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Tabaruku 

         Shukrani za dhati toka katika kipembe cha moyo wangu 

zikammiminikie babangu mzazi Pius Barasa na mama zangu Eunice 

Namalwa, Caroline Nakhumicha na Jackline Rupia. Katika usanjari huu 

pia namshukuru amu yangu Michael Chepkenda ambaye pia 

alinifanikishia masomo yangu.  Nyie ni shujaa. Malezi yenu hayana badala 

yake.  Baba na amu mliniusia nisome na hakika sikukaidi ushauri wenu. 

Nilisoma na ninaendelea kusoma. 
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Sura ya kwanza 

            "Muhibu wangu Fatuma, hivi wajua kwamba mwanamke na 

mwanamume ni malaika walioumbwa kupaa pamoja? Kati ya wanawake 

wote duniani niliowahi kukutana nao mimi nimekuchagua wewe. 

Nimechagua kupaa nawe kama malaika mwenza. Uzuri na urembo wako 

wenye mvuto hauna badala yake popote pale duniani." Nikatanguliza. 

"Wewe nawe utaniua kwa maneno yako haya yaliyo matamu zaidi ya uki!" 

Fatuma akajibu huku akitabasamu kwa tabasamu yake yenye mnato. 

Aghalabu kila alipotabasamu urembo na uzuri wake uliongezeka maradufu. 

Vidu vilivyojitokeza mashavuni kila alipotabasamu, macho yake ya gololi, 

nyusi nyeusi tititi, nywele zake za kipilipili  na mdomo wake wa kasiba  

vyote vilichanga bia kumzidishia urembo wake wa kuitikisa dunia.  

                    "Kukurambisha asali toka moja kwa moja kwenye sega la 

nyuki ni jukumu langu mie. Mpenzi wangu Fatuma ninakumithilisha na 

chemchemi yenye maji maenge iliyochipuka ghafla jangwani mbele ya 

mtu aliyekuwa anaelekea kufa kutokana na kiu ya maji. Ninakupenda sana 

mpenzi wangu Fatuma. Ninatamani sana n'kafanikiwe nikakutimizie haja 

zako zote. Ninaamini ipo siku." Nikaendelea kumfurahisha Fatuma kwa 

nyama ya ulimi. Fatuma alilifurahia kila tamko toka kinywani mwangu 

huku akiyarembua macho yake.  

            Tulipokuwa tukiendelea na mazungumzo yetu humo chumbani 

huku tukicheka kwa furaha tele zilizotutawala, tulisikia mbisho mlangoni. 

Baada ya kunyanyuka pale kochini na kuufungua mlango, nilikutana uso 

kwa uso na mmiliki wa nyumba hiyo tulimoishi pale mlangoni. Hata bila 

salamu alianza kunifokea, "Mwezi wa pili ndio huu sasa ushaanza ila bado 

hamjalipa kodi ya nyumba! Si nyie wasomi tena wenye mishahara 

mikubwa mikubwa? Sasa nawapa siku mbili tu, endapo hamtakuwa 

mmelipa kodi nitawafurusha toka katika nyumba yangu hii!" Baada ya 
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kusema kwa ghadhabu aliondoka. Ujio wake mlangoni petu ulidhihirisha 

uchovu wa kusubiri aliokuwa nao. Alikuwa amechoshwa na kuchushwa na 

ahadi zangu hizo za mara kwa mara ambazo alihisi kwamba hazitimiziki.  

Je, lakini ilikuwa kupenda kwangu kweli kutomtimizia ahadi yangu hiyo; 

ahadi ya kulipa kodi ya chumba hicho nilimoishi mimi na mke wangu 

Fatuma? La hasha! Haikuwa kwa ridhaa yangu kabisa.  Ni hali ya ukalili 

wa hela ndiyo iliyonilazimu. Maneno yake yaliyosheheni ghadhabu na 

vitisho yakanizamisha  katika bahari ya luja. Nikawaza na kuwazua kuhusu 

hali hiyo ya ukata iliyotuandama kwa siku ayami kama kivuli. 

              Niliiwazia elimu ya nchini kwetu ambayo baada ya kuhitimu 

hususan mafunzo ya vyuo mtu anafaa kuajiriwa kulingana na taaluma 

aliyoisomea nikaishia kuinunia na kuichukia. Elimu niliyohisi kuwa 

imemea mkono wa birika ikaninyima matunda yake. Lakini elimu kweli? 

Labda ilikuwa ni serikali ya nchi yangu ndiyo iliyoninyima matunda ya 

elimu; yaani kutonipa ajira. Naam! Ilikuwa serikali na mfumo wake wa 

uongozi wa kutopanua nafasi za kazi kwa vijana. 

                  Tajiri au maskini ambaye hakuhudhuria hata masomo ya 

chekechea angemuonaje msomi fukara? Angeionaje au angeichukulia vipi 

elimu? Si angeishia kuidharau elimu tu bila kutambua kwamba elimu ndio 

uti wa mgongo katika kila nyanja?  Je, yumkini nchi yetu ndiyo 

haikuchangamkia suala la ajira kwa waliohitimu masomo yao ya vyuoni? 

Iweje mtu aliyehitimu masomo ya chuo aondokee kuwa mchuuzi mjini 

huku akijinyenyekeza kwa watu wanunue bidhaa zake huku wale 

waliokosa kwenda shule wakiendesha mashangingi na hata kuwatifulia 

wasomi vumbi barabarani? Haiwezekani na haifai kabisa! Kwamba wote 

waliokwenda shuleni na wale hawakwenda wana haki ya kunafasika 

kulingana na bidii ya mtu binafsi pamoja na utumizi wake wa akili, pia 

wasomi na elimu yao wanafaa kupewa hadhi yao.   Wasomi wanafaa 

kuhongerwa kwa kuajiriwa pindi wanapohitimu masomo yao.  Waone na 
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kuyafurahia matunda ya bidii yao katika elimu ili waweze kujikwamua 

toka katika minyororo ya dhihaka, masimango na dharau za wakwasi na 

wakata ambao hawakwenda skulini. 

         Mara ghafla niligutushwa toka katika mawazo hayo mazito mle 

chumbani mwangu kwa mguso wa mkono laini begani. Ulikuwa mguso 

nilioufahamu barabara. Mguso wa mchumba wangu Fatuma.  Fatuma 

kasimama nyuma yangu hali amefadhaika zaidi. "Mume wangu! Mawazo 

yatakumaliza wewe! Usiwaze sana." Fatuma alisema. "Lakini hadi lini 

tutaendelea kuabiri kwa mtumbwi huu wa uhawinde? Kama ni vyeti na 

maarifa vyote tunavyo. Wewe hapo ulipo ni mhasibu, unacho cheti chako 

halali kabisa baada ya kufuzu nami hapa nilipo ni mhandisi. Tena mwenye 

cheti halali kabisa baada ya kufuzu. Kama ni kazi tumetafuta sana. Kwa 

siku nyingi tumekuwa kiguu na njia kubisha hodi katika afisi mbali mbali 

za serikali kuomba kazi ila hatujafua dafu.  

          Ni mwongo mmoja sasa umepita tukiwa tunasaka kazi bila 

mafanikio. Yumkini kuna mja ametupoka sudi yetu? Tumeomba kazi hata 

katika mashirika ya kibinafsi ila juhudi zetu zimekuwa tasa. Watu 

wanaajiriwa kwa kujuana na kwa kupeana rushwa. Cha kutamausha zaidi 

ni kwamba kuna wale walioajiriwa kwa kughushi au kutumia uwezo wao 

wa kifedha kununua vyeti. Sisi wenye vyeti original na halali kabisa 

tumewachwa nje. Kamwe hatuthaminiwi kabisa pamoja na juhudi zetu na 

maarifa mengi.  Sisi maskini ambao hatuna connections hatuna letu kabisa! 

Eti siku hizi lazima uwe na watu wako walio na ushawishi serikalini ndio 

usaidike." Nilisema kwa ghadhabu.  "Hali itaimarika tu, jana si leo na leo 

si kesho. Yesterday is not today and today is not tomorrow. Each day rises 

fresh from the hands of 'Were' to bring whatsoever it will alisema Margaret. 

A Ogola katika kitabu chake The River and The Source. Inawezekana kuna 

mwanga kesho mpenzi wangu," Fatuma alinitia moyo. "Lakini mchumba 

wangu Fatuma, hivi unajua kwamba unampa mgonjwa malana tumaini la 



 

4 

 

kupona ilhali mwenyewe  tayari ameshaliona kaburi lake?" Nikamjibu 

Fatuma kwa mfadhaiko. 

   Abadani sikuona matunda ya mahangaiko ya muda mrefu shuleni. 

Uwepo wangu shuleni kuanzia darasa la chekechea hadi chuo kikuu 

nilikumithilisha na kupoteza muda wangu tu kuhangaikia jambo lisilo na 

hata tone la tija. Laiti kungediriki kunionjesha hata tone la tija yake niwe 

na matumaini madhali nilisadiki kwamba matumaini humpa mtu moyo wa 

kujaribu tena. Wavyele wetu waliojisabilia na kujifunga masombo hali 

wanajikusuru watulipie ada ya shule wangejivunia nini? Binafsi 

matamanio yangu yalikuwa kwamba nibahatike kuajiriwa   nikawafae 

wazazi wangu kwa kunisomesha. Sikutaka kabisa ije itokee habari ya 

kufanikiwa na kisha kuwatamausha kwa kuwatelekeza wazazi wangu. 

Huko kungekuwa sawa na fadhila za punda ambazo daima ni... Abadani 

sikutaka niwalipe mateke kwa fadhila zao za kupigiwa mfano.  

              Maskini kila nilipoenda usaili nilinyimwa nafasi hiyo ya ajira kwa 

madai kwamba sikuwa na tajriba wala uzoefu. Nilishindwa jinsi ningepata 

tajriba hiyo au uzoefu huo madhali hakuna yeyote aliyenipa kazi ili nipate 

tajriba hiyo. Wote walitaka tajriba kabla ya kunipa kazi. Hapo ndipo 

msingi imara wa kuwachukia mno wasaili wenye hulka ya kutanguliza 

tajriba kama moja wapo ya vigezo muhimu ya kuajiriwa ulipojengeka 

moyoni mwangu. Hivi, utamtarajia vipi mtu ambaye hajawahi ajiriwa kazi 

awe na tajriba? Kwa mtazamo wangu mtu kama huyo anafaa aajiriwe ili 

aweze kupata tajriba na wala si kunyimwa kazi kwa kutoafikia kigezo hiki. 

Siku zote nilihisi kwamba wasaili hususan waliokwisha lishwa milungura 

walitumia sababu hiyo  kuninyima kazi. 

              "Muhibu, naona bora nijaribu kwenda Uarabuni. Inawezekana 

riziki yangu ipo kule. Inawezekana nikapata 'green pasture'  huko, yaani 

mapato makubwa kule. Wewe waonaje mke wangu?" Nilimpendekezea 

Fatuma wazo langu. "Wazo hilo zuri ila ukienda utaniwacha na nani? Je, 
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kule utakwenda vipi ikiwa kodi ya nyumba pekee yatutoa jasho? Hiyo 

nauli utaimudu kweli mume wangu?" Fatuma aliuliza kwa mfuatano.  

Maswali yake yalinitafakarisha na kunifikirisha mno. Ikabidi niwaze kwa 

kitambo kirefu kabla ya kumjibu, chambilecho wahenga ni bora kuenga 

kabla ya kujenga. "Nitaenda kuzungumza na wazazi nyumbani wanisaidie 

kupata nauli ili nifanikishe safari hiyo.  Wewe napendekeza kwamba 

utaenda nyumbani kwetu ukakae na wakwe zako huku ukiendelea kutuma 

maombi ya kazi. Ujaribu tu huenda nyota ya jaha ikakushukia." "Lakini 

kazi yenyewe tumekwishaitafuta sasa huu ni mwaka wa kumi bila 

mafanikio! Imekuwa sawa na kutarajia kupata sindano katika nyazi ndefu 

gizani. Mimi naona bora twende wote." Fatuma alisema na kupendekeza 

kwa mfadhaiko. 

"Kwenda sote si hoja. Hoja ni nauli za kutufanikishia usafiri wetu sote 

tutazitoa wapi? Isitoshe, kule ndio ninaenda kusaka kazi yenyewe si 

kwamba nina uhakika kwamba kazi hiyo ipo yanisubiri. Wacha mimi 

nizungumze na wazazi wanisaidie nisafiri. Nikifika huko na kupata ajira 

nitakuwa nikikutumia hela za matumizi. Aidha, nikifanikiwa kuyalainisha 

mambu yangu, nitakushughulikia nawe uje. Sawa mke wangu?" Nilimjibu 

Fatuma na kisha kumuuliza endapo aliafikiana nami huku akiwa ametulia 

kifuani pangu nami nikimgusagusa taratibu mgongoni. Fatuma bila 

kutamka lolote akatikisa kichwa, ishara ya kukubaliana nami ijapokuwa 

shingo upande.  Hatukuwa na njia nyingine mbadala ila kukubaliana kwa 

mapendekezo hayo. Nilikuwa mbuzi ambaye singeendelea kula kwa urefu 

huo wa kamba yangu. Urefu ambao abadani haungenitosha. Nilihisi 

kwamba kamba yangu hiyo ilikuwa fupi  mno. Njia pekee ya ya 

kujiongezea shibe ilikuwa ni kuikata ili nijitimizie haja na ndoto zangu. 

       Hatimaye nilibahatika kufanikisha safari yangu hiyo ya kwenda 

Uarabuni kusaka kazi. Nilipania kufanya kazi yoyote ile ipatikanayo huko. 

Waama mwenye njaa hachagui chakula kilicho tamu au kile ambacho si 
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kitamu. Chochote kijacho mbele yake yeye yu tayari kukifakamia kama 

fisi mwenye njaa ya juma nzima muradi chashibisha na kuitokomeza njaa. 

Fatuma alinisindikiza hadi katika uwanja wa ndege na kabla ya kupanda  

kwenye ndege tuliagana kwanza na kutakiana heri. Katika kuagana huko 

nilimpiga Fatuma pambaja nikahisi jinsi moyo wake ulivyodunda. 

Machozi nayo yalimchirizika kama maji yamwagikayo toka kwenye bilula. 

Nadhani hisia za uchungu wa utengano huo zilikuwa zimemuelemea. 

Fatuma aliponiambukiza hisia hizo nami machozi yakaanza kunidondoka 

bila kutarajia. Nikauona na kuuhisi upendo wa dhati uliokuwepo kati yetu. 

Ama kweli kutengana kuna tabu. "Muhibu ingawa kimwili tunatengana 

bado moyoni tuko pamoja na daima tutasalia kuwa pamoja. Ninaahidi 

kukutunzia penzi lako nawe tafadhali nitunzie langu!" Nilimwambia  na 

kumrai Fatuma kabla ya kuingia kwenye ndege. 
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Sura ya pili 

           Nilipoingia ndani ya ndege, zilikuwa zimebakia dakika chache tu 

ndege hiyo iweze kung'oa nanga  toka katika uwanja huo wa kimataifa wa 

Vijiweni. Ndege yenyewe iliitwa Hawinde Airways. Ilikuwa ni ndege 

yenye ukubwa wa wastani. Ilikuwa bado alfajiri mbichi kabisa ambapo 

anga lililokuwa limetawaliwa na utusi utusi mwanzoni sasa lilikuwa 

limeanza kuwa na uchechea. Baada ya kuketi kwenye kiti nilichotengewa 

mle ndegeni, nilitunduia nje kupitia kwenye dirisha la ndege lililokuwa 

karibu nami. Pale nikaliona jukwaa la kupungia wasafiri mikono likiwa 

limejaa sisisi watu waliofika katika uwanja huo kuja kuwaaga wendani 

wao. Nikamtazama Fatuma naye akanitazama kwa huruma na kite. 

Tukapungiana mikono ya kwaheri kwa mara ya mwisho kwa takriban 

dakika tatu hivi.  

                  Kwa kawaida machozi ya mwanamume huja kwa tukizi mno 

kama mvua jangwani. Wakati huo machozi yalinitiririka bila kutarajia. 

Msemo wa baadhi ya watu kwamba machozi usoni pa mwanamume 

hayastahili kabisa madhali yameumbiwa makoo tu na wala si majogoo  

kamwe haukunizuia kuzidhihirisha hisia zangu katika hali hiyo 

iliyonikabili na kuniandama kama nzi kwenye kinyesi. Sikutaka kutengana 

na Fatuma kabisa. Nilitamani ningekuwa na uwezo tusafiri wote ila sikuwa 

na uwezo huo. Aidha, nikawazia kukatisha safari hiyo ila nilipofikiri jinsi 

maisha yalivyoniwia magumu nikaghairi nia. Nikaona bora niende tu. 

Niende  nikasake maisha katika bara lingine hilo ambalo sikuwa nimewahi 

kukanyaga mguu wangu kwalo tangu kuzaliwa kwangu. Hiyo ilikuwa 

mara yangu ya kwanza kabisa kuabiri kwa ndege maishani mwangu. 

     Hata ndege ilipoanza kwenda, nilikuwa bado napungiana mikono hiyo 

ya kwaheri na Fatuma.  Sote tulisononeka zaidi kwa utengano huo ambao 

hatukuufanya kwa ridhaa yetu wenyewe bali kutokana na hali ngumu ya 
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maisha. Si kwa kawaida chochote kinachobanwa na kukandamizwa 

hujaribu kufurukuta ili angalau kijinusuru? Sikuwa na budi kufurukuta ili 

nijinasue toka kwenye mkatale huo wa ukata uliokuwa unaelekea 

kutunyanyasa na kutukandamiza zaidi.  Fatuma alikuwa bado kanitungia 

macho kwa jitimai. Niliufunika uso wangu ulioshamiri mavune kwa 

vitanga vyangu na kisha kuyafuta machozi yaliyokuwa karibu yanipofushe 

kwa hanchifu niliyokuwa nayo. 

Ilikuwa desturi yangu kusali kila mwanzoni mwa safari yoyote ile  ili 

nikamtangulize Rabana katika safari yangu. Akaniepushie mipango 

mibaya ya ibilisi. Hivyo basi niliinamisha kichwa changu nikapiga 

bismilahi kwake Karima. Hiyo ilikuwa mara yangu ya kwanza kabisa 

kuabiri kwa ndege maishani mwangu. Nilipomaliza na kisha kuinua 

kichwa changu, katika mkono wangu wa kushoto  nilimuona binti mmoja 

aliyekuwa ameketi karibu nami  kanikazia macho sana. Nikaamua 

kumuamkua, " Dada hujambo?" "Sijambo mie kakangu. Habari za 

kwako?" Yule binti alijibu na kisha kuendeleza salamu. "Njema tu 

nashukuru dada," nikamjibu. "Mimi naitwa Neema. Wewe je?" 

Akajitambulisha na kisha akauliza. "Mimi jina langu ni Yohana." 

Nikamjibu.  

           Mazungumzo kati yangu na Neema yakaendelea kadri 

tulivyoendelea na safari yetu hiyo ya angani.  Awali tuliendelea na 

utambulisho. Kila mmoja akajitambulisha kwa mwenziwe kwa kina. 

Nilipigwa na butwaa nilipobaini kuwa niliwahi kusoma na Neema kuanzia 

darasa la chekechea hadi darasa la tatu katika moja kati ya shule za msingi 

zilizopatikana kijijini kwetu Msonge. Shule yenyewe iliitwa Angaza. 

Kama nilivyomfahamu enzi hizo, hakuwa wa kujumlisha moja na moja 

akapata kumi na moja bali mbili tena kwa wepesi na haraka zaidi.   

                 Kuibuka nambari moja katika kila mtihani tulioufanya  wa mara 

kwa mara ndio uliokuwa desturi yake Neema. Aliwahi kuwa nambari mbili 
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mara moja tu baada ya mimi kumpiku na kuja katika nafasi yake hiyo 

katika moja kati ya mitihani tuliyowahi kufanya.  Nakumbuka 

alighadhabika zaidi nilipomshinda katika mtihani huo. Mamake alikuwa 

mwalimu aliyetufundisha katika shule hiyo ya msingi ya Angaza.  Kwa 

bahati mbaya mamake huyo na babake baadaye walihusika katika ajali 

mbaya ya barabarani wakaaga dunia.  Wakamwacha Neema mikononi 

mwa nyanyake na babu yake ambao baadaye walimhamisha toka katika 

shule hiyo ya msingi ya Angaza na kumpeleka katika shule nyingine 

ambayo sikuwahi ifahamu. Hapo ndipo tulipoondoana machoni hadi 

tulipokutana siku hiyo katika safari hiyo ya ndege. Babu na nyanyake 

walijisabilia kumsomesha hadi akahitimu masomo ya chuo kikuu 

kulingana na alivyonieleza katika mazungumzo hayo.  

                 Neema alikuwa ametaalumia uhasibu kama mke wangu Fatuma. 

Naye alikuwa yuaelekea Uarabuni kusaka kazi yoyote ambayo angeipata 

kule. Katika mazungumzo hayo niligundua kuwa mimi na Neema tuliabiri 

mtumbwi mmoja. Mtumbwi wenye madhila si haba kutokana na kutopata 

ajira nchini kwetu hata baada ya mahangaiko ya muda mrefu ya kuisaka. 

Naye alikuwa amekata shauri. Shauri la kwenda katika bara hilo lingine 

kusaka kazi hata kama kule tungekumbana na tatizo la kubaguliwa. Pana 

ajabu gani nzi kufia kidondani? Tulikuwa radhi kukabiliana na vyovyote 

vile viwavyo kule.  

                    "Yohana mimi naudhika sana kuona jinsi serikali ya nchi yetu 

haijaipa kipaumbele ajira kwa wanaohitimu masomo yao.   Yasikitisha 

mno kuona mtu aliyejikusuru hadi akamaliza masomo yake ya chuoni na 

kuhitimu vizuri akiteseka eti kisa na maana hakuna ajira. Suala la ajira kwa 

wanaofuzu ni jambo ambalo serikali inafaa ilichangamkie haraka 

iwezekanavyo. Watu wengi wenye vyeti vyao na maarifa yao wameishia 

kujihusisha na uhalifu ili tu kulisukuma gurudumu lao la maisha sababu 

kuu ni kwamba  wametamaushwa na serikali kwa kunyimwa ajira." Neema 
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alisema kwa mfadhaiko. "Ni heri twende kule Uarabuni tukabaguliwe 

huko kuliko tuendelee kuzama katika bahari ya uhawinde. Huko 

tutanyenyekea tu kama nyasi iinamavyo pindi inapokanyagwa" Nami 

nikasema baada ya kitambo kifupi cha kumpa Neema masikio yangu.  

            Tangu kuzaliwa kwangu sikuwa nimewahi safiri kwa ndege. 

Niliona tukio hilo kuwa la kipekee na adimu kabisa maishani mwangu. 

Angalau katika historia yangu au wasifu wangu ingeandikwa kuwa 

Yohana aliwahi kwenda Uarabuni kwa ndege. Mandhari hayo mapya 

niliyobahatika kuyaona siku hiyo yalinishangaza na kunipa pumbao zaidi. 

Anga lililokuwa tulivu lilituhakikishia safari njema kabisa. Mawingu  

niliyoyaona kwa ukaribu mno  yalikuwa meupe pepepe kama theluji. 

Kamwe hayakuthubutu kutununia hata kidogo. Yumkini nayo yalikuwa 

yakiifurahia safari yetu hiyo. Nilisuudika kuona vilele vya milima mirefu 

mirefu na majengo marefu marefu, zote zikiwa karibu nasi kabisa. Vitu 

mbali mbali vilivyokuwa ardhini vilionekana vidogo zaidi.  Watu kwenye 

ardhi walionekana kama wadudu wadogo zaidi ambao ili uwaone tu 

ungehitaji kuwa na hadubini.  
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