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MIHIMILI YA KUJIBU MASWALI YA FASIHI 

Masuala ibuka katika utahini wa karatasi ya tatu  

1. Mbinu za kimtindo 

Mbinu za kimtindo ni mbinu za kisanaa na mbinu za lugha alizotumia 

mwandishi katika kufanya kazi yake kuvutia zaidi kwa msomaji.  

2. Toni katika vitabu vya fasihi andishi. 

Riwaya, tamthilia na hadithi fupi pia huwa katika toni. Toni hapa huwa 

ni hisia za msemaji wa maneno katika dondoo.  

Toni yaweza kuwa ya; 

•  Huzuni,  

• Huruma,  

• Uchungu,  

• Masikitiko,  

• Tumaini n.k. 

3. Taswira na aina za Taswira 

Taswira ni mbinu ya mwandishi kutumia maelezo yanayoleta picha 

halisi ya matukio yanayotukia akilini mwa msomaji. 

Aina za taswira ni kama vile; 

• Taswira oni(Msomaji anapata picha ya kitu kwa macho 

• Taswira Mnuso(picha ya kitu kwa kunusa) 

• Taswira sikivu(picha ya kitu kwa kusikia) 

• Taswira mwendo(Picha ya kitu kwa namna ya kutembea) 

• Taswira hisi(Picha kihisia) 

• Taswira muonjo(Picha ya kitu kwa namna kinavyoonja) 

4. Mbinu za kimuundo 

Hizi ni kama vile mbinu rejeshi, sadfa, kisengere mbele n.k.  

Umuhimu wa mbinu hizi ni kama vile; 

• kuwajenga wahusika,  

• Kuendeleza ploti na pia  

• Kuendeleza baadhi ya maudhui. 
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5. Aina ya urudiaji. 

• Urudiaji wa neno. 

• Urudiaji wa kimaana/kiusawe. 

• Urudiaji wa sauti. 

• Urudiaji wa silabi. 

• Urudiaji wa vipande. 

• Urudiaji wa kirai/kishazi. 

6. Namna ya kujibu swali la dondoo 

• Taja msemaji 

• Taja Msemewa/mzungumziwa 

• Taja mandhari 

• Eleza wanachozungumzia kwa ufupi 

7. Umuhimu wa mandhari  

• Kuendeleza maudhui mbalimbali. 

• Kuwajenga wahusika. 

• Kuwatambulisha wahusika katika hadithi. 

• Kuendeleza ploti ya hadithi.  

• Kuonyesha wakati. 

8. Umuhimu wa mhusika 

• Ametumiwa na mwandishi katika kuendeleza baadhi ya maudhui 

katika hadithi, riwaya ama tamthilia. 

• Ametumiwa na mwandishi katika kuwajenga wahusika wengine. 

• Kupitia kwake tunafahamu madhara ya…/umuhimu wa … 

• Ametumika katika kuendeleza ploti (angalia matokeo ambayo 

ameyafanya ili riwaya/tamthilia/hadithi fupi kurefuka). 

• Kielelezo cha watu wenye sifa kama vile…katika jamii. 

• Ametumiwa kuwakilisha jumuiya mbalimbali (wasomi, 

wakombozi…katika hadithi) 

• Kielelezo cha jinsia kama vile ya 

kike/kiume/wanawake/wanaume katika jamii. 

9. Nafasi za mhusika 

Hii ni namna ambavyo mwandishi amemchora au kumsawiri kiumbe 

fulani katika kazi yake. 

Maagizo ya ndani 
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1. Andika nambari ya swali unalojibu kulingana na karatasi ya 

maswali na ikiwa ina sehemu mbalimbali ziweze kuandikwa 

ipasavyo. Kwa mfano 1 (a), (b) au 2 (a), (b), (c) nk 

2. Elewa msamiati unaotumiwa na mtunzi wa swali. Ni vyema 

kufuata maagizo hasa kwa kuelewa mahitaji ya swali kutegemea 

istilahi zilizotumiwa kuulizia maswali. Istilahi hizo ni kama vile; 

• Eleza: Ni kufafanua kwa kina ili kilichoulizwa kieleweke 

kwa uwazi iwezekanavyo. 

• Jadili: katika mtihani wa fasihi, jadili ni kukubaliana na 

hoja/kauli/msimamo fulani kwa kufafanua kwa undani hoja 

zinazojibia swali husika.  

• Onyesha: ni kueleza waziwazi kwa ithibati (ushahidi ufaao) 

kutokana na kazi inayorejelewa. 

• Fafanua: ni kuonyesha waziwazi kwa njia ya kuondoa 

dukuduku yoyote sawa na kueleza. Hoja zitolewe na 

kuelezwa waziwazi. 

• Usitumie maneno ya kukana kama vile si mrefu, si mwenye 

bidi. 

• Tofautisha au linganua ni kutoa pande zote mbili zinazooana. 

• Linganisha ni sawa na kufananisha na hapa utaweka sifa 

sawa/ kuonyesha usawa. 
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MAPAMBAZUKO YA MACHWEO NA HADITHI NYINGINE 

1. FADHILA ZA PUNDA -Rachael Wangari 

 

MTIRIRIKO 

Hadithi hii inaanza huku Lilia akigutushwa saa nane usiku na mshtuko wa 

kumbukumbu za mumewe Luka ambaye alikuwa anampitishia hali 

ngumu ya maisha. Ni usiku na Luka hajarudi nyumbani na alijua kuwa 

angepata adhabu ya kukosa kupokea simu aliyompigia simu mchana 

alipokuwa akioga. 

Lilia anakumbuka kujuana kwake na Luka. Luka aliingia kanisani mwao 

Jumapili moja na kuketi mkabala naye.  Mwishoni mwa ibada, mgeni, 

Luka, alipewa nafasi ya kuzungumza na hapo Lilia akavutiwa naye sana, 

haswa sauti yake. Lilia alimwomba na kumshawishi babake kumsaidia 

Luka, naye akafanya hivyo. Babake Lilia alimpa kazi ya kunadhifisha 

mazingira ya kanisa. Luka alijiunga na shule ya msingi iliyokuwa karibu. 

Alikuwa mwerevu na mwepesi wa kushika mambo shuleni. Urafiki wa 

Lilia na Luka uliendelea kukita mizizi. 

Waliingia chuoni kusoma baba mtu ambaye alikuwa akiugua 

alisononeshwa na uhusiano ule, akajaribu kumrai bintiye aachane nao 

bintiye lakini wapi? Luka alifanya kazi kanisani na matunda ya kazi yake 

yalidhihirika na wakaona na Lilia.  

Lilia alifanya kazi ya meneja wa benki moja mjini. Ndoa ilikuwa inaenda 

sawa kifo kilipomwiba babake Lilia. Luka akachukua hatamu za uongozi 

wa kanisa na kumshinikiza mkewe kuacha kazi. 

Siku moja Luka akamwambia mkewe ashachoshwa na kuhubiri. Anataka 

kuwa mwanasiasa. Lilia alitanabahi kanisa limeisha. Luka alikuwa tayari 

keshaliuza. Hakujua ilikuwa biashara ile-kazi aliyoianzisha babake. 

Hakuteta, alinyamaza ili kudumisha amani katika ndoa yake. Ufa wa 

kwanza ulidhihirika wakati wa kampeni alipomtaka Lilia kuandama naye 

ilhali alikuwa mjamzito wa miezi minne. Lilia alikataa. Luka alimtusi na 

akatoka kwa hasira. Usiku ule hakurudi. Siku ya pili majirani waliitwa 

kumpeleka hospitali. Madaktari walishdwa kudhibiti mimba yake. 
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Kama Luka alihuzunika ilikuwa kwa muda tu. Hakutaka kuwa mzazi 

katika kipindi cha uchaguzi. Hatimaye Luka alipata ugavana aliopania. 

Ulaghai sasa ndio ibada yake kubwa, ongezea uzinzi juu yake. 

Alipohamia katika kasri ya gavana alisahau mwenziwe. Lilia aliambiwa 

kuwa alihitaji kuishi kijijini karibu na raia. Siku moja akaamua kwenda 

ofisini kumwona mumewe. Baada ya saa moja mumewe alirudi akiwa 

ameandamana na mwanamke. Lilia alipokewa na kuambiwa  arudi 

nyumbani. 

Jioni ile alipofungua mlango badala ya salamu alipokea kofi ambalo 

lilimfanya kuona vimulimuli kisha akaambiwa asionekane tena ofisini. 

Siku moja akaamua kuripoti na liwe liwalo. Alipoingia kituo cha polisi 

alilakiwa vizuri na kuelezwa kuwa mumewe alikuwa karibu kuja. 

Akaondoka maji yamejaa tumboni akijua mumewe atapashwa habari. 

Mumewe alikuja siku tano baada ya Lilia kwenda kwenye kituo cha polisi. 

Alipoingia tu mara alishikwa nywele karibu zing’oke. Alipigwa na 

kuumizwa mkono. Alimpigia mama mkwe simu naye akafadhaika sana 

kwa ukosefu wa fadhila za Luka. Mara moja akampigia mwanawe simu. 

Akamsomea na kumwambia atume ambulensi. Lilia alipozinduka alijipata 

kwenye kitanda cha hospitali. Siku ya nne aliamka na kupata hakuwa peke 

yake. Kuna mtu kando yake lakini asingeweza kumtambua maana 

kafungwa bendeji usoni. 

Siku ya nne ndipo alipogundua kuwa mtu huyo aliyekuwa kando yake ni 

mumewe. Alikuwa amehusika na ajali mbaya sana ya barabarani. Kiruka 

njia wake alipogundua kuwa hatawahi tembea tena alipotelea mbali.  

ANWANI 

o Hata baada ya Lilia kumwonea Luka alipoingia siku ya kwanza 

alipohudhuria ibada na kumsihi babake kumsaidia na Luka kuhaidi 

kuwa nia yake kwa Lilia ilikuwa safi. Tunamwonya Luka akilipa 

fadhila zote za Lilia kwa kumtawisha na kumpiga kiasi cha kukaribia 

kumuua na hata mimba kutunguliwa.  

o Fadhila za babake Lilia (senior pastor Lee) zinalipwa na mashuzi pale 

ambapo mamake Luka anapewa nafasi ya kazi ya kunadhifisha 

mazingira na hata kulipiwa karo lakini mhubiri anapokufa Luka 

anauza kanisa ( UK 5). 
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o Kuruka njia wa Luka anatanabai kuwa Luka hatawahi kutembea tena 

aligeuka na kuondoka. Hakuwahi kuonekana pale. Fadhila za Luka 

kwake anazilipa kwa mashuzi. ( UK 9). 

DHAMIRA 

◆ Lengo kuu la mwandishi ni kutahadharisha watu ambao 

wanapokuwa katika hali ya uhitaji na kusaidiwa baadaye kusahau 

na kulipa watu wema wao kwa mabaya /maovu. Luka baada ya 

kusaidiwa na babake Lilia alimlipa kwa uovu kwa kuuza kanisa 

lake na kumtesa mwanawe. 

MAUDHUI 

Ukatili  

• Luka alimpiga mkewe kwa kosa ndogo kama vile kukosa kuchukua 

simu. Tunaambiwa kuwa mara ya mwisho ilikuwa teke lililompata 

tumboni sawasawa asiweze kujinyoosha kwa siku mbili kwa 

maumivumakali. ( UK 1) 

• Kwenye veranda kulikuwa na kioo kilichopasuka kumbukumbu ya 

pigo jingine, kisingizio kuwa chakula hakikukolea chumvi. 

• Jioni ile baada ya Lilia kutoka katika ofisi ya mumewe, alipofungua 

mlango, badala ya salamu alipewa kofi ambalo lilimfanya kuona 

vimulimuli. Kisha kofi likaandamana na teke lililomlaza kochini 

kama zigo. (Uk 6) 

• Kila mara alimwona mumewe kwenye vyombo vya habari 

ameandamana na yule mwanamke, akidhubutu kuuliza alijibiwa kwa 

kipigo kilichomlaza kitandani siku mbili. 

• Baada ya Lilia kwenda kwenye kituo cha polisi mumewe alirudi baada 

ya siku tano. Lilia alimfungulia mlango  mara akavurutwa nywele 

karibu zing’oke. Akabururwa hadi kwenye chumba cha malazi 

akapigwa na kuumizwa mkono. ( UK 7) 
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Siasa 

• Siku moja Luka alimwambia mkewe kuwa ashachoshwa na kuhubiri 

anataka kuwa mwanasiasa. Luka aliendeleza mikutano ya siasa kila 

siku. 

• Luka kujihusisha kwenye siasa kunaonekana kumbadilisha kihulka na 

kiutu. Anaonekana kufanya maovu huku akijua kuwa hakuna hatua 

yoyote angechukuliwa maana alikuwa gavana. 

Mapenzi 

• Babake Lilia alimpenda sana mamake Lilia ndio maana hata 

aliposhinikizwa aoe kutoka kwa wazee wa kanisa, wahubiri weza, 

mhubiri aliwaza kuwa hangepata mwandani kama mke wake 

marehemu. Kuwa hatoshi yeyote kujaza pengo aliloliacha mke wake. 

( UK 3) 

• Babake Lilia alimpenda bintiye sana na kumridhirisha  kwa kila hali . 

Ndio maana anapomwomba amualike Luka, anafanya hivyo. 

Dini  

• Baba Lilia (senior pastor Lee Imani) alikuwa mhubiri.siku hiyo 

jumapili anafunza kuhusu kumpenda jirani yako. Ndipo akaingia 

Luka kanisani siku hiyo 

• Luka alifanya kazi kanisani na matunda ya kazi yake yalidhihirika. 

Watu walitoka hata nchi mbali kuja kuombewa naye, wapate muujiza. 

Ndoa 

• Ndoa kati ya babake Lilia na mamake ilijengwa kwa misingi ya 

mapenzi ya dhati maana hata mamake anapokufa babake anawaza 

kuwa hangepata mwandani kama mke wake. 

• Ndoa kati ya Luka na Lilia ni ndoa ambayo imejaa manyanyaso na 

ukatili. Luka anampiga mke wake hata kwa kosa ndogo sana kama 

kutoshika simu, chakula kutokolea chumvi. 
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Mauti / kifo 

• Mamake Lilia anakufa kwa ajali ya barabara na kuacha pengo kubwa 

kwa familia yake. 

Umaskini 

• Taswira ya namna Luka alivyovaa mara ya kwanza kanisani ilikuwa 

ya kimaskini. Tunaelezewa kuwa alikuwa amevaa shati mararu, 

suruali fupi ambayo uzi umetoka kiunoni ishara ya umaskini. (UK 2) 

• Mwandishi anatuelezea kuwa dhiki ziliwaandama akina Luka 

vibaya. Vipeni alivyovipata mamake havikutosha kulipia kibanda 

walichokondisha au chakula, usisahau mahitaji mengine. (UK 3) 

Utu 

• Mhubiri (babake Lilia) anampa Luka nafasi ya kazi, kunadhifisha 

mazingira ya kanisa (UK 3). 

• Masomo ya msingi yalipokwisha Luka akajiunga na shule ya upili ya 

kutwa hapo karibu, mhisani wake akiwa mchungaji ( UK 3). 

Elimu 

• Luka na Lilia wanasoma. Mwishowe, waliingia chuo kimoja 

kusoma. 

Mapuuza 

• Lilia anapokataa kuandamana na Luka shughuli za kisiasa. Luka 

anatoka kwa hasira na usiku ule hakurudi nyumbani hadi siku ya pili. 

• Jioni majirani wakaitwa kumpeleka hospitalini kwa sababu alikuwa 

amekesha usiku kucha na hakulala kwa sababu ya mawazo 

madaktari walishindwa kudhibiti mimba ( UK 5). Kwa hivyo Luka 

hakuwajibika kama mume kuhusu hisia za mkewe. 

• Luka alipohamia katika kasri alisahau kitu kimoja-mwenziwe 

mwandani wake. Lilia aliambiwa kuwa alihitaji kuishi kijijini ili 

kuwa karibu na raia. Kwa hivyo hakuwajibika majukumu yake. 
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Taasubi ya kiume 

• Luka anamkanya mkewe kwenda ofisini ati anamwaibisha. Anasema 

“ Nisikuone tena ofisini mwangu mwanamke wewe,kuja kuniaibisha 

wapinzani wangu waseme nimeshindwa kumdhibiti mke wangu. ( 

UK 6) 

• Luka alimtawisha mkewe. Alikuwa hataki azungumze na rafiki zake 

maanake wakija mumewe alimchapa.( UK 6) 

WAHUSIKA 

1. Luka  

Ni mumewe Lilia. 

Sifa zake 

Katili  

➢ Anamchapa mkewe hata kwa kosa ndogo kama kukosa kuchukua 

simu, chakula kutokolea chumvi. Anampiga mkewe kiasi cha kumpa 

makovu shavuni. 

Mwenye bidii 

➢ Alifanya kazi kanisani na matunda ya kazi yake yalidhihirika watu 

walitoka hata nchi za mbali kuja kuombewa naye. 

Mwerevu 

➢ Tunaambiwa Luka alikuwa wembe masomoni akili zake kama 

smaku hunasa yote wafunzayo walimu. ( UK 3) 

Msomi 

➢ Alitia bidii masomoni na alisoma hadi chuo kikuu. ( UK 4) 

Mlaghai 

➢ Wananchi wamegundua kuwa ahadi zote alizowahi kutoa zilikuwa 

uongo. 
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Ana msimamo thabiti 

➢ Mkewe anasema kuwa Luka akishatunga nia, habadili(uk 5) 

Mwenye taasubi 

➢ Anamdhibiti mkewe nyumbani ili asitangamane na wenzake. 

Mwenye tamaa 

➢ Hata baada ya mkewe kuipoteza mimba hakujali. Hakutaka kuwa 

mzazi katika kipindi cha uchaguzi. Alitamani sana ukubwa.  

Mpyaro 

➢ Anamwambia mkewe kuwa umbo lake ni kama nguruwe. 

Mzinifu 

➢ Ana wanawake tele akiwemo aliyekuja hospitalini. 

Umuhimu wa Luka 

▪ Anaendeleza maudhui ya ukatili. Anamchapa mke wake kwa kosa 

dogo kama vile chumvi kutokolea kwa chakula. 

▪ Anaziumba sifa za wahusika wengine kama vile Lilia kuwa ni 

mvumilivu. Mbali na madhila yote aliyopitia, bado aliendelea 

kumpenda. 

▪ Anawakilisha watu ambao wana tamaa ya uongozi. Aliuza kanisa ili 

kujiunga na siasa. 

2. Lilia 

Ni mkewe Luka, mtoto wa mhubiri ( senior pastor Lee imani). 

Sifa zake 

Mwenye mapenzi ya dhati 

➢ Alimpenda Luka kwa dhati ndio maana alimwomba babake 

kumwalika Luka ofisini. 

➢ Licha ya Luka kumtesa na kumpiga, Lilia hakuacha ndoa yake wala 

kulipiza kisasi. 
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Ni mpenda amani 

➢ Mumewe aliposema amechoshwa na kuhubiri, akajaribu 

kumbembeleza mumewe lakini wapi. Hakuteta alinyamaza ili 

kudumisha amani katika ndoa yake. 

Ni mwoga 

➢ Alimwogopa sana mumewe kwa sababu ya kichapo. Ndio maana 

amelala pale juu ya kochi ili akiingia tu, hata kabla ya kubisha 

mlango awe tayari kuufungua. 

Ni Msomi 

➢ Amesoma hadi chuo kikuu na ni meneja wa benki moja mjini. 

Ni Mvumilivu 

➢ Anavumilia kichapo cha kila wakati kwa mumewe kwa makosa 

yasiyo na msingi. 

Umuhimu wa Lilia 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Luka kuwa ni katili. Anampiga Lilia 

kwa makosa madogomadogo. 

▪ Anaendeleza maudhi ya uvumilivu. Anavumilia kuishi na Luka hata 

kwa mateso. 

▪ Anawakilisha wanawake ambao wameolewa na wanasiasa na kupitia 

mateso mengi 

 

3. Baba Lilia ( senior pastor Lee Imani) 

Sifa zake 

Mwenye mapenzi 

➢ Alimpenda sana mkewe. Ndio maana hata mkewe anapokufa 

anawaza mahali ambapo atampata mwandani kama mke wake. 

Anasema, “Hatoshi yeyote yule kujaza pengo aliloliacha mke wangu 

mpenzi.” 



12 
 

Mlezi mwema. 

➢ Anamlea bintiye kwa mapenzi. Ndio maana anamrai bintiye kuhusu 

uhusiano wake na Luka  

Mwenye utu 

➢ Anampa Luka kazi ya kunadhifisha kanisa.  

➢ Pia anamsaidia Luka kufikia kuwa mhubiri katika kanisa lake. 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA. 

Kinaya 

 Ni kinaya kwa Luka kumdhulumu Lilia kwa kumchapa hata baada 

ya babake kumtendea wema. 

 Ni kinaya kuwa Luka anachoshwa na kazi ya kuhubiri na kuamua 

kuingilia siasa. 

Kisengere nyuma. 

 Lilia anakumbuka mara ya mwisho kupokea simu alipigwa teke 

tumboni sawasawa asiweze kujinyoosha kwa siku mbili kwa 

maumivu makali. 

 Kovu alilo nalo shavuni  Lilia, linamkumbusha pigo jingine 

kisingizio kuwa chakula hakikukolea chumvi. 

Tashbihi 

 Ghamidha itakuwa imezidi, imefuta kama hamri ( UK 1). 

 Kucheka kulikuwa nadra kama kupatwa na mwezi. 

 Bintiye katika kama maji mtungini (UK 2). 

 Kibinti kilimlanda mamake kama shilingi kwa ya pili. 

 Anayempenda kama mboni ya jicho lake ( UK 3). 

 Badala yake lilichochea kama moto kuuvuvia (UK 4). 

 Nia yangu nyeupe kama pamba ( UK 4). 

 Kofi lililomlaza kochini kama Zigo lililosukumwa ( UK 6). 

 Akitetea kama unyasi upepo uvumapo ( UK 7). 
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Misemo 

 Mvumilivu hula mbivu ( UK 1). 

 Kumtoa nyoka pangoni (UK 2). 

 Rafiki wa kufa kuzikana (UK 3). 

 Utajua kilichomtoa kanga manyoya shingoni (UK 6). 

Taswira 

 Nywele za Luka zilikuwa matimutimu, uso umechorwa mistari 

myeupe, shati refu limemfika magotini. 

 Lilia alikuwa na ngozi nyororo kila mara ikijishobwekea na vidu 

kudhihiri kila alipocheka. 

Tabaini. 

 Si wahubiri si wazee wa kanisa si washirika ( UK 3). 

 Si makofi, si ngumi, si mateke ( UK 7). 

Methali 

 Usione wembamba wa reli gari moshi upita pale. ( UK 2) 

 Yaliyopita si ndwele. (UK 5) 

 Umdhaniaye ndiye kumbe siye. ( UK 5) 

 Lisemwalo lipo na kama halipo li njiani laja. ( UK 6) 

 Mwanzo wa ngoma ni Lele. 

 Fadhila za punda ni mashuzi. (UK 8) 

 Uliacha mbachao kwa msala upitao. 

 Lilia alipigwa na butwaa. 

Tashihisi. 

 Yeye na maji walikuwa mahasimu.( UK 2) 

Jazanda 

 Kondoo – waumini. 

 

  



14 
 

2. MSIBA WA KUJITAKIA-D. W Lutomia 

MTIRIRIKO 

Hadithi hii inaanza huku wakazi wa jimbo la Matopeni likionekana kujutia 

chaguo la kiongozi wao. Hali ya maisha inaonekana kuwa ngumu sana. 

Machoka, mkaazi wa matopeni anadhihirisha hali hii jioni moja kwa kuchoka 

sana baada ya harakati za mchana mzima za kutafuta kibarua ila hakupata 

kibarua chenyewe. Hana chochote kwake, anapata pangu pakavu (uk 10) hata 

chakula pekee hana. 

Machoka anakumbuka wanasiasa na siasa zao walipokuwa wananadi sera 

kuomba kura huku wakitoa ahadi nyingi, zingine kwenye mihadhara ya 

kisiasa, kwenye redio, runinga na hata kwenye mitandao ya kijamii. Zuhura 

ni mmoja wa wakaazi wa Matopeni ambaye anajutia uongozi mbaya 

uliomwelekeza kwenye udhikifu alio ndani sasa. Licha ya yeye kuwa mtetezi 

mkubwa wa mwanasiasa Sugu Junior kwa kauli ya kuwa ni mtu ‘wake’. Hivii 

sasa hawajatimiza ahadi yoyote ile. Anajutia pia kuchagua viongozi kwa 

kushawishiwa na pesa.(uk 12). 

Msimulizi anasimulia usuli wa uhasama kati ya viongozi wawili wakuu 

hasimu: Sugu Junior ambaye ndiye kiongozi wa sasa wa Matopeni na Fumo 

Matata ambaye ndiye mpinzani wake. Babake Fumo Matata, bwana Zuzu 

Matata aliyependekezwa kuwa kiongozi wa Matopeni, ila Zuzu Matata 

akakataa kuchukua uongozi hadi pale Sugu senior, babake Sugu junior 

angetolewa gerezani. Sugu senior akaishia kuwa maarufu sana na kuchukua 

uongozi wa Matopeni ambao ulirithiwa mwanake Sugu junior na hivyo 

uhasama kati ya familia hizi mbili ukaendelea kupaliliwa hadi wa leo. Kunao 

wanaoshangazwa na hali ya kuwepo familia mbili pekee zinazozozeania 

uongozi wa Matopeni (uk 13) 

Sugu junior anashinda tena kura ya uongozi wa Matopeni. Kunao wengi 

ambao hawakufurahishwa na ushindi huu ila hawakuwa na la kufanya. Kuna 

tetesi za wizi wa kura ambapo Fumo Matata ananyang’anywa ushindi wake. 

Kahindi Mlalamo ni miongoni mwa watu wanaothibitisha hili 

anapomwandikia Fumo Matata ujumbe mfupi wa simu na kumpongeza kwa 

ushindi wake japo unanyakuliwa. Anampa matumaini ya kesho nzuri kisiasa 

kwa wana Matopeni. Siku ya kusheherekea ushindi wa Sugu Junior 
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inaandaliwa sherehe kubwa inayopangwa kuhudhuriwa na watu wengi sana 

ila inakuwa fedheha kubwa kwa Sugu Junior kufika uwanjani na kupata 

wafuasi wachache sana, Zuhura akiwa miongoni. Siku hiyo vyombo vyote 

vya habari vikiwemo vya kimataifa viliarifu kuwa viongozi wa majimbo jirani 

wasusia sherehe za kuapishwa kwa Sugu Junior. 

        DHAMIRA. 

◆ Mwandishi anadhamiria kumulika siasa mbaya za kikabila 

zinavyoishia kuwaathiri wananchi kiuchumi haswa, na hili 

linadhihirika Matopeni. 

◆ Mwandishi anakashifu vitendo viovu vya wizi wa kura vinavyoweza 

kuathiri na kuaibisha viongozi namna alivyoaibishwa Sugu Junior. 

◆ Mwandishi alitazamia kuelimisha wananchi namna siasa za 

utangulizi wa nchi huathiri siasa za baadaye. 

 

           UFAAFU WA ANWANI. 

o Anwani; msiba wa kujitakia inajitokeza waziwazi kwa mhusika 

Zuhura anayeishia kuathirika na uongozi wa Sugu Junior baada ya 

yeye kumpigia kura kwa visababu visivyofaa kama yeye ni mtu wa 

kwao (uk 11) 

o Sugu Junior anapata msiba wa kuaibishwa kwa kukosa wafuasi na 

wanasiasa wa majimbo jirani kukosa kuhudhuria mkutano wa 

sherehe za ushindi na kuapishwa kwake kwa kuiba kura. 

o Zuzu Matata anapata msiba wa kukosa uongozi wa Matopeni 

anapokataa kutawazwa kiongozi wa Matopeni na wakoloni ati Sugu 

Senior aachiliwe huru. Anaishia kukosa uongozi wa Matopeni 

kabisa. 

o Wanamatopeni wapitia hali mbaya ya maisha na kiuchumi kwa 

kuchagua viongozi wasiofaa kwa misingi ya kikabila. 

o Shairi la malenga mteule kaulimbiu yake ni msiba wa kujitakia, hana 

kilio linalowakashifu wanasiasa ambao ni walafi huku wengine 

wakizidi kufilisika. 

 

MAUDHUI 

UMASKINI. 
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Ni hali ya uchochole na uwezo mdogo wa kifedha na mali. 

• Wanamatopeni wanalemewa na mzigo wa maisha kwa ukata na 

umaskini unaowaandama. Msimulizi anasema; ‘Takriban kila mmoja 

akiwa ameghadhabishwa na hali ya maisha hapo walipopaita kwao-

Matopeni’ (uk10). Machokaa anaonekana kupitia hali ugumu ya 

maisha. Ametafuta kibarua na kukosa na kushindwa kuhimili makali 

ya njaa. Anashindwa la kufanya (uk10).  

• Machokaa anasema kuwa maisha ya wanamatopeni ni maisha ya 

pangu pakavu. wasakatonge ambao wapiga kura ni tofauti sana na 

wapigiwa kura ambao ni tajiri. 

• Malenga mteule kwenye shairi lake la msiba wa kujitakia hauna kilio 

anazungumzia umaskini ambao unawakumba wananchi huku walaji 

wakiendelea kufurahia. 

• Zuhura mkazi wa Matopeni anajutia kuchagua viongozi kwa sababu 

ni ‘mtu wao’ na kupewa visenti ilhali viongozi wao hao sasa 

hawajatimiza ahadi zao na hivi sasa anapitia hali ngumu ya maisha na 

umaskini haswa (uk11) 

• Kuna sehemu mbili katika uwanja wa Mamboleo, sehemu ya 

waheshimiwa na sehemu ya pili kwenye jua kali aliyokaa Zuhura. Ni 

sehemu ya maskini na wananchi watozwa ushuru(uk14) 

 

UTABAKA. 

• Machoka anazungumzia tofauti za mpiga kura na mpigiwa kura. 

Anasema kwanza makundi haya mawili yametengana kama ardhi na 

mbingu. Huu ni utabaka (uk10) 

• Kunaonekana kuwa na familia mbili ambazo zinaonekana 

kugombania uongozi wa Matopeni. Wanaonekana kuwa ndio wa 

tabaka la juu Matopeni. 

• Kiwanjani Mamboleo kumeandaliwa sehemu mbili kuu. Upande 

mmoja umeandaliwa waheshimiwa na upande mwingine ni wa 

wananchi. Msimulizi anasema kuwa “kuna tofauti kati za pande hizi 

mbili. Walipoketi waheshimiwa pametandikwa hema kubwa, meza 

zilizoandaliwa maridadi na chupa za maji na soda kuwekwa juu yake 

kukidhi mahitaji ya matumbo yao. Zuhura naye amechukua nafasi 

kwenye sehemu ya pili palipoandaliwa kwa ajili ya watu kama yeye, 
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sehemu ambayo jua kali lilipenyeza miale yake ya ghadhabu, sehemu 

ya wapiga kura, watozwa ushuru!” (uk14) 

 

SIASA 

• Siasa za Matopeni ni za kuwahamasisha wananchi wawapigie kura ya 

kihadhara, ya kisiasa, kwenye redio, runinga na hata mitandao ya 

kijamii.(uk11). Ahadi nyingi zilitolewa kwa wananchi. Wote 

serikalini na upinzani walitoa ahadi chungu nzima. Ahadi hizi 

zilionekana kutotimizwa kama anavyosema Machoka na Zuhura. 

• Siasa za Matopeni zilizua uhasama. Kuna uhasama kati ya Machoka 

na Zuhuru kama kutokana na upande tofauti za viongozi 

walioshabikia. Vilevile kulikuwa na uhasama wa muda mrefu kati ya 

Fumo Matata na Sugu Junior, uhasama ulioanza tangu ukoloni na 

wazazi wao na unaendelezwa na wanao Matata na Sugu. 

• Upigaji kura na kiongozi anayeishia kuongoza Matopeni anaonekana 

kutokuwa kiongozi halali maana kuna tetesi za wizi wa kura. Msemaji 

anasema; “pale Matopeni kupiga kura na kutopiga kura ni mamoja.” 

Uamuzi wa mpiga kura hauheshimiwi……” (uk13). Tetesi hizi 

zinaungwa mkono na kahindi mlalama anayempongeza Fumo Matata 

kwa ushindi japo unaibwa. Anampa matumaini ya kesho nzuri kisiasa. 

Hili linajitokeza zaidi sherehe za ushindi wa Sugu Junior na 

kuapishwa inaposusiwa na wanamatopeni na viongozi wa majimbo 

jirani (uk15). 

 

UONGOZI MBAYA. 

• Ni kuongoza kwa namna wananchi wasiyopenda, wasiyofurahishwa 

au kuridhishwa na wengi. 

• Wanamatopeni wanaonekana kupitia hali ngumu ya kimaisha. 

Msimulizi anasema “Takriban kila mmoja ameghadhabishwa na hali 

ya maisha ya hapo walipopaita kwao- Matopeni.” (uk18) Wananchi 

wanaonekana kubebeshwa mzigo mzito wa maisha wanaopania 

kuutua. Huu ni uongozi mbaya. 

• Kuna tofauti kubwa za kimaisha kati ya wapiga kura na wapigiwa kura 

kulingana na usemi wa Machokaa. Hii ni ishara tosha ya uongozi 

mbaya unaokithiri Matopeni. 
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• Shairi lake Malenga Mteule anasema; “Tunazidi filisika walaji 

kujijazija” wanakaliwa hawa ni viongozi wanaongoza vibaya bila 

shaka. 

• Zuhura analalamikia udhikifu unaomkumba. Hili analaumu kuchagua 

viongozi kwa kuwa ni “mtu wao” na kupewa vijisenti. Viongozi hawa 

wanaishia kuwapitishia dhiki Zuhura na wanamatopeni wenzake. 

• Msimulizi anasema; “Jimbo la Matopeni lilikuwa limegeuzwa ngome 

ya watu fulani binafsi. Watu wenye ushawishi mkubwa serikalini. 

Watu wasiojali maisha ya wapiga kura kama Machoka na Zuhura…… 

(hii ni ithibati ya uongozi mbaya uliokuwa matopeni.) (uk11). 

Wanamatopeni walipotathmini hali zao, walijifananisha na panya 

kwenye mtego wa uhitaji. Uhitaji ambao mishahara yao duni 

iliyokwama huko kwenye udhalimu haingekidhi. Vilevile mishahara 

ilimezwa na jisu kubwa la ushuru…..” (uk12) 

• Uongozi wa Matopeni na wanaoshughulika kutangaza kiongozi wa 

ushindi wa uchaguzi wanafanya vibaya kwa kuwalazimishia 

wananchi kiongozi wasiyempenda na wasiyemchagua. Msimulizi 

anasema, “pale Matopeni kupiga kura na kutopiga ni mamoja. Uamuzi 

wa mpiga kura hauheshimiwi…..”   

• Kahindi Mlalama kupitia kwa ujumbe wake mfupi anaoandikia Fumo 

Matata anazungumzia vizingiti vya viongozi vikiwemo; 

kulimbikiziwa viongozi, udikteta, ukoloni mamboleo. Huu ni uongozi 

usiopendwa. 

• Wananchi na viongozi wa majimbo jirani hawapendezwi na uongozi 

wa Sugu Junior anayefaa kusheherekea ushindi wake na kuapishwa. 

Hii ndiyo sababu wanasusia sherehe hii inayotazamiwa kuwa kubwa 

na haikufana. 

 

MABADILIKO. 

• Kuna mabadiliko ambapo sherehe ya Sugu Junior kuapishwa 

iliyotarajiwa kuwa kubwa inasusiwa na wananchi na viongozi wa 

majimbo jirani. 

• Machoka anaona mabadiliko yanayotokea viongozi wote wa serikali 

na upinzani wanavyokosa kutimiza ahadi zao baada ya kutwaa 

uongozi. 

• Zuhura naye anajuta nafsini na kujisuta baada ya kupigia kura 

viongozi ambao ni “mtu wao”na kupewa visenti na kujuta viongozi 
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wanapokosa kutimiza ahadi zao. Viongozi hao hubadilika wanapofika 

uongozini na kukosa kutimiza ahadi zao. 

• Mabadiliko ya uongozi na ushawishi yalitokea ambapo baada ya Zuzu 

Matata kukataa kutwaa uongozi wa Matopeni hadi Sugu Senior 

aachiliwe huru, umaarufu wake uliongezeka na akaishia kuwa 

kiongozi wa Matopeni. Zuzu Matata Hakupata tena fursa ya kuongoza 

Matopeni. 

• Kahindi Mlalama kwenye ujumbe wake mfupi kwa Fumo Matata, 

anazungumzia changamoto za wizi wa kura, kulimbikiziwa viongozi, 

udikteta, na ukoloni mambo leo. Hata hivyo anampa Fumo Matata 

matumaini ya mabadiliko. Anamwambia “…..ila kesho…..kesho…. 

kesho yote haya yatakuwa marehemu.” (uk13). 

 

 

MIGOGORO. 

Ni tofauti zinazojitokeza au uhasama kati ya watu, kundi la watu au hata 

nchi na nyingine. 

• Kuna migogoro kwenye nafsi ya Zuhura. Msimulizi anasema ; 

”Zuhura alijisuta nafsi yake…..” (uk11). Hii ni baada ya yeye 

kuchagua viongozi kwa kuwa ni “mtu wao”na kupewa visenti ili 

kuchagua viongozi ila sasa anapitia hali ngumu ya maisha na hata 

mfumko wa bei. Majuto haya yanamsababishia migogoro nafsini 

mwake. 

• Kulikuwa na migogoro kati ya Zuhura na Machokaa kutokana na 

tofauti zao za kisiasa. Msimulizi anasema “Kwa muda mrefu, 

Machoka na Zuhura walikuwa kama fahali wawili- hawakai katika 

zizi moja.” Kisa na maana ni wafuasi wa watu wawili tofauti. (uk11) 

• Kulikuwa na mgogoro wa kisiasa kati ya Fumo Matata na Sugu 

Junior. Sugu junior alikuwa ndiye serikali ilhali  Fumo Matata ndiye 

alikuwa upinzani. Mgogoro huu ulianza zamani sana kuanzia familia 

zao mbili, baba zao Zugu senior na Zuzu Matata. (uk12) 

 

 WAHUSIKA 

MACHOKA 

Ni Mwanamatopeni na hasimu wa kisiasa wa Zuhura. 
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 SIFA ZAKE 

Ni mwenye bidii 

➢ Alitafuta kibarua mchana kutwa japo ziligonga mwamba. (uk10) 

Ni mzalendo 

➢ Ana shughulishwa na uongozi wa Matopeni  

➢ Alihudhuria na kufuatilia sherehe na kampeni za wanasiasa wa 

matopeni. Ndio maana anakumbuka ahadi zao ambazo haziishi 

kutimizwa. 

 

Ni mchochole 

➢ Alikabiliwa na umaskini. Jioni alikuwa amechoka baada ya kutafuta 

kazi na akakosa, anahisi njaa. 

➢ vilevile taswira ya chumba chake ingeweza kumliza kipofu ni kutokana 

na hali ya uchochole uliokuwa ndani.(uk10) 

Ni msomi 

➢ Alikuwa amesoma ndio maana anakumbuka shairi alilowahi kusoma la 

Malenga Mteule. 

 

Umuhimu wa Machoka 

▪ Anaendeleza maudhui ya uzalendo. Alihudhuria na kufuatilia 

sherehe na kampeni za Matopeni 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Sugu Senior kuwa ni katili. 

Anawaongoza wanamatopeni kidhalimu 

▪ Anawakilisha wananchi wanaofanya uamuzi wa busara wakati 

wa uchaguzi 

 

 

ZUHURA. 

  SIFA ZAKE 

Ni mzalendo 
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➢ Anajishughulisha na siasa za nchi. Ndio maana alihudhuria mkutano wa 

kuapishwa kwa Sugu Junior. Vilevile alishiriki uchaguzi japo anaishia 

kujutia chaguo lake. 

Ni mwenye majuto 

➢ Anajutia na kuisuta nafsi yake kwa kupigia viongozi ambao ni “watu 

wake” na waliompa visenti ila mwishowe hawakutimiza ahadi zao na 

sasa yeye pamoja na Machoka wako katika hali ya udhikifu. (uk11). 

Ni maskini 

➢ Zuhura anajuta kupigia kura”watu wao” ilhali bado wanaogelea kwenye 

umaskini na udhikifu, yeye na mwenzake Machoka. (uk11) 

➢ Anachukua nafasi yake kwenye sehemu palipoandaliwa kwa ajili ya 

watu kama yeye- maskini (uk14) 

Ni mjinga 

➢ Anapigia kura viongozi maana ni “watu wao” na akaishia kujuta 

mwishowe kwa ahadi zilizotumiwa na kubakia maskini. 

➢ Licha ya kupigia kura viongozi wasio na mabadiliko na wasiotimiza 

ahadi zao, bado Zuhura anahudhuria mkutano wa kusheherekea Sugu 

Senior ambaye hakuleta mabadiliko. Anaketishwa sehemu ya pili ya 

maskini wanapochomwa na jua ila hapati funzo kutokana na hali hii 

bado.(uk14-15) 

Umuhimu wa Zuhura 

➢ Anawakilisha watu ambao hawafanyi maamuzi mazuri ya uongozi 

kisha wanakuja kujutia baadaye. 

➢ Ni kilelezo cha watu ambao hawajifunzi kutokana na makosa yao 

➢ Anaendeleza maudhui ya ujinga, hata baada ya kumpigia Sugu 

junior na kukosa kutimiza ahadi za kampeni, bado alimpigia kura 

kwa mara ya pili na kuhudhuria sherehe yake iliyosusiwa. 

 

SUGU SENIOR. 

Ni babake Sugu Junior na kiongozi wa kwanza wa Matopeni. 

 Ni mzalendo 

➢ Aliongoza nchi yake- huu ni uzalendo 

➢ Alipigania nchi yake kutoka kwa walowezi hii ndio maana alifungwa 

jela. 
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Ni mlezi mwema 

➢ Alimlea mwanawe akaishia kumrithi kama kiongozi wa Matopeni. 

 

Umuhimu wa Sugu Senior 

➢ Ni kielelezo cha viongozi dhalimu wasiotimiza ahadi zao wakati wa 

kampeni 

    

SUGU JUNIOR 

Ni mwanawe Sugu Senior na kiongozi wa Matopeni. 

   Ni mwongo 

➢ Hakutimiza ahadi alizowapa wanamatopeni na bado alitaka uongozi kwa 

mara nyingine. 

Ni dhalimu 

Msimulizi anasema “jimbo la Matopeni lilikuwa limegeuzwa ngome ya watu 

fulani binafsi. Watu wasiojali maisha ya wapiga kura kama Machoka na 

Zuhura (uk11) 

Ni fisadi 

Aliiba kura za Matopeni ilhali hakupendwa na watu wa Matopeni na 

hakuchaguliwa nao. 

ZUZU MATATA. 

⚫ Ni babake Fumo Matata na kiongozi wa kwanza wa upinzani Matopeni. 

Ni mjinga 

➢ Alikataa nafasi ya kuongoza Matopeni alipopendekezwa na wakoloni ili 

Sugu senior aachiliwe huru kwanza. Mwishowe Sugu Senior alipata 

umaarufu zaidi na Zuzu Matata hakupata kuongoza Matopeni tena (uk12) 

Ni mzalendo 

➢ Alipigania kuongoza Matopeni japo hakupata nafasi ya kuongoza. 

Ni mwenye kujali 

➢ Anakataa ubinafsi wa kufanywa kiongozi wa Matopeni ili Sugu Senior 

aachiliwe huru kwanza. (uk 12) 
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   FUMO MATATA 

Ni mwanawe Zuzu Matata na anapigania nafasi ya kuongoza Matopeni. 

Ni mzalendo 

➢ Anapigania mabadiliko ya uongozi Matopeni na kutaka kuwa kiongozi 

wao. 

NI mwenye bidii 

➢ Kampeni yake ilikuwa ya kupigiwa mfano na Fumo Matata alikuwa na 

wafuasi wengi. 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA. 

 

MAJAZI 

1. MATOPENI- Ndiyo nchi ya kina Machoka na Zuhura. Kuna 

umaskini mwingi ambao ni sawia na Matope. 

2. MACHOKA- Ni mwanamatopeni  

• Anafika jioni kutoka kutafuta kazi bila kupata huku amechoka zaidi 

ya kuchoka. 

3. ZUZU MATATA- Ni babake Fumo Matata. 

• Anaonyesha uzuzu anapokataa kuchukua hatamu za uongozi wa 

Matopeni ili Sugu senior aachiliwe huru. Sugu mwenyewe anaishia 

kuwa maarufu na kuwa kiongozi wa Matopeni. Zuzu Matata anajaribu 

kivyovyote vile kupata uongozi wa Matopeni lakini hapati. 

4. MATATA- ni hali ya kutofautiana kimawazo na mtu mwingine. 

Zuzu Matata aliishia kutofaitiana na Sugu Senior hadi akaishia 

kuwa kiongozi wake mkuu wa upinzani. 

5. SUGU SENIOR- Baada ya Zuzu Matata kukataa kuchukua uongozi 

wa Matopeni alipopendekezwa na wakoloni, anakuja kuwa maarufu 

na Sugu kwa Zuzu Matata. Zuzu Matata anajaribu kutwaa uongozi 

kutoka kwake lakini hakuweza. 

6. KAHINDI MLALAMA- Ni rafiki ya Fumo Matata na 

anamwandikia barua. 

• Ni katika barua hii anapolalamikia kuibiwa kura kwa Fumo 

Matata,kulimbikizwa viongozi,udikteta na ukoloni mamboleo. 
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7. MAMBOLEO- Ni kiwanja alichopania kufanyia sherehe Sugu 

Junior sherehe za ushindi wake na kuapishwa. 

• Mamboleo kulifanyika mambo siku hiyo ya kustaabisha. Wananchi 

na viongozi wa majimbo jirani kususia sherehe za kuapishwa Sugu 

Junior. 

 

        TASHBIHI 

 Yametengana kama mbingu na ardhi…(uk10) 

 Maisha ya Matopeni yalikuwa kama mchezo wa karata …(uk11) 

 Wanajitenga na umma kama wagonjwa wa ukoma…(uk15) 

 

        TAKRIRI 

 ….Maisha (uk 10) 

 ….hiki na kile, kile na hiki…(uk11) 

 ….ndoto  (uk 12-13) 

 

        UHUISHAJI/TASHHISI 

 Maonevu yalihukumu nafsi yake (uk10) 

 Ukumbi wote ulimkondolea macho (uk15) 

 Ndoto isiyojua wakati wa kuamka (uk12) 

 Ushindi huo huenda usione jua (uk13) 

 

        MSEMO 

  Wajinga ndio waliwao (uk11) 

       MASWALI BALAGHA 

 …...Wananchi wataendelea kulimbikizwa viongozi wasiowataka? 

(uk13) 

       METHALI 

  Walikuwa kama fahali wawili hawakai katika zizi moja…(uk11) 

 Msiba wa kujidunga huambiwi pole.(uk11) 
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 Maji yakimwagika hayazoleki..(uk11) 

 Mwana akinyelea paja halikatwi (uk11) 

 Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi (uk11) 

 Lisilobudi hubidi (uk12) 

 Ukistaajabu ya Musa hujayaona ya firauni (uk 13) 

 Subira huvuta heri (uk15) 

 

3. MAPAMBAZUKO YA MACHWEO-Clara Momanyi 

 

MTIRIRIKO 

Mzee Makutwa alizoea kumpitia mzee Makucha kila siku jioni baada ya 

shughuli ya siku. Walikuwa marafiki tangu zamani. Urafiki wao ulidumu 

hata baada ya kustaafu. Walijulikana vizuri mambo ambayo mzee 

Makutwa akijishughulisha nayo. Mara alionekana na gari lake aina ya 

probox akiwa amewabeba vijana. Alimsuta kwa kukosa kujishughulisha 

na biashara kubwakubwa na kuridhia kuchuuza vitafunaji majiani. 

Mkewe mzee Makucha alimweleza awache urafiki wake na makutwa 

lakini mumewe akasema kuwa hawakuwa na usuhuba na salamu za 

Mungu hazinyimwi mtu. Mzee Makucha alipigwa kalamu kazini miaka 

mingi iliyopita. Shirika la reli alipohudhuria tangu macheo ya maisha yake 

lilimtimua kazini ili kupunguza idadi ya waajiriwa. Shoka likamwagukia 

miongoni mwa wengine. Bintiye wa pekee aliwatoroka akiwa na umri 

mdogo kwenda kuolewa ughaibuni. Hakuweza kustahimili hayo maisha. 

Mzee Makucha alipokuwa akiwazia kuhusu kazi anayoifanya mzee 

Makutwa, alishtuka kumwona mzee Makutwa amefunga breki za gari 

karibu na pahali alipoketi. Ndani ya gari mlikuwa na vijana wachache 

waliokuwa wakifanana Marangi. Alimkejeli mzee  Makucha kwa biashara 

anayoifanya akimwambia kuwa anadhalilisha umri wake na kuwa 

awachie vijana wadogo wafanye kazi hiyo naye apumzike nyumbani. 

Mzee makucha pia aliwaza juu ya kazi aliyoifanya mzee Makutwa. 

Alitaka kujua ukweli huo hasa kutokana na kauli alizotoa. Alipokuwa 

akiwazia hili, vijana wawili walikuja na kununua kashata. Walionekana 
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kuchoshwa na maisha kutokana na yale mazungumzo yao. Mzee Makucha 

hakushangazwa na hilo kwani vijana wengi walizurura ovyo bila kazi.  

Vijana hao walikubaliana kuwa wakiona gari aina ya probox waliabiri. 

Mzee Makucha naye akaamua kufuata gari hilo kwa kutumia teksi. 

Walifika mahali ambapo palikuwa tambarare kubwa lililopambwa kwa 

viduta vidogovidogo vya mchanga. Kulikuwa na watoto wadogo ambao 

hata hawajafikisha Miaka kumi ambao walikuwa wanafanya kazi. 

Walipofika mjini kazakamba , mzee Makucha alifululiza hadi kwenye 

kituo cha polisi. Huko alieleza yale aliyoona. Polisi walielekea kumtia 

mbaroni mzee Makutwa.  

Alipokuwa akiwaza kwa nini hajatiwa mbaroni, mlango ulibishwa. Tajiri 

mmoja mle kijijini alikuja kumpongeza mzee Makucha kwa kazi nzuri. 

Alimpa bahasha ambayo ilikuwa na hundi la pesa . Mzee Makucha 

alifurahi na kusema kuwa ingawa amefikia magharibi ya maisha, hundi 

hiyo imempa tumaini la mapambazuko mapya maishani.  

DHAMIRA  

◆ Mwandishi alikuwa na Lengo la kueleza namna ukosefu wa kazi 

unaweza kumfanya mtu kufanya kazi yoyote . Mfano mazungumzo 

ya Sai na Dai. ( UK 19) 

◆ Alidhamiria kuelimisha athari ya kuajiri watoto wadogo ambao 

wanapaswa kuwa shuleni. 

ANWANI 

o Mzee Makucha anamwambia Makutwa kuwa “ Heri wewe 

unayestaladhi katika machweo ambayo sasa ni mapambazuko kwako” 

kuwa heri yeye hata baada ya kustaafu ana pesa. Kuliko yeye 

anayeuza vifafunaji tu. (UK 18) 

o Mzee anasema kuwa mwomba Mungu hachoki kuna siku jua la 

macheo litanibishia mlango hata kama naelekea machweo. (UK 19) 

o Siku ilikutwa ikashuhudia mzee Makutwa akiwekwa korokoroni kwa 

kosa la jinai. Mkono wa sheria nao ukamsukumia kuyakabili 

machweo ya maisha yake kifungo. (UK 23) 
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o Mzee Makucha alimshukuru sana tajiri yule aliyemtunuku zawadi 

huku akisema ingawa alikuwa amefikia magharibi ya maisha yake, 

sudi hii imempa tumaini la mapambazuko. 

MAUDHUI 

Kazi 

• Mzee Makucha na mzee Makutwa walikuwa wakifanya kazi katika 

nyadhifa mbalimbali. Mzee Makutwa alistaafu katika nyadhifa ya 

uwaziri. Makucha naye alipigwa kalamu katika shirika la reli. 

• Baada ya mzee Makucha kupigwa kalamu, kila siku asubuhi 

alichukua kigoda chake Pamwe na bidhaa ndogondogo alizochuuza 

kando ya barabara. ( Luzi, tende , kashata) ( UK 17). 

• Mkewe mzee Makucha aliupitisha muda wake akichuuza kaimati na 

vitumbua kwenye veranda ya nyumba. 

• Mzee makutwa anamiliki migodi ambapo amewaajiri watoto 

wadogo ( UK 21)  

Umaskini 

• Mzee Makucha hata baada ya kupigwa kalamu na kukosa kulipwa 

marupurupu kwa sababu shirika la reli lilisambaratika kutokana na 

hali ngumu ya kiuchumi maisha yake yakaporomoka kama mabasi 

hata bintiye akatoroka hakuweza kustahimili hayo maisha. ( UK 18) 

• Mzee makutwa alikuwa akiwachukua vijana na watoto waliokuwa 

wakihangaishwa na maisha ya uromo mjini na kuwaleta  katika 

migodi kumfanyia kazi. ( UK 22) 

Ukatili 

• Katika mgodi wa bwana Makutwa kulikuwa na watoto wadogo 

wengine hata bado kufikia umri wa miaka kumi ambao walikuwa 

wamesimamiwa na wanyapara waliokuwa wakiwaamrisha kwa sauti 

za kutisha. 

• Mazingira katika mgodi hayakuwa mazuri. Vijana waliokuwa 

wakichimba Madongo ya mchanga walikuwa wameloa jasho 

kutokana na uhaba wa hewa mle ndani. 
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• Mzee Makutwa alikuwa akiwachukua vijana na watoto waliokuwa 

wakihangaishwa na maisha ya umaskini kuwaleta katika mgodi. 

Ajabu ni kwamba wakiingia humo mgodini hawatoki ng’o! Ua wa 

stima uliozungushwa makazi haya pamoja na mabawabu  katili 

wenye majibwa  makubwa. 

Ajira ya watoto 

• Mzee makutwa aliwaajiri watoto wadogo waliostahili kuwa shuleni. 

Polisi anamuuliza “ Mnadhani nchi itakuwa na viongozi gani kesho 

ikiwa mnawafungia watoto hapa wasiende shule? Hujui ni hatia 

kuajiri watoto enh? ( UK 23) 

Utetezi wa haki 

• Mzee makucha alifululiza hadi kwenye kituo cha polisi huko alieleza 

yale aliyoona kwa mgodi wa Makutwa. ( UK 22) 

Utabaka 

• Dai anasema “Tumeishia kuwa masazo ya miji kwa maana ajira 

zimekatwa kututembelea . Tumeziona zikipita tu kuelekea kwa akina 

' heri wao’” 

 

WAHUSIKA 

1. Mzee Makutwa 

Sifa zake 

Mwenye bidii 

➢ Alifanya kazi kwa bidii na kustaafu katika wadhifa wa uwaziri 

serikalini. 

Mwenye majitapo 

➢ Aliona kazi ambayo ilifanywa na mzee Makucha kama kazi ya 

vijana na ya kudhalilisha. Anasema “ Unadhalilisha umri wako 
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mwenzangu. Mwacheni kijana mdogo afanye kazi hii ukajipumzishe 

kwako nyumbani.” 

Amekengeuka 

➢ Mzee Makucha hakuelewa kwa nini mzee wa umri tawili kama mzee 

Makutwa kustarehe na vijana wa rika la wajukuu wake. 

Ni Katili 

➢ Amewaajiri watoto wadogo wanaopaswa kuwa shuleni. Watoto 

hawa walifanya kazi nzito na walisimamiwa na wanyapara 

waliokuwa wakiwaamrisha kwa sauti za kutisha. 

Umuhimu wa makutwa 

▪ Anaendeleza maudhui ya ukatili. Anawaajiri na kuwafanyisha kazi 

watoto waliopaswa kuwa shuleni. 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za mzee Makucha kuwa ni mtetezi wa 

haki. 

▪ Anawakilisha waajiri ambao huwanyanyasa waajiriwa. 

▪ Anawakilisha pia watu waliokengeuka katika jamii. Anatembelewa 

na vijana wadogo licha ya umri wake. 

 

2. Mzee Makucha 

Sifa zake 

Mwenye bidii 

➢ Alifanya kazi katika shirika la reli. Kazi ambayo alipigwa kalamu. 

 

➢ Kila siku asubuhi alichukua kigoda chake Pamwe na bidhaa 

ndogondogo alizochuuza kando ya barabara. 

Mvumilivu 

➢ Alivumilia machungu aliyopitia baada ya kufutwa kazi na kukosa 

kulipwa marupurupu. 

Mpelelezi/ mdadisi 
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➢ Anaamua kufuata gari la mzee Makutwa ili kujua anaendeleza 

biashara gani. 

Mtetezi wa haki 

➢ Anafululiza hadi kwenye kituo cha polisi kueleza aliyoyaona 

kwenye mgodi wa mzee Makutwa. 

Mwenye shukrani 

➢ Alipopewa zawadi ya bahasha alimshukuru sana tajiri yule huku 

akisema . “Kwa kweli asiye na tumaini hufikiria Kuwa jua hutua 

asubuhi.” 

 

Umuhimu wa mzee Makucha 

▪ Anayajenga maudhui ya utetezi wa haki. Anahakikisha Kuwa vijana 

wale wamepata haki.  

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za mzee Makutwa Kuwa n katili. 

▪ Anawakilisha watu ambao huwaonea huruma watu wanaonyanyaswa 

katika jamii.  

 

3. Bi machweo ( mkewa mzee  makucha) 

Sifa zake 

Mshauri mwema 

➢ Anamtahadharisha mumewe kutokuwa na urafiki na mzee Makutwa. 

Anasema gari lake husheheni vijana wa mitaani, walevi na wavuta 

bangi. 

Mwenye bidii 

➢ Alichuuza kaimati na vitumbua kwenye veranda ya nyumba yao. 

 

Umuhimu wa Bi. Machweo 

▪ Ni kielelezo cha wanawake ambao huwatadharisha waume zao dhidi 

ya marafiki wabaya. 

▪ Anaendeleza maudhui ya uwajibikaji kwenye ndoa 

▪ Anajenga wahusika wengine kama vile mzee Makucha 
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MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Msemo 

 Jambo usilolijua  ni usiku wa giza ( UK 16) 

 Akimpaka vumbi mbele ya mkewe ( UK 16) 

 Unayepakwa mafuta kwa mgongo wa chupa ( UK 17) 

 Ndio mwanzo ukoko unaalika maua. (UK 18) 

Nahau 

 Ujana ulikwisha kumpa kisogo ( UK 18) 

Tashbihi 

 Alisimama mahali alipokuwa kama sanamu. ( UK 22) 
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4. HARUBU YA MAISHA-Paul Nganga Mutua 

 

MTIRIRIKO 

Hii hadithi ya Kikwai, mhusika mkuu anaeleza changamoto chungu nzima 

anazozipitia kwenye familia na anakofanya kazi. 

Mwanzo anapokea simu huku akiwa kazini ni simu ya mkewe, mama Mercy. 

Kwenye simu analalamikia kuchelewa kwake na kuwa mtoto wao angelala 

alikuwa akimsubiri. Hili lilimgusa Kikwai na akaamua kuharakisha safari ya 

kwenda nyumbani. 

Njiani alipigiwa simu na mama yake ila hakuipokea. Hakukuwa na 

msongamano wa magari na hivyo alifika nyumbani haraka. Nyumbani 

kulikuwa na tatizo la kukosekana chakula, naye Mercy alikuwa analalamika 

kuhisi njaa. Mkewe naye alikuwa analalamikia kuachwa bila pesa. Hapo hapo, 

alikumbuka kumpigia mamake simu naye mambo yalikuwa yale yale, pesa! 

Mamake alikuwa anadai kuwa fundi wa nyumba alikuwa anadai malipo yake, 

na alikuwa anatishia kutwaa mifugo kwa malipo. Kikwai alimtuliza na 

kumwomba wawe watulivu na angetafuta suluhu. 

Jioni hii Kikwai alienda kwa Vaite. Alimkopesha kwa heshima ya mkewe. 

Anaandaa chajio na kumlisha Mercy, kisha yeye akabaki kula. Chakula 

chenyewe kilikuwa na mwonjo wa mafuta taa. Mkewe alikataa kula na 

wanakuwa na mazungumzo kwa kina kuhusu hali ilivyo na mwishowe mama 

Mercy anamwambia Kikwai kuwa alifaa kwenda kazini na Mercy kwa sababu 

ya mtoto kukosa chakula mchana na kumsumbua mamake. 

Alfajiri siku iliyofuata, kikwai anabumburushwa kutoka uzingizini na kilio 

cha Mercy. Alikuwa anahisi njaa. Hapa hapa kikwai alilazimika kujiandaa 

kwenda kazini. 

Kikwai anapofika kazini, alimkuta Bosi wake ameshafika. Alimwulizia 

alikokuwa Nalikosi mfanyikazi mwenzake. Kikwai anamweleza kuwa 

Nilakosi anafanya tathmini ya mswada fulani wa riwaya. Bosi anamweleza 

kuhusu kumsitisha kazi contract yake ikiisha. Kikwai naye anamweleza Bosi 

kuhusu hali ngumu ya Nilakasi ya kifedha na hivyo alihitaji apewe advansi ili 

alipe kodi ya nyumba. 

Bosi alipokea simu na baada ya hapo akamtuma Kikwai kumpeleka mtoto 

hospitalini. Hapo kikwai alimwambia hakuwa amekuja na gari kwa kukosa 

pesa za kununulia mafuta. Hapo bosi anamgombanisha. 

Siku iliyofuata Kikwai na Nilakosi walienda kazini na kutoka wakiwa katika 

hali ile ile ya kukosa pesa. Jioni walirudi wakitembea kurudi nyumbani. 
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Kikwai alipotoka nyumbani palikuwa na pango jipya la mama tajiri aliyetaka 

kuasilisha mtoto wa kike kwa tudui kubwa. Kikwai anawaza sana na kutamani 

kupeana Mercy kwa sababu ya ule ulitima aliokuwa ndani. 

Anatoka na kwenda kwa Bishop. Alimwomba chakula na hapo akapata riziki 

ya hiyo siku. 

Keshoye Kikwai alipofika ofisini, Nilakosi hakuwa amefika kazi. 

Anapoendelea kuwazia hili anapokea ujumbe kutoka kwa Nilakosi kuwa 

hangeweza kufika kazini siku hiyo maana hali ilikuwa mbaya sana. 

Muda mchache baadaye Bosi aliingia na kumpigia Kikwai simu aende ofisini 

kwake. Hapo hapo alimfuta na kumlipa pesa zake na kumwambia arejeshe 

mali yote ya kampuni. 

Kikwai alienda nyumbani alasiri ile, akanunua vitu kadhaa vya matumizi ya 

nyumbani kwa duka la Tuskys, akaandaa chakula nyumbani na baada ya 

kupumzika kidogo, alichukua kipakatalishi chake na kuanza kupiga msasa 

tawasifu kazi yake. Aliona kuwa huu ulikuwa wakati wa kuchukua hatua 

nyingine ya kuendeleza maisha na katika hili bidii ilihitajika. 

 

      DHAMIRA 

◆ Mwandishi alidhamiria kueleza kinagaubaga changamoto za maisha 

ya ndoa kama vile alivyopitia Kikwai, mkewe na mtoto. 

◆ Vilevile mwandishi alidhamiria kueleza chamgamoto wanazopitia 

wafanyikazi wengi kwenye maeneo yao ya kazi. 

◆ Mwandishi pia alitaka kueleza umuhimu wa bidii na uvumilivu 

kwenye maisha ya sasa. 

 

      UFAAFU WA ANWANI 

Harubu ni hali ya kutokuwa na raha, taabu au hata adha. 

o Harubu ya maisha ni changamoto zinazoishia kusababisha kukosa 

raha, kuwa na taabu. 

o Kikwai anapitia hali ngumu inayomkosesha raha anapokosa kulipwa 

kazini kwa miezi miwili. 

o Mercy anapitia harubu ya maisha anapokosa chakula. Hili linafanya 

kulia mchana na hata usiku. 

o Mamake Mercy anagusia na kusababisha harubu ya maisha anapokosa 

mahitaji ya kimsingi ya nyumbani,na hata kukosa muda wa kutosha 
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wa kuwa na mumewe. Hili linamfanya kukasirika na hata kukataa 

kula. 

o Nilakosi harubu za maisha zinamsababishia kukosa kwenda kazini. 

Anasema kuwa hali ilikuwa mbaya sana. Kikwai pia anamwombea 

advansi kwa bosi kuwa alikuwa anaelekea kufungiwa nyumba kwa 

kukosa kodi. 

o Harubu za maisha zinamfanya Kikwai kuwazia kuasilisha mwanawe 

Mercy kwa yule mama tajiri kama vile ilivyokuwa kwenye bango la 

kuingia kwao. Vilevile analazimika kukopa chakula kwenye duka la 

Vaite na hata kwenda kuomba chakula kwa bishop. 

o Harubu za maisha zinajidhihirisha mamake Kikwai anapompigia na 

kumwambia kuwa mambo yalikuwa magumu nyumbani na yule fundi 

na nyumba alikuwa anadai malipo yake, hatulii. 

 

        MAUDHUI. 

NDOA NA CHANGAMOTO ZAKE. 

• Kikwai anapitia changamoto katika familia yake. Mwanzo anakosa 

fedha za kuikimu familia yake kiasi cha kulazimika kukopa chakula 

kwa duka la Vaite. Vilevile anaenda kwa bishop ili kumwomba 

chakula. 

• Mercy, mwanawe Kikwai analia njaa mchana na hata usiku . 

• Tunaelezwa hali aliyopitia Kikwai kwenye ndoa yake kuwa 

mwanzoni haikuwa mbaya vile kisha Mercy alipozaliwa akaja na 

changamoto zake zikiwemo: meno, mafua, kutia punje za mahindi 

puani na sikioni na kulazimisha miadi na daktari. 

• Mamake Mercy anaonekana kukasirishwa na mumewe Kikwai kwa 

kutoweza kukimu familia na kutowapa muda wa kuwa naye 

nyumbani. 

• Nilakosi anapitia changamoto za ndoa kukimu familia yake. 

Anatumia Kikwai ujumbe mfupi kuwa hali ilikuwa mbaya sana ndio 

maana anakosa kwenda kazini. 

• Bosi anapitia changamoto za kifamilia mwanawe anapougua na 

kumtaka Kikwai kumpeleka hospitalini.  

• Mama tajiri anapitia changamoto za kifamilia kwa kukosa mtoto. 

Hivyo aliandika bango kwenye lango la kuingia kwa Kikwai la kutaka 

kuasili mtoto wa kike. 
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        KAZI NA CHANGAMOTO ZAKE. 

•  Kikwai anafanya kazi kwa muda mrefu sana. Hii ndio maana mkewe 

anakasirika na kugombana kuhusu hili. 

• Familia ya Kikwai inapitia changamoto nyingi kwa kukosa fedha za 

kuwakimu kwa sababu ya kutolipwa kazini kwa muda wa miezi 

miwili. 

• Kikwai analazimika kukopa chakula kwa duka la Vaite na hata 

kuomba chakula kwa bishop. Ukosefu huu wa hela unasababisha 

Kikwai kuwazia kuasili mwanawe Mercy. 

• Nilakosi anapitia hali ngumu ya kukosa kulipwa kazini. Anamtumia 

Kikwai ujumbe mfupi kuwa hangefika kazini kwa kuwa hali ilikuwa 

mbaya sana. Vile vile Kikwai alimwambia bosi kuwa Nilakosi 

alikuwa anaomba advansi ili alipe kodi asije kufungiwa nyumba. 

• Kikwai anatakikana kwenda kazini na gari la kampuni ilhali hajalipwa 

kwa miezi miwili na hakuwa na pesa za kununulia gari mafuta. Hili 

linasababisha kufutwa kazi kwake. 

• Nilakosi na Kikwai wanalazimika “kuuponda wa fisi” Hii ni baada ya 

kukosa kulipwa mshahara wao na hata wanakosa pesa kidogo za nauli. 

• Bosi anadai kuwa yeye binafsi hajalipwa kwa kipindi karibia miezi 

minne. 

• Bosi alipanga kufuta Nilakosi ikiwa kazi ilikuwa kidogo kwake na 

kama contract yake ilikuwa imeisha.(uk 29) 

• Mwishonii mwa hadithi, Kikwai anachukua kipakatalishi chake na 

kuanza kupiga msasa tawasifu kazi yake. Anaamua kukabiliana na 

changamoto za kazi na maisha, ambapo mwenyewe anajua kuwa bidii 

ilihitajika. 

 

            WAHUSIKA 

1. KIKWAI 

  Ni babake Mercy na mumewe mama Mercy. 

     Sifa zake. 

Ni mwenye bidii 
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➢ Anajikaza na kwenda kazini hadi kufutwa licha ya changamoto ya 

kukosa kulipwa miezi miwili. 

➢ Alitembea hadi kazini na hata kutoka kazini kwa miguu. 

➢ Mwishoni mwa hadithi, hata baada ya kufutwa kazi anaanza kupiga 

msasa tawasifu kazi yake na kujiandaa kusonga mbele na maisha. Hili 

kutekeleka anasema kuwa bidii inahitajika. 

 

Ni mvumilivu. 

➢ Alivumilia kwa kuendelea kufanya kazi licha ya kutolipwa kwa kipindi 

cha miezi miwili. Alihisi machozi yanatunga kwenye ncha za macho 

lakini akajikaza kimwanaume.(uk26) 

➢ Alitembea kwa miguu kwenda na kutoka kazini alipokosa pesa za nauli. 

➢ Alivumilia kuzomewa na bosi wake licha ya kwamba bosi wake ndiye 

alikuwa na makosa. 

 

  Ni mwenye kuwajibika. 

➢ Aling’ang’ana kuikimu familia yake licha ya kukosa kulipwa mshahara 

kwa miezi miwili. 

➢ Alikopa chakula kwa duka la Vaite na hata kwenda kuomba chakula 

kwa bishop.  

➢ Alipika chakula na kumlisha Mercy. 

   

   Ni mwenye mapenzi 

➢ Alimpenda mkewe na mwanawe Mercy licha ya changamoto nyingi 

walizokuwa wakipitia. 

 

Ni mwenye kujali 

➢ Anamjali rafikiye na mfanyikazi mwenzake Nilakosi, ndio maana 

alimwombea advansi kwa bosi wake. Vilevile anashtushwa na kufika 

kazini na kupata kuwa hakuwa amefika kazini. 

 

Umuhimu wa Kikwai 

▪ Anawakilisha watu ambao ni wavumilivu kazini. Anavumilia na 

kuendelea kufanya kazi licha ya kutolipwa miezi miwili 
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▪ Anaendeleza maudhui ya uvumilivu. Alivumilia kazini huku akiwa 

halipwi 

▪ Anaziumbua sifa za bosi kuwa ni katili 

 

2.  NILAKOSI 

Ni mfanyikazi mwenza wa Kikwai 

  Sifa zake 

Ni mvumilivu 

➢ Alivumilia hali ngumu ya maisha kazini. Hata hivyo bado alienda kazini 

hata kwa miguu. 

Ni mwenye bidii 

➢  Kikwai anasema kuwa Nilakosi alikuwa anafanya tathmini ya mswada 

fulani wa riwaya. Ashamaliza usomaji wenyewe, sasa anaandika ripoti 

ya tathmini yake. 

 

Ni mkwasi 

➢ Kikwai anasema kuwa Nilakosi ana kipawa cha kutumia lugha kwa 

namna za kuchekesha. (uk30) 

 

Umuhimu wa Nilakosi 

▪ Anawakilisha wafanyikazi wanaopitia magumu kazini 

▪ Anaendeleza maudhui ya bidii. 

 

3.   MAMA MERCY 

 Ni mkewe Nilakosi. 

Sifa zake 

Ni mwenye mapenzi ya dhati 

➢ Anamjulia hali mumewe kazini. Ndio maana anampigia simu na 

kumwuliza mbona alichelewa.  

➢ Vilevile analalamikia mumewe kutokuwa na muda nao kama familia 

ndio maana mtoto angemsahau. 
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Ni mwenye malalamishi. 

➢ Analalamikia hali ilivyokuwa mbaya kwa mumewe kudai kuwa 

hawajalipwa n.k 

 

Ni mwenye hasira. 

➢ Anaghadhabishwa na kuliliwa na mtoto huku hana chakula cha kumpa 

hadi akamwambia Kikwai aende na mtoto kazini. 

 

4.    MERCY. 

Ni mwanawe Kikwai na mama Mercy 

Sifa zake 

Ni mtoro 

➢ Alitia punje la mahindi puani au sikioni na kulazimisha miadi na daktari 

➢ Hakuelewa lugha ya “hakuna”. Maisha yake ni kutaka akapata. Akikosa 

atalia mpaka usingizi umtwae. 

Ni mchangamfu 

➢ Siku ile baada ya kushiba na kwenda kucheza na rafiki zake nje, 

anajitoma ndani ya nyumba na kusema “Dadii nashkia nimeshiba” 

 

5. BOSI 

Ndiye mwajiri wa Kikwai na Nilakosi 

Sifa zake. 

Ni katili 

➢ Alitarajia Kikwai kuenda kazi na gari licha ya kutomlipa mshahara kwa 

muda wa miezi miwili. 

➢ Alimfuta kazi Kikwai kwa kizingizio cha kutoenda kazini na gari. 

➢ Anapanga kumfuta kazi Nilakosi punde tu contract yake ikiisha. 

Ni mwajibikaji 

➢ Anamtuma Kikwai kumpeleka mwanawe hospitalini aliyeugua. Hii 

linaonyesha uwajibikaji kwa familia yake. 

Ni mwenye kujali 
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➢ Anaonyesha mapenzi kwa wafanyikazi wake mfano kwa kumpa gari 

Kikwai la kampuni kwa usafiri wake. 

Umuhimu wa Bosi 

▪ Anaendeleza maudhui ya ukatili. Anamfuta kazi Kikwai kwa 

kisingizio cha kutoenda kazini na gari ilhali hajamlipa. 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Kikwai kuwa ni mvumilivu 

▪ Anawakilisha waajiri ambao ni katili katika jamii. Anakosa kuwalipa 

Kikwai na Nilakosi 

 

6.  BISHOP 

Ni mkarimu 

➢ Anampa Kikwai usaidizi wa chakula alipoomba. 

 

Ni mcha Mungu 

➢ Anaposalimiwa na Kikwai anajibu kwa kusema, “Bwana amekuwa 

mwaminifu” (uk31) 

 

7.  VAITE 

Ni mkarimu 

➢ Alimkopesha Kikwai chakula kwenye duka lake. 

Ni mwenye utu 

➢ Alimwelewa Kikwai na hali yake na kumkopesha chakula licha ya 

kuwa alikuwa analifunga duka wakati huo. 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Uhuishaji/Tashhisi 

 Niliweza kunusa harufu ya hasira katika maneno yake (uk26) 

 Kama njaa niliyokuwa nayo ingeniruhusu kulala (uk 26) 

 

Dayolojia 

 Kuna mazungumzo kati ya Kikwai na mwanake Mercy (uk25) 
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 Kuna mazungumzo kati ya Kikwai na mamake Mercy. (uk 26) 

 Kuna dayolojia kati ya Kikwai na Bosi  

   Nidaa 

 Mama Mercy! (uk26) 

 “Dadii nashkia njaa sana!” (uk26) 

 Chakula kina harufu ya mwonjo wa mafuta taa! (uk26) 

 Usiniulize maswali! Unajua ninachomaanisha! (uk27) 

 Yametosha basi! (uk 27) 

 Mama! Naomba mnivumilie tu! (uk28) 

 

Kuchanganya ndimi 

  .…..bad coincidence…(uk26) 

 It is virtually unsustainable kuwa na wafanyikazi wengi (uk 29) 

 Contract yake inakatika lini? (uk 29) 

 “Okay” (uk29) 

 …kwa ajili ya emergencies (uk30) 

 He is now stable….naam (uk32) 

 

Maswali ya balagha 

 Unanielewa…? (uk 26) 

 …tena hapo hapo katika chumba kimoja?…(uk 26) 

 “Unalala nini sasa?” (uk 27) 

 Na mshahara? (uk27) 

 “kila siku hujalipwa?….mpaka lini? (uk 27) 

 Mbona sikuelewi? (uk27) 

 Kama yapi? (uk27) 

 Atachukua simu katika majira haya?  (uk 27) 

 Contract yake inakatika lini?  (uk 

 Unasemaje wewe? (uk 30) 

 Unatoa mfano gani kwa wenzako kazini?  (uk 32) 

      

Msemo 

  Kuongeza msumari wa moto kwenye kidonda kibichi. (uk26) 
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     Methali 

 Kila msiba huandamwa na mwenziwe (uk 26) 

 

     Kubadili msimbo. 

  Out of danger…..absolutely (uk 32) 

 

     Mdokezo  

 Kila siku hatujalipwa?……(uk 27) 

 Dadii nashkia njaa……(uk 26) 

 …kisha nianze safari…(uk 25) 

 “pole, mama. Nimefika…” (uk 25) 

 ….ulichoshindwa kukizumbua…(uk 25) 

 Tuweze kusukuma siku ….(uk 27) 

 Mama analia…. (uk 28) 

 Unasema yuko wapi….? (uk 30) 

 Kisha akaendelea….haya…(uk 30) 

 Nikaona heri kusubiri…..(uk 30) 

 Nitafanya tu bora jamaa yangu ipate chakula…..hata cha leo tu…” 

(uk 30) 

 Mwenyewe unionavyo sijalipwa kwa karibu miezi minne…” (uk 32) 

  Nikawa sina budi ila kuliacha gari…” (uk 32) 

 

       Uzungumzi nafsi 

 Atapokea simu majira kama haya? (uk27) 

 ….si aliwahi kunieleza kuwa hapo kwake hapawezi kukosa chakula? 

Hapo ndipo riziki yangu leo! (uk 31) 

 

        Takriri 

 Mara meno mara mafua (uk29) 

 Mambo yalikuwa yale yale (uk30) 
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        Utohozi 

 Advansi (uk29) 

 Shillingi (uk29) 

 Ofisi  

 Bosi  

      

Nahau 

 Kuchapa kazi (uk30) 

 Nafa njaa (uk 31) 

  

        Tashbihi  

  Na usingizi wa mtu mwenye njaa ni adimu kama mikoko jangwani. 

(uk31) 

          

Sadfa  

  Ni sadfa kuwa kadri Kikwai anapowazia hali ya maisha ilivyokuwa 

ngumu, ndipo anapoingia kwenye lango kuu la kuingia kwao. 

Anapatana na bango kubwa la mama tajiri wa mali aliyetaka 

kuasilisha mtoto tena wa kike naye Kikwai mwanawe ni Mercy, wa 

kike. Hapo wazo la Mercy linamjia Kikwai. (uk 31) 

 Punde tu Kikwai anapowazia aliko Nilakosi, kuwa hajafika, 

hapohapo hazikupita dakika mbili arafa ya Nilakosi iliingia, kuwa 

hakuwa anakuja kazini hali imekuwa mbaya sana (uk32) 

   

 Kinaya 

 Ni kinaya kwa bosi kuona ampunguzie Kikwai taabu kwa kumfuta 

kazi, hili badala yake litakuwa la kumwongezea taabu. 

 Ni kinaya kuwa Bosi hawezi kumlipa Kikwai pesa zake kawaida tu, 

ila anapomfuta anamlipa pesa zake zote hapo hapo. 

 Ni kinaya Bosi kumgombanisha Kikwai kwa kutoenda kazini na gari 

ilhali Kikwai hakuwa na pesa za kuweka gari mafuta. 
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 Ni kinaya kuwa kikwai anadai kuwa hana pesa kwa mkewe na 

mamake ilhali yuko kazini na hata hutoka kama amechelewa. 

 Ni Kinaya Bosi anasema kuwa pesa zake zimechelewa miezi minne 

sasa. 

 

Taharuki 

 Msomaji anaachwa na taharuki na kujiuliza maswali chungu nzima 

iwapo Kikwai alipata kazi baadaye au la. 

 Hatujui kama Kikwai alirejesha mali ya kampuni aliyokuwa nayo. 

 Hatufahamu kama Nilakosi alifutwa kazi au la? Bosi alimpa pesa 

zake au la? 

 Msomaji anatamani kujua iwapo Nilakosi alipewa advansi na Bosi 

au la? Ama kama landlord alimfungia nyumba au la? 

 Msomaji ana taharuki ya kujua iwapo fundi wa nyumba alitulia ama 

alitwaa mbuzi na kuku ili kujilipa na kama Kikwai alimtumia 

mamake hizo pesa au la. 

 Msomaji hajui kama Kikwai alimlipa Vaite pesa zake au hakumlipa.    

 

5. SABINA-Winnie Nyaruri Ogenche 

 

MTIRIRIKO 

Jumapili ya mwisho kabla ya mtihani wa taifa wa darasa la nane iliibua 

hisia mseto ndani ya moyo wa Sabina. Alifikiria kuhusu mtihani 

uliodhamiriwa kuanza siku ya Jumanne. Mtihani ambao ugemwenzesha 

kupata ufadhili katika shule ya upili ya bweni ikiwa angepita vyema. 

Kabla ya kwenda shule alitakiwa kutekeleza yaliyokuwa ada yake . 

Aliwakama ng’ombe akapeleka kisonzo shambani, kisha akaenda kuuza 

maziwa. Sabina alikuwa na miaka kumi na minne . Mamake Nyaboke 

alimzaa akiwa mwanafunzi wa kidato cha pili, naye alimlea mwanawe 

kwa shida sana . Kwa bahati mbaya aliaga kutokana na kipele 

kilichotokeza shingoni. Akiwa darasa la tano nyanya na babu yake 

waliaga kutokana na jiko la makaa walilotumia kuchoma mahindi usiku 

huo.  
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Ilibidi Sabina kuridhia kuishi na mjomba wake Ombati na mkewe 

Yunuke. Mwanzoni mambo yalikuwa magumu kutokana na majukumu 

mazito aliyopewa lakini baadaye alipata uzoefu. Wakati wa mtihani 

mwalimu alimnusuru kuuza maziwa asubuhi . Badala yake aliwaandikia 

wapishi barua ya kumruhusu Sabina kupeleka maziwa shuleni. 

Mwezi mmoja baada ya mtihani kukamilika, Ombati alifika kijijini kwa 

ajili ya likizo ya mwezi wa Desemba pia alifika kwa maandalizi ya 

kumpeleka mkewe katika shule ya upili. Ripoti za Yunuke kwa mumewe 

kuhusu jinsi Sabina alivyofanya mumunye la kuharibikiwa ukubwani 

zilimfanya aanze mipango ya kumwona mara moja. Matangazo ya 

mtihani wa taifa yalimkuta Sabina shambani huku mjomba wake anafanya 

matayarisho ya kupokea mahari. 

Punde wageni watarajiwa waliwasili tayari kumchukua mke wao. Wakati 

wanaendelea kula, umati wa watu waliokuwa wakiimba nyimbo za kusifu 

Sabina ulifika pale. Alipofika walimzoa kunukuu na kuanza kuimba. 

Ombati alijitambua jinsi alivyotunukiwa  kumlea mwana mwepesi 

masomoni. Sabina alijishika tama na kuvuta kumbukumbu ya maisha 

yake. Kila siku Yunuke alimkumbusha kuwa alikuwa kiokote. Maisha 

magumu kweli lakini natokwa mazuri. 

DHAMIRA 

◆ Lengo la mwandishi ni kueleza matatizo yanayomkumba mtoto wa 

kike. 

 

ANWANI 

o Sabina ni mhusika mkuu na anapitia changamoto mbalimbali baada 

ya mamake kufa na nyanya na babu yake kufa pia. 

o Anaishi na mjomba wake Ombati ambapo mkewe anamfanyisha kazi 

ngumu kila asubuhi kabla kwenda shuleni. Aliwakama ng’ombe, 

kuzoa kisonzo, kuuza maziwa, kuwapeleka mifugo malishoni na kazi 

zote za nyumbani.  
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o Sabina alifaulu mtihani wake wa kitaifa licha ya kuwa na majukumu 

chungu nzima. Yunuke na Ombati hawakutaka kumwachilia hata 

sekunde.     

 

MAUDHUI 

Ukatili / dhuluma 

• Sabina alitakiwa kukama ng’ombe, kuzoa kisonzo, kuuza maziwa, 

kuwapeleka mifugo malishoni na kutekeleza majukumu yote ya 

nyumbani kabla ya kwenda shuleni. ( UK 36) 

• Shule zilipofungwa hakupata afueni yoyote kwani binamu zake 

walimzidishia kazi badala ya kumpunguzia. Walimgeuza Sabina 

kijakazi, walimwita awafanyie hili au lile. ( UK 36) 

• Badala ya Yunuke kuhakikishiwa na wanafunzi waliosoma na 

Sabina kwamba matayarisho ya mtihani yalikuwa yamekamilika 

naye Sabina hajafika, alipofika kabla ya kutoa mkoba, Yunuke 

alimrukia kama simba anayelivamia windo lake. Alimcharaza kwa 

bakora mfululizo bila kusema lolote. ( UK 38) 

• Ripoti za Yunuke kwa mumewe jinsi Sabina alivyokuwa mumunye 

la kuharibikia ukubwani zilimfanya aanze mipango ya kumwoza 

mara moja. ( UK 39) 

Mauti / kifo  

• Mamake Sabina ( Nyaboke ) aliaga kutokana na kipele kilichotokeza 

shingoni. Kipele kilichotunga usaha na kuvimba. 

• Nyanya na babu yake waliaga kutokana na jiko la makaa 

walilotumia kuchoma mahindi usiku. Milango na madirisha 

yalifungwa kiasi cha kutopata hewa wala kutoa nje moshi. 

Ushirikina 

• Kipele kilichotokeza shingoni mwa mamake Sabina na kusababisha 

kifo chake, kilisemekana kuwa alilaaniwa na babake mzazi kwa 

kujifungua akiwa nyumbani kwao. 
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• Wengine walishikilia kuwa mamake alimlaani kwa kosa la 

kuwakataa wanaume wote waliofika nyumbani kwao kumchumbia. 

• Wapo walioamini kuwa laana iliyomwandama Nyaboke ilitokana na 

ndugu yake , Ombati. Walisema kuwa Ombati alitazamiwa 

kujitajirisha kutokana na mahari ya dadake. ( UK 35). 

Bidii 

• Sabina alitia bidii masomoni. Alisoma usiku akitumia kibatari 

alipomaliza kazi. Hata wakati mwingine Mike alizoea kubeba vitabu 

vya kudurusu ambavyo walidurusu na Sabina wakiwa katika kazi ya 

uchungaji. 

• Nyaboke alijifunga kibwebwe vibaruani ili kuhakikisha  kuwa 

alimtimizia bintiye mahitaji ya kimsingi. 

 

WAHUSIKA 

1. Sabina 

Sifa zake 

Mwenye mawazo 

➢ Kichwa chake kidogo kilikuwa uwanja wa mawazo ainati 

yaliyomchezea. 

Ni Mwoga 

➢ Alimwogopa sana Yunuke ndio maana alipomwita alizinduka ghafla 

kutoka kwa mawazo na kwenda kutekeleza majukumu ambayo 

alikuwa hajafanya. 

Ni Mvumilivu 

➢ Alivumilia madhila yote aliyotendewa, ikiwemo kukamua ng’ombe, 

kuuza maziwa na hata kwenda shuleni akiwa amechelewa. 
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Ni Msomi 

➢ Anasoma kwa bidii na kupita mtihani licha ya changamoto 

alizokumbana nazo.    

Ni Mtiifu 

➢ Alifanya kila kitu ambacho alitakiwa kufanya bila kulalamika. 

Umuhimu wa Sabina 

▪ Anaendeleza maudhui ya  elimu. Anasoma kwa bidii na kuupita 

mtihani wake. 

▪ Anaziumba sifa za Yunuke kuwa ni katili . Anatesa Sabina kwa 

kumpea kazi nyingi asubuhi kabla ya kwenda shuleni.  

▪ Ni kielelezo cha wasichana ambao hupitia matatizo wanapokuwa 

hasa mayatima  ambao huishi kwa wajomba. 

 

2. Yunuke 

Sifa zake 

Ni Katili 

➢ Anampa Sabina kazi nyingi za kufanya kabla ya kwenda shuleni. 

Ni Mwongo 

➢ Anamdanganya mumewe kuhusu jinsi Sabina alivyokuwa mumunye 

la kuharibikiwa ukubwani. 

Ni Mnafiki 

➢ Sabina aliposhinda katika mtihani Yunuke na Ombati hawakutaka 

kumwachilia hata sekunde. 

Umuhimu wa Yunuke 

▪ Anawakilisha watu ambao huwafanya watoto mayatima kuwa 

vijakazi na kujifanya ati wanawasaidia. 
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3. Ombati 

Sifa zake 

Ni Katili 

➢ Anaamini yale yote anayoambiwa na mkewe kumhusu Sabina na 

ndio maana anaanza mipango ya kumwoza mara moja. 

Ni Mnafiki 

➢ Anasema kuwa anafurahi bintiye kufaulu katika mtihani ilihali 

alitaka kumwoza na pia alitaka Mike kupita. 

Umuhimu wa Ombati 

▪ Kielelezo cha wajomba ambao hawawajibiki maelezi ya watoto wa 

ndugu zao wakati wanapoaga. 

▪ Anaendeleza maudhui ya ukatili 

4. Nyaboke 

Sifa zake 

Mwenye bidii 

➢ Alijifunga kibwebwe vibaruani ili kuhakikisha kuwa alimtimizia 

bintiye mahitaji ya kimsingi. 

5. Mwalimu mkuu 

Sifa zake 

Ni Mwenye huruma 

➢ Alimhurumia Sabina na kumruhusu kupeleka maziwa shuleni. 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Mbinu rejeshi 

 Sabina anakumbuka maneno ya mwalimu mkuu kuwa “Mizizi ya 

elimu ni michungu ila matunda yake ni matamu. Ikiwa mnataka 

kuyaonja matunda ya elimu lazima mtie bidii”. 
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 Mjomba wake Sabina anaposema kuwa ana furaha kubwa bintiye 

amefaulu mtihani, Sabina alivuta kumbukumbu ya maisha yake. 

Yunuke alimkumbusha kuwa alikuwa kiokote. 

 Alikumbuka wakati wa mtihani wa kitaifa alivyokuwa na majukumu 

chungu nzima.  

 Alikumbuka hisani ya mwalimu mkuu ya kumnusuru kwenda kuuza 

maziwa asubuhi. 

Tashihisi 

 Kichwa chake kidogo kilikuwa uwanja wa mawazo ainati 

yaliyomchezea. 

Msemo 

 Kuyazika katika kaburi la sahau. ( UK 34) 

 Kulea mimba si kazi, kazi ni kulea mwana. ( UK 34) 

Kinaya 

 Ni kinaya Ombati anaposema kubwa amefurahi binti yake kuupita 

mtihani ilhali alimtaka Mike kuupita mtihani. 

 Ni kinaya kwa Yunuke kusema kuwa Sabina hakuwa na akili za 

masomo ati akili zinachangamkia barua na mambo ya wanaume 

ilhali ni uongo. Na mwishowe akapita mtihani wake. 

Methali 

 Mtaka cha mvunguni sharti ainame. ( UK 34) 

 Ganga Ganga za mganga humwacha mgonjwa na matumaini. ( UK 

35) 

 Mtoto wa nyoka ni nyoka. ( UK 39) 

Mdokezo 

 Yeyote atayechelewa kufika ........ 

Nahau 

 Alipigwa na butwaa. ( UK 34) 

 Kuchana mbuga. ( UK 38) 
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Sadfa 

 Inasadifu kuwa wageni watarajiwa waliwasili tayari kumchukua mke 

wao. Wakati wanaendelea kula, umati wa watu waliokuwa wakiimba 

nyimbo za kumsifu Sabina ulifika pale. 

Tashbihi 

 Amefurisha shingo kama kiboko. ( UK 35) 

 Alikimbia kama mwehu hadi nyumbani. ( UK 35) 

 Miguu ya Sabina ilikufa ganzi akabaki amesimama kama kisiki.  ( 

UK 37) 

Takriri 

 Sabina ..... Njoo : Sabina nenda......Sabina leta...... Sabina kimbia...  
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MZIMU WA KIPWERERE-Yusuf Shoka Hamad 

 

MTIRIRIKO 

Mzimu wa kipwerere ni hadithi inayojikita kufichua unafiki, hadaa kama 

vile uzinzi na ulauguzi wa dawa za kulevya. 

Hadithi inaanza huku msimulizi akielezea imani na mtazamo wa kutisha 

uliokuwepo kuhusu mzimu wa kipwerere. Anasema ulikuwa kichaka 

kidogo cha miti mseto yenye mshonano wenye giza. Kichaka hiki kilitisha 

na kupewa jina la mzimu.  

Mzimu huu pia katikati yake ulikuwa na kichanjaa ( uwanja) kikubwa 

Chenye uwazi wa kiasi cha hekari moja. Mzimu huu uliitwa wa kipwerere 

kwa kuwa baada ya kipwerere kufariki , inasemekana alizikwa hapo. 

Baada ya kuzikwa tu, kichaka kikubwa cha moto kikaota za hapo kichaka 

hicho kikawa mzimu kwani kulitokana na kaburi la mwanamema huyo 

aliyeitwa kipwerere ( Kipwerere alikuwa yule jamaa yake bwana Musa 

aliyepata shetani aliyefichua damu siku zile za ujahiliya  ( kipindi kijana 

anapobalegha na kiasi sheria au desturi za kwake). Kifupi ni kuwa ilikuwa 

dhahiri kuwa kumbe kichaka kilichounda mzimu kiliota kutokua na 

kuzikwa mtu aliyekuwa akitisha kwa nguvu za miujiza, nyakati hizo. Hii 

iliongeza sababu ya mzimu wa kipwerere kuwa kitisho cha aina yake.  

Mzimu wa kipwerere ulizingirwa na eneo tambarare lililobaki bola 

kutumiwa kwa shughuli ya makaburi ya watu wenye utukufu katika jamii 

hiyo. Kulikuwa na miiko iliyohusishwa na mzimu wa kipwerere- yeyote 

hakuruhusiwa kuingia maeneo hayo usiku. Vilevile yaliruhusiwa tu kwa 

wazee wa mji au wahenga wenye utukufu. Yeyote angevunja miiko hii 

angetolewa kafara.  

Wakati wa usiku mzimu huu ungeonekana mwanga wa taa, kungesikika 

sauti za wanawake na wanaume wakizungumza kwa sauti ya chini. 

Vilevile ungesikia harufu ya vinywaji na dawa za kulevya. Mzimu huu 

pia ulikuwa na uongozi- salihina alikuwa mdhamana mkuu wa mzimu. 

Haya yote yalimpa msimulizi hamu ya kuingia Mzimuni kujua hali 

halisia.   
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Siku moja baada ya kudadisi, hata kujua wimbo wa kuingia kule msimuni, 

msimulizi aliingia na kupata hali halisi ya yaliyokuwa yanatokea mle. 

Mwanzo mlikuwa na Makanda na makasha ya tumbaku, unga wa kulevya 

na bangi kwenye marobota. Kulikuwa na mapipa yaliyojaa chang’aa na 

tembo ya mnazi. Palikuwa pia na kitanda cha besera. 

Kidogokidogo aliingia salihina na Bishoo, mke wa mvuvi. Baada ya 

nyimbo za kuruhusiwa kuingia. Baada ya kutambulishana kwa nyimbo 

waliingia na kufanya mazungumzo karibu na kile kitanda huku msimulizi 

amejificha mvunguni. Walifanya mazungumzo mengi kuhusu mipango 

yao ya ulanguzi na usafirishaji wa dawa za kulevya. Baada ya hapo, 

walianza shughuli za utumizi wa dawa za kulevya. Ulevi uliponogea 

waliimba na kuserevuka. Walisogea pale kitandani na walipokuwa karibu 

kuanza tendo lao, kabla ya kuwasha kibatari, msimulizi alijitokeza 

mvunguni na maguo yake meupe kama maziwa na kuangua Mwangwi 

mkali mfano wa parapanda ya siku ya kiama. Mwanamke yule alianguka 

pale pale na kuzimia . Hakuamka tena hadi asubuhi. Salihina naye huku 

akijaribu kukimbia , kanzu lake lilinasa kwenye mti na kumzuia 

asikimbie, akaanza kulalama na kupiga mayowe ya Mwangwi.  

Msimulizi aliondoka mle Mzimuni huku akiamini kuwa kisanga kile 

kingechuma hadi asubuhi na siri zote za mzimu wa kipwerere 

zingefichuka! Waliogopa kiasi cha kuuabudu ingefichuka kuwa ulikuwa 

ulaghai, unafiki na uovu uliokuwa ukitendeka mle wala sio walivyojua 

siku hizi zote.  

DHAMIRA 

◆ Mwandishi alidhamiria kufichua maovu ya kijamii yanayofanywa 

kisiri na kinafiki kama vile uzinzi na ulanguzi wa dawa za kulevya. 

◆ Alipania kufunza kuwa, licha ya maovu yanayofanywa kisiri na 

kinafiki kufanywa, huishia kufichuliwa na kuwa na adhabu yake 

baadaye. 

MAUDHUI 

Usaliti 
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• Bishoo anamwita Salihina muadhama- neno la kutanguliza kutaja jina 

la kiongozi wa madhehebu, ilhali amekuja kwa mipango na shughuli 

za kukagua dawa za kulevya na vilevile uzinzi. Huku ni kusaliti dini. 

• Bishoo anamsaliti mumewe kindoa kwa kwenda kuzini na salihina. 

Ana mume mvuvi na siku hizi anamdanganya kuwa ameenda 

kumjulia hali mtoto wa jirani ambaye ni mgonjwa.  

• Salihina anaiita kazi ya ulanguzi wa dawa za kulevya kuwa takatifu 

na uadilifu mkubwa. (UK 46) 

• Bishoo kumwacha mumewe ambaye mchana mzima alikuwa 

anaumwa na jino na mchana kutwa alikuwa akigaragara kwa 

maumivu ili kwenda kuzini na salihina, ni usaliti. Alifaa 

kumshughulikia mumewe mgonjwa.  

Utumizi wa dawa za kulevya 

• Salihina na Bishop wanapanga mipango na mikakati ya kusambaza 

dawa za kulevya. Wanapanga kutumia wanawake kusafirisha dawa 

hizi huku wakijifanya kwenda kuchotea maji shetani wa Mzimuni 

huku wamezitia dawa zenyewe kwenye ndoo badala ya maji. 

• Salihina baada ya mazungumzo ya kutayarisha dawa za kulevya na 

Bishoo, alianza kujishughulisha na kujisahau kwa kunywa vinibu vya 

mnazi. Alivuta pande la msuba lililohanikiza harufu mbaya. 

• Msimulizi anasema kuwa, siku ile alipoingia ndani ya mzimu wa 

kipwerere, alichokiona huko hakuamini macho yake. Mle ndani ya 

mzimu mlikuwa na Makanda ya tumbaku, unga wa kilevi na bangi 

kwenye marobota. Vilevile kulikuwa na mapipa yaliyojaa chang’aa 

na tembo ya mnazi. (UK 45) 

• Msimulizi katika udadisi wake na hamu ya kujua kilichokuwa 

kinaendelea kwenye mzimu wa kipwerere, siku waliokuwa wakipita 

karibu na ule mzimu, walisikia harufu kali ya sigara au tumbaku kali 

au aina fulani ya kileo kinachofanana na tumbaku. Walipouliza kama 

kawaida hawakosi jibu, waliwaambia mashetani wengine huvuta 

sigara, tumbaku na kila aina ya vileo kama wanadamu. ( UK 43) 

• Msimulizi anasema kuwa katika kijiji hiki kuvuta aina yoyote ya kileo 

cha tumbaku kilikuwa marufuku na kungeweza kugharimu hata 

maisha ya mtu. Vilevile kubwia unga na hata kunywa pombe yalikuwa 
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makosa ya jinai ingawa pamoja na juhudi zote hizi za kuzuia dawa 

kama hizi, mji wa watu hawa uliongoza kwa uagizaji, usambazaji na 

hata utumiaji wa vileo na dawa za kulevya. Msimulizi alijiuliza wapi 

dawa hizi zinatoka, nani anazileta na nani anazisambaza. ( UK 43- 44) 

Utamaduni 

• Msimulizi anasema kuwa mzimu wa kipwerere ulikuwa na miiko 

yake, miongoni mwa miiko hiyo, ilimpasa mtu yeyote asipite 

kichakani pale, haikuruhusu yeyote kupita eneo lile majira ya usiku. 

Vilevile hapakuwa na ruhusu kwa mtu yeyote kuingia mle kichakani 

ikiwa si mmoja kati ya wazee wa mji au wahenga watukufu 

waliotukuka. Iwepo yeyote angevunja miiko hiyo, basi angetolewa 

kafara. ( UK 42) 

• Salihina alikuwa mzee wa kijiji na mdhamana mkuu wa mzimu. Yeye 

ndiye alikuwa mtendaji mkuu wa shughuli za kimila kama vile 

matambiko na ugotozi wa jambo lolote litakalofanywa katika kijiji au 

kwa mwanakijiji.  

• Katika jamii hii kulikuwa na maadili yaliyowekwa na yeyote 

aliyevunja maadili na mila za wahenga. Kulikuwa na adhabu mfano 

wa ile aliyopewa msimulizi ya kuchapwa viboko kumi kwa kosa la 

kusimama na msichana mmoja wa makamo pembeni yake. 

Ulaghai 

• Wananchi wanalaghaiwa na kutishwa kuhusu  mzimu huu wa 

kipwerere. Ilisemekana ilikuwa mwiko kwa yeyote kupita kichakani 

pale majira ya usiku isipokuwa wazee wa mji na wahenga wa mji 

wenye utukufu uliotukuka, kumbe ilikuwa njama ya kufanya maovu 

sehemu hii. ( UK 42) 

• Msimulizi alipouliza wazee ili kupata ufafanuzi kuhusu sauti za watu 

za mwanamke na mwanaume usiku wa mapema kwenye ule mzimu 

wa kipwerere, wazee waliwalaghai na kuwadanganya kuwa mle ndani 

shetani wa mzimu ana mke na mara nyingi ukiskia wakiongea basi 

ujue watoto wamelala. ( UK 43) 

• Ungepita karibu na ule mzimu ukiskia harufu kali ya sigara au 

tumbaku kali au aina fulani ya kileo kinachofanana na tumbaku, 
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unapouliza wazee , kilaghai wangejibu kuwa mashetani wengine 

huvuta sigara, tumbaku na kila aina ya vileo kama wanadamu.       

 ( UK 43) 

• Wazee wa mji na wahenga waliotukuka wanawalaghai wananchi 

kuwa mzimu wa kipwerere lilikuwa eneo hatari na ilikuwa na 

mashetani, kumbe eneo hili lilikuwa linatumiwa kuendeleza uovu wa 

kupanga na kutumia dawa za kulevya na vilevile usherati kama 

anavyofanya salihina na Bishoo. 

• Bishoo anamlaghai mumewe kuwa usiku huo alikuwa ameenda kwa 

jirani kumjulia hali mtoto wake mgonjwa, kumbe alikuwa amepanga 

mtindo ya uzinzi na ulanguzi wa dawa za kulevya na salihina. ( UK 

47) 

• Bishoo anatoa mikakati ya usambazaji na uuzaji wa dawa za kulevya. 

Anasema “ Tunachukua vyombo tunasema tunaenda kuchotea maji 

shetani wa mzimuni. Hapo hakuna anayetutilia shaka. Hata polisi 

hawatatushughulikia. Wakati huo , kila ndoo tunaijaza mizigo badala 

ya maji” Huu ni ulaghai na udaganyifu wa hali ya juu. ( UK 46) 

WAHUSIKA 

1. Msimulizi 

 

Sifa zake 

Ni mwenye shauku 

➢ Anatilia shaka majibu anayopewa na wazee kuwa waliokuwa 

wakiongea kwenye mzimu wa kipwerere alikuwa shetani na mkewe 

wakati watoto wao wamelala. ( UK 42- 43). 

➢ Hakuamini usemi wa wazee kuwa harufu kali ya sigara au tumbaku 

kali au aina fulani ya kile kinachofanana na tumbaku iliyosikika kule 

kwenye mzimu wa kipwerere , eti mashetani wengine huvuta sigara , 

tumbaku na kila aina ya vileo kama wanadamu. Hii ndio maana 

alifanya udadisi na kuishia kujua ukweli wake. 
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Ni mdadisi. 

➢ Anasema kubwa , “ Fikira na mawazo yangu juu ya mzimu 

yalitawala Mtima na akilia zangu siku hadi siku. Kadri siku 

zilivyosonga, moyo na akili yangu, tofauti na wengine vilikuwa zaidi 

katika baadhi ya udadisi “.( U k 44) 

➢ Udadisi wa msimulizi ndio ulimwelekeza kwenda kwenye mzimu 

wa kipwerere na mwishowe kujua ulaghai uliokuwemo 

alipowafumania salihina na Bishoo. ( UK 47- 48) 

➢ Alidadisi na kujua namna ya kuingia kule kwenye mzimu hata kabla 

ya kwenda siku ile mwenyewe . Hapo ndipo aliposhika ule wimbo 

wa ufunguo wa kuingia kule kwenye mzimu. ( UK 45) 

Ni jasiri 

➢ Hakuogopa kwenda Mzimuni licha ya vitisho vilivyokuwa 

vimewekwa kuwa mle Mzimuni mlikuwa hatari.  

➢ Aliwashtua salihina na Bishoo wasiendeleze ushetani waliotaka 

kuendeleza kwa kuangua Mwangwi mkali mfano wa parapanda ya 

usiku wa kiama. Wawili hao walitoroka kwa woga sana. ( UK 47) 

Umuhimu wa Msimulizi 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Salihina na Bishoo kuwa ni wanafiki. 

▪ Anawakilisha wanajamii ambao wanapinga maadili mabaya katika 

jamii. 

▪ Ni kielelezo cha vijana jasiri wanaofanya udadisi na kujua chanzo 

cha matukio na imani zilizowekwa. 

 

2. Salihina 

Sifa zake 

Ni mlanguzi wa dawa za kulevya 

➢ Alipanga na Bishoo mikakati ya usafirishaji na uuzaji wa dawa za 

kulevya. 

➢ Alikuwa anatumia kinibu huku akicheza wimbo wa kidumbaki. ( UK 

47) 
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Mzunifu  

➢ Alitaka kuzini na Bishoo kabla ya kushtuliwa na msimulizi. (UK 47) 

Ni mfaniki 

➢ Anaitwa kwa jina la kidini-muadhamu, ilhali anafanya maovu ya 

kulangua dawa za kulevya na kuzini na Bishoo. 

➢ Alimtandika msimulizi viboko kumi kwa mwiko wa kuku ( UK 43) 

kwa kosa la kusimama na msichana wa makamo pembeni, ilhali 

mwenyewe alizini na Bishoo.( UK 48) 

Ni mwadilifu  

➢ Inasemekana salihina alipata nafasi ya kuwa kiongozi wa mzimu 

kwa uadilifu wake mkubwa wa kuaminiwa kwake na wanakijiji. ( 

UK 43) 

Ni mtamaduni 

➢ Salihina alikuwa ndiye muandaaji mkuu wa shughuli za kimila kama 

vile matambiko na ugotozi wa jambo lolote litakalofanywa katika 

kijiji au kwa mwanakijiji. ( UK 43) 

Ni msiri 

➢ Tunaelezewa kuwa Salihina alikuwa na dhamana ya kutunza mzimu 

na ni yeye tu aliyejua siri ya mzimu ule. (UK 43) 

Ni mwoga 

➢ Aliposhtuliwa na msimulizi siku ile akiwa na Bishoo, alikimbia, japo 

kidogo tu kanzu lake jeupe la mafuta lilinasa kwenye mti na 

kumzuia asikimbie. 

Ni mwenye kujirudi 

➢ Baada ya kileo kile chenye fadhaa, huku akikimbia aliomba 

msamaha. Anasema, “ Nisamehe mwanangu nisitiri mwanangu.....” ( 

UK 48) 
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Umuhimu wa Salihina 

▪ Ni kielelezo cha viongozi wanafiki wanaotumia nafasi zao 

visivyo. 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Bishoo kuwa ni mzinifu na 

mlanguzi wa dawa za kulevya 

▪ Anaendeleza maudhui ya unafiki. Anakataza kuingia kwenye 

mzimu wa Kipwerere kuwa ni sehemu marufuku, kumbe 

anaitumia kufanya maovu 

3. Bishoo 

Sifa zake 

Ni mzinifu 

➢ Alitaka kuzini na Salihina kabla ya kushtuliwa na msimulizi. ( UK 

47) 

Ni mwongo/ laghai 

➢ Alimdanganya mumewe kuwa alikuwa ameenda kwa jirani kumjulia 

hali mtoto wake alikuwa mgonjwa , kumbe alikuwa amekuja 

kumwona salihina katika mipango yake na salihina ya kusafirisha na 

kuuza dawa za kulevya, anasema kuwa wangechukua vyombo na 

kusema kuwa walikuwa wanaenda kumchotea maji shetani wa 

Mzimuni. Wakati huohuo kila ndoo wangeijaza mzigo badala ya 

maji na hapo hawangetiliwa shaka hata na polisi. 

Ni katili 

➢ Anamwacha mumewe ambaye mchana mzima alikuwa anaumwa na 

jino na kugaragara na kuja kufanya hila na Salihina. 

Ni mwoga 

➢ Waliposhtuliwa na msimulizi alianguka na kuzimia. ( UK 47) 

Umuhimu wa Bishoo 

▪ Ni kielelezo cha wanawake wasiokuwa waaminifu katika ndoa zao. 

Anataka kuzini na Salihina. 
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▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Salihina kuwa ni mnafiki 

wanapopanga pamoja kuendeleza biashara ya ulanguzi wa dawa za 

kulevya huku wakidai kuwa dawa za kulevya zilikuwa marufuku 

pale kijijini. 

▪ Anaendeleza maudhui ya ulanguzi wa dawa za kulevya 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Nyimbo 

 Kuna wimbo wa kuingia kwenye mzimu wa kipwerere aliosikia 

msimulizi siku ile akidadisi jinsi ya kuingia mle. Ulikuwa wimbo wa 

sauti ya mwanaume ulioimbwa; 'mzimu wa kipwerere ugonywe wee! 

Mzimu wa kipwerere ugonywe, ugonywe koma na ndondi!’uliimbiwa 

upande wa pili wa ule mzimu na mwanamke kwa kusema; ' Ayee! 

Naugonywe wee! Mzimu wa Tate! Naugonywe , ugonywe koma na 

ndondi! ( UK 45) 

 Msimulizi aliimba wimbo ule wa ufunguo kuingia Mzimuni aliosikia 

ukiimbwa jana yake kabla ya kuingia kwenye mzimu wa kipwerere. 

 Salihina na Bishoo waliimba wimbo wa ufunguo wa kuingia kwenye 

ule mzimu wa kipwerere usiku ule waliposhtuliwa na msimulizi. (UK 

46) 

 Kuna wimbo wa kidumbaki ; rhumba bila kulewa, utaichezaje rhumba 

aliocheza salihina huku akisogelea Bishoo siku ile walioshtuliwa na 

msimulizi. ( UK 47) 

Tashbihi 

 Mzimu wa kipwerere ukitisha kama simba. ( UK 41) 

 Mwenye nguvu na mkali mithili ya simba jike anayenyosha watoto 

wake. ( UK 43) 

 Nikitandikwa viboko kumi kama mwizi wa kuku. ( UK 43) 

 Nilivaa guo jeupe lilonifunika gubugubi kama maiti. ( UK 45) 

 Matendegu marefu kama miguu ya punda kirongwe. (UK 46) 

 Yakawa kama masikio ya sungura anayeiba mazao shambani. ( UK 

46) 
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 Nikaangua Mwangwi mkali mfano wa parapanda ya siku ya kiama. ( 

UK 47) 

Tabaini 

 Si mchana si usiku. ( UK 41) 

Tahakuzi 

 Iwe mbalamwezi au mchana. ( UK 41) 

 Kufa au kupona. ( UK 44) 

Nidaa 

 Lazima uogope tu! ( UK 41) 

 Naam! ( UK 41) 

 Nyakati hizo. ( UK 42) 

 Na ajiandae kutolewa kafara! ( UK 42) 

 Kwamba shetani wa mzimu ana mke! ( UK 43) 

 Maadili na mila za wahenga! ( UK 43) 

 Lazima azma yangu itimize. ( UK 44) 

 Harusi ya kuthamini! ( UK 45) 

 Bishoo! ( UK 46) 

 Wanafiki wakubwa nyie! (UK 47) 

 Uchaji uliotukuka! (UK 48) 

Uhuishaji 

 Woga ulioweza kukutia maradhi hata senene. ( UK 41) na 

 Nikajua hapa nikibaki nitayashughulisha masikio yangu bure kwa 

kusikiliza porojo zisizo na kichwa wala miguu. ( UK 48) 

Maswali balagha 

 Kwa nini kitishe kiasi hicho? ( UK 41) 

 Ataacha kuogopa? ( UK 42) 

 Hawawezi hata kujenga nyumba ya miti na udongo ya kukaa? ( UK 

44) 
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Istiari 

 Yaani kile kitendo cha kichaka kuitwa mzimu tu kilikuwa na homa 

ya jiji na shetani tosha.( UK 41) 

Misemo 

 Lisemwalo lipo. (UK 42) 

 Porojo zisizo na mbele wala nyuma. ( UK 48) 

Nahau  

 Kutolewa kafara. (UK 42) 

 Kukata kiu. ( UK 43) 

Takriri 

 Tofautitofauti. ( UK 43) 

 Siku hadi siku.( UK 44) 

 Hatua kwa hatua. ( UK 44) 

 Ufunguo. ( UK 44) 

 Naugonywe. (UK 44- 45) 

Kinaya 

 Ni kinaya kuwa mji wa watawa uliongoza kwa uingizaji , usambazaji 

na hata utumiaji wa vileo na dawa za kulevya ilihali mambo hayo 

yalikuwa yamepigwa marufuku.( UK 44) 

 Salihina anaiita kazi ya ulanguzi wa dawa za kulevya kuwa takatifu. 

Anasema” Basi kama ni hivyo, sawa. Nimefurahi wewe walete tu. 

Naamini watapenda kuifanya kazi hii takatifu kwa uadilifu mkubwa.” 

( UK 46) Hiki ni kinaya. 

 Ni kinaya kuwa Bishoo anamwita Salihina muadhamu, jina liitwalo 

kiongozi wa madhehebu, ilhali wanafanya biashara ya ulanguzi wa 

dawa za kulevya pamoja na uzinzi. ( UK 47) 

 Ni kinaya kwa salihina kumchapa msimulizi viboko kumi kama 

mwizi wa kuku, na wanajamii wengine walipata adhabu za aina hiyo 

kwa kila aliyevunja maadili na mila za wahenga, ilhali yeye 

mwenyewe anazini na Bishoo na vilevile kulangua dawa za kulevya. 
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Taharuki 

 Msomaji anaachwa na taharuki kuu ya kutamani kujua ipi ilikuwa 

hatima ya Bishoo baada ya kuanguka na kuzimia? Je , aliamka, 

alipatwa au alikufa kabisa? 

 Msomaji pia anataka kujua hatua alizochukua mumewe Bishoo baada 

ya kisa kile cha kudanganywa na mkewe kuwa alikuwa ameenda 

kuona mtoto wa jirani ambaye alikuwa mgonjwa na kumbe alikuwa 

amekuja huku kupatana na salihina. 

 Hatima ya salihina ni taharuki. Hatajui kama alijinasua kutoka 

kwenye mti uliomzuia au alipatwa na wanajamii? Na ikiwa alipatwa, 

hatua gani zilizochukuliwa? Je ? Aliendelea kuwa mzee kijijini na 

mdhamana mkuu wa mzimu au alivuliwa wadhifa huo? 

 Ni taharuki huku msomaji akitaka kujua hatua walizochukua 

wanakijiji baada ya kujua kuwa kumbe mzimu wa kipwerere 

waliokuwa wakiogopa na kuamini kiasi cha kuabudu kwa 

unyenyekevu na uchaji uliotukuka! Kumbe ulikuwa uongo na sehemu 

ya kufanyia maovu ya uzinzi walivyofanya Salihina na Bishoo na 

kulangua dawa za kulevya. Walifanyaje baada ya kugundua hili na 

msimulizi alifanyiwa nini kutokana na hili.  
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6. KILA MCHEZEA WEMBE-Pauline Kea 

 

MTIRIRIKO 

Mhusika Tembo ambaye ni mgonjwa katika hospitali ya Uhai ni Neema 

anamwandikia mke wake Emmi. Barua akimweleza yale yaliyomsibu 

baada ya yeye kuwa mraibu wa pombe. 

Anamwomba Emmi msamaha na anajuta kwa yale aliyofanya. Anasema 

amekosa mbele ya Mungu, mbele ya Emmi na mbele ya ulimwengu. 

Anasema kuwa amefanya marafiki humo humo hospitalini. Rafiki wa 

kwanza ni muuguzi Nasir na mwingine ni mwathiriwa. Anasema kuwa 

dada zake na kaka walimtapika zamani. Alipokuwa anakanywa juu ya 

tabia yake, alijuta mapuuza. 

Anakumbuka siku yake ya maangamizi alipoenda kwa mamapima na 

kisha baadaye kwenda ngomani kusaka rumba binti fulani alimjia ili 

wacheze. Anaendelea kusema “ nilipoamka ilikuwa asubuhi yaelekea saa 

nne. Niliamshwa na sauti nyembamba ya kushawishi Mandhari ya hapo 

yalikuwa kijumba cha udongo, kimeezekwa kwa mabati mabovu kilango 

kina mianya ya kutosha kupitia ngamia. Pazia la mlangoni limechanika 

halitekelezi tena dhima yake. Yule waliyekuwa naye kitandani alikuwa 

adinasi wa kutisha. 

Bi. Kizee huyo alimwagiza kulipa kwani hakukuwa na huduma za ubwete. 

Alipotoka hapo alitembea kwa miguu kutoka hapo majengo hadi 

kikutaruni. Anaendelea kusema kuwa anashikilia kuwa unyende aliopiga 

uliyanusuru maisha yake. Anasema “ Nafikiri ulipogundua hali yangu 

ulijua nilihitaji dhamira ya matibabu”. 

Tembo anaendelea kumwomba Emmi aende amtoe kwenye lindi la 

majaribu, anamwomba ampe nafasi ya mwisho moyoni. Pia anamwambia 

awasalimie ndugu, wazee na wanao. 

ANWANI 

o Katika hadithi ya ‘Kila mchezea wembe’ kuna wahusika ambao 

walichezea mambo ambayo si mazuri. 
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o Tembo alikuwa mraibu wa pombe ambaye hakusikiliza makanyo na 

maonyo aliyopewa na kaka na dada zake. Hata anakumbuka alizua 

zogo siku ya kusindikizwa kwa mpwa wake. 

o Mke wa Tembo-Emmi alijaribu kumweleza kuwa pombe si chai ya 

kujinywea tu. Anamwambia akilewa ni matusi vipigo na anarudi 

akiwa amebebwa kwa machela. 

o Salim mwathiriwa mwenzake naye yuko hospitalini. 

o Alipolewa alijikuta kwenye chumba cha Bi . Kizee ambaye 

alimwagiza alipe kuwa hakuna huduma za ubwete. 

DHAMIRA 

◆ Mwandishi anadhamiria kueleza madhara yanayoletwa na uraibu wa 

pombe. 

◆ Pia anatueleza umuhimu wa kuomba msamaha hasa unapogundua 

kuwa umekosa. 

MAUDHUI 

Ulevi 

• Tembo alilewa kiasi cha kurudi nyumbani akiwa amebebwa kwa 

machela. 

• Moshi alifia ulevini. Alianguka na kulala kingalingali huku 

viputoputo vya hewa vinamtoka kinywani. 

• Mapipa ya mamapima ya changaa yalisheheni vituko. Si panya 

kuoza, nyoka wafu, si doda na nguo za ndani. 

Madhara ya pombe 

• Tembo yuko hospitalini na anatueleza kuwa hajapata kuona wala 

kubanduka kitandani kwa sababu ya pombe. 

• Kutengwa na jamii, kaka na dada za tembo walimtapika kitambo. 

Pale hospitalini anajihisi mpweke kwa sababu amekosa mtu yeyote 

wa nasaha kuenda kumchungulia. 

• Kutowajali familia, mkewe anamwambia , “ mwenzio kalenda 

ikishawadia sikuoni tena wajitapa una mke na watoto usiojua 

walacho wala wavaacho”.  



65 
 

• Uzinifu. Alipolewa tembo alijikuta kwa kitanda na bi. Kizee. 

• Tembo aliibiwa pesa  hata zile zilizokuwa kwa akaunti yake 

zilikuwa zimeibiwa.  

• Kutumia pesa kwa mambo yasiyo ya kimsingi Bi. Kizee alimwambia 

“ Hakuna huduma za ubwete kwa hivyo alihitaji kulipa”. 

• Tembo akilewa ni matusi na vipigo. Anarudi nyumbani akiwa 

amebebwa na machela  

 

Msamaha. 

• Tembo alimwambia mkewe kwa barua kuwa “ nimekosa mbele ya 

Mungu , mbele yako emmi wangu na mbele ya uso wa ulimwengu. 

Mapuuza. 

• Tembo hakujali familia yake. Mkewe anasema “ wajitapa una mke 

na watoto usiojua walacho wala wavaacho. 

Uzinzi 

• Tembo anapolewa anajipata nyumbani kwa Bi. Kizee ambaye 

anamwagiza  kulipia huduma, Anasema “ Hakuna huduma za 

ubwete hapa lipa usichonge viazi”. 

WAHUSIKA 

1. Tembo 

Sifa zake 

Ni mlevi 

➢ Analewa kiasi cha kurudi nyumbani akiwa amebebwa na machela. 

Ni Mwenye majuto 

➢ Anajutia yale yote aliyoyafanya na uraibu wa pombe na ndio maana 

anamwomba mkewe msamaha. 
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Katili 

➢ Mkewe anasema,” ukilewa ni matusi na vipigo”. Kwa alimpiga na 

kumtusi  mkewe alipokuwa amelewa. 

Mwenye mapuuza 

➢ Anajitapa ati ana mke na watoto ambao hujui walacho wala 

wavaacho. 

Umuhimu wa Tembo 

▪ Amechangia kukuza maudhui ya madhara ya uraibu wa pombe. 

▪ Kupitia kwake tunapata kujua sifa za muuguzi Nasir kuwa ni 

mwenye utu. 

▪ Tembo anawakilisha watu ambao wameathirika kiafya kama vile 

kupoteza macho kwa sababu ya uraibu wa pombe. 

 

2. Emmi ( mkewe Tembo) 

Sifa zake 

Mwenye kukata tamaa 

➢ Alimpeleka mumewe hospitalini na kumwacha huko. Tembo 

anasema,” ningali palepale uliponiacha  siku ile, yapata miezi miwili 

sasa. 

➢ Anamwambia mumewe ampe talaka. 

Mshauri mwema 

➢ Anamshauri mumewe kuacha pombe, anamwambia kuwa pombe si 

chai ya kujinywea tu. 

Umuhimu wa Emmi 

▪ Ni kielelezo cha wanawake ambao wanapitia changamoto katika 

ndoa. Changamoto zinazoletwa na uraibu wa pombe. 
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3. Bwana Salim 

Sifa zake 

Ni mlevi 

➢ Tembo anatueleza kuwa amefanya urafiki na mwathiriwa mwenzake 

anayeitwa salim. 

Mshauri mwema 

➢ Anamshauri Tembo kuwa kuvunjika kwa mwiko si mwisho wa 

upishi. Anaendelea kumpa Tembo matumaini kuwa atapona. 

Mwenye utu 

➢ Tembo anasema Salim amemfaa kwa hili na lile na pia ndiye 

aliyeisalimisha hali yake na kama si yeye pengine angekuwa anaitwa 

mwendandazake. 

4. Muuguzi Nasir 

   Sifa zake 

Mwenye utu 

➢ Tembo anasema kuwa Mungu amekirimia bwana Nasir moyo wa 

ajabu. 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Msemo 

 Kuvunjika kwa mwiko si mwisho wa upishi. ( UK 50) 

Tabaini 

 Mapipa ya mamapima yalisheheni, si panya wa kuoza, si nyoka 

wafu, si doda na nguo za ndani. 

Tashbihi 

 Jamaa wa Salim kufurika wodi kama mchwa kichuguuni 

wanavyokizingira kitanda chake. ( UK 51) 



68 
 

Taswira 

 Tunapewa maelezo ya yule Bi. Kizee . Alikuwa ghofu la mtu, 

mifupa yahesabika , mishipa ya damu imechungulia kwenye ngozi 

Chakavu iliyokunjana kama ya ndovu. 

 Mandhari ya hapo kwa Bi. Kizee yalikuwa kijumba cha udongo, 

kimeezekwa kwa mabati mabovu na kilango kina mianya. 

chuku 

 Kilango cha nyumba ya Bi. Kizee kilikuwa na mianya ya kutosha 

kupitia ngamia. 

Maswali balagha 

 Hakuna starehe nyingine uliyoona ila kunywa pombe? 

 Wazazi na wakwe zako pia uwape heshima? 

 Jamani mume wangu hivi wewe huwezi kurekebisha tabia zako? 

Kuchanganya ndimi 

 Tear gas.( UK 53) 

 Sweetheart. ( UK 54) 

 I’M Angelica . (UK 54) 

 Maintenance. ( UK 55) 

 Thank you.( UK 55) 

 You are in safe hands. ( UK 55) 

 Hadithi ndani ya hadithi 

 Kisa cha Salim kuhusu mhudumu na mkufu wadhahabu . ( UK 56) 

Ushairi 

➢ Shairi la janga la kujitakia . ( UK 50) 

8. KIFO CHA SULUHU-Dominic Maina Oigo 
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MTIRIRIKO 

Ni kisa cha msichana Abigael, mwanafunzi wa chuo kikuu mwaka wa tatu 

kinachoanza kwa mazungumzo kati yake na Natasha rafiki yake wa muda 

mrefu sana. Wanazungumzia changamoto za kimaisha na kiuchumi. 

Changamoto hizi zinaonekana kuwaelekeza kwenye maovu ya kujiingiza 

kwenye mapenzi haramu na ya kiholela ili kujipatia pesa na riziki. 

Katika mazungumzo ya wawili hawa, ndipo  Natasha anapomshauri 

Abigael kutumia dawa anayompa, impe suluhu ( mpenzi wake haramu) 

usingizi, kisha amuibie na kisha kutoroka kwake. Walipania kuzitumia 

pesa hizo kujirembesha zaidi ili wavutie wanaume zaidi na hivyo 

kuboresha maisha yao.  

Siku walipokutana suluhu na Abigael, Abigael alifanya alivyoambiwa na 

Natasha. Baada ya kuweka kidonge kile kwenye kinywaji na kunywesha 

suluhu, suluhu alilala fo fo fo. Abigael alitoa kisu kikali chenye makali 

kuwili kutoka kwenye mfuko mdogo alionunuliwa na suluhu ili kumwua 

suluhu. Kwenye pilkapilka za kutafuta pesa kabla ya kumwua, Abigael 

alipatana na barua ya Bi, suluhu kwa mumewe. Barua hii ilizungumzia 

adha na changamoto chungu nzima alizokuwa amepitia Bi. Suluhu 

kwenye ndoa yao. 

Abigael alitokea kujua kuwa suluhu alikuwa mbunge na mwanzoni 

mchochole akifanya kazi ya kuuza makaa na mwenye mapenzi kwa 

mkewe na familia yake. Aliishia kubadilika.  Barua iliendelea kueleza 

maovu ya suluhu kwa kuwa na vimada wengi alikopotezea pesa  hata 

kutowajibikia familia yake. Abigael alishtushwa na kujua suluhu ndiye 

alimuua mamake kwa kuhofia  kuchukuliwa hatua kwa kulinyakua 

shamba lake. Anatamatisha barua kwa kumwambia kuhusu mipango yake 

ya kujitia kitanzi kutoka  adha hizo zote anazopitia. 

Abigael alimaliza kusoma barua ile huku akibubujikwa na machozi. Sasa 

alipata kukitegua kitendawili cha kifo cha mamake aliyepatikana 

ameuawa na watu wasiojulikana. Abigael alighairi nia ya kumwua suluhu, 

akachukua mfuko na kisu chake akajiendea huku akifanya ahadi na moyo 

wake kuwa atafanya bidii kulihali , ajiandalie riziki yake na kumwachia 

Mungu wajibu wa hukumu. 
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Dhamira 

◆ Mwandishi alikusudia kuelimisha dhidi ya kisasi na kuhukumu, 

kuwa ni kazi ya Mungu.  

◆ Alikusudia kufunza athari za mapenzi ya kiholela na haramu kwa 

wanafunzi na walio kwenye ndoa. 

◆ Mwandishi alikusudia kufichua maovu mengi ambayo hutekelezwa 

na viongozi. 

Ufaafu wa anwani 

o Hadithi nzima imejikita kwa mipango ya Abigael ya kutaka 

kumwangamiza suluhu baada ya kumtilia kidonge kwenye kinywaji. 

Abigael alikuwa ametoa kisu kwenye mfuko wake alionunuliwa na 

suluhu ili achukue pesa kwanza, kisha akapatana na barua 

iliyomghairisha nia yake ya mauaji. 

o Hukumu ya Abigael kwa suluhu ya kutaka kumwua inaoneka kufa 

baada ya kuisoma ile barua iliyomfunulia mengi asiyotarajia . 

Anaishia kughairi hila ya mauaji na kuamua kufanya bidii kulihali, 

ajiandalie riziki yake na kumwachia Mungu wajibu wa hukumu. 

o Kifo cha Bi suluhu, anachoonekana kapanga kufanya , kinaoneka 

kusababishwa na suluhu. Anaeleza adha zote alizompitishia na 

kusema kuwa. “Mume wangu wewe umeniua”.( UK 62) 

o Bi suluhu anaona kifo chake huenda ni kifo cha suluhu, kumaanisha 

kitasuluhisha machungu na majuto aliyo nayo, au kitamtia Suluhu 

furaha kwa yeye mkewe kumwondokea. Anasema... “Mume wangu, 

wewe umeniua na iwapo kifo changu kitakuwa kifo cha suluhu, basi 

silalamiki.” ( UK 62) 

MAUDHUI 

Ndoa na changamoto zake 

• Bi. Suluhu anapitia changamoto chungu nzima kwenye ndoa yake na 

suluhu. Analalamikia suluhu kuwatenga, kulala nje, kumwachia 

jukumu lake pekee kuwalea wanao, kuwa na vimada wengi nje ya 

ndoa, kutofaa kifedha. Anasema maudhi haya yamesababishia 

kukesha na kujuta kuolewa naye na hata kutaka kujitia kitanzi. Huku 
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Abigael akimnywesha Suluhu kile kinywaji, Suluhu alianza kusutwa 

kwenye nafsi yake kwa nini alioa kijanajike ambacho hakikujua 

namna ya kumpenda. Akawa anafikiri namna ya kumshawishi 

Abigael awe mkewe wa kando na mara akawazia jinsi ya 

kumwangamiza mke wake. Hii inadhihirisha changamoto ambazo 

wawili hawa walihisi kwenye ndoa yao. 

Mapenzi 

• Abigael na Natasha walipendana sana na hata kuishi kwenye chumba 

kimoja pale shuleni ili kupunguza gharama ya maisha. Rafiki hawa 

waliaminiana na kushauriana, kupeana tumaini na kushirikiana 

kupunguza upweke. ( UK 59) 

• Abigael na suluhu ni wapenzi. Mapenzi yao ni ya njia panda maana 

Abigael anatumia penzi la Suluhu ili kupata pesa awe mtu. Vilevile 

Natasha anaona kama suluhu anatumia Abigael kama chombo cha 

kujifurahisha ( UK 59). Hali hii ya penzi la kinafiki inaishia kumfanya 

Abigael na Natasha kupanga kumtilia Suluhu kidonge kwenye 

kinywaji ili Abigael ajipatie pesa za kujiboresha zaidi ili wawavutie 

wanaume zaidi wa kuwaboreshea maisha. Mpango huu unakosa 

kutimia Abigael anapopata barua ya mkewe Suluhu, Bi. suluhu 

kwenye mfuko akitaka kumwibia pesa kabla ya kumwua. 

• Suluhu anaonekana kumpenda Abigael kwa dhati. Msimulizi anasema 

“Huku suluhu akinyweshwa kinywaji, akili yake ilizidi kumsuta kwa 

kuoa kijanajike ambacho hakikujua kumpenda. Akawaza jinsi ya 

kumshawishi Abigael awe mkewe wa kando. Anaendelea kusema 

“Alifikiri na kufikiri . Anatamani kila siku awe na Abigael ili azidi 

kufurahia mahaba yake. Suluhu alikuwa tayari kufanya lolote ili 

kudumisha uhusiano huu.” (UK 69) 

• Bi suluhu anaonekana kumpenda mumewe licha ya mabaya 

anayomfanyia. Anatamatisha barua kwa kumwita ; “ wako wa milele” 

( UK 62) . Anamwambia kuwa alimpenda sana tangu siku ile siku 

alipomtaka awe mke wake, muda wote huo waliokuwa pamoja, 

hakumwendea kinyume, hakumsaliti wala kutaka kulipiza kisasi 

chochote. 
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• Suluhu alimpenda mkewe kwa dhati mwanzoni. Bi suluhu anasema 

kwenye barua kuwa anamshukuru kwa mema yote aliyowahi 

kumtendea kabla ya kugeuka na kuwa mumunye, alivyoipenda yao 

mwanzoni.  

• Suluhu anaonekana kubadilika na kughairi ahadi alizopeana kwa mke 

wake mwanzo ndoani. Anaishia kumtelekeza na kujitenga mbali naye 

na hata kutelekeza majukumu yake ya ndoa kama kulea watoto. 

Alipokuwa akinyweshwa kinywaji na Abigael, msimulizi anasema 

kuwa akili yake ilizidi kumsuta kwa kuwa kijanajike ambacho 

hakikujua namna ya kumpenda. Akawa anafikiria namna ya 

kumshawishi Abigael awe mkewe na kando na hayo akiwazia jinsi ya 

kumwangamiza mkewe” ( UK 60. Hii inaonyesha penzi la kinafiki 

alilokuwa nalo Suluhu kwa mkewe. 

Ukatili/ mauti/ mauaji 

• Abigael na Natasha wanapanga njama za kikatili za kumwua Suluhu 

kwa kumtilia kidonge kwenye kinywaji. Abigael anakaribia 

kutekeleza hili janga. Anasitishwa na barua ya kushtua anayopata 

kwenye mfuko wa suluhu. 

• Suluhu ana njama mbaya ya kumwangamiza mke wake. Msimulizi 

anasema; “Akawa anafikiria namna ya kumshawishi Abigael awe 

mkewe wa kando na mara akiwazia jinsi ya kumwangamiza mke 

wake.”  ( UK 60). 

• Suluhu alimwua mamake Abigael kutokana na wasiwasi ikiwa 

angechukua hatua za kisheria kwa kulinyakua shamba lake ( UK 61). 

• Bi. Suluhu anawazia kujitia kitanzi kutokana na adha nyingi 

alizosababishiwa na Suluhu anasema kwenye barua kuwa. “ Mume 

wangu, wewe umeniua na iwapo kifo changu kitakuwa kifo cha 

suluhu, basi silalamiki” ( UK 62) 

WAHUSIKA 

1. Natasha  

Ni rafiki wa dhati wa Abigael. Wanasoma pamoja kwenye chuo kikuu. 
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Sifa zake 

Ni mwenye mapenzi 

➢ Alimpenda Abigael kwa dhati na kuwa naye katika hali zote. 

Ni mshauri mbaya 

➢ Alimshauri Abigael kumtilia dawa kwenye kinywaji na kumwibia 

Suluhu. 

Ni msomi 

➢ Alikuwa anasoma na Abigael kwenye chuo kikuu. Waliishi pamoja. 

Natasha alikuwa amesoma pale kwa zaidi ya miaka saba. 

Ni mvumilivu 

➢ Alivumilia akiendeleza masomo kwa kipindi kirefu. Msimulizi 

anasema kuwa alijua amesoma pale kwa zaidi ya miaka saba na 

hakuelekea kuhitimu (UK 58) 

Umuhimu wa Natasha 

➢ Ni kielelezo cha marafiki ambao hupeana ushauri wa kupotosha 

wenzao. 

 

2. Abigael 

Ni mpenzi wa kando wa suluhu. Ni mwanafunzi chuoni na rafiki wa dhati 

wa Natasha. 

Sifa zake 

Ni msomi 

➢ Alisomea katika chuo pamoja na Natasha. 

Ni mwenye kujali /kuwajibika 
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➢ Alitegemewa na babake kwa kila kitu. Vile vile alitegemewa na 

wanuna wake kwa karo. Hii inaonyesha kuwajibika kwake katika 

hali hii. 

Ni mzinzi/ mkware 

➢ Alizini na suluhu kwa manufaa ya hela. 

Ni katili 

➢ Alipanga njama ya kumwua Suluhu ili kumwibia pesa. 

Ni mwenye kujirudi 

➢ Baada ya kusoma barua ya bi. suluhu, anajirudi na kughairi nia ya 

kumwangamiza. Msimulizi anasema; “Moyoni alifanya ahadi na 

nafsi yake; atafanya bidii kulihali ajiandalie riziki yake na 

kumwachia Mungu wajibu wa hukumu.”( uk 63) 

Ni mwenye mapenzi 

➢ Alimwonyesha Suluhu mapenzi ; “ Alimnywesha kinywaji kama 

mtoto  mdogo.  

➢ Alitamani kila siku awe na Abigael ili azidi kufurahia mahaba yake. 

( UK 60) 

Umuhimu wa Abigael 

▪ Ni kielelezo cha wanafunzi katili ambao hupanga njama za mauaji 

▪ Anaendeleza maudhui ya elimu. Anasoma na Natasha katika chuo 

kikuu  

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Suluhu kuwa ni mkware. Alizini na 

Abigael na vilevile alikuwa na vimada wengine tunavyoelezwa 

kwenye barua ya bi. Suluhu. 

 

3. Suluhu 

Ni mume wa Bi. Suluhu na mpenzi wa kando wa Abigael. 
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Sifa zake 

Ni mzinzi/ mkware 

➢ Alizini na Abigael licha ya kwamba alikuwa na mke  

Ni katili 

➢ Alimwua mamake Abigael kwa kuhofia kumchukulia hatua za 

kisheria baada ya kulinyakua shamba lake.  

➢ Alikuwa anafikiria namna ya kumshawishi Abigael kuwa mke wake 

wa kando na mara akiwazia jinsi ya kumwangamiza mke wake. ( UK 

60) 

➢ Alitelekeza mkewe na wanawe bila  usaidizi wowote ilhali alikuwa 

na uwezo wa  kifedha wa kufanya hivyo. 

Ni mkarimu 

➢ Alimnunulia Abigael mfuko. ( UK 69) 

➢ Alimsaidia mamake mkewe alipokuwa mgonjwa. ( UK 62) 

Ni mwenye matapo 

➢ Alisifia saa yake ya dhahabu kila wakati. ( UK 59) 

Ni mwenye mapenzi 

➢ Alimpenda Abigael kwa dhati kiasi cha kufikiria kumshawishi 

Abigael awe mkewe wa kando.( UK 60) 

➢ Bi. Suluhu anamweleza kupitia kwa barua kuwa alimshukuru 

alivyoipenda familia yake kabla ya kwenda segemnege. 

Ni fisadi 

➢ Alitumia pesa za wananchi kwa kuwalipa wasichana wa vyuo baada 

ya kula uroda nao. Alipanga binti chuoni ahitimu kabla ya muda 

wake kufika. ( UK 61) 

Mkware 

➢ Alikuwa akiwalipa wasichana wa vyuo vikuu baada ya kula uroda 

nao. 
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➢ Alikuwa na Hawara mwingine aliyeishi kumpangia chumba kule 

mjini. 

➢ Alikuwa na mahusiano na Abigael licha ya kuwa alikuwa na mke 

Umuhimu wa Suluhu 

▪ Anaendeleza maudhui ya ukatili. Alimuua mamake Abigael 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za bi. Suluhu kuwa ni mvumilivu. 

Alivumilia mateso kwenye ndoa 

▪ Anawakilisha wanaume ambao si waaminifu katika ndoa zao 

 

4. Bi.suluhu 

Ni mkewe suluhu 

Sifa zake 

Ni mvumilivu 

➢ Alivumilia adha zote alizofanyia na suluhu. Anasema kwenye barua 

yake; “Nimevumilia kwa miaka mingi kwa ajili ya wanetu. 

Nimevumilia madhila yako kwa muda mrefu...”( UK 61) 

Ni msiri 

➢ Hakufichua siri ya mauaji ya mamake Abigael kwa askari. 

➢ Anaahidi kufukiwa na siri zote za suluhu azijuazo licha ya Suluhu 

kumkosea. 

Ni mwenye kuwajibika 

➢ Alijibidiisha kuwalea wanao bila msaada wa mumewe suluhu. 

Ni mwenye mapenzi 

➢ Alimpenda mumewe kwa dhati kiasi cha kutotaka kumtia 

mashakani, wala kufichua siri zake. 

Ni mshauri mwema 
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➢ Anamuasa mumewe kubadilika na kujutia mabaya aliyoyafanya. 

Anasema....! “Nitaendelea kukuasa. Sitachoka kukuasa ikiwa ni 

Mfano wa kumchezea mbuzi gambusi.” ( UK 62) 

Umuhimu wa Bi.Suluhu 

▪ Ni kielelezo cha wanawake ambao huvumilia kwenye ndoa zao licha 

ya changamoto nyingi wanazopitia 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Suluhu kuwa  ni katili. Alimtesa Bi. 

Suluhu na kumuua mamake Abigael 

▪ Anaendeleza maudhui ya uwajibikaji. Analea wanawe bila usaidizi 

wa Suluhu.  
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MBINU NA MATUMIZI YA LUGHA 

Nahau 

 Kuwa kupe. ( UK 58) 

 Kujitia kitanzi. ( UK 61) 

 Gonga mwamba. ( UK 58) 

Uhuishaji/Tashhisi 

 Wakapigwa na upepo wa maisha. ( UK 58) 

 Wakatapikwa na dunia yenyewe bila Simoli. ( UK 58) 

 Moyo ulimpapa na woga ukamvamia. ( UK 60) 

 ...... Ni ishara ya penzi letu ambalo linaanza kuchipuza. ( UK 60) 

 Mara alichomoa kibeti kilichokuwa kimefura na kushiba. ( UK 60) 

 Kisu chake kilimkodolea macho.( UK 60) 

 Kile kisu kilikuwa palepale juu ya kitanda kikiendelea kumkejeli na 

kumcheka Abigael. ( UK 63) 

Takriri 

 Hivihivi. ( UK 58) 

 Yaleyale. ( UK 59) 

 Haraka haraka. ( UK 60) 

 Alifikiri na kufikiri. ( UK 60) 

 Palepale. ( UK 63) 

Tabaini 

 Si kwamba yeye alikuwa amechagua azaliwe katika aila isiyo na 

kitu. 

 Si kwamba yeye hakutamani kuishi mama mabinti wengine. ( UK 

58) 

 Si kule kujaribu tu kwa njia ya maombi. ( UK 58) 

Maswali balagha 

 .... kumwondolea ukungu njiani ? ( UK 68) 

 Umesahau mume wangu? ( UK 61) 
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 .....serikali kupiga marufuku ukataji wa miti katika eneo la Dafrau?. ( 

UK 61) 

 .....ulivyoisha kumtunga mimba na kumwacha bila tumaini? ( UK 

61) 

 Umesahau kilichokuleta humu?. ( UK 60) 

Misemo 

 Kulitupa penzi langu kama jongoo na mti wake  

 Kitumbua kimeingi mchanga. ( UK 61) 

 Kumchezea mbuzi gambusi.( UK 62) 

 Kutia msumari kwenye kidonda. ( UK 63) 

 Mambo kwenda segemnege.( UK 62) 

Methali 

 Jitihada ikabakia kuondoa kudura. ( UK 58) 

 Amlaye nguruwe huchagua aliyenona. ( UK 59) 

 Yaliyopita si ndwele. ( UK 60) 

 Ukitaka kumwua nyani , usimtazame usoni. ( UK 59) 

  Taharuki 

 Msomaji anabaki na shauku ya kujua alivyovaa suluhu. Msimulizi 

anasema ; “Baada ya suluhu kumaliza kuvua vya kuvuliwa “ ( UK 59) 

 Ni taharuki kwa msomaji Bi.suluhu kupitia kwa barua yake kwa 

suluhu anaposema; “ ama cheo chako cha ubunge ulichokipa kwa njia 

nizijuazo mimi...( UK 61) Msomaji anataka kujua mbinu hizi ni zipi? 

 Vilevile msomaji anabaki na shauku ya kujua hatima ya Suluhu baada 

ya kunyweshwa dawa. Je ? Aliamka? Na alipogundua nia ya Abigael, 

alichukua hatua gani. 

 Ni taharuki kwa msomaji anapotaka kujua hatima ya Bi. Suluhu . Je? 

Alijitia kitanzi au aliendelea kuishi ? Wanao je? Nani aliendelea 

kuwakimu?. 

 Msomaji ana hamu ya kujua hatima ya Abigael . Je? Alibadilika na 

kuwacha kuzini na suluhu? Na kama waliachana, aliendeleaje 

kujikimu  kuimarisha na kuwasadia babake na wanuna wake? 
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 Ni taharuki kwa hatua ambayo Abigael alichukua baada ya kujua 

kuwa suluhu ndiye aliua mamake. Je alimshtaki au la? 

 Msomaji anatamani kujua hatua aliyochukua suluhu baada ya kusoma 

ile barua ya mkewe. Kama alibadilika na kuwa mume mzuri au 

aliendeleza zile tabia zake chafu alizokuwa akilalamikia mkewe. 

   Tashbihi 

 ......akaanza kumnywesha kinywaji kama mtoto mdogo .( UK 60) 

 Kulitupa penzi langu kama jogoo na mti wake. ( UK 60) 

 Umejibaidi kama ardhi na mbingu. ( UK 61) 

    Nidaa 

 La !( UK 58) 

 Unajua la kufanya ! ( UK 60) 

 Henda umesahau! (UK 60) 

 Labda hujui ! ( UK 60) 

 Narudia sitawaambua !( UK 61) 

 Nitafikiwa na siri zote nizijuazo ! 

     Sadfa 

 Ni sadfa kuwa suluhu akiwazia kumwangamiza mkewe kwenye fikra 

zake siku ile akinyweshwa kinywaji na Abigael, kumbe hapohapo 

Abigael alikuwa amemtilia dawa kwenye kinywaji hicho na alikuwa 

na kisu chenye makali kuwili alichopania kutumia kumwangamiza 

nacho suluhu. ( UK 60) 

9. AHADI NI DENI-Rayya Timammy 

 

MTIRIRIKO 

Fadhumo alikuwa na furaha tele siku ile Kwani alikuwa amepata barua. 

Barua iliyokuwa imemwita katika shule zinazohesabiwa kuwa ndizo nzuri 

zaidi katika kaunti yao. Siku ilipofika walisafiri hadi mjini ijapokuwa 

baba ni maskini alimtimizia mahitaji yake yote. Kabla kuachana, 

Fadhumo alimwahidi babake kuwa atasoma kwa bidii. 
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Maagano yalikuwa kwamba haturudi nyumbani mpaka mwisho wa 

mwaka. Hata kabla ya kufunga shule habari zilikuja kuwa babake 

amefariki kutokana na ajali mbaya  barabarani . Likizo ilipoisha alirudi 

kuanza kidato cha pili. Hata huo mwaka haukufika nusu alipata tena 

habari mbaya. Maskini sasa alikuwa kiate . Huu ndio ulikuwa mwanzo wa 

visa na matatizo yake Fadhumo. Alipoanza muhula wa tatu aliachishwa 

shule katikati kwani alikuwa hana karo. Maskini alikuwa ndiye kifungua 

mimba wa kike, hivyo ilibidi atoke shule arudi awe mlezi wa nduguze. 

Fadhumo alikubali kuolewa kwa sababu yule bwana alikubali 

atamsomesha nduguye wa kiume amalize na akaahidi pia wale wengine 

watatu wa kike watasaidiwa .Miaka tatu ilipita kama upepo na baada ya 

miaka sita na kujifungua watoto watatu ari yake ya kusoma ilirudi. 

Aliweza kusoma akamaliza kidato cha nne halafu baadaye akajiunga na 

koleji ya kufunza namna ya kufundisha watoto wadogo. Baada ya hapo 

akataka kusoma stashahada. 

Mumewe alipata wengi waliomtia maneno. Mjomba wake Adan ( 

mumewe Fadhumo) alimweleza Adan kuwa mwanamke hapaswi kusoma 

maana atakuja kukukimbia kabisa. Adan alimsikiliza tu lakini alijua 

hawezi kumkataza mkewe kusoma. Alijua mkewe hakuwa na nia mbaya 

naye na aliamua yuko tayari kusimama na mkewe popote na hata ikibidi 

kumsafirisha bora akate ile kiu yake ya elimu.   

DHAMIRA 

◆ Kuonyesha vile elimu ni muhimu kwa watoto wote wawe wa kike au 

wa kiume. 

◆ Kuonyesha vile taasubi ya kiume inavyoweza kumkandamiza 

mwanamke. Kwa mfano mjombake Adan hakutaka Adan 

kusomeshwa. 

◆ Lengo kuu la mwandishi ni kueleza watu kujua umuhimu wa kuweka 

ahadi. Fadhumo alimwahidi babake kuwa atasoma na ndio maana 

aliamua kurudi shuleni. 

◆ Mwandishi pia anaeleza kuwa ni vizuri kuweka ahadi .Adan 

alimwahidi mukewe kuwa atasoma na hakutaka kuvunja ahadi. 
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ANWANI. 

o Fadhumo alimwahidi baba kuwa angesoma kwa bidii. "Ninajua baba 

nitasoma sana, ninajua huna pesa lakini umejaribu sana kulipa karo 

na mahitaji mengine.(uk64) 

o Alipotokea mume aliyetaka kumwoa Fadhumo alikubali kwa sababu 

ya ahadi aliyompa bwana yule maana alikubali atamsomesha 

nduguye wa kiume amalize na akaahidi pia wale wengine watatu wa 

kike watasaidiwa (uk 66) 

o Adan alikuwa amemwahidi mkewe kuwa atasimama naye popote na 

hata ikibidi kumsafirisha bora aikate ile kiu yake ya elimu ndio 

maana hakuyatilia Maana yale aliyokuwa anaambiwa na mjomba 

wake. 

MAUDHUI. 

ELIMU. 

• Fadhumo alikuwa na furaha tele siku ile kwani alikuwa amepata 

barau iliyokuwa imemwita katika shule moja kati ya zile shule 

zinazohesabiwa kuwa ndio nzuri zaidi katika kaunti yao (uk64) 

• Baada ya kuolewa na kukatisha masomo yake Fadhumo alirejelea 

masomo yake na alipata walimu wa kumfunza nyumbani (uk67) 

Alidurusu na alipofanya mtihani alipata alama ya C-. 

KAZI. 

• Bw.Khalif alifanya Kazi ya udereva wa serikali (uk 64) 

• Baada ya kufuzu na kupata astashahada Fadhimo alipata kibarua na 

akawa anasomesha watoto wadogo (uk67). 

UMASKINI. 

• Fadhumo alikubaliana na babake kuwa hatorudi nyumbani mpaka 

mwisho wa mwaka kwa vile pesa za kulipa nauli ya kwenda na 

kurudi kila muhula hazikuwepo(uk 64) 

• Fadhumo aliachia shule katika Kidato cha tatu kwani alikuwa hana 

karo baada ya wazazi wake kufariki hakuwa na yeyote wa 

kumsaidia. 
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MAUTI. 

• Babake Fadhumo alifariki kutokana na ajali mbaya ya barabarani (uk 

65) 

• Mamake Fadhumo pia aliaga dunia (uk 65). 

NAFASI YA MWANAMKE KATIKA JAMII 

• Mwanamke anastahili kukaa nyumbani kutunza nyumba na watoto 

na kumtizama mume bali si kwenda kazini. 

• Mwanamke akisoma atakuja kumtoroka mumewe mjombake Adan 

anasema "yapi haya nasikia mkeo anasoma?Akasoma,atasoma 

mpaka wapi, atakuja kukumkimbia atakuwa jeuri.(uk 68). Hii ndio 

imani ya jamii hii kuhusu mwanamke. 

UKATILI. 

• Fadhumo alipata jamaa ya babake ambaye alikuwa tayari kumsaidia 

kulipa karo lakini kwa masharti Bwana huyo alimwambia 

angemtimizia mahitaji yake yote ila shule zikifungwa aende aishi 

naye kama kimada wake (uk66) 

WAHUSIKA. 

FADHUMO. 

1.Mwenye bidii. 

➢ Fadhumo alikuwa mwenye bidii masomoni ndio maana aliitwa shule 

moja Kati ya zile zinazohesabiwa kuwa ndizo nzuri zaidi katika 

kaunti yao (uk 64) 

➢ Mwalimu mkuu anasema wasichana wote wangalikuwa kama 

Fadhumo kwa bidii na utafiti shule yake ingefanya vyema sana (uk 

65) 

➢ Adan mumewe Fadhumo anasema kuwa hajaona mwanamke 

mwenye bidii kama Fadhumo. Alifanya ulezi na uzito wote wa ndoa 

uonekane kanda la usufi(uk 67). 

2.Mwenye mapenzi dhati. 
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➢ Aliwapenda ndugu zake na ndio maana alikubali kuolewa na Adan 

kwa sababu alikubali atawasomesha nduguye wa kiume na wengine 

watatu wa kike atawasaidia. 

Umuhimu wa Fadhumo 

➢ Kupitia kwake tunapata sifa za Adan kuwa ni mwenye mapenzi ya 

dhati. Alimpenda mkewe sana 

➢ Anaendeleza maudhui ya elimu. Alirudi shuleni hata baada ya 

kuolewa 

➢ Ni kielelezo cha wanawake wenye bidii katika ndoa zao. 

2.Adan 

1.Mwenye mapenzi ya dhati 

➢ Alimpenda sana mkewe Fadhumo ndio maana hakuyaamini Maneno 

mengi aliyopewa na watu (uk 67) 

➢ Adan alimtazama mjombake kwa huruma na kuondoka hapo lake Li 

moyoni (uk 68). 

2.Mwenye busara. 

➢ Hakufuata ushauri mbaya wa mjomba wake 

3.MJOMBAKE ADAN. 

1.Ana taasubi. 

➢ Anatahadharisha Adan kwamba akiendelea kumwacha mkewe 

kwenda kazini na kusoma atamkimbia na kuwa jeuri (uk 68). Pia 

anamuuliza "kwani nani anayevaa suruali katika nyumba ile" 

2.Ni mkarimu 

➢ Alimlea na kumfikisha Adan alipo baada ya babake kufariki (uk 68) 

4.BABAKE FADHUMO. 

1.Mwenye bidii 

➢ Alifanya Kazi ya udereva wa serikali  
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➢ Hakutaka wanawe waishi maisha ya kijungu Jiko kama alivyoishi 

kwa hivyo alifanya bidii kuyakimu mahitaji yao (uk 64) 

2.Mwenye matumaini. 

Alikuwa na matumaini mengi sana kwa watoto wake ndio maana alijitahidi 

kulipa karo na mahitaji yake (uk 64). 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Tashbihi. 

 Maneno hayo yalikuwa kama hirizi aliyoamua kuivaa ili 

yamwongoze (uk 65). 

 Mawazo yalikuwa yanayompitia akilini mzomzo kama picha katika 

kioo cha runinga (uk 65) 

 Fadhumo alimtazama machoni mwake, alionekana kama mtoto 

mdogo aliyekuwa akimtazama mamake(uk 66) 

 Macho yake yalikuwa yanang’aa kama ya mtoto aliyepewa 

peremende (uk 67) 

TASHIHISI. 

 Fadhumo roho ilimruka (uk 65) 

METHALI. 

 Uzito wote wa ndoa unaonekana kanda la usufi (uk 67) 

 Asojua Maana haambiwi Maana (uk 68) 

 Ahadi ni deni (uk 64 

MSEMO. 

 Ikawa ndiyo mwanzo mkoko unaalika maua (uk 67) 

UTOHOZI. 

 Koleji (uk 67) 

10. TOBA LA KALIA-Douglas Ogutu 
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MTIRIRIKO 

Hadithi hii inaanza huku jack akipokea simu ya Siri. Simu ya Siri ilikuwa 

ya kuwaarifu jack, Kalia na mamake siri- Bi. Mshewa ambaye alikuwa 

mwalimu wa kiswahili katika shule ya upili waliosomea jack na siri, kuwa 

walifaa kuhudhuria mahojiano na kituo cha runinga ya kikwetu. 

Hawakujua walichokuwa wanafaa kuzungumzia siku hiyo, ilikuwa ni siri 

ya Siri. 

Siku ya mahojiano, wote watatu – Kalia, Bi mshewa na jack walihudhuria. 

Mtangazaji, na mwelekezi wa kipindi alikuwa Jane Hatibu. Baada ya 

makaribisho, salamu na utangulizi wa kipindi ilikuwa zamu ya siri 

kuzungumza. 

Ni katika mahojiano haya ambayo Siri alipasua mbarika na kutoboa siri 

kuu iliyomwelekeza kuwa Uchina aliko sasa. Alisema kuwa kulikuwa na 

mashindano ya somo la sayansi miongoni mwa shule za upili katika kaunti 

yao. Mshindi angepata ufadhili wa masomo kuanzia shahada ya kwanza 

hadi shahada ya uzamifu katika chuo kikuu cha uhandisi. Wadhamini wa 

tuzo hiyo walikuwa wataalamu wa uhandisi kutoka Uchina. 

Ni katika shindano hili ambapo Jack alinyang’anywa ushindi wake wa 

alama tisini na saba na kupewa siri.  Jane kambo, nafasi yake ya pili ilibaki 

hivyo hivyo na nafasi ya tatu ya siri ya alama tisini kupewa jack. Uhaini 

huu ulipangwa na kuratibiwa na bwana Kalia, babake siri ambaye alikuwa 

mmoja wa wanakamati katika wizara ya sayansi na teknolojia. Alibatili 

matokeo haya. 

Hali hii ilimtia Siri katika hali ya kujihukumu na akaamua kuungama 

mbele ya ulimwengu kupitia runinga ya kikwetu. Ilishangaza wengi, 

wakiwemo wazazi wake, nao pia wakalazimika kuungama pia. Mamake 

aliungama kwa kuchukua pesa alizotuzwa Jack- hangepewa kwa sababu 

alikuwa yatima, kisha kuzitumia kuanzisha biashara ya viatu. Babake 

aliungama kwa kubatili matokeo ya tuzo na ufadhili wa jack na akaahidi 

kumsomesha baada ya hapo. Watatu hawa walirudi nyumbani huku wana 

furaha na huru na huku wakizungumzia baadhi ya vyuo ambayo Jack 

angeweza kusomea. 
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DHAMIRA 

◆ Mwandishi alidhamiria kumulika ufisadi na udanganyifu 

unaofanywa katika nyanja za kishindani kama tuzo, haswa 

ubatilishaji wa matokeo. 

◆ Ilikuwa dhamira yake pia kueleza madhila wanayopitia yatima kama 

vile kubadilishiwa ushindi na kunyanyaswa kifedha kwa vile hawana 

namna ya kupigania haki. 

◆ Mwandishi alinuia kuelimisha namna toba ni muhimu kwa 

wanajamii waliokuwa na kinyongo dhidi ya wenzao na furaha na 

uhuru wanaoishia kuwa nao baada ya kusamehewa. 

ANWANI 

o Siri bin Kalia anaomba toba kwa jack mbele ya ulimwengu mzima 

kupitia runinga ya kikwetu. ( UK 74) 

o Kalia, babake siri na mumewe naye hakusita kuomba msamaha 

kwenye runinga ya kikwetu. Vilevile alimtaka siri kutojisumbua na 

kumsomesha Jack, maana yeye mwenyewe angeshughulikia suala 

hilo.  

o Bi. Mshewa anamwomba msamaha Jack kwa kuitisha nusu ya faida 

Kila mwezi. Toba hii anaiomba kwa niaba yake ili wanake ( familia 

ya Kalia) wasipate laana. 

MAUDHUI 

Ukatili 

• Kalia anafanya ukatili kwa kubatilisha ushindi wa Jack katika 

shindano la masomo ya sayansi. Hii inasababisha Jack kukosa ufadhili 

wa masomo ya shahada ya kwanza hadi ya uzamilifu katika chuo 

kikuu cha uhandisi kutoka Uchina. Kalia alifanya haya kwa ushawishi 

aliokuwa nao kama mmoja wa wanakamati katika wizara ya sayansi 

na teknolojia. 

• Bi mshewa alikabidhiwa zawadi ya Jack katika shindano la masomo 

ya sayansi. Alitumia pesa hizi kumwanzishia biashara ya kuuza viatu 

na kisha kutaka kupewa nusu ya faida kwa pesa zake za ushindi. Huu 

ni ukatili. 
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• Wazazi wa siri wanafanya ukatili kubatilisha ushindi wa Jack na 

kuishia kukosa nafasi ya kuyaendeleza masomo yake, ilhali wao 

walikuwa na uwezo wa kumsomesha siri hata bila ufadhili wowote 

ule. ( UK 73) 

• Ni ukatili kwa familia ya Kalia kuweka siri hii mbaya ya ubadilishaji 

wa nyota ya Jack kwa miaka mingi hadi siku hii siri alipoamua 

kupasua mbarika. 

Adha/ changamoto wanazopitia mayatima 

• Jack anabadilishiwa ushindi wake wa shindano la masomo ya sayansi 

kwa sababu ni mnyonge na hakuwa na uwezo wa kutetea haki zake 

kama yatima  

• Bi. Mshewa anamdhulumu Jack kwa kumwanzishia biashara na pesa 

zake za ushindi wa shindano la masomo ya sayansi na tena 

kumwitisha nusu ya faida kila mwezi, mara anapoona biashara hiyo 

imeanza kunawiri. Jack hakuwa na budi ila kutii maana hali yake ya 

uyatima haikuruhusu kuwa na nguvu za kupigania haki zake.  

• Jack anakosa namna ya kuendeleza masomo yake kwa ukosefu wa 

pesa. Hii ni kwa sababu alikuwa yatima na hivyo wazazi wa 

kumshughulikia majukumu haya hawakuwepo. 

Toba 

• Siri bin Kalia aliomba toba kwa Jack mbele ya ulimwengu kupitia 

runinga ya kikwetu. Hili alipanga kufanya kisiri bila ufahamu wa 

wazazi wake na hata jack. Anapendekeza kumsomesha Jack, jambo 

ambalo babake Kalia anaahidi kulishughulikia .  

• Babake Siri anaomba msamaha kwa Jack kwa kubadilisha uongozi 

wake halali kwenye shindano la masomo ya sayansi. 

• Bi. Mshewa, mamake Siri anamwomba Jack msamaha kwa kuona 

tamaa Jack alipoanza kuimarika katika biashara yake na kuishia 

kumwitisha nusu ya faida ya kila mwezi. Hili anafanya ili kuepuka 

laana kwa wanawe. ( UK 74) 

• Kalia anaomba toba kwa Jack kwa kushiriki ubadilishaji wa ushindi 

wake katika shindano la masomo ya sayansi. Anaongezea kuwa 

atashughulikia kumsomesha Jack zaidi.  



89 
 

• Jack anakubali toba ya siri, Kalia na Bi. Mshewa. Anasema kuwa hana 

ngoa nao. Anaendelea kuwashukuru kwa kumruhusu kufanya 

biashara. Anafurahi sana na kushabikia suala la yeye kupewa nafasi 

ya kuendeleza masomo yake. Furaha inaoneka kutanda kati ya Kalia, 

Bi. Mshewa na Jack huku wakirudi nyumbani baada ya kufanya toba 

na Jack. Wote hawa walihisi furaha na huru baada ya toba hii. 

wanazungumzia vyuo ambavyo Jack angependa kusomea, huku 

wakiwa njiani.  

Elimu 

• Jack na siri walikuwa marafiki wa miaka mingi. Vilevile walikuwa 

marika na walisoma shule moja ya msingi na vilevile sekondari. ( UK 

69) 

• Jack na Siri wanaonekana kuwa wanafunzi wa bidii na ubunifu 

mkubwa wanapoibuka wa kwanza na wa tatu katika shindano la 

masomo ya sayansi. Katika wawasilishaji ishirini bora, Jack na siri 

waliibuka miongoni mwa watano bora. 

• Mamake siri, Bi. Mshewa anaoneka kufurahia ufasaha anaozungumza 

kiswahili Jane Hatibu kila mara alikuwa akitabasamu na kutingisha 

kichwa.  

• Vilevile Bi. Mshewa alifundisha kiswahili katika shule ya upili 

waliosomea siri na Jack. 

• Kalia alikuwa msomi, ndio maana alikuwa mmoja wa wanakamati 

katika wizara ya sayansi na teknologia. Wakati huu wa tuzo ya 

masomo ya sayansi alikuwa wiki nzima akishughulika na mipango ya 

kufanikisha hafla hiyo. 

• Siri ni msomi . Jane Gatoni anamsifia kwa ugwiji wake katika lugha 

ya kiswahili kinyume na wengine waendao nje ya nchi zao ambao 

hugeuka na kudharau lugha yao. Vilevile Siri anawafundisha wachina 

wengi kiswahili. Siri anatetea kauli hizi za kupenda kiswahili hata 

akiwa nje ya nchi kwa sababu ya vitabu alivyosoma akiwa shule ya 

upili ; mwisho wa kosa. Huu ni usomi wa hali ya juu kwa siri. 

WAHUSIKA 

1. Jack 
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Ni rafiki ya siri 

Sifa zake 

Ni mwerevu 

➢ Aliibuka mshindi kwenye shindano la somo la sayansi, japo nafasi 

yake ilipokwa, siri anasema kuwa kazi yake ilikuwa ya kupigiwa 

mfano na mawazo na fomyula alizoibua Jack zimetumiwa vitabuni. 

➢ Katika mtihani wa kidato cha nne yeye pamoja na siri walipita kwa 

alama za juu. Hii haikutosha maana Jack alimpiku siri kwa alama 

tatu. 

➢ Alikuwa na ujuzi wa kuunganisha mitambo na kuhakikisha kuwa 

mawasiliano ya siri na wazazi wake yalifanikiwa. Hii ni licha ya 

yeye kuwa hajasoma na kufika chuo kikuu. 

Ni mwenye kusamehe 

➢ Alikuwa radhi kuwasamehe wote, kuanzia kwa Siri hadi wazazi 

wake licha ya kupokwa nafasi ya ushindi wake kwenye shindano la 

somo la sayansi miongoni mwa shule za upili. 

➢ Siri anamtaja Jack kama ambaye hana kinyongo hata baada ya 

kutendewa maovu. ( UK 73) 

Umuhimu wa Jack 

▪ Anaendeleza maudhui ya elimu. Alikuwa mwerevu na mwenye bidii 

shuleni 

▪ Ni kielelezo cha watoto mayatima ambao hupitia hali ngumu na hata 

kukandamizwa katika jamii 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za wazazi wa Siri kuwa ni katili. 

 

2. Siri 

Ni mwanawe kalia na Bi. Mshewa. Vilevile ni rafiki wa dhati wa Jack. 

Sifa zake 

  



91 
 

Ni msomi 

➢ Alisoma pamoja na Jack kwenye shule ya msingi na shule ya upili. 

Wote na siri walipata alama za juu kwenye mtihani wao wa mwisho 

wa kidato cha nne. 

➢ Anaeleza namna anavyopenda kusoma kiswahili na licha ya yeye 

kuwa msomi wa kisayansi, alisoma riwaya ya mwisho wa kosa na 

vile vile yeye husoma riwaya na tamthilia mbili kila mwezi na 

angalau diwani ya mashairi kila baada ya miezi miwili. 

➢ Aliibuka wa tatu kwenye shindano la somo la sayansi kwenye shule 

za upili. 

Ni mpatanishi/ mpenda toba 

➢ Alipanga mahojiano ya runinga ya kikwetu yaliyoishia kuvumbua 

uovu aliofanyiwa Jack na hapohapo kuombana msamaha na kuamua 

kuishi vizuri hapo na hata baadaye. 

Ni mwenye mapenzi 

➢ Aliwapenda wazazi wake ndio maana aliwasiliana nao kila mara 

kutumia njia ya skype. Jack ndiye huunganisha mitambo.  

Umuhimu wa siri 

▪ Ni kielelezo cha watu ambao hujuta baada ya wengine kutendewa 

maovu na kuomba msamaha 

▪ Anaendeleza maudhui ya elimu. Alikuwa mwerevu na mwenye bidii 

shuleni 

 

3. Kalia 

Ni babake siri na mumewe bi. Mshewa. 

Sifa zake 

Ni mwenye mapenzi 

➢ Alimpenda mwanawe sana kiasi cha kumpoka Jack ushindi na 

kumpatia Siri nafasi ya kupata ufadhili wa shahada ya uzamifu 

kutoka Uchina. 
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Ni fisadi 

➢ Alimpoka Jack nafasi ya ushindi wa shindano la somo la sayansi na 

kukosa nafasi ya ufadhili wa shahada ya uzamivu Uchina. Alitumia 

nafasi yake ya kuwa mwanakamati katika wizara ya sayansi na 

teknolojia iliyoshughulika na mipango ya kufanikisha hafla hiyo. 

Ni katili/ dhalimu 

➢ Alimpoka Jack ushindi wa shindano la somo la sayansi na kukosa 

nafasi ya ufadhili wa shahada ya uzamifu Uchina. Licha ya yeye 

kuwa na uwezo wa kifedha kumwelimisha mwanawe siri, pia 

hakuchukua nafasi ya kumwelimisha hadi baada ya Siri kutoboa siri 

kwenye runinga. 

Ni mnafiki 

➢ Waliahidi kuwa wangemfunza Jack hadi afikie kilele cha masomo 

yake katika mazishi ya wazazi wake waliofariki katika  ajali ya 

barabara, ila badala yake hawakumsaidia na mbaya zaidi kumpokea 

Jack ushindi wake kwenye shindano la somo la sayansi. 

Umuhimu wa Kalia 

▪ Ni kielelezo cha wazazi ambao ni fisadi. Anamwibia Jack ushindi 

wake 

▪ Anaendeleza maudhui ya ukatili namna alivyomfanyia Jack 

4. Bi.mshewa 

Ni mkewe Kalia na mamake siri. 

Sifa zake 

Ni mnafiki 

➢ Waliahidi kuwa wangemfunza Jack hadi afikie kilele cha masomo 

yake katika mazishi ya wazazi wake waliofariki katika ajali mbaya 

ya barabarani, na hawakufanya hivyo. Badala yake alimwitisha Jack 

nusu ya faida ya biashara yake ya viatu alipoona fanaka kwenye 

biashara hiyo. 
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Ni msomi 

➢ Ni mwalimu wa kiswahili katika shule waliyosomea Jack na siri, na 

alifurahi sana Jane Gatoni alivyozungumza kiswahili kwa ufasaha. 

Ni mwenye kujirudi 

➢ Anaungama makosa yake kwa kuonea Kijicho mafanikio ya biashara 

ya Jack ya kuuza viatu na kumwitisha nusu ya faida . Anasema kuwa 

hataki laana kwa wanawe. ( UK 74) 

 

5. Jane Gatoni 

Ni mtangazaji wa runinga ya kikwetu. 

Sifa zake 

Ni mchangamfu 

➢ Aliwakaribisha wageni ; Kalia, Bi. Mshewa na siri kwa uchangamfu 

kwenye mahojiano siku hiyo. 

Ana umilisi wa kiswahilli. 

➢ Alizungumza kiswahili kwa ufasaha uliomfurahisha Bi. Mshewa 

ambaye anafundisha kiswahili katika shule ya upili ya Kayole. 

Ni mkarimu  

➢ Aliwakaribisha Kalia, Bi.mshewa na siri kwenye kipindi cha 

mahojiano kwenye runinga ya kikwetu, kisha kuwakaribisha kwa 

kuwapa sharubati ya machungwa. 

Ni mwenye shukrani 

➢ Alishukuru Siri kwa kukubali mwito wa kuhudhuria kipindi hicho 

cha nyumbani ni nyumbani. ( UK 79) 

➢ Kipindi kilipoisha aliwasalimia watatu hao, aliwashukuru kwa muda 

wao kisha akahitimisha kipindi. ( UK 75) 
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MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Tashbihi 

 Meno meupe mithili ya theluji. ( UK 69) 

Taswira 

 Tunapewa taswira za mwonekano wa Siri. Msimulizi anasema kuwa; 

“Urefu wa kimo , rangi ya maji ya kunde na macho meupe mithili ya 

theluji.....” ( UK 69) 

 Tunapata taswira ya ukumbi wa mahojiano. Anasema “Ukumbi wa 

mahojiano ulishamri usafi asiowahi kuona Jack. Makochi yenye 

rangi ya manjano yalipendeza mno....” 

 Msomaji anapewa taswira ya urembo wa mtangazaji Jane Gatoni. 

Anasema ; “Alikuwa mrembo kupindukia na mavazi yake 

yalioingiana sawasawa na mada alizoshughulikia katika kipindi 

chake cha nyumbani ni nyumbani” ( UK 70 

Tabaini 

 Si masomo, si michezo, si kifedha. ( UK  69) 

Uhuishaji 

 Lilikuwa limetii (shati) amri ya kunyooka. ( UK 69) 

 ........tamaa ilinivaa. ( UK 74) 

Nidaa 

 ........ safari hizi! ( UK  69) 

 ........ Amani ! ( UK 71) 

 Mwanangu! ( UK 71) 

 .........kipasua mbarika! ( UK 72) 

 Jack! ( UK 72) 

 ............. Si mimi niliyeshinda! ( UK. 72) 

Methali 

 Lisilobudi hubidi. ( UK 74) 

 Maji alikwisha yavulia nguo, sharti ayaoge. ( UK 74) 
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Majazi 

Siri  

Jina lake halisi ni siri bin Kalia. Alificha siri ya kufichua kupokwa 

kwa ushindi wa Jack wa lile shindano la somo la sayansi na akakosa 

ufadhili. Msimulizi anatueleza kuwa, siri alimwonya Jack dhidi ya 

kumweleza yeyote haswa wazazi wake. Hatimaye alitoboa siri ile 

kwa ulimwengu kupitia runinga ya kikwetu na wakaishia kuombana 

msamaha. 

Jack masumbuko. 

Ni rafiki yake siri. 

Masumbuko ni hali ya taabu dhiki na mashaka. Jack masumbuko 

anapitia hali ya masumbuko; Kwanza kwa kupoteza wazazi wake na 

kubakia yatima, kisha katika uyatima huu anapokwa ushindi wake 

wa shindano la somo la sayansi. Vilevile anakosa karo na kukosa 

kujiunga na chuo kikuu licha ya kupita mtihani wake, ni miaka saba 

sasa. Jack pia analazimika kumpa bi.mshewa nusu ya faida ya 

biashara yake ya kuuza viatu. Hana budi ila kusalimu amri kwa 

sababu ya unyonge wake. Haya yote ni masumbuko. 

 

11. NIPE NAFASI-Mzamane Nhalapo 

 

MTIRIRIKO 

Mama aliamka mapema huku macho yakiwa mekundi kana kwamba alikuwa 

amelia usiku kucha na kusema,"Leo tunaenda makongeni kwa jamaa ya baba 

yenu", kwa sababu tukiendelea kukaa hapa hatutaweza kupata chakula.” 

Tulianza safari. Hewa  ilikuwa ya baridi shadidi na iligandisha mwili kabla ya 

kufika kijijini mwili wa mkhathini ulikuwa  umekakamaa na ngozi yake 

ilikuwa imechujuka. Hakuwa anapumua. 

Tulipofika kwa jamaa yake baba kulikuwa na mchanganyiko wa furaha na 

huzuni.Jamaa yake baba ilifurahi kutuona sisi watoto wa Ndugu yao, lakini 

taswira ya mama akiwa amebeba maiti ya ndugu yetu Mkhathini iliwatia 

wasiwasi. 
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Mama alikuwa na maswali ya kujibu hasa kwa kutoomba ruhusu ya kuja 

kutoka kwa Mumewe au wakwe zake. Mama alijibu "Ninawataka wanawake 

waelewe kuwa wanaume wanaposhindwa kutekeleza wajibu wao kama 

viongozi katika familia kiasi kwamba watoto wao wanakufa njaa, hawafai 

kukaa tu bila kuchukua hatua zozote.” 

Jibu lile la mama lilileta  minong’ono katika nyumba ile, wanaume katika 

nyumba ile walikuwa hawatulii walihisi kuwa mama alikuwa amewatusi na 

bila shaka kuna wale waliotamani wangekuwa na nafasi wasingechelea 

kumtia mikononi na kumrudi vilivyo. 

Mama akiendelea kusema kuwa wanawake wanachukuliwa kuwa watu dhaifu 

na wenye vitambuzi finyu wanalazimika kuomba ruhusu ya kufanya hata 

mambo madogo kama vile kuwatembelea marafiki na wazazi wao, kutafuta 

ajira, kujiendeleza kimasomo, kutafuta ufadhili au mikopo hata serikali 

zinanyima wanawake uhuru. 

Matweba na wanaume wenzake walikuwa wamejaribu sana kuzilinda 

tamaduni na desturi, pamoja na kuisimamisha familia ya Belo. Mwishoni 

mwa nwaka huo, mamangu alikuwa mwalimu wa shule ya msingi, bila idhini 

ya mumewe wala wazazi wa mume wake. 

ANWANI. 

Wanaume katika hadithi hii hawataki wanawake kupewa ruhusu ya kufanya 

mambo. 

Mama Kazili alihitaji kuomba ruhusu kutoka kwa mumewe au wakwe ya 

kufanya mambo madogo kama vile: 

• Kuwatembelea marafiki na wazazi wao  

• Kutafuta ajira 

• Kujiendeleza kimasomo 

• Kutafuta ufadhili au mikopo 

Wanaume walikuwa katika nyumba ile walitamani wangekuwa na nafasi 

wasingechelea kumtia mikononi na kumrudi vilivyo hii ni kwa sababu 

walihisi kuwa mama Kazili alikuwa amewakosea heshima. 
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DHAMIRA. 

◆ Lengo kuu la mwandishi ni kuonyesha namna utamaduni katika 

serikali ilivyowakandamiza wanawake, kwa mfano chama cha taifa 

cha Basutoland ambayo kila mara inajigamba kwamba 

imechaguliwa na wanawake kwa kuwa wanaume wanashabikia 

chama cha Basutoland Congress party, mama Kazili anasisitiza 

kuwa jamii na serikali zinawanyima uhuru. 

◆ Mwandishi pia alitaka kuonyesha changamoto nyingi ambazo 

mwanamke anapitia katika jamii, kwenye ndoa na hata taifa zima 

lenye sera za kumkandamiza. 

◆ Mwandishi alidhamiria kuonyesha nafasi kuu ambayo mwanamke 

anatekeleza kwenye jamii haswa kuisimamisha ndoa na kuwalea 

watoto. 

MAUDHUI. 

1.UTAMADUNI 

• Wazazi wa baba ya msimulizi walimtaka mama yake kuelewa kuwa 

mume kuwa na wake wengi lilikuwa jambo la kawaida jambo 

ambalo 'mke mwema' hakufaa kulalamika (uk76) 

• Mwanamke alistahili kuomba ruhusu kutoka kwa mumewe au 

wakwe alipotaka kutembelea jamaa. Matweba alimuuliza ,'ina maana 

kwamba hukuomba ruhusu ya kuja huku kutoka kwa mumeo au 

wakwe zako?'.(uk 78) 

• Sheria za kijamii zinamchukulia mwanamke kama mtoto 

anayetarajiwa kuwa chini ya uelekezi na utunzaji wa mwanaume (uk 

80) 

• Maamuzi yaliyofanyiwa kwenye kraal yalikuwa hayawezi 

kubatilishwa. Maamuzi hayo yalichukuliwa kuwa matakatifu kwa 

Maana waume walitakaswa na Viongozi wa familia na mwenyezi 

Mungu (uk 81) 

• Mama Kazili alitaka kuwaacha watoto wake kwa jamaa mpaka hali 

itakapokuwa sawa lakini jamaa za mumewe wakasema hawatakubali 

amdhalilishe mumewe kwa kuwatawanya watoto wake kwa 

kusingizio cha kutafuta kazi pasi na kibali kutoka kwa yeyote. 
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2.NAFASI YA MWANAMKE KATIKA JAMII 

• Mwanamke alistahili kuzaa ili kuendeleza familia. Msimulizi 

anasema kuwa mamake alihitaji kuwa makini alipozungumza la 

sivyo,wanagemkumbusha kuwa Ndugu yao hakumwoa kutoka 

Swaziland kuwaulia watoto, aliolewa pale kuwatengeneza watoto na 

kuendeleza familia ile (Uk 78) 

• Mwanamke kuadhibiwa na mumewe-Msimulizi anasema kuwa 

mwanamke mmoja aliadhibiwa Vikali kwa kumwambia mumewe 

waziwazi kuwa alikuwa mzembe (uk79) 

• Wanawake wanachukuliwa kuwa watu dhaifu na wenye utambuzi 

finyu, wanalazimika kuomba ruhusu ya kufanya hata mambo 

madogo kama vile kuwatembelea marafiki na wazazi wao. 

• Mama Kazili akiendelea kusema kuwa serikali ilitekeleza hila 

ambayo kila mara inajigamba kwamba imechaguliwa na wanawake 

kwa kuwa wanaume wanashabikia chama cha Basutoland Congress 

party. Jamii na serikali zinawanyima wanawake uhuru (uk 80) 

• Wanawake waliketi sakafuni na wanaume waliketi kwenye viti 

(uk81) 

3.UMASKINI. 

• Mamake  Msimulizi kukopeshwa pesa za nauli ya gari na 

mwanamke mwenye huruma kijijini.(uk77) 

• Msimulizi na mamake walisafiri hadi huku kwa jamaa ya baba yao 

kwa sababu nyumbani hawakuwa na chakula 

4.BIDII 

• Mwishoni mamake Msimulizi alikuwa mwalimu wa shule ya Msingi 

,bila idhini ya baba wala wazazi wa mume kutokana na mshahara, 

walienda shule. 

5.MAUTI 

• Mkhathini aliaga dunia (uk77) 
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6.USHIRIKIANO 

• Wafuga farasi walikuja kuwachukua watu katika janibu hizi 

waliwajali wengine kuliko wale walioishi kwenye sehemu tambarare 

au mjini. 

WAHUSIKA 

MOSHE (BABAKE MSIMULIZI) 

.Mwenye bidii. 

➢ Alienda Afrika Kusini kufanya kazi migodini (uk76) 

Ana mapuuza. 

➢ Alipuuza familia yake alipokosa kutuma pesa za matumizi 

Ni mzinzi. 

➢ Kulikuwa na uvumi kwamba alikuwa na mke mwingine huko 

migodini. 

Umuhimu wa Moshe 

▪ Ni kielelezo cha wanaume ambao wanakosa kujukumika kikamilifu 

majukumu ya unyumba 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za mama Kazili kuwa ni mwenye 

kuwajibika, anawakimu wanawe kikamilifu bila usaidizi wa 

mumewe 

WAZAZI WA MOSHE. 

Ni Watamaduni 

➢ Walikuwa wamedinda kusikiliza malalamishi ya mamake Msimulizi 

kuhusu suala la mke mwingine na walimtaka mamake kuelewa kuwa 

mume kuwa na wake wengi ilikuwa jambo la kawaida. 
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MAMA KAZILI 

Mvumilivu. 

➢ Yeye na watoto wake walivumilia hali ngumu ya maisha hata 

mumewe alipokataa kuwatumia pesa za matumizi na Kutumia 

wazazi wake. 

Ni Jasiri 

Alikabiliwa na jamaa za mume wake hasa waliposema arudi swaziland 

.Alisema "Hakuna yeyote anayeweza kunilazimisha kurudi swaziland hata 

huyo mume wangu" 

Ni Mwenye bidii  

➢ Aliupanga utamaduni na kuhakikisha kuwa amekuwa mwalimu bila 

idhini ya wazazi wa mume wala mume na kutokana na mshahara 

wake mdogo aliwapeleka watoto wake shuleni. 

Umuhimu wa Mama Kazili 

▪ Anawakilisha wanawake ambao ni jasiri kiasi cha kupinga maovu 

dhidi yao 

▪ Anaendeleza maudhui ya uwajibikaji. Anawakimu wanawe 

kikamilifu licha ya mumewe kutelekeza majukumu yake 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Moshe, kuwa ana taasubi za kiume. 

4.Matweba 

Ana taasubi ya kiume 

➢ Yeye pamoja na wanaume wa familia ya Belo wanawakandamiza 

wanawake kuwa chochote mwanamke afanyacho lazima aombe 

ruhusa. 
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MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

1.Chuku 

 Hewa ilikuwa ya baridi shadidi na iligandisha hata boho za mifupa 

mwilini(uk77) 

2.Uzungumzi nafsia 

 Mamake Msimulizi alikuwa akijizungumzia kwa kusema "Nitarudi 

na kufanya kazi ili niweze kuwakimu leo lazima watapata 

chajio....(uk77) 

3.Mbinu rejeshi 

 Msimulizi anakumbuka kesi moja iliyokuwa imefanyika miaka 

miwili iliyopita kijijini habelo, ambapo mwanamke mmoja alikuwa 

amemwambia mumewe waziwazi kuwa alikuwa mzembe (uk79) 

 

12. NILITAMANI-Phibian Muthama 

 

MTIRIRIKO 

Tumaini anapitia hali ngumu ya kifedha. Hadithi inaanza adhuhuri 

hii yenye jua la utosini anapoanza kutembea kijiji baada ya kijiji, 

vichochoroni na barabarani angalau kutafuta riziki. Anahisi njaa 

sana. 

Baada ya kuishi na Nina kwa muda sasa, Tumaini aliamua kuhama 

na kujiishia. Nina alikuwa mwenye roho safi na alimfaa kwa mengi 

ila hakutaka kuendelea kumtegemea sana. Alienda stendi na kuomba 

usaidizi wa konda na akafikishwa kariokoo, naye konda akafanya 

hivyo. 

Kwenye tembea tembea zake, Tumaini alipatana na booking office 

ya mabasi ya Tahmeed. Hapo alienda akaomba msaada wa ajira, 

chakula na nauli. Alipewa shilingi elfu tano za Tanzania na namba 

yake ya simu. Hapo alizitumia hizo pesa kuununua urojo na kisha 
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kununua mboga za matembele alizoenda nazo nyumbani kwa 

kyondo. Rafiki yake Jenifer alifurahi sana kwa ujio wake  

Jumamosi moja Tumaini alitumiwa pesa na rafiki yake. Hii ilikuwa 

bahati ajabu. Aliamua kubarizi coco beach. Huku alipatana na 

mwanaume mmoja kwa kina Romeo. Mwanaume huyu alikuwa 

mtanashati na mwenye matumaini makubwa ya mapenzi ya kweli na 

ndoa kwa Tumaini. Mwishowe waliingia garini na Tumaini na 

akaanza kupelekwa asikojua. Baada ya mwendo wa saa moja hivi 

Romeo aliegesha gari na kuanza kumwonyesha Tumaini majumba 

ya kifahari karibu na ufuo wa bahari. Romeo hatimaye alimpasulia 

Tumaini mbarika kuwa walipokuwa palikuwa peponi naye Romeo 

hakuwa mtu wa kawaida. Kidogokidogo Tumaini alisikia 

mawasiliano ya Romeo kwa simu yakisema; “We need her blood 

faster!” Tumaini alishtuka sana. Huku Romeo akiendelea 

kuzungumza kwa simu, Tumaini aliruka nje na kuponyoka. Hii 

haikuwa ndoto yake kati ya mambo mengi aliyotamani. 

DHAMIRA 

◆ Mwandishi alikusudia kukashifu tamaa nyingi zinazoweza kuelekeza 

mtu kwa hatari  

◆ Vilevile alidhamiria kuelimisha watu wawe macho na makini 

kutoamini watu wanaoonekana kuwa wazuri kwa macho, huenda 

wana nia mbaya kwao. 

◆ Dhamira ya mwandishi vilevile ni kuwatia moyo vijana ili watie tija 

zaidi katika juhudi zao za kutafuta ufanisi na wasitegemee wala 

kutarajia kupata ufanisi huu kwa njia za mkato. 

 

ANWANI 

Kutamani ni kupata hamu ya kupata au kuwa na kitu fulani. 

o Tumaini anayatamani maisha aliyoishi Nina. Anasema ; “Nilihisi 

nikaze kamba , nami niishi maisha kama yake au zaidi ya yake, 

maisha yanikubali, nami nikayakubali, tukakubaliana na kukafaana “ 

( UK 85) 
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o Tumaini anabarizi kwenye ufuo wa bahari pale coco beach, mawazo 

ya tamaa ya maisha mazuri yanamvaa. Anasema; “Nikaanza kuvuta 

taswira ya maisha mapya, nifanyeje nipate kitakacho?” 

o Baada ya kupatana na Romeo, Tumaini anamwona mtanashati na 

kutamani kuwa mpenzi wake wa ndoa. Amwoe kama jana vile. ( UK 

89) 

o Mwishoni mwa hadithi, msimulizi – Tumaini analaani tamaa nyingi 

aliyokuwa nayo na ambayo aliona kama karibu imwelekeze pabaya 

na kwenye hatari nyingi.  Anasema ‘Nilitamani niwe na mali na 

mume mzuri lakini si kwa namna hii.’ ( UK 91) 

MAUDHUI 

Tamaa 

• Tumaini anatamani kuyaboresha maisha yake na kuyatoa kwa hali 

mbaya yaliyo ndani. Anasema ; “Nimekuwa nikiwaza na kutafakari 

sasa jinsi ya kuishi maisha bora , yanifaayo na 

niyafaayo........Natumai na kuota mambo yatakuwa barabara” ( UK 

84) 

• Tumaini anatamani maisha aliyoishi Nina. Anasema alimwonea 

Kijicho alivyokuwa na mume mzuri, mali nyingi waliyomiliki naye. 

Anasema; “nilihisi nikaze kamba nami niishi maisha kama yake au 

zaidi ya yake, maisha yanikubali nami niyakubali, tukubaliane na 

tufaane” ( UK 85) 

• Tumaini alipokuwa anabarizi kwenye ufuo wa bahari pale coco 

beach, mawazo ya tamaa ya maisha mazuri yanamvaa. Anasema;  

“Nikaanza kuvuta taswira ya maisha mapya, nifanyeje nipate 

nitakacho? ( UK 88 ) 

• Baada ya kupatana na Romeo, Tumaini anamwona mtanashati na 

kutamani kuwa mpenzi wake wa ndoa. Amwoe kama vile jana. ( UK 

89) 

• Hatari aliyopitia Tumaini kuishia kupelekwa peponi na Romeo 

aliyetokea kuwa si mtu wa kawaida na hata kuhatarisha maisha yake 

aliposikia mazungumzo ya simu ya Romeo......; “we need her blood 

faster!” Inamfanya Tumaini kulaani tamaa ya kuzidi aliyokuwa 
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nayo. Anasema; “ Nikatamani nijipate kwetu Kenya ikiwa miguu 

yangu ingeniruhusu. Nilitamani niwe na mali na mume mzuri lakini 

si kwa namna hivi.” 

Umaskini 

• Ni uchochole au ukosefu wa uwezo wa kifedha wa mtu kujikimu. 

Tumaini anahisi uchovu baada ya kutembea mwendo mrefu na 

kwenye jua la utosini kutafuta riziki. Anasema; “Nimetembea tangu 

asubuhi kijiji baada ya kijiji, vichochoroni na barabarani, kusaka cha 

kutafunia siku hii na pengine cha kusukuma wiki!” Hii ni hali ya 

umaskini bila shaka. 

• Ukosefu wa pesa unamfanya Tumaini kuomba konda ampeleke 

mjini japo hakuwa na hela. Konda anamkubalia na kumpeleka hadi 

kariokoo. Vilevile analazimika kuomba usaidizi wa kifedha pale 

kwenye booking office ya Tahmeed na anapewa shilingi elfu tano za 

Tanzania. Hizi anazitumia kuununua urojo na mboga za matembele 

alizoenda nazo kwa kyondo kwa rafiki yake Jenifer aliyefurahi sana. 

• Umaskini na tamaa vinamfanya Tumaini kujiingiza kwenye hatari 

iliyotishia kumpotezea maisha. Anashawishika kumpenda Romeo, 

mtu waliyejuana kwa kipindi kifupi sana hadi anampeleka kwenye 

gari hadi sehemu asiyojua na kumpasulia mbarika kuwa hakuwa mtu 

wa kawaida na alikuwa amempeleka peponi. Tumaini anatoka na 

kunusurika kwenye mtego huu na kalaani umaskini na tamaa 

iliyomfikisha kwenye hali kama hii. 

Udugu na kufaana. 

• Ni hali ya kusaidia mwenzake japo hamna mahusiano ya kiukoo na 

bila kutarajia kitu kwa niaba ya huo msaada. 

• Nina anaonekana rafiki wa dhati. Tumaini aliishi kwake kwa miezi 

mitatu bila manung’uniko na kung’aa kwa mambo mengi. Tumaini 

anasema; “kila siku niliona kama nipo likizoni maana alinitembeza 

sehemu hadi sehemu, kuona miji tofautitofauti na kujua jinsi 

nitakavyokabiliana na hali ya maisha katika nchi hii. Alinifunza 

mambo aina aina si upishi, si kuishi na watu kwa wema na kunitoa 

usungo!” ( UK 84) 
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• Konda anaonekana mtu mwenye utu anapomsaidia Tumaini kwa 

kumsafirisha mjini akiwa hana hela. Huu ni udugu na kufaana wa 

hali ya juu. 

• Mhudumu wa kampuni ya Tahmeed aliyekuwa upande wa kushoto 

anamsaidia Tumaini na shilingi elfu tano za Tanzania. Hizi 

zinamsaidia kununua urojo na mboga za matembele anazoenda nazo 

kwa Jenifer jioni ile. 

• Jenifer anamhifadhi Tumaini kipindi hiki anachopitia hali ngumu 

ambayo hakuwa na pesa wala kibarua. Tumaini anasema; “ alikuwa 

si mtu wa makuu. Alitosheka na hicho tu nami nilipenda uelewa 

wake. Ni nadra kupata mwanamke wa namna yake mjini zama hizi, 

nadra sana.” ( UK 77) 

• Romeo anaonekana mwenye msaada kwa Tumaini mwanzoni. 

Anamtaja Tumaini kimapenzi na kutaka kumwoa pia. Anamwambia 

Tumaini atakavyomfanya Kuwa tajiri. Inakuja kufikia mwishowe 

Kuwa kumbe huu haukuwa udugu wa kufaana wala mapenzi ya 

kweli kwake bali utapeli. Alikuwa mtu asiye wa kawaida na alipanga 

njama ya mauaji ya Tumaini, ikabidi Tumaini atoroke. 

WAHUSIKA 

1. Tumaini 

Sifa zake.  

Ni mwenye tamaa 

➢ Anatamani kuishi maisha kama ya Nina. Anasema; “Nilihisi nikaze 

kamba nami niishi maisha kama yake au zaidi ya yake....” ( UK 85) 

➢ Alitamani maisha mema; “ ... Nilitamani na kutaka. Nilipanda gazi 

kutoka kutamani na kuanza kutaka. Nilitaka yaliyo mema na mazuri. 

Maisha matamu.” ( UK 87) 

➢ Anatamani mapenzi na ndoa ya Romeo. Anasema; “ Nilitamani niwe 

mpenzi wake wa ndoa. Anioe kama jana vile...” ( UK 89) 
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Ni mwongo 

➢ Alimdanganya konda kuwa  amepoteza kipochi chake cha pesa ili 

apate usafiri hadi mjini. ( UK 85) 

➢ Alikuwa akimdanganya  Jenifer Kuwa alikuwa amekula kila akitoka 

ili asimzidishie ghadhabu na gharama nyingi. ( UK 88) 

 

Ana mlahaka mzuri na watu 

➢ Aliishi vizuri na Nina na hata Jenifer.  

➢ Alijua kuwarai konda na yule mhudumu wa mabasi ya Tahmeed ili 

kupata msaada. Aliitaka na akapata.  

Ni mwenye kujali 

➢ Alijali hali ya Jenifer ndio maana alimdanganya kuwa alikula 

atokako ili asimzidishie ghadhabu na gharama nyingi. ( UK 88) 

Ni mwenye kushawishika 

➢ Alishawishika na muonekano wa Romeo na maneno yake ya 

kushawishi na kukubali kwenda naye kwa gari asikokujua. 

Ni mcha Mungu 

➢ Alimlilia Mungu wake ili amwonyeshe njia wakati ule akiwa katika 

hali ngumu ya kifedha. ( UK 85) 

➢ Aliwaza kuwa Mungu alikuwa ameenda likizo asiweze kumsaidia 

katika hali ngumu aliyokuwa nayo, ila akaamini kuwa hakuwa 

amemwasha kamwe. Alizidi kujipa matumaini. ( UK 87) 

➢ Siku ile alipotumiwa visenti na Nina kwenye laini yake, aliona kama 

Mungu ametuma malaika wake. ( UK 88) 

➢ Baada ya kupatana na Romeo, Tumaini alifurahi sana na 

kumshukuru Mungu (UK 89) kwa kukutana na mwanaume 

mtanashati duniani na aliyetamani kuwa naye kwenye ndoto zake.  

Umuhimu wa Tumaini 
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▪ Anaendeleza maudhui ya tamaa. Tamaa yake inaendekeza na 

kukaribia kumsababishia maafa. 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Romeo kuwa ni katili. Alipanga 

kumuua Tumaini 

▪ Ni kielelezo cha wasichana wenye tamaa ya kupitiliza ambayo 

huishia kuwasababishia madhara 

 

2. Nina 

Sifa zake 

Ni mkarimu 

➢ Alitumia Tumaini visenti kwenye laini yake siku ile alipompigia 

simu kumjulia hali. ( UK 58) 

Ni mwenye mapenzi/ kujali 

➢ Alimfaa sana Tumaini alipofika pale kwao. Anasema ; “ Nina 

alikuwa kama mwanangu, alinichunuku yule mama....” ( UK 84).  

➢ Tumaini anasema kuwa Nina aliishi naye kwa upendo. ( UK 84) 

Ni mwenye  mausia 

➢ Alimwelekeza Tumaini namna ya kuishi humo mjini. Akamweleza 

namna wabongo walivyo wasanii, na awe makini nao. Awapende ila 

ajichunge. ( UK 84- 85) 

Ni tajiri 

➢ Walikuwa na uwezo mkubwa wa kifedha na kujihikimu. Tumaini 

anasema kuwa walimiliki Mashamba ya misitu na magari ya usafiri, 

viwanda na nyumba yao ya kuishi kama kasri la sultani vile. ( UK 

85) 

3. Mhudumu wa booking office ya Tahmeed ( aliyekuwa upande 

wa kushoto) 
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Ni mkarimu 

➢ Alimpa Tumaini shilingi elfu tano za Tanzania alipomweleza shida 

alikuwa nazo. 

Mwenye shauku/ kusita 

➢ Alisita kuongea na Tumaini huku akishuku kuwa huenda angekuwa 

tapeli. ( UK 86) 

Ni msikivu 

➢ Alitoka nje na kumsikiliza Tumaini kama alivyokuwa ameomba. 

 

4. Romeo 

Sifa zake 

Ni mtanashati 

➢ Tumaini anashabikia siku aliyokutana na mwanaume mtanashati 

zaidi duniani. ( UK  89) 

Ni tapeli/ mwongo 

➢ Alimdanganya Tumaini mwanzoni kuwa alimpenda sana na alitaka 

kumwoa, kumbe mwishowe alikuwa na nia ya kumpeleka peponi na 

kumwua. 

MBINU ZA UANDISHI NA MATUMIZI YA LUGHA 

Tanakuzi 

 ..,... yanifaayo na niyafaayo. ( UK 84) 

 Mlango huu ukifungika na huu mwingine unafunguka. (UK  87) 

 Mimi naye, naye nami. (UK 87) 

 Nilivyo vitamani vyote nikavilaani. ( UK 90) 

 Nafumba macho nikiyafumbua. (UK 90) 

Nahau 

 Kusaka tonge. ( UK 84) 
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 Nikanze kamba.  ( UK 85) 

 Sikukata tamaa. ( UK 87) 

Takriri 

 Tofautitofauti. ( UK 84) 

 Ainaaina. ( UK 84) 

 Huu na huu. ( UK 85) 

 Narandaranda. ( UK 86) 

 Nijipate. ( UK 85) 

 Maisha yaleyale. ( UK 85) 

 Nahitaji. ( UK 86) 

 Nadra. ( UK 87) 

 Mimi naye, naye nami. ( UK 87) 

Tabaini 

 Si upishi, si kuishi.... ( UK 84) 

 Pumzi si zangu. ( UK 90) 

Nidaa 

 Bora uhai! ( UK 85) 

 Eweee! ( UK 85) 

 Hakuna ibada iliyonipita! ( UK 87) 

 Niliuona kama laana hasa! ( UK 88) 

 Westlands! ( UK 89) 

 Mashallal! ( Uk 89) 

 Mwanaume mtanashati zaidi duniani! ( UK 89) 

 Sio mchezo kumpata wa kitu yako eti! ( UK 89) 

 Kuniangamizia Mwanga! ( UK 90) 

 Bahati iliyoje! ( UK 90) 

 Alaa! ( UK 90) 

 Yarabi! ( UK 90) 

 Duh! ( UK 90) 

 Pyu! (UK 90) 

 Pumzi si zangu! ( UK 91) 
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Uhuishaji 

 Miguu iliyojaa vizuri. ( UK 85) 

 Maisha yanikubali nami niyakubali, tukubaliane na tufaane. ( UK 85) 

 Sura ya tewengu niliyokuwa nimevaa. ( UK 85) 

 Nikawa naona nimefumaniwa na maisha. ( UK 85) 

 Machweo yanabisha. ( UK 86) 

 Maswali yalikuwa yanasema na akilia yangu. (UK 87) 

 Kila dakika ikiunda saa na kuunganisha siku. ( UK 87) 

 Maisha yashakuwa mkondo mpya. ( UK 88) 

 Nilitaka nifukuze ukata. ( UK 88) 

 Uzuri wake uliukubalisha moyo wangu. ( UK 89) 

 Niliona kama mwezi umechukua zamu ya jua. ( UK 90) 

Tashbihi 

 Kuishi kama kasri la sultani vile. ( UK 85) 

 Nami niishi maisha kama yake au zaidi ya yake. (UK 85) 

 Meupe kama theluji. ( UK 89) 

 Tukawa kama pacha wa huba. ( UK 90) 

 Maisha kama peponi. ( UK 90) 

Methali 

 Maskini hachoki, akichoka keshapata. ( UK 85) 

 Mikono mitupu hairambwi. ( UK 86) 

 Kawia, ufike. (UK 90) 

Maswali ya balagha 

➢ Nifanyeje mimi mgeni? (UK 85) 

➢ Ningerudi na nini hasa? ( UK 87) 

➢ Bibi angenipokeaje? ( UK 87) 

➢ Maisha ni kuishi leo, wa kesho aishile? (UK 88) 

➢ Mbona mitihani inanizonga namna hivi? ( UK 91) 

Utohozi 

 Mesenja. ( UK 85) 
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Dayalojia 

 Kuna dayalojia kati ya Tumaini na mhudumu wa kampuni ya mabasi 

ya Tahmeed aliyekuwa upande wa kushoto. 

 Kuna dayalojia kati ya Tumaini na Romeo.  

Sadfa 

 Ilikuwa sadfa kuwa namna Tumaini alivyokuwa akimwangalia 

Romeo, alipata kuwa wakati huo Romeo naye alikuwa anamtazama. 

( UK 90)  

13.  PUPA-F.M Kagwa 

MTIRIRIKO 

Mwakuona alizaliwa na kulelewa katika mtaa duni wenye nyumba zisizo za 

thamani. Alikuwa mwanambee miongoni mwa watoto kumi na wawili. 

Chakula pia kilikuwa shida nyumbani kwao. 

Jioni moja alitoka shuleni Kazamoyo, Mwakuona alimwona bibi fulani. 

Alimsalimu kisha akajitambulisha kama mfanyakazi katika kampuni moja 

maarufu mjini ambayo ilikuwa ikitafuta vijilanga wa kudhamini. 

Mwakuona naye alimtazama bibi yule kama mwokozi wake kutoka kwenye 

lindi la umaskini. Majadiliano  yalinoga na baada ya muda mfupi 

wakaafikiana kuwa Mwakuona alikuwa atafute pasipoti katika muda wa juma 

moja. Nauli ya ndege ingegharamiwa na mwajiri wake angefanya jitihada 

kutimiza maagano. 

Jioni ile mwakuona alipelekwa katika chumba mlimokuwa na wasichana 

wengine kadha. Mashaka, kijana chipukizi aliyekuwa amepitia ugumu wa 

maisha kule chenga-ways, mwingi wa huruma alimeza mate machungu na 

kujitahidi kumshauri atulie. Walishauriana kuwa watakapojinasua  sharti 

watafute namna wangerudi masomoni wasome wawe wanaharakati ili 

wahamasishe wengine. 

Baada ya miezi saba, Mwakuona aliweza kujinasua na kutoroka.Bidhaa 

muhimu mhimili mkuu wa biashara ametoweka .Askari wamo taabani kwa 

kupagazwa utepetevu. Tayari Mwakuona alikuwa amejinasua. 
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DHAMIRA 

◆ Lengo juu la mwandishi ni kuwaonya vijana hasa wanaotoka katika 

familia chochote kutoshawishika haraka. 

◆ Kuonya wale wanaofanya hila kama BI.mtego kuwa watakutana na 

mkono mrefu wa Sheria. 

ANWANI. 

Pupa ina Maana ya kuwa na tamaa. Mwakuona aliingiwa na pupa ndio 

maana hakuyapima mambo ya yule wakala kwa mfano:- 

• Aliona vyakula alivyotamani kama pizza,nguo za bei rangi za kucha 

na midomo n.k 

• Aliona mashangingi akaona kasri akaona ameheshimika katika jamii. 

• Kwa akraba yake, aliona akiwanunulia nguo za bei na vyakula aina 

aina. 

• Mwakuona anasema kuwa pupa imenitumbukiza kwenye kisima 

nilichochimba,sasa naingia nwenyewe (uk99) 

MAUDHUI 

1.UMASKINI. 

• Mwinamo ulikuwa mtaa wenye nyumba nyingi zilizojiinamia ovyo 

kwa uzee. Kuta za nyumba zilijengwa kwa mabati makuukuu, 

kukandikwa kwa udongo, mahema makuukuu au hata katoni na 

karatasi (uk92) 

• Kiu zaidi kwa Bwana na Bi.mtondo lilikuwa kupata angaa kibaba 

cha unga wa chakula, hii inadhihirisha umaskini uliokuwepo (uk92) 

• Mwakuona na nduguze wakubwa wakati mwingi waliishia kuramba 

vyungu au kukwangura ukoko ili wadogo wao wapate angaa tonge 

kwani walitambuliwa na utapia mlo (uk92) 

• Kutokana na ufukara wa wazazi wa mwakuona hakuweza kulipia 

Matangazo gazetini kuhusu kupotea kwa Mwakuona. 
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3.TAMAA 

• Tamaa ilimfanya Mwakuona kuamini yote aliyoambiwa na wakala 

yule-Bi. Mtego. Aliona vyakula alivyotamani kama pizza, nguo za 

bei, rangi za kucha na midomo, wanja machoni n.k(uk93) 

4.ELIMU 

• Mashaka anamwambia Mwakuona kuwa watakapojinasua sharti 

warudi masomoni wasome ili wawe wanaharakati na waweze 

kuupinga udhalimu (uk98). 

• Mwakuona alikumbuka walimu wakiwashauri kuwa elimu 

inawezesha kupata akili tambuzi, wachuje vifaavyo na kuacha 

vibaya.  

5.SIRI 

• Mwakuona aliyaweka siri mambo yote ambayo walikuwa wakifanya 

na wakala yule kwa mfano aliweka siri simu aliyopewa 

• Mwakuona aliweka siri safari na nauli aliyopewa na wakala 

• Aliweka siri viatu vya thamani kiasi na nguo alizofich 

• Bi. Mtego aliweka siri nia yake ya kumpeleka Mwakuona 

Chengaways 

5.UKATILI. 

• BI.Mtego aliwadanganya wasichana wadogo eti anawapeleka 

ng’ambo baada ya wao kuandaliwa ili waelewane na mazingira ya 

ngambo na kuwaridhisha waajiri watarajiwa (uk95)kumbe 

wanapelekwa kwenye jengo la kifahari la Chenga-ways. 

6.ANASA NA STAREHE. 

• Kwenye jengo la kifahari la Chenga-ways kuna wasichana 

waliovalia nusu uchi mara wanaume waliokalia viti vya kifahari pale 

mapokezini wanasema "Nataka huyu au nipe yule" (uk96) 

• Kabla ya kuandama chaguo lake Mwanamume angeenda kulipa 

palipoandikwa pay here. 
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• Mwakuona alitokwa na machozi njia mbilimbili kujua kwamba 

amegeuzwa kifaa cha kuuzwa na Kutumiwa ovyo na wanaume (uk 

98) 

• Serikali ilizifumbia macho biashara chafu iliyoendelea Chenga-ways 

baadhi ya waliokuja mle walikuwa maafisa tajika serikalini (uk99) 

8.Haki 

• Mwakuona na rafikiye mashaka walikuwa wamekubaliana kuwa 

wakiweza kujinasua watapiga ripoti kwa kituo cha polisi ili waweze 

kuwanusuru maskini wenzao na kuiangamiza biashara ile haramu 

(uk101). 

• Ili kutafuta haki pia Mwakuona akilenga kutafuta Yaliyomo 

mashirika ya habari asimulie yaliyomfika wahalifu wale waanikwe 

(uk101).  

WAHUSIKA. 

1.Mwakuona. 

Mwenye Pupa  

➢ Alitamani vyakula kama pizza, nguo za bei rangi za kucha na 

midomo n.k Tamaa hii ilimwelekeza kutekwa nyara 

Mwepesi wa kushawishika 

➢ Anaamini ahadi za Bi.mtego na kutoroka nyumbani licha ya kuwa 

hawakuwa wamejuana kwa muda mrefu. 

Jasiri 

➢ Alijiamini na kutoroka licha ya kuwa ilikuwa vigumu sana kwa 

yeyote kutoroka kutoka maeneo yale. 

Ni Mcha Mungu 

➢ Anamkumbuka Mungu amuepushe na shari, afike asikokujua 

(uk100) 
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UMUHIMU WA MWAKUONA 

▪ Anaendeleza maudhui ya pupa, anatamani vitu asivyoweza kupata. 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Bi.Mtego kuwa ni katili, Alipanga 

utekaji nyara wa Mwakuona. 

▪ Anawakilisha wasichana ambao hushawishika haraka na mwishowe 

kujipata matatani k.m Mwakuona anashawishiwa na kujipata katika 

jengo la Chenga-ways 

 2.Bi.Mtego 

Ni Katili 

➢ Anaendeleza biashara haramu ya kuwateka wasichana nyara na 

kuwaingiza kwenye madanguro. 

Ni mwongo 

➢ Anadanganya Mwakuona kuwa atampeleka ngambo kufanya kazi 

kumbe anampeleka kwenye madanguro. 

Umuhimu wa Bi. Mtego 

▪ Ni kielelezo cha wanawake ambao huwahadaa wasichana wa shule 

na kuwapeleka katika madanguro kwa manufaa yao wenyewe 

▪ Kupitia kwake tunapata sifa za Mwakuona kuwa ni mwenye tamaa. 

▪ Anaendeleza maudhui ya ukatili. Aliendeleza biashara ya ukahaba 

kwa watoto wa shule kwenye jengo la Chengaways 

MBINU ZA UANDISHI. 

Tashbihi. 

 Nyumba nyingi za kule zilijiinamia ovyo kwa uzee kama 

zinazoomba msaada kwa yeyote aliyeziona (uk92) 

 Mwakuona aliminywa na maisha mithili ya mjusi aliyebanwa na 

mchanja kuni katikati ya gome na gogo..(uk92). 

 Alikuwa msiri kama kaburi (uk 94) 

 Mwakuona alifurahi ghaya kwa kuandaliwa kama malkia kamili (uk 

95) 

 Ngozi ilikuwa tepetepe kama ya mtoto mdogo (uk 95) 
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 Dunia ni kama shamba la mahindi huzaa mahindi na vizimwili (uk 

99) 

 Kalowa jasho chepechepe anahema kama njiwa anayekimbizwa na 

mwewe(uk 100) 

 Anatetemeka kama kifaranga aliyenyeshwa (uk100) 

TASWIRA. 

 Kuta za nyumba zilijengwa kwa mabati makuukuu, kuandikwa kwa 

udongo, mahema makuukuu au hata katoni na karatasi (uk92) 

 Nywele za nduguze Mwakuona zilikuwa za hudhurungi huku miguu 

ikiwa myembamba kama ya korongo isiyojua viatu ila kutawaliwa 

na tekenya, imekaukiana na kuunga matege (uk 92)  

MSEMO. 

 Kuzaa mwana sikazi Kazi ni kuulea(uk92) 

 Usimwage mtama penye kukuu wengi (uk94) 

 Mbwa hafi maji aonapo ufuo. 

NAHAU. 

 Kuzipa taabu kidogo (uk93) 

 Alipiga moyo konde (uk96) 

METHALI. 

 Kumtoa nyoka pangoni (uk95) 

 Hayakuhusu ndewe wala sikio (uk94) 

 Dari la mnyonge haliendi joshi (uk95) 

SITIARI. 

 Chenga ways kumwachilia aende ni sawa na kujitia kitanzi (uk100) 

TANAKALI ZA SAUTI. 

 Kalewa chepechepe (uk100) 

 Ngozi ikawa tepetepe (uk 95) 
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MASWALI YA MAZOEZI 

1. Kwa kurejelea hadithi zifuatazo, jadili changamoto wanazopitia 

watoto (alama 20) 

(a) Sabina 

(b) Ahadi ni deni 

2 . “Wooooooh! Woooh! Joojo! Nimewakamata! 

Nimewafumania, wanafiki wakubwa nyie!” 

a)Weka dondoo kwa muktadha wake (alama 4) 

b)Eleza mbinu za lugha zinazojitokeza kwenye dondoo hili (alama 4) 

c)Jadili sifa na umuhimu wa msemaji (12) 

2. Eleza namna maudhui ya ndoa yalivyosawiriwa katika hadithi ya; 

Msiba wa kujitakia na Kifo cha Suluhu (alama 20) 

3. Kwa kurejelea hadithi ya Kila Mchezea Wembe, eleza madhara ya 

pombe kwa jamii (alama 10) 

4. Hadithi ya Pupa: “Dunia ni kama Shamba huzaa maindi na 

vizimwili!” 

(a)Eleza muktadha wa maenno haya (alama 4) 

(b)Taja mbinu ya lugha iliyotumiwa katika muktadha huu (alama 2) 

(c)Eleza wasifu wa mzungumzaji wa maneno haya (alama 6) 

(d)Jadili maudhui ya elimu kama yanavyojitokeza katika hadithi hii (alama 

8) 

4.  “This attitude of voting for the son or daughter of your community is old-

fashioned because if he does not have better policies, you will continue to 

suffer under his leadership.” 

(a)Weka dondoo kwa muktadha wake (alama 4) 

(b)Jadili mtindo kwenye dondoo hili (alama 4) 

(c)Jadili maudhui yoyote sita yanayojitokeza kwenye hadithi hii (alama 12) 
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5. “Ubahimu unaotendewa mwanamke unakuwa na athari mbaya kwake. 

Jadili ukweli wa kauli hii ukirejelea hadithi ya ‘Nipe Nafasi’ (alama 10) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


