

yangu. Wakajitahidi kunishawishi ili niendelee kukaa nao ila shauku ya 

kutaka kufika nyumbani haikuniruhusu hata kusikiliza vishawishi vyao 

hivyo. Sikutetereka kabisa katika uamuzi wangu huo. Hata hivyo baada ya 

kuwaelezea sababu zilizonifanya nisitetereke katika uamuzi wangu huo wa 

kwenda nyumbani, hatimaye walikubali ijapokuwa shingo upande. 

               Bw. Tom Johnson na mkewe Bi. Huruma wakanisindikiza hadi 

katika uwanja wa ndege. Wakanilipia nauli pamoja na kunifaa kwa 

masrufu. Mtu na mkewe walikuwa wakwasi wa utu wema kabisa. Ukarimu 

wao siku zote ulinishangaza mno na kuniwacha kinywa wazi. Pale 

uwanjani tukakumbatiana huku machozi yakinichirizika kutokana na 

utengano uliokuwa ushabisha hodi sasa tayari kuingia kwa shuruti. 

Wakanitakia heri ya safari na michakato yote ya halafu katika maisha 

yangu. Nikaahidi kuwajulia hali mara kwa mara kupitia simu pomoja na 

kuwatembelea siku za usoni. Moyoni nilihisi uchungu mno kutokana na 

utengana huo.  Hata nilipokuwa nikiingia ndegeni, nilisita kidogo na 

kuwaangalia kwa jitimai huku nikiwapungia mkono wa kwaheri bila 

kuwaona barabara. Machozi yaliyojitawalia kwenye macho yangu na uso 

wangu yalinizuia nisiwaone vizuri. 

       Anga tulivu ya macheo hiyo ilinihakikishia safari njema kabisa. Kabla 

ya kupaa angani kwa ndege niliuzamisha uso wangu katika vitanga vyangu. 

Nikamuomba Mungu anijalie na kuwajalia wote waliokuwa katika ndege 

hiyo safari njema kama ilivyokuwa ada kwangu. Mawingu yalikuwa 

meupe pepepe kama pamba na kuifanya njia yetu ya angani kuwa shwari. 

Katika safari hiyo, wengi walikuwa waafrika ambao walishinda 

wakihadithiana waliyokumbana nayo Uarabuni. Wengine wakila yamini 

kutorudi huko tena kutokana na masaibu yaliyowasibu kule Uarabuni. 
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Aidha, wengine walijilalia usingizi wa pono. Nadhani kutokana na uchovu 

wa kazi nyingi walizoshinda wakizifanya katika maboma ya Waarabu 

kutwa nzima na usiku kucha. Wengi hawakupata muda wa kutosha 

kupumzika. Walitumikishwa hata zaidi ya punda. Baada ya saa kumi za 

safari, hatimaye ndege ilitua katika uwanja wa Vijiweni. Nikamshukuru 

Mungu kwa safari hiyo ambayo haikuandamwa na dosari ya aina yoyote. 

Baada ya kushuka nikahisi badiliko la tabia nchi; kiwango cha joto 

kilikuwa juu ikilinganishwa na cha Uarabuni.  

              Pale uwanjani kulikuwa na halaiki kubwa ya watu waliofika 

kuwalaki wandani wao. Walionekana wakipigana pambajana kwa furaha 

isiyo na kifani na wandani wao waliokuja kuwalaki. Wengine 

walichirizikwa na machozi ya furaha kutokana na furaha ya kukutana tena 

na wendani wao baada ya muda mrefu. Mimi ambaye sikuwa na wa 

kunilaki nilishinda nikiwatumbulia macho tu kwa husuda. Niliamua 

kuingiza mkono mfukoni mwa suruali yangu ndefu na kuchomoa simu 

yangu ya mkononi ili nimpigie tena Fatuma. Nikidhani kwamba huenda 

angeipokea simu yangu. Maskini baada ya kumpigia hakuwa anapatikana 

hewani tena. Hali hiyo ikanimalizia nguvu miguuni na mikononi. 

Ikaniwacha hoi kabisa. Simu yangu hiyo niliyokuwa nimeiweka sikioni 

kwa mkono wangu wa kuume ikajiagukia chini kwa imani kubwa bila hata 

ya ufahamu wangu.  

              Nilimuwazia Fatuma nikaishia kudondokwa na machozi kutokana 

na fundo chungu nililolihisi. Kadhalika niliwazia na kujichorea taswira ya 

jinsi hali ingekuwa endapo angefika kunilaki pale uwanjani. 

Tungekumbatiana kwa furaha isiyo na mfanowe. Sikuwa na budi kumeza 

mate machungu ambayo hata karibu yanisakame na kujiondokea 

upesiupesi bila kuangalia nyuma. Nilihisi kuwa iwapo ningeendelea 

kutazama jinsi watu walivyofurahiana pale uwanjani ningeendelea 

kuumia zaidi. Ingekuwa sawa na kujitilia msumari moto kidondani. 
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              Nilienda moja kwa moja hadi katika stendi ya magari machweo 

hiyo iliyotawaliwa na utusi utusi kutokana na giza iliyokuwa imeanza 

kuingia. Hapo nikapanda basi la kwenda Msonge kiamboni kwetu.  Katika 

safari hiyo ya usiku, usingizi haukudiriki kunishika licha ya uchovu wote 

huo wa kutwa nzima. Yamkini hali hiyo ilitokana na msongo wa mawazo 

yaliyojitawalia kichwani mwangu. Katika safari nzima macho yangu 

hayakulegezwa hata kidogo na usingizi ulionikimbia. Nilikuwa amilifu 

kabisa huku magurudumu ya basi hilo yakichuana na barabara usiku kucha. 

Uamilifu wangu huo ukaniwezesha kuona vibandiko viwili vya rangi 

nyeupe vilivyonatishwa ndani ya basi hilo. Kibandiko cha kwanza 

kilikuwa kimenatishwa karibu na dirisha lililokuwa karibu nami. Nacho 

kilikuwa na maandishi haya yaliyokolezwa kwa rangi nyekundu; 

Ukimwamini mtu sana utatamauka. Hicho cha pili kilikuwa 

kimenatishwa kwenye mlango wa basi hilo. Nacho kilikuwa na maandishi 

haya yaliyokolezwa kwa rangi nyekundu sawia na hicho cha kwanza; 

Kitambi na mimba ni bidii ya mwanaume. Alimuradi kila 

kibandiko kilikuwa na ujumbe wa kuwasilisha kwa waliowahi na 

tuliokuwa tukiabiri basi hilo wakati huo. 

       Ujumbe uliopitishwa kwenye kibandiko hicho cha pili 

ulinitabasamisha mno. Nafsini nikashinda nikijichekea hadi nilipoanza 

kufasiri maandishi yaliyokuwa kwenye kibandiko cha kwanza eti 

Ukimwamini mtu sana utatamauka. Mantiki ya maandishi hayo yalikuwa 

ya moja kwa moja tu. Sikuhitaji kujikuna kichwa ili nipate ujumbe wake 

au pengine maana yake madhali ulikuwa sawia na kitendawili chepesi 

ambacho hata mtoto wa darasa la chekechea angekitegua kwa usahali mno.  

"Je, inawezekana nikapatwa na mtamauko baada ya kumwamini sana 

mchumba wangu Fatuma? Haiwezekani! Naam, haiwezekani.Yeye tangu 

tuanze uchumba wetu hajawahi kunidanganya wala kunisaliti hata siku 

moja kwa njia yoyote ile. Hata hivyo si watu hubadilika kitabia kutokana 

na mpito wa wakati na mazingira waliyomo. Leo ni mkweli kesho ni 
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muongo, leo mkarimu kesho mchoyo. Naam, sisi binadamu tabia zetu ni 

sawa na rangi za kinyonga tu. Hubadilika kulingana na mazingira tuliyomo. 

Potelea pote, haiwezekani!"  nikajiwazia nafsini. 

                Nilijitahidi kutoruhusu ujumbe huo na makisio yangu hayo 

yaninyime utulivu wa moyoni baada ya kuuwazia ujumbe huo na 

kuuhusisha na Fatuma ila nikashindwa. Nikasadiki kwamba ni muhali sana 

kupingana na hisia ambazo huwa hazifichiki. Hata ile tabasamu 

iliyochochewa na ujumbe wa kibandiko hicho cha pili ikanitoweka ghafla 

usoni.   
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Sura Ya Kumi na Mbili 

             Nilipofika nyumbani ilikuwa ni saa moja za asubuhi. Wazee 

wangu walikuwa tayari washaamkia hamsini zao za siku hiyo. Walikuja 

kunilaki pale getini kwa bashasha isiyomithilika. Pale getini tukapigana 

pambaja kwa furaha mpwitompwito kutokana na utengano wa muda mrefu. 

Ama kweli tulikuwa tumepezana vya kutosha. Hatimaye tulifululiza hadi 

barazani mwa jumba nililokuwa nimewajengea. 

                  Pale barazani mama alitandika meza kwa chai, vitumbua na 

karanga. Tukanywa chai hiyo kwa vitumbua na karanga pamoja. Nilifurahi 

ghaya ya kufurahi kushiriki staftahi hiyo pamoja na wazazi wangu baada 

ya muda mrefu.  "Karibu sana mwanangu. Pole kwa uchovu wa safari 

ndefu." akatanguliza mama na kuufukuzilia  

mbali ukimya uliokuwa umetawala.  "Ahsante sana mama," nikajibu. "Vipi 

mwenzio, umemwacha wapi?" Akauliza baba. Swali lake baba likawa 

chanzo cha mjadala na mazungumzo yaliyodumu kwa muda mrefu siku 

hiyo “Nani tena baba?" Nami n'kauliza kwa mshangao. "Mwanangu 

jamani, yani unataka kutuambia haumjui mkeo Fatuma?" Akauliza mama 

kwa upole. "Hivi unamaanisha kwamba hukumtumia Fatuma nauli za kuja 

Uarabuni huko unakotoka?" Akauliza tena baba. "Sijawahi wasiliana na 

Fatuma kuhusu suala la yeye kuja kule Uarabuni. Hela nilizomtumia 

zilikuwa za kufanikishia mradi wetu wa kununua shamba kule Miinukoni 

pamoja na ujenzi wa nyumba!" Nikajibu. Kadri nilivyozidi kuulizwa  

maswali hayo ndivyo nilivyozidi kuchanganyikiwa zaidi.  Hata ile chai 

ikawa haina ladha tena iliyokuwa nayo hapo mwanzoni.                 

                  Wazee wangu nao walikuwa katika hali sawia na yangu. 

Walishangazwa sana kwa jibu langu lililooonyesha bayana kuwa sikuwa 

nimekutana na Fatuma kama walivyodhani. Niliendelea kuwaelezea, 

"Hatimaye nilimtumia Fatuma hela za kuanzishia biashara kama alivyodai 



 

60 

 

ila tu baada ya kumtumia hela hizo akapunguza mazungumzo nami kabisa.  

Kila nilipompigia simu hakuwa akipokea simu yangu na hata mara chache 

alizowahi kupokea, hakuwa akinipa muda wa kutosha wa kuzungumza 

naye. Aghalabu alidai kuwa shughuli za biashara aliyoanzisha ndizo 

zilizomnyima muda wa kuzungumza nami." Nilisita kidogo katika 

mchakato wa kushusha pumzi na kisha nikaendelea, "Kinachonikosesha 

amani zaidi ni kwamba hapatikani kwa simu kabisa. Hakuna mawasiliano 

yoyote yanayoendelea kati yangu naye. Hata pindi nilipotua tu nchini jana 

jioni na kujaribu kumtafuta kwa simu akawa hapatikani kabisa. Nahisi 

kwamba Fatuma amenikatia mawasiliano. Lazima kuna jambo ambalo 

haliko sawa kabisa!"       

      "Inasikitisha sana! Fatuma alipotoka hapa nyumbani alituambia 

kwamba umemtumia nauli aje kule Uarabuni. Tulipotaka kumsindikiza 

hadi katika uwanja wa ndege akasema hapakuwa na haja. Mimi na babako 

tukawa hatuna budi kuridhia alivyotaka yeye. Tukamtakia heri ya safari 

njema tukijua kwamba anakuja huko kukutembelea ila tunashangaa 

kwamba alikuwa anatudanganya tu!" Akasema mama kwa masikitiko 

makubwa. "Ama kweli mahusiano yenu haya na ndoa zenu hizi za siku 

hizi ni mchezo wa karata tu," naye baba akasema kwa ghadhabu. 

Nilishangaa na kushtuka mno kutokana na alichosema mama. Kuamini 

kwamba Fatuma angeweza kuwaongopea wazazi wangu kukawa nje ya 

uwezo wangu; Sikuamini kabisa.  Uchovu niliokuwa nao pamoja na hali 

hiyo vyote vikachanga bia kunifanya niwe hoi kabisa. Nafsini nikajiuliza 

maswali mengi yaliyohusu kadhia hiyo bila kupata majibu yake.      

                  "Tangu aondoke hapa amewahi kuwasiliana nanyi?" Nikauliza. 

"Hapana mwanangu. Hajawahi kutupigia simu wala kututumia ujumbe 

wowote. Matarajio yetu kwamba angetufahamisha kuhusu safari yake 

pindi afikapo Uarabuni yalikuwa sawa na kutarajia kuku abahue. Kila mara 

tulipomtafuta kwa simu alikuwa hapatikani. Mara nyingine tulihisi 
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kwamba huenda kutopatikana kwake kulisababishwa na mkinzano wa 

mtandao wa nchini kwetu hapa na wa kule Uarabuni." Akasema mamangu. 

"Wewe nenda Miinukoni kesho ukakutane naye ana kwa ana. Nadhani 

yuko kule. Ukazungumze naye ujue ni kipi kinachomfanya asizungumze 

nawe na hata sisi wakwe zake. Hata hivyo hatujui ni eneo lipi hasa la 

Miinukoni alikonunua na kujenga. Iwapo kungekuwa na mawasiliano kati 

yetu naye basi inawezekana hata tungekuwa tumemtembelea katika boma 

lenu hilo." Akapendekeza baba. Mama naye akaunga mkono, "Naam, 

itakuwa jambo zuri ukizungumza naye. Sisi tuko radhi kumsamehe kwa 

kutotuambia ukweli. Hatuna kinyongo naye." "Ni sawa wazee wangu. 

Naomba nikapumzike kisha kesho nifike huko kama mlivyoniagiza na 

nilivyokuwa nimepanga pia." Nikaridhia mapendekezo yao ambayo 

hayakukinzana na niliyokuwa nimepanga. Baadaye nikaingia katika 

chumba alichokuwa ameniandalia mama kupumzika.            

                  Siku iliyofuata niliwahi Miinukoni nikiwa na hamu kubwa ya 

kukutana na mchumba wangu Fatuma. Vile vile nilikuwa na hamu ya 

kufika kule ili nione boma langu hilo. Juhudi zangu za kumsaka Fatuma 

kwa simu zilikuwa zimeambulia patupu kabisa. Awali Fatuma alikuwa 

amenieleza eneo kamili pale Miinukoni alikonunua shamba na kujenga. 

Kadhalika, kwa maelezo yake hayo, aliniambia kwamba eneo hilo lilikuwa 

karibu kabisa na shule ya msingi ya Miinukoni. Kwa kufuata maelezo yake 

hayo, nilienda moja kwa moja hadi eneo hilo. Nilipofika eneo hilo, nilianza 

kumuuliza kila mmoja aliyeishi eneo hilo iwapo kuna yule  aliyemfahamu 

Fatuma.  Kila niliyemuuliza aliniambia kwamba hakuwa anamfahamu. 

Kwa muonekano wa eneo hilo, hapakuwa na hata nyumba moja iliyokuwa 

mpya. Nyumba nyingi zilikuwa zenye mabati machakavu kabisa. Mabati 

yaliyodhulumiwa na kutu kwa muda mrefu.       

        Nilitamauka kwa kutoona nyumba yoyote iliyolandana na ile picha 

ya nyumba aliyowahi kunitumia Fatuma. Nyumba ambayo alisimamia 
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ujenzi wake na iliyonigharimu vya kutosha. Hata baada ya kutembea 

maeneo yote ya Miinukoni, sikusuudika kumpata yeyote aliyemfahamu 

Fatuma au aliyefahamu alikokuwa akistakimu.  Sikubahatika pia kuona 

nyumba yoyote iliyolandana na hiyo aliyowahi kunitumia picha yake. Hali 

hiyo ilinipa kiwewe mno. Nikatamani Fatuma angepatikana hewani 

anirahisishie kibarua hicho kigumu. Aidha, aniondolee hofu niliyokuwa 

nayo moyoni.   Hakuna rafiki yake hata mmoja niliyekuwa na nambari 

yake ya simu, pengine ningempigia nimuulize iwapo alijua alikokuwa 

akiishi Fatuma. Sikutaka kuendelea kuwa mfungwa huru tena. Nilikuwa 

radhi kujitolea kwa hali na mali kufanya lolote alimuradi liniondolee tatizo 

hilo lililoninyanyasa nikanyanyasika shibe yangu. Nilitaka niwe huru 

kabisa kama waja wengine na wala si wafungwa walioishi daima dahari 

kuteseka ulimwenguni.    

                 Baada ya mahangaiko hayo ya kutwa nzima bila ya mafanikio, 

niliamua kurudi nyumbani nikiwa mchovu na dhaifu sana. Upepo tu 

ungetosha kunibwaga chini. Mawazo tele yaliyojitawalia akilini mwangu 

yalinifanya nihisi kama kwamba nilikuwa nimeubeba mzigo mzito mithili 

ya nanga kichwani. Mishipa ya kichwani nayo ilijitokeza wazi wazi kabisa.  

Macho yangu nayo yalikuwa mekundu ungedhani moto ya jehanamuni. 

Haingemwia vigumu yeyote aliyeniangalia na kuniona barabara kutambua 

kwamba hali yangu haikuwa shwari. Angetambua kwa usahali mno 

kwamba shari ilikuwa kivuli kilichoniandama kwa shuruti.         

              Nilipofika nyumbani, niliwapata wazee wangu wakiwa tayari 

kupata ripoti kuhusu mambo yalivyokuwa kutwa hiyo. Nilipowaeleza 

kwamba sikufanikiwa kukutana na mchumba wangu Fatuma na wala 

hakuna yeyote aliyemfahamu katika eneo hilo hata baada ya kumuuliza 

kila mmoja aliyeishi eneo hilo, walitamauka mno kwa ripoti hiyo ya 

kuvunja moyo.  Wakanisikitikia mno kwa juhudi zangu zilizoondokea 

kuwa tasa. Mama alipojitahidi kuhimili machozi ambayo wafulani husema 
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kuwa yaliumbiwa makoo tu na wala si majogoo alishindwa. Binafsi 

niliamini kwamba hata wanaume wanafaa kulia wakabiliwapo na masaibu 

ili waweze kuishi muda mrefu. Kunyamazia uchungu moyoni bila kuutoa 

nje kwa njia ya machozi ni kujilimbikizia ndwele hatari ambazo tiba zake 

hugharimu mno. Wakati mwingine hugharimu hata maisha ya mtu. Zipo 

nyakati ambazo machozi huwa dawa mujarabu ya kuondoa machungu ya 

mtimani.        

            Uchungu wa mwana ambao aujuaye ni mama tu ulidhihirika 

bayana kupitia kilio cha mama kwa yaliyonisibu. Mama aliufanya uchungu 

wangu huo kuwa wake. Akalia sana kutokana na dhiki hiyo iliyonisibu. 

Nilijitahidi kumpembeja kwa kumtia moyo kwamba mambo yangu 

yangekuwa sawa tu hadi alipotulia na kuikubali hali hiyo na vile vile 

kuridhia kwamba hali hatimaye ingekuwa shwari.     

             Hatimaye nilijiwa na wazo. Wazo lenyewe lilikuwa kumtafuta 

Peter kwa simu tuwekeane miadi ya kukutana. Nilitaka nikutane naye ana 

kwa ana ili tuweze kuzungumza mambo kadha wa kadha yaliyomhusu 

Fatuma. Nilijipa matumaini kwamba inawezekana angekuwa mtatuzi wa 

tatizo hilo nililokuwa nalo.  Tulikubaliana kukutana nyumbani kwetu siku 

iliyofuata baada ya kumuelekeza jinsi angeweza kufika pale kiamboni.  

Siku hiyo ilipofika, Peter alifika pale nyumbani. Ilikuwa ni mwendo wa 

saa nane na vichopo hivi adhuhuri. Kila mmoja akafurahi ghaya kukutana 

na mwenzake madhali tulikuwa hatujapata kuonana baada ya muda mrefu 

tangu tulipoagana kule Uarabuni.          

                   Tuliketi chini ya mti wa mkrismasi uliokuwa mkabala na 

nyumba ya wazazi wangu kwa ajili ya mazungu hayo huku tukinywa 

sharubati.  "Karibu sana nyumbani kwetu ndugu Peter," nikamkaribisha 

Peter. "Ahsante sana ndugu Yohana," akashukuru Peter. "Pongezi kwa 

kuwajengea wazee wako jumba hili zuri." Peter akanihongera huku akinipa 

mkono wa tahania. "Nashukuru sana ndugu Peter. Wajua hawa wazazi 
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wetu huwa ni jambo la maana sana tukitia tabasamu kwenye nyuso zao 

wakiwa wangali hai hivi kwa wema wao. Hii ni njia mojawapo ya 

kutambua juhudi zao na kuwashukuru kwa malezi mazuri na elimu 

waliyonipa." Nikasema. "Naam! Ama kweli wanastahili shukrani 

maridhawa," akaongezea ndugu Peter. "Vipi kuhusu safari yako ya kuja 

nyumbani?" Peter akasaili. "Ahaa! Safari ilikuwa njema kabisa," nikajibu 

kwa bashasha. "Alhamdulilahi!" Akatamka Peter na kisha akauliza tena, 

"Vipi hali ya Tom Johnson na mkewe Bi. Huruma?" "Niliwaacha wakiwa 

wazima kabisa." Nikajibu. "Wabarikiwe sana wale malaika. Nawaita 

malaika kwa utu wao wa kuigwa." Akasema Peter. "Bila shaka! Watu 

kama hao hupatikana kwa tukizi mno." Nikasema kwa msisitizo.  

              Mazungumzo kati yetu wawili yaliendelea huku kila mmoja 

akiwa na shauku ya kujua yaliyomhusu mwenzake. "Hali ya shemeji vipi?" 

Peter aliuliza. Swali lake hilo likanifanya niwe kimya kwa kitambo kirefu 

kabla ya kulijibu. Ukimya huo ukamfanya Peter atambue kwamba lazima 

kulikuwa na tatizo. Nilishusha pumzi na kisha nikamjibu, "Sijui hali yake 

na hata aliko. Hii ilikuwa kati ya sababu ya kuomba kukutana nawe ndugu 

Peter."  "Yani huwa hamzunguzi?" Peter akauliza kwa hamu kubwa ya 

kujua. "Naam. Huwa hatuzungumzi. Kila ninapomtafuta kwa simu 

hapatikani." Nikamwambia. "Pole sana ndugu Yohana. Kuna rafiki yake 

mmoja wa tangu zamani ambaye ninamfahamu. Yeye ni jirani yangu kule 

ninakoishi, naamini atatufaa mno katika hili.  Wacha nitazungumza naye 

nione iwapo anajua lolote kumhusu Fatuma." Akasema Peter. 

"Nitashukuru sana," nikasema." Kupitia mazungumzo hayo, Peter 

alinifahamisha ya kwamba alikuwa amerudiana na mkewe huyo wa 

zamani aliyekuwa amemtalaki baada ya kujirudi na sasa walikuwa 

wakiishi pamoja. Habari hiyo ilinifurahisha mno. Baadaye tuliagana baada 

ya mazungumzo hayo marefu. Peter aliahidi kunifahamisha lolote 

atakalolibaini baada ya kuzungumza na rafiki yake.  
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                 Baada ya siku tatu hivi kupita, Peter alinipigia simu na 

kunifahamisha kuwa rafiki yake huyo alikuwa anajua alikoishi Fatuma na 

hata walikuwa wakiwasiliana na Fatuma mara kwa mara. Aidha, alikuwa 

amemuonyesha Peter sehemu hiyo alikoishi Fatuma. Peter alinifahamisha 

kuwa sehemu hiyo ilikuwa inajulikana kwa jina Ukwasini.  Tayari 

nilikuwa ninaifahamu sehemu hiyo. Ilikuwa kiunga cha mji wa Mviringo 

kama nilivyoifahamu. Sehemu walikoishi matajiri tu. Hapo ndipo 

nilipotambua kuwa Fatuma alikuwa amegeuka sungura. Kumbe alikuwa 

kanichezea shere kwa kuniambia kuwa alikuwa amenunua shamba na 

kujenga nyumba kule Miinukoni. Niliweza pia kutambua kuwa alikuwa 

amenikatia mawasiliano kabisa na ndio maana kila nilipompigia simu 

hakuwa akipatikana hewani.        

         "Inawezekaje kuwa huwa anazungumza na sahibu yake mara kwa 

mara ilhali mimi nikimpigia simu huwa hapatikani hewani? Je, kwanini 

akaamua kunikatia mawasiliano licha ya mimi kuukabilisha moyo wangu 

kumtimizia kila alichokihitaji?  Je, inawezekana aliamua kununua shamba 

na kujenga kule Ukwasini anakoishi? Lakini iwapo aliamua hivyo kwanini 

hakunihusisha katika hilo?" Nafsini nilijiuliza maswali haya kwa msururu 

bila kupata majibu yake. Maswali hayo yakawa fumbo lililokosa ufumbuzi 

wake wakati huo. Baadaye nilihisi kuwa ufumbuzi wa maswali hayo 

ungepatikana tu kwa njia moja. Njia yenyewe ilikuwa ni kwenda moja kwa 

moja hadi Ukwasini, kule alikokuwa akiishi, nikutane naye uso kwa macho. 

Baadaye Peter alinipa maelekezo ya kufika alikoishi Fatuma. Alinieleza 

mengi kuhusu eneo hilo alikoishi Fatuma  ili kunirahisishia upatikanaji 

wake. Nilimpa Peter shukrani maridhawa kwa taarifa hizo na ushirikiano 

wake nami kwa kunifaa katika utatuzi wa tatizo hilo lililonipoka amani.          

                 Maelekezo yake Peter yalikuwa dira iliyonielekeza hadi 

alikoishi Fatuma bila kupotea njia. Ama kweli sehemu hiyo ilikuwa ya 

wakwasi tu. Geti yenyewe ilijengwa kwa ustadi na ufundi wa hali ya juu. 
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Pale getini nilimkuta bawabu aliyevalia sare rasmi ya ulinzi katika boma 

hilo. Shati lake na chepeo aliyokuwa amevalia kichwani zote zilikuwa na 

nembo iliyoandikwa Cobra Security Service. Nilimuamkua kabla ya 

kumshitakia lililonipeleka mahala pale, "Habari yako ndugu,” “Salama tu. 

Sijui nikusaidiaje?" Yule bawabu akajibu na kisha kuuliza. "Tafadhali 

naomba kumuona Fatuma."Nikamshitakia ombi langu. "Eti Fatuma? Hapa 

Hakuna mtu anayeitwa Fatuma."Yule bawabu akajibu. Jibu lake hilo 

likanishtua na kunitamausha mno. Nilipomuelezea kinagaubaga kuhusu 

maumbile yake akamtambua. "Aaaah! Haitwi Fatuma bali anaitwa Rita. Si 

unasema huyu mke wa mbunge wa eneo hili?" Bawabu yule akajibu na 

kisha kuniuliza. Ilinibidi ninyamaze kwa kitambo kidogo kabla ya kumjibu 

kutokana na hali ya kutokuwa na uhakika iwapo ni yule ambaye bawabu 

huyo alimtaja baada ya kumuelezea muonekano wa Fatuma. Alipoona 

nakawia kumjibu alisema, "Basi twende hadi pale mlangoni nikamuite 

ukamwone labda utamjua."  "Nitashukuru sana ukimuita," nikajibu kwa 

bashasha ya kulazimisha  huku tukifululiza naye hadi mlangoni.       

               Baada ya muda mfupi wa bawabu kubisha pale mlangoni  kwa 

kubonyeza kitufe fulani pale mlangoni, mlango ulifunguliwa taratibu. 

Amini usiami aliyejitokeza alikuwa ni Fatuma macho yangu na yake 

yalipokutana. Alikuwa Fatuma mwenyewe kabisa. Nilishtuka zaidi ya 

nilivyowahi kushtuka maishani mwangu hasa nilipoona kuwa alikuwa na 

ujauzito baada ya yeye kujitokeza zaidi pale nje mlangoni. Naye alishtuka 

zaidi kuniona. Hakuamini kwamba ningeweza kujua hapo alipokuwa 

akiishi. Ugoigoi wa kutembea huku akijishika kiunoni ulidhihirisha jinsi 

ujauzito huo ulikuwa umemchosha vya kutosha.  Kumbe Fatuma alikuwa 

amebadilisha jina lake. Sikuamini kilichokuwa kimetokea kabisa. 

Nilijaribu kutamka hata herufi moja tu ya neno nikashindwa. Nilitekewa.   

Kwa ghadhabu na mshtuko mkubwa akanifokea, "Huyu nani tena? Ondoka 

hapa mara moja au nikuitie polisi sahizi!"  "Wewe kwanini umekifungulia 

kinyesi hiki geti? Hata kinanitia kichefuchefu!"  Fatuma akamfokea 
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bawabu yule huku akijipepea kwa vidole vyake vyenye kucha ndefu.  

"Fatuma mke wangu, una..." Nikajaribu kuzungumza ila nikakatizwa na 

Fatuma, "Eti nini? Hivi hujui kuwa fimbo ya mbali haiui nyoka? Mkataba 

wangu nawe uliisha kitambo sana, nililimatia tu kukutaarifu. Ondoka!" 

Baada ya muda mfupi bwana mmoja mwenye umri sawa na wa baba yangu 

kwa muonekano wake alikuja hapo mlangoni toka chumbani. "Kuna nini 

honey. What is not happening my wife?" Kauli yake bwana yule 

ilinidhihirishia uhusiano wake na Fatuma. Kumbe walikuwa mume na mke 

na tayari walikuwa wanatarajia kikembe.  

                 Nilibaki nimeachama tu huku nikiumbuliwa na kudhalilika 

mbele ya wapenzi hao. "Mume wangu ni hili jitu linalodai kwamba mimi 

ni mke wake ilhali hata sijawahi kuliona." Fatuma akamjibu yule bwana. 

"Aaah! Kijitu hiki tu? Wewe kijana hebu ondoa takataka hii hapa mara 

moja kabla sijaifyatua risasi!" Yule bwana akamuamrisha bawabu. 

Baadaye bwana yule akaanza kumgusagusa Fatuma tumbo lake hilo 

lililokuwa limejitokeza zaidi kutokana na ujauzito wake na kumbusu pia 

shavuni huku akimpembeja mbele ya macho yangu. Sikuamini macho 

yangu kabisa. Nilidhani nilikuwa ndotoni ninakabiliwa na jinamizi 

lililoelekea kuniangamiza. Kipindi hicho chote macho yalikuwa 

yamenitoka pima huku mdomo wangu ukiwa wazi kabisa kwa mtamauko 

huo ambao sidhani kama kulikuwa na mfano wake popote pale. Kuendelea 

kuona maumbufu hayo kukawa zaidi ya uwezo wangu. Nilijidondokea 

chini pu! kama gunia la viazi nikazirai kabla ya bawabu yule kunifikia. 

Kilichotokea hatimaye sikukijua. 

                Hospitalini kwenye kitanda ndiko nilikojikuta baadaye baada ya 

fahamu kunirudia. Kumbe ndiyo iliyokuwa athari ya mtamauko wa 

yaliyonikuta siku hiyo. Nilishtuka mno kujikuta katika mazingira hayo 

yaliyotawaliwa na ukimya pamwe na harufu kali za dawa mbalimbali. Pale 

kitandani nilijitahidi kuangazaangaza macho yangu hapa na pale. 
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Nikawaona wazazi wangu wote wawili na Peter wakiwa wamenizingira 

pale kitandani. Waliniangalia kwa imani kubwa mno. Uso wake mama 

ulioshamiri mavune ulidhihirisha uchungu uliomkabili kwa shuruti. 

Alikuwa amelia hadi machozi yenyewe yakasita kumtoka machoni. 

Yumkini angeendelea kulia basi angelia damu.  

          Jinsi nilivyojikuta pale hospitalini ilikuwa fumbo nililoshindwa 

kulifumbua kwa siku ayami hadi nilipohadithiwa na Peter nususi hiyo ya 

mambo.  Awali sikuwa na taarifa yoyote kuhusu yaliyotokea baadaye. 

Nilichoweza kukumbuka tu ni kwamba nilikumbwa na mtamauko baada 

ya kukutana na Fatuma. Peter aliniambia kwamba  niliokotwa asubuhi 

barabarani karibu na alikoishi Fatuma na wasamaria wema ambao 

walinikimbiza hospitalini. Mwanzoni walidhani nilikuwa 

nimekwishatangulia mbele za haki. Hapo ndipo nilipopata mwanga kamili 

wa jinsi nilijikuta katika mazingira hayo ya hospitalini. Kumbe baada ya 

kuzirai kwangu siku hiyo na jioni hiyo ya mtamauko, Fatuma alimshauri 

yule 'mume wake' kuwa ingekuwa bora wanitupe barabarani, wasije 

wakalimbikiziwa lawama ya mauaji. Wapenzi hao walidhani ya kwamba 

nilikuwa nimekata roho baada ya kuona kwamba sikuwa ninapumua wala 

kufurukuta. Jambo ambalo walilifanikisha kwa kuwakomboa watu 

walionibeba hobela hobela wakanitupa barabarani kwenye mtaro ambao 

ulikuwa ukiyaelekeza maji chafu katika sehemu husika. Kumbe usiku 

kucha nilipiga mbizi katika maji hayo chafu.  Kusadiki kwamba Fatuma 

angeweza kunitendea uhayawani huo ulikuwa ni zaidi ya uwezo wangu. 

Sikuweza  kabisa!  
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Sura ya kumi na tatu 

                   Niliruhusiwa kwenda nyumbani baada ya hali yangu ya afya 

kuimarika hatimaye. Baada ya miezi mitatu ya kuwaza na kuwazua cha 

kumfanyia Fatuma, nilifikia uamuzi niliohisi kwamba ulikuwa sahihi 

kabisa. Hasira za mkizi nilizokuwa nazo sasa zilikuwa zimeisha kabisa. 

Moyoni mwangu hamkuwepo na hata chembechembe pekee za kinyongo 

dhidi yake Fatuma. Uamuzi wenyewe ulikuwa ni kuukabilisha moyo 

wangu kumsamehe Fatuma kwa yote aliyonitendea kupitia waraka huu 

niliomwandikia: 

 Kwa Fatuma, 

Hujambo hapo ulipo Fatuma? Mimi nilipo sijambo. Madhumuni ya 

kukuandikia waraka huu ni kukuarifu kwamba sina kinyongo nawe hata 

baada ya kunitamausha kwa kunitendea uliyonitendea. Uliyonitendea 

haikustahili kabisa kuwa malipo ya wema wote niliokutendea na mapenzi 

ya dhati niliyokuwa nayo kwako. Haikustahili kabisa, ninasisitiza!  

Haijaniwia rahisi kuamini hayo yote. Siku zote nimekuwa nikidhani 

kwamba nimo ndotoni ninakumbana na jinamizi hatari linalotaka 

kunipoka pumzi ila sasa imenibidi nikubali kwamba niliyokumbana nayo 

yalikuwa katika ulimwengu halisi na wala si ndotoni tena. Ama kweli 

ulibadilika baada ya kubadilisha jina na tabia!  Ninasikia kwamba siku 

hizi unaitwa Riziki, tena mke wa mbunge wa eneo la Ukwasini. Fatuma 

jina lako la mwanzoni lililobeba mapenzi ya dhati kwangu na utu si lako 

tena. Maaja kweli! Chanzo cha kubadilika kwako kwangu ni usiku wa kiza 

totoro. Si neno madhali hata nikijua sasa hakitanifaidi kwa lolote wala 

chochote zaidi ya kunirefushia tu vya kusimuliwa katika historia yangu. 

Kitumbua kimekwishaingia mchanga. Hakiliki tena! Tambua kwamba kati 

ya kulipiza kisasi na kukusamehe nimechagua kukusamehe. Hili ndilo 

chaguo ninaloliona bora zaidi. Hela zote nilizokuwa nikikutumia 
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ninakuwachia uzitumie kwa manufaa yako na familia yako ila kuwa makini 

sana madhali dunia imejaa hadaa. Kwaheri! 

Mchumba wako wa awali, 

Mstahimilivu Yohana. 

          Sikuwahi pokea ujumbe wowote wa kuniomba msamaha wala wa 

kunishukuru kwa msamaha wangu huo toka kwa Fatuma licha ya 

kumwandika waraka huo. Mara kwa mara alikinitumia jumbe za vitisho na 

dharau tu kwa njia ya simu hadi nilipoamua kudhibiti namba yake hiyo na 

kuifuta kabisa kwenye simu yangu ili nisipokee jumbe hizo tena.  Kupitia 

jumbe hizo, alijinaki pia jinsi mumewe huyo alikuwa na uwezo wa 

kunifanyia lolote madhali alikuwa mbunge. Sikuwa na budi kuwapisha hao 

waliojiona wenye nguvu zaidi. Malipo kwa aliyonifanyia nilimwachia 

Mungu huku nikitambua kwamba dunia siku zote ni duara. 

                                             *            *            *            * 

          Muda mrefu umepita tangu nilipokumbwa na mtamauko huo. Funzo 

alilonipa Fatuma limenifanya niishi kwa tahadhari mno. Kwa sasa 

simuamini mtu yeyote yule kirahisirahisi tu. Nilishaumwa na nyoka na 

sasa kila niuonapo ung'ong'o mimi hushtuka. Hata mke wangu Neema 

nimechukua muda mrefu sana kuanza kumuamini na bado ninaendelea 

kuujenga msingi huo wa kumuamini zaidi. Haikuniwia rahisi kuridhia 

kuishi naye kama mke wangu wa ndoa hadi wazee wangu walipoingilia 

kati na kunihimiza nimuoe. Fatuma alikuwa amenivunja moyo kabisa wa 

kupenda tena na kumuamini mwanamke baada ya kunitendea uhayawani 

huo.   Awali nilishikilia kuwa wanawake wote ni sawa tu lakini baadaye 

niligundua kuwa  kumbe  si hivyo. Hawako sawa hata kidogo hasa kitabia. 

             Sasa ninatambua kuwa kitabia, kuna kategoria mbili ya wanawake 

na wanaume vilevile. Kadhalika ninatambua kwamba tabia inaweza kuwa 
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kigezo kinachoweza kutumiwa kubainisha aina za watu; watu wazuri na 

wabaya. Watu wanaweza kuwekwa katika kategoria mbili kitabia; 

kategoria ya kwanza ni ya wale ambao huufikicha ubaya wao na 

kuudhihirisha baadaye baada ya kupata walivyokuwa wakivimezea mate 

kama alivyokuwa Fatuma. Mwanzoni hawa hujifanya wazuri kabisa hadi 

wapatapo hivyo wavitakavyo kwa mtu. Wametawaliwa na tamaa tu.  

Kategoria ya pili ni ya wale ambao huufichua uzuri wao siku zote na 

kuudumisha daima dawamu bila kuyumbishwa na misukumo wala 

vishawishi vya maisha. Aidha, wao huweka wazi udhaifu na ubaya wao 

siku zote na huwa tayari kurekebika pindi wanaporekebishwa. Sasa baada 

ya tathmini zangu za muda mrefu najua pa kumuweka Neema mke wangu. 

Ninamuweka katika kategoria hii ya pili. Hapa ndipo afaapo kabisa. 

           Neema alirudi nchini toka Uarabuni baada ya ubaguzi dhidi ya 

Waafrika kukithiri kule. Dhuluma za aina mbalimbali na vifo vya Waafrika 

vilivyojengwa kwa msingi wa ubaguzi wa rangi na asili Uarabuni ndivyo 

vilivyokuwa vichwa vya vyombo vingi vya habari. Kutokana na hali hiyo 

serikali ilichukua hatua ya kuwakwamua Wanahawinde toka katika hatari 

hiyo kwa kuwarejesha nchini ili kuondokana na dhuluma zaidi dhidi yao. 

Mimi na mke wangu Neema tulishapata kazi humu nchini mwetu 

Hawinde. Mimi ni mhandisi mkuu katika kampuni ya Tujenge Company 

na mke wangu Neema ni mhasibu katika benki kuu ya taifa. Tunaishi 

Miinukoni ambako tumejijengea jumba la kifahari ambalo kila anayeliona 

hakosi kulihusudu kwa mvuto na mnato wake wa kupigiwa mfano. Ama 

kweli limejengwa kwa ufundi na ustadi wa kiwango cha juu. Mimi 

mwenyewe ndiye niliyechora ramani yake na kushauri mkao na mtindo 

wake.  

Ni majira ya saa nane adhuhuri. Jua bado linawaka kama kwamba 

linataka kuviteketeza vitu vyote ardhini. Tumeukwepa udhalimu huu wa 

jua kwa kuamua kujipumzisha barazani huku tukinywa sharubati ya 



 

72 

 

maembe; mimi na mke wangu Neema. Katika kujipumzisha huku, 

tunahadithiana na kusimuliana mengi ya Uarabuni. Ikiwemo ya 

kufurahisha na ya kuhuzunisha. Mara tunashtuliwa na ujio wa Tunu 

mwanetu anayefika huku akihemahema. "Kuna nini mwanangu?" 

Anauliza mamake Kisha Tunu anajibu, "Ba...Baba! Kuna mgeni 

anayeomba kukuona pale getini." "Sawa mwanangu. Mwambie naja sasa 

hivi." Ninamwambia Tunu ambaye anatoka mbio mara moja akielekea 

getini. Ninajinyanyua hapa kochini na pindi ninapoanza kwenda ninasita 

kidogo na kujiuliza, "Ni nani huyu anayeomba kuniona na ana nini la 

kuniambia, au ni Peter? Naam, inawezekana ni Peter."  "Wewe nenda 

ukaone ni nani," ananiambia Neema huku naye akijinyanyua pale kochini 

na kuelekea jikoni. "Sawa, wacha nikamuone." Nikasema na kuondoka. 

          Baada ya kufungua geti tu hivi, ninapigwa na butwaa kumuona 

Fatuma. Kasawijika vya kumtosha kama ninavyomuona. Kilichomfika 

ndicho sikijui na wala sitaki kukijua.   Ananiangukia magotini na kuanza 

kwikwi zake, "Yo...Yoha...na... Yohana..."  Sina muda wa kumsikiliza 

kabisa madhali kama ni kumsamehe nilikwishamsamehe miaka mingi 

iliyopita. Ninamjibu tu kwa maneno mawili, "Nilishakusamehe Fatuma!" 

Hatimaye ninajiondokea baada ya kufunga geti na kumwacha hapo 

akijililia kama mtoto mdogo aliyenyimwa pipi. Bora nirudi ndani 

niendelee na shughuli zangu. 
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    Sherehe 

A 

Amilifu............... hai na changamfu. 

Adibu.................-enye adabu au heshima. 

Akamtalaki.........Akamwacha/ akasitisha uhusiano wa ndoa. 

Alilimbika...........Aliweka ili ziwe nyingi. 

 

F 

Faradhi..............Lazima 

H 

Hadhi................ Heshima 

Hadubini............Chombo kinachovifanya vitu vilivyo mbali au vidogo 

zadi vionekane 

                                   vizuri 

Halingenifutu......Halingenipita hasa katika kulisikia. 

Hamtelekezi........Hamwachi. 

I 
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Itengemae .........Iwe nzuri pia itengenee. 

K 

Kajifunga masombo.........Kajitahidi zaidi; kujifunga kiwewe. 

Kuwatelekeza....................Kumwacha kuwashughulikia au kuwacha 

kuwajalia. 

Kumpiku..........................Kumzidi au kumshinda kwa jambo. 

Kufu................................ Hali kuendana katika kiwango. 

Kusuudika .....................Kubahatika/ kuneemeka. 

Kunafasika.....................Kupata ufanisi au mafanikio. 

Kuitehemu.....................Kuivunjia heshima/ kuishishia hadhi. 

Kuuvuaza.......................Kukosesha utulivu hasa wa moyo/ kuvuruga 

moyo. 

Karandinga....................Gari hasa la askari ambalo hutumiwa kubeba 

wahalifu. 

M 

Mchuuzi........................mtu anayeuza bidhaa ndogondogo hasa kwa 

                                                 kivitembezatembeza kwa watu mijini. 

Mashangingi............... Magari ya kifahari. 
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Maashiki.....................Wenye mapenzi makubwa kwa kitu au Jambo 

fulani. 

Makuruhu...................Mambo yasumbuayo. 

Masimbi.....................Masalio ya buzaa. 

Maumbufu..................Mambo ya kumuumbua mtu au kumdhalilisha. 

Mashuzi.................... Maganda ya ndizi ambayo hayana thamani. 

Mwao........................Habari kuhusu Jambo. 

N 

Nakama.....................Matokeo mabaya. 

Nikapiga bismilahi.........Nikamuomba Mungu/ Nikasali. 

Nyoyo kubwa............. Karimu/ -enye kusaidia. 

Nususi ya mambo.......Uwazi wa mambo. 

Nyota ya jaha...............Bahati njema. 

S 

Sikuyatelekeza...........Sikuwacha kuyawajibikia. 

Simu fifi..............Wito wa simu ambao haujapokelewa. 

Tukizi..................Vigumu kutokea au kuonekana, pia nadra. 

Tumepezana.......Tumekosa kuonana baada ya muda mrefu. 
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U 

Ukata.................Umaskini; Ufukara au uhawinde. 

Ukalili................Ukosefu pia uchechefu. 

Umfutu.............Umpite 

Usono..............Usingizi. 

Ukamfaradhisha..............Ukamlazimu. 

Ufanifu.............................Mafanikio au ufanisi. 

Ubahaimu.......................Hali ya kumtendea binadamu mwenzio 

mambo yasiyofaa/  

                                                   Unyama. 

Usahali............................Wepesi au urahisi wa kufanya jambo. 

Utatamauka....................Utapatwa na mshtuko hasa kwa jambo 

lililokinyume na 

                                                  matarajio yako. 

W 

Wakwasi......................Matajiri; wenye navyo. 

Wanajikusuru..............Wanajinyima kwa nia fulani. 

Wanatunyanyapaa.......Wanatuepuka. 
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Wakijitutumua.............Wakijitahidi zaidi. 

Z 

Zimemuelemea...........Zimemshinda kwa nguvu au uwezo/ 

zimemzidia. 

Zani................Vurugu. 

 

 

(Ilikamilishwa 23 Agosti 2023 saa nane) 

 

 


