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SURA YA KWANZA 

Safari yetu iling’oa nanga asubuhi na mapema siku ya Jumamosi. Hii 

ilikuwa siku iliyobeba umuhimu wa kiasi cha haja kwa wafanyakazi 

wa kampuni ya Ujadi Mills. Kila mtu alionekana kuwa tayari kwa 

safari. Wanawake walikuwa wamebeba mifuko iliyofutuka kama 

hamri lililotiwa hamira. Kama kawaida ya jinsia hii, kwao ni lazima 

kama ibada kusadikisha kuwa vitu kadha wa kadha vimo katika 

mabegi yao. Vifaa vya kujipodoa, kurembesha makucha, kope, 

midomo na nywele vikiwemo kati yao. Kwa fikra zangu, pengine hata 

vichana na vioo vya kujitazama havingekosekana kwenye mabegi yale 

kama yangefunguliwa. Kwa upande mwingine, wanaume 

wakionekana kubeba mifuko saghiri na hata wengine bila kuwepo na 

kitu chochote mikononi mwao. Kinyume na kawaida ya kufika kazini, 

siku hii mambo yalikuwa tofauti kabisa.  

Kila mmoja wetu alifika saa kumi za mapambazuko, kusudi asije 

akaachwa na basi la kuwabeba watu. Kiini hasa cha kuweza kufika 

bila kuchelewa ni kutokana na kuwika kwa jogoo ambao wengi wa 

wakazi wa eneo letu walikuwa wakifuga. Jogoo alitumika sana katika 

kuwaamsha wanakijiji. Wakaweza kufahamu nyakati na saa tofauti 

zilizoashiriwa na kuwika kwa jogoo hao, hivyo basi, kawaida ikawa 

kama sheria. Uraibu wa kuwaweka kuku kwenye chumba cha malazi 

haukuwa jambo jipya katika eneo letu. Hata ingawa tuliishi karibu na 

mji mkuu, kulikuwa na jogoo wa shamba walioweza kuwika mjini. 

Wanakijiji waliamini kuwa ndege hao wakijengewa chumba chao 

kando na chumba cha watu ni sawa na kukaribisha ufakiri katika 

familia. Kwa kweli, aliyekuwa keshafika lazima alirauka na jogoo la 

pili.  

Naam, kila nafsi ilikuwa na lengo tofauti la kuweza kufika mapema 

zaidi ya mwenzake. Malengo hayo yote yalikuwa katika fikra zao 

walipopiga hatua moja hadi nyingine kuelekea kwenye basi lile. Kuna 
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wale waliofika kwa shabaha ya kuketi karibu na madirisha ya basi lile 

kubwa ili waweze kuyatazama mandhari ya safari kwa utaratibu, 

walikuwepo waliokusudia kuketi karibu na dereva kwa minajili ya 

kuona namna gari linavyoendeshwa na wengine walikuwa na lengo la 

kutaka kujua nani alikuwa kabeba nini au pengine nani kaketi sako 

kwa bako na nani?  Malengo niliyoyataja hapa ni machache mno 

ikilinganishwa na wingi wa malengo waliokuwa wameyasitiri akilini 

mwao. 

Nilipofika nilikuwa katika wakati mwafaka. Nilipata takriban watu 

watano hivi ndio waliokuwa tayari wamewasili. Isitoshe, basi nalo 

lilionekana kuwa tayari. Basi hili lilikuwa likiwaka kwa umaridadi 

mkubwa kwenye taa zake za mbele na nyuma. Taa kubwa kubwa za 

umeme nazo ziliweza kuangaza langoni mwa kampuni hii kubwa 

lililojulikana ndani na nje ya jiji kuu. Sifa zake ziliweza kufurika kote 

kijijini na kupita zaidi ya kingo za mji  mkuu. Ikajitwalia sifa tele 

kutokana na kazi yake iliyowasaidia wengi wa kiwango cha chini 

kiuchumi na kujipatia kipato cha kila siku. Kweli, aisifuye mvua 

imenyea!  

Basi namna kila mtu pale alivyokuwa na lake kichwani, mimi pia 

nilikuwa na lengo langu. Langu kuu lilikuwa kwenda kumwona 

binamu yangu aliyeishi mjini kwa madhumuni ya kupanga jambo 

fulani ambalo nililipa kipaumbele. Hatua hii ingenisaidia kubadilisha 

hadithi ya maisha yangu ya usoni kama sio yale ya kale. Kwa wakati 

huo, msururo wa mawazo ulikuwa umenisonga kichwani hadi 

nikakosa la kufanya. Mawazo hayo yaliyokuwa maswali bila majibu, 

yalikivamia kichwa changu na kushika mateka hisia zangu zote. Kwa 

muda nilihisi kana kwamba nilikuwa nikiogelea katika bahari lililojaa 

na mawimbi ya kutisha. Mawimbi ambayo yaliyokomesha juhudi za 

mikambi yangu kwenye maji. Namna mawimbi hayo yalivyokuwa 

yakivuruga bahari, ndivyo wanyama wakali wa majini walivyokuwa 

wakininyemelea kwenye ile vurugu. Nguvu zakaniishia, nikatoweka 
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kwenye hali ya kawaida. Hapo ndipo sauti ya binamu yangu iliponijia 

akilini.  “Kazamoyo, wewe ni mwerevu na mwenye akili za juu sana 

kimasomo. Zaidi ya hayo, tabia zako hapa kijijini na mjini 

zimewakinaisha watu wote, wazee kwa vijana, maskini kwa matajiri. 

Maisha yako lazima yafane sana utakapohitimu masomo yako,” 

akasema. “Huwezi kuwa kama sisi tuliokosa misingi thabiti ya 

kuzingatia kwenye masomo yetu. Hatujui tutokako wala tuendako. 

Tufani inayokuja haitatubakisha. Itatuacha kwenye jangwa ama 

katikati ya bahari. Kwetu sisi tusiojua kuogelea wala kutembea kwa 

siku nyingi bila chakula na maji, tutasahaulika.” Akamalizia. “Kati 

yangu na binamu, nani mwenye maisha yenye mwanga? Nani 

mwenye masomo kuliko mwingine?” Nikajiuliza. “Basi mbona tembe 

yangu ya maisha ikawa chungu na zaidi kuniletea madhila badala ya 

tiba?” Nikaendelea kuwaza. Macho yangu yalijaa machozi yaliyokosa 

mfariji. Kwa muda, nikasahau kilichokuwa kimenileta hapo. 

Nikabubujikwa na machozi kwa njia nnenne. Machozi hayo 

yakalowesha ndevu zangu isitoshe upande mmoja wa shati la 

manjano nililokuwa nimevalia. Kwa kulitazama shati langu, umri 

wake ungelinganishwa na muda wa kutosha mtoto kuzaliwa, 

kutembea, kuongea na kujiunga na shule ya msingi hadi kuhitimu. 

Lilikuwa limezeeka kutokana na kuvaliwa takriban kila siku. 

Mengi yalikuwa yamenikumba baada ya kuhitimu shahada ya uzamili 

na uzamifu kutoka mojawapo ya vyuo vikuu maarufu nchini. 

Nikavutiwa na kazi ya uwanasheria. Ndoto yangu ya kuwa 

mwanasheria tajika kijijini ikatimilika. Ikabakia ndoto ya kuwa 

mwanasheria tajika ulimwengu mzima. Sheria ya uraia ikawa ndio 

wimbo wangu wa kila siku. Nikawa suluhisho kwa wanyonge na 

waliodhulumiwa katika jamii. Waliokosa mwanasheria wa 

kuwakilisha kesi zao mahakamani wakanikimbilia kama guzo 

madhubuti kwa shida zao. Nikawa wakala kwa jamii nzima kwa 

maana kesi yoyote niliyoanza lazima ingetoka na ushindi wa kipekee. 

Jamii ikanipenda na kunienzi. Ikanisifu kwa utenda kazi wangu 



 

8 

mzuri. Wakanibandika jina la utani ‘Sheha’ kwa maana ya kiongozi. 

Kata ya Hesabika ikawa katika mstari wa kwanza kwani ilitoa 

mwanasheria mahiri. Hesabika ikaweza kuhesabika na kujulikana. 

Hata hivyo, bali na sifa nilizopokea ndani na nje ya kata yetu ya 

Hesabika, kuna jambo moja lililokuwa kero kubwa sana katika maisha 

yangu. Nilikuwa nimezaliwa katika eneo ambalo wakazi wake 

waliamini sana tamaduni na itikadi kwa mapana na marefu. Hakuna 

aliyeamini kuwa elimu ingesaidia yeyote bila kutia kidole kingine ili 

kuongeza ufanisi kwa njia nyingine. Basi swali kuu likawa, mbona 

wazazi wangu wakajitolea kunisomesha ilhali hawakuamini 

mafanikio kutokana na elimu? Ni kweli, ukweli usiofichika kama 

mchana kwamba walikuwa tayari wameona watu wengi sana 

waliosoma na kupata kazi za kifahari kutokana na masomo yao. Hata 

hivyo, walibaki kwenye fikra potovu za upigaji ramli. Kama kawaida 

yao, kila walipotaka yeyote kupata kitu chochote, lazima wangeenda 

kwa mganga mashuhuri ili kushauriwa. 

Dini ya kwetu ikawa ni uganga tu. Wala sio uganga unaofanyika 

kama taaluma ila kwenye sihiri. Mila na desturi ikawa upigaji ramli, 

uchawi na ushirikina. Eneo letu likapata sifa tele kwa kutoa mahiri wa 

uganga na uchawi. Inasemekana kuwa waganga walioweza kutibu 

magonjwa ya kila aina walitoka katika kata ya Hesabika mji wa 

Weusisi. Weusisi ni jina ambalo lilibeba maana mbili. Kwanza, 

lilikuwa na maana ya kuwa walio weusi ni sisi wala sio wengine. Huu 

ni weusi uliotokana na rangi ya ngozi ya watu walioishi humo. Pili, 

lilikuwa na maana ya weusi wa nafsi. Ulozi ulikuwa umetawala 

kwenye fikra, mawazo na mioyo yao. Matambiko nayo yalikuwa 

kama kawaida na hakuna mtu yeyote angekuwa kuheshimika katika 

jamii pasi na kupitia kwenye mila, asili, jadi na imani yao kama vile 

ukeketaji. Kung’olewa jino moja au meno mawili kama ishara ya 

kuhitimu utu uzima, ndoa za mapema na lazima na mambo mengine 

mengi yaliyovunja nyoyo. Weusi wa rangi ya ngozi na ule wa nafsi 
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ukatiana nguvu na kuhimiza juhudi za kutii na kuiga mila na desturi. 

Mila ikakua na kukomaa kila uchao. 

Bali na weusi huo wote wa nafsi, kulikuwa na mwanga wa matunda 

yake. Mgala muue na haki yake umpe. Mwanga huu ulitokana na 

misingi thabiti iliyotawalia malezi ya watoto katika jamii. Tofauti na 

kata zingine, watoto waliolelewa katika eneo letu walikuwa wenye 

tabia na mienendo mizuri sana. Hesabika ilikuwa marufuku kwa 

uhusiano wa kimapenzi kati ya marika au watu ambao hawajaoana 

rasmi. Aidha, ilikuwa mwiko kwa mtu aliyeoa kufanya uzinzi. 

Heshima ilikuwepo baina ya watu wa umri tofauti tofauti. Mume 

aliweza kumheshimu mkewe, mke akamtii mumewe, watoto 

wakawatii wazazi na waliowapiku kwa umri. Uelewano na umoja 

ukapanda upendo, ukapalilia ushirikiano kisha ukavuna amani. 

Amani kwa jamii nzima. Mabinti kutoka Hesabika wakawa kivutio 

kwa wanaume kutoka vijiji vingine. Wakawa kama dhahabu. Thamani 

yao ikatambuliwa. Nikaivulia kofia mila yetu. 

*** 

Nilikuwa nikitembea kwa mwendo wa asteaste kupitia kwenye 

vibanda vya soko vilivyokuwa mkabala na maduka ya mji ule. Mji 

huu ulijulikana kwa sifa za upigaji ramli. Watu wengi kutoka sehemu 

mbalimbali za nchi wangesafiri, hasa wakati wa ziara na mwishoni 

mwa juma kwa minajili ya kuangaliliwa shida zao. Hivyo basi, kutoka 

Ijumaa hadi Jumapili, waliohusika katika biashara hiyo wangeweza 

kupata pesa si haba. Waganga na waelekezi kwa pamoja. Mikahawa 

ya mji huo ikaweza kuingiza kipato kikubwa sana. Kuna wale 

waliokuwa wapishi katika mikahawa na mahoteli ya mji huo. Wapo 

waliowaelekeza wageni ambao pengine hawakujua makazi halisi ya 

waganga waliowataka.  

Magari ya kila aina yangeonekana kuegeshwa kando kando mwa 

barabara za mji huo. Kwa wakati mwingine, nafasi za kuegesha 
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magari zingejaa, hivyo basi kulazimu mashamba yaliyokuwa karibu 

kutumika. Mji wa Weusisi ukajaa magari na kutapika mengine. Raha 

ikazidi. Kwa waliokuwa wanyonge wasioweza kustahimili raha hiyo, 

basi ikageuka karaha. Vijana wengi waliweza kujitosa katika mambo 

tofauti ili kujipa kipato chao. Wengi wakawa madereva, wengine 

watumbuizaji katika vilabu na sehemu za mvinyo na burudani. 

Waliokosa la kufanya wakawa makahaba! Hao ni wale waliotia 

maskio yao nta. Walioamua kwenda kinyume na desturi ya jamii. 

Wasaliti.  Vijana wengi wakakosa masomo kwani walionea fahari kazi 

kama hii iliyopatikana kwa urahisi. Lao lilikuwa kufuata utamu wa 

asali ya kiganjani tu. 

Kwa vile njia ya kuzunguka kwenye barabara kuu iliyofuatwa na 

magari ilikuwa ndefu, niliamua kupitia kwenye vichochoro vyenye 

njia ya mkato. Nikapiga hatua chache kutoka kwa barabara kuu na 

kuingia kwenye ujia uchwara ambao ulijaa giza la kaniki na takataka 

tele. Uvundo mkali uliokata pua kutoka kwa taka zile ulipiga pua 

yangu na kuniacha kuishiwa na pumzi. Nilijaribu kusitisha kupumua 

kwa kuziba pua yangu kwa mkono ili kuepuka mnuko huo lakini, 

nina uwezo usiozidi sekunde chache tu. Hivyo basi ilinibidi kuvumilia 

kwani mtaka cha mvunguni sharti ainame. Kulikuwa na mitaro 

iliyopitisha maji machafu yaliyotoka kwenye kina cha mji huo ambapo 

majumba ya kukodisha na mikahawa mikubwa mikubwa ilijengwa. 

Nilikuwa nimepiga hatua chache kwenye kiza kile kilichoogofya. 

Ghafla, nikaona kitu kilichopiga hatua kidogo kwenye mkono wangu 

wa kulia, kwa umbali wa mita takriban kumi hivi. Nilipokaza macho 

kwenye mwangaza huo hafifu, nikaweza kuona mnyama aliyekuwa 

kachukua umbo la paka mwenye rangi nyeupe. Alikuwa na mkia 

mrefu na macho yaliyokuwa makubwa. Macho yake makubwa kama 

ya bundi yaliwaka ajabu! Nikashtuka. Mwili wangu ukafa ganzi. 

Kilichonitia hofu zaidi ni kushuhudia jambo ambalo halikuwa la 

kawaida.  Paka huyo aligeuka ghafla na kuchukua umbo la bweha 

kisha akatoa sauti kali sana ambayo iliniacha bila nguvu zozote. 
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Kijasho kikanitoka. Sikuyaamini macho wala masikio yangu. 

Nilidhani nilikuwa katika jinamizi kuu. Akapiga hatua kuelekea 

nilipokuwa nimeganda kama barafu huku mate yakimdondoka kwa 

hamu ya kunila. Kinywa chake kilikuwa wazi na aliponisogelea, 

akafungua niliweza kuona meno yake makubwa. Nikaogopa. Fikra 

zikanijia mara moja. Papo hapo nikapiga usiahi mkubwa kutokana na 

hofu. Sauti yangu iliweza kusikika kama mwangwi katika mji 

ukiokuwa umetawaliwa na ukimya wa asubuhi. Nikakamata mikanda 

ya mfuko niliokuwa nimebeba mgongoni na kutimua mbio. 

Nikanusurika.  

*** 

Basi ikawa katika maisha yangu ya utotoni, bibi yangu alikuwa 

akinitolea hadithi kuhusiana na mizuka, mapepo na mazingaombwe. 

Hadithi zile ziliweza kunitia hofu sana hasa wakati wa usiku. 

Nakumbuka jioni moja baada ya mojawapo ya hadithi zile, nilipoenda 

chumbani mwangu sikupata hata lepe la usingizi. Nilikuwa 

nikijizoazoa tu kwenye kitanda changu kilichotengenezwa kwa miti 

na kufunikwa kwa ngozi ya ng’ombe kama tandiko. Tangu ujana 

wangu nilikuwa sijaona blanketi wala gondoro. Ngozi za wanyama 

kama vile ng’ombe au mbuzi ndizo zilizokuwa matandiko yetu. 

Nakumbuka nilivyokuwa nikitembea bila kiatu chochote miguuni. 

Visigino na nyayo zangu zikapasukapasuka kutokana na kutembea 

kwenye misitu iliyokuwa na miiba hatari na mawe yaliyokosa utu.  

Hadi nilipojiunga na shule ya upili ndipo nilipomeza tembe yangu ya 

pili katika kujua vitu vipya. Ninakumbuka hata wakati baba yangu 

alipopokea barua yangu ya kujiunga na shule ya upili ikiitaji blanketi 

na gondoro la shuleni linunuliwe, lilikuwa jambo gumu sana kwake 

kulifanya. Ilichukua ushawishi mkubwa kutoka kwa marehemu 

mama yangu ndiposa akakubali kufanya hivyo, ingawa kwa shingo 

upande tu.  
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Baadaye usingizi ulinivamia wakati wa jogoo la kwanza. Basi sikuwa 

na budi ila kulala fo fo fo kama mtoto mchanga. Saa chache baadaye 

niliamshwa na sauti ya kaka yangu ikiniita kutoka nje. Alikuwa 

mwingi wa papatiko na sauti iliyojaa woga kupita kiasi. Nilikuwa 

nimeloa jasho la kushangaza. Moyo nao ulikuwa umenikwenda kwa 

kasi kama upepo. Sikuamini. Kumbe nilikuwa nimepiga mayowe 

yaliyowaamsha kaka na dada yangu waliokuwa kwenye vyumba 

vyao vilivyokuwa mkabala na chumba changu. Waliniambia kuwa 

nilipiga mayowe kwa sauti ya mtu aliyeona maiti iliyofufuka, ndiposa 

kaka yangu akaja kujua ni nini hasa kilichojiri. Hofu kubwa 

ikanitawala wakati nilipofikiria hadithi ya bibi yangu usiku uliokuwa 

umepita. Hata hivyo, haikuwa mara ya kwanza kwangu kukumbwa 

na tukio kama hilo. Nikaahidi kuepukana na hadithi kama zile kutoka 

kwa nyanya yangu ingawa jambo lile halikuwa rahisi kama 

nilivyodhania. Ulikuwa wajibu wa wazee waliokuwa wamekula 

chumvi nyingi kutoa mawaidha kwa vijana wakati wa jioni baada ya 

kazi ya siku. Mawaidha hayo yangeweza kutolewa kwa njia ya 

hadithi. Hakuna kijana yeyote angesusia vikao vya hadithi, hivyo, 

ikanibidi kuandamana na uhalisia wa tamaduni za kwetu, kwani lisilo 

budi hubidi. 

*** 

Niliposhtuka nilikuwa katika mtaro huku suruali yangu imeloa maji 

ya taka. Wakati huo sikuweza kuona kitu chochote tena mbele yangu 

ila giza kidogo tu. Nikajipa ujasiri na kuabiri gari nambari mguu 

niponye. Basi siku ile nikaamini kuwa kulikuwa na ukweli katika 

mambo yaliyokuwa yakizungumziwa katika jamii yetu. Nikawa 

mhasiriwa wa matukio ya hadithi nilizopuuza ukweli wake. 

Karibu na lango la kuingia kwenye kampuni ya Ujadi Mills, 

niliwapata wazee watatu ambao walikuwa wafanyakazi wa pale 

wakizungumza kwa sauti ya chini. Mwangaza wa mataa ya umeme ya 

usalama ulikuwa umewatuliza na kuwapa uwezo ya kuongea 
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wakiangaliana ana kwa ana. Mmoja wao alikuwa binamu yangu 

ambaye alikuwa mkubwa kiasi cha haja. Alikuwa mtu wa miraba 

minne na ambaye aliwatishia watu kwa ukubwa wake. Hakuna mtu 

aliyewahi kumchezea kutoka utotoni mwake. Alikuwa mrefu kama 

mligoti na mwenye sauti nzito sana. Sauti iliyoogofya. Jina lake halisi 

lilikuwa Kinyale. Jina alilopewa na marehemu babu yetu. Jina hilo 

lilikuwa na maana ya “mizuka yangu.” Basi ikawa amempa yeye 

kama urithi wa mizuka yake na jukumu la kuikimu baada yake kuiaga 

dunia. Hivyo ndivyo ilivyokuwa. Wakati alipokuwa akiaga dunia 

alimwita na kumpa vifaa vyake vya uganga. Kinyale akawa hodari 

mkubwa katika mambo ya uganguzi wa kienyeji. Ukubwa wa mwili 

na sifa zake za uganga zilikuwa sababu tosha za kumfanya wa 

kuogopewa na kila mja. 

Basi asubuhi ile alikuwa akizungumza na wafanyakazi wengine 

wawili. Kwa vile mimi sikuwa mfanyakazi wa kampuni ile, ilikuwa 

vigumu kwangu kujua ni nani hasa aliyekuwa akizungumziwa. 

Nilipofika karibu nikawaamkua kwa utaratibu sana. Uvundo uliotoka 

kwenye mavazi yangu kutokana na maji machafu ya mitaro 

nilikoingiza miguu uliwakatizia mazungumzo yao yaliyokuwa 

yamepamba moto kweli kweli. Nikawaelezea namna mambo 

yalivyotokea moja kwa moja. Kwenye mwangaza huo hafifu, niliweza 

kumtambua mmoja wa wafanyakazi wale ambaye alijulikana kama 

Mzee Kitumbo. Jina hilo lilikuwa limemfaa kwa namna alivyokuwa na 

tumbo kubwa. Alikuwa mtu wa urefu wa wastani. Alikuwa mweusi 

kama makaa na aliyekuwa na nywele nyeupe kichwani na kwenye 

ndevu zake ingawa hakuwa mzee kwa miaka. Pengine weupe huo wa 

nywele zake ulikuwa kutokana na jamii yao. Ilikuwa hali ya watu wa 

ukoo wao kuzeeka mapema. Ilikuwa hali halisi ya jamii yao na 

haingeweza kufichika. Inasemekana kuwa alipata nywele nyeupe 

alipokuwa wa miaka kumi na sita. Alikuwa akitwezewa na vijana wa 

rika lake hadi warembo walikuwa wakimkataa, huku wakidai kuwa 

alikuwa keshakonga. Hakuna mtu angeamini kuwa sio uzee bali hali 
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ya ukoo wao kwani kawaida mtu anapotoa mvi ni dhahiri shahiri 

kuwa kabugia chumvi nyingi. Ilimchukua muda mwingi 

kumshawishi hadi bibi aliyekuwa naye kuamini uvumi wa watu. 

Lakini hangefanyaje ilhali hivyo ndivyo mambo yalivyokuwa na kwa 

upande mwingine ndivyo watu walivyoamini? Vita vya ndani kwa 

ndani vikazuka kati ya uhalisia wa hali ya ukoo wao uliokuwa wa 

kuzeeka mapema na vile watu wasiokuwa wa jamii yao walivyoamini 

kuwa alikuwa kazeeka.  

Yule mwanamume mwingine mfanyakazi nilikuwa simfahamu hata 

kidogo. Baada ya hadithi yangu kwa kifupi, binamu yangu 

aliniangalia kwa bezo akaniambia, “Hivi wewe Sheha umeishi 

Weusisi kwa miaka yote hiyo na hujawahi yajua mambo haya yote?” 

Akaniuliza kwa kejeli. “Hayo ni mambo ya kawaida na inabidi 

uyazoee kwani hutokea kila siku katika mji wetu na hata vijijini. Hata 

ukisoma hadi chuo kikuu bila kuelewa asili ya mambo ya jamii yetu, 

ni bure kabisa. Utaanza tena mwazo. Kumbuka mwanzo wa ngoma ni 

lele.” Akamalizia. Nilibaki kinywa wazi bila kusema lolote. Moyoni 

nikajua kuwa maneno ya binamu yangu yalibeba uzito mkubwa sana 

uliohitaji dharura. Nitajuaje haya mambo ya kwetu? Si nilikuwa 

nimesoma hadi chuo kikuu nikapata shahada ya uanasheria? Sikuwa 

na jibu kwa maswali hayo yote. 

Niliporudi kwenye fahamu zangu nilisikia Kinyale akisema, “Sasa 

utalewa aje wakati uko kazini? Rafiki yangu Lewa lazima leo 

ajihadhari na mikosi wakati wa safari. Hata nimemshawishi kuwa 

punde tu basi litakapogurumishwa, aingie na aende moja kwa moja 

hadi kwenye kiti cha nyuma kabisa akatulie huko asionekana na 

‘Uongozi’.” Akatua kidogo kuwapa wengine fursa ya kuchangia. 

“Kwani kalewa saa ngapi? Mihela ya ziara yetu tumepewa jioni tu?” 

Akaulizia Mzee Kitumbo kwa shauku kubwa.  “Ndiyo. Yule bwana 

kapokea mihela na kutokomea hadi kwa Bi. Ntilie alikolala huko 

akilewa. Leo kaletwa hapa asubuhi na mapema na kaka yake mdogo 
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kusudi asije kosa kwenda safari hii, jambo linaloweza kumfanya akose 

kazi mara moja kwa kutotii amri za kazi.” Akaendelea Kinyale.  Yule 

mwanamume wa tatu naye akadakia kwa haraka, “Lakini Kinyale jua 

kuwa hiyo ndiyo hali yake halisi. Huyu bwana kaachiwa ulevi na 

babu yake wakati anaaga dunia miaka ishirini iliyopita. Hawezi 

kwenda kinyume na kanuni za babu yake. Amejaribu kuachana na 

ulevi lakini imekuwa kazi bure. Ni vigumu sana kwake. Yeye na 

pombe wamekuwa marafiki wa chanda na pete kama sio wa uta na 

upote.” Akamalizia. 

Hata kabla ya yule mwanamume kumalizia, niliweza kuona mtu 

akitoka kwenye lango kuu la kampuni huku akipepesuka kama meli 

katika mawimbi makali ya bahari. Nilijua fika kuwa alikuwa Lewa. 

Alikuwa amelewa chakari na hata alishindwa kutembea vizuri. 

Mwendo wake ukawa wa kupepesuka. Walipomwona wakakatiza 

mazungumzo yao kwa ghafla na kumwangalia kwa pamoja kama 

watu walioona ibilisi mwenye pembe. Lewa naye akatembea hadi 

tulipokuwa tumesimama na kuketi chini kwenye kijiwe kilichokuwa 

kimewekwa kando ya lango kuu. Akaanza kutoa maneno ya kilevi 

ambayo yalikuwa na ukweli uliokuwa umefichika kwa ndani. “Babu 

yangu alikuwa mwafrika halisi. Aliweza kutafuta mali nyingi sana 

kwa jasho lake mwenyewe. Hakuwatendea watu mabaya wala 

kumdhulumu binadamu yeyote. Alikuwa akila vyakula halisi vya 

kiafrika visivyo na kemikali zozote na ndio maana hakuwahi 

kulalamikia afya yake. Aliweza kuishi miaka mia moja na arobaini na 

tano na siku kumi na mbil…mbili. Sisi watu weusi hatuwezi kuwa 

kama wazuuu..ngu,” akasita kidogo akameza mate kwa uchungu. 

“tumekula vyakula vya wazungu vilivyojaa kemikali mbaya ya 

kutumaliza poooole…poooole. Mara leo naumwa na mgongo, mara 

meno, tumbo au mwili mzima. Kesho walalamikia kuumwa na kifua, 

vivyi hivyo hadi madaktari wanakupima na kusema ukona saratani, 

kisukari au kifua kikuu. Ningerudishwa kwenye ujana wangu leo 
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singejiathiri kwa pombe kama nilivyo leo au vyakula vyenye bei kali 

na vilivyojaa mauti.” Lewa alimalizia usemi wake. 

Mzee Kitumbo alimwangalia kwa jicho la upekuzi huku kashangaa 

alikoyatoa maneno hayo mazito. Akamsaili, “Uliyoyasema Lewa ni 

kweli kabisa. Sio mshangao kwetu kuwa tunaishi miaka sitini kwa 

wale waliojaliwa na maulana. Hii ni kutokana na mambo mapya 

ambayo tumeiga kutoka bara za kigeni kama vile Ulaya na Amerika. 

Uhalisi wetu umetoweka na kuchukua mkondo mwingine wa maisha. 

Zamani watu walikuwa wakitumia moto wa kuni kupikia na kufanya 

mambo usiku. Leo umeme umekuja na umetuharibu macho yetu. 

Vijana wachanga wanavaa miwani kisa na maana, hawaoni vizuri.” 

Mzee Kitumbo akatua alipoona kuwa yule mwanamume wa tatu 

alikuwa anataka kusema yaliyokuwa akilini mwake. 

“Naam, muyasemayo ni kweli, lakini tusisahau hata wema wowote 

wa mila ya kigeni na teknolojia waliyoleta. Zamani kwa kawaida 

namna ya mawasiliano ilikuwa gumu sana. Watu walitumia ngoma na 

wakimbiaji kupitisha ujumbe fulani. Binadamu yeyote alipopotelea 

katika msitu mkubwa angewasha moto ambao moshi wake ungeweza 

kufuatwa na waliokuwa mbali kisha kumwokoa. Waliotumwa 

wangetumia muda mrefu sana kufika walikokuwa wakienda. Kwa 

sasa tuna simu za mkononi zinazotumika kuwapigia watu na kutuma 

ujumbe mfupi popote wakati wowote. Mawasiliano ni papo kwa hapo 

kwa kutumia simu. Barua pepe kwa upande wa ofisi inatumika kwa 

urasmi mkubwa. Imerahisisha mawasiliano kwa kiwango kikubwa 

sana. Tarakilishi nazo zimesaidia sana kufanya mambo makubwa na 

yaliyo zaidi ya uwezo wa binadamu kwa utaratibu mkubwa. Makosa 

ya binadamu ambayo yana madhara makubwa kwenye viwanda 

vyenye kiwango kikubwa cha usahihi yameondolewa. Utandawazi 

nao umeifanya dunia kuwa kitongoji kidogo sana. Mbona 

tunalalamikia kutoweka kwa mambo ya kale ilhali hatuoni manufaa 

ya kuwa na teknolojia ya kisasa?” Mwanamume yule alitua usemi 
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wake. Kila mmoja akanyamaza. Wakati huo, wafanyakazi wengine 

walikuwa washafika akiwemo dereva wa basi. Hivyo hatukuwa na 

budi kukatiza mazungumzo yale yaliyokuwa tayari yamechukua 

mkondo mpya. 
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SURA YA PILI 

Kampuni ya Ujadi Mills ilianzishwa mnamo mwaka wa 1964, punde 

tu nchi ya Kenya ilipojinyakulia mamlaka kutoka kwa wakoloni. 

Maisha mikononi mwa wakoloni yalisababisha  uduni usiomithilika 

kutokana na ukandamizaji.  Dhuluma anuwai zikamwangukia 

mwananchi. Hali ya kila mmoja ilikuwa nyakanyaka. Sio hali tena. 

Wakenya walikuwa mahadimu wa wakoloni waliojinyakulia 

mamlaka kutoka kwa wanyonge. Minyororo ya mkoloni ikawabana 

wengi kwenye mikono na miguu yao. Nguvu za minyororo hiyo 

zikazidi kuwa nyingi kila siku. Waliokosa pingu mikononi au kwenye 

miguu walikuwa nazo kwenye fikra zao. Ole wao! Akili zao 

zikapinduliwa na kulainishwa kwa dhamira ya kuiga mashauri ya 

vibaraka wa mabeberu. Wakenya wakawa kama wafungwa kwenye 

nchi yao wenyewe. Wakalishwa ngwamba. Vyungu vilivyotumika 

awali kupikia nyama na minofu mingine, vikasikika vikitoa mitokoso 

wakati huu vikupikia mitolilo. Basi mgeni akageuka na kuwa 

mwenyeji. Mateso ya kila aina yakaanza. Dhuluma zikaongezeka wala 

hakuwepo yeyote wakuwatetea. Kinywa cha kila mmoja kikabanwa. 

Kwa miaka mingi, wazungu wakapora Wakenya mali na kuharibu 

raslimali na miundombinu. 

Kweli, mchovya asali hachovi mara moja. Waliodhaniwa kuwa 

wangeondoka baada ya siku chache, waliweza kuishi kwa kipindi cha 

siku moja, majuma, miezi kisha miaka ikapita. Miaka nayo ikaunga 

miongo. Wakenya wengi wakauawa kinyama bila rehema. Hapo 

ndipo ghadhabu iliwapanda wengi na kuunda vikundi vya kupigania 

haki, usawa na uhuru wao. Mababu zetu wakabuni njia za pekee za 

kukamilisha malengo ya kumfurusha mkoloni. Kwa dhiki na taabu 

hatimaye waliweza kushinda vita hivyo ambavyo vilihitaji 

ukakamavu na hekima. Kwa sasa tunasheherekea matunda ya 

waliosimama kidete na kusema kwa pamoja kuwa, “punda 

amechoka!” 
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Naam, kampuni ya Ujadi Mills ilikuwa imejengwa kwa sababu moja 

maalum – kuhifadhi na kudumisha utamaduni wa Kiafrika. Bwana 

Kolea ndiye aliyekuwa mwasisi na Mkurugenzi Mkuu wa Ujadi Mills. 

Ingawa alikuwa mwingi wa miaka, kwa mtazamo ungemfananisha na 

kijana wa makamo. Inasemekana kuwa, alikuwa tayari kafikisha 

miaka themanini na moja na miezi sita ila alionekana mwenye hali 

njema kiafya na kimwili. Marika wake wengi walitembea kwa 

mikongojo huku wakilalama kuumwa na kila sehemu ya mwili kama 

ilivyo kawaida ya wale waliofikia umri huo. Wengine  walikuwa 

wakubebwa kutoka sebuleni kwenda uani kama walifanikiwa kuishi 

maisha ya Bwana Kolea. Mgongo hulalamika zaidi, miguu hununa na 

macho huchoka kufunguka. Kinyume na hayo, Bwana Kolea 

aliyekuwa wa kimo cha wastani alikuwa mwingi wa afya na uhai 

huku akiendesha mambo yake kama kawaida.  Mbona Bwana Kolea 

alikuwa mwenye sura ya kijana wa makamo wakati alikuwa 

ashakonga? Naam, Kulikuwa na mambo kadhaa yaliyomfanya kuwa 

na sura ya ujana na ngozi laini. Bwana Kolea aliamini umuhimu wa 

vyakula halisi vya Kiafrika. Hangeweza kula chakula chochote kile, 

isipokuwa chakula cha asili. Lazima angedhibitisha na kuhakiki 

mahali kilipotoka, ndiposa aweze kukitia kinywani mwake. Mwili 

wake ulikuwa wenye afya njema kila wakati. Hadi kwenye uzee wake 

alikuwa hajawahi ingia kwenye mlango wa hospitali.  Kama homa 

ingefanikiwa kumpata, alikuwa na dawa yake. Maumivu ya mwili pia 

yalikuwa na tiba yake. 

Bwana Kolea alikuwa akiishi kwenye kasri. Alikuwa mwenye mali si 

haba. Aliweza kusanya mali nyingi sana kwa miaka yake aliyoishi. 

Bidii yake ilikuwa ya kuigwa na kila mmoja aliyemfahamu. Naye 

alikuwa kajaliwa familia iliyomuunga mkono kwa kila jambo. Mke 

wake, mabinti wake wawili na kijana mmoja wa kiume, waliifanya 

familia yake kuwa kamilifu. Zaidi, alikuwa na vijakazi waliohudumu 

kwenye kasri lake. Maelfu ya mifugo ilikuwa na walinzi wake. Idadi 

yao ikiwa kwenye viganja vyake. Ingawa bwanyenye huyu hakuweza 
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kusoma darasani, akili yake ilikuwa nyepesi kwa kushika mambo. 

Hakuwa mbumbumbu! Hakuna yeyote angeweza kumlaghai wala 

kumwibia na hata angefaulu kumnyenga, hangemkwapua. Bibi yake 

Natasha naye alikuwa mrembo. Hurulaini ajabu. Alikuwa na macho 

ya njiwa, kope za malkia, vidole vya malaika, nywele ndefu ajabu na 

sauti nyororo iliyovutia. Alikuwa kajaliwa umbo la nambari nane. 

Mwenye mwendo wa tausi. Aidha, alikuwa kajaliwa moyo wa 

ukarimu na upendo. Mapenzi ya dhati kwa Bwana yake, watoto wake 

na wafanyakazi wake kwa pamoja. Kweli, mkwara hautaji mafuta! 

Bwana Kolea alikuwa kachagua kweli! Akaendelea kupata tiba ya 

moyo na roho kutoka kwenye tembe aliyomeza yeye mwenyewe. 

Kasri la Bwana Kolea lilikuwa na mpangilio wa kipekee. Kulikuwa na 

ratiba maalum ya kufanya mambo pindi kila mtu alipoamka, hadi 

wakati aliporejea kwenye malazi yake. Kulikuwa na wakati wa 

kufungulia mifugo na wakati wa kuwarejesha nyumbani. Kulikuwa 

na wakati wa kwenda sokoni na wakati wa kusalia nyumbani. Wakati 

wa kuswali na wakati wa kula kwa pamoja. Kuingia na kutoka 

kwenye kasri kulifuatia namna ratiba ilivyosema. Hakuna 

aliyeshurutishwa kufanya jambo lolote.  Kila aliyekuwemo mle ndani 

alifahamu wajibu wake na wakati wake. Jambo lolote la mjio kama sio 

la dharura basi lazima lingengoja hadi wakati mwingine. Walinzi 

wawili walikuwa wamewekwa kwenye lango kuu. Wakakabidhiwa 

jukumu la kuwalinda waliokuwa ndani ya kasri hili kubwa - nasaba 

ya Bwana Kolea. Pindi tu ulipoingia kwenye lango hili, ungeweza 

kupatana uso kwa uso na uga mkubwa uliokuwa mbele ya kasri hili. 

Aila hii ilitumia uga huo kwa njia tofauti. Kulikuwa na sehemu ya 

kufanyia mazoezi. Vifaa vya kuinua, kusukuma, kuvuta, kuendesha 

na kubebea vilikuwemo. Sehemu za kuchezea mpira wa kandanda, 

mpira wa vikapu na mpira wa mikono zilikuwa zimetengwa na 

kuwekwa vifaa vyake. Kando ya uga huo kulikuwa na bwawa la 

kuogelea. Bwawa hili lilikuwa limezingirwa na bustani ya miti ya 

kivuli na maua yaliyopendeza machoni. Kutoka rangi ya chanikiwiti 
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iliyokolea kwenye majani ya miti ya bustani, hadi kwenye rangi ya 

kijivu hafifu iliyoonekana kwenye majani yaliyozagaa chini na kuipa 

mandhari yale utulivu wa kipekee. Rihi ya kuvutia ilishamira kutoka 

kwa maua yaliyokuwa na rangi za kupendeza machoni na kuwapa 

vipepeo sababu nyingine ya kurudi pale. Binadamu aliyefika hapo 

kwa mara ya kwanza angepata sababu ya kukawia, kwani 

makaribisho ya rihi ile yalikuwa ya kiwango kingine. Kila aliyetaka 

kukata upweke wa kukaa kwa nyumba aliweza kutoka na kupunga 

unyunyu kwenye bustani hiyo. 

Ilikuwa siku ya Jumapili ambapo mabinti zake wawili, Anisa na 

Anasa walikuwa wametoka pamoja na Natasha kwenda sokoni kama 

ilivyokuwa ada yao. Kwa kawaida, yeye na mwanawe wa kiume Hari 

wangebakia nyumbani wakicheza mpira wa vikapu. Waliupenda sana 

mchezo huo. Alasiri hiyo, jua lilikuwa angavu, joto la kadri, hewa 

murua na upepo mwanana. Jua hili lilitoa miale yake kwa madaha na 

utaratibu – jinsi tu mwenyezi mungu alivyolikadiria. Ukimya wa 

kipekee ulikuwa umezunguka kasri la Bwana Kolea. Wafanyakazi 

wake walikuwa wamefukuzwa na ratiba ya jioni hiyo. Hari alikuwa 

kwenye chumba chake akicheza gitaa yake. Kwa jumla, kasri hili 

lilikuwa na vyumba zaidi ya kumi. Alikuwa stadi wa kucheza gitaa. 

Bwana Kolea naye alikuwa juu kabisa kwenye roshani ya jumba hili 

huku kashika gilasi ya maji ya matunda. Alikuwa kavalia chepeo ya 

rangi nyeupe, fulana nyepesi isiyo na mikono ya rangi nyeupe, 

kaptura nyeusi iliyomfikia mwenye magoti kisha kavalia kandambili 

miguuni. Alionekana mwenye mawazo tele kwa namna alivyokuwa 

akiuuma ulimi wake huku akifungua kinywa chake mara kwa mara 

na kufinyafinya macho yake kwa mkono uliokosa kazi. Macho yake 

yangetua mahali pamoja kama mtu anayetazama kitu kwa umakini. 

Ghafla, ile gilasi ikahisi kwamba mapenzi ya Bwana Kolea yalikuwa 

hafifu na kutaka kuondoka. Ikateleza kutoka kwenye mkono wake 

kuponyoka. Hapo ndipo Bwana Kolea alipofinyilia mkono wake na 
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kuikamata kwa nguvu isianguke na kumwaga vilivyokuwepo ndani 

yake. Akayarudisha mawazo yake pamoja. 

Baada ya dakika chache, aliweza kumwona Hari akielekea kwenye 

uwanja wa mpira wa vikapu huku akiwa mwenye furaha gaya. 

Aliweza kujua haya kwa namna alivyokuwa akirukaruka huku 

akipiga mlunzi. Papo hapo akajua kuwa wakati wa kucheza na 

mwanawe ulikuwa umewadia. Akaanza kupiga mafunda makubwa 

ya maji yale matamu huku akitembea tembea bila kusema lolote. 

Kwenye ile hali, akaanza kujiongelesha kwa sauti akisema, “Hari 

kweli amekua. Mwanambee wangu keshabalehe. Amekuwa mjuzi wa 

mambo mengi katika kasri langu. Dada zake wawili wanamtazamia 

kwa kila jambo. Atakapofikisha umri ufaao nitaweza kumgawia 

sehemu maalum ya mali yangu. Nitamwonyesha kisha nitamwoza 

bibi yake. Naona maisha yake yatafana kweli.” Uzungumzi ule 

ulikatizwa ghafla na sauti ya Hari. “Baba-aa!” Hari alimwita baba 

yake aliyekuwa kazama kwenye luja la mazungumzo ya nafsi. “Naam, 

mwanangu. Naja,” akaitikia Bwana Kolea kwa mshtuko. “leo lazima 

nikushinde kwa vyovyote vile. Naamini umejipanga.” Hari 

akamwambia baba yake aliyekuwa tayari kaanza kushuka kuelekea 

kwenye uga. Hari alikuwa wa miaka kumi na tano. Alikuwa ndio 

kwanza kamaliza masomo yake ya shule ya upili alikofuzu na kuitwa 

kujiunga na chuo kikuu cha Weusisi – kilichokuwa maarufu kwa 

kutoa madaktari wenye ustadi kwenye kazi yao. Bwana Kolea 

akaingia kwenye chumba chake akabadilisha mavazi kisha akajiunga 

na mwanawe kwenye mchezo huo. 

*** 

Itakuwaje chaudere wa Bwana Kolea ndio kwanza anabalehe? Mzee 

wa miaka mingi kama hii anapaswa kuwa na familia iliyokomaa. 

Kwani alikuwa wapi? Haya ni baadhi ya maswali najua unajiuliza 

kwa sasa. Najiuliza pia, ila tofauti yangu na wewe ni kwamba, mimi 

nina majibu, ila wewe umekosa. Kama una hamu ya kutaka kujua, 
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basi huna budi kusogea. Tandika mkeka, keti na utulie kwa makini 

nikupashe yaliyojiri.  

Mali ya Bwana Kolea ilipatikana kwa jasho na bidii za mchwa. 

Alizaliwa kutoka kwa familia ya wachochole. Watu wasio na chao. 

Alikuwa chaudere kwenye familia ya watoto kumi. Wote walitoka 

kwenye tumbo moja. Marehemu baba yake kama hakujaliwa bidii 

katika kutafuta mali, alikuwa na bidii katika kutafuta watoto. Mwaka 

baada ya mwingine kulikuwa na kitoto kwenye aila yake. 

Inasemekana mkewe alikuwa kachoka kubeba na kulea watoto. 

Alikuwa hoi. Hajiwezi. Lakini hakuwa na budi ila kutii mumewe 

kama ilivyokuwa desturi ya jamii yao. 

Kwenye familia ile, chakula kilikuwa adimu kupatikana. Malazi 

yalikuwa ya kubahatisha na nyumba yao ilikuwa kama mahame. 

Ingeweza kusalimu amri wakati wowote. Ulitima  ulikuwa 

umewazunguka kila upande. Bwana Kolea akatwikwa jukumu la 

kutafutia wadogo wake chakula wakati alipofikisha umri wa kuweza 

kufanya kazi za mikono. Kidogo alichobahatika kupata, akakipeleka 

nyumbani. Wakala na kulala njaa bila kusaza chochote. Kila siku 

ikawa siku ya kuloa jasho.  

Kutokana na tabia za baba yake aliyekuwa mvivu na mkandamizaji 

vilevile, alipanda chuki kwani majukumu yake yalitwikwa mabegani 

mwake. Hakupata fursa ya kusoma kama watoto wengine. Akawa wa 

kudhihakiwa na kudharauliwa na marika wenzake. Hapo ndipo 

alipoapa kuwa lazima atafute mali yake mwenyewe. Safari ikaanza. 

Miaka mingi ilipita bila yeye kufanikiwa na zaidi majukumu ya kulea 

wadogo wake yalikuwa mazito kama nanga. Miaka ikapita bila yeye 

kujua, na kama alijua, hangeweza kufanya lolote. Akawa wa miaka 

kumi, ishirini, thelathini, arobaini hadi hamsini bila kuwa na ndoa 

yake. Mali yake aliweza kuisanya kwenye miaka yake ya kuanzia 

arobaini. 
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Msichana aliyekuwa aozwe akaozwa mwingine kwani Bwana Kolea 

alionekana asiye na haraka ya ndoa. Watu wakasema waliyosema. 

Akatia masikio yake nta kwani malengo yake yalikuwa makubwa. 

Hakuna aliyemwelewa. Baadaye ndipo alipokutana na Natasha na 

baada ya muda mfupi, wakapanga mipango ya harusi kisha 

wakaoana. Bwana Kolea wa miaka hamsini, Natasha wa miaka 

ishirini.  

Bwana Kolea alijulikana kwa kutumia mitishamba katika kutibu 

magonjwa ya kila aina. Ujuzi wake mkubwa wa kutengeneza dawa 

kutokana na mizizi, majani, maganda na matunda ya miti tofauti 

ukawa chanzo cha umaarufu wake. Isitoshe, alikuwa akiwahimiza 

watu kutoasi utamaduni, kwani yeye alikuwa mfano kamili wa 

kuigwa na kila mmoja. Watu wengi waliweza kuepuka vyakula duni 

vya kigeni na kuanza kutumia vyakula vilivyotengenezewa katika 

kampuni yake. Kampuni hii ilikuwa imejengwa kwa lengo la 

kuendeleza utamaduni na kuimarisha afya bora ya wananchi. Iliweza 

kutengeneza dawa mbalimbali zilizouzwa kwa bei nafuu katika 

sehemu tofauti za nchi. Dawa hizi zilionyesha kuwa na uwezo 

mkubwa katika kutibu maradhi tofauti. Hakuna aliyelalamikia kukosa 

kupona baada ya kuzitumia kulingana na maagizo yaliyotolewa. Kila 

mja akameza tembe yake. Waliokosa basi wakapatana na madhila yao. 

Bali na utengenezaji wa dawa na vyakula mbalimbali, kampuni hii 

ilikuwa imetenga sehemu kubwa ya ardhi kwa minajili ya kuweka 

wanyama pori. Wanyama wa kila aina waliishi humo. Sungura, 

tembo, kifaru, ndovu, simba, nyani, bakaya, pundamilia, nyati, nyoka 

na wengine wengi. Ndege pia walikuwa hawakosekani humo. 

Kulikuwa na tausi, nyuni, nderi, tai, kanga, mbuni, heroe na wengine 

wengi. Kampuni hii ikashirikiana na serikali iliyokuwa imebuniwa 

wakati huo, katika kuhifadhi raslimali. Hivyo basi wanyama na ndege 

hawa wakawa kivutio kikubwa cha watalii kutoka mataifa mengine. 

Mambo yakageuka! Aliyekuwa windo akawa mwindaji. Hata ingawa 
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bado barabara zilikuwa mbovu, idadi kubwa ya watalii ingeweza 

kushuhudiwa kila uchao. Serikali nayo ikazembea katika utengenezaji 

wa barabara muhimu, hivyo basi kusababisha idadi ndogo ya watalii 

walioweza kufika katika eneo hilo. Haidhuri, mja hupata ajaliwalo 

wala sio atakalo. Ujadi Mills ikapiga hatua kwa kuwekeza kipato 

chake katika kukarabati barabara hizo na kulainisha usafiri kutoka 

kwenye mji mkuu wa Weusisi. 

Kulikuwa na wafanyakazi wengi sana walioajiriwa na Ujadi Mills. 

Kulikuwa na wale waliohusika na kuhakikisha kuwa vitu vyote 

vilivyohitajika vilikuwepo. Walikuwepo wafanyakazi waliohusika 

katika kuleta sehemu tofauti za miti kutoka kwenye msitu uliokuwa 

milki ya kampuni. Kuna wale waliokuwa wakifanya kazi ndani ya 

majengo ya kampuni kutengeneza dawa kutokana na sehemu za miti 

zilizoletwa. Kuwepo kwa kampuni hii kuliweza kuwapa watu wengi 

ajira na wakapata mahali pa kujitafutia chakula cha kila siku. Wakati 

kasri la Bwana Kolea lilikuwa viungani vya mji wa Weusisi, majengo 

ya Ujadi Mills yalikuwa maili kadhaa kutoka kwa mji huo.  

Miongoni mwa wafanyakazi wale alikuwepo Bahati. Alikuwa 

akifanya kazi kama afisa msimamizi wa Ujadi Mills. Niliweza kumjua 

Bahati wakati baba yangu alipokuwa akitafuta ajira kwenye kampuni 

hiyo. Alipoenda akamwelezea haja yake, akamsikiza kwa makini 

lakini hakumpa jawabu tosha. Alimwambia kuwa wakati huo 

walikuwa na wafanyakazi wakutosha. Kama angetaka, angejiunga na 

wengine ila kwa kazi isiyokuwa na malipo. Baba yangu akakataa kata 

kata. Akaona kuwa kufanya kazi bila malipo ingekuwa utumwa. 

Akarudi nyumbani. Aliponielezea yaliyokuwa yamejiri baina yake na 

Bahati, nikaamua kujipeleka mwenyewe kwenye ofisi yake. Nilipofika 

kwenye lango la kampuni, nikawapata walinzi wawili.  

“Shikamoo?” Nikawaamkua wale walinzi wawili. Wakasita kunijibu 

kwa sekunde kadhaa kisha mmoja akasema, “Marahaba, tukusaidie 

vipi kijana?” Akaniuliza. Nikaengaenga kidogo. Wakatazamana kwa 
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mshangao. Yule mlinzi wa pili akaniangalia kwa jicho la upekuzi na 

kuniuliza, “Umewaacha chokora wengine wapi ukaja huku? Tafadhali 

rudi ulikotoka kabla ya hamaki yangu kupanda.” Akasema huku 

akitoka alipokuwa amesimama na kunisogelea. Ujaka mkali na mbaya 

ukatoka kwenye mdomo wake na kupiga pua yangu kama kibunga 

kinachotokea kwenye jangwa la Kalahari huko kusini mwa Afrika. 

Meno yake yalikuwa na ukoga. Alikuwa beberu. Nilikosa la kufanya. 

Moyo wangu ulipiga kwa upesi. Nikaduwaa. Sauti yake ikanijia tena 

kwenye akili. “Umewaacha chokora wengine wapi ukaja huku?” 

Maneno yale yalinikata moyoni mwangu kama kisu cha mchinjaji. 

Nilikuwa na nywele timtimu. Kaptula yangu ilikuwa imebandikwa 

viraka viwili, kimoja kwenye makalio ya kushoto na kingine kulia.  

Viraka vile vikawa cheuzi kama macho ya binadamu ambaye si 

chongo. Vilikuwa vikubwa kiasi cha kugeuza rangi ya kaptula yangu 

kuchukua rangi yake. Macho yangu makubwa yalikuwa mekundu 

kutokana na vumbi. Nywele zangu zikabadilika na kuwa nyekundu 

vilevile. Midomo yangu nayo ilikuwa imekaukiana na kupasuka 

pasuka kwa uchovu na njaa. Miguuni nilikuwa bila viatu. Kweli, 

ulinganishi wa yule mlinzi ulikuwa yakini. Nilikuwa kama chokora. 

Hata hivyo, hakustahili kunidunisha wala kunidhalilisha vile. 

Nilipofungua kinywa changu kumjibu, alikuwa tayari ameshanifikia 

kwa fimbo yake nusura anipige. Hapo ndipo nilipopiga ukwenje 

uliosimamisha kila unywele mwilini mwangu. Akazubaa. Mlinzi wa 

kwanza akamkaripia kwa maneno, “Mwache ajieleze tafadhali. Haina 

haja kumpiga kijana asiyekuwa na makosa.”  Aliposikia sauti ya 

mlinzi wa kwanza akatii. Akapiga mnyuso huku  akirudi kwenye 

lango kuu. 

Unyende wangu uliweza kusikika na wengi waliokuwa ndani na nje 

ya kampuni hiyo. Wengi wakaja kujua nini hasa kilichokuwa kimejiri. 

Bahati akasikia kivangaito na kuwa na shauku kuu ya kujua chanzo 

chake. Akaita mlinzi wa kwanza mara moja. Alipoelezewa matukio ya 

awali, akaniita. Mlinzi wa kwanza akaniamuru kuandamana naye 
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kwenye ofisi ya Bahati. Aliponifikisha ofisini mwake, Bahati 

akamwamuru kurudi kwenye kazi yake. Akaanza kunioji kwa upole. 

Akaomba msamaha kwa niaba ya mlinzi wake na kunihakikishia 

kuwa jambo kama lile halingetendeka tena. Kwenye huruma hiyo, 

nikapata fursa ya kuuweka moyo wazi na kumwelezea yaliyonileta 

humo. Nikamjuza kuhusiana na baba yangu aliyekuwa ofisini mwake 

siku mbili zilizokuwa zimepita pamoja na dhamira yangu ya 

kumtafutia kazi. Akamfahamu kwa urahisi. Nikamwelezea kwa kina, 

shida za familia yetu na namna tulivyokosa hadi chakula. 

Akanihurumia sana. Akaamuru baba yangu kuitwa mara moja. Naye 

akaja bila kukawia. Bahati hakuwa na mengi ya kusema. Alimpa 

barua iliyomweleza kuwa alipaswa kuanza kazi yake siku iliyofuatia. 

Akafurahi sana kutokana na hatua niliyochukua huku akinipongeza 

kwa ushupavu wangu. Hiyo ndiyo siku familia yetu iliangaza. 

Tukasalimiana na mafanikio. Pia hiyo ndio siku ya mwisho yule 

mlinzi wa pili kuonekana kwenye lango la Kampuni ya Ujadi Mills. 

Alipigwa kalamu mara moja. 

*** 

Basi, baada ya miaka kadhaa baba yangu akiwa mfanyakazi kwenye 

kampuni hiyo, aliweza kukutana na Bahati kwenye hafla ya kufunga 

mwaka ya familia yetu. Wakati tunabarizi pale sebuleni, Bahati 

akanisimulia hadithi yake ya kabla ya kupata ajira kwenye kampuni 

ya Ujadi Mills. Yeye alikuwa ametoka kwenye familia hohehahe. Jamii 

yake ilikuwa ikiishi mbali na mji wa Weusisi. Wakati familia yao 

ilipogura kutoka walipokuwa wakiishi, alikuwa kijana aliyebalehe. 

Akalazimika kujiunga na Ngwata. Ngwata lilikuwa kundi la kulinda 

familia katika kijiji. Ilijumuisha vijana kumi shupavu. Ilikuwa 

ikitawala na kulinda nyumba kumi na tano. Inasemekana kuwa 

ngwata ilikuwa na usemi mkubwa sana katika jamii. Kuasi ngwata 

kulikuwa sawa na kuvunja kanuni ya serikali. Ngwata ilikuwa na 

watu waliokuwa na uhusiano wa karibu sana, hivyo, ilikuwa rahisi 
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kutatua shida za wahusika. Vijana hawa walijulikana kama ‘askari’. 

Askari hawa walikuwa na majukumu ya kuchukua hatua pindi tu mtu 

yeyote alipokosana kufanya sawa na kanuni za ngwata. Zaidi ya hayo, 

lilikuwa jukumu la Ngwata kulinda wananchi huku kiwango kikubwa 

cha vijana wa makamo kikihusishwa kwa minajili ya kushika doria 

wakati wa usiku, uvamizi au hatari yoyote ilipotokea. 

Bahati alikuwa kati ya ‘askari’ wale. Naye alikuwa mweusi kama 

makaa, mwenye kimo cha takriban futikamba tano unusu na 

aliyekuwa kajaliwa miguu mirefu kama unju. Sura yake ilikuwa ya 

kutisha. Alikuwa kajaliwa macho makubwa, ndevu na masharubu 

yaliyofunika kiasi cha nusu ya uso wake. Watu wakamwogopa na 

kutii sauti yake. Vijana waliokuwa vichwangumu wakalainika na 

kufuata utaratibu wa jamii. Zaidi, alikuwa na misuli iliyojaa kweli 

kweli, mwenye nguvu na mkakamavu. Kamati la Ngwata lilipoketi 

kwenye kikao likamchagua. Akajiunga na kundi la askari wa 

kudumisha usalama katika kijiji chao. 

Siku moja, Bahati na kundi lake walipewa jukumu la kumsaka mwizi. 

Kwa kipindi cha miezi mitatu, wakazi wa kijiji cha Arali walilalamika 

sana kuhusu kupotea kwa mali yao kama vile mifugo na vifaa vya 

nyumbani kwenye njia za kutatanisha. Mifugo wao kama vile mbuzi, 

kondoo, kuku na bata waliweza kupotea pasipo kujulikana wapi 

walikoenda. Vifaa vingi vikiwemo vyombo vya kupikia kama vile 

sufuria, sahani, vijiko pia viliweza kupotea. Hakuna aliyeweza 

kufahamu nani hasa aliyekuwa akiwaibia. Muda ulivyozidi kusonga 

ndivyo malalamiko yalivyoongezeka. Wakazi wakaghadhabika. Kilio 

chao baadaye kikafikia Ngwata ambayo iliamuru mwizi yule 

achunguzwe mara moja. Bahati akaangukiwa na jukumu hilo. 

Akapewa uongozi wa kikundi cha askari wa kumtafuta mwizi yule. 

Viongozi wakamwambia kuwa alihitajika kuleta yule mwizi mara 

moja. Bahati akalipokea jukumu hilo kwa mikono miwili. Kazi ya 

kutafuta mwizi ikang’oa nanga. Bahati alijulikana kwa umakini wake 
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na ustaarabu wa kufanya mambo. Akaamuru kundi lake kujihami 

kwa ajili ya kusaka mwizi. 

Hatua yao ya kwanza ilikuwa kubaini wakati mwizi yule alipokuwa 

akiiba. Mchana au usiku. Wakaingia katika kila nyumba kuwasihi 

watu wawasaidie. Wakaitenga siku ya kwanza na kumwambia kila 

mtu asalie nyumbani mchana kutwa. Hakuna mwizi aliyekuja siku 

hiyo. Siku ya pili vilevile. Hakuna kitu chochote kilichoibiwa. 

Wakajua pengine yule mwizi wakati wake ulikuwa usiku. Wakapanga 

namna ya kufanya. Waliamini fika kuwa mwizi yule alikuwa ametoka 

kijiji kingine kama ilivyokuwa kawaida ya wezi wengi waliopatikana.  

Usiku wa siku ya pili iliwabidi kuwa macho. Kundi lile lilizunguka 

Arali nzima na kujificha katika sehemu mbalimbali. Kuna sehemu za 

Arali ambazo zilikuwa marufuku kwa wakazi. Mchana na usiku. 

Zilikuwa zimetengwa kwa minajili ya kufanya maombi kwa mizimu 

na wenyeji walizifahamu. Wazee wa kijiji ndio walioruhusiwa 

kwenda huko ila siku maalum. Basi kiingilio cha Arali kikawa njia 

tatu peke yake maana sehemu nyingine ilikuwa msitu wa wanyama 

wakali sana ambao wangemshambulia binadamu yeyote ambaye 

angepitia pale wakati wa usiku. Katika sehemu hizo tatu kukawekwa 

askari wawili wawili. Kila askari alijihami kwa silaha kali za 

kitamaduni kama vile uta na upote uliojaa mishale yenye sumu. Zaidi, 

kisu cha mwindaji chenye makali kuwili kilikuwa karibu. Hata 

ingekuwa mwizi wa mbuzi na kuku alikuwa chui, simba au simba 

marara kutoka kwenye msitu uliokuwa karibu, nani alikuwa mwizi 

wa sufuria, vikombe na sahani?  

Mnamo saa moja jioni, kila mtu alikuwa mwenye maficho yake. 

Wakati huo, giza kuu lilikuwa limefunika kila mahali kwani 

hakukuwa na mbalamwezi. Arali ilikuwa katika hali ya ukimya wa 

kaburi. Kila mtu alikuwa kwenye chumba chake. Wanyama wa pori 

wanaowinda wakati wa usiku walikuwa wakijitayarisha kwa 

mawindo yao. Bahati na kundi lake wakawa sawa na wanyama wale. 
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Kila mtu akawa tayari kupambana na lolote ambalo lingetokea. 

Mnyama au binadamu?  Wakangoja hadi ikafika saa mbili, saa tatu, 

saa nne. Hakukuwa na dalili yoyote. Baridi ya barafu ikakeketa kila 

mmoja kutokana na mawingu yaliyoungana na kuwa mazito. Haya 

yaliongeza giza zaidi. Upepo ulioambatana na baridi hiyo ungeweza 

kufanya miili yao kufa ganzi. Bahati alikuwa tayari kuwashauri askari 

wenzake watoke na waje siku iliyofuata maana baridi ilikuwa inakula 

miili yao kama chui anavyoparamia windo lake. Lakini hakutaka 

kutamauka mapema hivyo kwani ilikuwa siku yao ya kwanza. Ikafika 

saa tano. Kila mtu alikuwa keshakata tamaa ya kunasa mwizi yule. 

Saa tano na robo, dakika ya ishiriki ikawadia. Ilipogonga saa tano 

unusu, askari waliokuwa kusini mwa Arali wakaona kitu 

kilichotembea kwenye giza la kaniki kupitia kinjia kilicholindwa na 

Bahati. Wakasikia nyatunyatu kwenye majani ya kinjia cha kuingia. 

Kiwiliwili kikaonekana, kikapita kwa utaratibu. 

Hawakuwa na haraka kwani alikuwa tayari mtegoni. Wakampa muda 

wa kutosha kutekeleza lengo lake. Bila ushahidi ingekuwa kazi bure. 

Wakanyamaza jii na kutulia kama maji mtungini. Wakangoja. Baada 

ya robo saa hivi, yule barobaro akatokea huku ameburuta beberu 

mkononi. Alikuwa na ustadi mkubwa wa kumbana mkono ili asitoe 

sauti. Bahati alikuwa tayari ashamwamuru mwenzake aende upande 

mwingine wa njia. Ikawa basi atakaporejea, wawili hawa wangekuwa 

kawa simba wawili waliozingira windo lao tayari kuliweka kinywani. 

Basi barobaro yule alipokaribia pale walipokuwa, wote wakamrukia 

kwa pamoja kama vile chui anavyomparamia paa ambaye kabebwa na 

mawazo na kusahau kuwa yeye ni chakula cha adui yake.  

Kwa bahati mbaya, yule barobaro alikuwa ameshika kisu chake tayari. 

Wakati Bahati aliporuka, alipatana na makali ya kisu chake, kikaingia 

kwenye muundi wake. Goko lake likapasuliwa kuwili. Mwenzake 

akampiga mwizi yule aliposikia usiyai wa Bahati. Barobaro yule 

akazimia na kuanguka mara moja huku akipoteza fahamu. Wale 
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askari wengine wakaja na kumwokoa Bahati aliyekuwa akivuja damu 

kama maji. Alipofikishwa hospitalini daktari aliamuru mguu wake 

ukatwe mara moja kwani majeraha yalikuwa makubwa. Ingawa kawa 

mshindi, akawa kiguru kwa upande mwingine. Nikamhurumia. 

Wakati aliponiita ofisini mwake siku hiyo, sikuweza kutambua 

ulemavu huo kwani miguu yake ilikuwa imekingwa na meza yake. 

Bali na hayo, Bahati alikuwa kiguru shupavu na mwenye utu. 
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SURA YA TATU 

Nilikuwa bado sijayafahamu mambo ya ndani ya ukoo wetu. Aidha, 

mila ya jamii nilikozaliwa. Kwangu mimi nilidhania kuwa hadithi za 

bibi yangu kuhusiana na mambo halisi yaliyozunguka jamii yetu 

zilikuwa uongo tu na pengine uraibu kwa kila jamii kuelimisha watu 

wao, hadi pale alipouweka moyo wake wazi na kutujulisha kuwa 

hadithi zile zilikuwa na uhalisia na kila mtu alitarajiwa kuishi 

kulingana na mikakati yake. Ndipo nilipopata mgeuko mpya wa 

mawazo na fikra. Siku hiyo, sote tulikuwa tumejumuika pamoja katika 

chumba chake kikubwa. Chumba hiki kilikuwa tayari kimeishi miaka 

mingi kuliko yangu. Kama miaka yake ingelikuwa shilingi ya Kenya, 

basi ningeza kununua boflo moja na nikabaki na salio mfukoni. Licha 

ya miaka hiyo, kilionekana kuwa imara kama mwamba. 

Kisichotingizika kamwe.  

Chumba hiki kilikuwa cha mviringo uliojengwa kwa miti kisha 

ikakandwa matope na kuunga ukuta. Kwa nje na ndani, ukuta huu 

uliweza kulainishwa kwa ustadi mkubwa sana. Mihimili tisa iliwekwa 

kuzunguka ukuta huu na kushikilia paa lake pasipo kuchoka. Ndani 

ya mviringo ule, kulikuwa na mwimo mmoja uliokuwa umechimbiwa 

katikati ya chumba hiki, na kulipa paa lake nguvu za kusimama 

thabiti. Paa hili liliezekwa kwa kutumia nyasi ndefu zilizokuwa tayari 

zimechukua rangi nyeusi kutokana na moshi wa kuni uliotoka 

kwenye sehemu ya kupikia kwa miaka kilichoishi. Sitaha yake ilikuwa 

imeundwa kwa kutumia miti iliyotoka upande mmoja wa ukuta 

kwenda hadi ule mwingine. Miti hiyo midogo kwa upana iliweza 

kuungana kwa pamoja na kukipa chumba hiki dari la kupendeza. 

Kishimo kidogo kiasi cha haja kilibakishwa kwa minajili ya kuruhusu 

vitu kupitishwa na watu kupanda kwenye dari lile.  
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Sakafu yake ilikuwa ya kipekee. Iliweza kuundwa kwa kutumia 

mchanga mwekundu na kisha kumaliziwa kwa kupakwa kinyesi cha 

ng’ombe. Mnyama huyu alikuwa wa manufaa sana katika eneo letu. 

Zaidi ya kinyesi chake, mkojo wake ulitumika wakati mwingine kama 

tiba wakati mtu alipokiuka miiko ya ndoa. Kinyesi hiki kiliweza 

kupewa muda wake kukauka wakati chumba kinajengwa na kisha 

kukipa chumba hiki mandhari ya kuvutia. Basi vijana wote kutoka 

kijiji chetu; Kikwetu, pamoja na vijiji vingine viwili, Kilimoni na 

Malishone tulilazimika kukusanyika kwenye chumba hiki.  

Bali na kuwepo kwa bibi yangu, kulikuwa na wazee wengine 

waliokuwa na ufahamu mkubwa kuhusiana na tamaduni na itikadi za 

jadi. Wao walikuwa wamevuka milima na mabonde, misitu na nyika 

katika kusoma elimu ya ukoo wetu iliyokuwa nadra sana. Hii ni elimu 

iliyompa mtu katika jamii kuimarika kimawazo na kuweza kusikizwa 

na watu wengine. Ni elimu ambayo kila aliyekuwa nayo aliheshimika 

sana kama watu wanaozoa shahada kutoka vyuoni kwenye elimu ya 

kisasa. Bila elimu hiyo, hakuna aliyekuthamini hata kidogo katika 

jamii. Kwa sababu bibi yangu ndiye aliyekuwa mwenye miaka mingi 

zaidi kuliko wale wazee wengine, alichukua hatamu ya uongozi wa 

hafla hiyo. Hivyo basi, ndiye aliyekuwa na usemi mkubwa toka 

mwanzo hadi tamati ya kikao hicho. Baada ya sote kuwasili, 

akatushauri kuingia ndani ya chumba kile kilichokuwa na giza kidogo 

ingawa kulikuwa jioni na jua halikuwa limezama. 

Jambo ambalo lilinitia hofu sana ni kuwa, kulikuwa na namna 

ambavyo vijana wa kike walitakiwa kuingia chumbani mle, tofauti na 

vijana wa kiume. Wavulana walitakiwa kuingia kinyumenyume, bila 

kugeuka mbele huku wamefunikwa macho kwa kaniki; ilhali 

wasichana walitakiwa kuingia kwa uso mbele bali wakiwa 

wamejitwika chungu kichwani. Ingawa nilikuwa nimefaulu mitihani 
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mingi sana ya darasini, mtihani huo niliuona kuwa mgumu sana. Basi 

ikawa tungepiga foleni kisha kufuatana kama siafu. Kufaulu mtihani 

kukawa kwamba lazima kila mvulana aingie kinyumenyume pasipo 

kwenda kando na foleni iliyopigwa. Kwa upande mwingine wa 

wasichana ikawa kuwa, chungu kilichokuwa kichwani kisianguke 

pasipo kushikiliwa. Kufeli mtihani kwa wavulana kulikuwa kukosa 

kufuata foleni hiyo kwa utaratibu na pengine kwenda kando nayo au 

kuanguka, basi mwenye kufeli angeondolewa na kutajika kama 

king’enda; kwa maana ya mwenye kiburi. Mtu ambaye hakutilia 

maanani masomo halisi ya jamii. Hivyo basi angeondolewa na 

kufukuzwa. Jambo lilo hilo lingefanyiwa msichana ambaye 

hangeweza kutembea akifuata foleni huku chungu kikiwa kichwani 

pasipo kuanguka. Kama chungu kile kingeanguka, naye angepata 

adhabu hiyo hiyo iliyopewa kijana wa kiume. 

Nilikuwa nimeshika moyo wangu kwa woga. Sikuwa na uhakika 

kama ningeweza kutembea kinyumenyume kama walivyoamuru wale 

wazee. Mbele yangu alikuwa kijana mmoja ambaye nilikuwa 

nimewahi kumwona wakati mmoja kwenye hafla ya kutuzwa kwa 

mshindi wa mtihani wa kitaifa. Alijulikana kama Timora 

Waka.Tulikuwa pamoja miongoni mwa wale waliokuwa wameupita 

mtihani huo. Timora alitoka katika kijiji cha Malishone. Hakuwa 

akiishi mashambani kama sisi na wavulana wengine. Hivyo, muda 

wake mwingi alikuwa akiishi mjini, ingawa sikuweza kujua kama 

alifanikiwa kupata kazi. Baada ya kupiga foleni, tukaamuriwa 

kugeuka na kuangalia nyuma kisha tuanze kutembea kuingia kwenye 

chumba kile. Tukafanya hivyo. Basi Timora akawa nyuma yangu. 

Nyuma kidogo kwenye foleni niliweza kumwona rafiki yangu wa 

zamani aliyejulikana kama Azali.  Mabarobaro watano waliokuwa 

wamejaa misuli na kuvalia kaptura iliyowabana kiasi cha haja, 

wakatokea kwa haraka kila mmoja na kaniki mikononi. Wakatufunga 
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kwa haraka na kwa nguvu kwenye nyuso zetu. Nikabaki kwenye giza 

bila kuona chochote. Kwa dakika nikawa kama kipofu.  Firimbi 

ikapigwa kutuashiria kuanza safari. Tukaanza kutembea kwa 

utaratibu, kila mmoja akiwa makini asikose wala kwenda kombo na 

foleni ile. Kama kawaida ya kila mtihani, kila mtu alionekana kuwa 

mnyonge. Tukatembea kinyumenyume kwa hatua kama nane hivi. 

Hakuna chochote kingeweza kusikika kando yetu ila nyayo zetu 

tukitembea. Tukapiga hatua zingine kama tano hivi. Ghafla, nikasikia 

sauti kama ya kitu kilichoanguka kutoka juu hewani iliyonishtua. 

Nilizidi kupiga hatua bila kujali kwani sikutaka kukosea maagiza 

yale. Wakati huo nilikuwa nimepita kwenye mlango wa chumba hicho 

ila hatua kadha zilibakia niweze kufika kwenye lango. Nikazipiga 

kwa umakini mkubwa hadi nikaingia langoni. Nikashusha pumzi na 

kuketi karibu na washindi wezangu. Kaniki langu likaondolewa kwa 

upesi. Nikafungua macho. Nilikuwa na hamu ya kutaka kujua nani 

alikuwa kafeli mtihani huu. Nilishangaa kupata kuwa Timora ndiye 

aliyekuwa akijigaagaa pale chini baada ya kuanguka. Yeye hakuweza 

kupiga zile hatua kwa utaratibu. Nikamhurumia lakini sikuwa na 

uwezo wowote wa kumsaidia. Akabebwa hobelahobela kwa fujo na 

mabarobaro wawili waliokuwa wakingoja kwa hamu na ghamu 

kuona yule atakayeshindwa na safari. Akaamuriwa kwenda zake 

akaanze upya masomo ya jamii. Kutoka siku hiyo, sikuwahi kumwona 

Timora tena. Kwa upande wa wasichana, hakuna hata mmoja aliyefeli 

mtihani huo. Wote walifaulu. 

 Naam, ndani ya chumba hicho kulikuwa na uvundo ulioumiza pua. 

Kila mtu aliweza kusikika akipiga chafya. Ajabu ilikuwa, wale wazee 

walikuwa wametulia wala hawakupiga chafya. Kulikuwa na sanamu 

liliyochongwa na kuwekwa mbele ya chumba hicho lililochukua 

umbo la binadamu. Sanamu hilo lilikuwa na ngozi iliyochakaa na 

mapengo mdomoni mwake. Nikafahamu kuwa lilionyesha 
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mwanamke aliyekuwa kazeeka. Nalo liliwekwa mbele kidogo na 

sehemu walipokaa bibi yangu na wazee wale wengine. Nilipotazama 

upande wa juu wa chumba kile, niliweza kuona tari na juu yake 

kulikuwa kumewekwa vyungu vya kupikia vilivyotengenezwa kwa 

udongo, zana za vita kama vile nyuta, mishale, visu vya ghariba na 

vingine vingi. Vifaa hivyo vilikuwa vimehifadhiwa kwa minajili ya 

elimu pekee. Chumba hicho kilikuwa kama karakana ya uhalisia wa 

jamii yetu. Tukaamuriwa kuketi chini kwenye ngozi ya ng’ombe. 

Wasichana na wavulana pande mbili tofauti bila kutangamana. Baada 

ya kuketi na kutulia, nyanya yangu akatusihi tutege masikio na 

kushika kila neno ambalo lingetoka vinywani mwao. 

Akaanza usemi wake uliokuwa umepangwa kwa mtirirko mzuri sana 

wa mawazo. Akasema, “Wajukuu na vitukuu wangu hamjambo?” 

Sote tukaitikia, “hatujambo nyanya. Ishi miaka na mikaka!” Hivyo 

ndivyo ilivyokuwa namna ya kumwamkua nyanya kama yule. “Basi 

umewadia wakati murua kabisa. Wakati wa kuwaelezea namna 

mnavyotakiwa kuishi na kuuhusiana kama vijana na kati ya watu 

wengine katika jamii,” akatua kidogo kisha akameza mate. “jamii yetu 

ina mikakati na mipangilio fulani inayopaswa kutiliwa maanani. 

Pasipo kufuata kanuni kadha wa kadha kwenye maisha ya kila siku, 

mnaweza kwenda kinyume na matarajio ya miungu wa jamii yetu. 

Tabia na mienendo yetu imejengeka katika misingi ya ukweli, utu na 

thamani kwa maisha ya binadamu. Juhudi zetu kama wazee ni 

kuhakikisha kuwa kizazi kichanga kinalelewa kwenye maadili na 

heshima kwa kila mmoja. Utu umewekwa mbele kuliko jambo lolote 

lile. Kuishi kwa amani, umoja na upendo kama watu wa jamii moja.” 

Nyanya aliomba maji atulize kiu. Akaletewa maji kwenye kibuyu. 

Akapiga mafundo matatu mazito kisha akaendelea na hotuba yake. 

“Mtoto wa kiume alikuwa wa maana sana katika jamii. Alipozaliwa, 
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furaha ilijaa kwenye nyumba hiyo. Kwa kumzaa mtoto wa kiume, 

jamii ilikuwa na uhakika kuwa na mrithi wa mali ya familia hiyo. Basi 

alipozaliwa, jambo la kwanza lilikuwa kumtakasa. Ilikuwa lazima 

aoshwe kwenye maji yaliyotiwa mizizi, matawi, maganda na majani 

ya miti tofauti yaliyokuwa kapashwa joto kidogo. Waliohusika katika 

kumwosha mtoto yule ni pamoja na wazee waliokomaa na muuguzi 

aliyesamsaidia mama kujifungua. Pindi tu baada ya kuoshwa, jambo 

la pili lilikuwa kumrambisha asali ya nyuki ambayo ilikuwa imekaa 

kwa zaidi ya miezi minane. Asali hii ilikuwa inahifadhiwa pindi tu 

mama alipojulikana kuwa mjamzito. Asali ilikuwa na ishara ya 

kumfunza mtoto yule kuwa ulimwengu una mazuri yake kama anasa, 

furaha na amani mtu anapoishi vizuri. Kisha mtoto alikuwa 

akirambishwa shubiri. Shubiri hii nayo iliashiria kuwa dunia ina 

machungu yake pia. Kuna mambo yanayoleta vurugu, kukosana na 

mshtiti. Mtoto aliporambishwa shubiri angelia kwa sauti kubwa sana. 

Alipolia basi ingejulikana kuwa alikuwa katika hali ya kawaida. 

Baada ya hatua hiyo, mama yake angepewa fursa ya kumwona 

mwanawe kisha kumnyonyesha.” nyanya akatua kidogo alipoona 

kuwa Azali alikuwa na swali alilotaka kuuliza. Akamwambia aseme. 

“Nani alikuwa na jukumu la kumpa jina mtoto aliyezaliwa?” Azali 

akauliza. “Hilo ni swali nzuri sana mjukuu wangu.” Nyanya akasema. 

“Jukumu la kumpa jina mtoto aliyezaliwa lilikuwa la wazee wa jamii 

ya baba yake mtoto. Wao ndio waliojua watu waliokuwa na tabia 

nzuri na za kuigwa katika ukoo wao ambao majina yao yangepewa 

yule mtoto,” nyanya akamjibu kisha akaendelea na usemi wake. “Kwa 

upande wa mtoto wa kike, alipozaliwa familia ilifurahi kwa sababu 

moja tu; walijua kuwa mwanzo wa utajiri ulikuwa umewadia. Mtoto 

msichana alithaminiwa kwa kuwa angeleta mali kwa familia yao 

kuanzia siku ile alipozaliwa. Mwanamume ambaye alimtaka mtoto 
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yule wa kike, angeanza kulipa mahari baada ya siku thelathini kutoka 

mtoto alipozaliwa.  

Mahari ilikuwa ikilipwa kwa kuleta ng’ombe hamsini, mbuzi mia 

mbili na kondoo mia moja. Hayo yote yalikuwa kando na kiwango 

fulani cha pesa kilichotakiwa kulipwa. Kwa hivyo, mtoto wa kike 

alikuwa chanzo cha familia yao kutajirika,” nyanya akasema. Wakati 

huo, nyanya alionekana kutaka kumpisha bikizee mwingine kutoka 

katika kijiji cha Malishone. Yule naye alijulikana kama Bi. Zuhura. 

Alipopewa fursa ya kuendelea na hadithi hiyo alikumbana na swali 

kutoka kwa msichana aliyetoka kijiji cha Kilimoni. Msichana yule 

alijulikana kama Binti Saida. Naye alikuwa kajaliwa urembo na sura 

nzuri ya malaika. Vijana wengi katika vijiji hivyo vitatu hawakukosa 

kummezea mate malaika yule. Sauti yake ilikuwa ya kumtoa nyoka 

pangoni. Alikuwa nyota katika kijiji chao. Akauliza, “Je, wasichana 

walikuwa na uhuru wa kumchagua mchumba wao kutoka pahali 

popote?” Bi. Zuhura alikuwa wa haraka na mwenye ufasaha katika 

majibu yake. “Hapana. Msichana angeweza kutafutiwa mchumba 

wake pindi tu alipozaliwa. Mchumba wake angeanza kulipa mahari 

baada ya siku thelathini. Hivyo basi, wakati angekuwa mkubwa na 

kubalehe, mahari ilikuwa tayari ishamalizika kulipwa. Jambo ambalo 

lingekuwa limebakia ni msichana yule kupelekwa kwa bwana yake, 

awe anampenda au la, ilikuwa lazima!” Bi. Zuhura akamjibu Binti 

Saida. Watu walisikika wakiongea chini kwa chini katika minong’ono 

iliyosheheni kutoridhika na jambo fulani. Binti Saida akamwelekezea 

Bi. Zuhura swali jingine, “Lakini hamwoni kuwa tamaduni zenu 

zilikuwa kandamizi? Wasichana walikoseshwa uhuru wa uchaguzi 

wa wapenzi wao ilhali mmetanguliza kwa kusema kuwa tamaduni 

zenu zimejengeka katika uhuru na amani.” Binti Saida alionekana 

mwingi wa ghadhabu. Midomo yake ilionekana kutetemeka. Kila mtu 

alikuwa amenyamaza huku tumemkodolea macho kama mzuka. 
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Bi. Zuhura alikuwa ameshangazwa na swali la msichana yule. Jibu la 

swali lake halikupatika kwa urahisi. Kijasho chembamba kikamtoka 

puani na kwenye kipaji chake. Kwenye mwanga wa taa ya kandiri 

iliyokuwa imewashwa katika hafla hiyo, haungeweza kumwona mtu 

vizuri sana. Akasafisha koo yake na kumjibu, “Una maswali magumu 

lakini nitakujibu mjukuu wangu. Lazima utambue kuwa jukumu la 

jamii kumtafutia mtoto msichana mchumba lilikuwa la maana sana. 

Kwanza, walikuwa wanamjua vizuri mwanamume aliyemchumbia, 

kwa matendo na jamii aliyotoka. Katika orodha ya wengi waliokuwa 

na nia ya kumpata msichana aliyezaliwa, ni mmoja tu pekee ndiye 

aliyechaguliwa na wazee wa kamati. Zaidi, wao walikuwa wanatuma 

mapendekezo yao katika muda wa siku kumi na nne baada ya 

kuzalikuwa kwa mtoto yule. Hakuna hata mmoja wao aliyekuwa 

anamfahamu mtoto yule, hivyo basi kama angekuwa kilema alikuwa 

wake. Vilevile kama angekuwa mkamilifu angekuwa wake pia. Jambo 

hilo liliweka usawa na haki kati ya kijana wa kike na wa kiume.” Bi. 

Zuhura alikuwa amegonga ndipo na kumnyamazisha kila mtu. Watu 

wakaangaliana kwa mshangao mkubwa. Kweli, wazee wana busara si 

haba. 

Baada ya jibu hilo, Bi. Zuhura akaendelea, “Kulikuwa na majukumu 

tofauti baina ya watu wa marika, jinsia na viwango tofauti katika jamii 

yetu. Mwanamume hakuwa na jukumu sawa na mwanamke. 

Wanaume walitakiwa kuwa viongozi wa kila wakati na popote pale 

walipoenda. Uongozi wao ulianzia kutoka kwenye familia zao hadi 

nje ya familia. Mwanamke hangeweza kupewa uongozi wowote. 

Alitakiwa kuwa kama mfanyakazi katika nyumba. Mwanamume 

alipewa majukumu mengine kama kulisha mifugo, kutafutia familia 

chakula, ujenzi wa nyumba na kazi zilizohitaji kutumia nguvu zaidi. 

Kwenda mawindoni kutafuta kitoweo cha wanyama pori ni jukumu 

lililopewa mwanamume. Kwa upande wa mwanamke, alikuwa 
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akifanya kazi za nyumbani kama vile kupika, kuosha vyombo, kufua 

nguo na kutunza watoto. Mwanamke angeweza kwenda sokoni 

kununua vitu vya kutumia huko nyumbani. Jioni wangeandamana na 

wanawake wengine kwenda kutafuta kuni za kupikia chakula na 

wengine kwenda mtoni kuchota maji. Wanawake walitumia migongo 

yao kubebea mizigo ilhali wanaume wangetumia mabega yao au 

pengine mikono,” akamalizia Bi. Zuhura.  

Wakati huo, watu wengi walionekana kuanza kusinzia kwa umbali, 

jambo ambalo nyanya yangu alikuwa tayari ameshaliona kutokana na 

jinsi walivyokuwa wakienda miayo. Basi Bi. Zuhura akasema kuwa 

angetaka kumpisha Bi. Zaina aliyetoka katika kijiji cha Malishone ili 

aseme namna watu walivyotakiwa kuhusiana kati yao kulingana na 

jinsia. Bi. Zaina, aliyekuwa kidogo akisinzia akashtuliwa. Akaanza 

usemi wake, “Nawashukuru nyote kwa utulivu wenu hadi sasa. 

Naam, kama jinsi mlivyoketi kwa sasa, wasichana sehemu yao na 

wavulana vilevile kwenye sehemu yao tofauti, vijana wa kike na wale 

wa kiume walikuwa hawaingiliani moja kwa moja kama vile katika 

kucheza na kulala. Wavulana walikuwa wakilala kwenye vyumba 

vyao tofauti na wasichana. Michezo ya wavulana ilikuwa tofauti sana 

na michezo ya wasichana. Wavulana waliweza kucheza miereka 

wakati wasichana wangecheza mchezo wa kuruka kamba. Elimu 

haikuwa kama vile ilivyo siku hizi. Hakukuwa na wazee wa shule 

kama ilivyo kwa sasa. Elimu ilikuwa ya kuwasikiliza wazee wa jamii 

walioelewa sana tamaduni kama tunavyofanya sasa. Vikao tofauti 

vilikuwa vinawafunza vijana wa kiume na kike majukumu yao. Hivyo 

basi, kila mmoja alilelewa akijua analopaswa kufanya,” Bi. Zaina 

akakomea hapo. 

Mambo hayo yote waliyosema yalikuwa yenye uzito mkubwa na 

uhalisia mwingi sana. Sikuwa nimejua mengi kama hayo kutoka kwa 
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jamii yangu. Nikawaza na kuwazua kisha nikauliza swali moja. 

“Mbona tusiige mwelekeo mpya wa kutilia maanani elimu ya kisasa 

yenye manufaa zaidi kuliko kufuata tamaduni zisizo na manufaa ila 

zinaturudisha nyuma?” Nikauliza. Swali langu lilionekana kuwakera 

wengi sana. Kila mmoja alimtazama mwingine kwa mshangao. Pia 

mimi nilishtuka. Pengine swali langu lingeniletea madhara makubwa 

kuliko nilivyodhani, bali nikapiga moyo konde na kujiambia, “liwe 

liwalo.” Nyanya yangu hakuonyesha mshangao wowote kwani 

alikuwa tayari amenizoea kwa kumwuliza maswali kama hayo kila 

wakati, hasa niliporudi nyumbani kutoka shuleni. 

Bi. Zuhura alionekana kutaka kunijibu. Akasafisha koo yake kwa 

utaratibu kisha akasema, “Mwacha mila ni mtumwa. Kuiga mwelekeo 

wa elimu ya kisasa ni sawa na kujiuza kwa wazungu. Tamaduni zetu 

zina umuhimu mkubwa zaidi kushinda mfumo wa mambo ya kigeni. 

Watoto wanaposoma wanadharau mila yetu na kutudunisha. Tazama 

aina ya mavazi wanayovaa. Wasichana wetu wameacha kuvaa nguo 

zinazositiri sehemu muhimu za mwanamke. Wao wanavaa nguo 

zilizoacha matiti, tumbo, vifua, migongo na mapaja yao wazi. 

Wanatukosea sana. Wavulana nao wanaghairi kuja nyumbani na 

kuishi mijini kisha kuoa wanawake tusiowajua vizuri. Hii ni kinyume 

na tamaduni zetu. Zaidi, vijana wanasahau majukumu yao. Hivyo 

basi, kuiga mfumo wa kigeni ni sawa na kujitia kitanzi,” akamalizia 

Bi. Zuhura. 

Jibu lake lilikuwa limetoka moyoni na alikuwa kalijibu kwa 

machungu aliyoshuhudia kutoka kwa vijana wengine waliokuwa 

tayari wamepotoka. Nilikosa swali lingine. Alikuwa 

ameninyamazisha kwa jibu lake lenye busara sana. Wakati huo 

hatukuwa na budi kufumukana. Nyanya yangu akatupa baraka zake 

na usemi wa mwisho wa kutubariki kama ilivyokuwa desturi. 
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Waliokuwa wakielekea katika vijiji vya malishone na Kilimoni 

wakaungana katika vikundi na kwenda kwa pamoja. Mimi 

nikaandamana na Azali. Tulipofika kwetu, nikamuaga naye akaelekea 

kwao. 
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SURA YA NNE 

Ilipotimia saa kumi na moja kamili, dereva alitusairi kuingia kwenye 

basi tayari kuanza safari. Mngurumo wa basi hili uliweza kupasua 

ukimya wa asubuhi ile na kuwaamsha ndege waliokuwa bado 

wamelala. Anga nayo ilikuwa raufu. Mawingu mazito ya asubuhi 

yalikuwa yametanda kote. Kinyume na jinsi yalivyokuwa wakati 

tulipokuwa tukiingia, sasa yalikuwa mazito zaidi. Kibaridi cha pekee 

kikayumbishwa na upepo ulioanza kuvuma huku na kule. Upepo huo 

ukakamilisha kazi yake na kusababisha matone madogo madogo ya 

mvua. Mvua ya rasharasha ikaanza. Matone hayo yaliweza kuungana 

kwa pamoja na kutiana nguvu. Rasharasha ikageuka na kuwa masika.  

Naam, aliye na macho haambiwi tazama. Mvua, baridi, na upepo 

ukayafanya maisha ya watu waliokuwa wamejibanza kwenye kuta za 

majengo ya kampuni hii kufanya uamuzi na kulikimbilia basi. 

Wakaanza kuingia mmoja hadi mwingine. Kwa upande wa ndani, 

dereva, aliyejulikana kama Omwami, alionekana akipangusapangusa 

kioo cha mbele cha basi hili, ili kuwa na maono mazuri. Muye 

uliosababishwa na baridi uliweza kugumbika kioo hicho kwa ndani. 

Omwami alikuwa bonge la mtu, mwenye umri wa makamo na urefu 

wa wastani. Tabia zake zilikuwa za kupendeza kila aliyemjua na 

maneno yake yalikuwa safi kama msahafu. Alikuwa mcha mungu na 

aliyependa kuona wengine wakifaulu. Alikuwa mwenye stihizai si 

haba, hulka iliyomfanya kupendwa sana na watoto na marika kutoka 

kijiji alichoishi. 

Kwa jumla, basi lile lilikuwa la viti sitini na viwili. Kwa kuwa 

wafanyakazi wake ambao walikuwa wakisafiri siku ile walikuwa 

thelathini na watatu, kulikuwa na nafasi ya  takribani watu wengine 

ishirini na tisa. Kila mtu alikuwa na uhuru wa kuketi alipotaka 

isipokuwa kwenye kiti cha dereva na kile cha Tanasha, ambaye 
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alikuwa ameketi mkabala na Omwami. Mama mmoja aliyekuwa 

kabeba mtoto mchanga alisaidiwa kuingia kwa utaratibu. Kitoto kile 

kilikuwa kimemgandia mama yake kama ruba, kwa minajili ya kupata 

joto lililobakia kwa mama yake na zaidi, kukingwa kutokana na baridi 

ile ya kuumiza mwili. Wakati mama yake alipojaribu kutoa mbeleko 

ili kukileta kifuani kutoka mgongoni, kitoto kile kikagoma kama 

kihongwe huku kikipiga nduru. Hapo ndipo Omwami alipotoka 

kwenye kitu chake na kutembea hadi kwenye safu ya pili karibu na 

mama yule. Akakishika kile kitoto huku kapachika tabasamu usoni 

mwake. Akakituliza kwa upole na kukiondoa kutoka kwa mama yake 

kwa utaratibu huku akikibembeleza kama yaya. Kitoto kikatulia na 

kunyamaza. Mama yake akaketi kwa utaratibu na kukipokea kitoto 

chake huku kila mtu akistaajabu namna Omwami alivyokituliza kitoto 

hicho. Omwami akarudi kwenye usukani kwa madaha ya ushindi. 

Akangurumisha gari. Tukaondoka. 

Lewa alikuwa tayari ameingia kwenye basi hilo na kutulia tuli huko 

nyuma. Kwenye viti vinne vya nyuma alikuwa peke yake. Wingi wa 

nafasi hiyo ulimchanganya sana. Angeweza hata kulala kama 

angetaka. Hiari ilikuwa yake. Akachagua kulala huku kashikilia 

chepeo yake usoni na kuziba macho na mdomo. Hata ingawa alikuwa 

amejinyamazia na kutulia, harufu mbaya ya pombe ilikuwa inamtoka. 

Ilipochangayika na uchafu wa mwili ikazidi kuvunda. Ikamsaliti. 

Kama haingelikuwa usafi wa basi hili, kiti kile kingelipata wageni 

wengi ambao mara nyingi hujialika kwenye karamu kama ile. Nzi.  

Mdudu ninayemchukia kwa moyo wangu wote. Wakati nilipokuwa 

mdogo, mama yangu kaniambia kuwa jirani; Ajuza aliyekuwa kwenye 

jioni yake ya maisha, alipatikana na ugonjwa wa kipindupindu. 

Ukosefu wa maji safi na chakula ulikuwa umevamia kijiji chetu.  

Wakazi wakakosa matumaini ya maisha na kungoja siku yao ya 
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mwisho. Kutokana na mlipuko huo, kijiji kizima  kiliadhirika na 

watu wengi wakafa. Hakukuwa na waganga wa kutibu wagonjwa, 

hivyo, aliyenusurika kama mama yangu na familia yake, 

walimshukuru mungu.  Mama kanieleza kuwa, nzi walikuwa wengi  

wakati wa mlipuko huo na waliwashinda wanadamu nguvu. Dawa za 

kienyeji  walizopuliziwa hazikufaulu kuwaua. Baada ya kunusurika 

kifo cha ndwele hio, akaapa kusisitiza usafi wa chakula, maji, malazi, 

na mwili kwa familia yake na majirani. Akachukia mdudu yule kwa 

vyovyote vile. Nikawa mrithi wa hulka yake. 

Hivyo basi, uvundo huo ukafukuza kila mtu kuketi angalau mita 

chache kutoka kwenye kiti chake. Kwa vile nilikuwa tayari 

nimedokezewa namna mambo yalivyokuwa, nikaungana na wengine 

kuketi mbali kidogo. Bila shauku yoyote, safari ikaanza. Tanasha 

alikuwa kazama kwenye mazungumzo na Omwami asishuku lolote. 

Pia kwa maoni yangu, urefu kati ya nyuma na mbele ya basi alipoketi 

ulifanya uvundo huo kufifia na usiwe na nguvu za kushauri pua yake. 

Lewa hakutaka Tanasha kujua kwamba alikuwa kalewa chakari. 

Alikuwa kakosa kutumia busara na alipokabidhiwa pesa ya ziara jioni 

ya siku ya kuamkia safari hii, alienda zake akapiga maji. Kiu ya 

pombe ilimwelekeza kwenda kuikata mara moja. Maskini Lewa! 

Minong’ono iliashiria kuwa, kama Tanasha angefahamu kwamba 

Lewa alikuwa kapiga mtindi, pengine angempiga kalamu mara moja. 

Tanasha alikuwa wa pili katika cheo kwenye kampuni ya Ujadi Mills, 

baada ya Bwana Kolea, aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu. Alikuwa 

mwanamke mcheshi na mwenye utu. Alithamini kila nafsi katika 

kampuni hiyo na wala hakumdharau yeyote kwa vyovyote vile. 

Hakuwa na mapendeleo yoyote. Ratili ya umuhimu wa kila mmoja 

haingeweza kuegemea upande wowote. Aliwaweka wafanyakazi 

wake wote kwenye kiwango kimoja. Maamuzi yaliweza kufikiwa kwa 
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njia ya uwazi na usawa. Kutokana na sifa hizi, aliweza kupendwa 

sana na kila mtu katika kampuni hii. Kwenye hafla za sherehe kama 

hii, ndiye aliyeandamana na wafanyakazi wake walipokuwa 

wakisafiri kwa niaba ya uongozi wa kampuni ya Ujadi Mills. 

Alikuwa mwenye ngozi ya maji ya kunde na aliyejaliwa sura ya 

kuvutia. Ingawa alikuwa mama kwa watoto wawili, mwili wake 

ulikuwa na umbo la mnato machoni. Alikuwa mwenye kuvaa mavazi 

ya dhamani kubwa sana. Mavazi yake yalikuwa yakichukuana 

sawasawa na mapambo aliyovaa. Sio mikufu, bangili, vipini, chupio, 

herini, taji, kugesi na mapete aliyokuwa akivaa. Kila hafla ilikuwa na 

mavazi yake kama ilivyostahili. Zaidi, alikuwa na mazoea ya kuweka 

nywele zake huru bila kusuka. Kila alivyofanya hivyo, angeweza 

kuzipaka mafuta na kuzilainisha kwa kutumia machine ya nywele. 

Matokea yake yalikuwa dhahiri, zilinyooka sawasawa. Kwenye 

unyoofu huo, angechagua chupio lililofaana na mavazi ya siku ile na 

kuzishika kwa pamoja huko nyuma. 

Kiwango cha pesa alichokuwa akipata kutoka kwa kampuni ile, 

hakikumruhusu kuishi maisha ya chini. Hata ingawa alikuwa 

mwenye pesa na mali nyingi, kiburi hakikuwa na nafasi katika maisha 

yake. Alimheshimu kila mtu. Kutokana na utu wake, aliweza 

kuwajengea mayatima na wajane kutoka katika eneo lake makao ya 

kuishi. Walikuwa wakipata kila walichohitaji pale kama vile mavazi 

na chakula. Malazi yao yalikuwa mazuri hata kushinda ya watu 

wengine waliokuwa wakifanya kazi. Sifa za utu, ukarimu na uzalendo 

wake ziliweza kujulikana ndani na nje ya kampuni ya Ujadi Mills. 

Zaidi ya hayo, mwanamke huyu alikuwa mcha mungu. Aliamini 

kuwa kulikuwa na kiumbe mwenye nguvu zaidi kuliko miungu wa 

eneo lake. Kulikuwa na mungu anayetuliza mawimbi ya bahari na 

dhoruba ya nchi kavu inapopiga. Kulikuwepo mungu aliyeumba 
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wanyama pori, wanyama wanaoishi majini, pamoja na ndege wa 

angani. Tanasha alifahamu kuwa pumzi aliyopumua kila siku 

haikuwa kutokana na uwezo wala nguvu za binadamu, bali kutokana 

na nguvu za mwenyezi mungu. Naye alikuwa kasoma hadi chuo 

kikuu, alipopata shahada ya uzamili katika kitengo cha mambo ya 

kigeni. Elimu ya chuo kikuu haikumfanya yeye kuacha mila na desturi 

za jamii ya kwao. Kuna mambo fulani ya utamaduni angefuata na 

kuna mengine kwake hangeweza kuiga. Hivyo basi, kabla ya safari 

aliweza kumsihi Bwana Nena – aliyekuwa mpishi mkuu, kuomba ili 

jalali aibariki na kuilinda safari yetu. Ingawa sio kila mtu aliamini dini 

ya Tanasha, hakuna yeyote angeweza kupinga ombi lake.  

Bwana Nena akasimama na kuwasihi watu wote kufunga macho na 

kuomba kwa pamoja. Kuna wale waliofunga na kuna wengine 

waliokosa kufunga macho yao. Wote waliokuwa wamevalia kofia 

iliwabidi wavue kama ishara ya heshima kwa mungu. Wakatulia tuli 

kisha Bwana Nena akaomba. Kwenye maombi yake hangeweza 

kukosa kumtaja mungu kama dereva wa safari ile na kisha kuomba 

dua njema na rehema kwenye safari. Imani ya wengi wa dini ile 

ikawahakikishia usalama na kukingwa kutokana na mihadhara ya 

safarini. Naam, kati ya watu waliokuwa wameshuhudia mabadiliko 

makubwa maishani, mmoja wao alikuwa Bwana Nena. Alikuwa ndio 

sasa ameokoka na kufuata dini mpya. Naye aliweza kujulikana kwa 

tabia zake mbovu sana. Alikuwa mwizi wa mabavu na jangili sugu 

wakati alipokuwa akiishi mjini. Angeweza kumwibia mtu yeyote 

pahali popote, ilimradi angepata kitu cha kutia kinywani. Maisha yake 

yalikuwa ya kuwadhulumu watu na kuwatendea mabaya.  

Kisa kilichomfanya kukoma uovu na kukata kauli ya kuokoka 

kilimfunza maadili mema. Pengine angekuwa maiti leo kwani siku 

yake ya arobaini ilikuwa tayari imewadia. Ilisemekana kuwa, kuna 
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wakati alihusika katika kuwatimua wanasiasa waliokuwa 

wamekusanyika mjini Tulia katika uwanja mkuu wa Senana. 

Mpinzani wa mwanasiasa aliyetarajiwa kuhutubia wananchi siku ile 

alikuwa amemlipa, yeye pamoja na vijana wengine ili kutekeleza uovu 

huo. Mwanasiasa huyo hakutaka kushindwa kwenye uchaguzi 

uliokuwa umekaribia, hivyo, alitumia kila njia kumwangamiza 

mpinzani wake aliyekuwa maarufu sana katika eneo lake.  

Watu walipoketi kwenye viti na kutulia huku wakimngoja mtarajiwa 

wao, vijana wale walianza sokomoko mara moja. Rabsha 

ikawakodolea macho wananchi waliokuwa na nia njema na kiu ya 

kusikia kiongozi wao.  Wakaanza kurusha mawe kwa vishindo bila 

kujali mtu yeyote yule. Watu walipoona hayo, kitete kikawaingia. 

Wakaanza kukimbia kutafuta usalama. Inaaminika kuwa ghasia zile 

zilisababisha kifo cha mama mmoja aliyekuwa mjamzito. Hangeweza 

kukimbia na wengine. Alianguka chini na kukanyangwa na umati 

uliokuwa ukikimbia kuepuka mawe yaliorushwa kwao. Baada ya 

tukio hilo, askari wakaanza uchunguzi wao kujua ni nani kahusika na 

maovu hayo. Serikali nayo ina mkono mrefu. Waliweza kufahamu 

kuwa Bwana Nena ndiye aliyekuwa mhusika mkuu. Akatiwa mbaroni 

na kupelekwa rumande akisubiri uamuzi wa mahakama. Siku 

iliyofuatia akawasilishwa mahakamani kujibu mashtaka ya 

kusababisha rangaito na mauaji ya mama yule na uhai uliokuwa 

ndani yake. Ushahidi ukamkamata na akawa mwenye hatia hiyo. Pesa 

za mwanasiasa yule alizokuwa kapewa, zikamzamisha kwenye 

matukio ya kujuta. Akajimezea tembe yake kwa machungu. Zake 

arobaini zikatimia siku hiyo.  

Huko jela aliweza kupata dhuluma zaidi ya alivyodhania. Akateswa 

kwa kichapo cha mbwa siku baada ya nyingine. Kazi ya sulubu 

ilikuwa ndio mtindo wake kila siku. Hakuna chakula alichopata na 
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kama kingepatikana, kilikuwa kidogo na kisichofaa kwa vyovyote 

vile. Uongozi ulikuwa haujali kamwe. Baada ya mwezi mmoja, 

alikuwa amekonda kama ng’onda na mwili wake ukawa kama gofu. 

Hali yake ya afya ikadhoofika sana. Akajuta matendo yake ila majuto 

ni mjukuu huja kinyume.  

Baada ya miaka mitano ya mateso katika mikono ya askari katili, jela 

lilikuwa limemfunza maadili. Ulimwengu ulikuwa umempa dawa 

yake na kumtibu sawasawa. Serikali ikamwachilia huru kwani 

ilifahamu fika kuwa alikuwa hawezi kumwua hata nzi. Hapo ndipo 

alipokata kauli ya kuanza maisha upya la sivyo angekufa wakati 

wowote. Baada ya kutoka jela, akaanza maisha ya wokovu kwenye 

dini mpya. Dini ambayo alikuwa akiisikia tu kwa umbali, bali 

hangeweza kusema umuhimu wake. Waliomsikia na kumwona 

wakati huo hawangeamini kuwa alikuwa Bwana Nena. Alikuwa 

kabadilika sana. Kweli, mui huwa mwema. Kampuni ya Ujadi Mills 

ikampa kazi. Kazi ya upishi. 

Kila mtu alikuwa mwenye furaha na tabasamu, mwingi wa tabaradi 

na nyuso zilizong’aa tulipoanza safari. Nilijifunga mshipi na 

kuegemea kwenye kiti changu. Msururo wa mawazo ulikuwa umejaa 

akilini mwangu. Niliona kuwa hata mimi nilikuwa katika safari. Safari 

ambayo nilijua tu mahali nilikotoka wala sikufahamu mahali 

nikoelekea. Nilimkumbuka rafiki yangu tuliyesoma pamoja katika 

chuo kikuu huko mjini. Naye alifahamika kama Hamisi. Alikuwa 

amesomea biashara. Hakusita kunihimiza kuhusiana na masomo 

yangu yaliyokuwa yamejaa mikosi. Mara kwa mara ningefanya kazi 

isizofaa kama kuuza mboga kibandani ili kutafuta karo na pesa ya 

matumizi. Wakati mwingine ningelala njaa kwa kukosa hata shilingi 

ya kununua chakula. Nilipobahatika kupata angalau kidogo cha kutia 

mdomoni, nilishukuru na hata wakati nilipokosa vilevile. Nguo zangu 
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zilikuwa chache sana na hata ningeweza kuvaa mavazi yale yale kwa 

siku tatu. Baba yangu hakuthamini umuhimu wa masomo yangu. 

Ingawa alikuwa akisaidia kwa kiwango kidogo mno, jukumu kubwa 

la kutafuta pesa lilikuwa langu. Mola naye hamtupi mja wake, 

humruzuku kutoka kwa mateso. Akanijalia nikamaliza masomo 

yangu ya chuo kikuu. Nikashukuru. 

Hata hivyo, kilichonipa mawazo mazito na kunikosesha raha 

maishani ni kuona marafiki zangu, akiwemo Hamisi wakiwa kwenye 

kazi nzuri sana. Wao waliweza kupata magari ya kifahari na kuoa 

mabibi warembo zaidi. Maisha yao yalionekana kutimilika sawasawa 

na ndoto zao. Hamisi alikuwa amepata kazi kwa bwana mmoja 

aliyekuwa mwenye asili ya kihindi huko mjini. Kwani hatima yangu 

ilielekea wapi? Mbona nikafaulu katika chuo kikuu na kisha nikakosa 

kazi? Hayo yalikuwa baadhi ya maswali yaliyokuwa akilini mwangu 

siku ile. Niliweza kumfikiria baba yangu mzazi. Alikuwa ameketi 

kwenye kiti cha pili, safu ya pili. Kiti hicho kilikuwa nyuma ya dereva 

na kando ya Tanasha. Niliweza kukumbuka alivyokuwa akinishauri 

kila wakati, “Kwenda kinyume na utamaduni wa ukoo wetu kuna 

laana kubwa. Kuwakasirisha miungu wa babu zetu kuna hasara. 

Hakuna anayetakiwa kuiga utaratibu wa wazungu katika familia hii. 

Ndio maana nakushauri usijihusishe na mambo ya masomo ya kigeni. 

Ningekuwa na uwezo wa kuepuka kifungo cha dini ningeepuka, ila 

kwa sasa niko kwenye gereza la dini na utamaduni. Nikitoroka husuni 

hii, pengine madhara yake yanaweza kukudhuru pia wewe,” alisema 

baba yangu wakati nilipokuwa najiunga na chuo kikuu.  

Mawazo yangu yakanipeleka katika kuamini kuwa maneno hayo 

yalikuwa na ukweli. Tulikuwa tumefungwa pamoja naye. Hakuna 

mmoja angeweza kumwokoa mwenzake. Pengine nilikuwa 

nimeikosea miungu ya jamii yetu kwa kukosa kufuata maagizo ya 
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baba yangu mzazi. Inawezekana walikasirika na ndio maana maisha 

yangu yalikuwa yenye mikosi si haba. Nikajutia kuzaliwa katika jamii 

yenye mila kandamizi. Mila ambazo zilizuia mabadiliko na 

zilizothamini mambo ya kale na yaliyopitwa na wakati. Desturi 

zilizojengwa kwenye misingi ya mambo ya kale ambayo hayakuwa na 

umuhimu wowote. 

Nikatamani mabadiliko katika fikra za wazee wa zamani kwenye 

jamii yetu. Jamii yetu ilizuia ufanisi na maendeleo makubwa. Ilizuia 

uchumi wa kipekee kutoka kwenye akili changa za kizazi 

kilichozaliwa. Niliamini kuwa elimu ya kigeni ilikuwa imenifungua 

kutoka kwenye ngome ya ujinga na tamaduni zisizo na mwelekeo. 

Ikanipa kujua namna ya kukubali kila mtu katika jamii, awe 

mwanamume au mwanamke, mdogo au mkubwa. Elimu ilipinga 

mambo mengi mabaya yaliyotendwa na watu wa jamii yangu. 

Ukeketaji ulikuwa umekithiri mipaka. Ndoa za mapema na lazima 

zilikuwa jambo la kawaida miongoni mwa wenyeji wa eneo letu.  

Lakini, nilikula chakula na kunywa maji ya utamaduni wetu. 

Nilikuwa nimefungwa sana na hata pengine elimu na dini ya kigeni 

havingeweza kuniokoa kabisa. Peke yangu singeweza kuleta 

mwamko mpya pasipo wengine kunisaidia. Nikajiona mjinga hata 

zaidi. Nikafikiri namna ningeweza kujitoa kwenye lindi hili. Kama 

miungu hawa ndio walinikosesha kazi, maisha yangu yalielekea 

wapi? Mawazo yangu yalirejeshwa kwenye hali halisi na sauti ya 

Lewa. Alikuwa anabubujikwa na maneno kama mwendawazimu. 

Wakati huo mwangaza wa jua ulikuwa tayari unaingia. Miale yake 

ilikuwa inapitia kwenye vidirisha vya basi hili kubwa. Sasa ungeweza 

kuona kila kitu vizuri. Hapo ndipo nilipopata nafasi murua kabisa ya 

kumtazama Lewa. Naye alikuwa mchafu kama fugo. Nywele yake 

ilikuwa imesimama kama askari wa jeshi. Ute wenye povu ulikuwa 
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unamtoka kinywani kutokana na pombe aliyokuwa amekunywa. 

Tongotongo zilikuwa zimejaa machoni na udenda kumtoka mdomoni. 

Alikuwa hatazamiki.  

Kwa sauti ya kukokoteza akasema, “Si..a..mi..ni 

kwa…mba…ma…o…mbi..ya Bwana Nena yalikuwa ya kutosha!” 

Kisha akafululiza kwa utaratibu, “Maombi kama hayo yana uwezo 

kushinda  miungu tunaoamini? Tuko katikati ya vitu viwili vyenye 

nguvu. Mungu anayesema ana uwezo mkubwa sana na miungu wetu 

ambao wana uwezo mkubwa pia. Wao ndio wametulinda sisi, pamoja 

na mababu zetu walioishi ulimwenguni miaka mingi iliyopita. 

Walikuwa tangu enzi na jadi. Mungu wenu huyu ameletwa na 

wazungu. Ni mchanga sana na hana ufahamu wa mambo 

tunayofanya kila siku. Bado niko katika mtafaruku na sitofahamu 

kuhusu ukweli wa mambo haya!” Akasema Lewa. 

Kila mtu alibaki kumwangalia kwa mshangao mkubwa. 

Wakashindwa namna ya kumjibu. Bwana Nena alimwangalia kwa 

jicho la dharau. Alihisi kuwa Lewa alikuwa amemdunisha; sio yeye 

pekee bali mungu anayepaswa kuheshimiwa na viumbe wote. Alitaka 

kumjibu kutokana na ghadhabu lakini akasita. Pia yeye alikuwa 

kazubaishwa na maneno ya Lewa hata akaanza kujishuku kama 

alikuwa anajua ukweli wowote. Wakati huo, Tanasha alikuwa 

amezama kwenye mazungumzo kati yake na Omwami pamoja na 

baba yangu. Hawangeweza kusikia chochote kutoka nyuma. Watu 

wakatulia baada ya Lewa kuketi kwenye kiti chake tena.  

Tulikuwa tumesafiri kwa kipindi cha saa tatu hivi na tukaingia 

kwenye nyika. Masafa yale yalikuwa takriban maili mia nne na 

hamsini. Tulikuwa tayari tumevuka tambarare na vilima. Jua nalo 

lilikuwa angavu na joto la kadri. Watu walikuwa tayari wameanza 

kuchoka na wengine walipiga miayo. Hakuna aliyehitajika kuhitimu 
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chuo kikuu kujua kuwa walikuwa wamechoka tayari. Tukapita karibu 

na mbuga la wanyama wa pori. Mandhari ya mbuga hili yalikuwa 

yakupendeza na yenye mvuto wa kipekee. Mara tukaona kundi la 

pundamilia. Pundamilia wale walikuwa wakila nyasi huku 

wakupunga upepo kwenye kivuli cha mti mmoja mkubwa. Kila mtu 

alisimama kuchungulia kwenye vidirisha. Walikuwa hawajaona 

punda kama wale. Mabuti alipowaona aliuliza kwa sauti, “Sasa hawa 

punda walitoka wapi? Ni mtu aliyewapaka rangi au walizaliwa 

hivyo? Badala ya kuwekwa hapa bila kazi yoyote, mbona 

wasingepelekwa kwetu nyumbani ili kutusaidia kubebea mizigo? 

Nadhani wanaweza kuwa na manufaa zaidi kuliko punda wetu kwa 

sababu ni wanono na wenye afya nzuri,” akakomea hapo.  

“Ha ha ha,” Alicheka Karembo, msichana wa Tanasha ambaye pia 

yeye alisafiri nasi. “Hawa wanaitwa pundamilia. Rangi yao huwa 

hivyo kinyume na punda wa nyumbani. Wamewekwa katika mbuga 

hili la wanyama kwa minajili ya kuhifadhi uhalisia wetu. Ni kinyume 

cha sheria ya nchi kuwaua au kuwawinda wanyama kama hawa kwa 

sababu kama hizo ulizotaja. Lengo la kuwaweka hapa ni kuwavutia 

watalii kutoka nchi za kigeni kama vile Amerika, uropa na zingine. 

Wao huzuru nchi yetu mara kwa mara kuwaona na huleta pesa 

nyingi. Hivyo basi, ni vizuri kuhifadhi utamaduni wetu,” akamalizia 

Karembo. Mabuti akanyamaza huku akitabasamu kwa jibu alilopewa. 

Karembo alikuwa binti wa Tanasha na ndiye aliyekuwa chaudere 

wake. Alikuwa amepokea masomo yake ya shule ya upili katika shule 

moja ya kitaifa. Kwa kipindi kile, alikuwa akingoja kujiunga na chuo 

kikuu Uigereza. Alikuwa na kaka yake mdogo aliyekuwa katika 

darasa la tano. Watoto hawa walikuwa wepesi wa kushika mambo 

hasa darasani. Kaka yake alipoona mnyama yeyote wakati wa safari 

angeweza kumtaja kwa jina lake. Sio wanyama pekee, bali pia magari 
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tofauti tuliokutana nayo. Maneno ya Karembo yalionekana 

kumshangaza Mabuti. Akasema, “Naona vita vikubwa kati ya ugeni 

na uhalisia. Ugeni unasisitiza tuige mambo yake kama vile elimu, dini 

na teknolojia mpya huku tukitelekeza utamaduni unaosemekana 

kuwa kandamizi wakati hao wageni ndio wanalipia kuja kuona 

wanyama tuliowahifadhi katika mambuga yetu. Kwa upande 

mwingine nasi tunatumia mambo ya kigeni kama vile basi hili ambalo 

tunasafiria. Tumeacha kukimbia na kutumia moto kuwasiliana kama 

ilivyokuwa zamani. Utofauti huu wa mawazo unatupeleka wapi? 

Tutafuata mwelekeo upi?” Aliuliza Mabuti kwa wasiwasi. 

“Tunapaswa kuiga mambo ya kigeni yanayofaa na kukoma yale 

yanayoweza kupotosha. Aidha, tunapaswa kudumisha na kuthamini 

mambo ya kitamaduni ambayo yanatuletea manufaa bali sio balaa na 

kuturudisha nyuma,” Karembo alimwambia Mabuti. Mazungumzo 

kati ya Mabuti na Karembo yaliweza kuwasaidia wengi katika basi 

hili waliokuwa wakisikiliza kwa umakini mkubwa. Mabuti alijua 

kuwa maneno ya Karembo yalikuwa kweli na yenye uzito mkubwa 

sana. Akabakia akiwatazama wanyama wengine huku akistaajabu. 

Safari hii ilionekana kuwafumbua wengi macho, akiwemo Mabuti. 
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SURA YA TANO 

Katika safari kama hizi, kampuni ya Ujadi Mills ilikuwa ikiwapa 

wafanyakazi wake fursa ya kusoma na kujifunza mambo mapya, 

hususa yaliyohusiana na utamaduni kama ilivyokuwa lengo kuu la 

kuanzishwa kwake. Bali na kuwasafirisha wafanyakazi wake kwenye 

sehemu tofauti na kuwapa morali ya kazi, iliwaruhusu kuja na watu 

wasiozidi watatu kutoka kwa familia zao. Ndio maana Tanasha 

alikuwa ameandamana na watoto wake wawili. Mimi pia sikuwa 

mfanyakazi katika kampuni hii ila niliambatana na baba yangu. 

Kwa wakati huo, tulikuwa tumesafiri kwa saa nne unusu bila 

kupumzika hata kidogo. Safari hii ilionekana kuwa ndefu sana. Watu 

walikuwa hoi. Haja za kawaida zilikuwa zimetukaza sana. Kubwa na 

ndogo. Kuna wale waliotaka kula na wengine walitaka angalau 

watoke nje ya gari wapunge upepo vizuri. Kawaida ya mwanadamu 

ni kutembea kwa uhuru wala sio kufungiwa kama mfungwa. Hata 

hivyo, nilimhurumia Mama Azara aliyekuwa amebeba mtoto 

mchanga. Kwa muda tuliokuwa tumesafiri, niliweza kuulizia jina lake 

na kulipata kwa usahihi. Alikuwa mama aliyesaidiwa na Omwami 

kutuliza mtoto wakati safari ilikuwa ikianza. Alihisi kuwa safari hiyo 

ilikuwa kama nanga. Malaika yule alikuwa amemtapikia na pia 

kukojoa. Zaidi hata yeye alihisi amechoka na alikuwa akilia hata 

alipopewa matiti anyonye.  

Tanasha aliweza kutambua kuwa watu walihitaji kupumzika kidogo 

na zaidi kujisaidia. Lakini hatungesimama mahali popote pasipo na 

maduka wala mikahawa ya kununua chakula. Hivyo, Tanasha alitaka 

tufike pahali penye maduka au mahoteli ili wasimame hapo. Wahenga 

hawakukosea waliponena kuwa maji ya kifuu bahari ya chungu. Lewa 

alikuwa kashindwa kabisa kujizuia. Hali yake ilikuwa sawa na ya yule 

malaika. Alikuwa hatazamiki.  
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Akaamua kwenda kumwamuru dereva asimamishe gari. 

Aliposimama, suruali yake ilikuwa kaloa kutokana na mkojo.  

Karembo na kaka yake mdogo hawangeweza kujizuia kucheka 

walipomwangalia. Wakacheka kwa sauti kubwa iliyomzindua 

Tanasha, dereva na baba yangu, wakatazama nyuma kwa mshangao. 

Macho ya Tanasha yalipatana ana kwa ana na macho ya Lewa 

aliyekuwa tayari kasonga mbele karibu nao. Lewa akaganda kama 

barafu. Alikuwa amemwamusha simba aliyekuwa amelala. Ghadhabu 

ya Tanasha ikapanda. Macho yake yalikuwa kama msumeno moyoni 

mwa Lewa. Hakujua afanye nini. “Mbona usijieleze bwana Lewa? 

Ingekuchukua muda kiasi gani kwako wewe kusema ulitaka 

kujisaidia badala ya kuchafua basi kama mtoto mchanga? Upumbavu 

wako utakwisha siku moja. Waambie babu zako wakufungue kutoka 

kwa kifungo cha mila. Ulevi hautakusaidia kwa chochote, pengine 

utakukosesha mambo mazuri,” Tanasha alimwambia Lewa.  

Kwa wakati huo, tulikuwa tayari tumefika kwenye maduka. 

Akamwomba dereva kulisimamisha basi kisha akawaambia watu 

washuke waende wajisaidie kwenye vyoo vya mkahawa mmoja hapo 

tuliposimama. Lewa alipoona basi limesimama, alitoka mara moja na 

kwende mbele kidogo mahali palipokuwa na miti mifupi ili ajisaidie 

kama kawaida ya mambo halisi ya nyumbani. Hakuna aliyejua choo 

kilikuwa nini hasa. Ni kazini tu ndiko kulikokuwa na vyoo, navyo 

vilikuwa havitumiwi sana na wafanyakazi. Mara watu wote 

wakamfuata Lewa. Tanasha ndiye aliyewakosoa na kuwaambia kuwa 

lazima wangetumia vyoo la sivyo wangejipata matatani kwa kuchafua 

mazingira. Zaidi ya hayo, askari wangewakamata kwa kuvunja sheria 

za mji.  

Kwenye vyoo hivyo kulikuwa na sehemu tofauti ya wanaume na 

wanawake. Baada ya waliotaka kujisaidia kumaliza, zamu ya kutafuta 

chakula ikawadia. Mikahawa ya hapo na mahoteli yote hayakuwa na 

chakula walichotaka. Kulikuwa kumepikwa vibanzi, banjia, kuku wa 
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kukaangwa, nyama choma, pilau, wali, ugali, halua na vyakula 

vingine vya aina hiyo. Wao walitaka kuona ugali waliyozoea kula 

kwao. Ugali ya wimbi, mawele au mtama. Nyama ya kuku wa 

kienyeji, mboga za kienyeji na pengine maji ya mtoni. Walitarajia 

kupata vyakula vya kiasili lakini mambo yalikuwa tofauti kabisa. 

Wakabakia kuzubaa huku wakifuatana kama kondoo. 

Hili lilikuwa funzo kuu kwao. Waliweza kutambua kuwa dunia 

ilikuwa na mengi kuliko utamaduni wao. Tanasha basi akabaki 

kuwatazama tu wakijionea ulimwengu ambao ulionekana kuwa mpya 

wakati huo. Alifahamu fika kuwa hawangeweza kupata chakula 

walichotaka. Kwa vile hakutaka watu watumie muda mwingi maana 

tulikuwa katika safari, akawaita wote na kusema, “Jameni ndugu 

zangu, ni vizuri sana kushikilia tamaduni na itikadi zetu, lakini 

tusisahau kuwa mabadiliko ni lazima. Unapoenda ulaya unaishi kama 

mlaya. Najua kwa sasa mmefahamu kuwa hakuna vyakula kama vile 

tumezoea huko nyumbani. Kwa vile hatutaki kutumia muda zaidi, 

nawasihi kwa leo tu, leo tule chakula cha mzungu. Pengine hata 

kitakuwa kitamu zaidi kuliko mnavyofikiria,” akasema Tanasha huku 

akielekea kwenye hoteli iliyokuwa karibu. Akaingia na kuanza kula 

pamoja na watoto wake wawili.  

Kweli, pasipo na budi hubidi. Tukafuatana kwa pamoja na kuingia 

katika mkahawa mmoja uliokuwa na wafanyakazi waliokuwa 

wakiwaita watu kwa umbali. Nilipoketi, Mabuti na Lewa wakaja 

kuketi karibu nami. Nikaagiza pilau kwa nyama mara moja kwani 

njaa ilikuwa imenizidia sana.  Lewa aliposikia hivyo naye akachukua 

menyu na akaikagua kwa mshangao. Akaisoma kwa ghaibu. Akaagiza 

sharubati kubwa. Nilishangaa vile sharubati ingemshibisha lakini 

nikashindwa kumwuliza. Mabuti naye akaagiza ‘Cocktail’ kama 

ilivyokuwa imeandikwa kwenye menyu hiyo. Punde si punde, 

msichana mmoja akaja huku kabeba pilau na nyama na kisha 

akaiweka kwenye meza karibu na mimi. Alikuwa mrembo na 
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mwenye tabasabu usoni. Rangi yake nyeusi iliweza kuambatana sawa 

na mavazi yake meupe aliyovalia. Nywele zake za kubandika 

zilikuwa zimemlalia kwenye mabega na kupita hadi mgongoni. 

Kinyume na wahudumu wengine waliokuwa na vitabataa vichwani, 

huyu alionekana tofauti. Hakuwa kajifunga chochote kichwani, ilhali 

anatakiwa kujifunga kama ilivyo desturi ya wahudumu wa mikahawa 

na mahoteli. Nikashangaa.  Alikuwa kavaa blauzi nyeusi iliyokuwa na 

vifungo vikubwa. Kifungo cha kwanza kutoka juu kilikuwa 

hakijafungwa. Cha pili kilikuwa kimefungwa sawasawa bali cha tatu 

kilionekana kuchoka na kazi yake na kufunguka. Alikuwa kajaliwa 

chuchu kubwa ambazo kifungo kile kilishindwa kustahamili. Basi kati 

ya kifungo cha pili na cha nne, kukawa wazi baada ya cha tatu 

kuchoka na kazi. Pengo hilo likasababisha mvutano kati ya chuchu 

zake mbili na kuapa kutoka nje, lakini hazingeweza kutoka kwani 

kanchiri ilimwokoa. Vikawa vita kati ya vifungo, kanchiri na chuchu 

zake. Kwenye upande wa kulia, niliweza kulitizama jina lake kwenye 

beji lilibandikwa kifuani. Saida likawa ndilo jina lake. Alipoona macho 

yangu yamekazwa sana kwenye kifua chake, akashtuka na kujingalia. 

Kwa mshangao akagundua kifungo kilichokuwa wazi na kukifunga 

kwa haraka.  

Kwa bahati mbaya, matukio hayo yaliweza kushuhudiwa na meneja 

wake aliyekuwa akimwangalia kwa umbali. Nilipotazama upande 

wake nikaona mkazo wake wa macho kwa Saida haukuwa wa 

kawaida. Akalazimisha tabasabu usoni kisha akaelekea kwenye 

sehemu yake ya kuchukua pesa. Saida akajua mambo 

hayangependeza. Ghaidhi yake ingempata. Akatoka kwa haraka ili 

kuleta alichokuwa kaagizwa. Tukatazamana bila kusema lolote.  Kila 

mmoja alikuwa kesha bebwa na fikra za mwanadada yule. Alitunata 

kama gundi kwa namna alivyokuwa kama sumaku. Zaidi, mwendo 

wake ulipendeza na alikuwa kabarikiwa na makalio makubwa   

yaliyoviringika vizuri. Akasababisha hisia kuamka. Naam, kama 
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wanavyosema, ukimwamsha simba aliyelala, utalala wewe.  Kila 

mmoja akamtamani Saida. 

Saida alirejea huku kabeba sharubati na ‘cocktail’ kuwapa Lewa na 

Mabuti mtawalia. Lewa na Mabuti walishangaa walipoona chakula 

walicholetewa. Lewa akamwambia Saida, “Hiki sio chakula. Sikujua 

kuwa sharubati itakuwa hiki ulicholeta. Rudisha hiki na uniletee 

chakula kama hiki.,” alisema Lewa huku akiashiria kidole chake 

kwenye chakula changu. Mabuti naye alipoona kuwa kaletewa juisi, 

akamwambia, “Asante kwa hiki kinywaji. Tafadhali niletee pilau 

nyama zaidi.” Saida akatoka pale na kisha akaleta vyakula jinsi 

walivyokuwa wameagiza.  

Wakafurahi sana. Kisha tukakunywa maji. Kila mtu alisikika akisifu 

chakula kile. Kuna wale waliosema kuwa hata vyakula vyao vya 

nyumbani havikuwa na ladha kama hiyo. Naam, wakati huo, 

wafanyakazi wengine walikuwa wanatusubiri kurudi kwenye basi. 

Omwami akatupigia mbinja na kutuita kwa kuashiria. Tukamtafuta 

Saida ili kulipa deni la chakula lakini mhudumu mwingine akasema 

kuwa Saida alikuwa ametumwa nyumbani na afisa msimamizi kwa 

kuvalia namna isivyositahili kazini. Sote kukashangaa na kuangaliana. 

Lewa alisikika akiuliza, “Kwani mnataka wasichana kuvalia kama 

mabibi za watu? Hivyo wataonekana washamba na watakosa 

kutuvutia sisi wanaume. Saida ameivaaa…aaaa.” Mhudumu yule 

akamtazama Lewa kwa butwaa bila kusema chochote. Tukatoa pesa 

na kulipa. Akatupea risiti kila mmoja, tukaelekea kwenye basi letu. 

Mawazo yangu yalikwama kwa Saida aliyefukuzwa siku ile kwa 

mavazi yake. “Ilikuwa kusudi ama ni bahati mbaya kapatikana? Kama 

ni kusudi basi tembe yake kameza leo hii.” Nikajiwazia. 

Tanasha alifurahi sana aliposikia kuwa walikubali chakula kipya. 

Akamwamuru Lewa kubadilisha mavazi yake yaliyokuwa machafu 

na yenye harufu mbaya. Hakuwa na nguo zozote alizobeba. Ajabu! 

Alilazimika kununua shati na bombo mpya. Kwa vile kila mfanyakazi 
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alikuwa tayari amepewa kiwango fulani cha pesa ya matumizi wakati 

wa safari, Lewa hakuwa na sababu yoyote ya kukosa kununua 

mavazi. Akaenda na kununua kisha akaingia kwenye sehemu ya 

kujisaidia akabadilisha. Sote tukaingia kwenye basi tukaendelea na 

safari yetu. 

Mara hii, ndani ya basi kulikuwa na harufu ya kuvutia. Ingawa Lewa 

alikuwa amebadilisha mavazi, hiyo haingekuwa sababu tosha ya 

kutoweka kwa harufu ya mkojo, matapishi na pombe. Kumbe 

Tanasha alikuwa ameamuru basi lile lioshwe wakati tulipokuwa 

tunakula. Nikampongeza kwa jambo hilo. Wakati huu kila mmoja 

alionekana kujawa na furaha si haba. Kashiba, katulia na kuwa tayari 

kumalizia safari.  

Lewa alikuwa tayari karejea katika hali yake halisi. Alikuwa 

anajifahamu kwa wakati huo. Pombe iliyompa uwezo bandia wa 

kupayuka ilikuwa imemwishia. Kumbe yeye ni mtu wa maneno 

machache tu. Alikuwa ametulia kitini mwake. Hana neno. Hakuna 

aliyeweza kuamini kuwa ni yeye. Gari lilikuwa limetawaliwa na 

ukimya mkubwa kama wa kaburi. Kilichokuwa kinasikika kwa wakati 

huu ni minong’ono ya watu pekee. Dakika zikaunga saa.  Safari yetu 

ndefu haikuwa na budi kutimilika kwani hakuna refu lisilokuwa na 

mwisho. Safari yetu ya saa zaidi ya nane ilifikia kikomo. Tuliingia 

kwenye mji mkubwa wa Jibambe.  Mji huu ulikuwa wa asili na jadi. 

Nao ni mji uliokuwa na mambo mengi ya kigeni na kitamaduni. 

Ulikuwa unajulikana kote nchini kwa asili ya mambo muhimu 

kwenye jamii ya kale na ya kisasa. Kanisa la kwanza la kigeni 

lilianzishwa hapa. Barabara zake zilikuwa shwari sana na za 

kupendeza. Mataa ya ulinzi yalifuatana kando ya baraste kuu kwa 

utaratibu mkubwa. Majengo yake yalikuwa ya taadhima kubwa, 

marefu na yenye miundo tofauti. Magofu ya kale na yaliyokuwa 

kwenye historia ya binadamu yalikuwa yanapatikana kwenye mji huu 

mkubwa. Kila wakati, watalii walikuwa wakimiminika kwa wingi 
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kuzuru mji huu ili kujionea mambo kwa macho yao wenyewe. 

Pengine hadithi walizokuwa wakipewa wakiwa mbali nao 

hazikuweza kuwapa taswira kamili ya mandhari yake. Zaidi ya hayo, 

mji huu ulikuwa umezungukwa na bahari iliyokuwa na sehemu 

nyingi za kujibarizi. Maji yalikuwa yakipwa na kuacha sehemu nzuri 

sana ya mchanga wa baharini. Watu waliweza kupata fursa ya 

kujibarizi na kupunga upepo kwa furaha kwenye ufukwe wa bahari 

hili kubwa. Uliposimama kwenye ufuo huu ungeweza kuona namna 

vyombo vya maji kama vile meli, mashua, na merikebu vilivyokuwa 

vikipita kwa ustadi mkubwa. Kando kando ya bahari kulijaa mashua 

na madau madogo madogo ya wavuvi na waogeleaji waliokuwa 

wakijitosa kwenye maji kwa shabaha ya kutafuta mawe ya thamani 

sana ili kuwauzia watalii.  Zaidi, madau yale yalitumika kusafirisha 

mizigo na watu wachache waliokuwa na hamu ya kuona maji na 

utulivu wa bahari. Nikayapenda mandhari yale. Kilichonivutia zaidi 

ni kuona namna watalii wale walivyothamini vitu vya asili ya 

kitamaduni. Wengi walizuru kwa sababu ya kuvinunua. Baadhi ya 

vitu vilivyowavutia wageni ni vyakula vya kitamaduni, ala za kivita 

kama vile nyuta, mishale, mapanga ya kikale na mikuki. Mavazi 

yakupendeza yaliyotengenezwa kutokana na ngozi za wanyama kama 

chui, ng’ombe na wanyama wengine. Ngozi za majoka makubwa 

makubwa yaliyoishi zamani zilikuwa na mvuto wa kipekee kwa 

watalii.  

Kwa sababu ya wingi wa kazi na hela kupatikana kwa urahisi, 

wenyeji wengi waliweza kuhamia kwenye mji huu ili kujikimu 

kimaisha. Aliyebahatika kuingia kwenye kazi hiyo alijiona kama 

hohehahe aliyelala akaamkia kuwa tajiri wa kutajika. Kulikuweko 

watu waliojitokeza kwa lengo la kutoa maonyesho kwa watalii 

kuhusu jinsi uganga unavyofanyika. Kuna wengine pia walikuwa 

wakiuza mitishamba kutoka kwa mizizi, maganda na majani ya miti 

tofauti tofauti. Tulipofika hapo tuliweza kushangazwa na jinsi watu 

walivyotumia vitu tulivyoona kuwa vya kawaida kujipatia pesa. Hapo 
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ndipo nilipofahamu kuwa lengo la kampuni ya Ujadi Mills kuwaleta 

wafanyakazi wake hapa lilikuwa kuwafunza mambo kama hayo zaidi 

ya kuwafanya wao kujibarizi.  

Tulipofika tulipelekwa kwenye hoteli moja ya kifahari hapo mjini. 

Ingekuwa makazi yetu kwa siku tatu ambazo zingefuatia. Kila mmoja 

wetu aliweza kupewa chumba chake cha kulala. Wafanyakazi 

waliokuwa na watoto wachanga au waliotaka kukaa pamoja 

wakapewa vyumba vikubwa zaidi. Hakukuwa na kazi kama kupika 

chakula katika hoteli hiyo. Pale tuliishi raha mstarehe. Chakula 

kilikuwa kinaletwa na wafanyakazi, kuanzia kiamshakinywa, 

chamchana hadi chajio. Maisha yalionekana kuwa yenye raha 

isiyokuwa na kifani. Nikayatamani maisha kama yale. Maisha ambayo 

pesa iliongea kwa namna yake. Maisha ya kufanya lolote bila ya 

kuhofia gharama yake. Hayo ndiyo yaliyopaswa kuwa maisha ya mtu 

aliyekuwa amesoma hadi chuo kikuu kama mimi. Niliweza 

kukumbuka maneno ya mhadhiri wangu katika chuo kikuu 

aliyekuwa na uraibu wa kujigamba na kujishaua kila wakati kutokana 

na mali yake. Alikuwa akisema kuwa elimu inaleta pesa, mali, magari 

na manyumba makubwa. Pesa inaleta uhalisia wa maisha. Kuishi 

kama mfalme ni chaguo na vilevile kuishi kama maskini ni chaguo 

maishani. Maneno hayo yalinikera hadi nikajiuliza namna kuishi 

kwangu kama maskini kulikuwa chaguo langu ilhali nilikuwa 

nimejitahidi kwa udi na uvumba kutafuta kazi.  

Kilichonishangaza sana ni kusikia namna wazee wengine wachache 

walivyokuwa wakisema kando na ukarimu huo. Walikuwa wakisema 

maisha kama yale ni utumwa tu. Niliweza kumsikia Mzee Kitumbo 

akisema kuwa maisha kama yale hayakuwa na uhuru wowote. Uhuru 

wa kuamka kila asubuhi na kufanya waliyotaka. Hakukuwa na 

mashamba ambayo kama wanaume walipaswa kwenda kulima. Wao 

walipewa kazi ya kukaa ndani ya nyumba kama wanawake. 

Hakukuwa na mifugo wa kulisha wala kichaka cha kukata miti ya 
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ujenzi. Hapo ndipo niliweza kujua kuwa uhalisia wa kwetu ni mambo 

tuliyofanya kila siku. Namna tulivyoyafanya na wakati na majira ya 

kufanya mambo hayo. Kubadilisha mawazo ya wazee waliokolea 

katika utamaduni lingekuwa jambo gumu sana na pengine 

lisilowezekana. 

Siku ya kwanza ilikuwa imetengwa kwa minajili ya kuweza 

kupumzika baada ya safari ndefu ya mjini. Kwenye vyumba vyetu, 

wale wahudumu walikuwa na kibarua kigumu cha kuwaonyesha 

watu namna vifaa tofauti vinavyopaswa kutumika. Ushamba wetu 

ulikuwa mkubwa sana. Haidhuru! Hakuna aliyezaliwa akijua kila 

jambo. Watu waliingia kwenye vyumba vyao, wakaoga, wakala na 

kulala fo fo fo.  

Nilipoingia kwenye chumba changu sikuweza kupata usingizi. 

Kutokana na uchovu wa safari nilihitaji kuoga kwanza. Nikaingia 

kwenye mkaragazo oga na kuoga bila haraka. Nilipotoka kwenye bafu 

nilipata chajio tayari kishawekwa kwenye meza ya sebule. Kilikuwa 

chakula kilichofaa jina chakula. Matunda ya kila aina yalikuwa 

yameletwa. Maji ya matunda yaliyokuwa baridi vizuri yalikuwa 

mezani.  Nikatamani maisha kama yale kwenye aushi yangu. Wakati  

wa habari ulikuwa umewadia. Ikanibidi kuwasha runinga ili niweze 

kutazama habari na matukio ya siku ile. Hakukuwa na kitu kipya 

kwenye habari zile. 

Wakati wa mapumziko kati ya habari, niliweza kuona tangazo kutoka 

kwa kampuni moja mashuhuri mjini. Tangazo hilo lilikuwa 

linawataka watu kutuma maombi yao ya kazi kama vile uelekezi wa 

watalii. Walipeana anwani ambayo watu walitakiwa watume barua za 

maombi ya kazi kwa muda wa majuma mawili yaliyofuatia. 

Nikaandika hiyo anwani kwenye kitabu changu ambacho nilikuwa 

nikibeba kila wakati nilipotembea kisha nikazima runinga yangu na 

kulala. Usingizi nao ukanibeba mzima mzima. 
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Katika usingizi wa siku hiyo niliweza kuota ndoto ya kushtua sana. 

Niliweza kumwona baba yangu mzazi wakiwa pamoja na marehemu 

mama yangu kwenye sehemu fulani ya nyumba yetu. Ilikuwa majira 

ya usiku wa manane. Jamii yetu ilitambua masaa yale kama ya 

mazindiko. Giza la kaniki lilikuwa limegumbika changu cha kulala. 

Nilikuwa nimelala kichalichali huku nimejifunika ngozi ya ng’ombe 

iliyokuwa kama blanketi. Usiku huo ulitawaliwa na mvua kubwa sana 

iliyonyesha.  

Kulikuwa na ngurumo za radi huku umeme ukiwaka na kupitisha 

mwangaza hadi ndani ya chumba changu. Ghafla, niliweza kuona kitu 

kilichokuwa na mwangaza tofauti na wa umeme. Mwangaza huo 

ulipokaribia, niliona kiwiliwili cha mtu aliyejivika kilemba cheupe 

kwenye kichwa chake. Nilipomtazama kwa umakini niliweza 

kumfahamu. Alikuwa baba yangu mzazi. Nyuma yake alikuwa 

kafuatwa na mganga mmoja aliyekuwa mashuhuri sana wakati huo 

kisha marehemu mama yangu akamfuata nyuma. Sikuweza kujua 

namna walivyoingia ndani ya chumba changu pasi na fahamu zangu. 

Pengine waliingia kwa kunyatanyata.  

Mganga huyo alikuwa amebeba jogoo aliyekuwa na manyoya 

mekundu na maji kidogo kwenye kibuyu alichoshika kwa mkono wa 

kushoto. Kibuyu hicho kilikuwa kimetengenezwa kutokana na tunda 

la mbuyu baada ya kokwa zake kutolewa. Maji yale hayakuwa ya 

kawaida, kwani yalikuwa ya rangi ya kijani kibichi. Wakasogea moja 

kwa moja hadi wakakaribia kitanda changu. Yule mganga akainama 

na kufungia uzi wa sufu kwenye mojawapo ya matendeguu ya 

kitanda changu. Alipoinuka aliweza kuweka matawi ya mti fulani 

uliokuwa na harufu mbaya sana kisha akamnyunyizia yule jogoo maji 

yale. Baadaye akachukua yule jogoo na kumshika miguuni kisha 

akaanza kunipepea kwa mabawa yake.  

Kilichonishangaza ni kuwa, yule jogoo hakuweza kutoa sauti yoyote 

kama ilivyo tabia ya kuku. Kwa kipindi hicho mganga yule alipokuwa 
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akifanya hayo, baba na mama yangu walikuwa wamepiga magoti 

karibu na kitanda changu huku wameinamisha vichwa vyao chini. 

Hakuna aliyeweza kunitazama. Nilishtuka zaidi wakati yule mganga 

aliponikodolea macho ya gololi huku amenishika kinywa changu. 

Nikatoa usiahi mkubwa kisha sikuweza kuona mtu yeyote karibu na 

mimi. Nikashtuka kutoka kwenye jinamizi lile. Nikaamka. Moyo 

wangu ulikuwa unanipiga kwa mwendo wa kasi sana.  

Ndoto hiyo iliweza kuashiria mambo mengi sana. Nikatambua kwa 

uhakika kuwa wazazi wangu walikuwa tayari wamenifunga kwenye 

tamaduni za kwetu. Nilijua kuwa ni lazima ningechukua hatua 

nyingine mara moja la sivyo singeweza kufanikiwa kutokana na elimu 

yangu ya chuo kikuu. Niliamini pia kuwa mungu ni mwenye nguvu 

zaidi kuliko miungu wale.  Ingawa nilikuwa mcha mungu kwa muda 

ambao nilikuwa katika chuo kikuu, nilikuwa nimetamaushwa na hali 

ya maisha ilivyokuwa kwa wakati huo. Nilikuwa nimegoma kusali 

kila juma hadi nikaanza kuwa na tashwishi na maombi yangu. Bali na 

hayo, sasa nilikuwa nimepata mwelekeo mpya. Niliamini tena. 

Niliamini kuwa mganga hakufaulu kufanya uchawi wake kwangu. 

Mbona basi akapiga mayowe kabla ya kumaliza shughli zake na 

kutoweka? Nikaamini kuwa maulana ana nguvu zaidi ya miungu. 

Wakati ulikuwa umewadia. Wakati na wasaa wa kujiami vilivyo ili 

kupambana na hasimu huyo. Mtazamo wangu ukabadilika na 

kuchukua mkondo mpya.  
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SURA YA SITA 

Siku iliyofuatia tulianza ziara yetu rasmi. Ziara ya kujua mambo ya 

kitamaduni ya maeneo mbalimbali ya mji wa Jibambe. Kwa muda 

ambao tungekuwa kwenye ziara yetu, tungezuru maeneo ya Kikoani, 

Mishekini, Tondora na Weriji. Hivyo ndivyo Tanasha alivyokuwa 

ametudokezea. Maeneo hayo yalikuwa na mambo muhimu ambayo 

tungejivunia kuyajua. Basi tukakusanyika asubuhi na mapema 

kwenye basi la kampuni ya Ujadi Mills. Wakati huu hatukuwa na 

mizigo kama ilivyokuwa wakati tulipokuwa tunakuja kwani tuliiacha 

kwenye vyumba vyetu vya malazi ya hoteli hiyo. Kila mtu alikuwa 

mwenye furaha iliyokuwa bayana kwenye nyuso zetu. 

Mji huu ulikuwa na joto lisilo la kawaida. Watu walikuwa wakiloa 

jasho ingawa ilikuwa bado asubuhi. Jua lilionekana kutoka kwa hasira 

na upepo wa bahari kufukuza mawingu yasionekane tena. Miale yake 

ilikuwa na ghadhabu kuu ungedhania watu wa mji huu walikosea 

miungu wao. Mavazi mazito yangechangia kuloa jasho zaidi. 

Waliokuwa wenyeji wa mji huu walikuwa wamezoea joto. Kwao 

ilikuwa hali ya kawaida.  

Kinyume na joto hili lililotawala mji huu, namna ya mavazi ya 

wafanyakazi wa Kampuni ya Ujadi Mills haikubadilika. Wanawake 

walikuwa wamejivika nguo zilizofunika miili yao yote kama 

ilivyokuwa desturi yao. Kichwani na kiunoni kulikuwa na kanga ya 

kujifunikia. Watu wa jamii yetu wanathamini mwanamke kujifunika 

kichwani hadi kwenye kisigino.  Sio hali ya kawaida kwa mwanamke 

kukosa leso wala sio leso moja, mbili. Moja ya kichwani na nyingine 

ya kiunoni hadi miguuni pake. Ni lazima kama ibada kwani ishara 

yake ni heshima. Heshima kwa mumewe na wazazi wake. Tabia za 

wenyeji wa mji wa Jibambe zilikuwa tofauti kabisa na tabia za kijijini 

tulikokuwa tumetoka. Vijana wa kike hapa walikuwa wamevalia 

mavazi yaliyoacha wazi sehemu zao za mwili. Kuna wale waliokuwa 

wamevalia suruali zilizowabana mapajani kiasi cha kushuhudia kila 
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bonde na mlima kwenye miili yao. Baba yangu alikuwa kabeba 

lubenga ambalo alijivika na kumsitiri pakubwa kutokana na joto la mji 

mpya. 

Omwami akaketi kwenye usukani na kutuelekeza Kikoani. Hapa 

tulikuwa tumeletwa kwa minajili ya kuogelea. Sehemu hii ilikuwa 

imejaa watalii wengi. Kuna wale waliokuwa na asili ya kihindi na 

wengine asili ya Uingereza. Wapo waliotoka kwenye nchi ya ureno na 

wengine kutoka Uswisi. Kuna wale waliotoka Uturuki na wengine 

kutoka Brazili. Vilevile, kulikuwa na waafrika waliokuwa wakifurahia 

maji ya bahari. Bahari nayo ilikuwa imejaa. Wanawake walikuwa 

wakitembea huku wamevaa bikini za rangi tofauti. Walikuwa nusu 

uchi. Tulipofika hapo na kushuka kutoka kwenye basi letu, watu 

walisimamisha shughuli zao na kututazama kwa mshangao. 

Walidhani tulipotea njia. Kwenye bahari wakati kama huo hakuna 

mtu anayevaa kama sisi. Walishangazwa na namna tulivyokuwa 

tumevalia. Katika joto kama lile nani angevalia mavazi yaliyofunika 

mwili mzima? Nani angeweza kuogelea kwa suruali ndefu? Nilihisi 

kuwa mavazi yetu yalitusaliti. Uhalisia wetu uliweza kutambuliwa 

mara moja. Tulionekana washamba wasiojua namna ya kwenda na 

wakati na majira. Hata hivyo, pilipili usio ila haipaswi kukuwasha 

hata kidogo. Baada ya mduwazo wa dakika kadhaa, kila mtu 

aliendelea na kazi yake. Wakatuita bene, ila haikutudhuru kwa 

vyovyote vile. 

Kwenye hali kama ile, wafanyakazi wa kampuni ya Ujadi Mills 

waliona ni kama kuasi tamaduni zao. Itakuwaje mtu kama baba yangu 

kuvua nguo mbele ya watu ambao ni rika ya watoto wake kwa 

minajili ya kuogelea? Kanuni za mila zinazopeana mikakati na 

mpangilio wa mambo ziko wapi? Waliokuwa wakifanya mambo 

kama hayo walikuwa wametoka kwenye jamii gani? Hayo yalikuwa 

baadhi ya maswali ambayo kila mmoja wetu alikuwa akijiuliza. 

Ulikuwa mwiko kuona sehemu fulani za mwili wa mtu mzima katika 
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jamii yetu. Sehemu kama vile kifua, mapaja, mgongo, makalio 

yalioachwa wazi, chuchu au sehemu yoyote ile inayopaswa kuwa 

fiche. Baadhi ya wafanyakazi tuliokuwa tumesafiri nao walibaki 

wamezubaa, karibu na basi wasijue la kufanya. Hakuna aliyetaka 

kuwatazama waliokuwa wakiogelea. Kulingana na takwimu za 

kikwetu, idadi kubwa ya wanaume huogelea kwenye mito peke yao. 

Hakukuwa na mwingiliano kati ya wanawake na wanaume hata wa 

marika tofauti. Watu wengi walibaki kujiuliza maswali yasiyo na 

majibu. Kwani Tanasha alituleta huku mjini ili kuasi tamaduni zetu? 

Mbona akatuleta hapa ilhali anajua tamaduni na itikadi za kwenye 

tumetoka? Maswali yakawa mengi bila majibu.  

Wakati huo Tanasha alishuka na watoto wake wawili, wakaelekea 

kwenye chumba cha kubadilisha mavazi na kwenda moja kwa moja 

kuogelea. Alifahamu kuwa lazima ushamba wa tamaduni uondolewe 

kutoka kwa akili za wafanyakazi wale. Alikuwa kasema kuwa 

aliyetaka kuogelea angefanya hivyo wala sio lazima. Ilikuwa hiari. 

Hiari ya nafsi kuchagua kuasi mambo yaliyokuwa kama miiko 

isiyokuwa na faida yoyote.  Fursa ya kuweza kufahamu mambo ya 

kunatia na mengine ya kukubali.  

Kweli, uhalisia una nguvu. Utamaduni una uwezo mkubwa kuliko 

binadamu mmoja. Mila ni nyororo thabiti na imara kama mwamba. 

Nyororo inayohitaji nguvu kubwa zaidi kama utafaulu kuivunja. 

Nguvu kushinda kitu chochote kile. Wengi walipigwa na butwaa 

kubwa na kurudi ndani ya basi kutulia pale au labda kulala wasione 

yaliyokuwa yakiendelea. Lewa hakuweza kuwaangalia wenzake 

wakirudi kwenye basi kulala. Akasema, “Kwani ni lini nyinyi mtajua 

kuwa hakuna manufaa ya kuiga tamaduni kandamizi? Wale wazungu 

wanaogelea na familia yao kwa furaha. Tanasha vilevile ashazoea 

kufanya mambo haya na hakuna chochote ambacho amekosa. 

Hajapungukiwa hata kidogo. Yafaa tujue kuwa kutofanya mambo 

mengine ni kujinyima raha. Tumejifunga sisi wenyewe. Mimi 
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nilikuwa tayari nishajipanga kupiga mbizi kwenye bahari. Tayari 

nilijibebea bombo yangu ya kuogelea. Namfuata Tanasha.” Alisema 

huku akitembea kuelekea kwenye bahari kwa madaha kama 

kuwashauri wengine wamfuate.  

Lewa alikuwa ameshawahi ishi kwenye mji huu katika miaka yake ya 

ujana. Kumbukumbu zake wakati tulipokuwa tukisafiri zilikuwa 

mbali. Alikuwa amelewa chakari. Mabuti alipoona kuwa rafiki yake 

Lewa ameshakata kauli ya kwenda kuogelea, naye alikuwa kama 

bendera kufuata upepo. Akaelekea hadi kwenye chumba cha 

kubadilisha nguo na kisha kwenda kuogelea. Wale wengine kama 

baba yangu alienda zake kutazama mawimbi ya bahari kwenye 

sehemu tofauti mbali na sehemu ya kuogelea. Alithamini sana utulivu 

na ukimya. Angepata muda murua kabisa wa kuweza kufikiria 

yaliyokuwa yanamsibu. Akaelekea kwenye ntimbi na kukalia jiwe 

moja lililokuwa kaachwa wazi baada ya maji kupwa. Wakati wa 

nkindiza hiyo, mengi yaliibuliwa. Miguu yake iliyokuwa tupu, bila 

viatu ilizikwa kwenye mchanga uliokuwa na unyevu. Takataka za kila 

aina ziliweza kuonekana kwa sasa, baada ya maji kuondoka. Kwenye 

taka zile, aliweza kumwona samaki mchanga. Naye alikuwa bado 

hajui kuogelea na alikuwa amekwama kwenye shimo dogo huku 

akipigania maisha yake yaliyokuwa hatarini. Angekawia pale kwa 

dakika moja zaidi, angekufa. Akamamania kuvuta pumzi iliyokuwa 

nadra. Pengine mama yake mzazi alikuwa hafahamu matuko na 

mawimbi ya maisha kwa samaki yule mdogo. Baba yangu akaona 

kuwa samaki yule alikuwa kwenye hali sawa na mimi. Alitaka 

kunisaidia ili kuwa na maisha mema lakini hangeweza.  Basi akawa 

msamaria mwema. Akamchukua yule samaki kwa mkono wake na 

kumtupa kwenye maji mengi ya bahari. Akaogelea na kwenda zake. 

Kila mmoja akapata fursa ya kumeza tembe yake. Chungu au tamu 

kwa pamoja. Ridhaa ya nafsi kuchagua ikachukua mkondo wa 

matendo na fikra za kila mmoja wetu. 
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Siku iliyofuata tulienda maeneo ya Mishekini. Hapa hakukuwa na 

mambo ya kuogelea bali ilikuwa sehemu ya mji ambayo ilikuwa 

chanzo na chimbuko la dini ya kikristo. Ilisemekana kuwa kanisa la 

kwanza la dini hiyo lilikuwa limejengwa humu. Kama 

tulivyohadithiwa na mwelekezi wa watalii pale, jengo hilo lilijulikana 

kama ‘maadali’. ‘Maadali’ ya kwanza kabisa ilianzishwa na mgeni wa 

asili ya uingereza aliyetalii nchi yetu katika mwaka wa 1945. Shabaha 

yake hasa haikuwa kujenga ‘maadali’ bali ilikuwa kuzuru maeneo ya 

mji huu kwa likizo aliyokuwa nayo kutoka uingereza. Basi 

alipoelezewa namna watu wa sehemu hiyo walivyokuwa wakiishi, 

akaamua kutengeneza mahali pa kuabudia, kwa wachache ambao 

wangetaka. Alipojenga ‘maadali’ ile, alianza kwenda kuabudu kila 

jumapili huku akiandamana na familia yake pekee; mke na watoto 

wawili.  

Wakazi wakaanza kuwa na wahaka na maabadi yake mapya. Wazee 

waliweza kutumwa kwake kumhoji kuhusiana na ‘maadali’ yake 

aliyojenga. Busara yao ikawaelekeza kushuku kuwa bwana yule 

alikuwa na lengo la kupotosha watu kwenye dini mpya. 

Hawakupendezwa na hatua ya mgeni huyo. Wakatafuta namna ya 

kufanya. Wazee wa kijiji walimtumia vitisho kuwa, kama hangeweza 

kuacha dini potofu na kuharibu ‘maadali’ yale wangemnyamazisha 

mara moja. Vuta nkuvute ikatokea. Vita kati ya utamaduni na dini 

vikazuka.  Mwenyeji akapigana na mgeni. Mashindano ya miereka 

baina ya dini mpya na tamaduni za watu wa mji huo yakaanza huku 

watu wakitazama wakiwa na hanjamu kuu ya kujua nani 

angembwaga mwenzake. Wazee walikuwa wameshikilia ndi kwenye 

uamuzi wao wa kumtaka yule bwana arudi kwao mara moja.  Bwana 

yule akawa kama duduvule ambalo haliachi mti hadi litoboe. Vitisho 

kutoka kwa wazee wa kijiji havikumfanya moyo wake kwenda kasi. 

Hakuwa na wasiwasi wowote kwani dhamira yake ilionekana 

kutimia. Alijua kuwa alihitaji muda wa kuwarai watu kadhaa kuja 

mwenye ‘maadali’ yake ili kuongeza idadi ya kondoo; wafuasi wake. 
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Akaanza na mzee mmoja aliyekuwa kafukuzwa kutoka kwenye 

kamati ya maandalizi ya matambiko. Sababu zake kufukuzwa ni 

kwamba alikuwa ameifanyia familia yake madhila yasiokuwa na 

kifani. Mzee yule alijulikana kama Kokoto.  

Kokoto alikuwa mwenye roho mbaya sana. Aila yake ilikuwa yenye 

raha na amani kutoka wakati alipofunga ndoa na bibi yake aliyekuwa 

bikira wakati huo. Wakaishi kwa miaka kumi na kujaliwa watoto 

watano. Wavulana wanne na msichana mmoja. Wakati huo ndipo 

alipochaguliwa na wazee wa kamati ya mazindiko kuwa mmoja wao 

kwani alikuwa ametimiza kanuni za kuwa mwanakamati. Wazee wale 

walikuwa na kanuni zilizotumiwa kumsajili yeyote aliyepaniwa 

kujiunga nao. Lazima mwanamume awe na familia iliyoimarika yenye 

mke na watoto. Asiwe na doa lolote katika maisha yake kuhusiana na 

tabia zake kama vile kesi katika mahakama ya wazee wa kijiji. Awe 

amepitia jando na aliyetairiwa mara mbili kama ishara ya kutimiza 

kiwango cha miaka iliyohitajika na zaidi kuonyesha kuwa ni mtu 

aliyejua tamaduni na desturi kwa kina. Kokoto alikuwa amefikia na 

kuhitimu kwenye mambo hayo yote. Akachaguliwa.  

Mambo yaliendelea vizuri kwenye miaka miwili ya kwanza kama 

mwanakamati wa wazee wa mazindiko. Katika mwaka wake wa tatu, 

mambo yakaanza kwenda segemnege. Muda wake mwingi alikuwa 

akiutumia kwenye vikao vya wazee. Hakuwa na muda wa kutosha 

wa kutumia na familia yake hasa mke wake aliyekuwa akimchunga 

kama mbuzi malishoni. Akapata fununu kuwa bibi yake alionekana 

na mwanamume mwingine aliyekuwa hasidi wake wa jadi. Naye 

alikuwa akimmezea mate bibi yake. Basi alipopata nafasi ya kuwa 

karibu naye wakati bwana yake alipokuwa kwenye vikao vya kamati, 

akautumia muda huo kumshawishi ampe haki aliyonyimwa kwa 

miaka mingi. Paka alipoondoka panya akatawala. Akaiparamia haki 

ile kwa ulafi kama sio uroho. Kibuyu hiki kikawa na asali iliyopiku 

utamu wa asali yake ya nyumbani. Akawa mchovya asali asiyefanya 
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mara moja. Wawili wale, kwa hiari wakameza tembe zao kwa pamoja 

huku Kokoto akila kokoto. Balaa!  

Kokoto naye kwa ujanja wake akatuma wapelelezi kuhusiana na tetesi 

hizo. Kijana aliyetumwa alikuwa mwenye busara kubwa sana. 

Akapeleleza hadi akapata ukweli wa mambo. Akangoja wakati murua 

walipokuwa kwenye nyumba ya bwana yule kisha akamwarifu 

Kokoto. Kokoto naye alikuja mara moja na kuwafumania bibi yake na 

bwana yule. Hasira ya mkizi ikampanda na kumshauri awamalize 

wote kwa kutumia panga lake lililokuwa na makali kuwili. Akaingia 

kwenye nyumba yake kwa kunyatia hadi kwenye chumba cha malazi. 

Sauti iliyotoka mle chumbani iliashiria raha isiyokuwa na kifani. Kazi 

ilikuwa imetimilika. Bwana yule alikuwa kalipisha kisasi chake bila 

vita bali makubaliono baina yake na bibiye Kokoto.  Naam, 

akasimama kwa muda huku akitaka kuhakiki kuwa haikuwa ndoto. 

Akadhibitisha. Akaweka panga lake tayari kumshambulia mwindaji 

wa mke wake. Wakati alipokuwa kaduwaa huku akiwaza la kufanya, 

alisikia sauti kubwa kutoka nje ya chumba hiki. Sauti ya kupasua 

masikio. Sauti hiyo iliwashtua wazinzi na kuwafanya kukatiza raha 

yao kwa ghafla. Bwana yule akadondoka kama makanga wa matwana 

za mjini bila kujali mavazi yake. Alijua kuwa kanaswa kwenye mtego 

wa Kokoto, hivyo lazima angefanya jambo kunusuru maisha yake. 

Kokoto alikuwa amegeuzwa na mlio huo akasahau alikuwa 

mawindoni. Alikuwa ameduwaa akitaka kujua nini kilichokuwa 

kinafanyika huko nje wakati alipopigwa kwa nguvu kwenye kisogo. 

Pigo hilo la kifaa mbutu lilimwangusha chini na kumwacha 

akijigaagaa sakafuni. Windo lake likatokomea kwenye kichaka na 

kumwacha kwenye maumivu makubwa. Uhasama ukajengeka kati 

yake, bibi yake na bwana yule. 

Kokoto akahapa kumfunza bibi yake somo. Akamtesa kwa kichapo 

cha mbwa. Akazembea kwenye majukumu yake kama kiongozi wa 

jamii yake. Kweli, fahali wawili wanapopigana, nyasi ndio huumia. 
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Watoto wao wakawa nyasi. Wakakosa mavazi na chakula. 

Inasemekana kuwa kitindamimba wao alipatwa na ugonjwa wa 

unyafuzi kwa ukosefu wa lishe bora. Maisha ya aila hii yakachukua 

mwelekeo mwingine.  Wakawa kicheko kwa jamii. Matukio hayo 

ndiyo yaliyosababisha yeye kufukuzwa kutoka kwa kamati ya 

mazindiko. Mzee yule wa kigeni alipomwendea kwa madhumuni ya 

kumrai, aliweza kumpata kwa urahisi sana.  

Sasa mambo yakawa kwenye mteremko. Muingereza akapata 

msaidizi mmoja ambaye kwake alikuwa kama halaiki. Akaanza 

kumfunza jinsi ya kutekeleza ibada. Haikuwachukua muda mrefu 

kabla ya familia yake kujiunga na dini mpya. Idadi ya wafuasi ikaanza 

kuongezeka kila juma. Kutokana na mambo waliyokuwa wakishuudia 

wakazi wa eneo hilo, walianza kuamini dini hii mpya. Mgeni yule 

pamoja na mzee wake na familia zao wakawarai watu zaidi na kanisa 

lao likajaa. Kulikuwa na matendo ya miujiza na kuombea wale 

waliokuwa na mahitaji tofauti. Kwenye hali ya ulitima kama hii, kuna 

yeyote aliyekosa mahitaji? Kila mtu aliweza kuamini kuwa kulikuwa 

na ukweli kwenye dini mpya. Imani yao hiyo ikarahisisha mambo na 

waliweza kupata majibu kwa mahitaji yao. Wazee wa maabadi 

wakashindwa na mwingereza. Wakakata tamaa. Hivyo ndivyo dini 

mpya ilivyoanza hapa nchini mwetu.  
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SURA YA SABA 

Siku zilivyozidi kusonga, ndivyo matumaini yangu ya kumpata 

binamu yangu Taru yalivyodidimia. Taru alikuwa kijana 

niliyempenda sana kutokana na juhudi zake masomoni. Aliwahi kuwa 

wa kwanza katika taifa nzima kwenye mtihani wa kitaifa na ambao 

pia ulikuwa wa mwisho wa darasa la saba. Taru alikuwa mpenda 

raha. Watu walimpa jina la utani; Msanii kutokana na mtindo wake 

wa mavazi. Alikuwa njorinjori. Kaptura yake ingeweza kuwa suruali 

ndefu kama ingevaliwa na mtu wa urefu wa wastani. Naye alikuwa 

na uraibu wa kuvaa suruali zilizobana mwili wake. Aidha, mashati 

yake yalikuwa yenye michoro ya wanawake waliobobea katika sanaa 

ya uimbaji. Aliona fahari kubwa sana kuhusishwa nao kwani ndoto 

yake ilikuwa kuwa mwimbaji wa nyimbo za ‘reggae’. Angesuka 

nywele zake na kuzilainisha vizuri. Viatu vyake vilikuwa havipatikani 

mashambani ila tu katika miji mikubwa mikubwa. Ndio maana basi 

akaamua kuja kuishi humu mjini. Hata hivyo, maisha ya mjini 

hayakuweza kumbadilisha hata kidogo. Alibaki yule yule Taru 

mwenye bidii za mchwa katika mambo aliyofanya. Nilipoulizia 

mahali alipokuwa akiishi, niliambiwa kuwa alikuwa akiishi mtaa 

uliojulikana kama Tuzame. Watu nyumbani walijua Tuzame kwa 

kutajwa tu ila hakuna hata jamaa wao mmoja aliyekuwa amefika 

kwake. Nilipoulizia kuhusu mtu kwa jina Taru Kembu kama 

alivyojulikana kwa majina yake rasmi, niliambiwa hakuna mtu kwa 

jina hilo aliyewahi ishi kwenye mtaa huo. Watu niliokutana nao 

walikuwa wakinitajia watu wengine ambao nilihisi kuwa sio Taru 

Kembu niliyekuwa nikimtafuta.  

Matukio ya kumkosa binamu yangu sawa na ndoto ya usiku wa 

kwanza kwenye mji huu yalinivunja moyo zaidi. Nilimkumbuka 

marehemu mama yangu na kujawa na huzuni kubwa sana moyoni. 
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Mbona aliaga dunia kabla ya kunifungua kutokana na uwezo wa 

uganga na utamaduni? Nilihisi kama pingu zilizokuwa zimenifunga 

zilikuwa tayari zimepotea na kifo cha mama yangu. Funguo zake 

zikaenda na mwendazake. Kama kungelikuwa na kipuri, basi aliyejua 

na kufahamu kilipokuwa angekuwa sio mwingine ila baba yangu. 

Nikaamini kuwa, kifo cha mama yangu kilisababishwa na miungu. 

Walikuwa wanalipiza kisasi kwa kuwa sikuweza kufuata mikakati ya 

utamaduni. Nilikuwa nimeasi kidogo na kuungana na dini ya kigeni. 

Mama yangu alipatana na kifo chake wakati alipoenda kupiga ramli 

kwa minajili ya kumwangamiza jirani yake aliyetaka kunyakua 

sehemu yetu ya ardhi. Sehemu hiyo ilikuwa mali ya umma na hakuna 

aliyejua nani aliyekuwa mmiliki halisi wa ardhi hiyo. Baba yangu 

vilevile alitaka sehemu hiyo ya ardhi kwa vyovyote vile. Basi alipoona 

kuwa upinzani kati yake na jirani yule ulikuwa umeanza kukita mizizi 

ya chuki na uhasama, akamwamuru maskini mama yangu kwenda 

kumwona mchawi. Basi mama yangu hakuwa na budi kufanya kama 

alivyoshauriwa. Hakuna mwanamke aliyeweza kumjibu bwana yake 

ila kufuata maagizo moja kwa moja. Wakati alipofika, mchawi yule 

alimpa maagizo fulani ambayo alitakiwa kufuata kwa utaratibu 

pasipo na kukosea. Inasemekana kuwa, mchawi yule alimtaka mama 

kufanya jambo gumu sana na la kutamausha. Alitakiwa kupeana 

kafara ya mwanambee wake la sivyo yeye angekufa! Kifunguamimba 

huyo akawa ni uhai wangu. 

Basi mama yangu hangeweza kufanya hivyo. Uhai wa 

kifunguamimba wake; mimi, ulikuwa muhimu sana kushinda sehemu 

hiyo ya ardhi. Hakuweza katu. Akakataa katakata. Jambo kama hilo 

huwa lenye kusababisha ghadhabu kubwa sana kwa miungu. Maskini 

mama yangu hakuweza kuepuka kifo. Baada ya siku saba, 

alipoonekana kuwa alikataa matakwa ya mchawi yule, usiku huo 

alipigwa na radi akafa. Baba yangu akabaki mwenye majuto mengi 
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sana lakini alijua kuwa hayo yote aliyasababishwa yeye mwenyewe. 

Akaimeza tembe yake ya kumpoteza bibi yake huku mama mzazi 

akimeza yake ya kufanya uamuzi wa kutonidhuru.  

Habari za kifo cha mama yangu zilienea kwa haraka sana kama moto 

kwenye nyika.  Watu walimtaja mama yangu kuwa mchawi kwani 

walijua sababu za kifo chake. Mchawi alikuwa mtu wa kufukuzwa 

kwenye jamii yetu. Wakasema kuwa mama yangu kalaaniwa hadi 

ahera. Fikra za mchawi zilikuwa za kuharibu, kuangamiza au kuua. 

Jirani yule naye alipofahamu matukio yale ya mama yangu akaapa 

kulipiza kisasi kwa namna yake.  

Kutajika na kujulikana kama mchawi kwa mama yangu kuliweza 

kuwazuia watu wengi kuhudhuria mazishi yake. Jambo hilo lilinikera 

sana. Nikafahamu kwamba kulikuwa na mauti katika kuiga na pia 

kuasi miungu wa kwetu. Miiko ipo katika utamaduni. Mtu yeyote 

anayeenda kinyume na matarajio ya jamii yetu lazima mazao ya uasi 

yaonekane. Furaha uwepo wakati tunamzika mzee aliyekula miaka 

yake yote na asiye na hulka mbaya wala sio kwa aliyeishi na kufa 

akiwa bado mchanga. Wazee waliweza kuishi hadi uzulufu ukaingia 

na wasifahamu lolote. Mazishi yao huwa yenye nyemi wala sio 

nyende. Furaha ya kipekee. 

Basi ikawa nilikuwa tayari nishaandika barua ya kutafuta kazi 

iliyotangazwa kwenye runinga siku ya kwanza ya safari yangu ya 

mjini. Baada ya kuandika nikatuma kupitia barua pepe kama 

yalivyokuwa maazigo yake. Ingawa niliandika barua hiyo, sikuwa na 

chembe ya matumaini kwamba ningeweza kupata kazi hiyo. Wakati 

huo tulikuwa tayari tumerejea nyumbani kutoka safari yetu. Nilikuwa 

nimemaliza majuma mawili kwenye hospitali huku nimeugua 

ugonjwa usijulikana. Baba yangu naye aliamini kuwa matibabu ya 

kienyeji yangeweza kunisaidia pakubwa ikilinganishwa na ya kigeni. 
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Mawazo yake yote yalikuwa kwenye waganga wa kienyeji. 

Nilivunjika moyo zaidi aliponisihi niende kwa mganga yule yule 

aliyesababisha kifo cha mama yangu kwa minajili ya kupata 

matibabu. Nikakataa katakata. Nikakata kauli kwenda kwenye 

hospitali ya serikali iliyokuwa takriban kilomita mia mbili kutoka 

nyumbani kwetu.  

Baada ya kupimwa na madaktari, hawakuweza kupata ugonjwa 

wowote ingawa nilikuwa mwenye maumivu sana. Nilijihisi mnyonge 

sana. Wakanishauri nilazwe hapo kwa majuma mawili 

wakinichunguza. Baada ya hayo majuma, niliweza kupata afueni na 

kuruhusiwa kurudi nyumbani. Wakati nilipokuwa nikirejea 

nyumbani, nikaamua kupitia kwenye posta ili kuangalia kama 

pengine kungekuwa na ujumbe wowote ulionihusu. Nikatembea hadi 

posta. Nilipofika hapo nilibahatika kupata kibarua kilichokuwa 

kimeandikwa jina langu juu kwenye bahasha. Lakini hilo halikuwa 

jina langu halisi. Ni kweli kwamba jina la kwanza lilikuwa langu 

lakini jina la pili halikuwa langu ila anwani ilikuwa yangu. Watu ni 

wengi na pengine kulikuwa na mtu mwenye majina kama hayo. 

Nilipatwa na wasiwasi mkubwa lakini nikaambiwa kuwa ile barua 

ilikuwa imelimatia pale kwa muda wa majuma matatu hivyo 

niichukue. Nikafanya hivyo.  

Nikakichukua na kukifungua huku shauku kubwa ikionekana usoni 

mwangu, kisha nikaanza kusoma. Kilikuwa kimeandikwa, 

 

 

 

 



 

78 

Kampuni ya Kigeni na Kikwetu, 

S.L.P 200-013, 

Zama, Malini. 

Tarehe: 01.01.2016 

 

Kwa Kazamoyo Wema, 

S.L.P 008-912, 

Weusisi, Hesabika. 

KUH: NAFASI YA KAZI 

Ujumbe huu ni kukujulisha kwamba tulipokea barua yako ya kuomba kazi na 

kampuni ya Kigeni na Kikwetu. Tungependa kukufahamisha kuwa, kiwango 

chako cha elimu kiko juu sana na kimetufurahisha na zaidi kuturidhisha. 

Hivyo basi tumekupa nafasi ya kwanza ya kazi mara moja. Unatakikana kuja 

kazini tarehe 14.01.2016. Mshahara wako tuliokupangia utakufurahisha. 

Kumbuka kuwa usipofika kazini siku ambayo tumekuita nafasi yako 

itachukuliwa na mtu mwingine.  

Shukrani.  

 

Matokeo Juma, 

Rasilimali Watu, 

Kigeni na Kikwetu. 
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Nilishikwa na bumbuwazi na majuto niliposoma barua hiyo. Moyo 

wangu ukadinda kupiga kwa sekunde kadhaa. Nikaduwaa. Mawazo 

mengi na majuto yakanijaa kutokana na namna nilivyopoteza fursa ya 

kubadilisha maisha yangu. Nikaona kuwa tonge langu 

nimenyang’anywa mdomoni. Lakini nani kafanya hayo yote? Hakuna 

wa kulaumiwa. Sikujua kuwa barua ilikuwa imetumwa tayari. 

Nilikuwa tayari nimechelewa kufika kazini kwa zaidi ya mwezi 

mmoja. Nilijua kuwa nafasi yangu ilikuwa imeshapata mtu mwingine.  

Hata hivyo sikukata tamaa. Niliamua kwenda hadi mjini kujua ukweli 

wa shauku yangu. Pengine wamehifadhi nafasi hiyo kwangu. 

Singeweza kuamini kuwa nimekosa kazi niliyokuwa nikitarajia kwa 

hamu kubwa. Kesho yake nikafunga safari ya kuelekea mjini Zama 

kujua ukweli halisi. Nikasafiri kwa basi la kwanza. Safari yangu nayo 

ikafana. Nikafika salama wasalmini. Nikaelekea kwenye ofisi za 

kampuni hiyo asubuhi na mapema kwani nilikuwa tayari 

nimeonyeshwa wakati wa safari na wafanyakazi wa Ujadi Mills. 

Nilipata ofisi zile zimefungwa. Hapo ndipo nilipofahamu kuwa 

nilifika kabla ya wakati halisi wa wafanyakazi kuingia kazini. Ilikuwa 

saa mbili kasorobo. Nikaketi kwenye kiti kilichokuwa karibu na 

mlango wa kuingia ofisini na kutulia kwa umakini huku nikisubiri.  

Nikiwa nimeketi pale niliweza kufikiria namna nitakavyokuwa 

nikifanya kazi hii ya kwanza maishani mwangu. Namna 

nitakavyopata pesa nyingi na kujenga nyumba ya kifahari na pengine 

ninunue gari kama rafiki yangu Hamisi. Mawazo yale ya matumaini 

yalinifanya nitabasamu na kucheka peke yangu. Nikadhani mimi 

ndiye niliyekuwa na funguo za mlango uliokuwa mbele yangu. 

Nikafurahi sana. Tabasamu yangu ilipatana moja kwa moja na macho 

ya binti mmoja aliyekuwa akiingia pale. Kwa namna alivyokuwa 

amevalia niliweza kujua kuwa yeye ndiye aliyekuwa wa kufungua 
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mlango huo. Alikuwa amevalia viatu vya mchuchumio na sketi 

nadhifu iliyokuwa imepigwa pasi ikawa sambamba. Mkononi alibeba 

mkoba uliokuwa wenye ngozi ya kifahari na uliopambwa kwa 

uhodari mkubwa. Kamba za mkoba huo zilipita kutoka begani mwake 

kwenye mkono wake wa kulia na kuteremkia karibu na kwapa lake 

huku zikiacha nafasi katikati. Kwenye mkono wa kushoto, alikuwa 

kashikilia faili iliyokuwa na rangi ya manjano. Kiwikoni mwa mkono 

huo, alikuwa kavalia saa iliyokuwa ya kupendeza ajabu. Nywele yake 

ilikuwa ndefu na iliyokuwa imenyooka na kulala vizuri kutoka 

kichwani hadi mgongoni. Alikuwa amekata nyusi zake kisha 

kuzichora kwa weusi uliokuwa umekolea. Kope zake nazo zilikuwa 

zikimetameta kwa pamoja. Mdomoni alikuwa kapaka rangi 

iliyochukuana vizuri na mavazi yake. Alikuwa kama malaika.  

Alipofika karibu nami aliniangalia kwa jicho la upekuzi na dharau. 

Macho yake makali yaliashiria kuwa hakunitaka pale kwani 

akufukuzaye hakwambii toka. Sikujua kwa nini. Nikaanza kushuku 

pengine ni kutokana na mavazi yangu. Kwangu, nilijiona nadhifu. 

Shati langu na suruali yangu ya kaki vilikuwa havina dosari yoyote ila 

vilikuwa vikubwa kwenye mwili wangu mdogo. Mavazi yangu 

yalinipwaya mwilini. Yalikuwa bwangabwanga. Kabla ya kufungua 

mlango alisita kisha akaniuliza, “Wewe ni nani?” “Naitwa Kazamoyo 

Juma,” nikajibu. Hilo ndilo lililokuwa jina langu la pili wala sio 

Mwema kama ilivyokuwa imeandikwa katika barua ya kazi. “Wataka 

nini hapa asubuhi hii tena mapema?” Akaniuliza yule binti. 

“Nimekuja hapa baada ya kupokea barua iliyoniita kazini kwa 

kampuni hii,” nikajibu kwa ujasiri mkubwa. “Oh, so you are 

Kazamoyo Mwema? Hiyo barua tulikutumia mwezi mmoja uliopita 

kama niko katika fikra zangu. Nafasi yako tayari tushaipea mtu 

mwingine. Umechelewa. Samahani,” binti yule alinijibu kisha 

kufungua mlango na kuingia.  
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Jibu hilo liliniumiza moyo sana. Likanikera. Majuto yakanijia moja 

kwa moja. Kwanini sikwenda kwenye posta mara moja? Lakini 

ningewezaje kwenda ilhali hata nilikuwa mgonjwa sijiwezi? Nikajihisi 

kama bonge la barafu. Nikakufa ganzi mwili mzima. Niliona maisha 

yangu kama meli iliyo baharini bila nahodha. Meli ambayo ingeweza 

kuzama au kwenda upande wowote katika bahari. Pengine mawimbi 

au dhoruba zozote zile zingeweza kuiangamiza. Maisha yangu 

yalikuwa kama yametiwa shubiri. Machungu kwa mambo niliyokuwa 

napitia. Sikuamini masikio yangu hadi pale nilipoamua kutoka mahali 

pale na kwenda popote nikitafuta kazi. Hatua nyingine ya kujiua 

ikanijia. Pengine ningejirusha baharini mara moja ningeepuka 

machungu ya dunia. Lakini nilikuwa na nafasi ya kuishi maisha 

mema. Singejiua.  

Kwenye kwi kwi kwi za machozi nikajitoa kitini pole pole na kuanza 

hatua moja, mbili, tatu…kutoka nilipokuwa nimeketi. Mwili wangu 

haukuwa wangu tena. Maisha yalikuwa yamenitonesha kidonda 

ndungu na hata zaidi, fursa ya kazi nikaipoteza. Hatua kama nne 

kutoka pale, niliweza kumwona mwanamume wa umri wa makamo 

akiingia ofisi ile ile  aliyoingia yule binti. Alikuwa mfupi kama 

nyundo na aliyekuwa amevaa suti iliyokuwa imenyooka kiwango cha 

kusimama peke yake kama ingesimamishwa. Akanitazama kwa 

umakini na mshangao mkubwa. Nikazidi kutembea kwani sikutaka 

kupatana na maswali yasiyo na matumaini tena. Baada ya hatua 

zingine kama mbili hivi, yule mwanamume aliweza kuniita. Ingawa 

hakuniita kwa jina langu, nilipotazama nyuma aliniashiria nirudi 

ndipo nikajua mimi ndiye niliyeitwa. Nikavuta machozi kwa utaratibu 

kisha nikageuka na kurudi hadi pale alipokuwa amesimama.  

Akanishauri nimfuate. Nikamfuata hadi ofisini mwake. Tukaketi 

kwenye viti karibu na meza yake iliyokuwa na sanamu za wanyama 
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wa pori. Ukutani nako kulikuwa na michoro ya wanyama wa porini 

kama vile simba, ndovu, kifaru na tembo. Zaidi, kulikuwa na michoro 

ya vyakula mbalimbali vya kienyeji na picha za wazungu waliokuwa 

wakinunua bidhaa hizo. Mezani kulikuwa na tarakilishi na kitabu 

kikubwa cha rekodi. Bwana yule alivua koti lake na kuliweka nyuma 

ya kiti chake likawa limening’inia. Akasafisha koo yake kisha 

akaniuliza, “Mbona walia? Ni nini chanzo cha kilio chako?” Sauti yake 

hiyo ilikuwa yenye utu ikilinganishwa na sauti ya binti aliyenikuta nje 

ya ofisi hiyo mwanzoni. “Nimekuja hapa ili kujua kama nafasi yangu 

ya kazi niliyoitiwa bado ipo. Nilipofika binti mmoja akaniambia kuwa 

nafasi yangu ya kazi ilichukuliwa na mtu mwingine. Barua iliyoniita 

kazini nimeipokea jana tu na nafasi yenyewe iliniita mwezi mmoja 

uliopita,” nikamweleza.  “Binti yule amekwambia ukweli. Hapa ni 

kazini na lazima tuendeshe mambo sawa na vile yalivyopangwa. 

Lakini nimekuona nikakuhurumia sana. Pengine nikutafutie kazi ya 

kusafisha vyoo vya kampuni hii. Tayari tuna wafanyakazi wa kutosha 

lakini nitakupa hiyo kazi maana naona unaweza kuifanya vizuri zaidi. 

Sio kuosha vyoo peke yake. Ikibidi utakuwa unafyeka nyasi kama 

zitahitaji kufyekwa. Aidha, kusafisha mazingira ya kazini na uchafu 

lazima uondolewe. Uko tayari kufanya kazi kama hiyo?” Akaniuliza 

bwana yule. Moyo wangu uliruka. Kwa mara ya kwanza nimesikia 

neno kazi. Nikafurahi. Lakini kazi hii ni gumu tena ya chini kwa mtu 

wa elimu ya juu kama mimi. Nikawaza. Bwana yule alihitaji jibu. 

Nikamwambia, “Pengine uniambie pesa utakayokuwa ukinilipa. 

Kama itaniridhisha nitaifanya.” Bwana yule alinikazia macho na 

kuniambia, “Malipo ni mia mbili kwa siku,” akasema. Pesa hiyo 

ilikuwa kidogo sana ikilinganishwa na hali ya maisha ilivyokuwa. 

Zaidi ni hali yangu mjini. Sikuwa na mahali pa kukaa. Ningeanza 

wapi?  “Sawa, ingawa pesa hiyo ni kidogo na sina mahali pa kuishi 

kwa sasa,” nikamwambia. “Kwa sasa nitakupa chumba chako cha 
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kuishi. Utakapopata hela utaanza kujilipia mwenyewe. Sasa unaweza 

kwenda na kuanza kazi mara moja. Kuna mkubwa wako 

atakayekuelekeza mahali pa kazi na malazi,” bwana yule akamaliza.  

Nilijihisi kuwa mungu wangu kajibu maombi yangu. Nikamshukuru 

kwa utu wake na ukarimu kisha nikatoka ofisini mwake. Niliweza 

kupata mwanamume mmoja aliyekuwa mkubwa wangu. 

Akanionyesha chumba changu cha kulala ambacho kingekuwa 

makazi yangu kwa muda usiojulikana. Nikaanza kufanya kazi. 
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SURA YA NANE 

Kazi za kila siku kwenye kampuni hii zilikuwa zinachosha na 

kuniacha katika hali ya unyonge. Unyonge kutokana na uchovu na 

zaidi njaa iliyokuwa ikinila matumbo. Ingawa pesa niliyokuwa 

nikipata ilikuwa inatosha kwa chakula, singeweza kununua kitu 

kingine chochote. Maisha ya mkono mdomoni. Kama ningehitaji 

kununua kitu chochote kama vile nguo mpya au kiatu kipya, basi 

ingenibidi kukosa chakula kwa siku mbili ndiposa nitoshe pesa ya 

kununua. Niliona kuwa maisha hayo sio yale niliyotarajia. Nikaamua 

tu kuvumilia pengine zamu yangu ingefika na kupata ufanisi wa 

kipekee siku moja. Hiyo ndiyo iliyokuwa ndoto yangu ya kila siku. 

Kujinusuru kutokana na ulitima wa ukoo wetu. Kila wakati nilikuwa 

nikipata bezo kutoka kwa wafanyakazi wenzangu tuliokuwa tukiosha 

vyoo na kukata nyasi pamoja. Mmoja alijulikana kwa jina kama 

Kombo. Naye alikuwa mbumbumbu hajui moja kuunga moja ukapata 

mbili. Alikuwa hajawahi kuona mlango wa darasa hata siku moja. Kila 

siku angelalamikia hela kidogo tulizokuwa tukipata. Malalamishi 

yake na yangu yalikuwa sawa. Tofauti ni kuwa, yake aliyasema kwa 

sauti ila yangu yalipitia moyoni na akilini pasipo kuyasema kinywani. 

Tuliogelea kwenye bwawa sawa. Zaidi alikuwa akisema kuwa pesa ile 

haingetosha hata chakula chake. Kombo alikuwa akiishi pamoja na 

rafiki yake aliyeitwa Tumaini. Tumaini alikuwa kijana wa makamo 

lakini wa umri mdogo kuliko Kombo.  Alikuwa amemaliza masomo 

yake ya darasa la saba. Ingawa alikuwa amepita mtihani wake vizuri, 

hangeweza kujiunga na shule ya upili kutokana na kiwango cha 

mapato cha wazazi wake. Wao walikuwa maskini hohehahe, 

wasiokuwa na mbele wala nyuma. Alipoona kuwa mambo nyumbani 

yamezidi, aliamua kukimbilia mjini kutafuta kazi yoyote. Hivyo 

ndivyo alivyojipata kwenye kampuni ya Kikwetu na Kigeni.  
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Muda kwa muda tungeweza kuongea na Tumaini na kunieleza jinsi 

alivyokuwa na matumaini ya kuendeleza masomo yake. Alikuwa na 

ndoto ya kuwa daktari. Tumaini alikuwa na kipawa cha uimbaji pia. 

Wakati wa jioni angeweza kutuimbia nyimbo zake za taarab 

alizokuwa akitunga kila siku. Nyimbo zile zilikuwa na ubunifu 

mkubwa sana na zilikuwa zinahusu maisha yake. Maisha 

yaliyotawaliwa na matukio ya kutisha sana na kuvunja moyo. Siku 

moja tulikuwa tumepumzika kwa kujilaza kwenye nyasi katika 

uwanja wa michezo uliokuwa karibu na kampuni hiyo. Kombo 

alikuwa ametoweka pindi tu baada ya kazi; kwenda kumwona mama 

yake aliyekuwa mgonjwa nyumbani. Alikuwa amenidokezea kuwa 

siku hiyo hangerudi kwa hivyo nilikuwa na ridhaa ya kulala kwenye 

chumba chao na Tumaini. Tukamuaga na kumwombea mama yake 

dua njema.  

Tulipokuwa kwenye nyasi zile pale uwanjani, Tumaini aliniimbia 

wimbo. Wimbo huo uliimbwa,  

 

Mzazi wangu nakwimbia, kila neno kukutamkia, 

Ingawa heri kanitakia, ufanisi kuniwazia, 

Tamaduni kanifungia, elimu yangu kudidimia 

Kwa sasa nina machungu, yakupoteza mwelekeo. 

 

Kwenye mji nikatorokea, ndani yake nikatokomea, 

Sina popote kuegemea, sina yeyote kutegemea, 

Nahisi mmenikosea, ila mimi nawaombea 
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Mungu awajalie, yenu mawazo mgeuze 

 

Uganga umewatawala, itikadi kutekeleza, 

Mabinti mwawaoza, kwa wazee walozeeka, 

Matambiko mmezama, mmekosa kuelewa 

Masomo ndio ngome, na ufunguo maishani 

 

Ndugu zangu mkakeketa, katika umri wa sita, 

Kila siku mkiteta, tamaduni kufuata, 

Faida gani mlopata, kwa kuiga yalopita, 

Ningekuwa na uwezo, elimu wangepata 

 

Natazamia siku yangu, yenye mola atajibu, 

Dua yangu kuhitimu, ndoto yangu ya kutibu, 

Mikosi kwa mizimu, kanipa kutonijibu, 

Ila njia yangu ndefu, natafuta usalama 

 

Wakati alipokuwa akimaliza ubeti wa mwisho wa wimbo wake, tayari 

machozi yalikuwa yanamlengalenga. Nikamhurumia sana. Tumaini 

alihisi kuwa maisha ya utamaduni wa kwao yalimkosesha amani na 

furaha maishani. Wimbo wake uliweza kuibua hisia za machungu ya 

jamii yake. Nikamshauri aache kulia kwani hakuwa peke yake katika 

vita vya kuepuka tamaduni kandamizi. Nikamwambia kuwa hata 
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mimi nilikuwa kwenye masaibu hayo hayo tu na labda yangu 

yalikuwa makubwa kuliko yake. Ingawa sikuwa na uraibu wa kutoa 

hadithi ya maisha yangu kwa mtu yeyote, niliapa kumwelezea 

Tumaini, niliyokuwa nimepitia. Tumaini alionekana kujawa na ujasiri 

na akanihurumia zaidi baada ya kumpa hadithi yangu na vile 

masomo yangu ya chuo kikuu yalivyokuwa hayajanisaidia hadi 

wakati huo. Aliweza kuniambia kuwa kulikuwa na matumaini ya 

kupata kazi nzuri na kuishi maisha mazuri. Wakati huo giza lilikuwa 

karibu linaingia. Tukaelekea kwenye chumba chao na baada ya chajio 

tukalala. 

Kila siku, urafiki kati yangu na Tumaini ulizidi kukua. Tukajipata 

tukitumia muda mwingi pamoja. Kombo alipoona kuwa Tumaini 

ameasi urafiki naye, akaamua kumfukuza kutoka kwa chumba chake. 

Tumaini hakujua namna angefanya. Hakuwa amemkosea wala 

kumdharau Kombo kwa vyovyote vile. Kwa kawaida mimi na Kombo 

hatukuwa na mkabala mzuri sana. Alikuwa akiongea maneno 

yakuvunja moyo wangu. Pengine ni kutokana na ujinga wa kuzaliwa. 

Basi ikabidi nimpokee Tumaini baada ya kufurushwa na Kombo. 

Tukaanza kuishi pamoja kwenye chumba changu nilichopewa na yule 

mkuu wa kampuni hiyo.  

Tuliweza kuishi kwa furaha. Kila siku baada ya kazi, tungelala 

kuchelewa kwa sababu ya hadithi tulizokuwa tukitoleana. Maisha 

yakaanza kuwa na mwelekeo, maana safari yetu ilichukua mkondo 

mmoja. Chuki na upinzani ukazuka kati yetu wawili na Kombo. Basi 

siku moja akatupata tumetulia na Tumaini wakati wa mchana 

tukingoja kurudi kazini saa nane alasiri. Tuliamua hatuli chakula cha 

mchana maana tulitaka kuweka akiba ya kununua kitabu cha hadithi 

kwa muda wa mwezi mmoja. Kombo alipofika akasema, “Nyinyi sasa 

elimu yenu itawasaidia vipi? Ona vile mmekosa hata chakula na 
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midomo imewaparara na kukaukiana. Heri mimi ambaye sikusoma na 

bado mizimu ya kwetu inanitafutia kazi na chakula kila siku. Maskini 

nyinyi.” Usemi wake huo ulinikera sana. Nikaelewa kuwa mcheza na 

tope haogopi kuchafuliwa. Kabla ya kumjibu, Tumaini alikuwa tayari 

kusema, “Watu wana dhamira tofauti maishani. Leo wewe ndio 

kujaliwa kesho ni zamu yangu. Hivyo ndivyo maisha yalivyo. 

Unahitaji watu wanaoweza kukusaidia kupanda ngazi ya maisha hadi 

kufikia kilele,” akamalizia “Hilo ni lako. Mimi simhitaji yeyote. 

Nimejitosheleza,” akasema Kombo. Ilinibidi nimjibu sasa. Maneno 

yake yalikuwa yamejaa kiburi. “Kombo, kila mtu anamhitaji yule 

mwingine. Hakuna mtu ambaye amejitosheleza. Hujasikia wahenga 

walisema kuwa aliyekupa wewe kiti ndiye aliyenipa mimi kumbi?” 

Nikamjibu. “Nyinyi mna ujinga mkubwa. Nitawaacha na upumbavu 

wenu wa kudhani elimu ya wahenga itawasaidia,” akasema Kombo 

huku akiondoka na kwenda zake. Baada ya kuondoka, tukabaki 

tukicheka kwa kumkatiza kwa uungwana. Wakati wa kazi ulikuwa 

tayari umefika. Tukaelekea kazini tena.  

Kombo akawa anatafuta jinsi ya kututenganisha na Tumaini. Alikuwa 

akijaribu kwa kila namna lakini hakuweza. Kumbe kuishi na mtu kwa 

muda mrefu kunakupa fursa ya kumjua na kumwelewa uhalisia 

wake. Tumaini hakuwa anamjua Kombo kama vile alivyojitokeza. 

Ilikuwa dhahiri shahiri kuwa Kombo alikuwa kama mbwamwitu 

aliyejivika ngozi ya kondoo. Hiyo haikuwa hali yake halisi. Alikuwa 

mwenye kiburi na kujishaua. Basi ikawa siku moja nilikuwa nimeitwa 

kuhojiwa kuhusiana na kazi niliyokuwa nimeandika barua kuiomba. 

Siku hiyo singefika kazini wakati wa asubuhi kama inavyostahili, 

hivyo basi tukakubaliana na Tumaini kwamba anifanyie kazi yangu 

ya asubuhi kisha ningekuja kuendelea wakati wa alasiri. Hatukutaka 

mkurugenzi mkuu kujua. Bora kazi ingefanywa ipasavyo nini tena 
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shida? Nikaenda kwenye mahojiano. Kombo aliweza kufahamu 

mpango wetu. Akaamua kunitenda.  

Alipongoja siku hiyo nikakosa kuja wakati wa asubuhi, basi akajua 

mtego wake ulikuwa karibu kunasa nyama. Alifika kwa mkurugenzi 

mkuu; yule bwana aliyenipa kazi kwa siku ya kwanza. Akamwambia 

kuwa nilikuwa nimesusia kazi bila kufahamishana. Bwana yule 

alishangaa sana na akamwambia kuwa angetaka kuniona siku 

iliyofuatia. Kesho yake nikaitwa ofisini mara moja. Bwana yule 

alikuwa mwingi wa ghadhabu. Sikuwahi mtazama kwa umakini 

usoni mwake. Alikuwa na kovu kwenye uso wake ambalo lilikuwa 

linafanana na la binamu yangu Taru. Sikutilia hilo maanani maana 

nilikuwa na kubwa lililoniandama. Kutoka nianze kufanya kazi 

kwenye Kampuni hii, sikuwahi jua jina halisi la bwana huyu. Watu 

walikuwa wakimwita ‘boss’ wengine ‘mkubwa’ na wengine ‘Meneja’.  

“Wewe kijana uliamua kujiweka kwenye makaa ya moto, sio?” Hilo 

ndilo lililokuwa swali lake la kwanza. Likanishtua. Nikakosa jibu. 

“Hapana mkubwa, tulikuwa tumeagana na rafiki yangu Tumaini 

anisaide kwenye kazi ya asubuhi kisha nikirudi alasiri niendelee. 

Nilikuwa na jambo la dharura sana pia niliona jambo kama lile 

lilikuwa ndogo kiasi cha kutohitaji ufahamu wako. Nikarudi alasiri na 

hakuna jambo lililoharibika,” nikamjibu. Jibu langu lilishangaza 

bwana yule. “Waonekana mahiri wa lugha na mwenye busara katika 

kujibu maswali. Majina yako kamili waitwa nani?” Akaniuliza. Mara 

hii niliweza kuona tabasabu usoni mwake. “Kwa majina naitwa 

Kazamoyo Juma,” nikamjibu. Uso wake uling’aa mara moja. Sikujua 

ni kwa nini. Kwani alifahamu jina langu? Nikawaza. 

“Kazamoyo…kaza..Moyo. Unatoka wapi?” Akaniuliza bwana yule. 

“Nimetoka kaunti ya Hesabika mjini Weusisi,” nikamjibu. Bwana yule 

aliruka kutoka kwenye kiti chake na kunikumbatia. Machozi 
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yalimdondoka. Alikuwa amenifahamu. Alikuwa binamu yangu Taru. 

Katika harakati hiyo niliweza kujiwa na fahamu zangu na kujua kuwa 

wakati wangu ulikuwa umewadia. Kumbe kutoka siku ile aliponipa 

kazi katika kampuni yake alikuwa hajanifahamu? Sadfa ilikuwa 

imetukutanisha. Akaita yule binti tuliyekutana siku yangu ya kwanza. 

Kumbe alikuwa katibu binafsi wa bwana Taru kama nilivyojua wakati 

huo. Taru akaagiza kinywaji mara moja. Tukaletewa soda.  Kwa mara 

ya kwanza nilijihisi kuwa kama mfalme. Sikuweza kuamini 

niliyokuwa nikishuhudia. Kesi ya maovu niliyokuwa nimeitiwa 

iligeuka na kuwa chanzo cha upanzi wa ngazi katika maisha yangu. 

“Samahani kwa kukosa kukutambua mara moja wakati tulipokutana 

siku ya kwanza. Sikuweza kukutambua ingawa nilikuwa na tashwishi 

kidogo. Sura yako haikuonekana geni sana kwangu ila nilikuwa na 

shaka. Nilikuwa nimekusahau machoni maana hatujaonana tangu 

tulipokuwa watoto wadogo,” akasema Taru.  

“Hata mimi sikukufahamu mara ya kwanza bwana Taru. Nilikuwa 

nimekusahau machoni pia. Tangu tulipokuwa kwenye uwanja wa 

kitaifa kutunukiwa ushindi, sijawahi kukuona tena,” nikamwambia. 

“Nilitaka kukuona pindi tu nilipopokea barua yako ya kuomba kazi. 

Ni wewe tu niliyekupa nafasi ya kwanza maana ulikuwa umehitimu 

kiwango kikubwa cha masomo. Pili, wewe ni binamu yangu na 

nakujua kwa bidii yako kwenye masomo,” akasema Taru. “Asante. 

Nashukuru kwa sifa ulizonimiminia. Ni ukweli usiofichika. Bali 

niliipata barua yako mwezi mmoja baadaye lakini nikaamua kuja 

kuona kama bado naweza pata nafasi yangu. Kwani mja hupata 

ajaliwalo sio atakalo,” nikamjibu Taru. “Sasa umefika ndugu yangu. 

Kama wasemavyo wahenga kuwa ndugu ni kufaana wala sio 

kufanana. Hiyo nafasi ya kazi bado nimeifadhi na nilikuwa nikingoja 

Kazamoyo Juma, binamu yangu na rafiki wa jadi,” Taru akaniambia. 

Maneno yake yaliweza kunipa mwelekeo mpya wa mawazo. 
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Nikamkumbuka Kombo na majivuno yake ya kusema kuwa yeye 

hakuhitaji yeyote kupanda katika maisha. Nilifurahishwa na sadfa ya 

mambo ilivyochukuana kwa utaratibu. Nikaona upendo wa dhati na 

undugu wa kipekee. 

“Kuanzia kesho utabadilisha maisha yako. Utakuwa mdogo wangu 

kazini. Mshahara wako utakuridhisha. Zaidi utapewa gari la kifahari 

la kampuni na nyumba ya kulala,” akaniambia Taru. Sikuweza 

kujizuia kumkumbatia Taru. Machozi ya furaha yalinijaa machoni 

nisijizuie. Niliona kuwa mungu alikuwa mwishowe kajibu maombi 

yangu. Yule katibu binafsi wake alitupata huku tumekumbatiana. 

Hakuweza kuamini macho yake. Akashangaa ni jambo gani hilo 

lililotufanya kukumbatiana. Hakukawia pale. Akaondoka hata kabla 

ya kusema alilokusudia. Baadaye nikatoka hofisi mwake na kuelekea 

chumbani mwangu nikiwa na furaha tele.  
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SURA YA TISA 

Tumaini hakuweza kuamini kuwa siku iliyofuata ningekuwa kwenye 

ofisi yenye hadhi. Siku hiyo ndiyo ningehamia kwenye nyumba yangu 

ya kifahari. Ilikuwa imehifadhiwa tayari. Nilipofika kwenye chumba 

changu na kumweleza yaliyotokea,  hakuamini niyomwambia. 

Alikuwa mwenye furaha gaya.. Akanikumbatia na kunipongeza. 

Nilikuwa kama maskini aliyelala akaamkia kuwa tajiri. Ndoto yangu 

ya jumla ya miaka thelathini ndio sasa nilianza kuona kama haikuwa 

budi kutimia. Nikamfikiria binamu yangu Taru. Nikakosa kuona 

namna ningemshukuru. Damu ni nzito kuliko maji. Hivyo ndivyo 

mila za kikwetu zilivyotufunza. Kuwasaidia ndugu zetu na kuwa na 

utu kila wakati. Huo ndio uliokuwa uhalisia wa kwetu. Wazee wa 

zamani walijua kuwa ndugu ana thamani kubwa zaidi kuliko kitu 

chochote kile. Huo ndio uliokuwa uhalisia kamili. Usiku huo 

sikuweza kulala kwani nilikuwa nangoja kuona mwanzo mpya wa 

maisha yangu. Ukweli wa mambo ukitendeka kama nilivyoambiwa na 

Bwana Taru.  

Hayawi hayawi huwa. Siku niliyoingoja kwa hamu sana ikawadia. 

Sikujua namna ningetembea wala kuvalia. Nilikuwa na suruali yangu 

nyeusi na shati langu nyeupe. Hata ingawa sikuwa na tai kama 

wakubwa wengine, nilikuwa nimeng’aa kama mbalamwezi. Baada ya 

kuvalia, nikaelekea ofisini mwangu. Nilikuwa hatua chache kutoka 

chumbani mwangu nilipokutana na Kombo akija kuelekea chumbani 

mwetu. Kama ilivyokuwa kawaida yake ya kuongea hata kabla ya 

salamu akasema, “Wewe bwana kang’ara sana leo. Waenda kwenye 

mahojiano ya kazi tena ama kavaa hivi kwenda kusafisha vyoo?.” 

Nilimwangalia kwa bezo na kumwambia, “Kazi nimeshajaliwa na 

maulana. Naenda ofisini.” Kombo alibaki kazubaa na kujishika tama 

kama aliyefiwa. Hakuweza kuongea tena. Ndio sasa alikuwa 
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ameshajua kuwa nimekuwa mkubwa wake. Akaelekea kwenye 

chumba changu kumtafuta Tumaini pengine ampe ukweli wa maneno 

aliyosikia. Lakini Tumaini alikuwa kayafahamu hayo yote. 

Nilipofika nilimkuta katibu wa Bwana Taru tayari keshafika. 

Aliponiona na zaidi kwenye mavazi niliyokuwa nimevaa akashangaa. 

Hakuweza kuyaamini macho yake. Labda aliponiona alidhani ni 

mgeni aliyekuja kumwona mkubwa wake. Siku iliyopita alikuwa 

ametukuta na Bwana Taru ofisini tumekumbatiana lakini 

hakuambiwa nini hasa kilichokuwa sababu ya tendo lile. “Habari ya 

asubuhi?” Nikamwamkua. “Njema. Waenda wapi leo naona umevaa 

tofauti na siku zingine?” Akaniuliza. “Siendi popote ila naja mumu 

humu ofisini. Kwa sasa mimi ni mdogo wa mkurugenzi mkuu!” 

Nikamjibu. Binti yule hakuweza kugeuka. Alikuwa kama aliyeganda. 

Alijua kuwa mambo kwake pengine yangeharibika. Namna 

alivyonitendea nilipokuwa mgeni wake ilimfanya kumaka. Alihisi 

kuwa wakati wake wa kupata matunda ya matendo yake ulikuwa 

umefika. Nikamwacha kwenye kiti chake na kuingia ofisini mara 

moja.  

Ofisi ile ilikuwa tayari imeoshwa. Ilikuwa kubwa na yenye mapambo 

ya kuvutia machoni. Kulikuwa na vitu tofauti asili na vilivyoundwa 

kwa ustadi mkubwa. Kiti changu kilikuwa cha kuzunguka. Hapa 

ndipo nilipoona kuwa maisha yaliyokuwa hadithi yalikuwa ndio 

hayo. Nikaketi pale kwenye kiti bila kujua ningeanza kufanya nini.  

Nikaegemea kwenye kiti hicho. Nilimshukru maulana kwa zawadi ya 

kazi. Sikuweza kuamini kufungwa katika tamaduni tena. Mambo 

yalikuwa wazi kama mchana kuwa utamaduni ulikuwa umeshindwa. 

Uhalisia wangu ulikuwa umewadia. Ndoto yangu ilikuwa ndio sasa 

inatimilika.  
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Juma hilo la kwanza lilikuwa lina shughuli nyingi sana. Nilikuwa na 

Bwana Taru kila siku kunionyesha majukumu niliyotakiwa kufanya. 

Kazi yangu pale ilikuwa kuunganisha watalii na biashara yetu. 

Kutafuta namna kazi tuliyokuwa tukifanya kwenye kampuni 

itakavyojulikana kwa umbali iwezekanavyo. Zaidi, mimi ndiye 

niliyepewa usimamizi wa wafanyakazi wote waliokuwa chini yangu. 

Kazi ya kuajiri au kupiga kalamu mtu yeyote ilikuwa mikononi 

mwangu. Juma hilo pia niliweza kuhamia kwenye jumba langu mpya. 

Jumba lililokuwa na kila kitu nilichohitaji. Runinga kubwa ilikuwa 

sebuleni mwa jumba hili lenye vyumba vinane. Kulikuwa na vyumba 

vya wageni na kisha chumba changu cha kulala. Jumba hili lilikuwa 

na baraza kubwa na viti vya kutulia pale nje ukitazama jua likitua. 

Chakula kilikuwa na mpishi wake. Nguo zilikuwa na dobi wake. 

Kulikuwa na mfanyakazi wa kupiga deki. Mambo yakawa sawasawa. 

Kabla ya chochote kile, Bwana Taru aliweza kunipa kiwango cha pesa 

kilichonisaidia kununua mavazi mapya ya kazi. Sio tu ya kazi, bali 

mavazi nadhifu. Ingawa nilikuwa tayari mjuzi wa kuendesha gari, 

ilinichukua muda kidogo sana kwangu kuzoea kuendesha peke 

yangu. Dereva niliyepewa alikuwa mwenye umahiri na hodari wa 

kuendesha gari. Akanifunza vitu kadha wa kadha nilivyokuwa 

nimesahau.  

Baada ya mwezi mmoja wa kufanya kazi kama mdogo wa meneja, 

niliweza kupokea mshahara wangu wa kwanza. Hiyo ilikuwa hela. 

Pesa ya mwezi kwenye nafasi hii ilikuwa mara elfu ikilinganishwa na 

malipo ya kazi ya kuosha vyoo. Maisha yangu yakachukua mwelekeo 

mpya. Kila mtu pale alikuwa amefahamu kuwa bahati yangu 

kanipata. Yule binti katibu akajua kuwa mola hamtupi mja wake. 

Kinyongo chake na chuki vikageuka kuwa upendo kwani hakuwa  

budi. Ingawa urafiki wangu na Kombo ulikatika mara moja, sikuweza 

kumtupa Tumaini. Nilihisi kuwa jukumu la kumwonyesha njia 
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lilikuwa juu yangu. Baada ya miezi tatu hivi, nilimshauri akajiunge na 

shule ya upili huku nikimlipia karo. Tumaini alifurahi sana aliposikia 

hayo. Akaitikia kwenda shule na kusoma ili kutimiza ndoto yake ya 

kuwa daktari. Nami nilimlipia karo yake yote. Akaacha kazi ya 

kuosha vyoo na kuwa mwanafunzi tena. Ilinibidi kumtembelea 

shuleni mara kwa mara kumjulia hali. Alikuwa amejiunga na shule 

moja ya kitaifa mjini kwa maana alikuwa ameupita mtihani wake 

vizuri sana. Kila wakati nilimshauri kutia bidii masomoni. Naye 

hakuniangusha hata kidogo. Nafasi yake ilikuwa namba moja wala sio 

mbili. Alikuwa mwanafunzi mwenye jitihada sana.  

Niliamua kwenda nyumbani kwetu kumwona baba yangu na ndugu 

zangu wikendi moja. Sikuwa nimefika nyumbani tangu nilipokuja 

mjini baada ya kupata barua ya kazi iliyokuwa imeenita. Baba yangu 

alikuwa na wasiwasi mwingi kwani hatukuwa na njia mwafaka ya 

kuwasiliana. Hivyo basi, hakuweza kujua namna nilivyokuwa nikiishi 

mjini. Nina hakika kuwa alienda kwa waganga kunitafuta. Kama 

alipata jawabu mimi sijui. Kwenye gari langu nilikuwa nimebeba kila 

kitu. Sio matunda, sio nguo, sio chakula, sio simu za mkononi wala sio 

pesa. Nilifahamu kuwa nilikuwa na mzingo mwingine wa kuelimisha 

dada yangu na kaka yangu waliokuwa shuleni. Kama nimebahatika 

kupata pesa kwa nini nisiwasaidie ndugu zangu?  

Safari yangu ilianza asubuhi na mapema. Sikutaka kwenda na dereva 

wangu kwetu nyumbani. Niliona nimpe fursa hii apumzike kabla ya 

juma la kazi kuanza.  Nikamwacha kwenye nyumba yangu mjini. 

Safari yangu ilikuwa shwari sana. Nikafika mjini Weusisi salama. 

Watu wa mji huu walionijua walikuja kunisalimia. Hawakuweza 

kuamini mabadiliko ya maisha yangu. Wengi walidhani haikuwa 

mimi bali mzuka. Kwani watu wakienda mjini wanakuwa matajiri? 

Walibaki wameshangaa. Hakuna aliyekuwa na jibu la swali kama hilo. 
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Baada ya kukaa kwa kipindi cha nusu saa hivi, niliamua kuelekea 

nyumbani. Ingawa njia ya kuingia kijiji chetu ilikuwa mbaya, ilinibidi 

kuendesha gari langu kwa utaratibu na umakini mkubwa. Baada ya 

nusu saa nikafika kiamboni mwetu.  

Nilipofika kwenye njia ya kuingia nyumbani, niliweza kumwona baba 

yangu nje ya nyumba yake kuu kuu iliyokuwa imeezekwa nyasi. 

Alikuwa amekalia kiti cha miguu mitatu huku akinolea panga lake. 

Sikuweza kumuona dada yangu wala kaka yangu. Nikapiga honi. 

Mara ya kwanza hakugeuka. Nikakaribia tena kisha nikapiga honi. 

Mara hii baba yangu alishtuka na alipoona gari tayari liko kwenye 

nyumba lake, akakimbia na kujificha kwenye chumba chake. Pengine 

alidhani ni polisi waliokuwa wamekuja kumkamata ingawa sikujua 

kwa kosa gani. Kaka yangu aliyekuwa akitoka malishoni alinifahamu 

baada ya kushusha kioo cha mlango wa gari. Alikuja karibu na gari 

langu huku akirukaruka. Baba yangu naye alipotuona 

tumekumbatiana na kaka yangu baada ya kutoka kwenye gari, alikuja 

pole pole kwa shauku kubwa. Akanisalimia kwa sauti ya unyonge. 

Hakuwa na furaha kama kaka yangu. Alishangaa nilikokuwa nimetoa 

gari la kifahari kama hilo. Zaidi ni pesa niliyokuwa nimebeba pamoja 

na vitu vya dhamana kubwa nilivyokuwa nimenunua. Nikamsihi 

kaka yangu kubeba vitu hivyo kutoka kwenye gari langu kisha 

tukaenda kwenye kivuli na baba yangu kuongea – Jua lilikuwa 

angavu na kali.  

Kwenye kivuli cha mti mkubwa uliokuwa kwetu nyumbani tuliketi 

pamoja na baba yangu. Hadithi yangu ya vile nilivyopata na kukosa 

kwenye maisha ya mjini ilianza. Nikamsimulia namna nilivyokuwa 

mwosha vyoo kwenye kampuni ya Kikwetu na Kigeni. 

Nikamwadithia kuhusu marafiki zangu; Tumaini na Kombo. Hadithi 

yangu ya vile nilivyopatana na Taru Kembu; binamu yangu. 



 

97 

Hakuweza kuamini. Nikwamweleza vile Kombo alivyochangia 

kupata kazi kwangu. Nikamwambia kuwa mimi nilikuwa mkubwa na 

mwenye mshahara mkubwa na jumba la kujivunia. Zaidi nilikuwa na 

gari la kifahari. Baada ya kumweleza kuhusu rafiki yangu Tumaini na 

vile nimemsaidia kujiunga na shule ya upili kuendeleza masomo yake, 

baba alitokwa na machozi. Ilikuwa uchungu kuona machozi ya baba 

yangu. Sikujua ni nini hasa kilichosababisha machozi chake. Nikajipa 

kutotaka kujua.  

Wakati huo, Kaka yangu alikuwa tayari ametoa vitu vyote 

vilivyokuwa kwenye gari. Akavileta tulipokuwa tumeketi na baba 

yangu. Nikampa baba mavazi yake yaliyokuwa yakupendeza sana. 

Ingawa nilidhani kuwa baba yangu angekataa kata kata kuchukua 

mavazi kama hayo, nilishangaa sana alipoyapokea kwa moyo 

mkunjufu. Kaka yangu naye alikuwa mwenye furaha sana kupokea 

mengi kutoka kwangu. Bali na hayo yote, sasa nilikuwa nataka dada 

yangu kuwekewa vitu ambavyo nilikuwa nimemletea. Nikauliza kaka 

yangu mahali alipokuwa dada yangu. Aliniangalia kwa macho ya 

huzuni. Akaniambia, “Dada yetu hayupo tena kwenye nyumba yetu. 

Ashaolewa majuma mawili yaliyopita.” Nilimwangalia alipokuwa 

akisema maneno yale kisha nikamtazama baba machoni. Niliona 

kuwa baba  alikuwa amesaliti familia yake. Niliona tamaa ya utajiri 

ndani ya moyo wake. Akatazama chini kwa haya.  

Furaha yangu ya siku ilikuwa imekatizwa ghafla. Nilimkumbuka 

maskini dada yangu na umri wake wa miaka tisa. Alikuwa kaozwa 

kwenye ndoa asiyoijua mwanzo wala mwisho wake. Nilipotazama 

kwenye nyumba yetu sikuona hata mali kutoka kwa ndoa yake. Hali 

ilikuwa vilevile nilivyoacha. Baba yangu alikuwa akibumbujikwa 

machozi muda huo wote. Nilipoulizia mwanamume aliyeozwa dada 

yangu niliambiwa alikuwa Bwana Tamaa. Kwa vile nilivyokuwa 
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nimemjua, Bwana Tamaa alikuwa wa takriban miaka sabini na saba. 

Alikuwa mzee aliyekuwa amekula chumvi si haba. Alikuwa na mabibi 

wanne na dada yangu aliozwa kama bibi wa tano. Alijulikana kwa 

kuwanyanyasa wake zake na kuwadhulumu sana. Watoto wake kwa 

jumla walikuwa thelathini na wawili. Uchungu wa kumpoteza dada 

yangu kwenye misingi ya utamaduni uliniparamia kama nyani 

anavyoparamia mti wa matunda. Sikuweza kuzuia machozi kutoka 

kwenye macho yangu. Nilitamani kumwona kaka yangu aliyeacha 

masomo yake katika kidato cha pili arudi shuleni. Kwa sasa nilikuwa 

na uwezo wa kuwasomesha hadi chuo kikuu kama mimi. Nilihitaji 

kufanya jambo mara moja.  

Nilisimama mara moja na kumwamuru kaka yangu aingie kwenye 

gari. Nikalingurumisha gari na kumwacha baba yangu kwenye kivuli 

huku ameshangazwa na mwendo wangu. Hakujua mahali nilikokuwa 

naenda na kaka yangu ila alishuku tu. Kaka yangu alinielekeza hadi 

kwa Bwana Tamaa. Tulipofika nyumbani kwake, tulimpata yule mzee 

akivuta sigara yake huku ametulia kwenye kivuli cha nyumba yake 

iliyokuwa imepinduka upande mmoja. Ilikuwa na dalili za kuanguka 

wakati wowote ule. Aliposikia mngurumo wa gari akasimama kujua 

ni nini hasa kilichotokea. Dada yangu alikuwa ndani ya nyumba hiyo 

alitanmtayarishia chamsha. Akatoka na kusimama kwenye mlango wa 

nyumba. Hakujua ni nani waliokuwa wamewatembelea.  

Nililigeuza gari mara moja na kumwambia kaka yangu ashuke. 

Tukaelekea mahali dada yangu alipokuwa kasimama na kumshika 

mkono ghafla. Alikuwa mnyonge wala hakuitaji kushikwa na watu 

wawili. Tulidhani angeghahiri amri lakini alikuwa tayari kuondoka. 

Nywele zake zilikuwa za kitim tim na chafu kutokana na kazi nyingi 

alizokuwa akifanya. Nikamhurumia. Bwana Tamaa hakuweza 

kuamini aliyokuwa akishuhudia. Kitambo aanze kupiga kelele, 
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tulikuwa tumetoweka kwenye makao yake na dada yangu mkononi. 

Tukaelekea nyumbani kwetu. Tulikuwa tumekuja kuharibu tamaduni 

mbaya. Tamaduni ambazo zinakandamiza na kukatisha ndoto za 

wasichana wa umri mdogo sana. Baba yangu hakuweza kuongea kitu 

chochote alipotuona na dada yangu. Aliamini kuwa wakati wa kuacha 

tamaduni za kale ulikuwa umewadia kwani aliweza kushuhudia 

mazao ya elimu. Kwa mara ya kwanza, dada yangu aliweza kuona   

jambo lisilo la kawaida. Alifurahi sana nilipomwambia kuwa 

angeweza kuendelea na masomo yake ya darasa la saba. Kaka yangu 

naye alikuwa tayari kuendelea na masomo yake ya kidato cha pili. 

Kwa vile nilikuwa najua kuwa pengine mzee yule angekuja 

kumchukua dada yangu wakati wowote, niliamua kumpeleka 

kusomea katika shule ya mjini nilikokuwa naishi. Tukaanza kuishi 

naye. Kaka yangu naye alijiunga na shule ingine ya bweni mjini pia. 

Baba yangu ndiye aliyebakia nyumbani. Nikamtafutia wafanyakazi na 

kisha nikamjengea nyumba na kumnunulia kila kitu alichohitaji. 

Akapata mwamko mpya wa mawazo.  
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SURA YA KUMI 

Ilikuwa takriban miaka sita sasa baada ya kuwa mdogo wa 

mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Kikwetu na Kigeni. Mambo mengi 

yalikuwa yametendeka. Baba yangu alikuwa ameacha kazi kwenye 

kampuni ya Ujadi Mills. Jambo kuu lililochangia yeye kuacha kazi ni 

umri wake uliokuwa tayari umefikia kikomo. Kazi za pale kwenye 

kampuni zilihitaji nguvu za barobaro ambazo hakuwa nazo kwa sasa. 

Jambo la pili likawa, alikuwa tayari keshapata pesa nyingi na 

hakukosa chochote alichohitaji kwani kila mwisho wa mwezi nilikuwa 

nikimletea pesa na nyingine nikamwekea akiba. Kwa sasa maisha 

yake yalionekana kuwa mazuri zaidi hata kinyume cha matarajio yake 

ya awali. Hali yake ya afya ilikuwa inaumbika kila siku na kuwa 

nzuri. Magonjwa yalikuwa hadithi kwake. Kila nilipoenda nyumbani 

hakusita kunihimiza na kunipongeza kwa kazi nzuri niliyofanya. 

Nami sikukosa kumshauri kuhusiana na tamaduni zenye ukweli na 

umuhimu na zile hazifai kamwe kuigwa. Alikuwa akifurahia sana. 

Nikajua nitarithi baraka kutoka kwake; kwani baraka za mzazi zina 

manufaa mengi sana. 

Kampuni ya Ujadi Mills iliweza kuhamishwa kutoka mji wa Weusisi 

hadi mji mkuu wa Zama. Sadfa iliweza kuifanya kujengwa karibu na 

kampuni ya Kikwetu na Kigeni. Maana tulikuwa tunafanya kazi 

ambazo zilikuwa na uwiano, mara nyingi tungefanya mambo kwa 

pamoja. Tukawa kama ndugu wawili wa mama mmoja. Urafiki kati ya 

wafanyakazi wa kampuni hizi mbili ulikuwa wa chanda na pete. Kwa 

ushirikiano huo, tuliweza hata kuongeza faida kutoka kwa kazi 

tulizokuwa tukifanya. Naam, kama wasemavyo wahenga kuwa umoja 

ni nguvu usambe ni utajiri. Tulithamini kila mmoja kutoka pande 

zote. Kampuni hii ilipohamia mjini Zama, ilichukua wafanyakazi 

wengine wapya kutoka mjini. Bila shaka kazi za mjini zilihitaji 
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kiwango fulani cha elimu ambayo watu kama Kinyale, Mzee Kitumbo, 

Lewa, Mabuti, na wengine hawakuwa wamefikia. Ingawa 

hawakufukuzwa kabisa kwa kuachishwa kazi, Bwana Kolea aliweza 

kuwaacha na sehemu fulani waliyoikuza kuingiza kipato. Bwana 

Kolea, Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya Ujadi Mills alikuwa 

amefikia umri wake wa kuacha kazi na pengine kustaafu. Alikuwa na 

lengo la kumwachia Tanasha uongozi wa kampuni hii lakini alidinda 

akisema kuwa ilikuwa mbali na nyumbani. Bwana yake Tanasha 

hakutaka ahamie kwenda kukaa mjini kwa sababu kulikuwa na mengi 

ya kufanya nyumbani. Alipoona kuwa binti yake Karembo alikuwa 

amehitimu masomo ya chuo kikuu, akamshauri Bwana Kolea 

kumwajiri Karembo badala yake. Ushauri wa Tanasha ulichukuliwa 

na Bwana Kolea mara moja. Akampa Karembo usimamizi wa 

kampuni ya Ujadi Mills.  

Mara kwa mara tulikuwa tukikutana na Karembo katika hafla 

mbalimbali baina ya kampuni hizi mbili. Tukawa marafiki wa uta na 

upote kama sio chanda na pete. Bwana Taru naye aliweza 

kuridhishwa na uongozi wangu wa kampuni ya Kikwetu na Kigeni. 

Kwa miaka saba sasa alikuwa amepata faida zaidi ya vile aliwahi 

kupata kutoka alipoanzisha kampuni hiyo. Akaamua kunipandisha 

cheo basi nikawa Mkurugenzi mkuu. Kipato changu cha pesa 

kikaongezeka sawa na majukumu. Nikajua kuwa polepole ya kobe 

humfikisha mbali. Ufanisi hauji kwa siku moja tu ila kwa jitihada za 

mja za kila siku. Naye mungu hamtupi mja wake. 

Tumaini alikuwa katika mwaka wake wa tatu katika chuo kikuu 

kusomea udaktari. Bidii zake za mchwa katika masomo ziliweza 

kumsadia sana. Niliweza kumlipia karo ya chuo kikuu. Naye hakusita 

kunishukuru wakati alipokuja kwangu hasa katika ziara zake. Akawa 

kama mtoto wangu wa kwanza kwenye familia isiyo na mama mzazi. 
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Dada yangu naye aliweza kumaliza masomo yake ya shule ya upili. 

Ingawa hakuweza kuendelea na masomo ya chuo kikuu kwa sababu 

alikuwa katosheka na hayo, alipata mchumba aliyesoma sana na 

aliyekuwa na mali. Akamwoa kutokana na urembo wake aliokuwa 

kajaliwa na maulana. Wakaishi kwa furaha si haba kwenye maisha 

yao ya ndoa. Akameza tembe yake ya ndoa. 

Wakati wangu wa kutafuta mchumba uliwadia. Marafiki zangu 

tuliokua pamoja walikuwa na familia. Nilihisi kuwa nilikuwa tayari 

nimefanya mambo yaliyokuwa muhimu hasa kwa familia yetu. 

Nikaamua kumwendea baba ili kupata ushauri wake. Nilifika kwake 

bila kumwambia kuwa ningemzuru kwake kijijini. Nilipofika tukala 

na kunywa pamoja kama baba mzazi na mwanawe. Baadaye niliweza 

kumdokezea yaliyokuwa yamenileta huko kijijini. Akanitazama kwa 

tabasamu na kufurahi kwa hatua niliyochukua. Akasema, 

“Mwanangu, nilikuwa natarajia kusikia hatua kama hiyo kutoka 

kwako. Nilikuwa nasubiri wakati kama huu ufike nikiwa bado hai. 

Subira huvuta heri. Nakushukuru. Ningependa kukujulisha kuwa 

wazee wa ukoo wa jamii yako walikuwa tayari wameshakutafutia 

mchumba.” Alisita alipofika hapo. Akaniangalia kwa umakini kisha 

akaendelea. “Je, ungependa kumwoa mwanamke mwigine ama 

utamwoa yule yule uliyehifadhiwa?” Akaniuliza. Nilikosa jibu la 

swali kama hilo. Kwa kawaida sikuwa nimemwona msichana 

aliyesoma kutoka kijiji chetu ambaye tungeambatana kimawazo. 

“Lazima nijue kwanza msichana ambaye wazee waliniwekea kama 

bibi yangu. Je wamjua?” Nikamwuliza baba yangu. Hapo alisita 

kidogo kisha akasema, “Hiyo huwa siri kati ya baba mtoto na 

mwanawe hadi wakati utakapoletewa mke wako kwenye nyumba 

yako. Lakini kwa kipindi kirefu nimeweza kutambua kuwa kuna 

mambo ambayo hata nikikulazimisha kuyafanya, hayana faida yoyote 

kwako. Tamaduni zetu zimeanza kupitwa na wakati. Wazee 
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walioganda na kushikilia tamaduni kandamizi bado wanalia umaskini 

hadi leo. Kama ninavyojua kwa sasa, wewe waitaji msichana wa hadhi 

yako bali sio bunga ambaye hajasoma. Uliyewekewa kama bibi yako 

hajapata masomo ya kigeni kama wewe,” akamalizia. “Baba, mimi 

siwezi kumwoa msichana hajasoma. Nitamtafuta mwenye hadhi kama 

yangu kisha nimlete ‘ ungwatakki na tuoane,” nikamwambia baba 

yangu. “Sawa mwanangu. Nami nakutakia fanaka na wema wa 

mwenyezi mungu upate binti malkia na mwenye adabu na heshima 

kwa wazazi wako pia,” akasema baba yangu.  

Kwa wakati huo nilianza kuona mabadiliko ya mawazo kutoka kwa 

baba yangu mzazi ambaye alikuwa ameshikilia tamaduni sana. 

Nikajua kuwa muda tu ndio uliohitajika ili kugeuza msimamo wa 

wale wengine walioshikilia tamaduni kandamizi. Kwenye kijiji chetu 

niliona ndoto ya mwamko mpya kwa namna mambo 

yalivyoendeshwa. Elimu ndio iliyokuwa ngome ya mwamko huo.  

Wazee wengine walihitaji kuona umuhimu wa masomo ili kubadilika. 

Kwa sasa familia yetu ilikuwa mfano bora zaidi kwa kila mtu katika 

kijiji chetu kwamba elimu ina manufaa mengi sana. Dada yangu 

alikuwa katika mstari wa kwanza kuelimisha watu kuhusiana na 

athari za ukeketaji na ndoa za mapema na lazima. Yeye aliweza 

kushirikiana na wamama wengine katika kampeni hizo. Waliokuwa 

na maneno ya kusema walimsema hadharani na wengine faraghani. 

Hakuna yeyote angemdharau kwani mali na elimu alikuwa nazo. 

Alikuwa akiwasimulia hadithi yake ya ndoa ya lazima na namna 

tulivyomruzuku kutoka kwenye shimo la unyonge wa ndoa ya 

mapema na lazima. Watu wengi, hasa wamama na wanarika 

waliweza kupata mgeuko wa mawazo.  

Nilimhimiza Tumaini kujiunga naye katika kampeni kama hizo. 

Ingawa sikuwa na wakati mwingi wa kufanya hivyo, muda kidogo 
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niliopata ulikuwa unatosha. Kaka yangu pia aliweza kuwaambia watu 

kila alipokuwa kijijini. Mwamko mpya wa elimu uliweza kufikia 

wazee na wakaanza kuona kuwa walichodhania kuwa ukweli 

kilikuwa hakifaidi chochote. Tulifurahia sana kushuhudia mabadiliko 

sambamba na matarajio yetu. Waganga waliokuwa na sifa kubwa 

kubwa walianza kunyamaza mmoja baada ya mwingine. Mji wa 

Weusisi uliokuwa kituo cha kwanza cha wateja wa uganga ulipata 

habari ya unyonge wa uganga.  Watu wakaanza kuwa wachache kila 

juma. Vijana waliokuwa na mazoea ya kuvuna walikokuwa 

hawajapanda wakalazimika kwenda shule na kuchukulia elimu kwa 

uzito wa kipekee. Huo ndio mwamko mpya kwenye kijiji kilichokuwa 

katika giza. Katika unyonge wa kukosa mkombozi wa ndoto zao.  

Siku moja wakati nilipokuwa nimepumzika kwenye chumba changu 

niliweza kuona simba wa kiume na wa kike kwenye runinga. Simba 

hawa wawili walikuwa na mtoto wao mchanga sana ambaye bado 

hakuweza kuwinda. Alikuwa mnyonge sana kutokana na umri wake 

mdogo. Kwenye msitu mkubwa huo, kama angeachwa peke yake 

pengine angeuawa na wanyama wengine wenye nguvu zaidi kama 

tembo au pengine kuwa chakula cha chui. Wakati mmoja simba wa 

kike ambaye ndiye aliyekuwa akimtafutia mwanawe chakula 

aligonjeka kiasi cha kwamba hangeweza kuwinda. Wakakaa kwa siku 

mbili bila chakula. Yule simba ndume alilazimika kwenda mawindoni 

kutafutia familia yake chakula. Akawa akifanya hivyo kila siku hadi 

wakati yule simba wa kike alipokuwa na afya yake kamili.  

Niliona maisha yangu yalihitaji msaidizi wakati wa shida kama hiyo. 

Sio kila wakati ningekuwa na uzima wa mwili. Kuna wakati wa 

ugonjwa na wakati wa uzima, kila jambo na wakati wake. Nilihisi 

kuwa nilihitaji mchumba atakayenizalia watoto wangu. Sikusita 

kuwaza kuhusu Karembo ambaye alikuwa msichana mrembo kama 
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malaika. Alikuwa mweupe na aliyesoma kama mimi. Nikaona kuwa 

alikuwa na uwiano na mimi. Nikaanza kumwalika kwangu mara kwa 

mara. Hakupinga kuja kwangu hasa wakati tulipokuwa kwenye 

likizo. Siku zikasonga. Urafiki kati yangu naye  ukawa kama wa 

mama kwa mwanawe. Kila wakati ungemwona Karembo nami 

nilikuwa karibu. Akitoka kazini tulitoka pamoja. Wakati mwingine 

tungetumia gari moja, lake au langu kwenda kazini au kutoka kazini. 

Tulifanya hivyo kwa muda wa miezi mitatu.  

Nilipoona kuwa tumekuwa marafiki kwa muda tosha wa kuweza 

kujuana, nikaamua kumwambia wazi jambo lililokuwa moyoni. 

Nilitaka tufunge ndoa. Nilikuwa na uhakika kuwa Karembo 

hangenikataa kutokana na namna nilivyomjua. Wakati 

nilipomwambia kuhusiana na uchumba wangu, alitabasamu kama 

kwamba lilikuwa jambo alilotarajia. Akanieleza kuwa yeye tayari 

alinichukua kama mume wake na alisuburi tamko langu tu. 

Nikafurahi sana. Baada ya majuma mawili tuliweza kufunga ndoa. 

Tukaenda kuwaona wazazi ambao walitubariki na kufurahia pamoja 

nasi. Maisha yetu yakapata mwelekeo mpya na kuanza maisha ya 

ndoa yaliyokuwa yenye furaha na upendo wa kweli. Tukajaliwa na 

watoto watatu, wavulana wawili na msichana mmoja.  

Kwenye maisha yetu ya uzazi hatukukoma kuwaelimisha wazee na 

wamama wa kale kuhusiana na umuhimu wa kuacha tamaduni 

mbaya. Tulikuwa katika mstari wa kwanza kuwasaidia watoto 

wanyonge na ambao wazazi wao hawakuwa na uwezo wa 

kuwaelimisha. Mola alitujalia tukaweza kufungua shule ya 

kuwasaidia watoto yatima na wale ambao walikuwa wametoka 

kwenye familia maskini. Shule hiyo ilikuwa ya bweni na ilijengwa 

katika kijiji chetu; Kilimoni. Watu waliweza kubadilisha mawazo yao 

na kuamini elimu na dini ya kigeni zilikuwa na umuhimu mkubwa 
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zaidi. Nikafikia ndoto yangu ya maisha. Ndoto ya kuona watu wa 

jamii yetu wakitenda mambo ya kuleta maendeleo lakini sio mambo 

ya kuangamiza maono ya vijana. Watu waliweza kutoka kwenye 

umaskini kwa sababu ya kuelimisha watoto wao. Hivyo ndivyo 

tulivyotakiwa kuishi. Katika mambo halisi ya maisha wala sio ufukara 

wa kujitakia. Huo ndio uhalisia wetu. Kila mja akajimezea tembe yake 

ila wakati huu ilikuwa tamu na ilileta tiba kamili. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


